Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

บริการแย่ๆ กับสาขา Siam paragon ที่ผมไม่คิดจะเดินกลับไปที่สาขานี้อีก

mofd

30/12/2017 08:53:47

เมื่อสัปดาห์ก่อนพอดีได้มีโอกาสไปลอง B&O play H7 ที่สาขา Siam paragon เห็นลุกค้าเยอะพอสมควร แต่พนักงานก็ถือว่ามีมากกว่าสาขาอื่น ผมได้ลองหยิบ B&O play H7 มาลองฟังซักพักจึงนึกอยากลองตัว H9 

ครั้งแรก กับพนักงานคนแรก=> เดินไปถามพนักงานท่านแรก "ขอลองหูฟัง B&O play H9 หน่อยครับ" ตอบว่ามีครับ แล้วก็พยักหน้าพร้อมกับกำลังง่วนกับคอมพิวเตอร์ แต่ก็ไม่ได้สนใจจะไปหยิบหูฟังมาให้หรือบอกว่าให้รออีกแป๊ปนึงเพื่อประวิงเวลาด้วยความสุภาพให้ลูกค้าแต่อย่างใด รออยู่นานซักพัก ผมจึงลองถามหนักงานอีกท่าน

ครั้งที่สอง กับพนักงานคนที่สอง => เดินไปถามพนักงานท่านที่สอง "ขอลองหูฟัง B&O play H9 หน่อยครับ" ตอบว่ามีแต่แล้วก็เดินไปไหนไม่รุ้ไปหยิบอะไรมาซักอย่าง น่าจะเป็นหูฟังรุ่นอื่น แต่ก็ไม่ได้ตอบผมว่าให้รอซักครู่นะครับเดี่ยวผมจะหยิบมาให้ เพื่อมรรยาทแต่อย่างใด ให้ผมรออีกนานอีกเคยโดยไม่กลับมาบอกว่าให้รอ

ครั้งที่สาม กับพนักงานคนที่สาม => เดินไปถามพนักงานท่านที่สาม "ขอลองหูฟัง B&O play H9 หน่อยครับ" ตอบว่ามีครับแล้วก็เดินไปนั่งเก็บของที่โต๊ะหน้าปากทางเข้า และก็ไม่สนใจลูกค้าอย่างผมเช่นเดิม

สรุปครับว่า เป็นสาขาหูฟังที่บริการห่วยแตกและไม่อยากมาอีก กับบริการแย่ๆ แบบนี้ครับ

สาเหตุ: ที่ผมต้องไปลองฟัง B&O play ที่สาขานี้เนื่องจากบ้านผมอยู่งามวงศ์วานและสาขางามวงศ์วานก็ไม่มี B&O play ให้ผมลองฟังแต่อย่างมด จึงอย่ากไปลองฟังที่สาขา Siam paragon กับพบประสบการณ์ห่วยๆ แบบนี้ อย่าหวังว่าผมจะกลับไปที่สาขานี้อีกเลยครับ

ปล.ผมก็แค่ลูกค้าคนนึง คุณอาจไม่ต้องสนใจก็ได้คับ เพราะลูกค้าคุณมีอีกมากมาย

ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

es_ciro

30/12/2017 09:25:24
16
paragon เป็นสาขาที่ค่อนข้างยุ่ง ตรงนี้เป็นบริการที่ผิดพลาดก็จริง complantได้ แต่อาจะต้องทำใจไว้บ้างล่วงหน้าครับ

อยากลอง BO สบายๆ แนะนำเดินไปอีกหน่อยที่สยามดิสครับ เป็น1ในที่ที่มีBOให้ลองเยอะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Elvis Munkonggadget

30/12/2017 09:48:09
24
สวัสดีครับคุณ mofd ผมเอลวิส ผู้จัดการสาขาสยามพารากอนนะครับ ก่อนอื่นเลยทางผมต้องขออภัยคุณ mofd จริง ๆ ครับกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้คุณ mofd ต้องเสียเวลาและความรู้สึกจากการมาใช้บริการที่สาขาสยามพารากอน ซึ่งในจุดนี้น่าจะเกิดจากการสะเพร่าและเลินเล่อของพนักงานเองที่ไม่ดูแลไม่รอบคอบเอง T__T ผมจะรีบทำการตักเตือนให้ทุกคนระมัดระวังและรอบคอบในการบริการมากกว่าเดิมครับ และหวังว่าจะได้มีัโอกาสแก้ตัวได้ดูแลคุณ mofd อีกครั้งนะครับผม 
เอลวิส ผู้จัดการสาขาสยามพารากอน
ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

MaOdA

30/12/2017 09:53:55
55
Paragon ต้องไปเช้าๆครับ ไปสายก็ทำใจครับ
ไปสายไปเรือธงดีกว่า
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

มาให้กำลังใจแบบไม่เอาuserจริงมา

30/12/2017 09:58:12
จะมาพูดเช่นกันว่า ผมก็โดนเหมือนกันเวลาขอลองโน่นนี่นั่น พี่ๆท่าทางไม่ค่อยยิ้ม แต่ก็หยิบมาให้ผมลองตลอด ผมเลยเข้าใจว่าพี่ๆเค้าคงยุ่งกัน เพราะลูกค้าเยอะ ของผมไม่ได้มา complain แต่มาเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่เหนื่อย แล้วขอให้ตั้งใจทำงานต่อไปนะครับ เข้าใจว่างานบริการ มีเหนื่อยบ้าง แต่ก็สู้ๆนะครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ผมว่านะ

30/12/2017 10:44:30
งานเข้าส่งท้ายปีแล้วครับเฮีย ^^"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ขอถามหน่อย

30/12/2017 11:10:27
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Elvis Munkonggadget

สวัสดีครับคุณ mofd ผมเอลวิส ผู้จัดการสาขาสยามพารากอนนะครับ ก่อนอื่นเลยทางผมต้องขออภัยคุณ mofd จริง ๆ ครับกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ทำให้คุณ mofd ต้องเสียเวลาและความรู้สึกจากการมาใช้บริการที่สาขาสยามพารากอน ซึ่งในจุดนี้น่าจะเกิดจากการสะเพร่าและเลินเล่อของพนักงานเองที่ไม่ดูแลไม่รอบคอบเอง T__T ผมจะรีบทำการตักเตือนให้ทุกคนระมัดระวังและรอบคอบในการบริการมากกว่าเดิมครับ และหวังว่าจะได้มีัโอกาสแก้ตัวได้ดูแลคุณ mofd อีกครั้งนะครับผม 
เอลวิส ผู้จัดการสาขาสยามพารากอน

ผมจำได้ว่ามีคนมาตั้งกระทู้แนวนี้หลายครั้งแล้วนะครับ และทุกครั้งคุณเอลวิสก็จะออกมาขอโทษแบบเดิมๆและพูดแบบเดิมๆ แล้วมันก็เกิดเรื่องแบบนี้ซ้ำไปซ้ำมาอีกจนนับไม่ถ้วน และผมก็เชื่อว่าผ่านไปซักพักเรื่องแบบนี้มันก็ต้องเกิดขึ้นอีก แสดงว่าพนักงานในร้านไม่สนใจใยดีในคำสั่งและนโยบายที่ผู้บริหารให้ไว้ แบบนี้มันสะท้อนให้เห็นถึงการไร้ความจริงใจและไร้ประสิทธิภาพในการแก้ปัญหาของคุณเอลวิสในฐานะผู้จัดการสาขาหรือเปล่าครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ลูกตาล Reus Glass

30/12/2017 11:11:08
96
สาขานี้ค่อนข้างยุ่งครับ เวลาจะไปลองอะไรจริงจังเลยเล็งๆเวลาที่คนน่าจะน้อยๆหน่อย
ปกติพยายามเรียกพนง.ที่ยืนว่างๆละครับ เพราะที่เดินง่วนไปมาอาจจะติดภารกิจดูแลลูกค้าท่านอื่นอยู่ก็ได้ คุณพนง.คงmultitaskไม่ค่อยเก่ง 555

แต่ทุกครั้งที่ผมไปก็ได้รับบริการที่ดีมากๆนะครับ อาจจะเพราะไปช่วงคนไม่แน่นร้านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ทรงวุฒิ

30/12/2017 11:22:51
3
ในความคิดส่วนตัวผมนะครับ
ผมคิดว่าทางด้านพนักงาน ของทางร้านทุกคนได้ทำงานและพยายามให้การบริการให้ได้อย่างทั่วถึง
และครบถ้วนอย่างถึงที่สุดแล้ว แต่อาจจะมีบ้างครับที่พลาดหรือบางครั้งอาจจะเกิดจากปัจจัยต่างๆที่ทำให้ทางผู้ที่มาใช้บริการ ได้รับการบริการอย่างไม่ทั่วถึง เพราะงานบริการเอาแน่ ร้อยเปอร์เซ้นต์นั้นเป็นไปไม่ได้
ในกรณีที่มีความผิดพลาดจึงอาจจะเป็นแค่ หนึ่งในร้อยก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

น้อยใจ

30/12/2017 11:28:34
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ทรงวุฒิ

ในความคิดส่วนตัวผมนะครับ
ผมคิดว่าทางด้านพนักงาน ของทางร้านทุกคนได้ทำงานและพยายามให้การบริการให้ได้อย่างทั่วถึง
และครบถ้วนอย่างถึงที่สุดแล้ว แต่อาจจะมีบ้างครับที่พลาดหรือบางครั้งอาจจะเกิดจากปัจจัยต่างๆที่ทำให้ทางผู้ที่มาใช้บริการ ได้รับการบริการอย่างไม่ทั่วถึง เพราะงานบริการเอาแน่ ร้อยเปอร์เซ้นต์นั้นเป็นไปไม่ได้
ในกรณีที่มีความผิดพลาดจึงอาจจะเป็นแค่ หนึ่งในร้อยก็ได้ครับ

คุณ จขกท. เค้าเจอแฮททริคเลยนะครับ โดนพนักงานทำเมินใส่ 3 คนซ้อนติดๆกันแบบคอมโบ แบบนี้ถ้าเป็นผมก็คงน้อยใจเหมือนกันว่าวันนี้คงเป็นวันซวยของผมจริงๆนั่นแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

analog.p

30/12/2017 12:17:18
3
สาขานี้ถ้าไปช่วงพีคๆ คือ ตอนเย็น หรือก่อนปิดร้าน ยิ่งวันศุกร์และวันเสาร์นี่ คนจะแน่นร้านเลยครับ ขนาดผมเป็นลูกค้าที่มาสาขานี้บ่อยมาก ก็เคยเจอแบบคุณ จขกท เหมือนกันละครับ แต่ผมเข้าใจได้นะ เพราะคนเยอะมาก การดูแลก็อาจจะขาดตกบกพร่องไปบ้าง แต่ถ้ามาช่วงคนน้อยๆ นี่ สาขานี้เรียกได้ว่า คุยเล่นกับ น้องๆ พนง ที่ร้านได้ชิวๆ เลยครับ อยากลองอะไรตัวไหน หยิบมาจนหมดร้านก็จัดให้ครับ ทุกคนบริการดีมากจริงๆ แต่คุณ จขกท คงไม่ได้มาที่สาขานี้บ่อยๆ แล้วดันเจอแบบนี้ 3 ครั้งติดกัน เป็นผมก็คงเฟลละครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

