Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่องการ "เบิร์น" ครับ อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับเสียงทุกชนิดต้องเบิร์นก่อนเหรอครับ

PII

08/01/2018 16:21:06
0
ผมสงสัยจริงๆว่าการเบิร์นคืออะไรครับ แล้วเวลาที่เราซื้ออะไรก็ตามที่เกี่ยวกับเรื่องเสียงจะต้องมีการเบิร์นก่อนหรือไม่ เช่น เครื่อง player หูฟัง ลำโพง แอมป์  คือถ้าเราซื้ออุปกรณ์พวกนี้มาแล้ว ถ้าฟังแล้วเสียงไม่ถูกใจก็ยังสรุปไม่ได้ว่าไม่ดี จะต้องใช้งานไปก่อน บางคนบอกว่าต้อง 100-200 ชั่วโมงแล้วเสียงจะดีขึ้น จริงมั๊ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

08/01/2018 16:51:22
425
ถ้าหูฟังผมพอเข้าใจได้ครับ แต่อย่างอื่นผมว่าเป็น habituation effect หรือพูดง่ายๆคือ เราชินไปเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

08/01/2018 16:53:09
412
ถ้ามีเรื่องของเสียง และมีการสั่นสะเทือน
ผมว่า ต้องมีการใช้งานสักระยะล่ะครับ
ไม่ว่าจะเป็น driver กำเนิดเสียง
หรือเครื่องดนตรีอคูสติค

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ตามนั้น

08/01/2018 17:48:00
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Artnoi

ถ้าหูฟังผมพอเข้าใจได้ครับ แต่อย่างอื่นผมว่าเป็น habituation effect หรือพูดง่ายๆคือ เราชินไปเองครับ

การเบิร์นคือเปิดใช้งานทิ้งใว้หลาย ชม ถ้าเป็นพวกนักทดสอบเครื่องเสียงเค้าทิ้งเป็นวันโดยไม่ฟังแล้วค่อยกลับมาฟังใหม่เสียงจะดีขึ้นเพราะถ้าแกะกล่องทดสอบอาจมีพลาด ไม่ใช่ฟังไปด้วยเบิร์นไปด้วยอย่างนั้นอาจจะบอกได้ว่าฟังจนชินหูครับ 
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Furch

08/01/2018 18:11:43
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
ถูกต้องแล้วครับ การเบิร์นคือการวอร์มอัพช่วงต้นของหูฟังที่เราได้มาใหม่ๆ ซึ่งพอผ่านชั่วโมงเบิร์นที่แนะนำแล้ว เสียงทุกอย่างจะเข้าที่ตามที่ผู้ผลิตได้คิดและค้นคว้าวิจัยมาและรวมถึงทดลองแล้วว่าเสียงเป็นทิศทางไหน จะสรุปง่ายๆว่าการเบิร์นอินคือการเปิดให้หูฟังได้ทำงานจนได้ประสิทธิภาพสูงสุดที่มันพึงจะให้ได้ตามที่ผู้ผลิตสร้างไว้ครับ 

แต่อย่าไปเชื่อว่าการเบิร์นอินแบบเชิงไสยศาสตร์ครับ หรือการเบิร์นทีต้องมีการบริกรรมคาถาและพิธีกรรมที่วุ่นวาย หรือการเบิร์นอินที่สั่งได้ราวกับโรนัลโด้เตะฟรีคิกเข้ากรอบ หรืออย่าไปขวัญเสียกับคำขู่ที่ว่าเบิร์นอินผิดคิดจนตัวตาย เพราะถ้าหลงเชื่อก็เท่ากับตัวเองไม่มีหัวคิดหัวอ่านเป็นของตนเองเลยว่างั้น 555 

อย่าซีเรียสกับการเบิร์นอินครับ ไม่งั้นเราจะระแวงจนหมดความสุขในการฟังเพลง ใครที่บอกว่าสามารถสั่งได้ว่าจะเอาเสียงแบบไหนด้วยการเบิร์นอินแบบพิสดาร อันนี้โกหกคำโตครับ เพราะถ้าจับให้ไปสาบานวัดพระแก้วว่าที่บอกมาไม่โกหกและเป็นเรื่องจริงแบบที่ไม่มีอุปทานมาเจือปนหรือมีเจตนาอื่นแอบแฝง รับรองถอยกรูดทุกราย 555
เอาที่เฮียมั่นเคยให้ความเห็นไว้ละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Sonic Street Fighter

