Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรึกษาหน่อยครับ iPhone 8 น้ำเข้า

Artnoi

04/01/2018 06:22:41
425

ขออนุญาตก็อปจากพันทิปผมนะครับ https://pantip.com/topic/37245505 ;พอดีเมื่อเดือน 11 ผมได้ iPhone 8 ซื้อจาก AIS มาเครื่องนึงครับ พร้อมประกัน swap เครื่องใหม่ในราคา 7,000 กว่าบาท
ผมใช้งานปกติครับ และยิ่งเห็นว่ามันมี IP67 rating ทำให้ผมมั่นใจว่าไม่น่าจะมีปัญหาด้านของเหลว (water/liquid damage) หากผมไม่ได้จุ่มน้ำ (immersion) เลย
และจากการใช้งานปกติของผม ปรากฏว่า iPhone 8 ของผม เมื่อใช้งานได้ไม่ถึงเดือน ที่เลนส์กล้องหลัง/หน้ามันขึ้นฝ้า และรวมไปถึงในจอด้วยครับ ผมก็ช็อค และคิดว่าทางแอปเปิลไม่ก็เอไอเอสน่าจะดูแลผมได้ ผมจึงไปเอไอเอสก่อน ปรากฏว่าโดนไล่ไป iMedic ซึ่งไม่เป็นไรครับ ผมเข้าใจจุดนี้

เมื่อไปถึง iMedic พนักงานเปิดเครื่องผม เปิดเครื่องให้ดูว่ามีความชื้นเข้า (ก็แหงสิครับ 555) แบบนี้ไม่อยู่ใน warranty ให้ติดต่อแอปเปิลที่สิงคโปร์ (ต่อไปนี้ขอเรียกว่า SG ครับ) โอเคผมเข้าใจครับว่า water/liquid ไม่อยู่ใน warranty จึงต่อไปคุยกับทางแอปเปิล

ทีนี้ทาง SG ก็ประสานงานกับ iMedic และคุยไปคุยมา เค้าบอกผมว่าตัวเครื่องผม เจอความชื้นรอบตัวเครื่องหลายจุด ทำอะไรไม่ได้ (ผมก็คิดในใจเหมือนเดิม ก็แหงล่ะ น้ำขึ้นเลนส์ซะขนาดนั้น) และให้ผมรับภาระเอง คือจะ swap กับทาง iMedic (หมื่นกว่าบาท ได้เครื่อง refurbished หรือ brand new ผมไม่แน่ใจครับ) หรือจะเอาเครื่องเก่ากลับ แล้วให้ผมไปใช้สิทธิประกันที่ทำกับทาง AIS ไว้ ผมเองต้องมีทริปมา UK จึงไม่ได้ไปเอาเครื่องและคิดว่าค่อยกลับไปจัดการครับ จนผมไปคุยกับพนักงานขายของแอปเปิลที่ลอนดอน และเค้าพูดประมาณว่า นี่มันไม่ใช่ความคิดผมและไม่ควรยอมเสียเงินและสิทธิของผู้บริโภค ทำให้ผมฉุกคิดได้ครับ และผมคิดว่าในเมื่อทาง iMedic/ SG เองไม่สนใจเสียงเล็กๆของผม อย่างน้อยผมก็ขอตั้งกระทู้ในเว็บพันทิปให้มีเสียงใหญ่ขึ้น หรือเป็นศูนย์รวมตัวของผู้ใช้งานที่เจอปัญหาด้านการผลิตไม่ได้มาตรฐานที่ทางผมไม่ได้มีส่วนผิดด้วยเลย

