Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

นอกเรื่องหูฟัง... ไปเรื่องกล้อง

usanee1981

31/01/2018 12:33:43
245
เป็นมือสมัครเล่น
อยากได้กล้องสักตัวไว้ถ่ายภาพ

เน้น ภาพแนวมาโคร (แมลงและดอกไม้), ​  นกในธรรมชาติ,  สถาปัตยกรรม​ และวิวทิวทัศน์

ไม่เน้นเซลฟี่ค่ะ

~สเป็คกล้อง
ตัวไม่ใหญ่มาก พกพาไปได้ทุกที่สบายๆ
แข็งแรงทนทาน ภาพสวยคมชัด
ครอบคลุมการใช้งานทั้งในชีวิตประจำวันและท่องเที่ยวสำหรับคนทั่วไป

ประมาณตัวเดียวเที่ยวทั่วโลก (^ ^)​

และช่วยแนะนำเลนส์ที่ควรซื้อเพื่อการนี้
เรียงลำดับเลนส์ที่ควรซื้อมาพร้อมกล้องเลย และตัวที่ 2 หรือ 3 ให้ด้วยค่ะ

งบไม่เกิน 50,000 บาท (รวมเลนส์อย่างน้อย 1 ตัว)​ จะดีมากค่ะ

เดี๋ยวเลนส์ตัวที่ 2 และ 3 ค่อยทยอยซื้อ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

31/01/2018 12:58:31
1,368
ภายใต้งบประมาณนี้ ผมเลือก fuji xt1 ครับ(ซื้อตามงานตอนนี้คงต่ำกว่างบพอสมควร  เพราะกล้องออกมานานแล้ว)

ส่วนเลนส์ผมเลือกเลนส์คิตติดกล้องครับ  ของ fujiก็คุณภาพดีมากๆอยู่แล้ว  ใช้ไปเรื่อยๆจะรู้ระยะของเราเองว่าควรไปต่อตัวไหนดีครับ  

สิ่งสำคัญควรไปจับถือด้วยตัวเอง  ว่าเหมาะมือหรือชอบหรือเปล่าครับ  ผมเห็นคนเล่นกล้อง แบกเลนส์ แบกเป้ เลิกเล่นกันมาหลายคนแล้ว  เพราะซื้อมาจะเห่อแค่ช่วงแรกๆ  หลังๆไม่มีเวลา แถมขี้เกียจพกเลนส์ ขาตั้ง อีก  ทุกวันนี้ถ้าไม่ได้ถ่ายพวกงานอะไรสำคัญๆ ก็เห็นหันมาใช้กล้องตัวเล็กๆ หรือไม่ก็มือถือถ่ายกันซะเยอะ  เพราะสะดวก ไม่ต้องมานั่งเปลี่ยนเลนส์ แบกเป้หนักๆ ชีวิตดูมีความสุขกันขึ้นเยอะ

การมีอุปกรณ์เพียบพร้อม บางทีก็ไม่ใช่ความสุขของการถ่ายภาพครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

31/01/2018 13:07:16
4,282

555 ของผมยิ่งเล่นยิ่งไม่เน้นไปทุกที ตอนนี้ถ้าทั่วไปใช้ไอโฟน  แต่ถ้าเน้นว่าต้องกลับมาอัดลงกระดาษบ้าง ผมใช้ Sony RX100 MK4 ครับ (ตอนนี้ไม่รู้ไปถึงรุ่นไหนแล้ว)

ผมว่าตัวผมเองเหมาะกับกล้องพวกนี้มากกว่าพวกอื่น คือยัดใส่กระเป๋ากางเกงได้ ไปไหนมาไหนพกง่าย ไม่หนักมาก เลนส์ดีสีสวย ฟังก์ชั่นครบ ขีดความสามารถถือว่าเทียบเท่าพวกกล้องใหญ่แบบพอได้

แต่ก่อนผมมีเป็นกระเป๋าๆ แบกทั้งกระเป๋าแบกทั้งขาตั้ง แถมกล้องสำรองอีก 2-3 ตัว ตอนนี้เลิกหมดแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

DayWalker

31/01/2018 13:09:29
90

กล้องนี่มันจะงอกมาเรื่อยๆเหมือนหูฟังนะครับครูโอ๋

Fuji ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเหมือนกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Five

31/01/2018 13:20:46
100
I am Nikon ครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

31/01/2018 13:30:39
15
นึกถึง sony ตระกูล RX ก่อนเลย 

RX100 IV ผมว่าก็น่าจะเพียงพอแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

31/01/2018 14:09:43
1,663

ของผมใช้ Sony A5100 ก็ถือว่าเพียงพอสำหรับมือสมัครเล่น

เลนส์ติดกล้องก็พอใช้งานครอบคลุมได้ดี แต่ถ้าต้องการเพิ่มคุณภาพก็ถอดเปลี่ยนได้ ขนาดพอมือ พกพาง่าย คุ้มค่าดีไม่มีงอแงครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

CHRONOADICT

31/01/2018 14:12:17
676

และช่วยแนะนำเลนส์ที่ควรซื้อเพื่อการนี้
เรียงลำดับเลนส์ที่ควรซื้อมาพร้อมกล้องเลย และตัวที่ 2 หรือ 3 ให้ด้วยค่ะ

งบไม่เกิน 50,000 บาท (รวมเลนส์อย่างน้อย 1 ตัว)​ จะดีมากค่ะ

เดี๋ยวเลนส์ตัวที่ 2 และ 3 ค่อยทยอยซื้อ

ถ้าระบุมาว่าจะเปลี่ยนเลนส์ คงมาทาง mirrorless แล้วละครับ ไม่ใช่ hi-end compact (บวกกับนิสัยคนเล่นหูฟัง เล่นแกดเจ็ท ต้องอยากเสริมโน่นแต่งนี่อยู่แล้ว...ไม่ถูกให้เตะ) และจากกระทู้ก่อนว่าไม่อยากพกหลายสิ่ง ผมว่า... ตัวนี้ตอบโจทย์ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

31/01/2018 15:30:02
2,893

ของผมก็ SONY RX100 เหมือนเฮีย แต่เป็นตัว mk3 เก่าแล้ว 555

ภาพเกือบทั้งหมดที่ผมลงในแต่ละกระทู้ก็ใช้กล้องตัวนี้ถ่ายครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

usanee1981

31/01/2018 18:01:19
245
รู้สึก Sony จะมาแรงนะคะ
ทั้งเฮีย,  คุณ artpiggo,  อาจารย์,  น้าชา แนะนำ Sony หมดเลย สงสัยต้องกลับมามองซะแล้ว จากตอนแรกไม่สนใจ Sony นัก

ไม่ได้ติดตามข่าววงการกล้องมานานมาก พอมาดูในตลาดตอนนี้รุ่นเยอะมากจนตาลายค่ะ
ต้องค่อยๆ ไปไล่อ่าน

@ คุณ Five​
เดิมใช้ Nikon D90 แต่พกไปเที่ยวน่าจะไม่เกิน 20 ครั้ง นอกนั้นนอนนิ่งอยู่บนชั้น ตอนนี้ก็ยังนอนนิ่งอยู่ที่เดิม 555
จะหา Nikon ตัวเล็กๆ ก็เห็นออก J5 มานานมากแล้ว แล้วก็หายไปเลย

@ คุณ CHRONOADICT รุ่นอะไรคะ

ปล. ไม่มีท่านใดใช้ Olympus เลยเหรอคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

CHRONOADICT

31/01/2018 18:19:04
676

ในรูป Panasonic GM5 ครับ แต่ผมเริ่มจาก Olympus ep-3 แล้วงอกมาเป็น em-1 เพราะอยากลองกล้องใหญ่ ดีกว่าจริงแต่พกลำบาก เลยลองมาเล่น pen-f สุดท้ายเพิ่งได้ gm5มา ตอนนี้ติดกระเป๋าทุกวันเลยครับเพราะรวมกับเลนส์คิตแล้วไม่ใหญ่กว่าฝ่ามือเลย เกือบทุกตัวจับมือสองมาตอนรุ่นใหม่ออกราคาหายห่วงมาลงหูฟังได้อีกเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

CHRONOADICT

31/01/2018 18:19:07
676

ในรูป Panasonic GM5 ครับ แต่ผมเริ่มจาก Olympus ep-3 แล้วงอกมาเป็น em-1 เพราะอยากลองกล้องใหญ่ ดีกว่าจริงแต่พกลำบาก เลยลองมาเล่น pen-f สุดท้ายเพิ่งได้ gm5มา ตอนนี้ติดกระเป๋าทุกวันเลยครับเพราะรวมกับเลนส์คิตแล้วไม่ใหญ่กว่าฝ่ามือเลย เกือบทุกตัวจับมือสองมาตอนรุ่นใหม่ออกราคาหายห่วงมาลงหูฟังได้อีกเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Sonic Street Fighter

31/01/2018 19:14:32
56
จากแนวที่ถ่ายที่กล่าวมาอยากแนะนำกล้อง m4/3 ด้วยเซนเซอร์ที่เล็กกว่าฟูลเฟรมหรือตัวคูณ1.5,1.6 ทำให้ระยะชัดลึก
มากกว่า ส่วนตัวคิดว่าถ่ายมาโครง่ายกว่าครับ เก็บรายละเอียดทั้งตัวของสิ่งมีชีวิตเล็กๆได้ดีกว่าโดยไม่ต้องเปิด f แคบมาก
พอไม่ได้เปิด f แคบก็ทำให้ไม่ต้องดัน iso มากด้วยครับ เรื่องถ่ายวิวอาจเป็นรอง กล้อง ff หรือ ตัวคูณอยู่ตรงที่ bit dept
กับ dynamic range จะน้อยกว่า ทำให้มาดึงส่วนมืดส่วนสว่างได้น้อยกว่า แต่ถ้าวัดแสงดีๆก่อนถ่ายก็ช่วยตรงนี้ได้เยอะ
ส่วนเรื่องถ่ายนกนี่การที่กล้อง m4/3 มีระยะคูณ2ของกล้องฟูลเฟรม ทำให้ปักเลนส์อะไรแล้วระยะจะคูณสองไปจากระยะ
บนเลนส์เลยครับ ทำให้การถ่ายนก ถ่ายอะไรที่ไกลๆดีนี่มากๆ ขนาดของเลนส์ก็จะเล็กด้วยครับ เช่นเลนส์ 35-100/2.8
ของ pana นี่ระยะเทียบเท่ากับ 70-200/2.8 ของกล้องฟูลเฟรมเลยครับ แต่ขนาดเล็กกว่ากันมาก ได้แสง 2.8 เท่ากัน
ด้วยครับ แต่ระยะชัดลึกจะมากกว่าเท่าตัว (ระยะชัดลึกมากกว่าอันนี้ได้อย่างเสียอย่างครับ ถ่ายมาโครนี่เวิร์คมาก แต่ถ่ายคน
ละลายหลังนี่แพ้ฟูลเฟรมกระจุยครับ) ส่วนกล้องทีใช้เซนเซอร์ระบบ m4/3 ก็มี Olympus กับ Panasonic Lumix ครับ
กล้องดีทั้งคู่ เลนส์ของทั้งสองยี่ห้อนี้ใช้งานร่วมกันได้นะครับ ส่วนเรื่องรุ่น อยากให้ไปลองจับๆดูครับ ถนัดมือไหม ปุ่มฟังก์ชั่นเป็นยังไง
วางอยู่ในจุดที่เราถนัดในการเลือกใช้หรือไม่ ซึ่งอันนี้แล้วแต่คนเลยครับ 
อยากหาข้อมูลเกี่ยวกับรีวิวกล้องเพิ่มเติม ผมแนะนำเวป dpreview ครับ ละเอียดดีใช้ได้ครับ

https://www.dpreview.com/reviews?category=cameras

ขอให้ได้กล้องที่ถูกใจนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 13

somkiatr

31/01/2018 19:16:33
182
ถ้ากล้องในเมืองไทยก็ต้องยี่ห้อ Canon ครับ ซื้อง่ายขายคล่อง คนเล่นเยอะ คุณภาพดี ราคาไม่แพงมาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

31/01/2018 19:17:27
56
ลืมบอกข้อดีอีกอย่างของกล้อง m4/3 คือขนาดเขาเล็กทั้งระบบครับ ทั้งกล้องและเลนส์
แต่ต้องยอมรับนิดนึงนะครับว่า เซนเซอร์มันเล็กกว่าเขา คุณภาพภาพก็จะด้อยกว่านิดนึง 
แต่ในการใช้งานประจำวันผมว่าเหลือเฟือล่ะครับ ดีกว่ากล้องมือถือมากมาย 
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 15

SeRouCH

31/01/2018 19:28:55
0
ตระกูล M4/3 ถ้าไม่ติดว่าอยากจะใช้ถ่ายในที่มืด เนื่องจากเป็น Sensor 4/3 อาจจะถ่ายภาพกลางคืนยากหน่อยครับ เนื่องจาก Sensor เล็กกว่าพวก Sony ที่เป็น Full Frame และละลายหลังน้อยกว่า ส่วนภาพจะถูก Crop จาก Full Frame 2 เท่า (เสมือนถ่ายได้ไกลกว่า)

Panasonic G85 (ตัวนี้ลุยกลางฝน กลางหิมะ กลางทะเลทรายสะบาย ต้องใช้คู่กับเลส์ที่มี Weather Sealed)  มีระบบกันสั่น 5 แกน 
Panasonic GX85 (กันน้ำกันฝุ่นได้บ้าง)
Olympus EM5 Mark 2 (ตัวนี้ลุยกลางฝน กลางหิมะ กลางทะเลทรายสะบาย ต้องใช้คู่กับเลส์ที่มี Weather Sealed) มีระบบกันสั่น 5 แกน

พวก APS-C ตัว Sensor จะใหญ่กว่า M4/3 มาอีกหน่อย สองตัวด้านล่างถือว่าเป็นอีก 2 ตัวที่คุณภาพคุ้มราคา
Sony A6300
Sony A5100 

Full Frame บอกได้ว่า Sensor ใหญ่ที่สุดใน Range ราคานี้แล้ว (ถ่ายกลางคืนสบายมาก)