08/01/2018 19:01:02
56
หูฟังนี่ส่วนมากที่ผมได้มายังมีการเปลี่ยนแปลงก่อนหลังเบิร์นไม่เท่าไหร่ ฟังแรกๆก็พอจับแนวทางของเสียงได้
หลังเบิร์นก็มักจะคงคาแรกเตอร์เดิมไว้ แต่ที่จะดีขึ้นคือการแยกชิ้นดนตรี รายละเอียดต่างๆ
ส่วนสายอัพเกรดนี่มีบางเส้นเล่นเอาผมเหวอเลย ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ตอนได้มาเสียบลองครั้งแรกนี่ผมสายหัวเลย
ฟังผ่านไป20 ชม.ก็แล้ว 50 ชม.ก็แล้ว จนตัดใจ ว่ามันไม่ใช่ลักษณะเสียงที่เราต้องการ จนเลิกเบิร์นทิ้งกองเอาไว้ในกล่อง
จนได้อ่าน อ.Ahura ตอบกระทู้เรื่องเกี่ยวกับสายอัพเกรดที่ว่าต้องเบิร์นให้ทะลุ 100-200 ชม. ถึงค่อยมาว่ากัน
ผมก็ลองทำตามเปิดทิ้งไว้ทุกวันวันละประมาณ 10 ชม. จนครบปาไปร่วม 300-400 ชม. กลับมาฟังนี่เหวอเลยครับ
คือจากเสียงแผดๆ เบสแทบไม่มี แหลมลอยฟุ้งหาตัวตนไม่เจอ กลายเป็นยังกับสายคนละเส้น เบสมาตูมๆ เสียงแหลม
ก็ดีขึ้น ไม่ฟุ้งลอยเหมือนเมื่อก่อน แต่เสียงกลางหลังเบิร์นแล้วยังไม่ถูกใจผมอยู่ดี ก็เลยส่งต่อให้เพื่อนไปครับ 
แค่อยากบอกว่าสายหูฟังนี่การเบิร์นมีผลจริงๆ ต้องให้เวลากับมันนานพอสมควรเลยครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

Peob18c

08/01/2018 19:51:13
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Sonic Street Fighter

หูฟังนี่ส่วนมากที่ผมได้มายังมีการเปลี่ยนแปลงก่อนหลังเบิร์นไม่เท่าไหร่ ฟังแรกๆก็พอจับแนวทางของเสียงได้
หลังเบิร์นก็มักจะคงคาแรกเตอร์เดิมไว้ แต่ที่จะดีขึ้นคือการแยกชิ้นดนตรี รายละเอียดต่างๆ
ส่วนสายอัพเกรดนี่มีบางเส้นเล่นเอาผมเหวอเลย ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ตอนได้มาเสียบลองครั้งแรกนี่ผมสายหัวเลย
ฟังผ่านไป20 ชม.ก็แล้ว 50 ชม.ก็แล้ว จนตัดใจ ว่ามันไม่ใช่ลักษณะเสียงที่เราต้องการ จนเลิกเบิร์นทิ้งกองเอาไว้ในกล่อง
จนได้อ่าน อ.Ahura ตอบกระทู้เรื่องเกี่ยวกับสายอัพเกรดที่ว่าต้องเบิร์นให้ทะลุ 100-200 ชม. ถึงค่อยมาว่ากัน
ผมก็ลองทำตามเปิดทิ้งไว้ทุกวันวันละประมาณ 10 ชม. จนครบปาไปร่วม 300-400 ชม. กลับมาฟังนี่เหวอเลยครับ
คือจากเสียงแผดๆ เบสแทบไม่มี แหลมลอยฟุ้งหาตัวตนไม่เจอ กลายเป็นยังกับสายคนละเส้น เบสมาตูมๆ เสียงแหลม
ก็ดีขึ้น ไม่ฟุ้งลอยเหมือนเมื่อก่อน แต่เสียงกลางหลังเบิร์นแล้วยังไม่ถูกใจผมอยู่ดี ก็เลยส่งต่อให้เพื่อนไปครับ 
แค่อยากบอกว่าสายหูฟังนี่การเบิร์นมีผลจริงๆ ต้องให้เวลากับมันนานพอสมควรเลยครับ

+1 ครับ ตอนได้ Freyja มา นี่ เกือบถอดใจ เลย เบสน้อยกว่าสายเดิมมาก อาจารย์ Ahura  แนะนำว่า 200+ เลยเปิดทิ้งไว้ วันละ 10 ชม เหมือนกัน แล้ว จดความเปลี่ยนแปลงไว้ แล้วก็จริงตามคำอาจารย์ ครับ เบสมาหลังสุด หลัง 200 นี่เปลี่ยนน้อยแบบฟังไม่ค่อยออกแล้วครับ แต่ ช่วงแรก นี่ฟังออก ง่ายมาก 

