Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

re400 ใช้จุก spinfit มีความเปลี่ยนแปลงอย่างไรครับ

ชุนชัย

10/02/2018 07:59:03
8
พอดีกำลังตัดสินใจว่าจะลองสั่ง spinfit มาใส่ re400 เลยอยากรบกวนถามท่านที่เคยใช้ว่ามีความเปลี่ยนแปลงจากเดิมในด้านไหน ดีขึ้นหรือดรอปลงในย่านเสียงไหน คุ้มค่ากับราคาหรือปล่าวครับ ขอบคุณมากครับ ^______^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

zonda

10/02/2018 09:06:05
1
ใช้ re400 อยู่เหมือนกันอยากรู้ด้วยคน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

10/02/2018 14:32:25
1,057
ช่วยให้เสียงกลางเปิดขึ้น เบสกระเเทกขึ้นเเล้กน้อยและเก็บตัวได้รวดเร็วขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ธีรมนตรี

10/02/2018 17:47:28
เบสดีขึ้นผิดหูเลยครับ เหมือนได้หูใหม่เลย แต่จุกต้องพอดีหูด้วยนะ ฟังได้ไม่ล้า กลมกล่อมรสไม่จัด แต่ไม่ขาด ฟังedm ยังได้เลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

10/02/2018 17:58:00
1,866
เอาไปใช้ฟังเพลงแนวไหนครับ

โดยส่วนตัวผม จุกสองชั้นเล็กของHifiman ที่ใช้อยู่กับ RE400 นี่กก็มีผลกับเสียงมากอยู่นะครับ
เชื่อว่ามันจูนเสียงมาให้เข้ากับ RE400 ที่สุดอยู่  
ผมเอาสองชั้นเล็กนั่นมาใช้กับ RE 0 มันก็ทำให้ RE 0 เสียงเปลี่ยนไปในเชิงคุณภาพที่ดีขึ้นเป็นที่น่าพอใจ
แม้ว่า Spinfit จะมีอิทธิฤทธิ์ให้ผู้ใช้งานได้ประจักษ์กันในวงกว้าง แต่ถ้าตัดประเด็นเฉพาะมาใช้กับRE400นี่ ต้องดูกับละเอียดๆ ฟังกันนานๆหน่อยนะครับ ว่ามีอะไรเปลี่ยนไปแค่ไหน มีอะไรบ้างที่ด้อยลง 

โดยเฉพาะย่านความถี่กลางต่ำ ลองสังเกตดีๆ ฟังนานๆนะครับ ขึ้นอยู่กับแนวเพลงที่ฟัง และสิ่งที่อยากได้จากการเปลี่ยนแปลงด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

zonda

22/03/2018 20:19:23
1
ซื้อมาแล้วครับ Spinfit cp100 หายสงสัยเลย แทบขว้างทิ้งเปลี่ยนบุคลิกของ re400 ไปเลย เบสหนักขึ้นเสียงทึบๆสเตทแคบลงแบบไม่ต้องเพ่งเลย ฟังแล้วมันไม่ใช่

re400 ครับ รับไม่ได้เลยสำหรับผม เหมือนท่านเหน่งบาว่าไว้เลยครับ แต่ด้วยความที่รูหูข้างซ้ายผมเล็กกว่าข้างขวาใส่แล้วมันจะคลายตัวเองตลอดเลยลองเปลี่ยน

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้ได้ซื้อมาลองหรือยังถ้ายังเอาที่อยู่มาผมส่งให้ฟรีๆ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

paopy2iiam

23/03/2018 10:14:59
2
re400 ผมชอบใช้จุก2ชั้นนะ ผมว่านี้แหละเสียงของมันจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

lukephong

23/03/2018 13:35:38
81
หาจุกสองชั้นที่พอดีหูเราที่สุดก่อนครับ จะแสดงเอกลักษณ์ของ re 400 ได้ดีที่สุด รายละเอียดมาเต็ม

ที่แนะนำแบบนี้เพราะหูฟังทั่วไปผมใช้จุกไซส์เล็กจะพอดีสุด แต่กับ re 400 ผมต้องใช้จุกสองชั้นไซส์กลางครับ