Sony A7 Mark 2 (เห็น Zoom Camera กำลังลดราคาตัวนี้ได้แค่ Body ประมาณ 48,000 ต้องซือเลนส์เพิ่ม) มีกันสั่น 5 แกน  (ตัวนี้พอจะลุยกลางฝน กลางหิมะ กลางทะเลทรายได้บ้าง)
ตัวนี้ก็แนะนำถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดไปซื้อเลนส์ เพราะว่าได้ระบบ Full Frame และ กันสั่นด้วย คุ้มมากๆ

พวกข้างบนอยู่ในงบได้เลนส์ติดมาด้วยสบายๆ

ปล. ถ้ามาสาย Sony เลนส์แพงมากแบบร้องขอชีวิต 55555
ปลล. มีเลนส์ยี่ห้ออื่นๆที่ภาพโอเคอยู่
ปลลล. Panasonic เลนส์ดีครับ 

หากซื้อเลนส์ใหม่ๆ อาจจะพิจารณาพวกที่มีค่า F น้อยๆเผื่อถ่ายในที่มืดและหลังละลายอย่างสวยงามเป็น Fix ไว้ 1 ตัว
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 16

SeRouCH

31/01/2018 19:29:36
0
จริงๆแล้ว ผมสาย Panasonic นะเออ 5555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

31/01/2018 19:39:08
4,282

นอกเรื่องกล้องดีๆ ไปเรื่องกล้องป๊อกแป๊กมั่ง 555

จริงๆผมเคยเล่นกล้องที่ถือว่ามีชิ้นเลนส์ที่ดี่ที่สุดในโลก เก็บรายละเอียดของคอนทราสได้ครบตั้งแต่ขาวสุดยันดำสุด และก็เคยเล่นกล้องที่เลนส์มัวสุด ดิสทอร์ชั่นสูง สีเพี้ยน ไม่มีกลไกวัดแสง (ดูภาพประกอบ)

แต่กลับพบว่ามันถ่ายสนุกมาก และตื่นเต้นเวลาถ่ายไปแล้ว 555

และพอถ่ายรูปไปนานๆๆเข้ายิ่งพบว่ากล้องดีไม่ดีไม่ค่อยมีผลเท่ากับความอยากจะถ่ายภาพครับ 555 ความอยากถ่ายมันมีกระบวนการที่ต้องฝึกฝนตนเองปนเข้าไปอีก มีการขวนขวาย ยิ่งถ่ายยิ่งสนุกประมาณนั้น

แต่สุดท้ายและท้ายสุดผมพบว่ากล้องมือถือน่ะดีสุด 555

ปล.นี่ยังแอบคิดเลยว่าเมื่อไหร่เค้าจะทำมือถือให้ถ่ายได้ใกล้ๆกับกล้องดีๆซะที
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 18

Super Angulon

31/01/2018 19:43:09
39
จากโจทก์ของ จขกท. ผมแนะนำ ระบบ mirrorless แบบ m43 ครับ โดยเฉพาะ olympus em5 ii with 12-24mm f2.8 โดยแนะให้ซื้อที่ญี่ปุ่นอย่าง map camera or tokiwa หรือหากซื้อในไทย แนะนำ king power คู่สิทธิ์ birthday เสมือนลด 30%

ลูกสาวผมใช้รุ่นนี้อยู่ จะเปลี่ยนเป็น sony a7 หรือ fuji xt2 เธอก็ไม่เอา เพราะชอบที่มันเล็กและคุณภาพใช้งานได้เพียงพอ เลนส์หลากหลาย และตัวเล็กด้วย

ระบบ m43 ไม่เหมาะกับคนที่ชอบส่องดูภาพ 100% หรือ จับผิดภาพ แต่เหมาะกะคนชอบดูภาพถ่าย แบบที่เป็นภาพถ่าย ไม่ใช่ส่องดูพิกเซล

อ้อ เลนส์มาโครโอลิมปัสมีชื่อมากนะครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 19

31/01/2018 19:49:59
39
Sony rx100 ก็ดีนะครับ หากไม่คิดซื้อเลนส์เพิ่ม แต่เห็นว่าจะถ่ายนกด้วย อาจต้องดู rx10 แทน 

หากไม่ชอบแต่งภาพ สีที่มาจาก jpeg กล้องก็สำคัญนะครับ ต้องดูที่ชอบด้วย ส่วนตัวผมชอบสีจาก fuji x series แต่หากถ่าย raw พวกนี้ก็ไม่ใช่ประเด็นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 20

tangkoo.

31/01/2018 20:07:34
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - นายมั่นคง

นอกเรื่องกล้องดีๆ ไปเรื่องกล้องป๊อกแป๊กมั่ง 555

จริงๆผมเคยเล่นกล้องที่ถือว่ามีชิ้นเลนส์ที่ดี่ที่สุดในโลก เก็บรายละเอียดของคอนทราสได้ครบตั้งแต่ขาวสุดยันดำสุด และก็เคยเล่นกล้องที่เลนส์มัวสุด ดิสทอร์ชั่นสูง สีเพี้ยน ไม่มีกลไกวัดแสง (ดูภาพประกอบ)

แต่กลับพบว่ามันถ่ายสนุกมาก และตื่นเต้นเวลาถ่ายไปแล้ว 555

และพอถ่ายรูปไปนานๆๆเข้ายิ่งพบว่ากล้องดีไม่ดีไม่ค่อยมีผลเท่ากับความอยากจะถ่ายภาพครับ 555 ความอยากถ่ายมันมีกระบวนการที่ต้องฝึกฝนตนเองปนเข้าไปอีก มีการขวนขวาย ยิ่งถ่ายยิ่งสนุกประมาณนั้น

แต่สุดท้ายและท้ายสุดผมพบว่ากล้องมือถือน่ะดีสุด 555

ปล.นี่ยังแอบคิดเลยว่าเมื่อไหร่เค้าจะทำมือถือให้ถ่ายได้ใกล้ๆกับกล้องดีๆซะที

วงการกล้องก็น่ากลัว ไม่ต่างจากวงการเครื่องเสียงเลยครับเฮีย  ผมเคยเจอคนบ้าขายรถไปซื้อกล้องมาแล้ว  ทุกวันนี้มันก็กลับมาถ่ายจากมือถือเหมือนกันครับ555

กล้องมือถือทุกวันนี้พัฒนาไปมากครับ  RAW ก็ถ่ายได้แล้ว  ผมว่าถ้าเทรนด์การถ่ายรูปยังยอดนิยม เหมือนทุกวันนี้ อีกหน่อยคงมีกล้องโมดุล apsc ให้ใช้กันละครับ ผมว่าไม่นานนี้ละ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

31/01/2018 20:48:36
4,282

ขอแถมอีกรูปนึง เป็นกล้องโลโม่ ถ่ายด้วยฟิล์มสีถูกๆแล้วไปล้างแบบครอสโปรเซส คือเอาฟิล์มสีเนกาทีฟไปล้างด้วยน้ำยาล้างฟิล์มสไลด์ ล้างเสร็จก็อัดลงกระดาษ มันก็จะเพื้ยนๆ ออกแนวอาร์ทๆหน่อย ซึ่งปัจจุบันแอฟบนมือถือทำได้หมดนานแล้ว

ผมเองก็รอเหมือนพี่ tangkoo ครับ สุดท้ายคือกล้องมือถือนั่นแหละสะดวกสุด แต่กล้องมือถือมันแย่อีตรงมันสวยเฉพาะมองจากจอของมันเท่านั้น เอาลงคอมยังไงก็สู้กล้องอาชีพไม่ได้ครับ เอาไปทำอะไรต่อไม่ได้ จะพิมพ์จะทำอะไรก็ไม่ดี

ตอนนี้ขอลุ้นว่าเมื่อไหร่ไอโฟนจะออกรุ่นที่ถ่ายภาพได้ไฟล์ดีๆทัดเทียมกล้องดีๆๆซะที 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 22

Salek

31/01/2018 21:34:45
187
จากโจทย์ กล้องในระบบ M4/3 น่าจะเหมาะกับ จขกท. ที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

usanee1981

31/01/2018 21:38:50
245
ขอบคุณมากค่ะ ได้คำแนะนำดีๆ พร้อมการบ้านที่ต้องไปค้นข้อมูลต่อเยอะเลย  (^ ^)

รูปของเฮียอาร์ทจริงๆ

เห็นด้วยค่ะว่าถ้าเป็นไปได้อยากให้กล้องมือถือใช้แทนกล้องมืออาชีพได้ แต่คงยังไม่ใช่ในตอนนี้ เลยต้องหากล้องมาใช้ กันพลาดโอกาสเก็บรูป

แต่เคยคิดเล่นๆ ว่ากล้องในฝันนี่อยากได้แบบกล้องในเรื่องโดราเอมอน คือถ่ายรูปออกมาจากที่ตาเราเห็น หรือความทรงจำได้... 
ออกทะเลไปไกล (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

usanee1981

31/01/2018 21:58:00
245
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - Super Angulon

อ้อ เลนส์มาโครโอลิมปัสมีชื่อมากนะครับ 

ตอนเรียนนี่คิดว่า Olympus ทำแต่กล้องจุลทรรศน์​ค่ะ (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

pockethifi

31/01/2018 23:03:24
161

กล้องตัวเล็ก ผมชอบ eos m และ nikon1 ครับ
แต่ nikon1 ท่าทางหมดอนาคตไปแล้ว กลายเป็นประวัติศาสตร์แน่ๆ
ส่วน eos m ก็พัฒนาตั้งแต่ m m2 m3 m10 m5 m6 m100 สารพัด  ซึ่งมีความเร็วมากขึ้นเรื่อยๆ
m5 พร้อมเลนส์อยู่ในงบครับ  ถ้าจะถ่ายมาโคร ซื้อเลนส์มาโครเพิ่ม จุดเด่นของมาโครในระบบ eos m คือ มีไฟที่เลนส์

กล้องทุกตัว ถ่ายให้สวยได้ครับ เลือกกล้องที่อยากถือ กล้องที่อยากพก 

ปล.  nikon1 v1 เป็นกล้องที่ผมชอบเป็นการส่วนตัว  แม้จะตกรุ่น จะเก่า จะหมดอนาคต จะเซ็นเซอร์เล็ก หลังไม่เบลอมาก
แต่ผมชอบหน้าตา และชอบความเรียบหรูของมัน ความเร็วที่เจ๋งมากในปีที่ีมันเปิดตัว โฟกัสไวพอๆกับกล้องฟิล์มตัวท๊อป
อาจจะเจ๋งกว่าด้วยซ้ำไป    แล้วพอเอา nikon1 มาใช้กับเลนส์ 50f1.8 มันให้ภาพถูกใจผมสุดๆ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

หมูหวาน

31/01/2018 23:23:33
573
ถ้าใช้ง่ายๆ การใช้งานครอบคลุม พกสะดวก ผมแนะนำ SONY RX100 MK V ครับ
ใช้กล้องใหญ่ๆหลังๆไม่คล่องตัวครับ เอาตัวเล็กๆแจ๋วๆนี่หล่ะ ได้ใช้ตลอดจ้าาา
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

usanee1981

31/01/2018 23:52:44
245
@คุณ pockethifi แอบเป็นแฟน Nikon​ แต่แบบมือสมัครเล่นค่ะ XP
เสียดาย Nikon1 อยู่​เหมือนกัน จดจ้องๆ มาหลายปี ยังไม่ได้ซื้อเลย หายไปเสียแล้ว

ชอบประโยคของคุณ pockethifi ที่ว่ากล้องทุกตัวถ่ายให้สวยได้ค่ะ

แต่ตนเองโดนน้องสาวว่าประจำ ว่าทีถ่ายรูปนกหนู มลงแมลง ถ่ายออกมาให้สวยได้ ทีคนถ่ายรูปออกมาดูไม่ได้

ก็ตอนถ่ายนกหนูมลงแมลงอยากถ่ายเอง แต่ถ่ายคนโดนสั่งให้ถ่ายนี่นะ แฮ่ (^ ^)

@ พี่หมูหวานก็เชียร์ Sony (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

สมัครเล่น

01/02/2018 06:54:47
412
ปัจจุบันก็ยังใช้ 4/3 (ไม่ใช่ m4/3) อยู่ครับ
ร่วม 10 ปีแล้ว จากที่เมื่อก่อนยังหิ้วไปมาได้
ตอนนี้ก็เริ่มหนักมากแล้วครับ (ทั้ง ๆ ที่เบากว่าบ้องขาวเยอะ)

กำลังคิดว่า น่าจะถึงเวลาเปลี่ยนกล้องได้แล้ว
ด้วยเหตุผลด้านน้ำหนัก (โดยเฉพาะน้ำหนักเลนส์ F2.8 ทั้งหลาย)
m4/3 ก็เป็นตัวเลือกที่ดีครับ หรือ compact ชั้นดีก็น่าสนใจ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

usanee1981

01/02/2018 13:08:12
245
ขอบคุณมากค่ะพี่สมัครเล่น

ตอนนี้เวลาว่างหมดไปกับการเปิดดูเว็ปกล้อง กำลังไล่อ่านข้อมูลตามที่แต่ละท่านแนะนำ
เดี๋ยวเหลือตัวเลือกน้อยลงก่อน ค่อยไปลองจับๆ ดูที่ร้าน กลัวไปบ่อยเขาไม่ขายให้

เอ๊ะ แต่ทีหูฟังไปลองตั้งบ่อย ไม่รู้จักเกรงใจ 555
(^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

SeRouCH

01/02/2018 15:33:29
0
ลองกล้องไปๆมาๆระวังทางร้านหลอกไปลอง Leica นะครับ ลองแล้วติดใจนี่งบงอกเบย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

usanee1981

01/02/2018 19:54:46
245
Leica ไม่ไหวแน่ค่ะ ถ้าไปแหยมคราวนี้ได้กินมาม่าแทนข้าวจริงๆ เผลอๆ มาม่าก็จะไม่มีให้กิน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

ขอให้โชคดี

01/02/2018 20:41:28
แนะนำ m4/3 เลยครับ เริ่มจากเลนส์คิตก่อนอย่าเพิ่งซื้อเลนส์ตัวอื่น(อันนี้พูดจริงจังนะครับ) ใช้ไปซักเดือนเดี๋ยวรู้เองว่าต้องเอาเลนส์ไรเพิ่มครับ ดีกว่าซื้อมาทุกตัวตามที่ทุกคนแนะนำ ยิ่งมีอุปกรณ์น้อยคุณจะยิ่งมีเวลาเขาใจทั้งกล้อง/เลนส์และตัวคุณเองด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

