Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สายอัพเกรดจำเป็นแค่ไหน?

อยากรู้เฉยๆ

09/01/2018 22:50:07
อยากถามคำถามง่ายๆ กับพี่ๆที่มีประสบการณ์ในวงการหูฟังว่า "สายอัพเกรดจำเป็นแค่ไหนครับ?"

ในแง่ของการจัดสรรเงินซื้อหูฟัง สมมุติเรามีเงิน 100% จริงๆแล้วควรจัดสรรเงินยังไง

ยกตัวอย่างเช่นสมมุติชอบการฟังเพลงแบบ Audiophile, เน้นรายละเอียดดี และมีงบแค่ 70k ควรไป k10 เลยโดยไ่ม่ต้องอัพเกรดสาย หรือไปแค่ SE846 และอัพเกรดสายอีก 20-30k เป็นต้น

พี่ว่าๆสายอัพเกรดควรคิดเป็นกี่%ของงบที่มีครับจากประสบการณ์ส่วนตัว ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tintin3274

09/01/2018 22:59:46
2
อ้างอิง : สายอัพเกรดจำเป็นแค่ไหน? - อยากรู้เฉยๆ
อยากถามคำถามง่ายๆ กับพี่ๆที่มีประสบการณ์ในวงการหูฟังว่า "สายอัพเกรดจำเป็นแค่ไหนครับ?"

ในแง่ของการจัดสรรเงินซื้อหูฟัง สมมุติเรามีเงิน 100% จริงๆแล้วควรจัดสรรเงินยังไง

ยกตัวอย่างเช่นสมมุติชอบการฟังเพลงแบบ Audiophile, เน้นรายละเอียดดี และมีงบแค่ 70k ควรไป k10 เลยโดยไ่ม่ต้องอัพเกรดสาย หรือไปแค่ SE846 และอัพเกรดสายอีก 20-30k เป็นต้น

พี่ว่าๆสายอัพเกรดควรคิดเป็นกี่%ของงบที่มีครับจากประสบการณ์ส่วนตัว ขอบคุณครับ
ต้องบอกว่าถูกใจเสียงที่ได้ของทั้ง 2 ตัวหรือปล่าวแหละครับ ถ้าชอบทั้ง 2 ตัว เป็นผม ผมเอาหูฟังแพงซึ่งรายละเอียดดีกว่าไว้ก่อน สายมันค่อยตามมาทีหลังก็ได้ถ้าอยากได้จริงๆ เพราะโดยตัวหูฟังมีผลต่อเสียงมากกว่าสายอยู่แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

09/01/2018 23:10:12
107
หูฟังเป็นอันดับ1 ครับ

เว้นแต่ว่าหูฟังนั้น มันขับยาก ถึงค่อยเผื่องบให้Ampครับ

สายอัพเกรดนี่ สำหรับผมนี่มันอยู่อันดับท้ายๆเลยครับ เพราะมันเป็นส่วนที่มันดิ้นไม่ค่อยได้ มันจะมีคู่ของมัน ถ้าเกิดเราซื้อหูฟังตัวใหม่มา แต่สายเก่าเราไม่เข้ากับตัวใหม่ ก็จะเหมือนเสียเงินฟรีๆอ่ะครับ

ผมว่าลงทุนกับพวกที่มันใช้ได้ครอบจักรวาลอย่างพวกระบบไฟ ก่อนยังจะดีกว่ามาลงทุนสายอัพเกรดอีกครับ อย่างน้อยๆก็ต่อสายดินก่อนก็ยังดี
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

09/01/2018 23:11:43
4,282
สายอัพเกรดจำเป็นต่อเมื่อเราชอบเสียงหูฟังตัวนั้นๆก่อนครับ ถ้าไม่ชอบเลย สายอัพเกรดไม่ค่อยช่วยและจำเป็นเท่าไหร่

แต่ถ้าหากเราชอบเสียงจากหูฟังนั้นๆมาก คราวนี้สายอัพเกรดมีผลต่อคุณภาพเสียงอีกพอสมควรครับ เหมือนต่อปีกต่อหางให้มันโบยบินได้เหมือนนก

555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Sakura Art

09/01/2018 23:15:35
23
เน้นหูฟังให้ได้ดีที่สุดในงบก่อนดีกว่าครับ เดี๋ยวสายอัพเกรดค่อยตามมาทีหลังก็ได้ครับ

บางคนเขาก็ไม่อยากรอเบิร์นหูฟัง ก็จะเปลี่ยนสายซึ่งเห็นผลได้ทันทีครับ
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

09/01/2018 23:23:05
1,368
ตอบตามความเห็นส่วนตัวนะครับ

สายอัพเกรดจำเป็นแค่ไหน

คือถ้ามาทางสายนี้แล้ว อย่าเรียกว่าจำเป็นดีกว่าครับ  เพราะไม่มีก็ใช้สายเดิมๆฟังก็ได้ เรียกว่ามาเติมเต็มให้หายอยากดีกว่า  บางทีสายเดิมๆก็ไม่ขี้เหร่อะไร  แต่พอเราเล่นไปซักพัก  ความอยากมันไม่ปราณีใคร  อยากรู้ว่าไอ้หูที่เรามีเนี่ย  มันสุดหรือยัง  ถ้าเปลี่ยนสายดีๆ แล้วจะไปได้อีกแค่ไหน 

จริงๆมันไม่มีกฏอะไรตายตัว  ว่าหูฟังเท่านี้ จะต้องซื้อสายราคาไม่เกินกี่เปอร์เซ็นต์  ของราคาหู  ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจ ของแต่ละบุคคลล้วนๆ  บางคนลองแล้วชอบ  สายแพงกว่าหูก็มี อันนี้คือตัดเรื่องความคุ้มค่าทิ้งไป เอาแต่เรื่องเสียงล้วนๆนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 6

Ahura

09/01/2018 23:35:29
1,663
จำเป็นสำหรับการเปลี่ยนชาวไซย่าให้กลายเป็นซูเปอร์ไซย่าครับ ! 555
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 7

เบจิโต้

10/01/2018 00:01:22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Ahura

จำเป็นสำหรับการเปลี่ยนชาวไซย่าให้กลายเป็นซูเปอร์ไซย่าครับ ! 555

ชัดเจนเห็นภาพเลยครับ เอาไป 10 กระโหลก 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Number9IX

10/01/2018 09:42:34
51
สำหรับผมนะครับ มันจำเป็นอยู่ ถ้าอยากจะไปให้สุด แต่ก็ไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น (ประมาณว่า want แต่ไม่ถึงกับ Need)
มันเป็นเหมือนกับการเติมเต็มสิ่งที่มันยังขาด
พูดง่ายๆถ้าหูฟังเหมือนก๋วยเตี๋ยว สายอัพก็เหมือนเครื่องปรุงที่มาทำให้รสถูกใจเรามากขึ้น อะไรประมาณนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

เคยมาแล้ว

10/01/2018 11:00:04
ถ้าคิดจะเอาสายมาแก้ทางหูฟัง เช่นหูฟังมัน bright เกินไปและไม่มีเบสก็ไปเปลี่ยนเป็นสายทองแดงเพื่อให้มีเบส ผมบอกเลยว่าไม่ work ครับ เบสเพิ่มกระจึ๋งเดียวแต่แหลมหายหมด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Sutad

10/01/2018 11:56:59
95

ผมเพิ่งเข้ามาเล่นชุดหูฟังได้ปีกว่าๆ แรกๆ ก็มีแนวคิดว่าสายหูฟังเปรียบได้กับสายลำโพง แต่พอได้ลองเปลี่ยนแล้ว ไม่ใช่ซะทีเดียว คือมันไม่ได้ยกระดับแบบผิดหูผิดตา มันมีย่านเสียงชัดขึ้น และย่านเสียงที่ดร็อปลง  โดยรวมแล้วมันโทนเสียงมันยังอยู่ประมาณเดิม  ผิดกับทางฝังสายลำโพงที่อัพขึ้นในเรื่องรายละเอียด ตำแหน่ง มิติ ย่านเสียง เรียกว่าสายดีๆ ทำให้เหมือนได้ลำโพงใหม่เลยทีเดียว

สำหรับความคิดส่วนตัวผม  สายอัพเกรดจำเป็นครับ ผมเน้นไปที่สายไฟ สาย RCA/XLR และสาย USB ส่วนสายหูฟังที่ซื้อมาหลายเส้นก็นอนอยู่ในลิ้นชัก

บางทีอาจเป็นเพราะสายสต๊อกคุณภาพค่อนข้างดีอยู่แล้ว หรืออาจเป็นเพราะผมซื้อสายคุณภาพไม่ถึง (ประมาณ 1 หมื่น) มันเลยทำให้ไม่แตกต่างจากสายสต๊อกสักเท่าไหร่ ผิดกับทางฝังลำโพงที่ผมค่อนข้างจัดหนัก เลยทำให้ได้เสียงที่ดีเหมือนได้ลำโพงใหม่ ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

MaOdA

10/01/2018 13:47:48
55
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Sutad

ผมเพิ่งเข้ามาเล่นชุดหูฟังได้ปีกว่าๆ แรกๆ ก็มีแนวคิดว่าสายหูฟังเปรียบได้กับสายลำโพง แต่พอได้ลองเปลี่ยนแล้ว ไม่ใช่ซะทีเดียว คือมันไม่ได้ยกระดับแบบผิดหูผิดตา มันมีย่านเสียงชัดขึ้น และย่านเสียงที่ดร็อปลง  โดยรวมแล้วมันโทนเสียงมันยังอยู่ประมาณเดิม  ผิดกับทางฝังสายลำโพงที่อัพขึ้นในเรื่องรายละเอียด ตำแหน่ง มิติ ย่านเสียง เรียกว่าสายดีๆ ทำให้เหมือนได้ลำโพงใหม่เลยทีเดียว

สำหรับความคิดส่วนตัวผม  สายอัพเกรดจำเป็นครับ ผมเน้นไปที่สายไฟ สาย RCA/XLR และสาย USB ส่วนสายหูฟังที่ซื้อมาหลายเส้นก็นอนอยู่ในลิ้นชัก

บางทีอาจเป็นเพราะสายสต๊อกคุณภาพค่อนข้างดีอยู่แล้ว หรืออาจเป็นเพราะผมซื้อสายคุณภาพไม่ถึง (ประมาณ 1 หมื่น) มันเลยทำให้ไม่แตกต่างจากสายสต๊อกสักเท่าไหร่ ผิดกับทางฝังลำโพงที่ผมค่อนข้างจัดหนัก เลยทำให้ได้เสียงที่ดีเหมือนได้ลำโพงใหม่ ?
สายกับหูฟังมันไม่ matching กันมากกว่าครับ
ถ้า matching กันมันต้องยกทุกย่านความถี่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

10/01/2018 14:53:07
1,866
ตอบคุณ Sutad ผมเห็นต่างนิดหน่อยครับ ผมเคยเล่นเครื่องเสียงบ้านมานิดหน่อย ทีแรกก็เทียบเคียงคล้ายกันระหว่างสายลำโพงกับสายหูฟัง สายสัญญาณ กับ สาย m2m  ระดับเครื่องที่เล่นอยู่ในระดับเริ่มต้น ทีแรกก็มีภาพในใจเกี่ยวกับการจัดสรรสัดส่วนของงบประมาณเกี่ยวกับสายคล้ายๆเครื่องบ้าน

ทำไปทำมา จากการไปอาศัยลองฟังของสหายธรรมที่มีอยู่ช่วงหนึ่ง ท่านไล่ไต่ระดับสายหูฟังบ้าง สาย m2m บ้าง สูงขึ้นไปเรื่อยๆจนถึงขั้นสุดขอบ  และพบว่า แทบใช้อัตราส่วนที่ว่ากับชุดหูฟังแทบไม่ได้ครับ  คือ หลายกรณี สายที่อาจจะดูราคาแพงกว่าอุปกรณ์หลัก เฃ่น แอมป์ หรือหูฟังเองด้วยซ้ำ มันส่งผลมากขนาดที่ว่า เปลี่ยนหูฟัง หรือแอมป์ในวงเงินเท่ากัน ก็ให้ผลไม่ได้มากเท่าเปลี่ยนสาย...

ข้อเท็จจริง หรือ  fact ที่ว่านี้ ไม่ได้ยืนพื้นทุกระดับราคาของชุดหูฟังนะครับ มันอาจเป็นจริง ในระดับชุดที่ราคาสูงมากในระดับหนึ่ง ในกลุ่มราคารองลงมา อาจไม่ใช่ข้อเท็จจริงอีก

แน่นอนว่า มันยังขึ้นอยู่กับที่คุณMaOdAเอ่ยถึงด้วยอย่างมาก นั่นคือ การแม็ทชิ่งของอุปกรณ์ในชุดครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 13

BurgHungry

10/01/2018 15:06:50
36

นึกไม่ออกเลยว่า สายหูฟังระดับ Zensati จะราคาประมาณไหน เนี่ย !

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Hsung

10/01/2018 15:10:52
346

คุยกันยาวครับ บางคนจำเป้น บางคนไม่จำเป็น เพระาหูเราไม่เท่ากัน คนฟังออกก็จำเป็น คนฟังไม่ออกก็ไม่จำเป้น

ส่วนตัวเนื่องจากร้านเฮียใจปล้ำให้ลองฟัง ก็ลองมันทั้งสายแถม กับ สายเสียเงิน โชคร้ายฟังสายเสียเงินแล้วชอบก็จำเป็นต้องซื้อสายอัพเกรดเพิ่ม

ปล. เสียงเพลงแม้จะนั่งฟังพร้อมกัน สถานที่เดียวกัน ในเวลาเดียวกัน ยังฟังได้เพราะแตกต่างกันเลยครับ เพราะฉะนั้นขึ้นกับ จขกท. เองมากกว่าว่าจำเป้นมั้ย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

รอดตัวไป

10/01/2018 15:12:13
คห.13 เห็นราคาแล้วขอปาดเหงื่อก่อน โชคดีที่ผมเล่นสายพกพาเลยรอดตัวไป 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

usanee1981

10/01/2018 17:04:29
245
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - นายมั่นคง

สายอัพเกรดจำเป็นต่อเมื่อเราชอบเสียงหูฟังตัวนั้นๆก่อนครับ ถ้าไม่ชอบเลย สายอัพเกรดไม่ค่อยช่วยและจำเป็นเท่าไหร่

แต่ถ้าหากเราชอบเสียงจากหูฟังนั้นๆมาก คราวนี้สายอัพเกรดมีผลต่อคุณภาพเสียงอีกพอสมควรครับ เหมือนต่อปีกต่อหางให้มันโบยบินได้เหมือนนก

555

เมื่อก่อนเคยคิดว่าการอัพเกรดสายเป็นสิ่งจำเป็น
แต่ตอนนี้กลับพบว่า "ถ้าไม่ใช่หูฟังที่ใช่สำหรับเราจริงๆ" ก็ไม่ค่อยมีความกระตือรือล้น​ที่จะอัพเกรดสายให้มันสักเท่าไหร่
และสายอัพเกรดหลายเส้นราคาแพงกว่าหูฟัง จะคิดออกมาเป็นสัดส่วนคงยากค่ะ เพราะมันขึ้นอยู่กับความพึงพอใจของเจ้าตัวล้วนๆ
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ (^ ^)​
จากการที่เคยมีหูฟังตัวหนึ่ง ที่ทุกคนบอกว่าต้องอัพสายเป็นเส้นนี้สิ มันเป็นเนื้อคู่กัน เปลี่ยนสายแล้วจะไปได้อีกไกล...
แต่ไปลองแล้วลองเล่าหลายรอบ ในใจมันยังไงไม่รู้ ไม่ได้จัดสายอัพเกรดให้มันเสียที
เหมือนมันมีพลังงานบางอย่าง ดึงรั้งไว้
พอไปลองหูฟังอีกตัวเท่านั้นแหละ
คิดในใจ หูฟังตัวนี้แหละ ที่อยากหาสายอัพเกรดให้มัน แน่ใจว่าจะต้องเป็นเือติดปีก !! 
เอ๊ะ หรือจะแค่เห่อของใหม่ 555+

สรุปสายอัพเกรดไม่ใช่สิ่งจำเป็นนั่นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

แนะนำครับ

10/01/2018 19:36:30
ดูจากรูปใช้ Gauder Akustik Berlina RC 9 ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดเฉพาะราคาลำโพงคงจะ 6 ล้านแล้วมั้งครับ ผมคิดว่าซื้อหูฟังตัวที่เสียงถูกใจเรามากที่สุดก่อนดีกว่าครับ ผมใช้ Shure 846 อยู่ คิดว่า upgrade สายแล้วน่าจะดีขึ้นตามราคาสาย แต่มันก็เปลี่ยนเสียงจากเดิมไปตามบุคลิกของสาย แต่คงไม่ขนาดเปลี่ยนเป็นเสียงคนละตัวได้ โดยส่วนตัวผมชอบเสียงเดิมของมันมากกว่าครับ คิดว่าถ้าจะ upgrade คงไม่เปลี่ยนสาย คงจะไป K10 เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

แนะนำครับ

10/01/2018 19:39:38
ขออภัยครับ เข้าใจผิด รูป Gauder Akustik Berlina RC 9 เป็นของคุณ Sutad ครับ นึกว่าของเจ้าของกระทู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

es_ciro

10/01/2018 19:50:31
16

สายอัพเกรด มีผลต่างแน่นอนครับ ไปขอลองเล่นๆที่ร้านเฮียก็ได้ครับ อาจจะพูดไม่ถูกว่าต่างอย่างไร แต่ถ้า A-B จ่อๆ ยังไงก็รู้สึกครับ

ทีนี้กลับมาที่โจทย์ ผมตอบง่ายๆเลยครับ ถ้าอยากสุดในเงินจำนวนนั้น อัดไปที่หูฟังสถานเดียวเลยครับ ต่อให้ใช้กับมือถือเลยเอ้า

ถามว่าทำไม?

เพราะมันเป็นวิธีเดียวที่ทำให้รู้สึก"สุด"ได้ครับ

ไม่เถียงเลยว่าการใช้ dap ที่ดี ทำให้เสียงดีได้อีก หรือการเปลี่ยนสาย ทำให้เสียงดี(กรณีนี้ บางครั้งอาจไม่เรียกว่าดี อาจจะเรียกว่า ต่าง ไป แทนก็ได้) แต่การผสมแบบกลางๆหลายอัน ต่อให้เสียงสุดท้ายจะดีกว่าในงบเท่ากัน แต่มันจะรู้สึก "อั้นๆ" ครับ (งงมั้ย)

คำตอบสุดท้ายคือ ไม่จำเป็นครับ (แต่เดี๋ยวก็โดนอยู่ดีแหล่ะเชื่อเถอะ)

ส่วนเป็นกี่% ผมว่า สายถูกกว่า 3k ไม่ต้องซื้อครับ (ยกเว้นเปลี่ยนของเดิมเพราะพัง)

หู10k-ุุ60k สายไม่เกิน1/3 (ไม่ตายตัว จัดไปแล้วแต่จะชอบเลย) น่าจะกำลังเหมาะครับ

แต่ถ้าสายเกิน60k ผมเรียกหูเพ้อเจ้อ สายก็ต้องเพ้อเจ้อตามครับ บางครั้งอาจจะแค่1/3 หรือบางครั้งอาจจะเกือบแซงหูก็ได้ ขึ้นอยู่กับความเพ้อเจ้อของท่านและของผู้ป้ายยาครับ ช่วงราคานี้มันเหมือนหลุดไปอีกมิตินึงแล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

เจ็บแต่จบ

10/01/2018 20:29:53
ความเห็น 19 เยี่ยมเลยครับ โดนใจผมมาก 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

domehuhu

10/01/2018 23:45:32
6
เปลี่ยนสายเสียงก็เปลี่ยน โดยเฉพาะสายแพงๆใส่ทองใส่เงินนี่ตัวดีเลย เป็นผมสายเดิมไม่แย่จริงๆก็คงไม่ไปหามาเปลี่ยน (ก็ตอนลองเราใช้สายนี้นี่)

ส่วนนึงซื้อหูใหม่แล้วดีกว่า อาจจะเป็นเพราะทั้งหูทั้งสายบวกกันมันถูกใจกว่าก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Nuy_musiclover

12/01/2018 15:51:43
96
ก่อนอื่นต้องหูฟังที่ชอบก่อนครับ  ส่วนสายจะจำเป็นก็ต่อเมือนเราต้องการที่จะเพิ่มเติมจุดที่ยังขาดหรือเกิน  เพื่อให้ได้เสียงที่ลงตัวถูกใจเรามากขึ้น  แต่สิ่งสำคัญอยู่ที่การแมชชิ่งมากกว่าราคา  บางทีการเปลี่ยนสายที่ราคาแพงและคุณภาพดีเสียงอาจแย่ลงกว่าเดิม  หากไม่แมชกันกับหูฟังที่ใช้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ผมบอกได้ว่า

13/01/2018 10:52:06
ผมหาคำตอบกับตัวเองได้แล้วว่าการเปลี่ยนสายหูฟัง=เปลี่ยนสายที่เดินอยู่ในลำโพง ไม่ใข่สายลำโพงที่อยู่ข้างนอก

เพราะสายหูฟังมันถูกจูนเสียงมาด้วยกันถ้าเปลี่ยนสายเป็นชนิดโครงสร้างสายไม่เหมือนของเดิมรับรองคุณต้องได้อย่างเสียอย่างแน่นอน 

ส่วนลำโพงนั้นสายข้างในมันถูกจูนเสียงมาเช่นเดียวกับสายหูฟังนั่นแหละโดยส่วนใหญ่แล้วถ้าแกะดูมักจะพบว่าล้วนเป็นสายแบบธรรมดาเกือบทั้งนั้นเพราะเขาต้องการรักษาโทลบัลลานซ์ของเสียงเอาไว้นั่นเองและมักไม่มีใครมือบอนแกะมาโมเพราะมันเสียแนวเสียงไปเลยครับ

บอกได้แค่นี้แหละที่เหลือคิดเอาเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ศุภชัย จีระ

13/01/2018 10:52:28
0
สำหรับผมคงตามความชอบของแต่ละคนครับ ผู้ผลิตสร้างออกมาก็ดีแล้วก็คล้ายรถยนต์ ถ้าชอบขับเร็วเข้าโค้งแรงๆก็ไปปรับเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ สำหรับเสียงจะเน้นเบส เน้นหวานไปก็ไปปรับจูนกันอีก แต่โดยรวมต้องชอบเสียงต้นทางเป็นแนวทางไว้ก่อนครับ ผมเองตอนนี้ใช้ 846 ก็ยังอยากได้สายเงินไปเพิ่มเสียงร้องให้ออกมาอีกหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ไม่น่าใช่นะ

