Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวเบาๆ กับ B&O Beoplay H7

Dr. สมเจตย์

12/01/2018 21:46:45
1

......สวยแต่รูป....

......ราคาเกินเสียง....

......ตัวอื่นดีกว่า.....

......คนเล่นน้อย ขายต่อยาก.....

......เค้าว่าห่วย.....

......เชื่อผมเถอะครับ ว่าคำกล่าวเหล่านี้ ต้องมีผุดขึ้นมาในสมองผู้ใช้หลายๆท่าน อาจรวมถึงคุณที่กำลังอ่านอยู่ด้วย.....

.....ผมเห็น Brand นี้มานานแล้วนะ ใน Line ของทั้งลำโพงและหูฟัง และชื่อเสียงในด้านการสร้างสรรค์ผลิตภัณฑ์มีความหรูหราในการเลือกใช้วัสดุ อย่างเจ้า H7 นี่ก็เช่นกัน ทั้งก้านโละตันๆทั้งก้าน หนังแท้ใน pad และหุ้มก้าน แกะกล่องมาต้องได้กลิ่น รวมถึงพลาสติกและผ้าอย่างดี ประกอบกันขึ้นมาเป็นหูฟังที่สวยงามอย่างที่สุด ความเงางามของโลหะตรงด้านหลังตัวหูฟัง ที่มีการฝังเทคโนโลยีการควบคุมแบบสัมผัสที่ใช้งานสะดวกล้ำหน้าทีเดียว.....

.....ยอมรับเลยนะว่าออกแบบมาได้สะดุดตาทีเดียว แต่อีกสิ่งหนึ่งที่สะดุดคือ ราคา 555 อืมมมม จะว่าแพง ก็แพงนะถ้าดูแค่ราคาตั้ง....แล้วผมยอมเสี่ยงซื้อมาได้ยังไงน่ะหรอ...........เพื่อนป้ายยาสิครับ 5555

......เอาน่ะ คนเรามันต้องเสี่ยงบ้าง (และผมก็ชอบ) ซื้อมาโดยไม่เคยลองมาก่อน....แรกแกะกล่องมาฟังสัก  2 ชม. ประมูลผลอย่ารวดเร็วว่า.....ผ่าน....เบสมี กลางชัด ออกโทนหนาและอิ่มซะด้วย ย่านสูงเป็นประกาย เวทีค่อนข้างกว้างเมื่อดูจากสาระรูปของมันที่เป็น Close back ความสมดุลในเสียงย่านต่างๆจัดว่าดี ถึงดีมาก ในขณะที่ความสะเถียรในการใช้งานผ่าน Bluetooth นับว่าเยี่ยมมากๆ ไม่มีวูบวาบ ซ้ายขวา ตอบสนองไว้ เชื่อมต่อไว แบตอึดราวๆ 18-20 ชม.!!!....

.....จุดเด่นของหูฟังตัวนี้มาชัดเจนกับหูผม เมื่อผ่านมาเกือบ 100 ชม. ของการใช้งาน....มี 3 ข้อที่เป็นข้อสรุปสำหรับคือ

เป็นหูฟังที่มีความชัดและให้รายละเอียดที่ดีบวกกับเสียงที่กว้างทำให้สมองเราสร้างภาพเวทีจากเสียงที่ได้อย่างไม่ยากเย็นและตรงนี้ทำให้เกิด “บรรยากาศในการฟังที่น่าสนใจ”เป็นหูฟังที่ฟังสบายผู้ดีนำเสนอเก่งได้ทั้งเอาแบบจับรายละเอียดและผ่อนคลายแต่ผมให้มาทางจับรายละเอียดมากกว่าในอ้ตราส่วน 60:40และที่บอกว่าสามารถฟังเอาผ่อนคลายก็ไม่ขี้เหร่เพราะความต่อเนื่องลื่นไหลของเสียงที่จูนมาได้เนียนจริงตั้งแต่ปลายเสียงสูงที่สุดแต่ไม่เสียดเสียงร้องที่นุ่นนวลชวนฟังและไลน์เบสและกลองที่มีแรงปะทะดีมีดีพเบสให้ได้ยินแน่นอนเป็นหูงานที่หล่อจริงๆยิ่งเมื่อใช้งานยิ่งสัมผัสกับความนุ่มสบายในการสมใส่ได้รับรู้ถึงความพรีเมี่ยมเสียงก็อกแก๊กไม่มีให้ได้ยินแน่นหนา

.....เอาเป็นว่า 5 ข้อด้านบน ผมเห็นด้วยแค่ข้อ 2 ในหมวดหูฟัง Bluetooth ด้วยกันในตลาดตอนนี้ เพราะแบรนด์นี้วาง Market position สูงอยู่แล้ว ส่วนข้ออื่นๆ บางข้อไม่ใช่แน่นอน บางข้อไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ เมื่อเทียบกับสิ่งอื่นที่ได้มา....คุณภาพ ดีไซน์สวยงาม การวางตำแหน่ง ความเข้ากันขององค์ประกอบ รวมทั้งเทคโนโลยี รวมกับเสียงที่ผมจะไม่พูดว่ามันห่วยแน่ๆ ห่างไกลมากจากคำนั้นเลย เพียงแค่ว่ามันตรงกับสไตล์และแนวเพลงที่คุณฟังรึเปล่าแค่นั้นเอง....

