Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าให้ฟัง(บ่นๆ) ประสบการณ์ การขายลำโพง/เครื่องเสียง มือสอง ในเน็ตกว่า10ปี

ampmx

04/01/2018 00:34:10
3
ผมเป็นนักเล่นเครื่องเสียงคนหนึ่ง ซึ่งเป็นคนขี้เบื่อ ซื้อมือ1มาใช้สัก2-3เดือน หรือนานหน่อยก็1ปี แล้วก็จะขาย เพื่อนำเงินไปซื้อตัวอื่น หรือบางทีครอบครองอยู่เยอะมากเกินไป ก็ระบายของออกบ้าง
โดยของทุกชิ้นผมจะซื้อใหม่มือ1ทุกชิ้น  

ผมก็โพสขายไปเรื่อยๆตามเว็บบอร์ดต่างๆ จนถึงวันนี้ก็ประมาณ 10 ปีแล้ว

คำถามที่ผมเจอบ่อยมาก คือ ถามว่าผมขายทำไม ???
คำถามที่เจอบ่อยรองลงมา คือ ถามว่าผมขายแล้วจะไปเล่นตัวไหน 

เป็นสิ่งที่ผม งง มาก ว่าจะถามทำไมวะ 5555

ถ้าถามเรื่องประกันเหลือกี่เดือน ,ถามว่าซื้อจากไหน ,แนวเสียง  อันนี้ผมเข้าใจว่าเป็นเรื่องเบสิก

แต่ถามว่าผมขายทำไม ผมก็ยังไม่เข้าใจว่า เหตุผลในการขายของผม มันมีผลต่อการตัดสินใจของคุณด้วยรึ  จริงๆแล้วเหตุผลเดียวที่ผมขายก็คือผมเบื่อนั่นแหละ ง่ายๆ  ผมก็เลยตอบไปตรงๆว่าผมอยากขายไง มันต้องมีเหตุผลอะไรด้วยเรอะ  ซึ่งก็ได้ทำให้อีกฝ่ายอึ้งเป็นไก่ตาแตกไปหลายคน   หรือเขาต้องการได้ยินว่าผมขายเพราะจะนำเงินไปรักษายายที่ป่วยเป็นมะเร็ง

ส่วนคำถามที่เจอทุกครั้งเหมือนกันก็คือ ขายแล้วผมจะไปเล่นอะไรต่อ
เรียกว่าถ้าผมโพสขายลำโพง XXX คนโทรมา10คน จะต้องมี2คนถามคำถามนี้กับผม

คือก็ไม่เข้าใจว่าคนที่มาถามเนี่ย แม่งถามเพื่ออะไรเหมือนกัน 55555 
จะเล่นตามผมเรอะ   ถ้าผมบอกว่าผมจะไปซื้อลำโพง xxx แล้วก็จะไปซื้อตามผมอย่างนั้นเรอะ 

ผมขายของมือ2แทบทุกอย่างที่ตัวผมซื้อมา รองเท้า เสื้อผ้า กระเป๋า นาฬิกา รถยนต์ น้ำหอม เรียกว่านอกจากกางเกงในกับกระดาษทิชชู่แล้ว ไม่มีอะไรที่ผมใช้แล้วต้องทิ้งเลย ผมโพสขายแม่งหมด ได้กี่บาทก็ว่ากันไป

แต่การโพสขายลำโพงเป็นอะไรที่ผมปวดหัวที่สุด เจอคำถามไร้สาระมากที่สุด  
บางคนก็ทำให้ผมปวดหัว อย่างล่าสุด ผมโพสขายลำโพง bose mini มีคนโทรมาปรึกษาผมว่าจะซื้อ harman รุ่นไหนดี  ผมเลยถามว่าโทรผิดป่าวครับ ผมโพสขาย bose เขาก็บอกว่าไม่ผิด เขาจะมาปรึกษาเพราะเขาสนใจจะซื้อลำโพง harman ผมก็ต้องเสียเวลาคุยกว่า20นาที โดยไม่ได้ประโยชน์ใดแก่ตัวผมเลย  (คือผมผ่านลำโพงมาพอสมควรก็เลยพอรู้บ้าง) 

ผมเคยโพสขาย jbl l16 โดยผมรีวิวไว้ด้วย ผมโพสแค่1-2วันก็ขายได้  เรื่องนี้ผ่านมา2ปีแล้ว ทุกวันนี้ยังมีคนโทรมาเบอร์ผม เพื่อปรึกษาเรื่องลำโพง jbl l16 ทั้งๆที่ผมปิดกระทู้ว่าขายไปแล้ว จนถึงทุกวันนี้ มีคนโทรมาคุยกับผมเรื่อง L16 ประมาณเกือบ 100 คน!!! ผมพิมพ์ไม่ผิด หลังจากที่ผมขายไปแล้ว และปิดกระทู้ไปแล้ว ก็ยังมีคนโทรมาคุยกับผมเกือบ 100 คน  เกี่ยวกับลำโพงตัวนี้  ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับตัวผม  

เรื่องบ้าๆบอๆพวกนี้ ไม่เคยเกิดเลยเวลาผมโพสขายสินค้าประเภทอื่น  ตลอดสิบกว่าปีที่ผมโลดแล่นบนตลาดสินค้ามือ2

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Enqless

04/01/2018 00:58:03
81
เข้ามาอ่าน แล้วยิ้มตามและก็เห็นใจกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ 

มันเป็นแบบนั้นจริงๆ กับคำถาม 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Banjobpai

04/01/2018 07:43:16
117
จริงๆถามว่า ขายทำใม ไม่น่าจะเเปลก เพราะผมก็สงสัยเหมือนกันว่า สินค้าก็ดี วิจารณ์ก็เยี่ยม แล้วจะขายทำมัย

เรื่องเบื่อ ไม่ถูกใจพอเข้าใจได้ แต่ก็ยังติดใจว่า มีปัญหาอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า

555 ความสงสัยเนอะ คงห้ามกันไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Artnoi

04/01/2018 07:57:21
425
ผมก็เจอตอนขาย ​JH Michelle ครบทั้ง 2 คำถาม (ขายทำไม+ไปซื้อตัวไหนต่อ) เลยครับ คนที่ซื้อถามทั้ง 2 คำถาม และคนอื่นๆที่ต่อคิวซื้อก็โทรมาก็ถาม 1 ใน 2 คำถามนี้ ไม่ก็ทั้งสองคำถามครับ จนถึงตอนนี้ก็ยังไม่รู้ว่าคนซื้อจะถามทำไม55555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

งง

04/01/2018 08:35:07
คำถามที่ว่า "ขายทำไม" ผมถือว่าไม่แปลกนะครับ และก็ไม่ได้คิดว่ามัน"ไร้สาระ" ด้วย

ผมเข้าใจว่าผู้ขายอยากรู้ ยกตัวอย่างเช่น อารมณ์ว่า "ถ้ามันดีแล้วมึงจะขายทำไม" ก็เลยลองถามดูเฉยๆ 

เช่นสมมุติบอกว่า ผู้ขายขายเพราะใส่ไม่สบาย เพราะผู้ขายเป็นคนหูเล็ก คนซื้อก็อาจจะมีประเด็นให้ศึกษาเพิ่มเติมไรงี้ >>> อันนี้แค่ยกตัวอย่าง

การซื้อของมือสองคุณต้องเข้าใจพวกมือใหม่ด้วย บางทีก็มีคำถามหว่านแหบ้างไรบ้าง แต่ไม่ควรถามออกทะเลจนเกินไป บางคนซื้อของในห้างยังถามเลยว่า

ตัวไหนขายดีสุดในร้าน??? >> คนถามคงคิดในใจว่าตัวขายดีสุดต้องดีสุด (สมมตุิ),
ตัวนี้คนอื่นซื้อไปแล้วมีปัญหาบ่อยมั้ย?? >> กลัวตัวเองเจอปัญหา เป็นต้น

ถ้าคิดว่ามันไร้สาระมากนักก็วงเล็บไปเลยครับว่าห้ามถาม
ให้กำลังใจ 4
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Artnoi

04/01/2018 08:43:10
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - งง
คำถามที่ว่า "ขายทำไม" ผมถือว่าไม่แปลกนะครับ และก็ไม่ได้คิดว่ามัน"ไร้สาระ" ด้วย

ผมเข้าใจว่าผู้ขายอยากรู้ ยกตัวอย่างเช่น อารมณ์ว่า "ถ้ามันดีแล้วมึงจะขายทำไม" ก็เลยลองถามดูเฉยๆ 

เช่นสมมุติบอกว่า ผู้ขายขายเพราะใส่ไม่สบาย เพราะผู้ขายเป็นคนหูเล็ก คนซื้อก็อาจจะมีประเด็นให้ศึกษาเพิ่มเติมไรงี้ >>> อันนี้แค่ยกตัวอย่าง

การซื้อของมือสองคุณต้องเข้าใจพวกมือใหม่ด้วย บางทีก็มีคำถามหว่านแหบ้างไรบ้าง แต่ไม่ควรถามออกทะเลจนเกินไป บางคนซื้อของในห้างยังถามเลยว่า

ตัวไหนขายดีสุดในร้าน??? >> คนถามคงคิดในใจว่าตัวขายดีสุดต้องดีสุด (สมมตุิ),
ตัวนี้คนอื่นซื้อไปแล้วมีปัญหาบ่อยมั้ย?? >> กลัวตัวเองเจอปัญหา เป็นต้น

ถ้าคิดว่ามันไร้สาระมากนักก็วงเล็บไปเลยครับว่าห้ามถาม
เหตุผลในการขายของมือสองส่วนใหญ่จะเป็นเพราะจะขายเพื่อเอาเงินไปใช้ (หรือซื้ออย่างอื่น)ครับ ถ้ามันไม่ดีคงไม่ซื้อตั้งแต่แรกครับ

ผมเองวันที่ขาย JH Michelle ก็ขายไปซื้อ DT990 วันนั้นเลย และก็ขาย DT880 มาเพื่อซื้อ DT880 ต่อ จะเห็นว่าของทั้ง 3 ตัวมทันเทียบกันไม่ได้เลยครับ

เวลาซื้อรถมือสองไม่เห็นมีใครถามเลยนะครับว่าเจ้าของขายทำไม 555555555555555555555555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Artnoi

04/01/2018 08:43:37
425
ขาย 990 ซื้อ 880 ครับ*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

04/01/2018 08:46:13
1,866
สินค้าอย่างอื่นถ้าขายคงเพราะมีปัญหา อย่างรถยนตร์ ถ้าปล่อย ก็น่าจะมีอะไรสักอย่าง

แต่เครื่องเสียง  คนเล่นกันในวงจำกัดมากๆเมื่อเทียบกับของอย่างอื่น ถ้าเจอคนที่เล่นด้วยกัน ก็คงอยากพูดคุยแลกเปลี่ยนข้อมูลความเห็น วงการนี้ ถ้าได้สื่อสารกันสักสองสามคำ ถ้าเคมีมันตรงกัน ก็คุยกันได้ยาวโดยไม่รู้จักกันมาก่อน ทั้งที่แบ็คกราวน์ ถิ่นที่อยู่ หน้าที่การงาน ความเป็นอยู่ต่างกัน แต่ชอบอย่างเดียวกันก็คุยกันได้ เผลอคุยกันยาวจนรู้สึกสนิทชิดเชื้อทั้งที่ไม่รู้จักกันเลย