สงสัย

30/12/2017 12:28:15
เรื่องจิตสำนึกในการให้บริการหรือ service mind นี่ถือเป็นกฎเหล็กของร้านมั่นคงมาตั้งแต่ในชั้นรับสมัครพนักงานแล้วนะครับ ผมจึงสงสัยมากว่าทางร้านปล่อยให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ซ้ำซากได้อย่างไร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Beat Takeshi

30/12/2017 13:30:52
39
เคสนี้น่าติดตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Banana21

30/12/2017 13:31:21
9

+1 เลยครับ ผมก็โดนมาแบบ จขกท. เลย ผมไปมา 2 ครั้ง ก็โดนแบบนั้นทั้ง 2 ครั้งเลย
โดยส่วนมากผมมักซื้อผ่านทางออนไลน์ อีเมล และร้านงามวงศ์วาน ประทับใจบริการมากสุดก็จะเป็น อีเมล กับ ร้านงามวงศ์วาน^^

***ครั้งที่ 1***

มีลูกค้าอยู่ 2 คนนั่งลองหูฟังที่โต๊ะ ไม่มีพนักงานมาต้อนรับอะไรเลย สังเกตุคร่าวๆก็เห็นว่างๆกัน ... T.T  

รอบแรก : ต้องเดินเข้าไปหาโดยตรงบอกจะขอลองหูฟังfs กับพนักงานA ก็ได้ของตามที่ขอ 

รอบสอง : หลังจากนั้นสักพักลูกเริ่มเยอะ ณ ตอนนั้น พนักงานA ซึ่งตอนนั้นกำลังบริการลูกค้าที่ลอง หูฟังin ear ที่นั่งตรงข้ามกับผมกำลังจะไปหยิบหูฟังให้ลูกค้าท่านนั้น ผมเลยบอกพนักงานที่1 ว่าช่วยหยิบหูฟังฺfs มาให้หน่อยจะขอฟังเทียบ พนักงานA ก็ตอบรับดี (สาเหตุที่เรียกพนักงานA เพราะคนอื่นๆกำลังบริการลูกค้าท่านอื่น ประจวบเหมาะกับที่เป็นคนเก่าที่บริการและเห็นว่ากำลังจะเดินไปหยิบหูฟังแล้วเลยขอไว้ด้วยเลย) 

ผลที่ได้คนพนักงานA นำหูฟังมาให้แค่ลูกค้าที่นั่งลองหูฟังอยู่ตรงข้ามผม แต่ไม่ได้สนใจผมเลย ผมไม่รู้ว่าหูฟังที่ผมขอมันถูกหรือไรถึงไม่ค่อยสนใจผม หรือว่าพนักงานA เขาอยู่แผนกหูฟัง in ear เลยไม่อยากจะแย่งหน้าที่ทำงานของแผนก fs

รอบสาม : หลังจากเหตุการณ์นั้นผมได้ คุณเปา มาบริการ เรียกได้ว่าดีมาก ขออะไรได้ตามขอ หันไปมองคุณเปาเมื่อไหร่ เหมือนคุณเปารู้ว่าผมจะเรียก รู้ตัวตลอด เฟรนรี่มาก ผิดกับบางคนยืนว่างๆทำหน้าเข้มไม่มองไม่อะไรเลย เรียกก็แล้วนะ ต้องเดินไปหาถึงจะรู้ตัว

สรุปครั้งที่ 1 ได้คุณเปามา ผมยังประทับใจอยู่ แต่ก็มีบาดแผลใจติดกลับมาด้วย

*** ครั้งที่2 ***
ครั้งนี้คนเยอะ แต่ก็เห็นมีคนยืนว่างๆทำหน้าเข้มไม่มองไม่อะไรเลย เรียกก็แล้วนะ ต้องเดินไปหาถึงจะรู้ตัว

รอบแรก : เดินไปขอลองตรงๆกับคนที่ยืนว่างๆ ก็ได้ของมาลอง

รอบสอง : นั่งที่โต๊ะ เรียก ขอหูฟัง กับ พน.A ก็เดินหายไปไม่กลับมา เห็นอีกทีไปบริการคนอื่นละ

รอบสาม : นั่งที่โต๊ะ เรียก ขอหูฟังตัวเดิม กับ พน.B ก็เดินหายไปไม่กลับมา เห็นอีกทีไปบริการคนอื่นละ

รอบสี่ : ลุกเดินไป ขอหูฟังตัวเดิม กับ พน.C ได้ของตามที่ขอ

หลังจากได้หูฟังตัวที่ 2 มาลองฟัง จากเหตุการณ์ที่ผ่านมาผมรู้สึกว่าแย่มาก เลยเดินออกจากร้านไป ทั้งๆที่ผมยังมีหูฟังอีกหลายตัวที่อยากลอง

สรุปครั้งที่ 2 : ผมเข้าใจนะว่าคนเยอะมากอาจบริการไม่ทั่วถึง แต่มันก็ไม่น่าจะใช่ว่าผมขอไปแล้วเดินหาย แล้วโผล่มาบริการคนอื่นแทนทิ้งผมให้เหงาหงอย ครั้งนี้ไม่ได้ขอให้ คุณเปา มาบริการแต่อย่างใดเพราะเห็นว่ากำลังบริการคนอื่นอยู่

** สรุป **
ผมรู้สึกแย่มากกับสาขานี้ครับ และไม่คิดว่าจะกลับไปอีก end...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Jerdsilp sukhuminda

30/12/2017 13:49:07
10
ผมขาประจำสาขานี้ เพราะสะดวกเดินทาง และของเยอะกว่าหลายสาขา ในช่วงคนเยอะผมเข้าใจนะ เจอช้าบ้าง แต่ก็ได้ของที่ต้องการทดลองทุกครั้งครับ เรื่องบริการ รวมๆผมโอเคนะ โดยเฉพาะเวลาคนน้อยนี่ แนะนำดีมาก ใจเขาใจเราหละครับ ใครเจอประสบการณ์ไม่ดีกลับมาก็น่าเห็นใจครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

*-*

30/12/2017 13:53:07
"คนเยอะ เลยดูแลไม่ทั่วถึง" สำนวนที่ได้ยินกันจนชินหูเวลามีผู้มาต่อว่า(ไม่รู้คิดได้ไง)  คนมันก็ต้องเยอะแน่ๆอยู่แล้วล่ะ เพราะเวลาเฮียมั่น เฮียเบียส เขาไปดูทำเลที่จะตั้งร้านเขาก็ต้องไปดูที่ที่มันมีคนหนาแน่น พลุกพล่าน ดังนี้ คนใช้บริการมันก็ต้องมีมากอยู่แล้ว ซึ่งพนักงานก็ต้องรู้กันมาตั้งแต่ต้นก่อนเข้ามาทำงานด้วยซ้ำไป  ที่ลูกค้าไปเจอกันมาแล้วเป็นข่าวนี้เท่าไร(ส่วนน้อยนะ)   ที่ไม่ได้เป็นข่าวเยอะอีกเท่าไรกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

PII

30/12/2017 14:00:01
0
เพิ่งไปมาเมื่อวานเหมือนกัน ไปตอนเย็นตั้งใจว่าจะไปซื้อ player ตอนแรกไปที่เซ็นเตอร์พอย์คสยามเพราะเคยไปที่นั่น ไม่รู้ว่าสาขานี้ไม่มีแล้ว ก็เลยข้ามมาที่สาขาพารากอน ตอนแรกเห็นคนในร้านเยอะมากก็ไม่อยากเข้าไปแล้ว แต่คิดว่าลองดูเพราะตั้งใจมาซื้อเลย คงไม่เสียเวลามาก เข้าไปถึงมองดูพนักงานทุกคนกำลังยุ่งอยู่เลย เดินไปเดินมาอยู่ในร้านพยายามจะสบตากับพนักงานเพื่อจะขอซื้อ หรือคิดว่าอาจจะมีใครมาถามว่าต้องการอะไร ปรากฏว่าทุกคนยุ่งจริงๆ จนผมถอดใจ ต้องเดินออกจากร้าน ไปที่สาขาเรือธงที่อัมรินทร์พลาซ่า ไปถึงเจอคุณหลุยส์กับลูกค้าแค่คนเดียว รอซักพักก็ได้ซื้อสมใจอยาก ยังเล่าให้คุณหลุยส์เลยครับ ไม่ได้ต้องการตำหนิใคร แต่เห็นใจพนักงานที่สาขาพรารกอนจริงๆ เป็นความผิดของเฮียครับที่ทำให้ร้านขายดีมากเกินไปจนบริการไม่ทัน  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Lekkiki

30/12/2017 14:07:55
113
น่าจะทำบัตรคิว พนง. ที่ดูแลลูกค้านะ ว่า พนง. ท่านนี้ดูแลลูกค้าของตัวเอง ไม่ต้องไปดูแลลูกค้าของ พนง. อื่น

ถ้าไม่มีระบบ ก็จะมั่วไปมั่วมาแบบนี้ จะมีมาเรื่อยๆ อีกแหละ อันนี้เป็นข้อเสนอแนะนะครับ แต่อาจจะมีวิธีการจัดการดีกว่าผม

รอท่านอื่น เราก็เหมือนครอบครัวเดียวกันในเว็บบอร์ดแห่งนี้ มีทั้งติ มีทั้งชม และเสนอแนะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ไม่เข้าใจเหมือนกัน

30/12/2017 14:28:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - *-*

"คนเยอะ เลยดูแลไม่ทั่วถึง" สำนวนที่ได้ยินกันจนชินหูเวลามีผู้มาต่อว่า(ไม่รู้คิดได้ไง)  คนมันก็ต้องเยอะแน่ๆอยู่แล้วล่ะ เพราะเวลาเฮียมั่น เฮียเบียส เขาไปดูทำเลที่จะตั้งร้านเขาก็ต้องไปดูที่ที่มันมีคนหนาแน่น พลุกพล่าน ดังนี้ คนใช้บริการมันก็ต้องมีมากอยู่แล้ว ซึ่งพนักงานก็ต้องรู้กันมาตั้งแต่ต้นก่อนเข้ามาทำงานด้วยซ้ำไป  ที่ลูกค้าไปเจอกันมาแล้วเป็นข่าวนี้เท่าไร(ส่วนน้อยนะ)   ที่ไม่ได้เป็นข่าวเยอะอีกเท่าไรกัน