.....classic jazz audiophile pop....จัดไปอย่าให้เสีย....

สวัสดีย์ 

DRJ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

Dr. สมเจตย์

12/01/2018 21:53:36
1
พิมพ์ผิด และวรรคผิดหลายที่เลย 555 พิมพ์ใน Note ใน iphone แล้วเอามาแปะ ตัวเลขข้อมันหายไปหน่อยนะครับ แต่คงพออ่านรู้เรื่องเนอะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สงสัย

12/01/2018 23:08:25
โอ้ กำลังหาตัวอยู่เลยครับว่าช่วงปลายปีที่แล้วใครไปซื้อหูฟัง B&O ที่สาขาพารากอน ในที่สุดก็เจอตัวเจ้าของกระทู้ในตำนานคนนั้นซะที โทษทีครับ ผมล้อเล่น ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ป.ล. แพดทรงกลมแบบนี้ครอบหูหมดมั้ยครับ? ใส่นานๆ บีบหูมั้ยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Dr. สมเจตย์

12/01/2018 23:46:15
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - สงสัย

โอ้ กำลังหาตัวอยู่เลยครับว่าช่วงปลายปีที่แล้วใครไปซื้อหูฟัง B&O ที่สาขาพารากอน ในที่สุดก็เจอตัวเจ้าของกระทู้ในตำนานคนนั้นซะที โทษทีครับ ผมล้อเล่น ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ป.ล. แพดทรงกลมแบบนี้ครอบหูหมดมั้ยครับ? ใส่นานๆ บีบหูมั้ยครับ?

แอบ งง5555 ครอบหูหมดครับ ใส่นานไม่รู้สึกบีบครับ พอดีๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

คิดว่านะ

13/01/2018 00:04:37
คห.2 คงหมายถึงกระทู้นี้มั้ง (คงแซวว่าดอกเตอร์เป็น จขกท. นั้น)

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=246684
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Dr. สมเจตย์

13/01/2018 06:32:19
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - คิดว่านะ
คห.2 คงหมายถึงกระทู้นี้มั้ง (คงแซวว่าดอกเตอร์เป็น จขกท. นั้น)

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=246684
อ่อ เข้าใจละ ขอบคุณครับ ถ้าเป็นผมคงกระซิบเฮียหรือพี่เบียสน่าจะไวกว่า 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Suarez9

15/01/2018 13:27:48
2
อยากให้จขกท. เปรียบเทียบกับตัวนี้ B&W PX จะดีมากเลย ออกแบบงามทั้งคู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Dr. สมเจตย์

15/01/2018 15:11:32
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Suarez9

อยากให้จขกท. เปรียบเทียบกับตัวนี้ B&W PX จะดีมากเลย ออกแบบงามทั้งคู่

PX ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

eaky1980

18/03/2018 13:14:30
0
ชอบ B&O ที่สุดครับ ผมว่ามันลงตัวที่สุดสำหรับผม ทั้งรูปร่างที่เรียบหรูและเสียงที่เหมาะกับแนวเพลงที่ผมฟัง
ผมใช้ H6 และ H2 ส่วนใหญ่ฟัง H6 มากกว่า H2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

eaky1980

18/03/2018 13:20:27
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Suarez9
เคยลองฟัง B&W PX ของเพื่อน แนวเสียงจะคนละอย่างกับ B&O
PX มีเบสที่ชัดกว่าหนากว่า เสียงกลางไม่อิ่มเท่า เสียงสูงจัดจ้านกว่า โดยรวมคือฟังสนุกกว่า ถ้าเป็นเพลงแนวร็อกแนวแดนซ์
ถ้าเคยฟังเสียงจาก B&W P5 แนวเสียงจะคล้ายกัน แต่ PX รายละเอียดเสียงชัดเจนกว่ามีมิติกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Dr. สมเจตย์

19/03/2018 17:32:49
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - eaky1980

เคยลองฟัง B&W PX ของเพื่อน แนวเสียงจะคนละอย่างกับ B&O
PX มีเบสที่ชัดกว่าหนากว่า เสียงกลางไม่อิ่มเท่า เสียงสูงจัดจ้านกว่า โดยรวมคือฟังสนุกกว่า ถ้าเป็นเพลงแนวร็อกแนวแดนซ์
ถ้าเคยฟังเสียงจาก B&W P5 แนวเสียงจะคล้ายกัน แต่ PX รายละเอียดเสียงชัดเจนกว่ามีมิติกว่า

ขอบคุณจ้า ที่ช่วยแชร์เพื่อนๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Planetes

26/07/2018 05:35:51
2
ขอตอบในฐานะคนที่เคยใช้ B&W PX และ Beoplay H7/H8 และ H9i ค่ะ
(บอกไว้ตอนแรกเลยว่าเป็นคนชอบเสียง neutral แนว audiophile นิดๆ ชอบ Bass หน่อยๆ)

