Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ซื้อหูฟังแบบไม่ได้ลองฟังของจริงยังไงให้ใช่?

อมก

30/12/2017 17:09:51
ตามนั้นครับ ถ้าอยู่ กทม จะไปฟังทุกวันๆเลย บางทีเราก็นึกสภาพไม่ออกว่าดีที่ว่ามันจะเหมาะกับเรามากแค่ไหน เห้อท้อ ต้องเสียเงินไปเยอะๆแต่ไม่เคยได้เจอสิ่งที่ชอบเลยอ่ะครับ ฮือๆๆ ของอแงหน่อย5555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

30/12/2017 17:42:23
1,057
อาจจะต้องใช้ข้อมูลประกอบพิจรณาจากรีวิวทั้งผู้ขาย เเละผู้ใช้จริง เเล้วค่อยเเยกว่ามีส่วนไหนที่ใกล้เคียงกัน ก็อาจจะพอช่วยตัดสินใจได้บ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

30/12/2017 18:13:06
2,893
ง่ายๆเลยก็คือต้องบอกมาว่าตอนนี้ใช้อะไรเป็นเพลเยอร์กับหูฟังอะไรอยู่ แล้วตอนนี้อยากจะเพิ่มหรือลดเสียงอะไรจุดเด่นอะไรของเสียงบ้าง

ผมว่าน่าจะมีเพื่อนๆเข้ามาช่วยตอบมาช่วยแนะนำว่าควรจะต่อยอดไปหาหูฟังตัวไหนนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

อมก

30/12/2017 18:27:24
ถ้าเป็นมือถือก็ฟังใส่จุ๊คครับ แต่ไม่ค่อยเท่าไหร่
ในเครื่องก็mp3 ธรรมดา
คอมก็ยูทูป spotify 
ใช้ หูฟังremax ตัวนี้มีเบส แต่มันก็ไม่ชัดอะครับ
และก็มี pk2 ไม่มีเบสเล้ยยยยยยยย ฟังแล้วทรมาน แต่ชอบเวลาฟังอคูสติก มันดีมาก

อยากได้เบส ฟังฮิปฮอป ป๊อบอิเล็กโทร แดนซ์ rihanna สนุก ฟิน เบสสั่นแต่ไม่กลบพวกแหลมอะครับ
เขาว่าอินเอียร์จะช่วยเบส แต่ผมกลัวมันอู้ในหู ของดีๆก็แพง
ฟังฟูลไซส์ก็ดี เสียงน่าจะใหญ่ เหมือนฟังในห้อง รึเปล่า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

30/12/2017 18:32:29
1,368
หาไอดอลให้เจอสักคนครับ555   เวลาอ่านรีวิวเยอะๆจะมีบางคน ที่ใช่สำหรับเรา แต่บางทีเราก็ต้องยอม เสี่ยงซื้อมาลองฟังดูก่อนนะครับ  ถึงจะรู้ว่าคนไหนรีวิวตรงกับที่เราคิด   

ส่วนใหญ่ที่รีวิวๆในนี้  ก็คนที่ใช้งานจริงทั้งนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ตามนั้น

30/12/2017 20:46:54
อ่านรีวิวให้เยอะ ตั้งกระทู้ถามความเห็น มันก็พอช่วยได้ซัก 50-60% up ที่เหลือคือรายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องวัดดวงเอาเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Salek

30/12/2017 20:47:43
187
อาศัยอ่านรีวิวเอาครับ รวมไปถึงตามอ่านที่เค้าถกกันตามเว็บหูฟังต่างๆทั้งในและนอก
ซึ่งที่ผ่านมาผมก็ไม่เคยได้ลองก่อนซื้อเลย มีแต่ซื้อเพื่อที่จะได้ลองทั้งนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Golf

30/12/2017 21:00:27
60
เวลาอ่าน อ่านคำชม และหาข้อติให้เจอครับ

ถ้าคำชมเป็นแบบที่เราชอบ และเรารับข้อติได้ ... แววดีสูงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