เห็นด้วยครับ สมัยนี้จะไปซื้อหูฟังจากร้านมั่นคงเหมือนจะไปสนามรบ ต้องเช็ควันเช็คเวลาให้ดีก่อนว่าเวลานี้ลูกค้าเยอะรึเปล่า ขนาดลูกค้ามีหูฟังที่คิดจะซื้ออยู่ในใจแล้ว แค่เดินไปถามพนักงานว่ามีหูฟังรุ่นนี้มั้ย ขอซื้อหน่อย จ่ายเงินเสร็จแล้วก็กลับ แต่ทางร้านกลับทำเรื่องง่ายๆให้เป็นเรื่องยุ่งยากเสียอารมณ์เสียความรู้สึกซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

30/12/2017 14:33:45
4,282
ต้องขออภัยจริงๆครับ ที่เกิดเหตุซ้ำซากทำนองนี้ ตอนนี้ผมอยู่ ตปท อาจจะพิมพ์ไม่ได้ยาวมากครับ แต่ถ้าถึงไทยผมจะมาชี้แจงอีกรอบนะครับ

ถ้าหากเหตุเกิดขึ้นบ่อยครั้ง คนที่ไม่มีประสิทธิภาพน่าจะเป็นที่ตัวผมมากกว่าครับ จริงๆเราพยายามกันตลอดเวลา แต่ผมเชื่อว่าเรื่องเจตนาไม่ดีน่าจะไม่มีครับ เพราะเด็กที่ทัศนะคติไม่ดีต่อลูกค้า ผมให้ออกจากงานแน่นอนครับ

แต่ปัญหาที่เกิดซ้ำ ผมว่าเค้าไม่รู้จักวิธีปฏิบัติและดูแลลูกค้าพร้อมกันหลายๆเคสอย่างไร ไม่รู้วิธีเคลียร์ ไม่มีเซ้นท์ในการดูแล จะบอกว่าหลายคนชั่วโมงบินยังไม่ดีพอครับ และผมว่าวิธีการเทรนนิ่งยังคงมีปัญหาอยู่ครับ

อีกประการ พนักงานของมั่นคงทุกคน โดยธรรมชาติแล้วไม่ใช่นักขาย แต่เป็นนักเล่นที่สมัครงานเข้ามาทั้งหมด พอไม่ใช่นักขายหรือเซลล์แมนโดยตรง วิธีการดูแลลูกค้าอาจจะไม่ดีเท่ากับมือขายอาชีพ ซึ่งทุกท่านก็คงมองกันออกว่าน้องๆเหล่านี้มาจากมือสมัครเล่นจริงๆ

เดี๋ยวหลังปีใหม่ผมจะประชุมและทดสอบประเมินใหม่ทุกคนครับ หลายคนเจอลูกค้ามากรายพร้อมกันก็ทำอะไรไม่ถูก ขาดๆเกินๆ  การดูแลไม่ทั่วถึง และทำให้ลูกค้ารู้สึกไม่ดี มันเป็นภาพลบต่อบริษัทโดยตรงครับ

ผมไม่แก้ตัวแต่เลือกจะแก้ไขตลอด ซึ่งผมเชื่อว่าพนักงานที่ทำให้ลูกค้าไม่พึงใจในเหตุการณ์ดังกล่าว เค้าก็ไม่สบายใจเช่นกันครับ แต่อย่างที่กล่าว มีใจอย่างเดียวไม่พอ ต้องหมั่นฝึกฝนวิธีการดูแลเพิ่มเติมอีกด้วย

ขออภัยอีกครั้งครับ
มั่นคง

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 20

30/12/2017 15:21:05
96
เท่าที่ฟังดูมีปัญหากะการขอลองเดโม่ทั้งนั้นเลยฮะ

ตั้งจุดขอเดโม่เลยมั้ยครับ ลูกค้าเดินไปต่อคิวขอเดโม่ มีคุณพนง.ประจำจุดเลย ไร้ปัญหาขอเดโม่แล้วหายแน่นอน 5555
เสนอเป็นไอเดียขำๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 21

CHRONOADICT

30/12/2017 15:23:03
676
ผิดกับบางคนยืนว่างๆทำหน้าเข้มไม่มองไม่อะไรเลย เรียกก็แล้วนะ ต้องเดินไปหาถึงจะรู้ตัว
พอนึกออกเลยครับว่าคนไหน ไปกี่รอบก็เหมือนเดิม

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Banana21

+1 เลยครับ ผมก็โดนมาแบบ จขกท. เลย ผมไปมา 2 ครั้ง ก็โดนแบบนั้นทั้ง 2 ครั้งเลย
โดยส่วนมากผมมักซื้อผ่านทางออนไลน์ อีเมล และร้านงามวงศ์วาน ประทับใจบริการมากสุดก็จะเป็น อีเมล กับ ร้านงามวงศ์วาน^^

***ครั้งที่ 1***

มีลูกค้าอยู่ 2 คนนั่งลองหูฟังที่โต๊ะ ไม่มีพนักงานมาต้อนรับอะไรเลย สังเกตุคร่าวๆก็เห็นว่างๆกัน ... T.T  

รอบแรก : ต้องเดินเข้าไปหาโดยตรงบอกจะขอลองหูฟังfs กับพนักงานA ก็ได้ของตามที่ขอ 

รอบสอง : หลังจากนั้นสักพักลูกเริ่มเยอะ ณ ตอนนั้น พนักงานA ซึ่งตอนนั้นกำลังบริการลูกค้าที่ลอง หูฟังin ear ที่นั่งตรงข้ามกับผมกำลังจะไปหยิบหูฟังให้ลูกค้าท่านนั้น ผมเลยบอกพนักงานที่1 ว่าช่วยหยิบหูฟังฺfs มาให้หน่อยจะขอฟังเทียบ พนักงานA ก็ตอบรับดี (สาเหตุที่เรียกพนักงานA เพราะคนอื่นๆกำลังบริการลูกค้าท่านอื่น ประจวบเหมาะกับที่เป็นคนเก่าที่บริการและเห็นว่ากำลังจะเดินไปหยิบหูฟังแล้วเลยขอไว้ด้วยเลย) 

ผลที่ได้คนพนักงานA นำหูฟังมาให้แค่ลูกค้าที่นั่งลองหูฟังอยู่ตรงข้ามผม แต่ไม่ได้สนใจผมเลย ผมไม่รู้ว่าหูฟังที่ผมขอมันถูกหรือไรถึงไม่ค่อยสนใจผม หรือว่าพนักงานA เขาอยู่แผนกหูฟัง in ear เลยไม่อยากจะแย่งหน้าที่ทำงานของแผนก fs

รอบสาม : หลังจากเหตุการณ์นั้นผมได้ คุณเปา มาบริการ เรียกได้ว่าดีมาก ขออะไรได้ตามขอ หันไปมองคุณเปาเมื่อไหร่ เหมือนคุณเปารู้ว่าผมจะเรียก รู้ตัวตลอด เฟรนรี่มาก ผิดกับบางคนยืนว่างๆทำหน้าเข้มไม่มองไม่อะไรเลย เรียกก็แล้วนะ ต้องเดินไปหาถึงจะรู้ตัว

สรุปครั้งที่ 1 ได้คุณเปามา ผมยังประทับใจอยู่ แต่ก็มีบาดแผลใจติดกลับมาด้วย

*** ครั้งที่2 ***
ครั้งนี้คนเยอะ แต่ก็เห็นมีคนยืนว่างๆทำหน้าเข้มไม่มองไม่อะไรเลย เรียกก็แล้วนะ ต้องเดินไปหาถึงจะรู้ตัว

รอบแรก : เดินไปขอลองตรงๆกับคนที่ยืนว่างๆ ก็ได้ของมาลอง

รอบสอง : นั่งที่โต๊ะ เรียก ขอหูฟัง กับ พน.A ก็เดินหายไปไม่กลับมา เห็นอีกทีไปบริการคนอื่นละ

รอบสาม : นั่งที่โต๊ะ เรียก ขอหูฟังตัวเดิม กับ พน.B ก็เดินหายไปไม่กลับมา เห็นอีกทีไปบริการคนอื่นละ

รอบสี่ : ลุกเดินไป ขอหูฟังตัวเดิม กับ พน.C ได้ของตามที่ขอ

หลังจากได้หูฟังตัวที่ 2 มาลองฟัง จากเหตุการณ์ที่ผ่านมาผมรู้สึกว่าแย่มาก เลยเดินออกจากร้านไป ทั้งๆที่ผมยังมีหูฟังอีกหลายตัวที่อยากลอง

สรุปครั้งที่ 2 : ผมเข้าใจนะว่าคนเยอะมากอาจบริการไม่ทั่วถึง แต่มันก็ไม่น่าจะใช่ว่าผมขอไปแล้วเดินหาย แล้วโผล่มาบริการคนอื่นแทนทิ้งผมให้เหงาหงอย ครั้งนี้ไม่ได้ขอให้ คุณเปา มาบริการแต่อย่างใดเพราะเห็นว่ากำลังบริการคนอื่นอยู่

** สรุป **
ผมรู้สึกแย่มากกับสาขานี้ครับ และไม่คิดว่าจะกลับไปอีก end...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

wutbeer

30/12/2017 15:45:49
406
สาขานี้คนเยอะจริงจังครับ ยิ่งโปรฯช่วงนี้ออกมาช่วยทำให้คนตัดสินใจเดินเข้าร้านไปลองไปซื้อเยอะขึ้นมาก 
เป็นกำลังใจให้เฮียมั่นคงและพนักงานทุกคนครับ เชื่อว่าเรื่องแบบนี้ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้นแน่นอน ^^

ส่วนตัวที่ไปสาขานี้ต้อง​"ไม่รีบ"ครับ ถ้าได้หูตัวแรกมาเริ่มลองก็จะทำให้รอได้มากขึ้นอีกหน่อย เพราะก็ฟังหูที่มีอยู่ไปก่อน 
เพราะคนเยอะตลอดเวลาจริงๆ บางทีแทบไม่มีที่นั่ง ผมต้องไปลองตรงหน้า iMac ที่ร้านวางไว้กันเลยทีเดียว

ตอนที่ไปล่าสุด ไปจัด iBasso IT03 (ซื้อเสร็จไม่กี่วันก็หลังหักเพราะมี IT01 มาให้ลอง 555+)
ในร้านไม่มีตัวที่ไว้ขายก็เลยขอเบอร์ทิ้งไว้ให้กลับมาเอาอีกทีตอนของมาส่งจากประตูน้ำ ถือว่าเป็นการจัดการที่โอเคสำหรับผมนะครับ ของมาตรงกับเวลาที่นัดไว้เป๊ะเลย

ที่อยากติงนิดนึงคือ ตัวเดโม่ที่ทางร้านมี บางตัวที่เอามาลองก็ไม่ได้ตรงกับตัวที่ขาย 100% อ่ะครับ
อย่างตัว ATH​ LS50is ที่ผมจะไปลอง ทางร้านก็หยิบ im50 มาให้(ดูจากตัวบอดี้) โดยไม่ได้บอกอะไรว่ามันใกล้เคียงกัน 
หรืออย่างตัว Oriveti Primacy ที่เอาสายของ Shure มาใส่ เพราะสายของมันจริงๆดันไปอยู่กับตัวเดโม่ของ iBasso แทน 
อันนี้น่าจะเกิดจากการชำรุดของตัวเดโม่ ที่ทำให้ต้องมีการสลับเปลี่ยนหลายอย่าง
ถ้าเป็นไปได้ อยากจะได้ลองอุปกรณ์ที่ตรงกับสิ่งที่จะซื้อให้มากที่สุดอ่ะครับ (แล้วจะโมเพิ่มยังไงก็ว่ากันอีกที) 

