Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอแนวทาง up สายไฟ dac หน่อยครับ

Peob18c

18/01/2018 17:55:19
61
คือ เนื่องด้วยไม่กี่วัน เพิ่งได้ jps แดงในตำนาน มาครับ เข้าหัว wattgate eco โดยตอนแรก กะ ว่าจะเอา มาใส่ powerbridge 6s แล้วต่อ เข้า pc ครับ แต่ดันซนเอาไปเปลี่ยน ใส่เข้า dac แทน venom 14 ผลคือ แวบแรก ติดใจเลยครับ ฟัง cafe blue ของ patricia barber นี่เสียงสูง ไปได้แบบ พริ้วไหว เป็นประกาย กลางเปิด โล่งหวาน ตอนแรก ตัดสินใจกะ จะใส่แทน venom กันเลยทีเดียวครับ แต่ๆๆๆ พอฟังไปสักพัก มันเจอจุดอ่อนครับ คือเบส มัน ไม่แน่น มันเหมือน สายเบส ไม่ตึง หัวโน๊ต มันไม่คม แรงปะทะ อ่อยๆ เสียงเครื่องเคาะ ไม่ดุดัน เลย ลองเอา venom กับมาประจำการที่เดิม ครับ คราวนี้ ฟังแล้วก็ คิดถึงแต่เสียงแหลม เสียงร้อง กะ เวที แบบ jps ครับ เลยอยากขอคำแนะนำ และแนวทางหน่อยครับว่า พอมีวิธีกำจัดจุดอ่อน jps ไหมครับ เช่น เปลี่ยนหัวปลั๊ก ให้เป็นรุ่นสูงขึ้น ที่ให้แรงปะทะ ดี ขึ้น 

หรือ มีสายไฟ ตัวไหน ให้เสียงแนวเดียวกะ jps in wall แต่เบส แน่น และปะทะ ดีกว่า ไหมครับ 

รบกวนด้วยนะครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Pekaju

18/01/2018 20:16:46
ถ้าเพิ่มแรงปะทะให้ดุขึ้น furutech ทองเลยครับ แต่ผมรู้สึกว่ากลางมันจมไปหน่อยเหมือนออกแนวยกเบสกับแหลม ย่านกลางผมว่าน่าจะสู้ wattgate ไม่ได้ครับ ผมเดาเอาว่าลองขยับเป็น wattgate รุ่นสูงขึ้นน่าจะดีขึ้นครับ (ผมไม่เคยใช้ wattgate นะครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peob18c

18/01/2018 21:36:33
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Pekaju
ถ้าเพิ่มแรงปะทะให้ดุขึ้น furutech ทองเลยครับ แต่ผมรู้สึกว่ากลางมันจมไปหน่อยเหมือนออกแนวยกเบสกับแหลม ย่านกลางผมว่าน่าจะสู้ wattgate ไม่ได้ครับ ผมเดาเอาว่าลองขยับเป็น wattgate รุ่นสูงขึ้นน่าจะดีขึ้นครับ (ผมไม่เคยใช้ wattgate นะครับ)
ขอบคุณครับ เมื่อกี้ลองโทรไปคุยกะร้าน ก็แนะนำให้ไป furutech ทองดูก่อน แต่ตอนนี้ ผมลองต่อ DAC ผ่าน powerbridge ดู เหมือนมันได้ บุคลิกของ JPS นิดครับ คือ แหลมเป็นฝอยขึ้นแต่อาจไม่เท่าต่อตรงครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

19/01/2018 22:41:55
424

อยากเสนอ Iego เงิน ไม่ใช่ชุบเงินนะคับ

แต่ที่อยากเสนอมากกว่าคือ ลองเปลี่ยนปลั๊กผนังก่อน ใส่ Wattgate ทอง ;)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Peob18c

20/01/2018 00:04:35
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Draco

อยากเสนอ Iego เงิน ไม่ใช่ชุบเงินนะคับ

แต่ที่อยากเสนอมากกว่าคือ ลองเปลี่ยนปลั๊กผนังก่อน ใส่ Wattgate ทอง ;)

ขอบคุณครับ พี่ Draco ผมใช้ Wattgate Evo ทองอยู่แล้วครับ ลองเสียบสลับ กะ shunyata แต่ยังเอา impact ไม่ขึ้น ครับ วันนี้ไปลองรุ่นใหญ่ขึ้นของ JPS คือ pac black ก็ได้แนวเสียงแบบเดียวกันครับ คือ นุ่มนวล ชวนฝัน แต่เบส นุ่ม ไม่แน่น ครับ เลย เดิน ออกมาด้วย Accustic Arts + NRG 1000 แบบ งง ๆ กำลังเบิร์น อยู่เลยครับ แหลมแข็งกว่า JPS เสียงร้อง ใกล้เคียง เนื้อเสียงอิ่มหนา เหมาะ กะ 800s จิมๆ ครับ ตอนนี้กำลัง หาตำแหน่ง ที่เหมาะกะการจิ้มอยู่ครับ เหมือนกลับชอบต่อตรงมากกว่า JPS + powerbridge ครับ เด้วอาจจะลอง เอา A Art ต่อเข้ารางแล้วเอา JPS จากรางเข้า dac ดูครับ ว่ามันจะขุนขึ้นไหมครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สนใจ

20/01/2018 23:06:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Peob18c
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - Draco