paperman

30/12/2017 21:15:33
120

เเต่ก่อนผมก็เคยเป็นเเบบที่ว่าครับ ไม่ค่อยว่างไปลองตั้งเเต่เรียนมหาลัย ก็อาศัยหาข้อมูลทั้งในนี้ทั้งhead-fi รวมไปถึงถามพี่ที่เค้าใช้อยู่ คลำๆมาเรื่อยๆ  จนจุดนึงที่พบกับSonyเเละพบว่ามันเหมาะกับเเนวเพลงที่ฟังสุดหลังๆก็สบายหน่อยครับ เพราะตัวเลือกมีไม่เยอะ คือไม่ต้องเลือกเลยดีกว่า5555  จิ้มด้วยความเชื่อล้วนๆเพราะเดโม่หาย้ากหายากตอนมันออกใหม่ๆ make believeตามคอนเซ็ปSony5555  เเต่บางทีตัวเเพงๆก็ต้องไปลองฟังเองอย่างเจ้าชุดsignatureเนี่ยครับ เดโม่ก็หายากเช่นเคย555   เคยเจออยู่ชุดนึงตรงsony siamparagon ก็ดันมาเเบบประกบชุดกับdacตั้งโต้ะไอ้ผมก็จะฟังเเต่dap ก็เลยไปรื้อๆถอดสายเขาออก โดนมองเเบบจ้อง555  สงสัยนึกว่าผมจะไปโขมยมั้ง ผลสรุปเเกะไม่ออก เลยต้องหลับตาจิ้มมาเหมือนเดิมT^T เเต่ก็ดีที่มันตอบโจทย์เเนวเพลงที่ผมฟังครับ เลยไม่พลาดเป้า

ลองหาตัวเองให้เจอครับ เเล้วมันจะเจอทางของตัวเอง

ส่วนเเนวที่ว่าอยากได้เบสเเนะนำจัดFSครับ earbudไม่เคยตอบโจทย์ตรงนี้ได้เลยผมลองมาหมดละ เพราะก็มีโมเม้นต์ขี้เกียจพกเหมือนกันครับ เเต่สุดท้ายเบสยังไงFSก็ดีสุดครับ ปล.อินเอียจริงๆก็ดีเเต่ผมใส่ไม่ค่อยได้เลยไม่ได้ใช้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

es_ciro

30/12/2017 22:50:46
16
ยังไงก็ต้องมี / ได้ลอง หูฟังระดับอ้างอิงซักตัวหรือหลายๆตัวครับ

จากนั้นอ่านรีวิวตัวนั้นให้เยอะๆๆๆๆ จะพอจับได้ว่า ชาวโลก หรือรีวิวเว่อรมองตัวนี้ว่าอย่างไร

จากนั้นไปหารีวิวตัวที่อยากได้ อ่านๆๆๆๆๆให้มากที่สุด และโดยเฉพาะพาร์ทเปรียบเทียบครับ

สุดท้ายเข้าสู่ขบวนการ"มโน"ครับ แต่เราไม่ได้มโนลอยๆ เรามีหลักอ้างอิงอยู่บ้าง

สุดท้ายท้ายสุด ไม่ถูกใจ มีคนรอ q0 1 2 3 4 5 เพียบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Artnoi

31/12/2017 06:58:36
425
ดูกราฟเทียบกับตัวที่มีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สมัครเล่น

31/12/2017 08:45:33
412
ของผม
ถามเฮียครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

MaxxIE

31/12/2017 10:45:51
107
เอาแบบแม่นๆ ก็ซื้อมาฟัง ไม่ถูกใจก็ขายต่อครับ

ขาดทุนบ้าง แต่จะได้หายคันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

yamano

31/12/2017 11:17:18
271
forrest gump 
ช่วงนี้พอดี ฝึกหัดตัดต่อ หนังสั้น และกราฟิกอยู่
ผมก็ไล่ดูหนังคุณภาพๆหลายๆชาติ ไปเรื่อยๆ

forrest gump คือหนังคุณภาพเรื่องหนึ่ง ที่โคตะระดีเลย
ไม่แปลกใจทำไมถึงได้กวางรางวัลทั้งหมดในปีนั้น
ทั้งๆที่ THE SHAWSHANK REDEMPTION ก็เป็นหนังที่เข้าชิงรางวัลที่ดีมากๆ

Forrest Gump สอนให้เรารู้ว่า "มนุษย์ ทุกคนทำได้ ถ้าเราจะทำ"

หลักๆผมก็ไม่ค่อยได้ ซื้อก่อนฟัน
ก็จะอาศัยซื้อมาลองชอบก็เก็บไว้ ไม่ชอบก็ขายต่อไป
สรุปก็คือ ยังไม่มีเก็บไว้ ขายต่อตลอดดดดดด55555

ถ้าจะซื้อ ผมจะดูที่คนขายครับ ความน่าเชื่อถือของร้าน
เช่น ถ้าเจ้าของร้าน ผมไม่มีหรือมีน้อยถึงน้อยมาก
ผมก็ไม่ซื้อนะ. เพราะถือว่า แม้แต่ผมตัวเองยังรักษาไม่ได้
แล้วจะรักษามาตราฐานของร้านได้อย่างไร
จริงมะ จริงมะ จริงมายยยยย 5555

ดูร้านที่ผมดกปรกบ่าดีกว่า เช่น ร้านซองเพี้ยนนนนน้อง
แค่ขายต่อไปมือสอง มือสองรับไป ไปเครมทั้งที่ประกันยังไม่หมด
เค้าก็ไม่รับผิดชอบละ "คุณไม่ได้ซื้อกับโผมมมมมมม 5555"