ปล. มีคนเข้าร้านเยอะแบบนี้แสดงว่ากำลังขายดิบขายดี มีอะไรให้ปรับปรุงเพิ่ม ร้านของเฮียก็จะยิ่งขายดีขึ้นๆไปอีก เที่ยวปีใหม่ให้สนุกนะครับเฮีย :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

MaxyXD

30/12/2017 15:51:17
9
สั้นๆ ผมก็เคยโดนครับ พนักงานอ้วนๆดำๆพูดจาแย่ครับทำหน้าตาก็แย่อีกต่างหาก แต่ผมก็ไม่อยากเอาเรื่องนี้มาใส่ใจมันเสียเวลา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

trivium

30/12/2017 16:08:46
43
เพิ่งไปสาขางามวงศ์วานมา ชอบมากๆครับ บริการดี๊ดี ตอนแรกไม่ค่อยชอบไปเพราะเห็นเล็กๆ ของน่าจะน้อยหรือป่าว นี่ไปซื้อมาตัวที่ 2 แล้วก็ยังประทับใจบริการดีมากๆครับ พูดคุยเป็นกันเองดีมากๆเลยครับ แล้วก็สาขาเรือธงด้วยประทับใจคุณหลุยส์กับคุณตั้มมากๆ อยากลองตัวไหนหยิบให้ลองตลอดเลย ไม่ต้องเกร็งดีครับ ทำให้ตัดสินใจง่ายขึ้นเยอะเลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

tangkoo.

30/12/2017 16:17:13
1,368
555 ฮ็อตจริงๆกระทู้นี้   วันนี้ผมเพิ่งฝากคนไปแลกพ้อยท์ ที่สาขานี้  เพิ่งเปิดมาเจอกระทู้นี้ เลยแซวว่าเจอใครบริการไม่ดี หรือไม่สนใจหรือเปล่า   แฟนบอกเปล่านี่ เจอน้องคนที่ชอบเข้ามาทักประจำ  ผมเลยอ๋อ เปา คนที่คห.13 ชมว่าบริการดีนั่นแหละ  ผมเข้าร้านบางทีไม่เห็นเปา  แต่เปาเห็นผมก็จะเข้ามาทักทายทันที

เดี๋ยวนี้ผมก็ไม่ค่อยได้แวะไปบ่อยเหมือนแต่ก่อน   เพราะคนพลุกพล่านส่วนหนึ่ง  พนักงานหน้าใหม่ๆก็เยอะขึ้น  ไว้รอเฮียเปิดที่ CW  แล้วค่อยไปนั่งลองชิวๆดีกว่า555

เหตุผลหลายๆคนพูดไปหมดแล้ว  แต่อยากบอกว่า สาขานี้พนักงานรุ่นสมัยเปิดสาขาใหม่ๆ   ผมเจอแต่ดี กับดีมาก  ไม่เคยเจอแย่ๆ  ถ้าเจออย่าง จขกท โดนสามคนติดๆผมก็หงุดหงิดเหมือนกัน   

แต่ผมยังเชื่ออย่างหนึ่ง  คนที่ใจไม่รักบริการ  อยู่ร้านเฮียได้ไม่นานหรอก ยิ่งเฮียเปิดกว้างให้ทุกคน เป็นกระจกสะท้อนบริการ ร้านอย่างนี้ด้วยแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Palatip1730

30/12/2017 17:45:51
17
สาขาพารากอน ผมเจอพนักงานรูปร่างสูงใหญ่อวบนิด ทรงผมปาดเรียบวินเทจ ทำหน้าเข้มๆ ชอบทำตัวว่างๆ คือมีหน้าที่คุมลูกน้องอย่างเดียวไม่ต้องบริการลูกค้าเหรอ เคยเข้าไปพนักงานอื่นยุ่งหมด เค้าว่าง แต่ก็ไม่ถามไรผมสักคำ ทั้งๆที่ผมพยายามหาพนักงานว่างๆเพื่อขอเดโม ผมรู้สึกเกรงใจไงไม่รู้เลยไม่กล้าเข้าไปถาม เข้าหลายครั้งเจอประจำแบบนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Nocomment

30/12/2017 18:25:17
20
ผมก็เป็นลูกค้าประจำสาขาพารากอน ส่วนมากช่วงบ่ายไปถึงเย็นคนนี่จะเยอะมากครับ ยิ่งช่วงหยุดเสาร์อาทิตย์หรือช่วงเทศกาลนี้แบบคนแน่นมาก บางทีต้องรอกันนานเลยกว่าจะได้serviceจากน้องๆ ผมเลยใช้วิธีอยากลองอะไรสั่งทีเดียวเลย (เคยลองให้น้องหยิบสายมาให้ลอง5เส้น แล้วยาวๆเลย) ใจเขาใจเราครับ เป็นกำลังใจให้น้องๆสาขานี้ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Five

30/12/2017 18:30:35
100
เวลาไปสาขานี้ช่วงเย็นนี่ผมเห็นใจพนักงานมาก
คนเยอะมาก เก้าอี้เต็มทุกโต๊ะ แทบจะยืนฟังกันเลยครับ -_-"

แนะนำไปช่วงเปิดร้านครับ บริการประทับใจทุกครั้ง แต่ผมไม่ได้ไปหลายเดือนแล้ว ถ้า จขกท.ลองไปช่วงเช้าแล้วยังมีปัญหาอีกนี่ทางร้านคงต้องอบรมพนักงานจริงๆแหละ แต่คิดว่าไม่เจอปัญหาแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ชัดเจน

30/12/2017 18:50:41
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 26 - Palatip1730

สาขาพารากอน ผมเจอพนักงานรูปร่างสูงใหญ่อวบนิด ทรงผมปาดเรียบวินเทจ ทำหน้าเข้มๆ ชอบทำตัวว่างๆ คือมีหน้าที่คุมลูกน้องอย่างเดียวไม่ต้องบริการลูกค้าเหรอ เคยเข้าไปพนักงานอื่นยุ่งหมด เค้าว่าง แต่ก็ไม่ถามไรผมสักคำ ทั้งๆที่ผมพยายามหาพนักงานว่างๆเพื่อขอเดโม ผมรู้สึกเกรงใจไงไม่รู้เลยไม่กล้าเข้าไปถาม เข้าหลายครั้งเจอประจำแบบนี้ครับ

อธิบายชัดแบบนี้ผมรู้เลยครับว่าหมายถึงใคร 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

อีหรอบ​เดิม

30/12/2017 18:52:48
ยอมรับความจริง​ แล้วรีบแก้ไขปรับปรุงครับ​ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

เจอมาเหมือนกัน

30/12/2017 18:56:03
ผมเคยเจอสาขาอื่นที่ไม่ใช่พารากอ​น​ ถามเยอะอารมณ์เสียเลยเลิกถามเพราะดูท่าทางแล้วถามต่อคงโดนแม่งกระทืบแน่ๆ​ในร้านมีลูกค้าสองท่านผมกับลูกค้าหญิงอีกท่าน​นึง​ แหม่ลูกค้าเยอะจนยุ่งจริ้งจริ๊งงงงง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

หรือไม่จริง

30/12/2017 19:07:39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 30 - อีหรอบ​เดิม

ยอมรับความจริง​ แล้วรีบแก้ไขปรับปรุงครับ​ 

ที่ผ่านมาก็เป็นแบบนี้ทุกครั้งนะครับ จนกลายเป็นแพทเทิร์นไปแล้ว มีพนักงานออกมาโพสต์ขอโทษ มีเฮียมั่นออกมาโพสต์ทำเป็นโกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยง บอกจะเรียกประชุมด่วนเพื่อหามาตรการ บอกว่าพนักงานแบบนี้จะไม่เอาไว้ เสร็จแล้วเรื่องก็เงียบ แล้วก็วนลูบเดิมอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

somkiatr

30/12/2017 19:49:01
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - Five
เวลาไปสาขานี้ช่วงเย็นนี่ผมเห็นใจพนักงานมาก
คนเยอะมาก เก้าอี้เต็มทุกโต๊ะ แทบจะยืนฟังกันเลยครับ -_-"

แนะนำไปช่วงเปิดร้านครับ บริการประทับใจทุกครั้ง แต่ผมไม่ได้ไปหลายเดือนแล้ว ถ้า จขกท.ลองไปช่วงเช้าแล้วยังมีปัญหาอีกนี่ทางร้านคงต้องอบรมพนักงานจริงๆแหละ แต่คิดว่าไม่เจอปัญหาแน่นอนครับ
เห็นด้วยกับเฮีย Five ครับ  และผมขอให้กำลังใจเฮียและพนักงานทุกคนครับ มีปัญหาแล้วออกมาขอโทษยอมรับผิดผมว่าแค่นี้ก็แมนมากแล้วครับ และผมเชื่อมั่นว่าเฮียก็มีการอบรมพนักงานทุกคนอยู่อย่างสม่ำเสมอ และปรับปรุงการให้บริการอยู่ตลอดเวลา  แต่ในเวลาที่ลูกค้าเยอะๆเข้ามาใช้บริการพร้อมๆกัน พนักงานอาจจะมีเผลอ ผิดพลาด หรือเมาหมัดได้ อันนี้ถ้าเป็นผมนะ ผมเข้าใจและรอให้ลูกค้าเบาบางลงแล้วค่อยมาใหม่ครับ อาจจะเดินไปหาบิงซูกินให้ใจเย็นๆก่อนแล้วค่อยกลับมาใหม่ครับ จะผิดพลาดบ้างก็ให้อภัยกันเถอะครับ ลองประยุกต์ใช้ทถษฎี กด CTRL+F5 รัวๆที่หน้าเว็บใครเว็บหนึึ่งพร้อมๆกันหลายๆคนก็ทำให้เว็บมันช้าหรือล่มได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

Artnoi

30/12/2017 19:54:18
425
Deja vu ของจริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Artnoi

30/12/2017 19:56:25
425
อ้อลืมไปครับมีอีกสาขา ที่ปิ่นเกล้า เรียกผมเป็นน้องเลยครับ ไม่โปรเลยนะครับผมไม่โดนคนเซอร์วิสเรียกน้องมาตั้งแต่จบมัธยมละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

somkiatr

30/12/2017 19:59:34
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - Artnoi
อ้อลืมไปครับมีอีกสาขา ที่ปิ่นเกล้า เรียกผมเป็นน้องเลยครับ ไม่โปรเลยนะครับผมไม่โดนคนเซอร์วิสเรียกน้องมาตั้งแต่จบมัธยมละ
555  งั้นต่อไปผมขอเรียกป๋าน้อยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

