Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามอาการของหูฟังครับ

Lenovalent

06/02/2018 21:07:39
0

มาขอความรู้นิดนึงครับ

พอดีผมใช้ หูฟังยี่ห้อ Fischer รุ่น DBA-02 MK2 ครับใช้มาหลายปีแล้ว

มีอาการหูด้านขวาติดๆดับๆครับ ผมเลยเอาไปส่งซ่อมที่ร้าน แต่ทางร้านบอกผมว่าไม่สามารถซ่อมได้เพราะ driver พังครับ
แต่เมื่อผมเอาหูฟังที่ซ่อมไม่ได้มาลองเทสดู กลับพบว่า ยังสามารถฟังได้ ถ้าขยับถูกมุม
และเสียงที่ออกมาจาก Driver ยังคงปกติในทุกย่านเสียง (เสียงไม่แตก ไม่พร่า)
ผมจึงกลับไปถามที่ร้านว่า เพราะอะไรจึงเป็นเช่นนั้น 
ทางร้านตอบผมกลับมาว่า ขั้วสายไฟที่ต่อกับ driver มันใกล้จะขาดแล้วจึงไม่สามารถซ่อมได้

ผมจึงเปิด  Body เพื่อเช็คอาการดังกล่าว พบว่าสายมันใกล้ขาดจริงๆ  

แต่ตอนนี้ผมทำสายด้านในขาดไปแล้วครับ เนื่องจากความไม่ระวังในการประกอบ Body กลับเหมือนเดิม

ผมจึงมีข้อสงสัยว่า

1. หูฟังผม Driver พังจริงหรือไม่ ทำไมร้านถึงไม่สามารถบัดกรีสายไฟที่ขั้วไดรเวอร์ผมใหม่ได้ครับ
2. ถ้าหูฟังผมยังสามารถซ่อมได้ ผมสามารถซ่อมเองได้ไหมครับ 

ป.ล. ขออนุญาติไม่เปิดเผยชื่อร้านที่ผมไปซ่อมนะครับ ผมกลัวว่ากระทู้ผมจะไป discredit เขาไม่ทางใดก็ทางนึง ผมต้องการแค่ความรู้ครับ ไม่ได้มีเจตนาโจมตีร้านแต่อย่างใด

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

06/02/2018 22:00:19
573
ถ้าหากลองตัวไดร์เวอร์แล้วไม่มีปัญหา ผมว่าบัดกรีกลับไปใหม่น่าจะใช้ได้นะครับ ทางที่ดีต้องลองเอาโอห์มมิเตอร์วัดค่าดูว่ายังปกติหรือป่าว 

ถ้าหากเป็นการบัดกรีกลับเข้าไปเฉยๆใช้หัวแร้งกับตะกั่ว ก็สามารถซ่อมแซมได้นะครับ แต่ถ้าไม่มีอุปกรณ์ ร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าก็สามารถทำได้ครับ แต่หาร้านที่งานดีๆหน่อยอ่ะจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Lenovalent

09/02/2018 03:41:23
0
ซ่อมได้แล้วครับ ขอขอบคุณคำแนะนำของคุณหมูหวานมากๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามอาการของหูฟังครับ"