Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวเบาๆ กับ B&O Beoplay H7

Dr. สมเจตย์

12/01/2018 21:46:45
64

......สวยแต่รูป....

......ราคาเกินเสียง....

......ตัวอื่นดีกว่า.....

......คนเล่นน้อย ขายต่อยาก.....

......เค้าว่าห่วย.....

......เชื่อผมเถอะครับ ว่าคำกล่าวเหล่านี้ ต้องมีผุดขึ้นมาในสมองผู้ใช้หลายๆท่าน อาจรวมถึงคุณที่กำลังอ่านอยู่ด้วย.....

.....ผมเห็น Brand นี้มานานแล้วนะ ใน Line ของทั้งลำโพงและหูฟัง และชื่อเสียงในด้านการสร้างสรรค์ผลิตภัณฑ์มีความหรูหราในการเลือกใช้วัสดุ อย่างเจ้า H7 นี่ก็เช่นกัน ทั้งก้านโละตันๆทั้งก้าน หนังแท้ใน pad และหุ้มก้าน แกะกล่องมาต้องได้กลิ่น รวมถึงพลาสติกและผ้าอย่างดี ประกอบกันขึ้นมาเป็นหูฟังที่สวยงามอย่างที่สุด ความเงางามของโลหะตรงด้านหลังตัวหูฟัง ที่มีการฝังเทคโนโลยีการควบคุมแบบสัมผัสที่ใช้งานสะดวกล้ำหน้าทีเดียว.....

.....ยอมรับเลยนะว่าออกแบบมาได้สะดุดตาทีเดียว แต่อีกสิ่งหนึ่งที่สะดุดคือ ราคา 555 อืมมมม จะว่าแพง ก็แพงนะถ้าดูแค่ราคาตั้ง....แล้วผมยอมเสี่ยงซื้อมาได้ยังไงน่ะหรอ...........เพื่อนป้ายยาสิครับ 5555

......เอาน่ะ คนเรามันต้องเสี่ยงบ้าง (และผมก็ชอบ) ซื้อมาโดยไม่เคยลองมาก่อน....แรกแกะกล่องมาฟังสัก  2 ชม. ประมูลผลอย่ารวดเร็วว่า.....ผ่าน....เบสมี กลางชัด ออกโทนหนาและอิ่มซะด้วย ย่านสูงเป็นประกาย เวทีค่อนข้างกว้างเมื่อดูจากสาระรูปของมันที่เป็น Close back ความสมดุลในเสียงย่านต่างๆจัดว่าดี ถึงดีมาก ในขณะที่ความสะเถียรในการใช้งานผ่าน Bluetooth นับว่าเยี่ยมมากๆ ไม่มีวูบวาบ ซ้ายขวา ตอบสนองไว้ เชื่อมต่อไว แบตอึดราวๆ 18-20 ชม.!!!....

.....จุดเด่นของหูฟังตัวนี้มาชัดเจนกับหูผม เมื่อผ่านมาเกือบ 100 ชม. ของการใช้งาน....มี 3 ข้อที่เป็นข้อสรุปสำหรับคือ

เป็นหูฟังที่มีความชัดและให้รายละเอียดที่ดีบวกกับเสียงที่กว้างทำให้สมองเราสร้างภาพเวทีจากเสียงที่ได้อย่างไม่ยากเย็นและตรงนี้ทำให้เกิด “บรรยากาศในการฟังที่น่าสนใจ”เป็นหูฟังที่ฟังสบายผู้ดีนำเสนอเก่งได้ทั้งเอาแบบจับรายละเอียดและผ่อนคลายแต่ผมให้มาทางจับรายละเอียดมากกว่าในอ้ตราส่วน 60:40และที่บอกว่าสามารถฟังเอาผ่อนคลายก็ไม่ขี้เหร่เพราะความต่อเนื่องลื่นไหลของเสียงที่จูนมาได้เนียนจริงตั้งแต่ปลายเสียงสูงที่สุดแต่ไม่เสียดเสียงร้องที่นุ่นนวลชวนฟังและไลน์เบสและกลองที่มีแรงปะทะดีมีดีพเบสให้ได้ยินแน่นอนเป็นหูงานที่หล่อจริงๆยิ่งเมื่อใช้งานยิ่งสัมผัสกับความนุ่มสบายในการสมใส่ได้รับรู้ถึงความพรีเมี่ยมเสียงก็อกแก๊กไม่มีให้ได้ยินแน่นหนา

.....เอาเป็นว่า 5 ข้อด้านบน ผมเห็นด้วยแค่ข้อ 2 ในหมวดหูฟัง Bluetooth ด้วยกันในตลาดตอนนี้ เพราะแบรนด์นี้วาง Market position สูงอยู่แล้ว ส่วนข้ออื่นๆ บางข้อไม่ใช่แน่นอน บางข้อไม่แน่ใจ แต่ที่แน่ๆ เมื่อเทียบกับสิ่งอื่นที่ได้มา....คุณภาพ ดีไซน์สวยงาม การวางตำแหน่ง ความเข้ากันขององค์ประกอบ รวมทั้งเทคโนโลยี รวมกับเสียงที่ผมจะไม่พูดว่ามันห่วยแน่ๆ ห่างไกลมากจากคำนั้นเลย เพียงแค่ว่ามันตรงกับสไตล์และแนวเพลงที่คุณฟังรึเปล่าแค่นั้นเอง....