01/02/2018 21:35:40
4,282

สำหรับนักถ่ายภาพแล้ว ถ้าเป็นคนที่ถ่ายภาพแบบทั่วไปอาจจะไม่รู้สึกว่ากล้องที่มีชิ้นเลนส์ดีๆนั้น มันจะดีกว่าได้อย่างไร แต่สำหรับคนที่เล่นกล้องจริงๆ มันมีอะไรบางอย่างบอกว่าในโลกมีเลนส์ leica รออยู่ และพอไม่ได้ลองจิตใจมันจะว้าวุ่นและข้องใจมากๆๆครับ เอาเป็นว่านอนไม่หลับก็แล้วกัน

แต่พอซื้อมาจริงๆ มันกลายเป็นทุกขลาภครับ คือจะหยิบจะใช้ ทุกอย่างแลดูอึดอัดไปหมด ทั้งๆที่กล้อง Leica นั้นเป็นกล้องที่เยอรมันเค้าออกแบบมาใช้สำหรับออกภาคสนาม ไม่ว่าจะเป็นภาพข่าวสารคดี หรือสมรภูมิรบ ไม่มีการเล็ง กะระยะแล้วกดชัตเตอร์เลย ทุกอย่างทนทาน เขวี้่ยงกับพื้นก็ไม่พัง

แต่พอเราซื้อกลายเป็นต้องระมัดระวังฝุ่นจะจับ ตัวบอดี้จะเป็นรอย ผมเคยอุ้มลูกอยู่มือข้างนึง และอีกมือถือกล้องไลก้าอยู่ พอมีอะไรเข้ามา กลายเป็นห่วงกล้องแทนที่จะห่วงลูก ก็เลยรู้สึกว่าทำไมชีวิตมันยุ่งยากขนาดนี้ หลังจากนั้นผมก็ขายทิ้งหมดยกชุด แล้วก็หาแต่กล้องคอมแพคเล็กๆมาใช้ตราบทุกวันนี้ครับ 555

อันนี้แชร์ให้อ่านเล่นๆๆ ว่าทุกขลาภมันเป็นอย่างไรครับ

ภาพนี้ถ่ายจาก Leica ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

01/02/2018 21:37:58
4,282

ส่วนแปะหลีรูปนี้ ถือเป็นจุดที่ทุกคนต้องไปเช็คอินถ่ายรูปกับแกที่ตลาดคลองสวน แปะหลีถึงแก่กรรมไปเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ตอนนี้ถ้ายังอยู่อายุน่าจะราวๆ 86-87 ผมเพิ่งคุยกับลูกสาวแกไปเมื่อหลายเดือนก่อนเองครับ

เลนส์ Carl Zeiss จากกล้อง Contax T3 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

01/02/2018 21:41:08
4,282

555 เค้าถามเรื่องกล้องดิจิตอล ผมดันไปคุยเรื่องกล้องฟิลม์ซะนั่น แต่นึกซะว่าเป็นการย้อนยุคดูการพัฒนาต่อยอดจากกล้องฟิล์มมาดิจิตอลละกันนะครับ

ภาพนี้ถ่ายแบบไม่มีโฟโตชอบแม้แต่นิดเดียว ฟิล์ม Fuji ธรรมดา ถ่ายด้วยกล้อง Ricoh GR1V ผมว่ามันเป็นกล้องเล็กที่เลนส์ให้สีที่สวยมากๆๆอีกตัวหนึ่งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 36

02/02/2018 03:23:56
39
เล่นไลก้าต้องลองเลนส์ ที่ออกแบบโดย walter mandler นะครับ มันจะคล้ายภาพวาด มีคาแรคเตอร์ชัด และแตกต่างจากเลนส์อื่นๆ มาก หรืออย่างเลนส์ zeiss c sonnar 50mm นี่ผมก็ว่า bokeh มันสวยมากๆ ตัวนึงในราคาย่อมเยาลงมา

จขกท. ต้องลองไปจับเล่นดูครับ เมนูต่างๆ เข้าง่ายไหม ใช้งานง่ายไหม แต่ละญี่ห้อต่างกัน และมีผลให้ความสนุกในการใช้งานต่างกันครับ ปัจจัยนี้สำคัญมากนะครับ นอกจากขนาด น้ำหนัก

ผมเองถ่ายภาพมาสามสิบปี จะขอบอกจุดเด่นด้อยแต่ละยี่ห้อนะครับ ไม่ขอพูดถึง dslr เพราะมันไม่เหมาะกะคุณ

Fuji x ไฟล์jpegสีสวย ไม่ให้เลือกตามฟิล์มเลย เลนส์ส่วนมากดี ราคาไม่แพง กล้องจับ/ปรับง่าย 
Olympus กล้องและเลนส์เล็กมาก สีภาพสวยรองลงมา(ในความเห็นผม) กันสั่นดีที่สุด เมนูใช้ยาก เลนส์มีให้เลือกมาก
Sony A series กล้องเล็ก เลนส์ไม่เล็ก ยกเว้นไปคบกับ loxia เมนูใช้ยาก ใช้เลนส์มือหมุน leica zeiss voightlander ได้

ทุกยี่ห้อ ตอนนี้คุณภาพดีหมด เหลือๆ สำหรับมือสมัครเล่น ไม่จำเป็นต้องไปคิดมากเรื่องนี้ ความสนุก ความถนัด ขนาด น้ำหนัก เป็นเรื่องสำคัญสุด

สำหรับ จขกท. หากใช้ m43 ผมแนะนำเลนส์พวกนี้ครับ oly 12-40 oly 40-150 (ถ่ายนก) leica 8-18 ซื้อเพิ่มตามงบประมาณครับ เพราะ em5 ii + 12-40 ราคาในไทยน่าจะเกินห้าหมื่นไปแล้ว

หากต้องการตัวเดียวเที่ยวทั่วโลกจริง ผมว่า olympus 12-100 ตัวใหม่ก็น่าสนใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 37

usanee1981

02/02/2018 07:40:34
245
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ คุณขอให้โชคดี
แต่ตอนนี้ยังเลือกค่ายไม่ได้เลยค่ะ

ได้เห็นภาพถ่ายในคลังของเฮียด้วย ขอบคุณที่นำมาแชร์ค่ะ
พูดถึงกล้องฟิลม์แล้วทำให้นึกถึงตอนสมัยเรียน
เคยคิดจะเข้าชมรมถ่ายภาพ เคยเอาตำรามาอ่านเรื่องการล้างฟิลม์​ ฯลฯ แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้เข้า (^ ^)

ขอบคุณ พี่ Super Angulon มากค่ะ
ตอนแรกก็ลังเลค่ะ ว่าจะซื้อนิคอนที่ขนาดเล็กลงดีไหม น้ำหนักก็เบาลงเยอะ แต่ขนาดกล้องก็ยังใหญ่ กินพื้นที่เยอะ เดี๋ยวพกพาไม่สะดวก จะพาลเป็นของขึ้นหิ้งไปอีกตัว
คงต้องไปทางพวกกล้องตัวเล็ก จริงๆ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปค่ายไหนดี
หลังจากเปิดดูข้อมูลในเว็ป อ่านที่มีการถกเถียงกันเรื่องเซ็นเซอร์ภาพ ฯลฯ จนเวียนหัว
กำลังกลับมาตั้งสติใหม่ ไม่งั้นงบคงบานปลายแน่ๆ แถมอาจใช้ได้ไม่คุ้มค่ะ (^ ^)​

สรุปว่า ขั้นแรกควรจะดูเรื่องสีสันของภาพที่ได้ก่อน ว่าค่ายไหนมาแนวไหน เพราะคุณภาพน่าจะไม่ต่างกันมาก (?)​
ส่วนตัวติดภาพสีสดๆ เข้มๆ ของนิคอนไปเสียแล้วค่ะ

แล้วอันดับสองก็มาดูเรื่องการใช้งาน พวกปุ่มควบคุมและการตั้งค่าต่างๆ

และอย่าลืมดูเลนส์ที่มีให้เลือก (ถึงจะยังไม่ซื้อในครั้งแรกก็ตาม)​ และราคาเลนส์ด้วย

ประมาณนี้ใช่ไหมคะ

ส่วนเรื่องข้อมูลทางเทคนิค ประมาณกล้องตัวนี้ใช้เทคโนโลยีตัวนั้นดีกว่าตัวนี้
อ่านแล้วท่าทางจะไม่จบง่ายๆ ~ ข้ามไป 555+

แต่ตอนแรกยอมรับว่าไปดูหน้าตา (การออกแบบภายนอก)​ เป็นปัจจัยสำคัญเลย
ประมาณว่าตัวไหนการออกแบบ รูปร่างหน้าตาสวยกดเข้าไปดูก่อน 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

ตากล้องส่องสรรค์

02/02/2018 08:32:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 37 - usanee1981
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ คุณขอให้โชคดี
แต่ตอนนี้ยังเลือกค่ายไม่ได้เลยค่ะ

ได้เห็นภาพถ่ายในคลังของเฮียด้วย ขอบคุณที่นำมาแชร์ค่ะ
พูดถึงกล้องฟิลม์แล้วทำให้นึกถึงตอนสมัยเรียน
เคยคิดจะเข้าชมรมถ่ายภาพ เคยเอาตำรามาอ่านเรื่องการล้างฟิลม์​ ฯลฯ แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่ได้เข้า (^ ^)

ขอบคุณ พี่ Super Angulon มากค่ะ
ตอนแรกก็ลังเลค่ะ ว่าจะซื้อนิคอนที่ขนาดเล็กลงดีไหม น้ำหนักก็เบาลงเยอะ แต่ขนาดกล้องก็ยังใหญ่ กินพื้นที่เยอะ เดี๋ยวพกพาไม่สะดวก จะพาลเป็นของขึ้นหิ้งไปอีกตัว
คงต้องไปทางพวกกล้องตัวเล็ก จริงๆ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะไปค่ายไหนดี
หลังจากเปิดดูข้อมูลในเว็ป อ่านที่มีการถกเถียงกันเรื่องเซ็นเซอร์ภาพ ฯลฯ จนเวียนหัว
กำลังกลับมาตั้งสติใหม่ ไม่งั้นงบคงบานปลายแน่ๆ แถมอาจใช้ได้ไม่คุ้มค่ะ (^ ^)​

สรุปว่า ขั้นแรกควรจะดูเรื่องสีสันของภาพที่ได้ก่อน ว่าค่ายไหนมาแนวไหน เพราะคุณภาพน่าจะไม่ต่างกันมาก (?)​
ส่วนตัวติดภาพสีสดๆ เข้มๆ ของนิคอนไปเสียแล้วค่ะ

แล้วอันดับสองก็มาดูเรื่องการใช้งาน พวกปุ่มควบคุมและการตั้งค่าต่างๆ

และอย่าลืมดูเลนส์ที่มีให้เลือก (ถึงจะยังไม่ซื้อในครั้งแรกก็ตาม)​ และราคาเลนส์ด้วย

ประมาณนี้ใช่ไหมคะ

ส่วนเรื่องข้อมูลทางเทคนิค ประมาณกล้องตัวนี้ใช้เทคโนโลยีตัวนั้นดีกว่าตัวนี้
อ่านแล้วท่าทางจะไม่จบง่ายๆ ~ ข้ามไป 555+

แต่ตอนแรกยอมรับว่าไปดูหน้าตา (การออกแบบภายนอก)​ เป็นปัจจัยสำคัญเลย
ประมาณว่าตัวไหนการออกแบบ รูปร่างหน้าตาสวยกดเข้าไปดูก่อน 55
จริงๆชอบตัวใหนก็เลือกตัวนั้นก็ได้ครับ 

เรื่องสีสันมีส่วนพอสมควรเลย แต่ละค่ายไม่เหมือนกัน ต่อให้แต่งต่อมันก็ไม่เหมือนกันซะทีเดียวมันจะได้ภาพที่ถูกใจตั้งแต่หลังกล้อง พอเอามาแต่งต่อยิ่งสวยเข้าไปใหญ่ อันนี้ต้องดูจากเวป flicker เช่น อย่างเช่นอยากดูภาพจาก fuji xt20 ก็ search หา "fuji xt20 flicker" หรือจะหาภาพจากเลนส์ตัวใหนก้ใช้วิธีเดียวกัน ผมใช้เวปนี้ดูภาพจนซื้อกล้อง+เลนส์มาหลายตัวแล้วครับ

ปุ่มควบคุมต้องไปลองจับเองละครับ โดยส่วนใหญ่กล้องรุ่นสูงๆจะมาครบกว่า พูดง่ายๆคือจ่ายมากกว่าได้เยอะกว่า โดยเฉพาะปุ่มจอยสติ๊กผมว่ามีประโยชน์มากๆมักจะมีในรุ่นสูง

ระบบเลนส์ก็สำคัญ กล้อง ML ที่ออกมานานอย่าง Sony Olympus/Pana Fuji พวกนี้ไม่มีปัญหาหลักๆมีครบทุกช่วงอยู่แล้ว ดูแค่ราคาว่ารับค่าใหนไหวเท่านั้นเอง

ขนาดของกล้องมันก็ตามขนาดเซ็นเซอร์เลยครับ แต่ระบบที่เล็กอย่าง Olympus จะได้เปรียบเรื่องโฟกัสไวกว่าระบบอื่น

ถ้าให้ผมแนะนำนะครับ

1.ถ้าชอบดีไซน์ความเล็กเบาพกพาสะดวกสุดไปหา M4/3 เลยครับ แต่คุณภาพของภาพถ้าเค้นกันจริงๆมันยังสู้ระบบที่เซ็นเซอร์ใหญ่กว่าไม่ได้ และมิติภาพจะด้อยกว่าด้วย ส่วนรุ่นก็เลือกที่หน้าตาและราคาที่รับไหวได้เลยครับ ทั้ง Olympus Panasonic แต่พานาจะได้เปรียบเรื่องวีดีโอมากกว่าโอลี่ครับ