ผมหงุดหงิดและสับสนมากครับ ว่าทำไม iPhone 8 ที่แม้แต่ในรูปโฆษณา ยังมี water splash มาโดนตัวเครื่อง ทำไมถึงไม่รับประกันให้ผม ทั้งที่ผมใช้งานปกติ โดน splash/ rain (น้ำกระเด็น) บ้าง แต่ไม่เคย immerse (จุ่ม/จม) เลย และที่สำคัญ ตัวโทรศัพท์เองก็มีจุดขายว่ามี IP67 rating แล้วทำไมการใช้งานปกติ ที่ไม่ได้เกิน standard ถึงทำให้เกิดปัญหาได้

อย่างที่ทุกท่านรู้ iPhone 8 มี IP67 water/dust resistance rating หมายความว่า
1. กันฝุ่น
2. กันน้ำ แบบจุ่มในน้ำความลึก 1.5 เมตรได้ถึง 30 นาที

แบบนี้ผมสามารถทำอย่างไรได้บ้างครับ สามารถแจ้ง สคบ หรือหน่วยงานอย่างอื่นได้รึป่าวครับว่าแอปเปิลขายสินค้าที่ทำงานไม่ได้ตามมาตรฐานที่โฆษณาไว้ และโยนภาระมาให้ผู้ซื้อ ทั้งที่จริงๆปัญหานี้อาจจะมาที่ซีลมาไม่ดี (QC) หรือแม้แต่ design flaw ซึ่งไม่น่าจะเกิดกับบริษัทที่รวยที่สุดในโลกอย่างแอปเปิล

ถ้าหากเป็นแบบนี้ต่อไป มันก็เหมือนคนขายเสื้อเกราะกันกระสุนที่เคลมว่ากันกระสุนไรเฟิลได้ ปฏิเสธความรับผิดชอบต่อความเสียหายจากลูกกระสุนซ้อมยางได้ และผมว่าแบบนี้มันไม่ต่างกับการเอาเปรียบผู้บริโภค โดยแค่อ้างว่า water damage is not covered under warranty ครับ

ผมยินดีทุกคำแนะนำและความคิดเห็นครับ ช่วยกันอย่าให้บริษัทยักษ์ใหญ่ที่มีเงินเยอะกว่าประเทศเราเอาเปรียบผู้บริโภคเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความช่วยเหลือครับ

ปล. ขอโทษที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ครับ ตอนนี้ผมอยู่ลอนดอน และเครื่องก็ทิ้งไว้ที่ iMedic ตั้งแต่ปลายเดือนก่อน เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะบินกลับถึงเมืองไทยประมาณเช้าวันที่ 5 ละค่อยจัดการเรื่องครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Devil13

04/01/2018 16:39:17
26
เท่าที่ทราบนะครับ
อุปกรณ์พวกมือถือ กล้องถ่ายภาพ ที่โฆษณาว่ากันน้ำได้พวกนี้จะไม่รับประกันน้ำเข้าครับ
อาจจะฟังดูงงๆ แต่เป็นแบบนี้จริงๆครับ คือตัวเครื่องมีคุณสมบัติกันน้ำได้ก็จริง แต่ถ้าน้ำเข้าก็คือไม่รับผิดชอบ
เค้าเขียนเงื่อนไขการรับประกันตรงนี้ไว้ชัดเจนมากครับ เป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อเลยครับ ฟ้อง สคบ.ไม่ชนะครับ

ส่วนไอโฟนเค้ามีแถบความชื้นในตัวเครื่องไม่มั่นใจว่ากี่จุด
สมัยก่อนจุอยู่ตรงรูชาทแบต กับรูหูฟัง ถ้าเครื่องเราตกน้ำแถบความชื้นจะเปลี่ยนเป็นสีแดง
ซึ่งจะทำให้หลุดประกันทันที เครมไม่ได้เราต้องจ่ายค่าซ่อมเอง เค้าเขียน Policy ไว้ชัดเจนตั้งแต่แรก ไม่ใช่ดุจพินิจ Case by case