13/01/2018 11:53:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - ศุภชัย จีระ

สำหรับผมคงตามความชอบของแต่ละคนครับ ผู้ผลิตสร้างออกมาก็ดีแล้วก็คล้ายรถยนต์ ถ้าชอบขับเร็วเข้าโค้งแรงๆก็ไปปรับเปลี่ยนช่วงล่างใหม่ สำหรับเสียงจะเน้นเบส เน้นหวานไปก็ไปปรับจูนกันอีก แต่โดยรวมต้องชอบเสียงต้นทางเป็นแนวทางไว้ก่อนครับ ผมเองตอนนี้ใช้ 846 ก็ยังอยากได้สายเงินไปเพิ่มเสียงร้องให้ออกมาอีกหน่อยครับ

ไปฟังจากที่ไหนมาครับที่บอกว่าสายเงินช่วยเพิ่มเสียงร้อง?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

อะนะ

13/01/2018 14:43:08
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - ไม่น่าใช่นะ

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - ศุภชัย จีระ

ไปฟังจากที่ไหนมาครับที่บอกว่าสายเงินช่วยเพิ่มเสียงร้อง?

นั่นสิสงสัยจะเพิ่มให้พุ่งคมมากขึ้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Narishane

23/01/2018 11:30:36
158
อยู่ที่ประเภทสายด้วยครับ ถ้าอยากเปลี่ยนบุคลิกมัน เปลี่ยนสาย ผมว่าก็จำเป็น แต่ถ้าอยากอัพเกรดคุณภาพโดยรวมโดยไม่เปลี่ยนบุคลิก อันนี้อยู่ที่ระดับเงินทุนที่จะใช้แล้ว ขอให้ความเห็นแบบรวมๆจากประสบการณ์นะครับ

สายเงินล้วน - บุคลิกเปลี่ยนเยอะ มวลเสียงร้องและเบสหาย แต่ได้แหลมกว้างโปร่งเพิ่มขึ้น
เท่าที่เคยลองในรุ่นสูงๆ 20k+ แม้จะมีมวล เสียงร้อง upper bass และ impact ดีขึ้น แต่ deep bass ก็ยังหายไปพอควรเมื่อเทียบกับสายทองแดงในรุ่นที่ต่ำกว่า มันเป็นคาแรคสายเงินเค้าจริงๆ

Hybrid เงิน ทองแดง (+ทองในรุ่นสูงๆ) - อัพจาก stock ทุกย่าน ความดีวิ่งไปตามราคา
ถ้าเป็นสมัย 2-3 ปีก่อน เท่าที่ลองกับรุ่น <10k ผมฟังความแตกต่างไม่ค่อยออกเมื่อเทียบกับสาย stock คงเป็นเพราะสาย stock ของยี่ห้อที่ดีๆมักเป็นทองแดงเคลือบเงินอยู่แล้ว แต่ปัจจุบันผมว่าวงการสายอัพเกรดมันพัฒนาไปอีกขั้น ค่อนข้างประทับใจกับ Eros II เห็นความต่างชัดเจนจาก stock เลย

ส่วนการจัดสรรเงิน ถ้ามีแสนนึงแล้วชอบ K10 ผมว่าก็ควรไป K10 ก่อนนะ สายนี่ค่อยๆเล่นค่อยๆหาไล่ระดับไป 10k 20k 30k 50k มันก็สนุกดี แต่ถ้าจัดชุดต่อให้สุดทาง ค่าสายอาจขึ้นมาสูสีกับตัวหูฟังได้ อันนี้ไม่แปลก เพราะใส่ของดีๆเข้าไปในสายเยอะๆ (เช่นทอง) มันก็แพงขึ้นเอง value to price ก้อลดหลั่นไปตามลำดับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"สายอัพเกรดจำเป็นแค่ไหน?"