2. Fuji ไฟล์ภาพดีมากๆ ที่ iso ต่ำไม่เกิน 6400 มันสู้เซ็นเซอร์ใหญ่กว่าอย่างฟลูเฟลมได้สบาย สีสันผมให้สวยสุดทั้งถ่ายวิวถ่ายคน สีผิวก็สวยไม่แพ้แคนนอน เป็นยี่ห้อเดียวที่ใช้โหมดสี velvia แล้วถ่ายคนผิวยังสวยกว่าค่ายอื่น ข้อเสียผมว่าโฟกัสยังช้าถ้าเทียบกับ M4/3 ผมแนะนำถ้าจะเล่นให้เล่น XE3 ตัวใหม่ไปเลย รุ่นนี้ได้เซ็นเซอร์ใหม่ 24M Pixel ซึ่งผมเคยเทียบกับ xe2 บอกได้เลยว่าถึงขนาดเซ็นเซอร์จะเท่ากันแต่ภาพต่างกันมากมีมิติมี Clarity Detel ที่สูง มีจอยสติ๊กเหมือนเหมือน Xpro2 ซึ่ง xt-20 ไม่มีครับ และที่สำคัญไม่มีหัวกะโหลกให้เกะกะเวลาเก็บใส่กระเป๋ามันจะไม่เปลืองพื้นที่

3. Sony ไฟล์ภาพดีที่สุด เลนส์ดีสุด ราคาแพงสุด ขนาดใหญ่สุด ถ้าต้องการความเป็นที่สุดไปหา Sony แนะนำเล่น Sony ทั้งทีเริ่มต้นที่ A7mk2 เลยครับ ถ้าจะเล่นตัวคูณไปคบกับ Fuji อนาคตดีกว่าครับ

คร่าวๆที่นึกออกนะครับที่เหลือไปลองของจริงเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

yamano

02/02/2018 08:55:24
271

SONYA6500อ่านว่า 
ซอนยา6500ครับ555 (โซนี 6500)

เป็นกล้องที่ผมว่า ไม่เป็นรองใครเลยครับ
โฟกัสไว นิ่งมาก ไฟล์ภาพดีมากๆๆๆๆๆ
(เปิดในจอ4K ไฟล์ภาพไม่มีแตก)
เป็นเซ็นเซอร์ APSC แต่คุณภาพเทียบเท่า
ฟลูเฟรม DSLR มีกันสั่น 5แกน. เป็นระบบกันสั่น
ที่ใช้งานได้จริง มีประสิทธิภาพสูงมาก
บอดี้เป็นอลูมิเนียมขึ้นรูปกันน้ำ ความชื้น ฝุ่นได้ดีมาก ถ่ายในที่มืด ดันisoสูงๆๆๆๆๆ. มีน๊อยส์น้อยมาก ใช้งานโคะตะระง่าย. ถึงง่ายมาก
 ถ่ายวีดีโอ ได้ระดับ 4K (แต่ต้องซื้อเมมการ์ดที่รองรับ 4K) คมชัดสุดๆๆๆ. ถ่ายเป็น วีดีโอ 4k  แล้วมา ปล่อยลง YouTube เป็นวีดีโอ FHD จะให้ภาพที่คมชัดกว่าถ่ายเป็น FHD แล้วปล่อยลง YouTube 

ณ. ตอนนี้ กล้อง apsc น่าจะยังไม่มีรุ่นไหนที่ คุณภาพดีกว่า sonya6500 ครับ. 
รับรองว่า ตัวนี้จบครับ. 

ราคา แล้วแต่ร้าน น่าจะอยู่ที่ 42000-50000บาทครับ. ส่วนเลนส์ของ Sony จะแพงหน่อย แต่คุณภาพดีครับ ดีมากๆ. ก็ต้องไปเลือกเอาเอง

มีเลนส์แนะนำ ที่ใส่กับรุ่นนี้ในราคาเริ่มต้น แต่คุณภาพคับแก้ว คือ

1. Sony sel 35mm f1.8 GM ตัวนี้ดีมาก ทีกันสั่นในตัวเลนส์ คมชัด ละลายหลังดี โบเก้ สวยมาก

2. Sigma 30mm f1.4 DT NT เป็นเลนส์คุณภาพดีมากๆ ผมใช้เป็นเลนส์ติดกล้องเลย คมเลือดสาด วัสดุดีมาก ราคาเบาๆ 

3. Sony fe 18-105mm f4 ราคาตกสองหมื่นทอนค่ารถกลับบ้าน แต่คุณภาพดีมีสาระภัทประโยชน์. ถ่าย วีดีโอได้ดี ภาพok วิวท่องเที่ยว เยี่ยวไปถ่ายไป สบาย

4. Sony Fe 55mm f1.8 SOnnar T* ZA ตัวนี้ผมยังไม่มีตังจะจะลองทั้งมือหนึ่งและมือสาม 
เป็น เลนส์คุณภาพรีวิวจากทุกสำนัก บู้ตึ้ง เส้าหลิน ง้อไบ วัดโพธิ์ ให้ความเห็นตรงกันว่า เป็นเลนส์ที่คมชัดที่สุด. ชัดตลอดทั้งภาพ. ถ่ายไงก็สวย ก็หล่อ. ด้วยคุณภาพของเลนส์ยี่ห้อ Zeiss + Sony จึงรับประกันความแพง เอ้ยไม่ใช่ รับประกันคุณภาพสูงสุดครับ

5. Sony Fe 85mm f1.8 ตัวนี้เน้นถ่ายคนโดยเฉพาะ(มั้ง). คุณภาพสวยคม เลือดสาด เก็บลายละเอียดดีมาก. แพงเหมือนเดิม

**ยังมีเลนส์ที่คุณภาพดีกว่าที่ผมกล่าวมาอีกมากมาย แต่ด้วยราคาที่เกินราคากล้องไปเยอะ จึ่งไม่ได้นำมากล่าว เป็นตัวอย่างให้ฟังครับ (เพราะผมไม่มีปัญญาลองด้วย***

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 40

yamano

02/02/2018 09:52:22
271

แต่ผมใช่เลนส์ fe 50mm f1.8อยู่ครับ
เนื่องจากผมต้องค่อยๆๆๆๆเก็บเงิน ช่วยงานแม่หาเงิน ซื้อกล้องมือสอง a6500 และก็พึ่งรับราคามือสอง 50mm มาใช้ไปก่อน. เพราะถูกมาก. คุณก็พอได้

ทุกวันนี้ผมกำลังหัดตัดต่อ วีดีโอ แต่งภาพอยู่ 
กำลังจะปฏิวัติองค์กรผมเอง. 
วันว่างผมก็ อัดวีดีโอ ผมเอง คุยกับกล้อง
แล้วก็เอามาหัดตัดต่อเอง. แล้วก็ลบทิ้ง555
ทำบ่อยๆๆๆๆเดี๋ยวก็เก่งเอง
ถ้าทำสำมะเร็จ. เราก็คือ ผู้ปฏิวัติ(คณะปฏิวัติ)   คิดใหม่ทำใหม่
ถ้าไม่สำมะเร็จ เราก็คง เป็น กบฏ
กลับไปเป็นธุลีดิน. 555. 

ผมอ่านประวัติศาสตร์มาเยอะ เค้าว่า 

ถ้าคุณ ทำอะไรไม่เหมือนใคร คิดใหม่ทำใหม่สำเร็จ คุณก็คือ ผู้นำ. ผู้เปลี่ยนแปลงองค์กร

ถ้าคุณทำไม่สำเร็จ คุณก็คือ กบฏ คือคนที่ใครๆก็ดูถูก

แต่ผมก็อยากจะลอง 555 

ลองดูครับกล้องตัวนี้ดีจริง ไม่หนักนะ กำลังดี
ผมลองมือสองมาตั้งแต่
Sony a5100
sony a 6000
Sony a6300 

Fuji xa2
canon M10

Olypus Epl6

Sony 7ii

Sonya6500 
ผมมาจอดที่ซอนยา6500นี่ละครับ
ที่สุดของแย้

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Salek

02/02/2018 10:09:17
187
"แต่ตอนแรกยอมรับว่าไปดูหน้าตา (การออกแบบภายนอก)​ เป็นปัจจัยสำคัญเลย
ประมาณว่าตัวไหนการออกแบบ รูปร่างหน้าตาสวยกดเข้าไปดูก่อน 55"

..เรื่องรูปร่างหน้าตาและขนาดน้ำหนัก..มีผลต่อการพกพาออกไปนอกบ้าน(บ่อยๆ)มากครับ ซึ่งถ้าเราชอบมันมากๆเราก็อยากจะพกมันบ่อยๆ และเมื่อเราพกบ่อยๆก็มีโอกาสที่เราจะได้ใช้มันบ่อยๆด้วยครับ(หลายๆครั้งเราจะได้ช็อตที่ไม่คิดว่าจะได้)
และตามที่ จขกท. โปรยไว้ประโยคแรกในกระทู้คือ เป็นมือสมัครเล่น ก็ตามที่ คคห.36 ว่าไว้ครับ Mirrorless รุ่นใหม่ๆตอบโจทย์ในด้านคุณภาพไฟล์ได้เกินพอครับ
ภาพข้างล่างนี้จากกล้องในระบบ M4/3 รุ่นเก่าๆ(Panasonic GX7)

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 42

Salek

02/02/2018 10:21:02
187

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 43

Salek

02/02/2018 10:29:51
187

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 44

02/02/2018 10:53:56
56
ภาพสวยมากครับน้า GX7 นี่เป็นกล้องที่ผมชอบมาก ง้างแล้วง้างอีก ถึงขนาดไปซื้อแบตเทียบมาเก็บไว้ก่อน แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อมาใช้
เพราะเพื่อนๆที่ถ่ายภาพด้วยกันเบรคตลอดว่ามันเป็น m4/3 นะ เซนเซอร์มันเล็กนะ ละลายหลังได้ไม่มากนะ จนทุกวันนี้ยังเสียดาย
ที่ไม่เชื่อในความรู้สึกของตัวเอง ทุกวันนี้ผมใช้ x100t ครับ พกพาง่าย ไว้ถ่ายสตรีทตามแนวถนัดของผม แต่ก็คิดถึง evf ที่ยกขึ้นมามอง
จากด้านบนได้ของ GX7 ทุกที GX8 ที่ออกมาใหม่ผมว่ามันสวยสู้ GX7 ไม่ได้ เลยไม่ได้ซื้อมาใช้ครับ

ปล. สวัสดีน้าสาเล็กด้วยครับ ผมเข้าไปดูๆเล่นๆในห้องกล้องพันทิพย์อยู่บ้าง ไม่คิดว่าน้ามาเล่นที่บอร์ดเฮียด้วย ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 45

Salek

02/02/2018 11:10:07
187
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - Sonic Street Fighter
ภาพสวยมากครับน้า GX7 นี่เป็นกล้องที่ผมชอบมาก ง้างแล้วง้างอีก ถึงขนาดไปซื้อแบตเทียบมาเก็บไว้ก่อน แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ซื้อมาใช้
เพราะเพื่อนๆที่ถ่ายภาพด้วยกันเบรคตลอดว่ามันเป็น m4/3 นะ เซนเซอร์มันเล็กนะ ละลายหลังได้ไม่มากนะ จนทุกวันนี้ยังเสียดาย
ที่ไม่เชื่อในความรู้สึกของตัวเอง ทุกวันนี้ผมใช้ x100t ครับ พกพาง่าย ไว้ถ่ายสตรีทตามแนวถนัดของผม แต่ก็คิดถึง evf ที่ยกขึ้นมามอง
จากด้านบนได้ของ GX7 ทุกที GX8 ที่ออกมาใหม่ผมว่ามันสวยสู้ GX7 ไม่ได้ เลยไม่ได้ซื้อมาใช้ครับ

ปล. สวัสดีน้าสาเล็กด้วยครับ ผมเข้าไปดูๆเล่นๆในห้องกล้องพันทิพย์อยู่บ้าง ไม่คิดว่าน้ามาเล่นที่บอร์ดเฮียด้วย ^ ^
สวัสดีเช่นกันครับน้า จริงๆบอร์ดเฮียนี่ผมเล่นมานานแล้วล่ะ เพียงแต่ช่วงหลังๆที่พอหันไปเล่นกล้องแล้วผมก็ไม่ค่อยได้เข้ามาบ่อยเหมือนแต่ก่อน(ถ้าเล่นทั้งกล้องและหูฟังก็กินแกลบกันพอดี 555+)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 46

yamano

02/02/2018 11:25:53
271

อีกสิ่งหนึ่งที่มือใหม่ควรสนใจ และน่าสนใจของกล้อง Sonya6500 
คือ  แตะโฟกัสที่หน้าจอได้ อันนี้ดีมากสำหรับใหม่

ผมก็พึ่งหัดถ่ายภาพได้ประมาณหกเดือน

ผมดูหนังเยอะๆๆๆ เพื่อดูมุมกล้อง และแสง อันนี้สำคัญมาก

หนังไทย หนังผี ของไทย คนไทยทำหนังไทยได้ดี ได้ตื่นเต้นมากๆ
แค่ถ่ายภาพนิ่ง ถ่าย กระถางธูป ศาล คนไทยก็ทำให้ดูขลังน่ากลัวได้แล้ว

ผมเลยหัดถ่าย หาสถานที่น่ากลัวๆ ถ่าย พยายามหัดสื่อภาพถ่าย ให้ออกมา
ตามที่เราต้องการให้ได้ 

การที่กล้องสามารถ แตะโฟกัสที่หน้าจอได้นี่มีประโยชน์มากๆครับ สำหรับมือใหม่
ตามภาพจบหลังกล้องนะครับ 555
แต่มีอีกภาพผมไปแต่งโฟโตชอปให้ โต๊ะหินตัวนั้นมีเงานิดๆ หลอนเลยภาพนั้น
แต่ภาพนี่เดิมๆ

อีกอย่างเมมเมอรี่การ์ด มีผลต่อภาพพอควรเลยครับ
ภาพนี่ใช้เมมเมอรี่การ์ดฟังเพลงธรรมดา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

tangkoo.