ส่วนตัวผมคิดว่า เค้าคงป้องกันตัวเอง
เพราะถ้ารับประกันน้ำเข้า แล้วผมคิดไม่ดีอยากได้เครื่องใหม่ก็แค่ถอดถาดใส่ซิมแล้วจุ่มน้ำก็ได้สิครับ น้ำเข้าเราเครมได้
ถ้าเป็นกล้องก็เปิดฝาแบตแล้วจุ่มน้ำก็ได้เครื่องใหม่
คราวนี้แหละเครมกันล่มจมเลยแหละครับ

ถ้าเราเห็นรถยนต์แลมโบกีนี่ที่โฆษณาว่าเกาะโค้งดีเยี่ยม เข้าโค้งได้เนียนเหมือนรถแข่ง
แล้วเราซื้อรถคันนั้นมาใช้ แต่รถแหกโค้งลงข้างทางก็คงไปเรียกร้องอะไรจากผู้ผลิตไม่ได้เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Artnoi

04/01/2018 16:46:22
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Devil13

เท่าที่ทราบนะครับ
อุปกรณ์พวกมือถือ กล้องถ่ายภาพ ที่โฆษณาว่ากันน้ำได้พวกนี้จะไม่รับประกันน้ำเข้าครับ
อาจจะฟังดูงงๆ แต่เป็นแบบนี้จริงๆครับ คือตัวเครื่องมีคุณสมบัติกันน้ำได้ก็จริง แต่ถ้าน้ำเข้าก็คือไม่รับผิดชอบ
เค้าเขียนเงื่อนไขการรับประกันตรงนี้ไว้ชัดเจนมากครับ เป็นแบบนี้ทุกยี่ห้อเลยครับ ฟ้อง สคบ.ไม่ชนะครับ

ส่วนไอโฟนเค้ามีแถบความชื้นในตัวเครื่องไม่มั่นใจว่ากี่จุด
สมัยก่อนจุอยู่ตรงรูชาทแบต กับรูหูฟัง ถ้าเครื่องเราตกน้ำแถบความชื้นจะเปลี่ยนเป็นสีแดง
ซึ่งจะทำให้หลุดประกันทันที เครมไม่ได้เราต้องจ่ายค่าซ่อมเอง เค้าเขียน Policy ไว้ชัดเจนตั้งแต่แรก ไม่ใช่ดุจพินิจ Case by case

ส่วนตัวผมคิดว่า เค้าคงป้องกันตัวเอง
เพราะถ้ารับประกันน้ำเข้า แล้วผมคิดไม่ดีอยากได้เครื่องใหม่ก็แค่ถอดถาดใส่ซิมแล้วจุ่มน้ำก็ได้สิครับ น้ำเข้าเราเครมได้
ถ้าเป็นกล้องก็เปิดฝาแบตแล้วจุ่มน้ำก็ได้เครื่องใหม่
คราวนี้แหละเครมกันล่มจมเลยแหละครับ

ถ้าเราเห็นรถยนต์แลมโบกีนี่ที่โฆษณาว่าเกาะโค้งดีเยี่ยม เข้าโค้งได้เนียนเหมือนรถแข่ง
แล้วเราซื้อรถคันนั้นมาใช้ แต่รถแหกโค้งลงข้างทางก็คงไปเรียกร้องอะไรจากผู้ผลิตไม่ได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ งั้นผมคงต้องทำใจแล้วสินะครับ

เรื่องรถ รุ้สึกตอน Paul Walker ตาย ญาติก็โทษรถ Porsche เรื่อง instability และ seat belt แล้วเรียกร้องได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

04/01/2018 17:49:38
107
ประเด็นคือ มันคือ

Water Resistance ครับ ซึ่งถ้าแปลให้ถูกจริงๆก็คือ ทนน้ำ

ถ้าอยากได้มือถือ กันน้ำ ต้องมองหาคำว่า Waterproof ครับ ซึ่งผมยังไม่เห็นเจ้าไหนทำ

จึงเป็นสาเหตุที่ว่าทำไม ไม่มีคนฟ้องกรณีนี้ได้สำเร็จ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