Boat89

30/12/2017 20:13:55
6

ผมเป็นลูกค้าสาขาพารากอนและเรือธง ส่วนตัวผมที่ซื้อของร้านนี้มา เจอบริการที่ดีมาตลอด ผมประทับใจมากครับ

รอบนี้เจ้าของกระทู้อาจจะเจอบางช่วงจังหวะที่พนักงานดูแลไม่ทั่วถึง

ผมไม่ได้เข้ามาแก้ตัวแทนนะครับ ถ้าผมเจอแบบเจ้าของกระทู้ก็คงเฟลเหมือนกัน 

เลยขอเข้ามาให้กำลังใจพนักงาน และพัฒนาบริการให้ดียิ่งๆขึ้นไปอีก 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 38

ตามเนื้อผ้า

30/12/2017 20:42:15
สาขานี้ลูกค้าขาจรเยอะผมเข้าใจว่าหลากหลายมากๆบางคนไม่รู้เรื่องหูฟังเลยก็มีต้องให้อธิบายยาวๆเสียเวลาคนอื่นก็มีไม่ก็ขอดูตัวนั้นตัวนี้อยู่นั่นจนเสียเวลาคนอื่นแหละเจอแบบนี้ผมรำคาญคนซื้อด้วยกันก็มีแต่ก็เข้าใจคนเขาไม่รู้  

ต่างจากนักเล่นอย่างเราที่เข้าไปร้านเพื่อจะลองฟังเป็นเหตุผลหลัก เราก็อยากลองฟังยาวๆ แต่พนักงานดันติดลูกค้าประเภทแรก 

ส่วนตัวนะครับนักเล่นอย่างเรารู้จุดประสงค์อยู่แล้วควรเลี่ยงไปสาขาอื่นแทนตามประสาคนคอเดียวกันเพื่อไม่เสียอารมณ์จะได้ลองกันยาวๆจะดีกว่าครับ คนเยอะฟังยังไงก็ไม่รู้เรื่องครับ

ยิ่งคุณคาดหวังจะได้บริการที่ดีในสถานการณ์แบบนี้ผมว่ามันเป็นไปได้ยากแน่นอนพาลจะเสียอารมณ์เปล่าๆ 

ผมไม่ได้เข้าข้างเฮียนะครับ แต่อยากจะบอกว่าถ้าเลือกได้ผมไม่พาตัวเองไปให้เสียอารมณ์จะดีกว่า ในแนวรถไฟฟ้ายังมีสาขาอื่นให้ไปฟังแบบสบายๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

ซะงั้น

30/12/2017 21:15:49
อ่านหลายๆความเห็นแล้วเหมือนเป็นความผิดของลูกค้าที่ดันไปซื้อหูฟังผิดที่ผิดเวลาไม่รู้จักดูกาลเทศะ ไม่รู้หรือไงว่าพนักงานเค้ายุ่งเค้าเหนื่อย ดันแห่มาพร้อมๆกันเหมือนฝูงกองทัพซอมบี้ พนักงานก็มือเป็นระวิง เหนื่อยสายตัวแทบขาด หัดเข้าใจหัวอกพนักงานบ้าง พนักงานก็มีหัวใจนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

taung2611

30/12/2017 21:35:55
25
ในแง่ทฤษฎีการให้บริการ การที่ลูกค้า complain ถือเป็นเรื่องที่ดี เพราะมันแปลว่าลูกค้ายังอยากใช้บริการต่อ แค่ต้องการให้เราปรับปรุงการให้บริการ การฟีดแบ็คแบบตรงไปตรงมาช่วยให้เราได้รู้จุดอ่อนที่แท้จริง ถ้าเราแก้ไขได้ ลูกค้าจะมีความพึงพอใจมากขึ้น

ส่วนตัวมองว่า รูปแบบการให้บริการของร้านเฮียเหมาะกับการให้บริการแบบ 1 ต่อ 1 มากกว่า ขอเสนอให้เฮียลองปรับรูปแบบให้มีแผน 1 แผน 2 ยืดหยุ่นกรณีที่มีลูกค้ามากกว่าความสามารถในการให้บริการของพนักงานในร้าน การกำหนดให้แต่ละคนมีหน้าที่เฉพาะในช่วงที่ลูกค้าหนาแน่นแบบความเห็นที่ 20 ก็เป็นแนวคิดที่น่าสนใจนะครับ

ปกติผมใช้บริการที่สาขาปิ่นเกล้า ยอมรับว่ารูปแบบการให้บริการของร้านค่อนข้าง unique มาก แน่นอนว่าบางส่วนชอบ บางส่วนไม่ชอบ ผมไปครั้งแรกก็รู้สึกแปร่ง ๆ เหมือนกัน แต่พอไปบ่อย ๆ ก็เริ่มชินและรู้สึกว่ามันก็โอเคนะ น่ารักดี 555

ผมเชื่อว่าการเทรนนิ่งพนักงานเรื่องไหวพริบและการรับมือลูกค้าน่าจะช่วยได้ เป็นกำลังใจให้เฮียนะครับ
:)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 41

ซะงั้นเหมือนกัน

30/12/2017 21:37:30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 39 - ซะงั้น

อ่านหลายๆความเห็นแล้วเหมือนเป็นความผิดของลูกค้าที่ดันไปซื้อหูฟังผิดที่ผิดเวลาไม่รู้จักดูกาลเทศะ ไม่รู้หรือไงว่าพนักงานเค้ายุ่งเค้าเหนื่อย ดันแห่มาพร้อมๆกันเหมือนฝูงกองทัพซอมบี้ พนักงานก็มือเป็นระวิง เหนื่อยสายตัวแทบขาด หัดเข้าใจหัวอกพนักงานบ้าง พนักงานก็มีหัวใจนะ

สิ่งที่คุณพิมออกมามันออกไปในทาง เสียดาี ประชดประชัน และมองโลกในแง่ร้ายเกินไป

สิ่งที่ผมจับใจความได้ในหลายๆความคิดเห็นไม่ได้หมายความว่า "ลูกค้าผิด" หรือ "หัดเข้าใจหัวอกพนักงานบ้าง" แต่เป็นในเชิง "เข้าใจสถานการณ์ว่ามันอาจเกิดขึ้นได้" และ "ไม่มีใครอยากให้เกิดขึ้น" 

ตัวทางฝั่งเฮียเองก็ออกมาขอโทษและพร้อมที่จะปรับปรุง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

นายมั่นคง

30/12/2017 21:38:46
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 32 - หรือไม่จริง

ที่ผ่านมาก็เป็นแบบนี้ทุกครั้งนะครับ จนกลายเป็นแพทเทิร์นไปแล้ว มีพนักงานออกมาโพสต์ขอโทษ มีเฮียมั่นออกมาโพสต์ทำเป็นโกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยง บอกจะเรียกประชุมด่วนเพื่อหามาตรการ บอกว่าพนักงานแบบนี้จะไม่เอาไว้ เสร็จแล้วเรื่องก็เงียบ แล้วก็วนลูบเดิมอีก

แฮ่ะ แฮ่ะ ผมขออนุญาตตอบตรงส่วนที่เกี่ยวกับผมโดยตรงก่อนประเด็นอื่นต่อไปนะครับ คือเรื่องทำเป็นหัวฟัดหัวเหวี่ยง อันนี้ไม่ใช่ผมแสร้งทำให้ทุกท่านเห็นตรงเว็บบอร์ดนี้หรอกครับ

ตัวจริงผมนั้นโหดและเอาจริงมากกว่าที่เห็นผมในวีดีโอหรือเว็บบอร์ดเยอะ ผมด่าแรง ด่าเอง และด่าหยาบคายด้วย และผมประกาศตลอดเวลาว่าผมไม่อ่อนข้อหรือง้อพนักงานที่ไม่มีใจกับผม ใครเห็นผมไม่ดี จะออกก็ตามใจ

เพราะผมถือว่าถ้าอยู่กับผมต้องดี จะหัวช้า ไม่ไว ความรู้สินค้าไม่เยอะไม่เป็นไร ของพวกนี้ฝึกได้ครับ แต่ถ้าจิตใจไม่ดี ผมก็คงไม่เอาไว้เพื่อให้ตัวเองโดนด่าอย่างแน่นอน คิดดูซิครับ ถ้ามีพนักงานชั่วผมจะเลี้ยงไว้ทำพ่อผมเหรอ 555 ผมเอาเค้าออกง่ายยิ่งกว่าพลิกฝ่ามือ แค่แจ้งความผิดให้เซ็นรับทราบก็จบแล้ว งวดหน้าก็เชิญออกได้แล้ว

แต่ผมในฐานะผู้ดูแล ผมมีหน้าที่ฟังความจากทุกฝ่ายครับ ตรงไหนผิดก็แก้ไขกันไป ใครทำพลาดตรงไหน ผมมักจะให้ผู้จัดการตักเตือน หรือไม่ผมก็จะเตือนเอง และก็มีหลายครั้งที่เป็นเคสที่น่าเห็นใจ

บางเคสลูกค้าตะโกนใส่หน้าว่าไอ้ควาย บางเคสปาปากกาใส่หน้า บางเคสก็รุนแรงถึงขั้นท้าต่อย ซึ่งผมได้แต่สอนว่า ถ้าอยู่ระหว่างปฏิบัติการหากเกิดปัญหามึงผิด เฮียต้องตัดสินว่ามึงผิดไม่ว่าจะเป็นอย่างไรก็ตาม

แต่ถ้าลูกค้าตามราวีนอกร้าน ผมบอกว่าอันนี้เป็นสิทธิส่วนตัวที่คุณจะต้องใช้สติพิจารณาด้วยตัวเอง ว่าจะเอาคืนหรือจะสงบแล้วเลี่ยงปัญหาไปเสีย การมีสติเป็นสิ่งสำคัญที่พึงมีตลอดเวลา จำได้ว่าผมสอนตลอดครับ

สาขาพารากอน เป็นสาขาที่เล็กและแคบเมื่อเทียบกับพื้นที่ขายใหญ่ๆ พนักงานที่ยืนขายน่าจะมี 7-8 คนในช่วง เสาร์-อาทิตย์ ผมไม่สามารถเพิ่มพนักงานเข้าไปดูแลมากกว่านี้เพราะพื้นที่จำกัด และเราประสบปัญหาเรื่องคนเดินไหลเข้าร้านด้วยปริมาณที่มาก แต่คนที่สนใจจริงๆไม่ได้มากมายนัก

บางทีเป็นนักท่องเที่ยว บางคนเข้ามาเดินชมเล่นๆ พนักงานเวลารับมือลูกค้ามากๆก็กังวลสินค้าจะหาย บางคนพอโดนรุกหนัก หน้าตาก็ออกอาการเป๋ บางทีเด็กๆเหล่านี้ก็เหนื่อยมากจริงๆ เพราะแทบไม่มีช่วงพักเลยก็มีครับ คนที่ดีจริงมี คนที่ดีไม่จริงก็มี