02/02/2018 11:40:39
1,368
พูดถึงพันทิปยุคแรกๆก็น่าจะเฮียมั่นเป็นหนึ่งในนั้นนะครับ555  แต่ก่อนผมก็เข้าบ่อย ชอบไปอ่านมาม่าน้าแมว555  ระยะหลังเข้าไปอ่านแต่รีวิวของน้าโอ๋ ตั้งแต่พันทิปเปลี่ยนระบบใหม่ น้าๆก็หายหน้าไปกันเยอะ(ไปอยู่กลุ่มตัวเอง)  เสียดายเหมือนกัน เพราะพันทิปก็ครบทุกรสชาดไม่ต่างจากบอร์ดเฮียเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 48

RockDragon

02/02/2018 12:11:58
2,893

ภาพจากกล้องป๊อกแป๊ก Olympus C2020Z ถ่ายเอาไว้เมื่อเกือบๆจะ 18 ปีก่อนโน้นนนน 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

RockDragon

02/02/2018 12:19:59
2,893

อีกภาพจากกล้องตัวเดียวกันครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 50

Five

02/02/2018 14:01:56
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 49 - RockDragon

อีกภาพจากกล้องตัวเดียวกันครับ ^^

ฝีมือขั้นเทพ
ถ่ายสวยมาก ดึงอารมณ์มาเต็ม
จนรูปเหมือนมีชีวิตเลยคร้าบ 555+

ปล.ขออีกครับน้าชา
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 51

nearmint

02/02/2018 14:20:34
41

ถ้าเน้นถ่ายภาพแนวมาโคร (แมลงและดอกไม้) ตามที่บอกมา

ไม่มีกล้อง + เลนส์ kit ตัวไหนๆ จอบโจทย์ ข้อนี้ได้เลยครับ

มีแต่ต้องซื้อเลนส์ macro โดยเฉพาะเพิ่มอีก 1 ตัวแน่ๆ ครับ

งบ 50,000 นี่ ถ้าชอบระบบ Micro43 
ลองดู Olympus OMD-EM10 mark3 kit กล้องเพิ่งออก
เลนส์ macro olympus 60mm f2.8
ชุดนี้รวมกันไม่น่าเกิน 45,000 ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 52

nearmint

02/02/2018 14:23:52
41

รูปประกอบ len olympus 60 f2.8 macro 
กล้อง panasonic GF9 ครับ file ออกจากกล้องเลย ผม process ไม่เป็น
ทั้งสองรูป ผมใช้โคมไฟอ่านหนังสือ ส่องช่วยด้วยนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 53

yamano

02/02/2018 14:52:09
271

ภาพนี้ตอนหัดถ่ายได้เดือนที่สอง

SonyA6000 + sigma 30mm f1.4
น่าจะตอนประมาณ หกโมงเย็นเกือบทุ่ม เปิดบิวอินแฟรต งั้นแฟรตขึ้นข้างบน. ให้แสงตกกระทบลงมา

จริงผีเสี้อตัวเล็กมากๆ เล็กกว่านิ้วก้อยอีก
ต้องใจเย็น มือนิ่งๆ ใจนิ่งๆ
จริงๆการถ่ายภาพ ต้องใช้สมาธิมากนะ
ยิ่งมือใหม่นี้ต้องแบบ มดกัดตูดก็ต้องนิ่งห้ามเกา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

yamano

02/02/2018 15:01:22
271

ภาพข้างบนนั่น. จริงๆเป็นภาพที่ละเอียดมากครับ

ถ้าเปิดในจอ คอม 4k จะเห็นยันลูกผีเสื้อเลยครับ แต่เวปเฮียโดนบีบมาก. อีกตอนนั้นยังก็อปไฟล์ออกคอมไม่ค่อยเป็น. ไฟล์เลยเสียไปมาก

รูปนี้ถ่ายเดือนที่สาม ที่หัด
กล้อง Sony a6300+ e 55-210mm

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

02/02/2018 15:47:38
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 47 - tangkoo.
พูดถึงพันทิปยุคแรกๆก็น่าจะเฮียมั่นเป็นหนึ่งในนั้นนะครับ555  แต่ก่อนผมก็เข้าบ่อย ชอบไปอ่านมาม่าน้าแมว555  ระยะหลังเข้าไปอ่านแต่รีวิวของน้าโอ๋ ตั้งแต่พันทิปเปลี่ยนระบบใหม่ น้าๆก็หายหน้าไปกันเยอะ(ไปอยู่กลุ่มตัวเอง)  เสียดายเหมือนกัน เพราะพันทิปก็ครบทุกรสชาดไม่ต่างจากบอร์ดเฮียเหมือนกัน
555 จำกันได้หรือครับพี่ tangkoo

ยุคนั้น ผมใช้ล็อคอินว่า เฮียเม้ง ตอนนั้นทำรีวิวในพันทิพแหลกราญเลยครับ 555 พอเล่นกล้องทั่วไปจนชักเบื่อๆ ก็เลยขออนุญาต admin ตั้งห้อง กล้องโลโม่และกล้อง Toy ผมเป็นคนตั้งเอง ตอนตั้งห้องกล้องโลโม่เปลี่ยนมาใช้นายมั่นคงแทน เพราะเกรงคนจะงงว่าทำไมถอยหลังเข้าคลองลงมาเล่นกล้องของเล่น

จะว่าไปเหมือนสูงสุดลงไปอยู่ก้นเหวครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 56

RockDragon

02/02/2018 16:02:01
2,893

กล้อง(ถ่ายภาพ) Toy ครับเฮีย 555

ก็เป็นโอลี่ c2020z ตัวเดิมครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

RockDragon

02/02/2018 16:04:53
2,893

สีแดงอย่างแดง DUCATI ของกล้องโอลี่มันแสบตาดีจริงๆเนอะ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

RockDragon

02/02/2018 16:06:27
2,893

แต่สีผิวจะออกแดงไปหน่อย

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 59

RockDragon

02/02/2018 16:08:06
2,893

หรือว่าผิวของน้องๆโดนแดดเผามาร่วมวันแล้วก็ไม่รู้เนอะ 555

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 60

Five

02/02/2018 22:53:24
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 58 - RockDragon

แต่สีผิวจะออกแดงไปหน่อย

ของดีทั้งนั้นเลยครับ

ยอดฝีมือจริงๆ นับถือๆ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

usanee1981

02/02/2018 23:08:57
245
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 41 - Salek

..เรื่องรูปร่างหน้าตาและขนาดน้ำหนัก..มีผลต่อการพกพาออกไปนอกบ้าน(บ่อยๆ)มากครับ ซึ่งถ้าเราชอบมันมากๆเราก็อยากจะพกมันบ่อยๆ และเมื่อเราพกบ่อยๆก็มีโอกาสที่เราจะได้ใช้มันบ่อยๆด้วยครับ(หลายๆครั้งเราจะได้ช็อตที่ไม่คิดว่าจะได้)

ขอบคุณคำแนะนำของพี่ Salek มากค่ะ

ตอนแรกก็คิดว่าตนเองไร้สาระ
แต่คิดตามที่พี่ Salek แนะนำก็เห็นจะจริง
แต่สำหรับตนเอง คงต้องรวม "ไม่แพงมาก" เข้าไปด้วย ไม่อย่างงั้นจะหยิบจะพกพาไปไหนคงจะเกร็งไปหมด

ถ้ารักแรกพบ ก็ Olympus OM-D​ไม่ E-M10 ก็ E-M5​ ค่ะ
วันนี้ไปลองจับๆ ดูแล้ว ตำแหน่งปุ่มต่างๆ ก็ใกล้เคียงกับ Nikon D90​ มากทีเดียว จะมีแต่ขนาดที่เล็กจนน่าตกใจ (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 62

usanee1981

03/02/2018 00:56:31
245
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 51 - nearmint

ถ้าเน้นถ่ายภาพแนวมาโคร (แมลงและดอกไม้) ตามที่บอกมา

ไม่มีกล้อง + เลนส์ kit ตัวไหนๆ จอบโจทย์ ข้อนี้ได้เลยครับ

มีแต่ต้องซื้อเลนส์ macro โดยเฉพาะเพิ่มอีก 1 ตัวแน่ๆ ครับ

งบ 50,000 นี่ ถ้าชอบระบบ Micro43 
ลองดู Olympus OMD-EM10 mark3 kit กล้องเพิ่งออก
เลนส์ macro olympus 60mm f2.8
ชุดนี้รวมกันไม่น่าเกิน 45,000 ครับ

ขอบคุณ คุณ nearmint มากค่ะ เดี๋ยวไปดูตามที่แนะนำ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

pockethifi

03/02/2018 15:13:46
161
เข้ามายุอีกตัวครับ  เป็นกล้องที่ผมอยากได้ แต่หาเหตุผลในการซื้อเพิ่มไม่ได้ เลยยังไม่ซื้อ
เพราะที่มีอยู่ ก็มีคลอบคลุมการใช้งานหมดแล้ว  แต่ก็อยากได้อยู่ลึกๆ  

นั่นคือ panasonic lx100 หรือคู่แฝดฝั่ง leica รุ่น d109 ครับ

เป็นคอมแพ็คไฮเอนด์ บอดี้สวย  เลนส์ซูมไวแสง เลนส์ leica 
ใช้เซ็นเซอร์ระดับเดียวกับ olympus มันรวมข้อดีไว้หลายๆอย่าง
ถ้าต้องซื้อตัวเดียว แล้วใช้ยาวๆ ไม่ต้องซื้อของเพิ่มแล้ว ก็แนะนำตัวนี้เลยครับ
แม้จะออกมาหลายปีแล้ว  แต่ก็ยังไม่มีตัวใหม่ออกมาแทน  มันยังทันสมัยมากเมื่อดูที่ฟังค์ชั่นที่มี

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 64

lukephong

03/02/2018 16:14:53
81
ขออนุญาตเผือกนิดส์นึง

สำหรับการถ่ายภาพมาโคร กับถ่ายภาพนก ถ้าไม่ใช้ขาตั้งกล้องช่วย กล้องที่มีช่องมองภาพแนบตา (view finder) เมื่อจับกล้องอย่างถูกวิธีจะสามารถถือถ่ายได้นิ่งกว่า ส่วนแนวอื่นไม่ค่อยเท่าไหร่ เพราะทั้งสองแนวที่ว่า เลนส์มันมีอัตราขยายสูงมาก การจะถือให้นิ่งจึงยากขึ้นตามกำลังขยาย

ก่อนจะเสียตังค์ เจ้าของกระทู้ต้องไปลองจับ และลองเล่นดูก่อน ว่ารุ่นไหนที่เราถนัดมือที่สุด

ลองส่องดูระยะมาโครสุดๆ เท่าที่มีให้ลองครับ จะเห็นว่าการถือกล้องให้นิ่งด้วยมือเปล่านั้นยากมาก หลายสถานการณ์จะมากางขาตั้งกล้อง หรือแม้แค่เอากล้องติดกับขาตั้งก็ไม่ทันกินครับ จำเป็นต้องมือล้วนๆ จึงต้องขอให้พิจารณาประเด็นนี้ด้วยครับ

ภาพจะชัดไหม สำคัญที่สุดคือการถือกล้องได้นิ่งที่สุด กดชัตเตอร์อย่างนิ่มนวลที่สุด อันนี้ต้องฝึก อยากคมสุดต้องมีที่พึ่ง เช่น ขาตั้งกล้อง ถุงทราย หรือว่างกล้องกับกำแพง

ภาพที่เราเห็นตามนิตยสารที่มันคมจัด มักจะผ่านการแต่งเล็กน้อย (sharpen) อยากคมต้องมีหัดแต่ง sharpen แต่ต้องไม่มากเกินครับ ไม่งั้นจะหลอกตา กับตัดส่วนภาพเล็กๆ น้อยๆ ที่เหลือพยายามให้จบที่หลังกล้องจะดีที่สุดครับ

สู้ๆ ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 65

Salek

03/02/2018 17:16:42
187
ภาพนี้จาก Pana GX7 ไม่มีการรีทัชใดๆทั้งสิ้น มองออกกันไหมครับว่าเป็นรูปร่างอะไร(จริงๆเป็นรูปควันธูป)

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 66

Salek

03/02/2018 17:21:32
187
โทษที รูปข้างบนจาก Olympus E-PM2 ครับ(รวมถึงภาพข้างล่างนี้ด้วย)

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 67

usanee1981

03/02/2018 18:50:57
245
โดนป้ายยาอย่างต่อเนื่อง (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

Salek

03/02/2018 19:13:48
187
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 67 - usanee1981
โดนป้ายยาอย่างต่อเนื่อง (^ ^)​
555+
ขอป้ายยาต่อเนื่องเลยละกัน ^_^
จากกล้องเก่าๆในระบบ M4/3(Olympus E-PM2)

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 69

usanee1981

03/02/2018 20:57:01
245
น่าจะไม่รอดจาก Oly ค่ะ

แต่ยังคิดไม่ตก ว่าจะเลือกเลนส์ติดกล้องตัวแรกตัวไหนดี (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

นายมั่นคง

03/02/2018 21:16:51
4,282
555 มาดูคนป้ายยาคนอื่น ไปๆมาๆผมทำท่าจะโดนป้ายยาซะเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 71

sangka

03/02/2018 21:53:52
48
พี่ slek ถ่ายภาพได้ยอดเยี่ยมมาก ของน้าชาก็สวย 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 72

yamano

03/02/2018 22:58:57
271

ชอบโทนสี บรรยากาศ ของภาพนี้มากๆๆ

พยายามหา ใครเป็นช่างภาพ แต่ไม่มีข้อมูลจริง
จะไปกดติดตาม

ชอบงานถ่ายภาพของช่างญี่ปุ่นมากๆ ให้แสงดี ดูปุ๊บรู้เลยว่าเป็นงานญี่ปุ่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

RockDragon

03/02/2018 23:44:16
2,893

ชื่อภาพ - หมดเนื้อหมดตัว
กล้อง - Canon S100

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 74

RockDragon

03/02/2018 23:46:00
2,893

ชื่อภาพ - อดกลั้น
กล้อง - Canon S100

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 75

04/02/2018 08:14:19
39

ขอเล่นบ้างครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 76

04/02/2018 08:16:58
39
ถ้าเลือก oly เลนส์ซูมที่น่าสนใจสุดคือ 12-40/2.8 มือสองใหม่แกะกล่องประมาณ 2.2 หมื่น หากเลือกกล้อง EM10 ผมแนะนำ รุ่น MK2 พอ MK3 เป็นรุ่นใหม่ แต่ไม่ค่อยต่างจากรุ่นเก่าครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 77

