Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทำไม Westone ถึงตั้งให้ W series เป็นหูฟังประเภท audiophile พวก monitor ไม่นับรวมหรอครับ?

LightSky

28/01/2018 02:42:39
0
ด้วยความสงสัยที่ได้ลองหานิยามของคำว่า "audiophile" ก็คือผู้ฟังเพลงอย่างพิถีพิถัน
ดังนั้นแล้วไม่ว่าหูฟังอะไรก็ตามที่ถ่ายถอดได้ดีก็ย่อมนับรวมเป็นการฟังระดับ audiophile หรือไม่ครับ เพราะส่วนตัวเพิ่งได้มาลองฟังหูฟังแบบคล้องหลังหูค่าย Westone ซึ่งชอบมากๆกว่านวัตกรรม True-fit ของเขา และได้ลองฟังทั้ง W series และ Pro series ขอออกตัวก่อนว่าจริงๆแล้วผมชอบฟังเพลงช้าๆที่เน้นอารมณ์ซึ่งไม่เข้าใจว่าจะเรียกว่าชอบแนว Vocal ได้หรือไม่ แต่ก็มีฟังเพลง Pop Rock ผสมปนไปบ้างครับ พอได้ลองฟังทั้งตัว W30 และ Um Pro 30 ส่วนตัวผมรู้สึกอินกับ Pro series มากกว่า เพราะรู้สึกว่าเสียงร้องของ W30 ค่อนข้างเด่นไปหน่อยเลยทำให้ชอบ Pro series มากกว่าเพราะชอบที่ทุกองค์ประกอบมันไม่มีอะไรพุ่งมาอยู่ข้างหน้าทุกอย่างบาลานซ์กันดี และได้ลองไปฟัง Um Pro 50 ต่อมาและยิ่งรู้สึกชอบมากขึ้นไปอีกแต่ใครๆชอบพูดกัน Westone จะเป็นขั้วตรงข้ามกับ Shure เลยถือโอกาสไปลอง se535 แต่ไม่ใช่ทางเลยครับ
ที่นี้เกริ่นความรู้สึกมาซะยาว อยากทราบว่าตัว Um Pro 50 เนี่ยนับเป็นหูฟังในการฟัง audiophile ได้มั้ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

28/01/2018 11:15:16
1,368
ชอบอย่างไหนก็ฟังอย่างนั้นครับ555  อย่าให้คำจำกัดความของออดิโอไฟล์ มาจำกัดอิสรภาพในการฟังของเราครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

28/01/2018 13:37:58
107
"อย่าให้คำจำกัดความของออดิโอไฟล์ มาจำกัดอิสรภาพในการฟังของเรา"

คมจับจิตเลยคำนี้

หูฟังแพงแค่ไหน ถ้าเสียงมันไม่ใช่แบบที่เราชอบ มันก็ไร้ความหมายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Number9IX

28/01/2018 16:27:58
51
ตาม คห.1 เลยครับ
แต่ละคนชอบต่างกัน เอาที่เราชอบเอาที่เราพอใจครับ ^^
หูฟังที่ดีคือหูฟังที่เราชอบครับ ไม่ได้ขึ้นกับราคาหรือคำว่า Audiophile 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

newlovebeat

30/01/2018 21:41:34
10

ถ้าเอาตามที่westoneวางตลาดไว้ W seriesคือไว้สำหรับนักฟังเพลงเป็นหลัก จูนให้มีความเป็นดนตรีสูง แต่Um pro seriesคือไว้สำหรับนักดนตรีon stage จูนให้มีความเที่ยงตรงสูง เหมาะสำหรับนักดนตรีครับ แต่ความชอบคนเราไม่เที่ยงครับ seriesไหนถูกใจ ตัวไหนโดนใจ ก็ต้องไปตัวนั้นอยู่แล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mr.sak

31/01/2018 08:54:53
3
um จะออกค่อนข้าง flat กว่ามากครับ ถ้าเทียบกับ W series 

ถ้ามีโอกาสกลับไปเล่นอีกที ผมคงเอามาเทียบทั้ง 2 รุ่นเหมือนกัน แต่ปัจจัยอีกอย่างก็จะเป็นพวกอุปกรณ์อื่นๆด้วยนะครับ ถ้าชุดที่ใช้ฟังเสียงออกโปร่ง ใส พุ่ง ... จะไม่เข้ากับ UM เท่าไรครับ ฟังแล้วจะล้ากว่า W series
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ทำไม Westone ถึงตั้งให้ W series เป็นหูฟังประเภท audiophile พวก monitor ไม่นับรวมหรอครับ?"