แต่ผมเรียนตามตรงว่าผมต้องรอบคอบกับการตัดสินความผิดพนักงานเช่นกัน ผมตัดสินผิด ชีวิตเค้าก็เปลี่ยน ครอบครัวลูกเมียก็ลำบาก ผมต้องฟังความทั้งสองฝ่ายครับ ผมไม่จำเป็นต้องเชื่อสิ่งที่ลูกค้าบอกมาทั้งหมด และบอกตามตรงว่าบางทีลูกค้าบางคนก็เล่าในมุมที่พนักงานผิดเพียงอย่างเดียวเช่นกัน

ผมเป็นทั้งคนซื้อและคนขาย ผมขายของเอง แต่ขณะเดียวกันผมก็เป็นลูกค้าขององค์กรอื่นๆเช่นกัน ผมรับรองว่าผมไม่มีความจำเป็นต้องปกป้องพนักงานจนเกินขอบเขตแน่นอนครับ ถึงปัจจุบันผมคิดว่าพนักงานทุกคนรู้ดีว่าเฮียของเค้าจะเอาอะไร และไม่เอาอะไร

ถ้าผมเก่งกล้าสามารถ ป่านนี้ผมควแก้ไขปัญหาทุกอย่างจบไปแล้ว คงไม่วนลูปอย่างที่โพสกันเข้ามา แต่เพราะว่าตัวผมเองก็ไม่ได้เก่งมาจากไหน ทุกวันนี้ผมถึงต้องนั่งเคลียร์ทุกอย่างเองอยู่ครับ 555

สวัสดีปีเก่าครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 43

tangkoo.

30/12/2017 21:49:15
1,368
มองโลกในแง่ดีครับ  การมีคนมาบอกกับเฮียตรงๆ  ดีกว่าเขาเอาไปเก็บ ให้เป็นความรู้สึกไม่ดีกับร้านเฮีย แล้วไปพูดโดยเฮียไม่รู้นะครับ

กรณีนี้ผมมองยังไง  พนักงานก็พลาดเต็มๆ  จะด้วยสาเหตุอะไรก็ตามเถอะ  ลูกค้าที่เดินเข้าร้านมา ไม่จำเป็นต้องมารับรู้อารมณ์ ของพนักงาน ณ ตอนนั้นว่าเป็นยังไง  ถ้ารู้จักสนิทสนมกัน  ก็เป็นอีกเรื่อง

เคสนี้ถ้าหนึ่งในสามคน แค่บอกกับลูกค้าด้วยความสุภาพ ว่ารอซักครู่นะครับ  จขกท  คงไม่มานั่งตั้งกระทู้แบบนี้   ผมว่าการที่มีคนมองเห็นข้อผิดพลาด  แล้วบอกกับเราตรงๆให้ได้รู้ตัว  มันน่าจะเป็นประโยชน์ทั้งกับทางร้าน  และตัวพนักงานที่จะเอาไปปรับปรุงแก้ไข มากกว่านะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 44

สมควรแล้ว

30/12/2017 22:03:32
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - tangkoo.

มองโลกในแง่ดีครับ  การมีคนมาบอกกับเฮียตรงๆ  ดีกว่าเขาเอาไปเก็บ ให้เป็นความรู้สึกไม่ดีกับร้านเฮีย แล้วไปพูดโดยเฮียไม่รู้นะครับ

กรณีนี้ผมมองยังไง  พนักงานก็พลาดเต็มๆ  จะด้วยสาเหตุอะไรก็ตามเถอะ  ลูกค้าที่เดินเข้าร้านมา ไม่จำเป็นต้องมารับรู้อารมณ์ ของพนักงาน ณ ตอนนั้นว่าเป็นยังไง  ถ้ารู้จักสนิทสนมกัน  ก็เป็นอีกเรื่อง

เคสนี้ถ้าหนึ่งในสามคน แค่บอกกับลูกค้าด้วยความสุภาพ ว่ารอซักครู่นะครับ  จขกท  คงไม่มานั่งตั้งกระทู้แบบนี้   ผมว่าการที่มีคนมองเห็นข้อผิดพลาด  แล้วบอกกับเราตรงๆให้ได้รู้ตัว  มันน่าจะเป็นประโยชน์ทั้งกับทางร้าน  และตัวพนักงานที่จะเอาไปปรับปรุงแก้ไข มากกว่านะครับ

เห็นด้วยครับ กรณีที่พนักงานตอบรับลูกค้าแล้วทำเฉยหรือทำเป็นเฉไฉไปทำอย่างอื่นปล่อยให้ลูกค้ายืนรอเก้ๆกังๆ แบบนี้ถือว่าเข้าข่ายจงใจกวนโอ๊ยลูกค้าแล้วนะครับ ถ้าไปเจอลูกค้าหัวร้อนหรือลูกค้าขี้วีนก็อาจจะได้ตะโกนด่าหรือท้าชกปากกันเหมือนที่เฮียว่าไว้นั่นแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

wolfpod

30/12/2017 22:05:28
21
บอกตรงเรื่องอย่างนี้เห็นใจทุกฝ่าย ... คนเรามีจังหวะพลาดกันได้ 

ซึ่งผมเชื่อว่าเฮียต้องมีวิธีทำให้มันดีขึ้นแน่ๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Artnoi

30/12/2017 22:24:21
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 36 - somkiatr

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - Artnoi
555  งั้นต่อไปผมขอเรียกป๋าน้อยนะครับ

เป็นเกียรติครับพี่สมเกียรติ เรียกน้องแล้วเซอร์วิสดีผมคงไม่บ่นหรอกครับ แต่บางคนก็เกินไป๊ เห็นเป็นเด็กมาขอลองเล่นๆเฉยเลย ผมว่าผมก็อุดหนุนเยอะอยู่นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

นายมั่นคง

30/12/2017 22:33:59
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - tangkoo.

ขอบคุณครับพี่ Tangkoo 555

อันนี้ต้องขยายความอีกนิดเดี๋ยวจะเข้าใจผิดครับ อย่างที่ผมบอกมาตลอด ผมจะสอบสวนพนักงานว่าพลาดตรงไหนบ้าง จนกระทั่งสมาชิกบางคนยังโวยผมด้วยซ้ำว่าดึกดื่นแล้วยังโทรตามเรื่องกันอีกหรือ

คือเวลาเกิดเคสลูกค้าไม่พึงพอใจในงานบริการ ผมจะไล่เบี้ยไปจนเจอว่าใคร หากไม่มีใครยอมรับ ผมก็จะบอกว่าเรื่องเล็กจะให้กลายเป็นเรื่องใหญ่หรือ สุดท้ายก็มีคนรับออกมาว่าพลาดตรงนั้นตรงนี้

แต่ที่บอกว่าผมก็ไม่ได้เชื่อลูกค้าซะทั้งหมด เพราะว่าแม้แต่พนักงานที่ขึ้นชื่อว่าดูแลลูกค้าดีมากอย่างสาขางามวงศ์วาน หรือพาราไดซ์ ก็ล้วนแล้วแต่เคยโดนลูกค้าจวกมาแล้วทั้งสิ้น ซึ่งบางครั้งผมก็สอบถามสาเหตุไปและเห็นใจพนักงานบางคนอยู่เหมือนกันครับ

สำหรับสาขาพารากอน เที่ยวนี้ก็คงเช็คเป็นรายบุคคลว่าใครเป็นผู้ดูแลเคสดังกล่าว หรือเคสอื่นๆที่มีปัญหา ถ้าเค้าชี้แจงได้ และยอมรับได้ว่ามีความผิดพลาดเกิดขึ้นจริง ก็คงต้องตักเตือนหรือตำหนิกันแรงๆเข่นกันครับ

ถ้าเป็นเพราะเก็บอาการไม่เก่ง หรือคิดว่าทำงานในสาขาห้างดังกลางเมือง แล้วคอต้องแข็ง พูดไม่มีน้ำเสียง หรือคิดว่าลูกค้าต้องง้อ อันนี้ก็คงไม่ใช่พนักงานผมแล้วครับพี่ 555

แต่ทั้งนี้ก็คงต้องให้โอกาสเค้าอธิบายว่าเกิดอะไรขึ้น และมีพนักงานคนอื่นเห็นและยืนยันความผิดพลาดนั้นได้หรือไม่ 

ขอบคุณครับพี่^^

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 48

Five

30/12/2017 22:36:41
100

ผมกลับมองในแง่ร้ายครับ
ทำไมสาขาพารากอนถึงโดนตลอด ?
มีร้านคู่แข่งที่อยู่ตึกใกล้ๆกันตั้งกระทู้แกล้งหรือเปล่า ?

ผมเสนอแบบนี้ดีมั้ยครับ
บางเคสเพื่อให้แฟร์ๆกันทั้งผู้ซื้อและผู้ขายว่าไม่ใช่การกลั่นแกล้งกันแน่ๆ

ผมว่านัดเจอกันไปเลยดีกว่า
เฮียน่าจะใจกว้างพอที่จะรับฟังปัญหาโดยตรง และอาจเลี้ยงกาแฟซักแก้วเป็นค่าเสียเวลาเล็กๆน้อยๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น

30/12/2017 22:40:24
ย้ายพนักงานชายทั้งหมดไปประจำสาขาอื่น และบรรจุพนักงานหญิงล้วนที่สาขาพารากอน แล้วปัญหาเหล่านี้จะหมดไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

สงสัย

30/12/2017 22:49:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - Five

มีร้านคู่แข่งที่อยู่ตึกใกล้ๆกันตั้งกระทู้แกล้งหรือเปล่า ?

บางเคสเพื่อให้แฟร์ๆกันทั้งผู้ซื้อและผู้ขายว่าไม่ใช่การกลั่นแกล้งกันแน่ๆ

เฮียน่าจะใจกว้างพอที่จะรับฟังปัญหาโดยตรง และอาจเลี้ยงกาแฟซักแก้วเป็นค่าเสียเวลาเล็กๆน้อยๆครับ

คุณกำลังกล่าวหาว่า จขกท. เป็นหน้าม้าที่ร้านหูฟังคู่แข่งจ้างมาตั้งกระทู้เพื่อหวังดิสเครดิตร้านมั่นคง คุณเอาสมองส่วนไหนคิดไม่ทราบครับ ลองย้อนขึ้นไปอ่านเนื้อหาของ จขกท. ดีๆ รายละเอียดชัดเจนขนาดนี้ วันเกิดเหตุ จขกท. เค้าไปซื้อหูฟังรุ่นไหนยี่ห้อไหนก็บอกไว้หมดแล้ว เช็คข้อมูลย้อนหลังได้ไม่ยาก สาเหตุที่เฮียเปิดโอกาสให้ทุกคนมาตั้งกระทู้แบบไม่ต้องเปิดเผยตัวตนคืออะไรครับ ใครมาตั้งกระทู้ติชมบริการของร้านมั่นคงแล้วต้องยืนยันตัวตน ต้องไปให้ถ้อยคำไปให้สอบปากคำเหมือนผู้ต้องหาทุกคนไม่งั้นถือว่าไม่น่าเชื่อถือเหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

tangkoo.