04/02/2018 08:50:52
39

Asakusa 2010
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 78

04/02/2018 08:52:05
39

วัดสวนดอก 2015
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 79

04/02/2018 08:52:57
39

Firenze 2016
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 80

lukephong

04/02/2018 09:04:40
81
แอบป้ายยานิด ถ้าคบ canon จะหาอแดปเตอร์แท้หรือของเทียบ แปลงให้นำเลนส์ของกล้อง slr มาใช้กับ mirrorless ได้ พอเก่งขึ้นจะซื้อกล้อง slr มาใช้ หรือมีกล้อง slr อยู่แล้ว ก็จะเปลืองน้อยลงมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 81

RockDragon

04/02/2018 09:07:22
2,893

ดอกชบา
Canon S100

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 82

usanee1981

04/02/2018 16:15:48
245
โอ๊ยๆ  โดนยา (^ ^)
รูปของพี่ๆ สวยๆ ทั้งนั้น ไม่รู้ว่าตัวเองจะถ่านได้สวยแบบนี้ไหม
ไม่ว่าจะได้ตัวไหนมา คงต้องพกไปหัดถ่ายบ่อยๆ

ตอนนี้โอนเอียงไปทาง Olympus E-M5​ พร้อมเลนส์ 14-150​mm F4.0-5.6​ ค่ะ
เพราะที่ทำงานอยู่ชานเมือง มีนกให้ถ่ายรูปพอสมควร แม้จะเป็นนกบ้านๆ
พวกนกตะขาบทุ่ง นกตีทอง นกกินปลี นกสีชมพูสวน นกกาน้ำ นกปากห่าง
ล่าสุดที่เจอเมื่อธันวาคม​ที่ผ่านมา ก็นกพญาไฟเล็ก

ถ้าได้มาแล้วตั้งใจว่าจะไปทำงานให้เช้าขึ้น จะได้มีเวลาส่องนก อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 83

Five

04/02/2018 22:29:20
100
ดีใจกับพี่อุษณีย์ที่หาเป้าหมายเจอด้วยครับ

สมัยก่อนผมมีความสุขมากเวลาถือกล้องหนักๆมันรู้สึกมั่นใจ คือผมเริ่มใช้ DSLR ที่ Nikon D7000 แต่ไม่ได้พัฒนาไปฟูลเฟรม เพราะหลายๆปัจจัย แต่ที่สำคัญคือมันไม่ค่อยตรงกับรูปแบบการใช้ชีวิต 

คือผมเน้นความคล่องตัว และสิ่งที่ต้องการที่สุดคือเก็บบันทึกความทรงจำในช่วงเวลานั้นๆได้ทันที คำตอบที่ผมได้เลยกลายเป็นกล้องมือถือที่ภาพไม่ได้สวยงามมากแต่เน้นความสะดวกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 84

usanee1981

04/02/2018 22:54:29
245
ห่างหายจากกล้องไปนานค่ะ

ที่จริงเปลี่ยนมาทำงานที่ปัจจุบัน​นี้หลายปีแล้ว
แต่ด้วยจังหวะชีวิตตอนนี้ที่เพิ่งเริ่มลงตัว (หวังว่า 555)
ได้ชมนกชมไม้มากขึ้น
อยากจะเก็บภาพไว้ แต่กล้องมือถือตอบโจทย์​ไม่ได้ เลยหวนกลับมาหากล้องอีกครั้งค่ะ (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 85

nearmint

05/02/2018 08:04:47
41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 82 - usanee1981
โอ๊ยๆ  โดนยา (^ ^)
รูปของพี่ๆ สวยๆ ทั้งนั้น ไม่รู้ว่าตัวเองจะถ่านได้สวยแบบนี้ไหม
ไม่ว่าจะได้ตัวไหนมา คงต้องพกไปหัดถ่ายบ่อยๆ

ตอนนี้โอนเอียงไปทาง Olympus E-M5​ พร้อมเลนส์ 14-150​mm F4.0-5.6​ ค่ะ
เพราะที่ทำงานอยู่ชานเมือง มีนกให้ถ่ายรูปพอสมควร แม้จะเป็นนกบ้านๆ
พวกนกตะขาบทุ่ง นกตีทอง นกกินปลี นกสีชมพูสวน นกกาน้ำ นกปากห่าง
ล่าสุดที่เจอเมื่อธันวาคม​ที่ผ่านมา ก็นกพญาไฟเล็ก

ถ้าได้มาแล้วตั้งใจว่าจะไปทำงานให้เช้าขึ้น จะได้มีเวลาส่องนก อิๆ
ถ้าชอบ EM-5 จริงๆ อยากให้ลองหาข่าวดูซักนิดก่อนนะครับ
คือถ้าดูจากประวัติเก่าๆ ในการออกรุ่นใหม่ จะเห็นได้ว่า
EM-5 นั้น น่าจะได้เวลาออก mark 3 ในปีนี้แล้ว
แต่ก็ยังไม่มีข่าวอย่างเป็นทางการ

ที่ตอนแรกผมแนะนำ EM-10 mark 3 ก็เพราะเรื่องนี้แหล่ะครับ
กลัวถ้าซื้อ 5 มาแป๊ปเดียว กล้องจะตกรุ่น

ถ้าลองเช็คราคาดูตามร้านต่างๆ จะเห็นว่า em-5 ราคาปรับลงมาเยอะมากแล้ว
ถ้าไม่กลัวกล้องตกรุ่นเร็ว ซื้อได้เลย
บางร้าน ประกันร้านถูกกว่า em-10 mark3 ประกันศูนย์ ซะอีก

ถ้าจะเอา 5 จริงๆ ถ้ารอได้ ผมก็อยากให้รอ
เพราะเท่าที่ผมดู เรื่อง file ภาพ ไม่ได้ดีกว่า 10 mark3 เทคโนโลยีก็เก่ากว่า
เพราะ olympus นั้นอัดเทคโนโลยีใหม่ๆ ให้กล้องทุกรุ่น ไม่สนใจราคาเท่าไหร่

เรื่องความต่างของราคา ส่วนมาจะเป็นเรื่อง วัสดุ ความเร็วในการบันทึกภาพ frame/sec
การ seal กันน้ำ พวกนี้ซะมากกว่า

เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ
ขอให้ได้กล้องถูกใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 86

usanee1981

05/02/2018 08:48:58
245
ขอบคุณค่ะ คุณ nearmint กำลังคิดอยู่เหมือนกัน ว่า E-M5​ MKII ออกมานานแล้ว กลัวๆ จะออกรุ่นใหม่อยู่เหมือนกัน สงสัยรอดูอีกนิดดีกว่า ไหนๆ ก็รอมานานกว่าจะเปลี่ยนกล้องใหม่มานานขนาดนี้แล้ว รออีกนิดจะเป็นไร
แต่รุ่นใหม่ราคาน่าจะแรงนี่สิ (T^T)​

แต่จริงๆ ตอนนี้ประเด็นที่กังวลจะเป็นเรื่องที่มีคนบ่น เรื่องความทนทานของเลนส์ และตัวกล้องมากกว่า ที่หลายคนบ่นๆ บอกว่าไม่ทนเท่าไหร่

แต่ส่วนตัวคิดว่าอุปกรณ์พวกนี้ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็ต้องการการดูแลปกป้องพอสมควร ถ้าถอยมาจริงคงต้องหากระเป๋าหรือเป้ใหม่ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

05/02/2018 09:08:08
39
กล้องและเลนส์ทุกยี่ห้อ มันมีโอกาสถูกหวยหมดละครับ ความทนทานพอๆกัน หากเป็นสินค้าเกรดเดียวกัน สำคัญคือบริการของศูนย์ซ่อมครับ เท่าที่ผมใช้มา nikon canon fuji ศูนย์ดีครับ oly sony ยังไม่เคยลอง

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 88

สมัครเล่น

05/02/2018 09:10:23
412
กระทู้ฮอตฮิตมาก
แสดงว่า ประชากรหูฟัง ก็ชอบกล้องถ่ายรูปกันไม่น้อยเลยครับ
ตั้งแต่ผมซื้อ pana ตระกูล LX ตามเฮีย
จนบัดนี้ยังใช้อยู่เลยครับ ในขณะที่เฮียหนีไปยี่ห้ออื่นแระ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 89

สมัครเล่น

05/02/2018 09:14:16
412

ลงรูปให้ดู LX5
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 90

yamano

05/02/2018 11:35:05
271

เทคโนโลยี มันก้าวไปเร็วมากทุกวันนี้
อดีตอาจจะดีกว่า(มั้ง). แต่การซื้ออะไรใหม่ๆ
ย่อมดีกว่าการจมอยู่กับอดีตที่เคยไฮเทค

เรื่องประกัน. เมื่อวันศุกร์ผมพึ่งไปให้ทางศูนย์sonyตรวจเช็คกล้อง ล้างเซ็นเซอร์ อัพซอฟแวร์ให้. อาทิตย์นี้ก็คงได้รับแล้ว. เค้าก็รับเลย
ไม่มีปัญหาอะไร

เห็นโปรโมชั่นนี้เลยเอามาให้ดูน่าสน 
A6300กับ a6500
ต่างกันที่ a6500  กันสั่น5แก่น
ถามส่าดีไหม ตอบดีมากๆ
และทัชโฟกัสที่หน้าจอ

ปีนี้ ปีกล้อง. ปีของหมี. หมี(Sony)มาแรงมาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 91

usanee1981

05/02/2018 12:29:41
245
ตอนแรกก็เล็ง a6500 ค่ะ แต่ไปลองๆ จับแล้ว งงๆ กับปุ่มของ Sony และราคาแรงกว่า Olympus พอสมควร

แต่ยังไงรอดูเปิดตัวและราคา OM-D E-M5​ MK3 อีกทีค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 92

yamano

05/02/2018 13:49:38
271

ผมว่า sony ใช้ง่ายมากๆนะครับ
จากคนไม่เคยเล่นกล้องเลยอย่างผม

ปีนี้หมีมาแรงจริงครับ. หลายยี่ห้อที่เคยฮอตกำลังตกต่ำมากๆ

เลนส์ sony sel 55-210mm คือเลนส์ที่ราคาถูกดีมากๆ ใช้ถ่ายนกแมลงไกลๆได้ดีมากครับ
การตั้งค่าต่าง มันเป็นแบบดิจิตอล อาจงงแรกๆ
สำหรับคนที่เคยใช้กล้องฟิล์มครับ. แต่พอใช้ได้สองสามวัน จะสบายมากครับ

จริงๆผมชอบภาพขาวดำ. เคยได้สัมผัส Leica รุ่นเล็กสุดครั้งหนึ่ง รู้สึกดีมากแต่รีบขายไป รู้สึกไม่เหมาะกับเรา. เดี๋ยวเลิกเล่นโทรศัพท์ หูฟังแล้ว ผมเลยพอมีงบไปลงกล้องมือสองครับ

ลองเข้าไปอยู่ในกลุ่ม Sony Alpha Club Thailand ดูก่อนก็ได้ครับ. 
ผู้หญิงเล่นกล้องหมีกันเยอะมากๆ. มีภาพตัวอย่างของกลุ่มมาลงให้ดูเป็นตัวอย่างเยอะครับ. อาจเจอทางได้ครับ

นอกจากนี้ผมยังเล่น บอนไซ ด้วย555
สนใจดำญี่ปุ่นปลูกมาปีกว่ามีอยู่เท่านี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 93

Five

05/02/2018 16:01:01
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 92 - yamano

นอกจากนี้ผมยังเล่น บอนไซ ด้วย555

สนใจดำญี่ปุ่นปลูกมาปีกว่ามีอยู่เท่านี้ 555

ผมก็เล่นบอนไซครับ
แต่ไม่ถูกโฉลกกับพวกสนเลย
ล่าสุดจูนิเปอร์ก็กลับญี่ปุ่นไปแล้ว T T

อยากเห็นรังบอนไซของคุณ Yamano
รบกวนถ่ายหน้าไม้สวยๆมาโชว์ด้วยครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 94

05/02/2018 16:21:07
39

จขกท. ครับ ผมอยากจะแนะนำว่า เวลาเล่นกล้องนั้น ให้ยึดว่า เลนส์ สำคัญกว่า กล้อง ในแง่การได้ภาพที่ดี

กล้องรุ่นใหม่ ส่วนมากจะดีกว่ารุ่นเก่าแน่ แต่มันจะแพงกว่ากล้องที่กำลังตกรุ่นแน่นอน ทีนี้หากมีงบจำกัด ผมเห็นว่าน่าจะเทงบไปที่เลนส์มากกว่ากล้อง นั่นคือ ใบงบที่จำกัด กล้องตกรุ่น+เลนส์เกรดโปร ย่อมน่าสนใจกว่า กล้องรุ่นใหม่แต่เลนส์เกรดธรรมดา

คือจะบอกว่า EM5 II + 12-40/2.8 น่าสนใจกว่า EM5 III + 14-150 (เลนส์ที่คุณดูไว้) โดยเฉพาะเลนส์ตัวนี้ที่ความยาวโฟกัส 150 ตอนถ่ายนก คุณภาพตัวนี้ไม่น่าจะดีไปได้ อีกทั้ง 150mm ก็ถ่ายนกลำบากด้วย 

EM5 II + 12-40/2.8 ที่ญี่ปุ่น ตอนนี้สี่หมื่นกว่าบาทครับ ส่วนในไทย ปีแล้วผมเคยซื้อให้ลูกสาวอยู่ที่หกหมื่นกว่า แต่มันได้ส่วนลดอีก 30% ที่ king power 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 95

05/02/2018 16:24:26
39

เรียงลำดับเลนส์ที่จะซื้อ ในความเห็นผมจะเป็นดังนี้ครับ 

เริ่ม 12-40/2.8

ต่อมา 40-150/2.8 ในกรณีถ่ายนก หรือ 8-16 leica กรณีถ่ายไวด์ ส่วนมาโครผมไม่ค่อยได้ตามครับ ม่ของไลก้า 45มม. กะโอลี่ตัวไหนจำไม่ได้แล้ว

ซื้อตามกำลังทรัพย์ อย่าใจร้อน ซื้อซูมมากๆแบบ 10x เพราะคุณภาพมันหวังไม่ค่อยได้

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 96

yamano

05/02/2018 17:14:48
271
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 93 - Five

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 92 - yamano

ผมก็เล่นบอนไซครับ
แต่ไม่ถูกโฉลกกับพวกสนเลย
ล่าสุดจูนิเปอร์ก็กลับญี่ปุ่นไปแล้ว T T

อยากเห็นรังบอนไซของคุณ Yamano
รบกวนถ่ายหน้าไม้สวยๆมาโชว์ด้วยครับ

555ดูเลยพี่ครับ. 
แต่ละต้น ไม่ตายครับ. แต่ไม่โต (โตช้ามาก)
คือผมซื้อเมล็ดมาเพาะเองครับ. ไปเรื่อยเปลือยครับ
ยังไม่มีต้นไหนสวยเลย. แต่เป็นความชอบส่วนตัวครับ. ผมอยู่ในกลุ่มบอนไซเล็กๆด้วย
ค่อยๆศึกษาไปครับ

แต่มีความสุขมากๆ. ที่ได้นั่งมองเช้าๆ
มีสนดำ นี่รักเป็นพิเศษ. 
เมเปิลแดง แล้วก็พวกสนญี่ปุ่น. 

