Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Realshiro

08/02/2018 07:02:51
0

- PC ผมตอนนี้ยังไม่มีการ์ดเสียง
- หูฟังซื้อมาใหม่เป็น Sens RF185
- อยากให้คอมส่ง digital ไปหาตัวแท่นหูฟังผ่าน optical เลยหาๆข้อมูลการ์ดเสียง พบว่าตัวที่ถูกๆหน่อยก็มี asus xonar ไม่เกินพัน

คำถาม

1.หูฟังรับสัญญาณDigital(PCM) สงสัยว่าคุณภาพ soundcard มีผลกับเสียงมั้ยในกรณีดูหนังเล่นเกมส์ฟังเพลง
 a. ถ้าไม่มีผลแปลว่าข้อมูลที่ได้จากเกมส์/หนัง จะถูก Encode ไปเป็น PCM โดยหน้าตาข้อมูล PCM จะเหมือนกันไม่ว่าจะมาจากการ encode โดยการ์ดตัวไหน  หรือ

b.Encode PCM ไม่ได้ใช้ chip บน soundcard แต่ใช้ CPU กับ Driver/Software บนคอมพิวเตอร์ทำ

c. Chip ที่ Soundcard มีผลต่อการ Encode PCM แน่นอน

หรือเหตุผลอื่นๆ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

08/02/2018 08:43:48
ถึงจะเป็นแค่ตัวส่งสัญญาณดิจิทัลแต่มีผลต่อเสียงแน่นอนในแง่ของความแม่นยำของสัญญาณนาฬิกาครับ แต่ซาวการ์ดส่วนใหญ่ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับสัญญาณนาฬิกาเท่าไหร่เล่นแค่ตัวถูกๆก็พอครับ แต่ถ้าจะเอาให้เสียงดีต้องหาตัวที่แปลงสัญญาณ USB เป็น Coaxial หรือ Optical เท่าที่เห็นถูกๆก็มีของ SMSL x-usb ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaOdA

08/02/2018 09:14:32
55
ไม่คุ้มที่จะทุ่มเงินกับ Digital เพราะ passthrough ให้ DAC ใน RF185 ถอดระหัส

คุณไม่เห็นความสำคัญของสายหูฟัง แต่ไปทุ่มกับ Digital มันแปลกนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

08/02/2018 11:28:43
425
ผมว่าถ้าแค่อ่านไฟล์เพลงแล้วเอาท์พุทออกทาง usb คอมสมัยนี้น่าจะทำได้ไม่มีปัญหาทุกเครื่องนะครับ ไม่งั้นคงแย่แล้ว

(Assume ว่าไม่มี d/a conversion นะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

pockethifi

08/02/2018 14:22:43
161

rf185 ส่งสัญญาณไร้สายด้วยระบบ digital ครับ 
สัญญาณมาเป็นอนาลอก จะแปลงเป็นดิจิทัลก่อนแล้วค่อยส่ง
สัญญาณมาเป็นดิจิทัล จะใช้ส่งได้เลย

ตัวรับที่ฝั่งหูฟัง จะรับดิจิทัล แล้วใช้ DAC ในหูแปลงเป็นเสียงให้ครับ

ถ้าใช้ดิจิทัล input ได้  ควรใช้ครับ เพราะจะได้ลดขั้นตอนการแปลงสัญญาณให้น้อยลงอีกนิด

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Realshiro

08/02/2018 23:12:58
0
คำถามผมอาจงงๆ เอาใหม่....

ที่ผมสงสัยก็คือ เวลาเล่นเกมส์เนี่ย คุณภาพเสียง/soundstage/ทิศทาง ที่ได้จาก soundcard ถูก/แพง จะมีผลมั้ย ในเมื่อผมใช้สัญญาณ digital out จาก PC-->แท่นของ RF185
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

09/02/2018 01:46:14
573
จากคำถามขอตอมว่ามีผลครับ เพราะมันต้องถอดรหัสแปลงเป็นรูปแบบ PCM อีกที ซึ่ง Clock ของ Soundcard มีผลต่อเสียงครับ
แต่น้อยนะ อาจจะฟังออกหรือฟังไม่ออก อันนี้ตอบไม่ได้จริงๆครับ สุดท้ายคุณภาพเสียงหลักๆจะไปอยู่ที่ภาค DAC ในแท่นของ RF185 อยู่ดีครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Realshiro

09/02/2018 02:13:46
0

งั้นก็แปลว่า ผมใช้ soundcard ถูกๆที่ส่งออกเป็น optical ได้ก็เพียงพอสำหรับเสียง Digital 

แต่...ถ้าเทียบกับ การที่ผมใช้ soundcard ดีหน่อยที่เหมาะกับการเล่นเกมส์ แล้วเอาภาค ananlog ต่อเข้าแท่น RF185 แทน

พี่ๆคิดว่า 2 ทางเลือกไหนเสียงที่ได้จะเหมาะกับการเล่นเกมส์มากกว่ากันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ตามนั้น

09/02/2018 08:21:28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Realshiro