30/12/2017 22:59:26
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 47 - นายมั่นคง

ขอบคุณครับพี่ Tangkoo 555

อันนี้ต้องขยายความอีกนิดเดี๋ยวจะเข้าใจผิดครับ อย่างที่ผมบอกมาตลอด ผมจะสอบสวนพนักงานว่าพลาดตรงไหนบ้าง จนกระทั่งสมาชิกบางคนยังโวยผมด้วยซ้ำว่าดึกดื่นแล้วยังโทรตามเรื่องกันอีกหรือ

คือเวลาเกิดเคสลูกค้าไม่พึงพอใจในงานบริการ ผมจะไล่เบี้ยไปจนเจอว่าใคร หากไม่มีใครยอมรับ ผมก็จะบอกว่าเรื่องเล็กจะให้กลายเป็นเรื่องใหญ่หรือ สุดท้ายก็มีคนรับออกมาว่าพลาดตรงนั้นตรงนี้

แต่ที่บอกว่าผมก็ไม่ได้เชื่อลูกค้าซะทั้งหมด เพราะว่าแม้แต่พนักงานที่ขึ้นชื่อว่าดูแลลูกค้าดีมากอย่างสาขางามวงศ์วาน หรือพาราไดซ์ ก็ล้วนแล้วแต่เคยโดนลูกค้าจวกมาแล้วทั้งสิ้น ซึ่งบางครั้งผมก็สอบถามสาเหตุไปและเห็นใจพนักงานบางคนอยู่เหมือนกันครับ

สำหรับสาขาพารากอน เที่ยวนี้ก็คงเช็คเป็นรายบุคคลว่าใครเป็นผู้ดูแลเคสดังกล่าว หรือเคสอื่นๆที่มีปัญหา ถ้าเค้าชี้แจงได้ และยอมรับได้ว่ามีความผิดพลาดเกิดขึ้นจริง ก็คงต้องตักเตือนหรือตำหนิกันแรงๆเข่นกันครับ

ถ้าเป็นเพราะเก็บอาการไม่เก่ง หรือคิดว่าทำงานในสาขาห้างดังกลางเมือง แล้วคอต้องแข็ง พูดไม่มีน้ำเสียง หรือคิดว่าลูกค้าต้องง้อ อันนี้ก็คงไม่ใช่พนักงานผมแล้วครับพี่ 555

แต่ทั้งนี้ก็คงต้องให้โอกาสเค้าอธิบายว่าเกิดอะไรขึ้น และมีพนักงานคนอื่นเห็นและยืนยันความผิดพลาดนั้นได้หรือไม่ 

ขอบคุณครับพี่^^

ตอนพิมพ์ผมเพิ่งอ่านถึงความเห็นที่ 39 ครับเฮีย555  พิมพ์เสร็จเพิ่งมาเห็น ที่เฮียบอกถึงสิ่งที่พนักงานเจอแต่ละวัน  ก็เห็นใจน้องๆพนักงานครับ  บางเคสนี่ลูกค้าก็เกินไปจริงๆ

หลักใหญ่ใจความที่จะพูดถึง  ก็เฉพาะเคสของ  จขกท  นี้ครับ  บางเรื่องบางคนอาจมองเป็น เส้นผมบังภูเขา  เรื่องงานบริการ ถ้าไม่มีอะไรเหลือบ่ากว่าแรง  ผมว่าทั้งคนซื้อและคนขาย  คงไม่มีใครอยากเป็นประเด็น อะไรกับใครครับ

คือโดยส่วนมาก คนที่เขารู้จักร้านมั่นคง  ก็มักตั้งความหวังเรื่องการบริการเป็นหลัก  เคสนี้ผมถึงมองว่า  การที่ จขกท สะท้อนความรู้สึกจริงๆ ออกมา น่าจะเป็นประโยชน์มากกว่า  จะเป็นเรื่องที่จะมาซ้ำเติมคนที่พลาด   ผมเชื่อว่าหลังจากนี้  น้องๆพนักงานคงได้ประสบการณ์  ไปพัฒนาตัวเองเพิ่มขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Five

30/12/2017 23:02:17
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 50 - สงสัย

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - Five

คุณกำลังกล่าวหาว่า จขกท. เป็นหน้าม้าที่ร้านหูฟังคู่แข่งจ้างมาตั้งกระทู้เพื่อหวังดิสเครดิตร้านมั่นคง คุณเอาสมองส่วนไหนคิดไม่ทราบครับ ลองย้อนขึ้นไปอ่านเนื้อหาของ จขกท. ดีๆ รายละเอียดชัดเจนขนาดนี้ วันเกิดเหตุ จขกท. เค้าไปซื้อหูฟังรุ่นไหนยี่ห้อไหนก็บอกไว้หมดแล้ว เช็คข้อมูลย้อนหลังได้ไม่ยาก สาเหตุที่เฮียเปิดโอกาสให้ทุกคนมาตั้งกระทู้แบบไม่ต้องเปิดเผยตัวตนคืออะไรครับ ใครมาตั้งกระทู้ติชมบริการของร้านมั่นคงแล้วต้องยืนยันตัวตน ต้องไปให้ถ้อยคำไปให้สอบปากคำเหมือนผู้ต้องหาทุกคนไม่งั้นถือว่าไม่น่าเชื่อถือเหรอครับ

แมนๆมาเปิด login คุยกันเลยสิครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 53

ถามมาได้เลย

30/12/2017 23:07:29
อยากรู้ข้อมูลอะไร สงสัยตรงไหน โพสต์ถามเจ้าของกระทู้ในนี้เลยครับ ไม่ต้องไปนัดกินกาแฟกับเฮียหรอก ถ้าเจ้าของกระทู้เป็นตัวจริงเสียงจริงก็คงตอบได้ทุกคำถามอยู่แล้ว
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 54

es_ciro

30/12/2017 23:08:23
16
ผมว่าสาขาCTWเปิดแล้วอะไรๆน่าจะดีขี้นบ้างนะครับ

ส่วนตัวเคยไม่พอใจลักษณะนี้ที่พารากอนเหมือนกัน โดยเฉพาะในช่วงเวลาที่ตัวเองวุ่นๆรีบๆ แต่ก็เข้าใจสถานการณ์ครับ ร้านเล็กขนาดนั้น ให้ลองขนาดนี้ คนเยอะด้วย ของหายของพังได้ง่ายๆครับ หลายๆครั้งลองเดโมราคาหลายหมื่นขึ้น พอจะคืน ยังไม่ว่างมารับเก็บเลยครับ ให้ทิ้งไว้นั่นเลย

ถ้าเป็นแต่ก่อนถ้าเป็นหูแบรนด์ตลาด ผมชี้ให้ไปลองdgwเลยครับ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ก็คงต้องรอctw ช่วยแบ่งลูกค้า และน่าจะกว้างกว่า

ส่วนพารากอน จะเพิ่มพนักงานอีกซักคนในช่วงไพรมไทม์ ผมก็เกรงว่าคงไม่มีประโยชน์ เพราะร้านมันก็ที่จำกัดอยู่ดี และจะให้พนักงานเดินทางมาทำงานไม่กี่ชม.ก็เปลืองค่ารถ เสียเวลาเดินทาง แต่จะให้อยู่ทั้งวัน มันก็มีช่วงหว่าเว้อีก ไม่เหมาะครับ

แต่แนะนำทางเลือกใหม่จริงๆครับ แบรนด์ตลาด ไปลองที่loft ดิสคอฟนี่ใช้ได้เลย แล้วถ้าเป็นแบรนด์เทพ ก็เรือธงครับ แต่ล่าสุดที่ไป สถานการณ์ก็วุ่นๆอยู่ครับหลังจากตั้มไม่อยู่ (ขนาดตอนอยู่กัน2คน ยังเคยให้ผมเฝ้าร้านให้มาแล้ว 5555)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 55

tangkoo.

30/12/2017 23:10:55
1,368

เพิ่งอ่านเจอเหมือนกัน555  เคสนี่ผมว่าสืบสวนไม่ยากครับ  เพราะลูกค้าระบุรุ่นที่ต้องการลอง กับพนักงานถึงสามคน   ส่วนมือที่สามอันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ  แต่ร้านเฮียผมว่าใครจะมาใส่ไฟ อะไรโดยไม่มีมูลความเป็นจริงจะยากหน่อย  เพราะมีลูกค้าอย่างพวกเราๆนี่แหละครับ   ที่จะคอยเป็นองค์รักษ์พิทักษ์ป๋าให้เอง555

อีกอย่างใครคิดจะเล่นวิธีลอบกัด   ผมว่ารู้จักเฮียน้อยไป555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

30/12/2017 23:11:44
4,282
ที่ผ่านมาเอาเป็นว่าผมตอบในภาพรวมก่อน คือสรุปได้ประมาณว่าผมไม่ได้สนับสนุนหรือให้ท้าย หรือกริ่งเกรงว่าคนจะขาด จนต้องยอมหงอเพราะขาดคนทำงาน

แต่อีกมุมนึงผมก็ใคร่ขอความเห็นใจเล็กๆน้อยๆให้กับความผิดพลาดของพนักงานเหล่านั้นบ้างก็เท่านั้นครับ

ส่วนกรณี B&O จากพนักงาน 3 ท่านนี่ไม่น่ายาก ผมจะเปิดกล้อง และไล่เรียงดูว่าเป็นใครบ้างใน 3 คนนั้น ซึ่งคาดว่าไม่น่าผิดตัว ผมจะเรียกมาสอบถามว่าทำกันอย่างไร ถึงให้ลูกค้าคอมเพลนได้
น่าจะได้รับการชี้แจง แล้วผมจะมาเล่าให้ฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 57

จบข่าว

30/12/2017 23:23:23
สุดยอดครับเฮีย ถ้าบอกแต่แรกว่าในร้านมีกล้องวงจรปิดบันทึกภาพเหตุการณ์ไว้ตลอดก็ไม่ต้องเถียงกันแล้ว 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

ฝรั่งดอง

31/12/2017 00:00:34
ช่วงนี้รู้สึกเหมือนถ้ามีประเด็นอะไรเกิดขึ้นมาที่เป็นช่องว่างให้เอาเป็นประเด็นได้ที่ทำให้ความน่าเชื่อถือของร้านใดร้านหนึ่งลดลงได้ มักจะเห็นได้ว่าจะเจอเหยียบย่ำห้ำหั่นกันแบบไม่รู้ว่าจะต้องการให้เขาปรับปรุงหรือต้องการให้เขาจมลงกันแน่ แบบในกลุ่มหูฟังในเฟสบุ๊กนี่ก็แปลกๆดูไงก็ดูออกว่าใครเป็นหน้าม้าใคร ใครจ้องเอาแต่ต่อว่าร้านไหน เมื่อร้านนั้นมีประเด็นให้หยิบยกมาก็เหมือนกับจับกลุ่มกันdiscredit มีไม่กี่คนหรอกใครก็น่าจะมองออก ต่างกับแต่ก่อนที่มีปัญหาอะไรก็คุยกันด้วยเหตุและผลคนที่ไม่ได้เกี่ยวข้องก็แต่ติดตามดูให้กำลังใจ