ผมเลี้ยงไม่เหมือนคนอื่น. ผมไม่ดัดบอนไซครับ
แต่ตัดแต่งบ้าง. ผมว่าต้นไม้เค้าคงอยากโตมีทรงตามธรรมชาติของเขาครับ

ขอโทษด้วยครับพี่. ไม่สวยซักต้นเลยที่พอจะโชว์ได้. 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 97

RockDragon

05/02/2018 19:13:38
2,893

พิราบขอบสระน้ำ

Sanyo VPC-HD1a

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 98

usanee1981

05/02/2018 20:40:31
245
โอ๊ยๆ น้าชาอย่าทำให้สับสนสิคะ
พี่ๆ ป้ายยากันหนักมาก (^ ^)

@ พี่ Super Angulon หลังจากดูภาพที่มีพี่ท่านหนึ่งรีวิวไว้ในเว็ปดัง ฝัน​ว่าถ้าเลือก OM-D​ E-M5​ มองเลนส์เกรดโปรไว้ 3 ตัวค่ะ เรียงตามลำดับตามการใช้งานและความชื่นชอบ(แนวภาพ)ของตนเอง
1. 12-40 mm F2.8​ Pro​ สำหรับภาพทั่วไป
2. 7-14 mm F2.8​ Pro สำหรับภาพมุมกว้าง
3. 40-150 mm F2.8 Pro สำหรับระยะไกล
ยังไม่รวมเลนส์ Macro เลย ราคาบวกกันก็ช่างสยองขวัญยิ่งนัก เกรงว่ากว่าจะเก็บเงินซื้อได้แต่ละตัว จะเลิกผลิตกันไปเสียก่อนค่ะ 555+

พี่ท่านเดียวกัน เอาเลนส์  14-150​mm F4.0-5.6 มารีวิว ภาพที่ออกมายังสวย เลยสนใจตัวนี้จะได้ประหยัดงบ
แต่อาจเป็นเพราะพี่เขามือขั้นเทพ จับอะไรมาถ่ายก็สวย ตัวเองถ่ายอาจจะดูไม่ได้ก็ได้ค่ะ (T^T)​
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

Salek

05/02/2018 20:45:53
187
ผมไม่ใช่สายมาโครเลยไม่มีเลนส์มาโคร มีแต่ภาพโคลสอัพแบบนี้ครับ
Pana GX7 + เลนส์มือหมุน OM 100mm f2.8

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

pockethifi

05/02/2018 21:14:37
161

ขอร่วมป้ายยาด้วยครับ  eos m กับ เลนส์ 22f2 เป็นเลนส์ฟิกส์ในระบบของมันเอง

กล้องซีรี่ย์นี้พัฒนามาถึง m5 แล้ว คุณภาพสูงปรี๊ด ความเร็วทัดเทียมชาวบ้าน และแบตอึดมากแล้ว
ภาพที่ผมถ่าย เป็น m1 รุ่นแรก รุ่นถ่ายเต่ายังไม่ชัด ถ่ายอะไรห้ามเดิน ไม่งั้นโฟกัสไม่ทัน 
เชียร์ค่ายนี้ เพราะเล็ก เบา เลนส์ถูก  เน้นเลนส์ถูกครับ  แต่ก็มีของแพงให้ซื้อนะ
แล้วโลกของ mirrorless ก็ซื้อเลนส์ข้ามค่ายมาถ่ายก็ไม่ใช่เรื่องยาก

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 101

yamano

05/02/2018 21:45:53
271

ช่วงหลังๆ กระทู้เฮียไม่ค่อยมี กระทู้ฮอตๆนะ แต่กระทู้นี้มาโดยไม่ตั้งใจ555

เฮียน่าลองเปิดร้านขายกล้องถ่ายรูปบ้างนะเพราะเฮียก็เป็นคนมีความรู้เรื่องกล้องดีมากคนหนึ่ง

ภาพนี้ผมไม่ได้ถ่ายเอง แต่เป็นภาพที่ทำให้ผมตามหา คนถ่ายภาพนี้เลย 

ชอบที่ไล่โทนสีดีมากๆ ดูละรู้เลยว่างานช่างภาพญี่ปุ่น
แต่คิดว่า ไงกล้องและเลนส์คงหนีไม่พ้น Sony หรือแคนอน เพราะพี่ยุ่นเค้าชาตินิยม
(ภาพถ้าไม่เหมาะสมรบกวน เฮียช่วยลบด้วยครับผม) 

อนาจารกับ ศิลปะ มันต่างกันที่ คนนำเสนอนี่ล่ะ

ตอนนี้ จนท คงกำลังปวดหัวอย่างมาก5555

ความเห็นที่100 
รูปผู้หญิงใส่เสื้อดำอุ้มเด็กสวยมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

RockDragon

05/02/2018 22:28:54
2,893

เตารีด เอ๊ยยย!  หัวเข็มครับ 555

Canon S100

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 103

RockDragon

05/02/2018 22:32:23
2,893

เงียบฉี่...

Olympus C5050Z

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 104

CHRONOADICT

05/02/2018 23:22:42
676

ห่วงอยู่อย่างนึงว่า จากจุดประสงค์แรก จขกท.จะหากล้องเล็กๆพกสะดวกแบบติดกระเป๋าไปทำงานได้ ไปๆมาๆมันจะเป็นกระเป๋ากล้องทั้งใบรึเปล่าครับ ผมเองก็ใช้ตัว 14-150อยู่มันครอบจักรวาลดีมากๆถ้าติดกับบอดี้ดีๆ แต่ขนาดมันถึงเล็กกว่าค่ายอื่นมากแต่สำหรับจุดประสงค์ที่ว่าก็อาจไม่เล็กนะครับ ยิ่งถ้าต้องพ่วงเลนส์ fixไว้ถ่ายตอนแสงน้อยด้วย ขออนุญาตคิดต่างว่าหา 12-32 pana pancake มาติดกล้องถ่ายวิวทั่วๆไปประจำวัน แล้วหา fixตัวเล็กๆตัวสองตัวมาติดกระเป๋าไว้ นน.รวมกันอาจจะน้อยกว่า 14-150ตัวเดียวอีก... แต่ถึงต่อไปคิดว่าจขกท.คงไปหาเลนส์เกรดโปรอยู่ดี แฮ่ๆ

http://www.four-thirds.org/en/microft/lense.html

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 105

usanee1981

06/02/2018 09:12:23
245
@น้าชา
เงียบไปไม่ใช่อะไรค่ะน้าชา กำลังไปหาข้อมูลและรีวิวแต่ละตัวเพิ่มเติม ยังดูไปได้ไม่ถึงครึ่งเลยค่ะ

@ คุณ yamano ปวดหัวมากค่ะ แต่ละท่านป้ายยา จนยาตีกัน มึนงงไปหมดแล้ว (^ ^)

@ คุณ CHRONOADICT
นั่นสิคะ ดูไปดูมา อ่านไปอ่านมา ในเว็ปโน้นเว็ปนี้ หลักการที่ตั้งไว้ก็เริ่มสั่นคลอน (จริงๆ มันก็ไม่มั่นคงแต่แรกแล้ว)​ ทำท่าจะไป full frame แล้ว

ต้องท่องว่า "เล็กๆ เบาๆ งบอย่าบานปลาย"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

RockDragon

06/02/2018 10:00:35
2,893

มีใครเห็นบ้าง ในภาพนี้ถ่ายติดยูเอฟโอมาด้วยครับ 555

Sanyo VPC-HD1a

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 107

RockDragon

06/02/2018 10:17:28
2,893

ภาพนี้จะเรียกว่า หนาวเหน็บ หรือ ไออุ่น ดีนะ 555

Canon EOS 30D

ปล. เป็นภาพของน้าของผมครับ ^^

ปล.2  เงียบฉี่นั้นเป็นคำบรรยายภาพครับคุณอุษ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 108

yamano

06/02/2018 10:50:04
271

เราป้ายยาอย่างต่อเนื่อง
Sony ออกเลนส์ APSC ตัวใหม่ ครอบคลุมมาก ราคาOK เลย

พี่คนนี้ รีวิวดีมาก ผมดูหลายคลิปละ 
ไม่ยึดยือ เน้นๆ เข้าใจง่าย

ขออนุญาติเจ้าของคลิปด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 109

usanee1981

06/02/2018 20:43:53
245
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 107 - RockDragon

ปล.2  เงียบฉี่นั้นเป็นคำบรรยายภาพครับคุณอุษ ^^

ปล่อยไก่ตัวเบ้อเริ่ม (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 110

Music Lover Man

06/02/2018 21:06:17
14

ตอนรู้จักห้องนี้แรกๆ ใช้นิคอนกับโซนี่ครับ ตอนนั้นใจไปทางถ่ายรูปมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 111

Music Lover Man

06/02/2018 21:09:40
14

สองปีผ่านไป หดเหลือฟูจิคอมแพค ใจมันไปทางฟังเพลงมากกว่าละ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 112

yamano

06/02/2018 21:30:44
271

หัดถ่ายภาพย้อนแสงอยู่ 555 มั่วๆ เดี๋ยวดีเอง

ผมว่ากล้องมัน0k เลยดัน ISO ไปหมื่นกว่ามีน๊อยส์ น้อยมาก 
พอเห็นยาใย หนามของ ต้นกระบองเพชร

ผมเริ่มรู้ ละทำไมภาพผมมาลงที่เวปเฮียแล้วไม่ชัด
ผมต้องไปลดขนาดลง ลดความละเอียดลง ภาพมันถึงจะคมชัด
แต่ภาพนี้ก็ไม่ได้ลดเหมือนเดิม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

pockethifi

06/02/2018 21:54:23
161

อรุณสวัสดิ์

eos m
22f2

โน้มน้าวอีกนิด เผื่อได้ใช้ canon
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 114

pockethifi

06/02/2018 21:57:45
161

งานหุ่นเหล็ก

eos m 
22f2
เป็นคู่หูชุดกล้องและเลนส์ที่ถูกเหลือเชื่อครับ ใช้เงินไม่ถึงหมื่น ยิ่งมือสองยิ่งไม่กี่พัน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 115

usanee1981

07/02/2018 12:30:39
245

Left or Right

รู้สึกเหมือนคล้ายกับการตัดสินใจว่าจะเลือกหูฟัง in ear หรือ full size

ต้องคิดอีกพักใหญ่
เพราะเท่ากับเลือกทางชีวิตเลยทีเดียว (^ ^)​

ยังไงในงบใกล้กัน พี่ใหญ่ย่อมจัดเต็มกว่า แต่แลกมาด้วยน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นเป็นเท่าตัว

แต่ผลที่ได้รับจะดีหรือไม่ดี กล้องมีปัจจัยสำคัญอีกอย่างเข้ามา ซึ่งที่จริงคือปัจจัยหลักอันดับแรก คือ "คนถ่าย"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

usanee1981

07/02/2018 12:32:39
245
ขอบคุณมากค่ะ คุณ pockethifi เดี๋ยวลองดูเพิ่มค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

yamano

07/02/2018 12:47:55
271

เคยไป Full Size อยู่ครั้ง. กับมี apsc เล็กอยู่
เลือกๆๆๆๆๆ สุดท้ายยำ ยำรวมกัน ได้ a6500 
ออกมา 5555 full size มันก็ดีแต่หนักไม่สะดวกพกพา (สำหรับผม)

แนะนำร้านให้ไปลองครับ
ZoomCamera หรือ World Camera
นี่ละ สาขาปิ่นเกล้าครับ ร้านอยู่ติดกับเซ็นทรัลสาขาปิ่นเกล้า ฝั่งเดียวกัน

ที่น่าไปลองเพราะร้านไม่ได้อยู่บนห้าง
ร้านอยู่ตึกริมถนน. เป็นตึกหลายชั้น. ขึ้นไปลองได้
แสงธรรมชาติไม่เหมือนในห้าง. และส่องกล้องลงมาถ่ายคนบนถนนได้. ถ่ายท้องฟ้าระยะไกล ใกล้ได้. เหมาะแก่การเทสกล้องและเลนส์เป็นอย่างยิ่งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 118

usanee1981

09/02/2018 19:11:25
245

คิดไปคิดมาหลายตลบ
ระหว่างชายน้อย (4/3)​ กับชายใหญ่ (full frame)​
ชายกลาง (APS ขนาดกลาง)​ ตัดไปเพราะเคยควงชายกลางแล้วสุดท้ายก็พบว่ารักจืดจางไป

คิดว่า "ถ้าเลือกที่ชอบ" ตามที่พี่ๆ แนะนำ น่าจะเป็นตัวที่ได้พกได้ใช้มากที่สุด
ถ้าเลือกที่ชอบ ให้คะแนนพิเศษ แบบลำเอียง  เพราะชอบหน้าตา OM-D​ E-M5​ จะชนะขาด
แต่ก็ยังลังเล อยากไปให้สุดทาง