04/01/2018 17:57:07
182
อาจจะฟ้อง สคบ.ได้ในกรณีโฆษณาเกินจริง หรือทำให้ผู้บริโภคเข้าใจผิดคิดว่ากันน้ำได้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะชนะหรือไม่ ดูตัวอย่างจากกระทะยี่ห้อหนึ่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Artnoi

05/01/2018 08:32:01
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - somkiatr
อาจจะฟ้อง สคบ.ได้ในกรณีโฆษณาเกินจริง หรือทำให้ผู้บริโภคเข้าใจผิดคิดว่ากันน้ำได้ ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะชนะหรือไม่ ดูตัวอย่างจากกระทะยี่ห้อหนึ่ง
ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมถึงบ้านละ และรีบใช้โทสับ คงจะขี้เกียจรอละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

05/01/2018 08:32:16
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - MaxxIE
ประเด็นคือ มันคือ

Water Resistance ครับ ซึ่งถ้าแปลให้ถูกจริงๆก็คือ ทนน้ำ

ถ้าอยากได้มือถือ กันน้ำ ต้องมองหาคำว่า Waterproof ครับ ซึ่งผมยังไม่เห็นเจ้าไหนทำ

จึงเป็นสาเหตุที่ว่าทำไม ไม่มีคนฟ้องกรณีนี้ได้สำเร็จ
ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

lukephong

05/01/2018 10:11:14
81
หนักใจแทนเลยครับ ยุคไอโฟน 4 ผมเคยเจอปัญหาเรื่องความชื้นมาแล้ว ทั้งที่ไม่เคยเอาโทรศัพท์เข้าห้องน้ำแม้แต่ครั้งเดียว เจรจาไงก็ไม่เป็นผล ด้วยความที่เป็นเครื่องค่อนข้างใหม่ใช้ไปราวสองสามเดือนสุดท้ายต้องเสียตังค์ส่งเครื่องไปซ่อม หลังจากใช้จนคิดว่าคุ้มค่าแล้วก็ขายทิ้ง ผมเลิกใช้ไอโฟนไฟนตั้งแต่นั้นมา เพราะผมมองว่าเขาเอาปรียบเรามากไป

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้จะชวนดราม่า แต่จะมาเอาใจช่วยเจ้าของกระทู้นะครับเผื่อจะมีทางออกที่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Calatrava7

05/01/2018 13:52:48
22
เรื่องนี้พูดยากจริงๆครับ มันอาจจะเกิดจาก defect จากการประกอบเครื่องมาไม่ดีทำให้ความชื้นสามารถเข้าไปได้ก็เป็นไปได้ แต่มาถึงตอนนี้การจะไปพิสูจน์ว่ามันเป็น defect จากโรงงานคงทำได้ยาก

เรื่องการที่เขาไม่รับผิดชอบเมื่อเกิดน้ำเข้าเครื่องเป็นเรื่องปกติอย่างที่คุณ Devil13 ได้ให้ข้อมูลไว้แหละครับ แต่ปัญหาคือถ้ามันเกิดจากความผิดพลาดในการประกอบจริงผู้บริโภคอย่างเราๆไม่สามารถล่วงรู้ได้เลยจากการตรวจเช็คตอนรับเครื่อง รู้อีกทีก็เกิดปัญหาไปเสียแล้ว

ปล.เรื่อง Paul Walker รู้สึกศาลจะยกฟ้องนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

NonXtreme

05/01/2018 18:40:30
11
บางที่อาจจะใช้เกินมาตรฐานโดยไม่รู้ตัวก็ได้ครับ
จริงๆ IP67 ที่บอกว่าจุ่มในน้ำความลึก 1.5 เมตรได้ถึง 30 นาที มันเป็นวิธีตอนทดสอบมาตรฐานในlabเฉยๆครับ
ตอนใช้งานจริงมันเจอหลากหลายองค์ประกอบทั้งอุณหภูมิ ความชื้น ต่างๆ

