Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ข้าว

14/02/2018 20:36:36
สวัสดีครับทุกท่าน พอดีมีข้อสงสัยอยากถามเรื่องสายสัญญาณครับ ว่าเวลาเราต่อ output จากที่ใช้ rca ขาวแดง ไป aux รูเดียว กับ rca ไป rca ด้วยกัน จะให้คุณภาพเสียงที่ต่างกันไหมครับ
ตัวอย่างคือผมอยากต่อ output aux จาก Mojo ไปเข้า rca ของ integrated amp เพื่อต่อออกลำโพงน่ะครับ เนื่องด้วยตัว mojo เองมันมีแค่ out 3.5mm (จะลองใช้เป็น dac mode) เผื่อคราวหน้าจะซื้อของพวกนี้จะได้หาตัวที่มี rca output ด้วยเลย ในกรณีที่มันต่างมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

15/02/2018 00:22:04
4,282
ใช้ได้ครับ ไม่ว่าจะเป็น mini to rca หรือ rca to rca สามารถเสียบต่อจาก mojo แล้วไปเข้า integrated amp ได้เลย ถ้ามี rca to rca ก็ให้เลือกซื้อ adaptor แปลงขั้วมินิออกมาเป็น RCA ตัวเมีย แล้วก็เสียบสายต่อได้เลย

แต่ตอนนี้ผมว่า mini to rca นั้นมีหลายๆค่ายทำออกมาแล้ว อย่าง nordost ก็มี purple flare ออกมา ราคาไม่แรงมาก ได้ผลดี ผมจับคู่ขายด้วยกันไปเยอะมากครับ

สรุปคือ หาซื้อสาย mini 3.5 to RCA แบบ 2 หัวมาใช้ สะดวกดีที่สุดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

15/02/2018 00:31:06
573
ถ้าเป็นเรื่องเสียงของสายสองแบบนั้น ถ้าหากเป็นค่ายเดียวกัน รุ่นเดียวกัน ต่างกันแค่ Type ของหัว ผมว่าไม่แตกต่างครับ

แต่ไม่ค่อยแนะนำให้เอาสาย RCA ไปต่อหัวแปลงเป็น AUX นะครับ เพราะเสียงอาจจะดรอปลงพอสมควร

ยกเว้นว่ามีสาย RCA ดีๆอยู่แล้ว หาหัวแปลงมาดีๆมาใช้ก็พอได้จ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ข้าว

15/02/2018 07:16:09
มันจะไม่มีผลเรื่องสัญญาณ LR ใช่มั้ยครับถ้าเป็น aux เพราะผมสงสัยมานานละว่าทำไม RCA มันต้องแยก LR ทำไมไม่ใช้ aux รูเดียวจบไปเลย

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Draco

15/02/2018 08:45:57
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ข้าว
มันจะไม่มีผลเรื่องสัญญาณ LR ใช่มั้ยครับถ้าเป็น aux เพราะผมสงสัยมานานละว่าทำไม RCA มันต้องแยก LR ทำไมไม่ใช้ aux รูเดียวจบไปเลย

ขอบคุณมากครับ
ปกติขั้ว 3.5 มันออกแบบมาใช้กับหูฟัง  แจ๊คเล็ก สายเล็ก เพื่อการพกพา  ส่วน rca มันเอาไว้ต่อชุดบ้าน  มันก็ทำขั้วใหญ่ สายใหญ่ได้ ตัวนำใหญ่กว่า แยกสายจากกัน กันการรบกวนกันได้ดีกว่า  แต่จริงๆมันก็มีรุ่นเล็กที่รวมสายก็มีคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Rca to Aux กับ Rca to rca"