พอมาเจอเว็บนี้ ลองเล่นดูแล้วช่วยได้เยอะค่ะ

รออีกสักนิด ถ้าไม่มีรุ่น 3 มา คงสอยรุ่น 2 นี่แหละ

ปล. ในรูปเทียบขนาดเมื่อใส่เลนส์ 7-14 mm / 14-24 mm ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

usanee1981

09/02/2018 19:22:41
245

ลองใส่เลนส์ใหญ่ๆ
อย่าง12-40mm เทียบกับ 24-70 mm ดูบ้าง

ถ้าเลนส์ full fframe มันจะใหญ่ขนาดนี้ คงพกไม่ไหว (T^T)​

ลองเล่นเว็ปนี้มาหลายวัน เพิ่งรู้ว่าลองใส่เลนส์เพิ่มเข้าไปได้ด้วย
แนะนำเลย สำหรับท่านที่ยังลังเลใจ ไปลองเล่นดูก่อนไปที่ร้านจ้า (^ ^)​

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

09/02/2018 20:27:55
39

อาจจะไม่เชื่อผมนะครับ แต่จะบอกว่า เมื่อคุณใช้กล้องไปนานๆ "ฟูลเฟรม" หรือ DSLR ไม่ใช่ "สุดทาง" ครับ ผมใช้มาหมดแล้วยันกล้องวิว 4x5 นั่นมันเรื่องทางตัวเลข นี่พูดในแง่ใช้กล้องเพื่อถ่ายภาพ สร้างความทรงจำนะครับ ความสนุกในการใช้กล้อง ความรื่นรมณ์ขณะถ่าย รอแสง จัดองค์ประกอบ สำหรับผมมันสำคัญสุด เลือกกล้องที่การใช้งาน ขนาด น้ำหนักที่รับได้ ความถนัด และงบประมาณ เซนเซอร์ขนาดไหนก็ไม่ใช่ประเด็นหลักครับ

Perhaps in photography, as in fly fishing or chess playing or music making or life, the most important thing is to have participated.
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 121

yamano

09/02/2018 21:16:05
271
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 120 - Super Angulon

อาจจะไม่เชื่อผมนะครับ แต่จะบอกว่า เมื่อคุณใช้กล้องไปนานๆ "ฟูลเฟรม" หรือ DSLR ไม่ใช่ "สุดทาง" ครับ ผมใช้มาหมดแล้วยันกล้องวิว 4x5 นั่นมันเรื่องทางตัวเลข นี่พูดในแง่ใช้กล้องเพื่อถ่ายภาพ สร้างความทรงจำนะครับ ความสนุกในการใช้กล้อง ความรื่นรมณ์ขณะถ่าย รอแสง จัดองค์ประกอบ สำหรับผมมันสำคัญสุด เลือกกล้องที่การใช้งาน ขนาด น้ำหนักที่รับได้ ความถนัด และงบประมาณ เซนเซอร์ขนาดไหนก็ไม่ใช่ประเด็นหลักครับ

Perhaps in photography, as in fly fishing or chess playing or music making or life, the most important thing is to have participated.

จริง. 5555
ไม่ถึงปี ผมเปลี่ยนกล้องมาเยอะมาก
เลนส์ก็เปลี่ยนเยอะมากๆ

สุดท้ายมาจับ ตัวปัจจุบัน a6500
กับเลนส์ fe 28 f2. สบายๆ ถ่ายแล้วรู้สึกสนุก
มีเลนส์มือหมุนอีกตัว พันกว่ามือสองไว้ถ่าย ละลายหลังสวยๆ ถ่ายMarco แค่นี้ผมก็มีความสุขเล็กๆละ

ถ้าแม่ถูกหวย. จะขอแม่ซื้อ Leica Q สีเงินให้หน่อย. เลนส์ตัวเดียว ถ่ายได้ทุกแบบ. ชอบมาก

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 122

CHRONOADICT

10/02/2018 03:02:34
676

ตัวนี้ก็จบได้ครับ

ป้ายยาแล้วไปละ....ฟิ้ว

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 123

usanee1981

10/02/2018 18:53:30
245
@ พี่ Super Angulon ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ ลังเลใจเพราะคำว่า "สุดทาง" นี่แหละค่ะ

@ คุณ yamano เจ้า a6500 นี่ตัวอาจจะเล็ก แต่ค่าตัวไม่เล็กนะคะ (^ ^)​

@ คุณ CHRONOADICT แหม มาป้ายยาอีกละ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

yamano

10/02/2018 21:12:35
271

ผมก็กดมือสองมาครับ
เจอถูกๆก็ซื้อมาลองครับ

ชอบก็เก็บไว้ใช้ครับ

ใส่เลนส์มือหมุน ถูกๆมือสองเช่นกัน
หล่อเลย

ผมเล่นกีตาร์ ตีปิงปอง เก่งมากนะ
แต่ผมไม่เคยมี กีตาร์ของตัวเองเลย
ไม่เคยมีไม้ปิงปอง.

แต่มีความตั้งใจทำสิ่งที่ชอบมาก
เจ้าของเค้าวางกีตาร์เมื่อไหร่ ผมก็หยิบมา
โซโล่ทันที

กล้องก็เช่นกัน
ชอบถ่ายรูป. พอว่างมีโอกาส
ก็ถ่ายทันที. ไม่มีงบไปซื้อเลนส์แพงๆ
กะเค้า. ก็ต้องใช้ฝีมือ หาแสง หามุมมองแปลกเอา5555

ใส่เลนส์มือหมุนละหล่อเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 125

Five

12/02/2018 23:43:45
100
ข้อมูลเพิ่มเติมเผื่อจะเป็นประโยชน์ครับ

น้องอร BNK48 กำลังเลือกกล้องเหมือนกัน
มาดูเหล่าโอตะให้คำแนะนำกันครับ

แบบสรุป
https://www.dek-d.com/board/view/3827387/

แบบเต็ม (มันมาก)
https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=923311561165928&id=737460709751015
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 126

ur66.

14/02/2018 06:13:10
7
PEN F  อีกเสียงครับ หมดใจเลยครับตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

ur66.

14/02/2018 06:19:56
7
:)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

yamano

06/03/2018 14:39:11
271

มาแล้วครับท่าน ตัวสุดคุ้ม ราคาต่ำเตี้ย

เป็นกล้องที่ให้มาครบๆ ทุกระบบ ที่จำเป็น แต่ราคาสุดคุ้ม

รอของเข้าประมาณสิ้นเดือนนี้ครับ

เรารอมือสองปีหน้ากะได้ 55555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

yamano

06/03/2018 14:41:05
271

เกิดมาเพื่อฆ่าทุกตัว  แม้แต่ ตัวในค่ายเดียวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

DayWalker

06/03/2018 15:32:39
90

เพิ่งไปจัดตัวนี้มาเมื่อวันที่ 1 ที่ผ่านมา ชุด 35 f1.4 ครับ

ถูกใจมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

DayWalker

06/03/2018 15:33:55
90

อันนี้ภาพที่ได้จาก 35 1.4 ครับ เปิด f น่าจะ 2.8 - 4 ครับแสงธรรมชาติ

จบใน snapseed ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 132

iPrach

06/03/2018 16:31:40
28

เมื่อก่อนผมใช้ Canon 7D และ Sony RX100v
ตอนนี้ขายไปหมดแล้วครับ หลังจากขายกล้องดิจิตอลไป รู้สึกยังไม่มีกล้องดิจิตอลตัวไหนที่ถูกจริต ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น mirrorless ไม่ว่าจะเป็นเรื่องวัสดุตัวกล้อง, แบตเตอรี่อายุอันสั้น ไปจนถึงภาพที่ได้ ไม่ใช่มันไม่ดี ภาพดิจิตอลมันดีในแบบของมัน เพียงแต่อยากให้ภาพมันแสดงอารมณ์ได้มากกว่านี้ เลยกลับมาถ่ายภาพฟิล์มอีกครั้ง ด้วยข้อจำกัดของฟิล์มที่ม้วนนึงมีเพียง 36 ภาพและปรับ manual ทั้งหมด ซึ่งมันฝึกให้เราต้องคิดหนักๆ ก่อนจะถ่ายภาพนึง ลุ้นว่าภาพนั้นจะออกมายังไง ภาพนั้นต้องมีความหมาย ถ่ายแบบไม่ไร้สาระ เพราะล้างฟิล์มก็มีค่าใช้จ่าย

ตอนนี้ใช้ Voiglander Bessa R2M + เลนส์ Voiglander Nokton 35mm f1.4 MC
ไว้ล้างฟิล์มแล้วจะนำภาพมาแชร์ให้ดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

crabfather

14/03/2018 14:45:54
166

ชอบกล้องเฮียครับ ตัวเล็กน่ารักดี ส่วนผมนี่ใช้แต่กล้องฟิล์มเป็นหลัก

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 134

DayWalker

15/03/2018 07:28:18
90

ไม่น่ากลับมาเล่นกล้องใหม่เลย ไม่ถึงเดือนงอกอะไรมาเยอะแยะก็ไม่รู้ T_T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

mr.sak

15/03/2018 14:15:30
3

คิดเล่นๆในบางมุมครับ ว่าถ้าสุดท้ายอิ่มตัว คงกลับมาใช้ Rx100 ดู เอาตัวที่ถูกสุดที่มีขาย ณ ตอนนั้นล่ะกัน 

ตอนนี้ ก็ยังพอได้ถ่ายเรื่อยๆบ้างครับ 

อันนี้ A7ii กับ Tamron 70-300 F4.0-5.6 ซูมไหลครับ ใส่ตัวแปลง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

mr.sak

15/03/2018 14:23:36
3

มี 6500 อีกตัวครับ สายซอนญ่า เกรียงไกรครับ ... เปล่าครับ ย้ายมาจากแคนนอนครับ 55 เลยพอมีทุนเจ็บตัว ย้ายครับ 
ตัวนี้ E 55-210 ครอป 21:9

ก็เป็นสิ่งที่ต้องพิจารณาครับ เลือกระบบ เลือกค่ายที่เหมาะสม จะทำให้ค่าใช้จ่ายเราไม่สิ้นเปลือง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

yamano

15/03/2018 19:36:24
271

ใช้ Sony A6500 เหมือนกัน เป็นกล้องที่ถ่ายง่าย เหมาะกับคนโง่อย่างผม
ISO100 F4 1/60 ไฟลืใหญ่มาก ลงเวปเฮียไม่ได้ ผมครอปมาครับภาพนี้ถึงลงได้

เดี๋ยวว่างจะเอาไปแก้ใน PS

พรุ่งนี้หวยออกเฮงกันทุกคนครับ 5555 

แม่บอกว่าถ้าถูกล็อตตารี่ แม่จะซื้อให้ A7iii ให้555
สถิติ ทั้งชีวิตแม่ยังไม่เคยถูกหวยเลยครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

นายมั่นคง

15/03/2018 20:21:08
4,282
หวลคิดถึงกล้องฟิล์มครับ 555

ฟิลลิ่งกล้องฟิลม์นี่คนรุ่นใหม่ๆไม่มีทางเข้าใจว่ามันสนุกยังไง จะถ่ายแต่ละทีต้องคิดให้ดีก่อนกดชัตเตอร์ แถมยังต้องกระเบียดกระเสียนไม่กล้าถ่ายมาก และยังต้องมารอลุ้นว่าที่ถ่ายไปสวยแค่ไหนตอนส่งล้างอัด ฟิลลิ่งแบบนี้กล้องดิจิตอลให้ไม่ได้ๆๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

yamano

15/03/2018 21:25:28
271

ผมไปปรับใน Lightroom CC ให้เหมือนกล้องฟิล์มก็ได้ มือใหม่หัดปรับครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

pockethifi

15/03/2018 21:49:37
161

เล่นกล้องแปลกก็เพลินและเปลืองเงินดีนะครับ 
polaroid z340 โหมดขาวดำ  เป็นขาวดำจากกล้องตัวเดียวที่ผมชอบ
แต่ผมยังไม่เคยเล่น leica digital นะครับ ไม่รู้ว่าพวก m  กับ m monochrome มันให้สีขาวดำแบบไหน
ตอนนี้โพลารอยด์ออก รุ่น snap ถูกๆ ไม่มีจอ ถ่ายแล้วต้องกลับบ้านไปลุ้น อยากลองอยู่ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

pockethifi

15/03/2018 21:53:01
161

โลกเรามีกล้องดิจิทัลแล้ว ก็ยังพยายามเอาไปถ่ายขาวดำ  ตอนมีขาวดำก็อยากได้สี
เล่นกล้องอะไรก็ได้ที่คนเขาไม่ค่อยเล่นกัน นิสัยแบบนี้ เปลืองเงินครับ  
ถ้าขายกล้องนอกกระแสพวกนี้ออกไปหมดคงมีเงินเที่ยวยุโรปชิลๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

mr.sak

16/03/2018 13:25:16
3

ใช่ครับเฮีย ปีก่อน ผมได้ลงไปเล่นในตลาดกล้องฟิลม์อยู่เกือบครึ่งปี..... จริงๆ ถ้ามีโอกาสอีกรอบว่าจะหา mediam มาลองดูนะครับ ... แต่ด้วยความที่ตอนนั้น สารภาพเลยว่าเห่อการฝึกถ่ายสตรีทด้วยกล้องฟิลม์ ซึ่ง.... มันไม่คุ้มค่าจริงครับ แม้ใช้ฟิลม์ 135 ที่ถูกสุดในตลาด ก็เปลืองอยู่ดี เปลืองค่าโปรเสจ (ไม่ว่าจะโปรเสจเองหรือส่งร่านนะครับ) เลยกลับมาถ่ายดิจิทัลก่อน

แต่เห็นด้วยกับเฮียครับ มันทำให้เราได้ใช้เวลาพิจารณาวางแผนมากขึ้น ปัจจุบัน ผมกลับมาถ่ายดิจิทัลเหมือนเดิม แต่บอกได้เลยว่า มู้ดของฟิลม์นี่ เอกลักษณ์จริงๆครับ 

Leica M2 + Voigtlander 35 2.5 + Portra 160 
ชอบมากครับรูปนี้ แข๋งใจกดสปีดต่ำมาเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"นอกเรื่องหูฟัง... ไปเรื่องกล้อง"