Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

SirIsexnewTA

23/01/2018 02:16:55
387
มีวงน่าสนใจมาฝากเพื่อนๆครับ 
เรื่องมีอยู่ว่ามีเพื่อนของผมอยากลองใช้ TIDAL ดู 
ซึ่งปกติเธอชอบฟังเพลงฝรั่งวงอินดี้ที่ไม่ค่อยมีใครรู้จักครับ
เธอเลยลองเชิง TIDAL โดยการเสิร์ชชื่อวง PREP ดูครับ 
แล้วก็ปรากฏว่ามีจริงๆ เธอก็ยื่นให้ผมดูพร้อมกับบอกว่า แอพนี้ใช้ได้เลยมีวงนี้ด้วย
ซึ่งตัวผมเองก็ไม่ได้ประหลาดใจอะไรเท่าไรครับ ถึงแม้จะไม่ได้ฟังเพลงอินดี้มากแต่ก็พอจะคาดเดาได้ว่าเพลงฝรั่งไหนๆมันก็น่าจะหาฟังใน TIDAL ได้แหละ 
เธอเสิร์ชเสร็จก็ลองเอาหูฟังเสียบฟังเลย “ เออ ใช้ได้เสียงชัดดี “  พอฟังเสร็จก็ยื่น ipad คืน 
ด้วยความอยากรู้ว่านี่มันวงอะไรกันทำไมเพื่อนเราหามาฟังได้(เธอบอกว่าฟังไปเรื่อยๆในยูทูปแล้วบังเอิญเจอ) ผมเลยลองฟังบ้าง หารู้ไม่ว่ามันคือการโดนวางยาดีๆนี่เอง เรียกได้ว่าเป็นเพลงที่ขาดไม่ได้ในช่วงเดือนนี้เลยครับ

ก่อนเล่าถึงเพลงผมเล่าประวัติคร่าวๆของวงนี้ก่อนนะครับ ผมสนใจวงๆนี้มาก ชื่อวงก็ฟังดูแปลกๆ ดี มันมีความหมายว่าอย่างไรไม่ทราบแน่ชัด แต่คาดว่าคำว่า PREP น่าจะมีที่มาจากคำว่า PrEP ที่หมายถึงสูตรยาต้านที่ใช้รับประทานเพื่อป้องกันก่อนมีความเสี่ยงที่จะสัมผัสเชื้อ HIV พูดง่ายๆก็คือยาที่ใช้กินก่อนมีเพศสัมพันธ์เพื่อป้องกันการติดเอดส์นั่นแหละครับ ซึ่งกลุ่มคนที่มีความเสี่ยงโดยมากจะเป็นกลุ่มชายรักชาย หรือบุคคลที่ทราบว่าคู่ของคุณติดเชื้อ HIV แต่ไม่กล้าที่จะมีเพศสัมพันธ์ด้วยก็ต้องทาน ยาสูตร PrEP ก่อนเพื่อป้องกันและมีเพศสัมพันธ์กับคู่นอนได้อย่างโล่งใจ(แต่ก็โล่งใจได้ 92% นะ ไม่เต็ม 100) 
แล้วมันเกี่ยวอะไรกับวง PREP หรือมีความหมายแสดงนัยแอบแฝงหรือไม่ อันนี้ผมไม่ทราบครับ 55  ย่อหน้าข้างบนผมนั่งเทียนเอาล้วนๆ อย่าไปใส่ใจเลย สิ่งที่น่าสนใจคือวงนี้ทำดนตรีออกมาได้ chill มากๆๆๆๆๆ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะหาคำพูดไหนมาหลังจากที่ได้ฟังเพลงของวงนี้ มันเหมาะกับการพักผ่อนนั่งร้านกาแฟ หรือขณะขับรถ หรือแม้กระทั่งการกลับมาที่ห้องในช่วงเย็นๆหลังโหมงานหนักมาทั้งวันพอมาเปิดเพลงของวงนี้แล้วทิ้งตัวลงนอนสูดหายใจเข้าออกลึกๆก็ทำให้ผ่อนคลายได้มากเลยทีเดียว เรียกได้ว่าสายชิลห้ามพลาดเลยครับ เมื่อทราบถึงความชิลและสมูธแบบนี้แล้วผมก็ไม่พลาดที่จะหาข้อมูลเพิ่มเติมของวงอ่านครับ และก็ต้องแปลกใจเมื่อวงนี้มีข้อมูลน้อยมากๆ รู้แต่เพียงว่าเป็นชายหนุ่มจากลอนดอน 4 คน มารวมตัวกันเพื่อจุดมุ่งหมายคือทำเพลงช้าและสมูธ เท่าที่ดูในอัลบั้มมันก็สมูธเฉพาะเพลงเชียร์ไม่กี่เพลงนะ 55 เพราะว่ามีส่วนผสมของความเป็น Electronics เข้ามาด้วย ก็ตามยุคสมัยล่ะครับ ยุคนี้สมัยนี้จังหวะมันมาก่อนเสมอ แต่ก็ยังคงคอนเซปต์ความสมูธได้อย่างลงตัวครับ และที่สำคัญสิ่งที่ทำให้เพลงของ PREP เป็นเพลงที่ผมขาดไม่ได้ในช่วงเดือนนี้เลยคือเมโลดี้ของเพลงครับ มีเสน่ห์และติดหูมาก ลองมาฟังกันเลยครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

