Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนเปรียบเทียบลำโพง Klipsch สองตัวนี้หน่อยครับ

ฺBen

03/02/2018 15:45:54
ตอนนี้เล็งลำโพงที่จะเอามาต่อกับ PS4 PRO และ Bravia 4k hdr 49'' ที่บ้าน  ลังเลระหว่าง
1.Klipsch Promedia 2.1 BT     12900 บาท  
2.Klipsch RSB 6 Soundbar     15900 บาท   
เน้นใช้งานทั้งดูหนังและฟังเพลงเท่าๆกัน  เห็นว่าราคาใกล้เคียงกัน  ขอรบกวนถามว่า
1.ผมเข้าใจถูกหรือไม่ถ้ากำลังคิดว่าตัว Promedia นั้นให้เสียงที่ดีกว่าระดับนึง  เมื่อดูจากราคาที่ถูกลงมาแค่นิดเดียว  แต่มีฟังก์ชั่นการเชื่อมต่อที่น้อยกว่ามาก
2.ถ้าสองตัวนี้มีดีกันคนละอย่าง  รบกวนเปรียบเทียบการดูหนังและฟังเพลงให้หน่อยครับ  ว่าเวลาดูหนัง Promedia จะให้รายละเอียดมิติเสียงได้ใกล้เคียงกับเซอร์ราวโหมดของ RSB-6 หรือไม่ (Promedia ต่อ 3.5 จากหลังทีวี  ส่วน RSB-6 ต่อ HDMI จาก PS4)  และการฟังเพลง(ส่วนใหญ่ผมฟัง pop rock acoustic เน้นเสียงร้องอิ่มๆ ใสๆ เครื่องดนตรีครบ) ตัวไหนจะฟังเพลงดีกว่ากันครับ
3.เห็นว่า RSB-6 ถอดรหัสเสียง Dolby ได้แต่ไม่สามารถถอดรหัสเสียง DTS ได้  ถ้าหากผมดูหนังจากแผ่นบลูเรย์ที่ต้นทางเป็นเสียง DTS แล้วเชื่อมต่อสัญญาณทาง HDMI  มาที่ RSB-6  จะเกิดผลอย่างไร  เสียงจะออกหรือไม่

ของคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ  

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

03/02/2018 18:15:33
573
จริงๆสองตัวนี้ค่อนข้างแตกต่างกันเรื่องการใช้งานครับ ถ้าหากวางหน้าทีวีดูหนังเล่นเกมส์ตัว RSB 6 Soundbar จะได้เปรียบครับ
เพราะมันจะรองรับการถอดรหัสเสียง Dolby ต่างๆ ทำให้การดูหนังฟังเพลง มีอรรถรสมากขึ้นครับ

ส่วนถ้าหากชอบฟังเพลง ลำโพง 2.1 จะได้เปรียบเรื่องความสมจริงของตำแหน่งนักร้อง และการแยกแยะซ้ายขวาครับ 
ถ้าหากชอบฟังเพลงมากกว่าเล่น Promedia 2.1 ครับผม

ในการเล่นเสียงระบบ DTS ตัว Soundbar แนะนำให้ Downmix หรือเปลี่ยนเป็นระบบเสียง Dolby ในแผ่นน่าจะมีให้เลือกครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ฺBen

07/02/2018 11:57:29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - หมูหวาน
จริงๆสองตัวนี้ค่อนข้างแตกต่างกันเรื่องการใช้งานครับ ถ้าหากวางหน้าทีวีดูหนังเล่นเกมส์ตัว RSB 6 Soundbar จะได้เปรียบครับ
เพราะมันจะรองรับการถอดรหัสเสียง Dolby ต่างๆ ทำให้การดูหนังฟังเพลง มีอรรถรสมากขึ้นครับ

ส่วนถ้าหากชอบฟังเพลง ลำโพง 2.1 จะได้เปรียบเรื่องความสมจริงของตำแหน่งนักร้อง และการแยกแยะซ้ายขวาครับ 
ถ้าหากชอบฟังเพลงมากกว่าเล่น Promedia 2.1 ครับผม

ในการเล่นเสียงระบบ DTS ตัว Soundbar แนะนำให้ Downmix หรือเปลี่ยนเป็นระบบเสียง Dolby ในแผ่นน่าจะมีให้เลือกครับ

ตอนนี้ลังเลมากเลยครับพี่  เอาเป็นว่าตอนนี้ผมมีงบอยู่ประมาณ 25,000 บาท  ห้องนั่งเล่นที่บ้านขนาด 3x4 เมตร  ต้องการทั้งดูหนังและฟังเพลงเท่าๆ กัน  มีแนะนำตัวไหนบ้างครับที่ซื้อทีเดียวจบเอาอยู่ทุกอย่าง (เริ่มแอบเล็ง rsb-11 ไม่รู้ว่าเหมาะสมมั้ยครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หมูหวาน

07/02/2018 14:58:29
573
ถ้างั้นผมแนะนำเป็น RSB-11 ไปเลยจะจบกว่าครับ เพราะการฟังเพลงจะเหนือกว่ารุ่น 6 มากเลยล่ะ
ฟังเพลงแล้วเสียงจะกว้างกว่า แล้วก็ mid bass เยอะกว่ารุ่นเล็กครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

sundaland

22/06/2018 08:46:58
1
รบกวน ถามเพิ่มนิดครับ คือสงสัยว่า Sub Woofer ดูตามเวป หรือคู่มือที่ไป Download มา มันไม่มีสวิต ปิด-เปิด อยากทราบว่า เค้าไม่ปิด มันหรือครับ หรือว่า มันสามารถสั่งปิดได้ที่ Remote (ดูรูปที่ Remote ก้ไม่เห็น ว่าจะสั่งปิด Sub Woofer ได้)  ที่กังวลคือมันเป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า เสียบไฟตลอด มันไม่พังเร็วหรือครับ    หรือเค้าประยุกต์ โดยไปซื้อปลักไฟ ที่มีสวิต มาใช้คู่กับ Sub ดังกล่าว ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนเปรียบเทียบลำโพง Klipsch สองตัวนี้หน่อยครับ"