Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

driver หูฟัง พังจากการเปลี่ยนจุกหูพังได้หรือเปล่าครับ

inbloom

16/02/2018 22:54:24
2
ผมใช้หูฟัง kz zs3 ครับ ใช้งานมาได้ปีกว่าแล้ว เก็บรักษา ทำความสะอาดอย่างดี ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย ฟังเพลงเสียงออกมาครบถ้วนปรกติมาก
 เผอิญวันนี้ ลองเปลี่ยนจุกหูฟัง เป็นจุกโฟม ครับ พอใส่ฟังเท่านั้น เกิดเหตุการณ์ หูฟังข้างซ้าย ไม่มีเสียงเลยครับ เสียงดับไปเลย แต่ข้างขวายังฟังได้ชัดเจนปรกติ ลองเปลี่ยนสายหลายเส้นแล้ว ข้างซ้ายก้ไม่มีเสียงออกมาเลยครับ ผมเลยสงสัยเลยไปสอบถามร้านขายหูฟัง เค้าบอกว่า ไดร์ฟเวอร์พังแน่ๆ แต่ไม่เคยเจอเหตุการณ์เปลี่ยนจุกแล้วพัง ผมเลยสงสัยครับ ว่ามันเกิดขึ้นกับผมได้ยังไง (ก่อนหน้านี้ก้ซื้อ zs3 ตัวใหม่มาอีก 1 ตัวครับ ข้างซ้ายพังเหมือนกันหลังจากเปลี่ยนไปลองจุกโฟม รอบนี้ผมเลยเอาตัวเก่ามาลองเพื่อความแน่ใจ สรุป พังตามไปจริงๆครับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

17/02/2018 06:59:18
15
จะว่ากดแน่นจนไปเบียดไดรเวอร์ก็ไม่น่าใช่ เคสนี้แปลกจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Salek

17/02/2018 09:53:45
187
ตามหลักแล้วมันไม่น่าจะพังเพราะเหตุนี้ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

17/02/2018 10:15:13
1,368
เพิ่งเคยได้ยินครับ  ลองวิเคราะห์ความน่าจะเป็นไปได้นะครับ

1.น่าจะเกิดจาก defect ตัวไดร์เวอร์ตอนผลิตเอง  พอใช้ไประยะหนึ่งถึงเพิ่งเสีย
2.จังหวะยัดจุกเข้าไป มีเศษผงหรือเศษโฟม หลุดเข้าไปติด (ไม่รู้ว่า จขกท ใช้โฟมของอะไรนะครับ ) ถ้าเป็นโฟมที่คุณภาพ โอกาสจะเกิดน้อยมากๆครับ
3.เป็นความบังเอิญ หนึ่งในล้าน ที่จะเจอเคสแบบนี้ เหมือนกันทีเดียวสองตัว 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

17/02/2018 14:59:16
107
เหมือนผมเคยอ่านเจอผ่านๆว่าหูฟังยี่ห้อนี้ ท่อนำเสียงมันโตกว่ามนุษย์มนายี่ห้ออื่นเค้า

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการบีบรัดของยางรอบจุกจนมันมีผลต่อDriverข้างในรึปล่าวนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RockDragon

17/02/2018 16:23:52
2,893

ผมขอเดาตามนี้นะว่ามันอาจจะเป็นไปได้ตามที่เห็นภาพรายละเอียดโครงสร้างภายในของ zs3 มันมีท่อสีฟ้าที่ต่อติดอยู่กับตัว driver และท่อนำเสียง

ในตอนที่เอาจุกโฟมมาใส่เวลาบิดไปมาก็อาจทำให้ท่อสีฟ้ามันบิดตามไปด้วยจนทำให้สายไฟที่เชื่อมอยู่กับตัว driver มันช๊อตกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

inbloom

19/02/2018 09:24:44
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - artpiggo
จะว่ากดแน่นจนไปเบียดไดรเวอร์ก็ไม่น่าใช่ เคสนี้แปลกจริงๆ
จริงครับผม ผมเพียงแค่เปลี่ยนจุก แล้วผมก้ใส่จุกอย่างระมัดระวังด้วยนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

inbloom

19/02/2018 09:29:03
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - tangkoo.
เพิ่งเคยได้ยินครับ  ลองวิเคราะห์ความน่าจะเป็นไปได้นะครับ

1.น่าจะเกิดจาก defect ตัวไดร์เวอร์ตอนผลิตเอง  พอใช้ไประยะหนึ่งถึงเพิ่งเสีย
2.จังหวะยัดจุกเข้าไป มีเศษผงหรือเศษโฟม หลุดเข้าไปติด (ไม่รู้ว่า จขกท ใช้โฟมของอะไรนะครับ ) ถ้าเป็นโฟมที่คุณภาพ โอกาสจะเกิดน้อยมากๆครับ
3.เป็นความบังเอิญ หนึ่งในล้าน ที่จะเจอเคสแบบนี้ เหมือนกันทีเดียวสองตัว 
ข้อที่ 1 ตอนแรกผมก้คิดครับ แต่ไมมันคงเป็นไปไม่ได้ สำหรับตัวใหม่ที่ผมซื้อเมื่อเดือนมกราเลยครับ 
ข้อที่ 2 อันนี้ผมไม่แน่ใจเลยครับว่ามีผงอะไรหรือเปล่า เพราะผมก็เช็ดฝุ่นก่อนเปลี่ยนจุกครับพี่ ในส่วนตัวจุกโฟมที่ใช้ เป็นของ qkz ครับ 
ข้อที่ 3 เป็นความบังเอิญจริงๆครับ เพราะพังข้างซ้าย 2ตัวเลย แต่ข้างขวาใช้งานได้ปกติมากๆ ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

inbloom

19/02/2018 09:31:33
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - MaxxIE
เหมือนผมเคยอ่านเจอผ่านๆว่าหูฟังยี่ห้อนี้ ท่อนำเสียงมันโตกว่ามนุษย์มนายี่ห้ออื่นเค้า

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากการบีบรัดของยางรอบจุกจนมันมีผลต่อDriverข้างในรึปล่าวนะ
อันนี้ก้น่าคิดนะครับ แต่ตัวรูของจุกโฟม qkz ก้มีขนาดพอดีๆ กับท่อนำเสียงเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

inbloom

19/02/2018 09:35:06
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - RockDragon

ผมขอเดาตามนี้นะว่ามันอาจจะเป็นไปได้ตามที่เห็นภาพรายละเอียดโครงสร้างภายในของ zs3 มันมีท่อสีฟ้าที่ต่อติดอยู่กับตัว driver และท่อนำเสียง

ในตอนที่เอาจุกโฟมมาใส่เวลาบิดไปมาก็อาจทำให้ท่อสีฟ้ามันบิดตามไปด้วยจนทำให้สายไฟที่เชื่อมอยู่กับตัว driver มันช๊อตกันครับ

ตวามคิดนี้ก้น่าสนใจครับ ผมอยากจะแงะออกมาดูมากเลยว่าสายสัญญาณมันช็อตหรือสายขาดหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

bonus79

20/02/2018 06:38:59
1,133
เอาแบบไม่มีสาระบ้างนะครับ
ลองถอดจุกโฟมออกแล้วเปลี่ยนกลับเป็นจุกยาง เสียงอาจจะกลับมาครับ... ตึ๊ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

inbloom

20/02/2018 11:08:54
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - bonus79
เอาแบบไม่มีสาระบ้างนะครับ
ลองถอดจุกโฟมออกแล้วเปลี่ยนกลับเป็นจุกยาง เสียงอาจจะกลับมาครับ... ตึ๊ง
ลองใส่จุกยางเหมือนเดิมแล้วครับผม ดับสนิทเหมือนเดิมครับ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"driver หูฟัง พังจากการเปลี่ยนจุกหูพังได้หรือเปล่าครับ"