ประสบการณ์ อีกอัน คือ Dac/Amp ของ Ayre อันนี้อ่านเจอใน head-fi ว่า เจ้าของ product เองยังแนะนำ ให้เบิร์น 300-400 ชม ตอนแรกก็ ไม่ค่อยจะเชื่อมากครับ แต่เสียงตอนเเกะกล่องกับ ที่ร้านเฮียฟังปุ๊บ ต่างแบบชัดเจน มันแห้ง มันลีบเล็ก เ่ยว speed ช้า เนือย คือ งง เลย ก็ลองเปิดทิ้งไว้ 3-4 ชม กลับมาฟังใหม่ดีขึ้น เลยเปิดทิ้งไว้  วันละ 20 ชม หยิบมาฟังบ้างวันละ เล็กน้อย ก็สังเกตุว่า เสียงดีขึ้นตามลำดับ ครับ เวทีถ่าง เสียงฉ่ำขึ้น ดีขึ้น เรื่อยๆ จน สัก 10 วัน แล้วลองฟังจริงจัง ถือว่าเสียงที่ได้ ไปไกลกว่าที่ตัวที่ร้านเฮีย แล้ว เพราะ มีแวะ กลับไปลอง ฟังดูเพื่อเทียบ เรากลับชอบตัวที่บ้านมากกว่า เป็นครั้งแรก แต่ไม่ได้หมายความว่าเสียงเปลี่ยนแนวอะไรอย่างนั้น เลยนะครับโดยรวมแนวเสียงเหมือน แต่ รายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ปลายเสียง ต่างๆ มัน ไปได้มากกว่า 

สายไฟผมเองก็เจอมากับตัวครับ เคยตั้งกระทู้ถามด้วยซ้ำว่า ทำไงให้มันสงัด เพราะ ตอนได้มาใหม่เสียบปุ๊บ ฟุ้งเลยครับ หลับตาหลี่ไฟ แล้ว ยังไม่มืด เลย แต่ พอเปิดทิ้งไว้สัก 2-3 วันก้อดีขึ้นครับ สงัดขึ้น แบบไม่ต้องหลับตาแล้ว 

อันนี้ประสบการ์ณ ตรง นะครับ

แต่ผมว่าขึ้นอยู่กะชุดด้วยครับว่า มัน ฟ้องเก่งแค่ไหน อย่าง Ayre Codex เนี่ย เวลา burn ผมเอาพวก ear bud จิ้ม ทิ้งไว้ ช่วงแรกๆ ที่การเปลี่ยนแปลงเยอะ เนี่ย ear bud ก็พอฟังออก แต่ หลังๆ เนี่ย ฟังไม่ค่อยต่างแล้ว แต่ พอเอา 800s เสียบนี่ยัง จับความเปลี่ยนแปลงได้ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

trivium

08/01/2018 20:49:43
43
พูดถึงเรื่องการเบิร์น นึกถึง Koss ksc35 ที่ไปซื้อที่ร้านเฮียตัวแรกที่งามวงศ์วาน ตอนนั้นหาข้อมูลในเน็ตเพราะซื้อ iriver T10 มาใช้ ก็ไปเจอว่าเสียงเข้ากันดี ตอนได้มาครั้งแรกๆแทบจะปาทิ้ง 555+ เป็นหูตัวแรกที่คิดว่าแพงมากๆนะในตอนนั้น เพราะไม่เคยเล่นหูฟังมาก่อนเลย ปรากฏใช้ไปๆ ผ่านสัก 10-20 ชั่วโมงดีขึ้นเยอะตามลำดับ จำไม่ได้ว่าเลยกี่ชั่วโมงไปเสียงนี่มาเต็มๆหมดเลย เสียงดีมากๆถูกใจฝุดๆ เลยใช้ยาวๆเลยครับ  ผ่านไป10ปีแล้ว ตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่เลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

08/01/2018 21:20:56
4,282
เรื่องการเบิร์นที่เรากำลังคุยกันนี้ เป็นวิทยาศาสตร์ล้วนๆครับ เพียงแต่ผมไม่ใช่วิศวะอีเล็ค ก็เลยไม่สามารถอธิบายให้ฟังแล้วเจาะลึกเป็นหลักวิชาการครับ 555

อย่างพวกแอมป์หรืออุปกรณ์ขยายเสียง มันถูกประกอบด้วยภาคจ่ายไฟ ภาคเสียง input และ output พวกชิปเหล่านี้ล้วนแล้วแต่ต้องการชั่วโมงการเบิร์นอิน ถึงมันจะไม่มีชิ้นส่วนที่ขยับเขยื้อนได้ก็จริง แต่ผมว่ามันต้องการกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน เพื่อให้มันได้แสดงขีดความสามารถสูงสุดออกมาได้เมื่อถึงชั่วโมงที่กำหนด

ของพวกนี้ต้องลองด้วยตัวเองครับ ต้องขลุกและใช้เวลารวมถึงต้องเป็นคนช่างสังเกตุ ซึ่งถ้ารู้สึกว่าตัวเองไม่ใช่คนที่ชอบมานั่งจับผิดกับเสียง อันนี้ก็สบายไป ใช้ไปฟังไปไม่ต้องซีเรียส ก็ได้ผลลัพธ์เหมือนๆๆกันครับ