23/01/2018 02:25:58
387
เพลงที่แนะนำเป็นเพลงแรกคือ Who’s got you singing again ครับ

นี่คือเพลงของสายชิลที่แท้จริง แท้ทรูกันเลยครับ ฟังง่ายมากๆ ติดหูได้รวดเร็ว ลองเอาเพลงนี้ไปเปิดในร้านกาแฟ หรือเปิดในรถ สิครับ ต้องมีสักคนแหละที่ถามว่า นี่ๆ นี่เพลงอะไรอะ ? แน่นอน
ผมฟังเพลงนี้ของวง PREP เป็นเพลงแรกและเริ่มทำให้ติดใจไปทีละนิดๆ แล้วครับ มันทั้ง หวาน สมูธ และชิล ในเวลาเดียวกันเลยครับ ฟังสัก 2-3 รอบได้ไม่มีเบื่อ แล้วคุณจะเริ่มรักความชิลมากขึ้นๆ  55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

23/01/2018 02:49:50
387
เพลงถัดมาทีเด็ดมากๆ Cheapest flight ครับ 

เพลงนี้เป็นเพลงแห่งการพักผ่อนที่แท้จริงครับ เนื้อหาง่ายๆ มีความโดดเด่นในการใช้อุปมา อุปไมย และมีท่อนฮุคที่ติดหูฟังแล้วล่องลอยไปกับเที่ยวบินเที่ยวนี้ได้อย่างไม่ยากเย็นครับ 
Cheapest flight คืออะไร? คือเที่ยวบินที่ถูกที่สุดครับ จองง่ายไม่ยุ่งยากพร้อมออกบินได้ทันที 55
ช่วงนี้บ้านเรามีเพลงดังเพลงนีงกล่าวว่าอยากหนีเข้าป่าไปเพราะว่าอย่างน้อยในป่าก็ไม่มีคนใจร้ายอย่างเธอ Cheapest flight ก็เนื้อหาคล้ายๆกันครับ เพียงแต่เปลี่ยนจากเข้าป่าเป็นลอยขึ้นฟ้าแทน และความหมายก็ค่อนข้างจะกว้างกว่าด้วยคือ หนีจากปัญหาชีวิต งาน ความรัก ทุกๆอย่างที่ทำให้หนักใจ โดยการใช้เที่ยวบินนี้ให้เป็นเครื่องพาให้ปัญหาไม่สามารถตามมาได้ ซึ่งตัวเพลง Cheapest flight เองถือว่าทำออกมาได้ลงตัวมากๆ แค่ฟังก็สามารถพักผ่อน ล่องลอยไปได้ง่ายๆแล้วล่ะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

iPrach

23/01/2018 08:03:49
28
ชอบเหมือนกันครับวงจากอังกฤษวงนี้
ตอนนี้มีแค่อัลบั้ม Futures ที่เป็น EP หรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

23/01/2018 08:47:12
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - iPrach
ชอบเหมือนกันครับวงจากอังกฤษวงนี้
ตอนนี้มีแค่อัลบั้ม Futures ที่เป็น EP หรือเปล่าครับ
ใช่แล้วครับ วงนี้เคยมาไทยด้วยนะ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ชวนฟัง วง PREP"