ผมเองเป็นคนค่อนข้าง shut in แต่กับพี่น้องในบอร์ดหลายท่าน กลายเป็นว่าคุยกันจนรู้จักมักคุ้น ทั้งที่ไม่รู้จัก ^ ^ ก็ไม่ใช่ทุกคนที่คุยแล้วจะสนิทหรอกครับ แต่หลายท่าน เหมือนดวงจะได้รู้จักกัน ได้เริ่มสื่อสารกันแล้วก็ต่อกันไปได้ยาว Mr.Nesเอาของมาฝากมาทิ้งไว้ให้ลองเป็นสิบๆชิ้น พี่ทศพรย์ตอนที่ Meridian Explorer ออกมาใหม่ ก็ส่งมาให้ผมลองพร้อมสาย usb GT2   ใหม่เอี่ยมถึงบ้าน เล่นเอาอึ้งไปเลยว่าไว้ใจคนแปลกหน้าที่เพิ่งเข้ามาเล่นในบอร์ดจับฉ่ายอย่างผมได้ยังไง  พี่อ่างส่งทั้ง RHA T10i ,750i, Fidue A83 มาให้ฟังทางไปรษณีย์ ท่านStarman ส่งแผ่นซีดีมาให้โดยไม่คิดมูลค่า  หลายต่อหลายท่าน (ท่าน Oname,Veedemort และอืนๆ)มีความช่วยเหลือเกื้อกูลเกี่ยวกับเครื่องเสียง สละเวลาบอกเล่าข้อมูลประสพการณ์ให้คำปรึกษาทั้งที่ไม่เคยเจอหน้ากันเลย โดยมีจุดร่วมอยู่อย่างเดียวคือ เป็นคนเล่นเครื่องเสียงด้วยกัน 

กรณีที่ท่านเจ้าของกระทู้สงสัยว่า ถามกันไปทำไม ผมว่าคนถามอาจไม่ได้นึกว่า นึ่เป็นการซื้อขาย ไม่ใช่การคุย ซึ่งมันกลับเป็นปกติที่คนเล่นมักจะคุยกับคนแปลกหน้าสำหรับวงการนี้..มั้งครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

แนวร่วมเซ็ง

04/01/2018 09:05:09
7
ไม่ค่อยมีใครถามผมเรื่องนี้เลยแฮะ เพราะทุกครั้งที่ขายผมจะลงเหตุผลว่า "ขายแก้เซ็ง" 555+ 
อย่างมากก็ถามว่าไปเล่นตัวไหนต่อเท่านั้นเองครับ อิอิ

แต่เรื่องที่ขายของไปแล้วๆปิดกระทู้ยังมีคนโทรมาถามนี่ อันนี้เข้าใจคนถามนะ เพราะเขาเห็นเราอยู่กับของชิ้นนั้นมานานก็เลยอยากได้ความรู้จากผู้ที่ใช้โดยตรง มากกว่าการไปอ่านรีวิวของร้าน :)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

bonus79

04/01/2018 09:13:36
1,133
ขายทำไมอะครับ?
คนซื้ออาจจะสงสัยครับ ว่าของดีๆใหม่ๆจะขายทำไม? มันต้องมี อะไรไม่ถูกใจหรือปล่าว? เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ และจะเห็นได้ว่ามีหลายท่าน ตั้งกระทู้ขายพร้อมบอกข้อมูลเสร็จสรรพเลยว่า ขายเพราะจะไปต่อ ขายเพราะเงิน ขายเพราะไม่ได้ใช้เก็บไว้อย่างเดียว ขายเพราะซื้อมาเกิน ซื้อมาผิด ก็ต่างๆนาๆครับ แต่ยังไม่เคยมีคนบอกว่าขายเพราะอยากได้กำไรครับ ถึงแม้ผมจะเห็นอยู่ว่ารับจากคนโน้นมาแล้วมาปล่อยแพงกว่าก็ตาม 55

จะไปต่อตัวไหน?
เค้าคงสงสัยว่าดีกว่านี้คือตัวไหนอะครับ คุณถึงทิ้งตัวนี้ไปตัวนั้นแสดงว่าอีกตัวต้องมีอะไรดีกว่าหรือน่าสนใจกว่าตัวนี้หรือปล่าว? ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่ถามคงไม่ได้คิดว่าจะมาอยากวุ่นวายอะไรหรอกครับ บางทีก็คงชวนคุยไปงั้น คล้ายเจอหน้ากันก็ถามว่า อ้าวหายไปไหนมา? หรือเป็นไงบ้างกิจการดีมั้ย? คือถ้ากิจการไม่ดีเค้าก็คงไม่ได้คิดจะมาช่วยอะไรหรอกครับ ก็ถามไปงั้นๆตามสถานการณ์ 