ปล. ผมยกตัวอย่างขำๆ แต่เป็นเรื่องจริงนะครับ อย่างพวกอุปกรณ์การวิ่งอย่างรองเท้ากีฬา ผมเชื่อว่าทุกคนตอนซื้อมาใหม่ๆ จะรู้สึกว่ามันยังไม่เข้าที่ เพราะน้ำหนักของคนเราถ่ายลงบนพื้นรองเท้าไม่เท่ากัน พอผ่านการเบิร์นอินไปช่วงนึง ตั้งแต่พื้นรองเท้า ขอบที่รัดส้น แผ่นรองพื้น พอทุกอย่างได้ถูกใช้งานซักพักนึง เราจะรู้สึกว่าเลยว่ามันใส่ได้ดีกว่าตอนซื้อมาแรกๆๆครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 9

PII

09/01/2018 11:12:23
0
ขอบคุณทุกท่าน รวมทั้งขอบคุณเฮียด้วยครับ ตอนนี้รู้สึกสบายใจขึ้นมาหน่อย เรื่องของเรื่องคือเมื่อตอนปีใหม่ได้ไปซื้อเครื่อง player กับหูฟังจากร้านเฮียมา กะไว้ฟังตอนเที่ยวปีใหม่ เป็นชุดแบบประหยัดราคาไม่สูงตามงบที่มีอยู่ แต่ฟังแล้วเสียงมันไม่ถุกใจเลย กลุ้มใจคิดอยู่ว่าจะขายทิ้งดีมั๊ย แต่ตอนนี้คิดใหม่แล้วครับว่าจะลองใช้ไปก่อนซักระยะนึง เสียงน่าจะดีขึ้น 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

satawat

09/01/2018 11:56:36
10
โก้วเล้งกล่าวไว้ว่า
"รองเท้าเก่าจะอย่างไรใส่สบายกว่าอยู่บ้าง"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

l2esurection

09/01/2018 13:37:46
62
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - นายมั่นคง
เรื่องการเบิร์นที่เรากำลังคุยกันนี้ เป็นวิทยาศาสตร์ล้วนๆครับ เพียงแต่ผมไม่ใช่วิศวะอีเล็ค ก็เลยไม่สามารถอธิบายให้ฟังแล้วเจาะลึกเป็นหลักวิชาการครับ 555

อย่างพวกแอมป์หรืออุปกรณ์ขยายเสียง มันถูกประกอบด้วยภาคจ่ายไฟ ภาคเสียง input และ output พวกชิปเหล่านี้ล้วนแล้วแต่ต้องการชั่วโมงการเบิร์นอิน ถึงมันจะไม่มีชิ้นส่วนที่ขยับเขยื้อนได้ก็จริง แต่ผมว่ามันต้องการกระแสไฟฟ้าไหลผ่าน เพื่อให้มันได้แสดงขีดความสามารถสูงสุดออกมาได้เมื่อถึงชั่วโมงที่กำหนด

ของพวกนี้ต้องลองด้วยตัวเองครับ ต้องขลุกและใช้เวลารวมถึงต้องเป็นคนช่างสังเกตุ ซึ่งถ้ารู้สึกว่าตัวเองไม่ใช่คนที่ชอบมานั่งจับผิดกับเสียง อันนี้ก็สบายไป ใช้ไปฟังไปไม่ต้องซีเรียส ก็ได้ผลลัพธ์เหมือนๆๆกันครับ

ปล. ผมยกตัวอย่างขำๆ แต่เป็นเรื่องจริงนะครับ อย่างพวกอุปกรณ์การวิ่งอย่างรองเท้ากีฬา ผมเชื่อว่าทุกคนตอนซื้อมาใหม่ๆ จะรู้สึกว่ามันยังไม่เข้าที่ เพราะน้ำหนักของคนเราถ่ายลงบนพื้นรองเท้าไม่เท่ากัน พอผ่านการเบิร์นอินไปช่วงนึง ตั้งแต่พื้นรองเท้า ขอบที่รัดส้น แผ่นรองพื้น พอทุกอย่างได้ถูกใช้งานซักพักนึง เราจะรู้สึกว่าเลยว่ามันใส่ได้ดีกว่าตอนซื้อมาแรกๆๆครับ ^^
จำได้เลยเรื่องรองเท้าสมัยนั้นซื้อเรดวิงคู่แรกตามเฮีย ผลปรากฎว่าปวดเท้าโคตรๆครับ 555 ใส่ไปใส่มา เอออยู่ดีๆมันก็เข้าที่ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเรื่องการ "เบิร์น" ครับ อุปกรณ์ที่เกี่ยวกับเสียงทุกชนิดต้องเบิร์นก่อนเหรอครับ"