ซื้อมาลองเองดีกว่าครับ สบายใจ ไม่ชอบก็ขายไป หรืออาจหารับมือสอง
จาก User น่าเชื่อถือ สินค้ายังมีประกันมาลอง

รีวิว ดีๆก็มี แต่หางคนเรา ได้ยินเสียงไม่เหมือนกัน เราอาจได้ยินคนละแบบ
กับคนรีวิวก็ได้
รีวิว แบบปลุกปั่น เชียร์สินค้าก็มี ศุนย์กลางจักวาลก็มี 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Sonic Street Fighter

31/12/2017 12:08:23
56
สำหรับผมหาคนฟังที่ชอบลักษณะเสียงแบบที่ผมชอบเป็นคนอ้างอิงครับ ในบอร์ดนี้ก็มีอยู่แน่ๆคนนึงล่ะครับ
กับรุ่นพี่ที่สนิทกันอีกคนนึง คือถ้า 1 ใน 2 คนนี้บอกมาว่าใช่นี่เรียกว่าซื้อมาโดยไม่ต้องลองฟังยังได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

SpaceTem

31/12/2017 12:17:24
37
ส่วนผมจะลองหาคะแนนในเน็ตดูนะครับ ทั้งไทยและต่างประเทศ เอาที่มันมีคนมาลงคะแนนให้หลายคนหน่อย 

มันก็จะมีหูฟังบางรุ่นที่ทุกคนให้คะแนนในเกณฑ์ที่ดี ผมก็ตีความเอาว่าเสียงมันคงออกมากลาง ๆ ใครฟังก็ถูกใจ แล้วค่อยลงไปอ่านรายละเอียดว่าทุกคนเค้าให้ความเห็นไว้อย่างไรบ้าง ถ้าสักสิบคนเค้าคิดไปในทางเดียวกัน เช่น เบสกระแทกดี หรือ เสียงใสโปร่งดี ก็น่าจะพอเชื่อถือได้

แต่มันก็จะมีบางรุ่นที่คนชอบก็ชอบคะแนนพุ่งเลย แต่คนเกลียดก็เกลียดเลย อันนี้ผมเข้าใจว่าเค้าตั้งใจทำมาให้หูตัวนั้นมันมีเอกลักษณ์เสียงเป็นพิเศษ สำหรับฟังเพลงบางกลุ่มเท่านั้น ซึ่งถ้ามันเป็นแบบนี้ คงต้องไปลองฟังด้วยตัวเองจะดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

taung2611

31/12/2017 12:45:30
25
ผมคล้อยตามคุณ es_ciro ความเห็นที่ 9 ครับ จะมากจะน้อยก็คงต้องจ่ายค่าลองวิชาบ้าง ให้พอรู้ว่าโทนดาร์คโทนสว่าง เบสหนักเบสน้อย เสียงกลางเสียงแหลม เวทีเสียง การแยกชิ้นเครื่องดนตรี มันเป็นยังไง โดยการลองหาตัวอ้างอิงที่ราคาไม่แรงมากมาทดสอบดู 

ส่วนตัวผม เริ่มลองจากหูตัวต่ำ ๆ ราคาไม่ถึงพันก่อน แล้วค่อยขยับมางบราว ๆ 2 พัน ซื้อมาลองฟังขำ ๆ เกือบสิบตัวก็พอรู้เรื่องครับ

แต่ถ้างบไม่เยอะมาก ไม่สามารถซื้อมาลองฟังได้ ให้ลองดูจากตัวที่รีวิวทั้งไทยและฝรั่งเสียงไม่ค่อยแตกครับ ซึ่งเวลาที่เค้ารีวิวกันก็มักจะระบุแนวเพลงที่เหมาะกับหูฟังแต่ละตัวอยู่แล้ว ยกตัวอย่างเช่น Zero Audio Carbo Tenore ที่ส่วนใหญ่ให้คะแนนดีมากเมื่อใช้กับเพลงร้องหรือเพลงแนวฟังสบาย ๆ หรือ ATH M50X สำหรับแนวมอนิเตอร์ที่ขึ้นหิ้งไปแล้ว พวกนี้ค่อนข้างการันตีคุณภาพ ที่เหลือก็อยู่ที่รสนิยมของเราแล้วครับว่าฟังแล้วจะถูกใจไหม เพราะเรื่องรสนิยมนี่เดาทางกันยากมาก 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

ClearSky_n_NiceBreeze

31/12/2017 20:10:26
214
ผมว่าเลือกตามแนวเพลงที่เหมาะกับหูฟังตัวนั้น โอกาสถูกใจจะสูงนะครับ