งั้นก็แปลว่า ผมใช้ soundcard ถูกๆที่ส่งออกเป็น optical ได้ก็เพียงพอสำหรับเสียง Digital 

แต่...ถ้าเทียบกับ การที่ผมใช้ soundcard ดีหน่อยที่เหมาะกับการเล่นเกมส์ แล้วเอาภาค ananlog ต่อเข้าแท่น RF185 แทน

พี่ๆคิดว่า 2 ทางเลือกไหนเสียงที่ได้จะเหมาะกับการเล่นเกมส์มากกว่ากันครับ

ถ้าเอาสัญาณอนาล็อกจ่ายเข้าไปที่แท่น ผมเข้าใจว่ามันอาจจะถูกแปลงเป็น Digital อีกครั้งโดยแท่น RF185 แล้วจึงปล่อยออกเป็นสัญญาณ Wireless อีกครั้ง ไปยังหูฟัง ซึ่งผมว่ามันถูกแปลงไปกลับหลายรอบเกินไปต้องมีการสูญเสียบ้างล่ะ ผมว่าวิธีแรกดีแล้วคือต่อ optical จากซาวการ์ดครับ อย่างที่บอกครับไม่ต้องซื้อซาวการ์ดแพงหรอกเพราะซาวการ์ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับสัญญาณนาฬิกาที่เที่ยงตรงซักเท่าไหร่(เท่าที่ดูจากอุปกรณ์ในบอร์ดนะตัว Clock ที่กำเนิดสัญญาณนาฬิกาแทบไม่ต่างกันเลยในรุ่นเล็กรุ่นใหญ่) เว้นแต่ว่าคุณต้องการสัญญาณ analogue out จากซาวการ์ดไว้ใช้ด้วยซึ่งการ์ดแพงจะดีกว่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

lukephong

09/02/2018 08:27:31
81
ซาวด์การ์ดเสียงดีๆ หน่อย ราคาจะไปใกล้เคียง dap ที่โดยเฉลี่ยจะให้เสียงที่น่าฟังมากกว่าครับ เช่น Fiio X1, X3III เป็นต้น ที่ขายในเว็บมั่นคงนี้ เพราะ dap ในแง่หนึ่งมันคือซาวด์การ์ดที่แยกออกจากตัวเครื่อง สิ่งที่คุณจะได้ คือ เสียงที่มีสัญญาณรบกวนน้อยกว่า เพราะซาวด์การ์ดต้องใช้ไฟเลี้ยงมาจากพาวเวอร์ซัพพลายตัวเดียวกับที่เลี้ยงไฟทั้งเครื่อง สัญญาณรบกวนจะมีมาเยอะมาก ถ้าคอมพ์ฯ เสีย เราถอด dap ออกจะง่ายกว่าถอดซาวด์การ์ด หรือจะเดินทางก็ถอด dap มาฟังเพลงได้อีก dap สามารถปรับ gain ปรับ EQ เพิ้ม นอกเหนือจากปรับในคอมพ์ฯ ได้อีก ดังนั้น ไม่ว่าจะเล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง จได้อรรถรสที่ดีกว่าครับ

ด้วยเหตุผลที่ว่ามา เมื่อสองสามปีที่แล้วผมเลยเลือกใช้ dap แทนซาวด์การ์ดครับ

สัญญาณออกจากคอมพ์ฯ ผมใช้สาย usb ต่อเข้า dap ที่ผมลองด้วยตัวเอง พบว่าเสียงจากสายแต่ละเส้นมีความแตกต่างจริงๆ อันนั้นไว้ลองเล่นไปสักพักค่อยลองได้ครับ แต่ถ้าไม่อยากเสียตังค์เพิ่มสายแถมจาก dap ก็เพียงพอครับ ส่วนช่อง optical ไม่เคยลอง ไว้รอพี่ๆ มาให้ความกระจ่างอีกทีนะครับ 

*หมายเหตุ - fiio มันมีสาย optical แถมมาให้แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pockethifi

09/02/2018 10:18:46
161

ใช้ soundcard รุ่นที่ถูกๆที่ส่ง optical out ออกมาได้ก่อนดีกว่าครับ
ถ้าใช้แล้วพอใจก็จบ  ถ้าไม่พอใจ ค่อยหาของแพงใช้  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

pockethifi

09/02/2018 10:22:11
161
ตัวส่ง optical กับ coaxial บางทีก็ฟังไม่ออกว่าแตกต่าง 
แต่ Dac ราคา 200 (จีน)  กับราคาหมื่นบาทมียี่ห้อ เสียงต่างกันครับ  ต่างเยอะด้วย
เลือกของที่ใช้ส่งดิจิทัลออกจากคอมฯ  ผมอยากให้ลองของถูกก่อน เผื่อพอใจแล้วไม่ต้องจ่ายแพง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Realshiro

12/02/2018 09:06:25
0
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

ผมน่าจะลงเอยกับตัว asus xonar xgd ตัวละไม่ถึงพัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถาม::Digital output จาก PC"