อ่านจะยาวหน่อยแต่ เผื่อเป็นประโยชน์สำหรับบางท่านที่มองหาหูฟังดีๆ ค่ะ
แรกเริ่มคือใช้ B&W PX หูฟังสัญชาติเมืองผู้ดี ที่มีเอกลักษณ์คือให้น้ำเสียงที่ค่อนข้าง warm
จากอ่านรีวิวเกือบแทบทุกสำนักของต่างประเทศ อวย B&W PX เอามากๆ
ยอมรับว่าเสียงดีมาก เบสพอดี ไม่มากไปไม่น้อยไป กำลังฟังสนุก
sound stage ค่อนข้างกว้าง มี detail ที่ดี คือประทับใจมากในเสียง
ส่วนเรื่องที่คนมักจะบ่นว่ามันใส่แล้วช่างไม่สบายเอาเสียเลยนั้น 
เนื่องจาก เป็น ผญ หัวเล็กเลยคิดว่ามันคงไม่ใช่ปัญหาแน่ๆ
มันก็ใส่ได้นี่นา

จนมาได้ลอง Beoplay H9i ถึงได้รู้ว่าความสบาย comfortable นั้นเป็นอย่างไร
เลยรู้ว่าตัว B&W PX นั้นกดเอาการเลยล่ะ ใส่ได้สักพักต้องถอดออก 
ส่วน  Beoplay H9i ใส่สบายมาก ยอมรับว่าบางครั้งก็ลืมไปว่ากำลังใส่มันอยู่ (จริงๆ)
แต่มีปัญหาที่อาจทำให้หงุดหงิดคือ บางครั้งใส่เดินๆอยู่ มันก็หยุดเล่นเพลงเฉยเลย

เรื่องเสียงของ B&W PX กับ Beoplay H9i  ต่างอย่างชัดเจน
ตัว Beoplay H9i ฟังสนุกน้อยกว่า คือ Bass มัน flat มาก อาจเพราะไปเทียบกับ B&W PX
รายละเอียดของเสียงและ dynamic น้อยกว่า B&W PX เล็กน้อย 
ตอนฟัง Beoplay H9i จำได้ว่าไม่เคยโยกหัวตามจังหวะเพลงเลย มีแต่ประทับใจว่าเสียงใส เพราะไปอีกแบบเน๊อะอะไรแบบนั้น ขณะที่ B&W PX นั้นทำให้สนุกไปกับการฟังเพลงได้ตลอด
แต่เสียงของนักร้องจาก Beoplay H9i นั้น ใส หวาน เพราะมาก 
โดยรวมคือใช้ฟังเพลงทั่วๆ ไป คิดว่า B&W PX ทำให้เพลงดูเพราะกว่า Beoplay H9i
ในเรื่องรูปลักษณ์ทั้ง 2 ตัวทำมาแบบ premium ทั้งคู่ แล้วแต่ความชอบ
แต่โดยส่วนตัวชอบ Beoplay H9i กว่ามากๆ ทั้ง design น้ำหนัก ทุกๆอย่าง

ตอนนี้คิดในใจว่า ถ้ามันมีหูฟังที่ให้เสียงแบบ B&W PX แต่ design Beoplay H9i คงจะดีไม่น้อย
เลยซื้อ Beoplay H8 (ไม่เลือก Beoplay H8i เพราะว่าเปลี่ยนแบตไม่ได้ แม้จะอัพให้ใช้งานได้นาน 30 ชม ก็ตาม)
เสียงของตัว Beoplay H8 คือเบสมาเต็มมากๆ คิดว่าเยอะไป จนรู้สึกถึงความไม่เป็นธรรมชาติอย่างเห็นได้ชัด 
และไม่ลังเลใจที่จะขายต่อ (คนที่ชอบเบสหนักๆ น่าจะประทับใจ เพราะ sound stage โอเค เสียง treble ดี)
เรื่องความสบายในการสวมใส่จะน้อยกว่า Beoplay H9i เพราะเป็นแบบ on ear ที่ต้องกดหู ใส่ได้ไม่นานหูจะร้อน 

เลยตัดสินใจลอง Beoplay H7 รุ่นเก่าที่รูปทรงแทบแยกกับ Beoplay H9i ไม่ออกเลย
ยกเว้นแต่  Beoplay H9i มีปุ่มเล็กๆ ที่เป็น noise cancelling sensor (Beoplay H7 ไม่มี ANC)
ปรากฎว่าเสียงคล้าย B&W PX มากๆ แต่...รายละเอียดเสียงน้อยกว่า(นิดดดดนึงจริง)
เรื่องความสะดวกสบายในการใส่ มันดีงามมากๆ เลยล่ะ

ปล. ไม่ได้เป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องแบ่ง หรือ test zone เสียงโดยเฉพาะ ตอนฟังจะใช้ความรู้สึก การสังเกตและการเปรียบเทียบ โดยจะเปรียบเทียบกับเสียงที่ฟังคุ้นเคยจาก speaker ที่ให้เสียง neutral มากๆ ตัว Vifa Helsinki (late night mode)    
หยิกหู 0
แจกหู 2
"รีวิวเบาๆ กับ B&O Beoplay H7"