มีบางอย่างที่คนชอบเข้าใจผิดเกี่ยวกับมาตรฐาน IP เช่น IP เลขสูงๆไม่ได้หมายความว่าจะผ่าน IP เลขต่ำกว่ามาแล้วเสมอไป เช่น ผ่านมาตรฐาน IP67(จุ่มในน้ำความลึก 1.5 เมตร 30 นาที) ก็อาจจะไม่ผ่าน IP65(ป้องกันน้ำจากการฉีดที่ตัวอุปกรณ์ได้จากทุกทิศทาง) โดนปืนฉีดน้ำยิงใส่ก็อาจจะพังได้ถึงจุ่มน้ำแล้วไม่เป็นไร

และ IP67/68 มันไม่กันไอน้ำด้วยครับ เช่นเอามือถือเข้าไปในห้องน้ำตอนอาบน้ำก็อาจจะเสียได้ถึงแม้จะไม่โดนน้ำ เพราะไอน้ำเข้าเครื่อง

อีกอย่างคือมาตรฐานพวกนี้มันทดสอบกับน้ำเปล่าและจืด การไปโดนเช่นน้ำสบู่ น้ำเค็ม น้ำกรด และอื่นๆ ก็เป็นสิ่งที่อยู่นอกเหนือมาตรฐานพวกนี้

สุดท้ายการเคยทำเครื่องตก โดนกดทับ โดนกระแทก และอื่นๆ ก็สามารถทำให้เกิดความเสียหายกับระบบการป้องกันน้ำได้

เหตุผลทุกค่ายที่ประกันไม่รับประกัน ก็คงเป็นเพราะว่ามันไม่มีวิธีตรวจสอบว่าเป็น defect จริงหรือป่าวหรือว่าไปทำอะไรให้เครื่องเสียหายเอง หรือไปใช้เกินมาตรฐานเอง จึงตัดจบโดยบอกว่าไม่รับประกันเรื่องน้ำเข้า ไม่งั้นก็จะมีคนมาอ้าง/โกหกเยอะแยะมากมายเพื่อให้ได้ซ่อมฟรี

ด้วยเหตุผลพวกนี้ผมเลยไม่ค่อยแนะนำให้เอามือถือที่กันน้ำได้ไปเล่นกับน้ำ เพราะน้ำอาจจะเข้าโดยไม่รู้ตัว และประกันก็ไม่รับด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Artnoi

05/01/2018 22:53:03
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Calatrava7
เรื่องนี้พูดยากจริงๆครับ มันอาจจะเกิดจาก defect จากการประกอบเครื่องมาไม่ดีทำให้ความชื้นสามารถเข้าไปได้ก็เป็นไปได้ แต่มาถึงตอนนี้การจะไปพิสูจน์ว่ามันเป็น defect จากโรงงานคงทำได้ยาก

เรื่องการที่เขาไม่รับผิดชอบเมื่อเกิดน้ำเข้าเครื่องเป็นเรื่องปกติอย่างที่คุณ Devil13 ได้ให้ข้อมูลไว้แหละครับ แต่ปัญหาคือถ้ามันเกิดจากความผิดพลาดในการประกอบจริงผู้บริโภคอย่างเราๆไม่สามารถล่วงรู้ได้เลยจากการตรวจเช็คตอนรับเครื่อง รู้อีกทีก็เกิดปัญหาไปเสียแล้ว

ปล.เรื่อง Paul Walker รู้สึกศาลจะยกฟ้องนะครับ
ไม่ใช่ว่าไป settle กันแล้วแบบไม่เปิดเผยรายละเอียดหรอครับ ผมจำไม่ค่อยได้แต่เหมือนพึ่งอ่านข่าวปีก่อนเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