ขอบคุณครับ พี่ Draco ผมใช้ Wattgate Evo ทองอยู่แล้วครับ ลองเสียบสลับ กะ shunyata แต่ยังเอา impact ไม่ขึ้น ครับ วันนี้ไปลองรุ่นใหญ่ขึ้นของ JPS คือ pac black ก็ได้แนวเสียงแบบเดียวกันครับ คือ นุ่มนวล ชวนฝัน แต่เบส นุ่ม ไม่แน่น ครับ เลย เดิน ออกมาด้วย Accustic Arts + NRG 1000 แบบ งง ๆ กำลังเบิร์น อยู่เลยครับ แหลมแข็งกว่า JPS เสียงร้อง ใกล้เคียง เนื้อเสียงอิ่มหนา เหมาะ กะ 800s จิมๆ ครับ ตอนนี้กำลัง หาตำแหน่ง ที่เหมาะกะการจิ้มอยู่ครับ เหมือนกลับชอบต่อตรงมากกว่า JPS + powerbridge ครับ เด้วอาจจะลอง เอา A Art ต่อเข้ารางแล้วเอา JPS จากรางเข้า dac ดูครับ ว่ามันจะขุนขึ้นไหมครับ 
ถ้าเบิร์นแล้วอัพเดทข้อมูลด้วยนะครับ ผมหาข้อมูลสายไฟอยู่เหมือนกันขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Peob18c

23/01/2018 13:06:59
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - สนใจ
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Peob18c

ถ้าเบิร์นแล้วอัพเดทข้อมูลด้วยนะครับ ผมหาข้อมูลสายไฟอยู่เหมือนกันขอบคุณครับ
Update ครับ ออกตัวก่อนว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของมือใหม่ ตอนนี้ผ่านมา 50 ชม. แล้วนะครับ ค่อนข้างชอบต่อตรงกับ Wattgate 381 evo au มากกว่า ต่อผ่าน clef เสียงที่ได้ คือ แรงปะทะ กำลังดี ฟัง rock edm ได้แบบโยกหัวตามได้ แต่ไม่ได้กระแทก ตึ๊บๆ ออกแนวเบสผู้ดีครับ เบสลงได้ลึกแผ่กว้างรู้สึกถึงพลัง ออกแนวนุ่มลึก เครื่องเคาะหัวโน๊ตชัด แต่อาจจะไม่ดิบมากครับ Venom จะแน่นกว่าตรงส่วนนี้ เสียงร้อง ลื่นไหล อิ่มหนา ถ่ายทอดรายละเอียดเสียงและอารมณ์ ได้ดีครับ แต่เสียง siblance อาจจะคมนิดๆๆ แต่ไม่บาดหูเท่า JPS แต่ คมกว่า venom 14 ครับ เสียงแหลม เสียงเป็นประกาย พวกแฉ่ออกแนวมีความเป็นโลหะและแข็งกว่า JPS ไม่ฝอยหรือพริ้วเท่า JPS แต่ชัดและใบใหญ่กว่า Venom 14 ครับ เวทีเสียง กว้างขวาง ลึก สูง (อันนี้จริงๆ HD800s มันสูงอยู่แล้ว แต่สิ่งที่สายตัวนี้เพิ่มคือ ด้านล่างครับ พวกเสียงต่ำมันดันลงไปลึกขึ้น ทำให้รู้สึกว่าขนาดห้องมันสูงขึ้น) คือ มันเหมือนทุกอย่าง หลุดไปนอกหัว เหมือนกับเวทีเสียงมันโอบล้อมหัวเราเป็นหมวกนักบินอวกาศครับ ความโปร่งอาจไม่เท่า JPS ครับ แต่ไม่อึดอัดแน่นอนครับ พื้นหลังนิ่ง แยกชิ้นชัดเจน รายละเอียดได้ยินครบ มีความลื่นไหลดี dynamic contrast พอได้แต่ไม่ถึงสะดุ้ง นะครับ โดยรวมออกแนว ผู้ดีอ่ะครับ ไม่ค่อยดิบ ถ้าฟัง rock หรือ metal จริงๆ อาจไม่สุด ไม่สะใจ อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ เจ็บเอง ฟังเอง เลยมาเล่าให้ฟังครับ 

*เป็นการฟังส่วนบุคคลโปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน นะครับ อิอิ

ปล. ลองเอาต่อ clef แล้ว เอา JPS ต่อ dac สู้ไม่ไหวครับ เอาบุคลิก ของ JPS ไม่ลง เบสมันนุ่มไปหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สนใจ

23/01/2018 14:50:15
ขอบคุณมากครับ ชอบรีวิวแบบผู้ใช้งานจริงซึ่งบอกทั้งข้อดีข้อเสียครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมสาย Accustic Arts ที่ใช้ใช่รุ่น Sliver + หัว AQ NRG1000 ใช่ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Peob18c

23/01/2018 15:51:14
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - สนใจ
ขอบคุณมากครับ ชอบรีวิวแบบผู้ใช้งานจริงซึ่งบอกทั้งข้อดีข้อเสียครับ

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมสาย Accustic Arts ที่ใช้ใช่รุ่น Sliver + หัว AQ NRG1000 ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ผมใช้ตัว 5 cores บวกหัวท้าย NRG1000 ครับ ถ้าสายสำเร็จจะเป็น 3 cores เสียงน่าจะบางกว่านิดๆครับ ตอนลอง เทียบ ก็ลองตัว 3 cores กะหัวท้าย NRG1000 พอได้แนวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอแนวทาง up สายไฟ dac หน่อยครับ"