อย่างผมชอบฟัง Jpop, Anisong ก็มี Tenore และ IM70 ที่ใช้งานบ่อยที่สุด ซึ่งไม่ว่าจะอ่านรีวิวหรือถามในเว็บบอร์ด ยังไงก็ต้องมีคนแนะนำสองตัวนี้ร่วมด้วยอยู่แล้วสำหรับเพลงแนว Anisong อาจจะมีตัวอื่นแนะนำด้วยอย่าง Basso Duoza Doppio ยังไงก็เข้ากันได้ดีกับเพลงแนวนี้อยู่ดี ถ้าเราให้รายละเอียดเพิ่มอีกว่าชอบเพลงช้ามากกว่าเพลงเร็ว ตัวเลือกก็จะตัดออกจนเหลือ Tenore กับ Doppio ซึ่งไม่ว่าตัวไหนก็เข้ากันกับแนวเพลงสบายๆทั้งคู่เลย เพราะฉะนั้นแนวเพลงจะช่วยทำให้เราเจอหูฟังที่ถูกใจได้ง่ายขึ้น ยิ่งระบุได้ละเอียดเท่าไหร่ยิ่งดีครับ

ส่วนการหาลักษณะเสียงของตัวเอง ยังไงก็ต้องผ่านหูฟังหลายตัวแน่ๆครับ กรณีไม่ได้ลองฟังที่ร้าน เพราะจะมีเรื่องของโทนเสียงสว่าง-ดาร์ก, เวทีเสียงกว้าง-แคบ-ลึก,
แหลมคม-พริ้วเนียน, เบสนุ่ม-แน่น, อิมแพคเบา-แรง, เสียงร้องเด่น-V Shape (เสียงดนตรีถูกยกให้เด่น), แยกชิ้นดนตรีขาด-เสียงไหลลื่นกลมกลืนกัน ฯลฯ
ซึ่งทุกรูปแบบเสียงยังไงก็ต้องได้ยินกับหูตัวเองครับถึงจะรู้ได้ว่าชอบหรือไม่ชอบแบบไหน ไม่มีใครสามารถบอกได้เลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

มิวสิก

01/01/2018 22:06:47
63
ไม่ได้ลงทุนมากมายอะไร ลองหา กินเรียบมาฟังเล่นๆก่อน โดยมากเพลงเดิมๆที่เป็น mp3 จะค่อยๆเปลี่ยนไปเป็นพวก lossless มากขึ้น แล้วค่อยมาดูว่าขาดเหลือตรงไหน จะเติมส่วนไหน หรือจะไปต่อยังไงกันทีหลัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Kobsound

02/01/2018 09:15:09
113
5555 สมัยก่อนผมก็ใช้อ่านรีวิวประกอบการตัดสินใจครับอย่างได้หูฟังถูกใจซักตัว แต่พออ่านไป อ่านมา อยากได้มันซะทุกตัวที่อ่านเลยครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

RockDragon

02/01/2018 09:36:40
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - อมก
ถ้าเป็นมือถือก็ฟังใส่จุ๊คครับ แต่ไม่ค่อยเท่าไหร่
ในเครื่องก็mp3 ธรรมดา
คอมก็ยูทูป spotify 
ใช้ หูฟังremax ตัวนี้มีเบส แต่มันก็ไม่ชัดอะครับ
และก็มี pk2 ไม่มีเบสเล้ยยยยยยยย ฟังแล้วทรมาน แต่ชอบเวลาฟังอคูสติก มันดีมาก

อยากได้เบส ฟังฮิปฮอป ป๊อบอิเล็กโทร แดนซ์ rihanna สนุก ฟิน เบสสั่นแต่ไม่กลบพวกแหลมอะครับ
เขาว่าอินเอียร์จะช่วยเบส แต่ผมกลัวมันอู้ในหู ของดีๆก็แพง
ฟังฟูลไซส์ก็ดี เสียงน่าจะใหญ่ เหมือนฟังในห้อง รึเปล่า

ถ้าเป็นคอเบสผมว่าตัดพวกเอียร์บัดออกไปได้เลยเพราะเบสจะไม่ใหญ่สะใจนัก
ส่วนอินเอียร์ก็กลัวเรื่องอู้ในหู ถึงจะเป็นรุ่นแพงๆถ้าไม่ชินกับมันก็จะมีอาการเดียวกันอยู่ดีนะ
สุดท้ายก็คงต้องหันไปดูพวกฟูลไซส์แล้วละครับ
พวกออนเอีนร์ของโซนี่ XB รุ่นต้นๆราคาไม่แพงนักก็ให้เสียงเบสกระหึ่มตรงจุดกับการฟังเพลงฮิปฮอป อิเลคโทร เด้นซ์ มากเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ซื้อหูฟังแบบไม่ได้ลองฟังของจริงยังไงให้ใช่?"