05/01/2018 22:56:49
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - NonXtreme
บางที่อาจจะใช้เกินมาตรฐานโดยไม่รู้ตัวก็ได้ครับ
จริงๆ IP67 ที่บอกว่าจุ่มในน้ำความลึก 1.5 เมตรได้ถึง 30 นาที มันเป็นวิธีตอนทดสอบมาตรฐานในlabเฉยๆครับ
ตอนใช้งานจริงมันเจอหลากหลายองค์ประกอบทั้งอุณหภูมิ ความชื้น ต่างๆ

มีบางอย่างที่คนชอบเข้าใจผิดเกี่ยวกับมาตรฐาน IP เช่น IP เลขสูงๆไม่ได้หมายความว่าจะผ่าน IP เลขต่ำกว่ามาแล้วเสมอไป เช่น ผ่านมาตรฐาน IP67(จุ่มในน้ำความลึก 1.5 เมตร 30 นาที) ก็อาจจะไม่ผ่าน IP65(ป้องกันน้ำจากการฉีดที่ตัวอุปกรณ์ได้จากทุกทิศทาง) โดนปืนฉีดน้ำยิงใส่ก็อาจจะพังได้ถึงจุ่มน้ำแล้วไม่เป็นไร

และ IP67/68 มันไม่กันไอน้ำด้วยครับ เช่นเอามือถือเข้าไปในห้องน้ำตอนอาบน้ำก็อาจจะเสียได้ถึงแม้จะไม่โดนน้ำ เพราะไอน้ำเข้าเครื่อง

อีกอย่างคือมาตรฐานพวกนี้มันทดสอบกับน้ำเปล่าและจืด การไปโดนเช่นน้ำสบู่ น้ำเค็ม น้ำกรด และอื่นๆ ก็เป็นสิ่งที่อยู่นอกเหนือมาตรฐานพวกนี้

สุดท้ายการเคยทำเครื่องตก โดนกดทับ โดนกระแทก และอื่นๆ ก็สามารถทำให้เกิดความเสียหายกับระบบการป้องกันน้ำได้

เหตุผลทุกค่ายที่ประกันไม่รับประกัน ก็คงเป็นเพราะว่ามันไม่มีวิธีตรวจสอบว่าเป็น defect จริงหรือป่าวหรือว่าไปทำอะไรให้เครื่องเสียหายเอง หรือไปใช้เกินมาตรฐานเอง จึงตัดจบโดยบอกว่าไม่รับประกันเรื่องน้ำเข้า ไม่งั้นก็จะมีคนมาอ้าง/โกหกเยอะแยะมากมายเพื่อให้ได้ซ่อมฟรี

ด้วยเหตุผลพวกนี้ผมเลยไม่ค่อยแนะนำให้เอามือถือที่กันน้ำได้ไปเล่นกับน้ำ เพราะน้ำอาจจะเข้าโดยไม่รู้ตัว และประกันก็ไม่รับด้วย
ผมเข้าใจเรื่องการกันน้ำดีครับเพราะก่อนหน้านี้ชอบนาฬิกา เรื่องการกันน้ำเลยต้องดูดีๆ เรื่องต้องเป็นน้ำเปล่า น้ำนิ่งๆไม่มีความเร็ว (ไม่แกว่งแขน) หรือบลาๆ ผมว่าผมไม่ได้ใช้ให้เกินมาตรฐานแน่นอนครับ

ผมผิดหวังกับนโยบายของแอปเปิลจัง ตอนแรกคิดว่าจะเป็นบริษัท perfectionist แบบโรเล็กซ์ที่มาตรฐานสูงและทำอะไรเว่อร์ๆเกินกว่าที่ระบุไว้ก่อน สุดท้ายกลายเป็นแบบนี้สะงั้น ถ้าไม่ติดเรื่องปัญหานี้ไอโฟนเครื่องนี้จะเป็นของแอปเปิลที่ผมมี user experience ดีที่สุดแล้วเชียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปรึกษาหน่อยครับ iPhone 8 น้ำเข้า"