.....classic jazz audiophile pop....จัดไปอย่าให้เสีย....

สวัสดีย์ 

DRJ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 1

Dr. สมเจตย์

12/01/2018 21:53:36
64
พิมพ์ผิด และวรรคผิดหลายที่เลย 555 พิมพ์ใน Note ใน iphone แล้วเอามาแปะ ตัวเลขข้อมันหายไปหน่อยนะครับ แต่คงพออ่านรู้เรื่องเนอะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สงสัย

12/01/2018 23:08:25
โอ้ กำลังหาตัวอยู่เลยครับว่าช่วงปลายปีที่แล้วใครไปซื้อหูฟัง B&O ที่สาขาพารากอน ในที่สุดก็เจอตัวเจ้าของกระทู้ในตำนานคนนั้นซะที โทษทีครับ ผมล้อเล่น ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ป.ล. แพดทรงกลมแบบนี้ครอบหูหมดมั้ยครับ? ใส่นานๆ บีบหูมั้ยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Dr. สมเจตย์

12/01/2018 23:46:15
64
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - สงสัย

โอ้ กำลังหาตัวอยู่เลยครับว่าช่วงปลายปีที่แล้วใครไปซื้อหูฟัง B&O ที่สาขาพารากอน ในที่สุดก็เจอตัวเจ้าของกระทู้ในตำนานคนนั้นซะที โทษทีครับ ผมล้อเล่น ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆครับ ป.ล. แพดทรงกลมแบบนี้ครอบหูหมดมั้ยครับ? ใส่นานๆ บีบหูมั้ยครับ?

แอบ งง5555 ครอบหูหมดครับ ใส่นานไม่รู้สึกบีบครับ พอดีๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

คิดว่านะ

13/01/2018 00:04:37
คห.2 คงหมายถึงกระทู้นี้มั้ง (คงแซวว่าดอกเตอร์เป็น จขกท. นั้น)

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=246684
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Dr. สมเจตย์

13/01/2018 06:32:19
64
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - คิดว่านะ
คห.2 คงหมายถึงกระทู้นี้มั้ง (คงแซวว่าดอกเตอร์เป็น จขกท. นั้น)

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=246684
อ่อ เข้าใจละ ขอบคุณครับ ถ้าเป็นผมคงกระซิบเฮียหรือพี่เบียสน่าจะไวกว่า 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Suarez9

15/01/2018 13:27:48
2
อยากให้จขกท. เปรียบเทียบกับตัวนี้ B&W PX จะดีมากเลย ออกแบบงามทั้งคู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Dr. สมเจตย์

15/01/2018 15:11:32
64
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Suarez9

อยากให้จขกท. เปรียบเทียบกับตัวนี้ B&W PX จะดีมากเลย ออกแบบงามทั้งคู่

PX ยังไม่ได้ซื้อเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

eaky1980

18/03/2018 13:14:30
0
ชอบ B&O ที่สุดครับ ผมว่ามันลงตัวที่สุดสำหรับผม ทั้งรูปร่างที่เรียบหรูและเสียงที่เหมาะกับแนวเพลงที่ผมฟัง
ผมใช้ H6 และ H2 ส่วนใหญ่ฟัง H6 มากกว่า H2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

eaky1980

18/03/2018 13:20:27
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Suarez9
เคยลองฟัง B&W PX ของเพื่อน แนวเสียงจะคนละอย่างกับ B&O
PX มีเบสที่ชัดกว่าหนากว่า เสียงกลางไม่อิ่มเท่า เสียงสูงจัดจ้านกว่า โดยรวมคือฟังสนุกกว่า ถ้าเป็นเพลงแนวร็อกแนวแดนซ์
ถ้าเคยฟังเสียงจาก B&W P5 แนวเสียงจะคล้ายกัน แต่ PX รายละเอียดเสียงชัดเจนกว่ามีมิติกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Dr. สมเจตย์

19/03/2018 17:32:49
64
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - eaky1980

เคยลองฟัง B&W PX ของเพื่อน แนวเสียงจะคนละอย่างกับ B&O
PX มีเบสที่ชัดกว่าหนากว่า เสียงกลางไม่อิ่มเท่า เสียงสูงจัดจ้านกว่า โดยรวมคือฟังสนุกกว่า ถ้าเป็นเพลงแนวร็อกแนวแดนซ์
ถ้าเคยฟังเสียงจาก B&W P5 แนวเสียงจะคล้ายกัน แต่ PX รายละเอียดเสียงชัดเจนกว่ามีมิติกว่า

ขอบคุณจ้า ที่ช่วยแชร์เพื่อนๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รีวิวเบาๆ กับ B&O Beoplay H7"