จุกสองชั้นของ re 400 เอง จุกต่างขนาดเสียงจะต่างกันมากครับ ถ้าได้จุกที่พอดีกับรูหูเรา เสียงจะน่าฟังที่สุดครับ เสียดหูน้่อยลงมาก รายละเอียดมาเต็ม เบสอิมแพคไม่มากแต่ก็ได้รายละเอียดเบสที่ดี

เมื่อเปลี่ยนไปใช้ spinfit ไซส์เล็ก (ผมใส่พอดีที่สุด) จะได้แนวเสียงตามที่คุณหลุยส์ว่าครับ เสียงแหลมเสียดหูน้อยลง อิมแพคเพิ่มขึ้นเล็กน้อย รายละเอียดบางอย่างจะสูจุกสองชั้นไม่ได้ครับ

เป็นผมจะซื้อ spinfit มาไว้ครับ เพื่อเปลี่ยนแนวเสียงเล็กน้อยโดยไม่ต้องเปลี่ยนหูฟังหรือซื้อหูฟังเพิ่ม และเมื่อใส่กับหูฟังส่วนใหญ่จะได้เสียงที่น่าฟังกว่าจุกแถมกับมากับหูฟังครับ

สิบปากว่าไม่เท่าฟังเองครับ เข้าใจได้ลึกซึ้งกว่าในราคาที่ไม่บาดเจ็บมาก ต่างตนต่างความคิด ความชอบครับ ไม่รู้จะช่วยเจ้าของกระทู้ได้บ้างไหมครับ ถ้าปวดกบาลกว่าเดิมต้องขออภัย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

สมัครเล่น

23/03/2018 19:39:29
412
เท่าที่ใช้กับ re600/re400
ผมชอบแบบจุกรูใหญ่ ยิ่งเสมอกับช่องเสียงยิ่งดี
ได้ชัดเจน รายละเอียดดี เบสก็ไม่ขี้เหร่
ผมเลือกจุกยางของเซนไฮเซอร์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

TTPOD ZERO

26/03/2018 11:49:29
11
จุก 2 ชั้น RE400 ไม่ใช่่จุกเสียงธรรมดา แต่ให้ คุณภาพเสียงคับแก้ว เคยพิเรน เอาไปทดลองกับ ZERO TENORE พึ่งซื้อมา 4 วัน มา เพื่อเอามา ฟังเพลงญี่ปุ่นโดยตรง เพราะ โทนเสียงโดยรวมเกิดมา เพื่อเพลงญี่ปุ่น EDM ญี่ปุ่น ANISONG จริงๆ เข้าถึง ความเป็นดนตรีญี่ปุ่นมากๆ

ปรากฎว่า มันให้เสียงที่ลงตัวมาก แหลมสว่างสดใสขึ้น สะอาดขึ้น โปร่งขึ้น อย่างเห็นได้ชัด สว่างจน ทำให้ ความดาร์ค ความวอร์ม TENORE มันลดลงไป อย่างเห็นได้ัชัด แหลมจะแจ้ง ละเอียดขึ้น มี ประกายระยิบระยับ กรุ๊งกริ้ง ขึ้นด้วย แถมหวานขึ้นด้วย เสียงกลาง เสียงร้อง เหมือนเดิม แต่ เสียงร้องหวานขึ้นไปอีกระดับ เบสกระชับขึ้น ทำให้ฟังแนว EDM มันๆ ได้น้อยลง แต่มันก้ยังพอฟังได้อยู่ เสียงโดยรวม สดใสกรุ้งกรุ้งติดหวานอุ่นขึ้น ให้ เสียงที่ลื่นไหลดุจดั่งสายน้ำมากขึ้น ให้ความเป็นดนตรี MUSICAL สูงขึ้น จนนึกว่า เป็นหูฟัง FUSION ระหว่าง TENORE + RE400 อยู่ในร่างเดียวกัน

สนุกสิ งานนี้ ฟัง EDM ญี่ปุ่น หวานฉ่ำขึ้น

หยิกหู 0
แจกหู 0
"re400 ใช้จุก spinfit มีความเปลี่ยนแปลงอย่างไรครับ"