ผมเปิดร้านขายของ ลูกค้าหลายท่านถามว่าเปิดกี่โมง? ปิดกี่โมง? เปิดถึงกี่โมง? ร้อยทั้งร้อยไม่เคยมีมาทันผมเปิด หรือรีบกลับมาซื้อก่อนผมปิดร้านเลยครับ ล่าสุดคือปีใหม่เปิดมั้ย? กว่าครึ่งของคนที่ถามไม่ได้มาอุดหนุนในช่วงปีใหม่ครับ ^^ แต่ก็ถามกันเยอะเป็นคำถามยอดฮิตครับซึ่งมันก็เป็นเพียงข้อมูลที่ลูกค้าอยากรู้ ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาและเป็นคำถามเบสิคที่ต้องพบเจอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 10

งง

04/01/2018 09:21:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - bonus79
ขายทำไมอะครับ?
คนซื้ออาจจะสงสัยครับ ว่าของดีๆใหม่ๆจะขายทำไม? มันต้องมี อะไรไม่ถูกใจหรือปล่าว? เป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ และจะเห็นได้ว่ามีหลายท่าน ตั้งกระทู้ขายพร้อมบอกข้อมูลเสร็จสรรพเลยว่า ขายเพราะจะไปต่อ ขายเพราะเงิน ขายเพราะไม่ได้ใช้เก็บไว้อย่างเดียว ขายเพราะซื้อมาเกิน ซื้อมาผิด ก็ต่างๆนาๆครับ แต่ยังไม่เคยมีคนบอกว่าขายเพราะอยากได้กำไรครับ ถึงแม้ผมจะเห็นอยู่ว่ารับจากคนโน้นมาแล้วมาปล่อยแพงกว่าก็ตาม 55

จะไปต่อตัวไหน?
เค้าคงสงสัยว่าดีกว่านี้คือตัวไหนอะครับ คุณถึงทิ้งตัวนี้ไปตัวนั้นแสดงว่าอีกตัวต้องมีอะไรดีกว่าหรือน่าสนใจกว่าตัวนี้หรือปล่าว? ผมว่าคนส่วนใหญ่ที่ถามคงไม่ได้คิดว่าจะมาอยากวุ่นวายอะไรหรอกครับ บางทีก็คงชวนคุยไปงั้น คล้ายเจอหน้ากันก็ถามว่า อ้าวหายไปไหนมา? หรือเป็นไงบ้างกิจการดีมั้ย? คือถ้ากิจการไม่ดีเค้าก็คงไม่ได้คิดจะมาช่วยอะไรหรอกครับ ก็ถามไปงั้นๆตามสถานการณ์ 

ผมเปิดร้านขายของ ลูกค้าหลายท่านถามว่าเปิดกี่โมง? ปิดกี่โมง? เปิดถึงกี่โมง? ร้อยทั้งร้อยไม่เคยมีมาทันผมเปิด หรือรีบกลับมาซื้อก่อนผมปิดร้านเลยครับ ล่าสุดคือปีใหม่เปิดมั้ย? กว่าครึ่งของคนที่ถามไม่ได้มาอุดหนุนในช่วงปีใหม่ครับ ^^ แต่ก็ถามกันเยอะเป็นคำถามยอดฮิตครับซึ่งมันก็เป็นเพียงข้อมูลที่ลูกค้าอยากรู้ ผมว่ามันเป็นเรื่องธรรมดาและเป็นคำถามเบสิคที่ต้องพบเจอครับ

เห็นด้วยครับ คิดเหมือนผมเลย 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

prolang

04/01/2018 09:22:45
23