บางทีอ่านแล้วก็ดูทะแม่งทะแม่ง เพราะมีบางร้านถูกชมเชยแบบออกหน้าออกตามากทั้งที่ก็ไม่ได้จะดีอะไรขนาดนั้น แต่ในขณะที่บางร้านที่รักษามาตรฐานดีมาตลอดเช่นมั่นคงจะเจอต่อว่าแบบเหมือนอยากทำลายมากกว่าให้แก้ไข
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 59

ฝรั่งแช่อิ่ม

31/12/2017 00:09:08
แก้ไขขยายความเพิ่ม ที่ว่าบางร้านถูกชมออกหน้าออกตาอยู่ตามกลุ่มหูฟังเป็นช่วงช่วง ไม่ได้เกี่ยวกับกระทู้นี้ แค่ดูแล้วเหมือนมีอะไรเชื่อมโยงกันอย่างไม่น่าใช่เรื่องบังเอิญ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 60

ติ่ง​มั่นคงมาเอง

31/12/2017 01:23:51
ไม่มีลอบกัดหรอกครับคนที่มาพิมพ์ในกระทู้นี้คือเจอมากับตัวครับ​เคสผมเคยโทรไปคอมเพลนไปทางคุณแพะ​ เมื่อปีก่อนคุณแพะบอกจะหักเงินพนักงาน​ผมบอกไม่ต้องหักแค่ตักเตือนพอแล้ว​ แล้วก่อนตักเตือน​ ผมบอกคุณแพะเปิดกล้องวงจรปิด​ดูก่อน​ ไม่ฟังความจากลูกค้าข้างเดียว​  ทำดีร้อยครั้ง​ กับทำพลาดครั้งเดียว​ คนที่เจอบริการดีดีอย่าเอาตัวเองมาเป็นบรรทัดฐานเลยครับว่าตัวเองเจอบริการดีแล้วคนอื่นต้องเจอบริการที่ดีแบบคน​ ของแบบนี้มันอยู่ที่กระบวนการจัดการแก้ปัญหา​ คำพูดวาจา​สีหน้า​อารมณ์​ รักเฮียจริงอันไหนดีเราต้องชื่นชม​ อันไหนไม่ดีเราต้องท้วงติงแนะนำ​เสนอแนะได้ครับ
ลูกค้ารายใหญ่หรือขาประจำ1คน​ กับรายย่อยขาจร100คน​ เปรียบเทียบแบบนี้ดีไหม​ ตอบไม่ดีครับ​ จะรายใหญ่รายย่อย​ขาจรขาประจำ​ ก็คือลูกค้าครับ​ คนทีาเขามาเม้นเขาแค่มาบอกว่าเจอแบบเดิมๆ​ ตอบแบบเดิมๆ​ ปัญหาก็ต้องหาทางแก้กันไปครับ​ รักกันจริงต้องติงได้​  ติ่งที่ดีมีรัยต้องบอกเฮียไปตรงๆครับ​ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

แสดงว่ามีมูล

31/12/2017 01:25:15
ผมว่าลูกค้าที่เคยไปใช้บริการที่สาขาพารากอน เกิน 90% จะเชื่อว่ากระทู้นี้เป็นเรื่องจริงนะครับ (คหสต นะ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

Natto

31/12/2017 01:41:48
21
ทำระบบคิวรับเดโมจะช่วยได้ไหมครับ ถ้าเต็มจำนวนที่รับได้ก็ให้ลูกค้ารอก่อนตามคิว ส่วนพวกที่ดูหรือสอบถามทั่วไปก็ยังทำได้ปกติ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

ฝรั่งบ๊วย

31/12/2017 01:52:17
ไม่ใช่ไม่เชื่อว่าจริงครับเชื่อว่าจริง แต่พูดถึงพวกที่ฉวยโอกาสผสมโรงครับ ถึงได้ใช้คำว่าไม่รู้ว่าอยากจะทำลายหรืออยากให้แก้ไข ติงเพื่อให้แก้ไขกับติงให้ดูเลวร้ายลงไปที่เรียกว่าขยี้มันเป็นแค่เส้นบางๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

เฮียจัด0%ทั้งร้านหน่อยรออยู่

31/12/2017 01:53:24
ที่สาขาparagonมันโดนcomplainเยอะช่วงนี้ ไม่ใข่คู่แข่งตึกmใกล้มาลอบกัดหรอกครับ อย่ามโน เอาเวลาไปทำยอดขายกันดีกว่า ช่วงนี้เฮีย ออกโปรโมชั่นส่งท้ายปลายปีเพียบโปรกระจุยกระจายแล้วไ้อ้สาขาparagon locationมันเป็นจุดรวมศูนย์ที่ลูกค้าจะแห่กันมามากที่สุด ทีนี้พอลูกค้าแห่มาเยอะ อัตราส่วนพนักงานต่อลูกค้ามันเลยรับบริการไม่ไหว พอไม่ไหวประสิทธิภาพมันจะลดมันส่งผลถึงความเครียด อารมณ์  ทีนี้ทำไงละพนักงานรับบริการลูกค้าไม่ไหว ลืมคนนั้น อ่าวลืมคนนี้อีก เอากูลืมหยิบมาคนนี้ลอง ทำไงละทีนี้ ก็ทำแบบไอ้เม้นบนๆบอก รอสักครู่นะครับวันนี้ลูกค้ามาใช้บริการเยอะ ขาดตกบกพร่องยังไงต่องขออภัย แต่จะพยายามบริการให้ดีที่สุด บลาบลาไรก็พูดไปให้ลูกค้ารู้สึกดี พอลูกค้ารู้สึกดี มันก็จะเห็นใจพนักงานเอง จำไว้นะครับ วาจากับสีหน้าเป็นตัวกำหนดให้มนุษย์รับรู้ถึงความรู้สึกว่าจะบวกหรือลบ ต่อให้ข้างในใจเราจะมองว่าไอ้ลูกค้าคนนี้แม่งเรื่องมาก แต่ภายนอกคุณใช้วาจาดี พูดเป็น สีหน้ายิ้มแย้ม ลูกค้ามันก็รู้สึกดีแล้ว ยกเว้นจะซวยเจอลูกค้าพวกsweet heartจริง5555
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 65

Natto

31/12/2017 03:17:29
21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 64 - เฮียจัด0%ทั้งร้านหน่อยรออยู่
ที่สาขาparagonมันโดนcomplainเยอะช่วงนี้ ไม่ใข่คู่แข่งตึกmใกล้มาลอบกัดหรอกครับ อย่ามโน เอาเวลาไปทำยอดขายกันดีกว่า ช่วงนี้เฮีย ออกโปรโมชั่นส่งท้ายปลายปีเพียบโปรกระจุยกระจายแล้วไ้อ้สาขาparagon locationมันเป็นจุดรวมศูนย์ที่ลูกค้าจะแห่กันมามากที่สุด ทีนี้พอลูกค้าแห่มาเยอะ อัตราส่วนพนักงานต่อลูกค้ามันเลยรับบริการไม่ไหว พอไม่ไหวประสิทธิภาพมันจะลดมันส่งผลถึงความเครียด อารมณ์  ทีนี้ทำไงละพนักงานรับบริการลูกค้าไม่ไหว ลืมคนนั้น อ่าวลืมคนนี้อีก เอากูลืมหยิบมาคนนี้ลอง ทำไงละทีนี้ ก็ทำแบบไอ้เม้นบนๆบอก รอสักครู่นะครับวันนี้ลูกค้ามาใช้บริการเยอะ ขาดตกบกพร่องยังไงต่องขออภัย แต่จะพยายามบริการให้ดีที่สุด บลาบลาไรก็พูดไปให้ลูกค้ารู้สึกดี พอลูกค้ารู้สึกดี มันก็จะเห็นใจพนักงานเอง จำไว้นะครับ วาจากับสีหน้าเป็นตัวกำหนดให้มนุษย์รับรู้ถึงความรู้สึกว่าจะบวกหรือลบ ต่อให้ข้างในใจเราจะมองว่าไอ้ลูกค้าคนนี้แม่งเรื่องมาก แต่ภายนอกคุณใช้วาจาดี พูดเป็น สีหน้ายิ้มแย้ม ลูกค้ามันก็รู้สึกดีแล้ว ยกเว้นจะซวยเจอลูกค้าพวกsweet heartจริง5555
ศัพท์นี้ผมพึ่งเคยได้ยินนอกองค์กรตัวเองครั้งแรก พึ่งรู้ว่าเป็นคำทั่วๆ ไปสำหรับ customer service
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

tangkoo.

31/12/2017 04:09:10
1,368
ลุกมาเข้าห้องน้ำแวะมาอ่านหน่อย555   โดยส่วนตัวผมมองว่า  ด้วยข้อจำกัดของสาขา เฮียรู้หมดแหละว่าสาขานี้ปัญหาคืออะไร  และสาขานี้โอกาสพลาดมีมากกว่าสาขาอื่นจริงๆ

ผมมองดูเวลาที่ตั้งกระทู้  กับเวลาที่เอลวิสเข้ามาตอบ ตั้งยังไม่ครบชั่วโมงดีเลย ร้านก็ยังไม่ทันเปิด  คงเปิดคอมปุ๊ปพอเห็นกระทู้  เอลวิสรีบเข้ามาตอบปั๊ป  อันนี้ผมมองถึงความใส่ใจนะครับ

บุคคลิคหน้าตา อาจเปลี่ยนกันไม่ได้  บางคนหน้าเฉย บางคนหน้าง่วง  จะให้มาฉีกยิ้มทั้งวันคงไม่ใช่  แต่กริยาท่าทาง ที่แสดงออก  การเอาใจใส่กับลูกค้า  ผมว่าพวกนี้ฝึกกันได้  ถึงพลาดไปบ้าง แต่ถ้าตั้งใจบริการ ผมว่าลูกค้าเราให้อภัยกันได้ครับ  อย่างเรื่องนี้ผมมองว่าพลาดนิดเดียวจริงๆ  ลองดูดีๆ จขกท ก็ใจเย็นให้โอกาสไปสองครั้งแล้ว แต่พอดีดันทำแฮตทริคพร้อมๆกัน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 67

เหน่งบา

31/12/2017 05:56:11
1,866
กระทู้เดือดส่งท้ายปี 2017 จริงๆ ไม่มีฮ็อทๆแบบนี้มานานแล้ว

ด้วยเหตุปัจจัยที่มันต้องเจออยู่แล้ว คือ จำนวนลูกค้ามากเกินจนระบบ(จำนวนคนที่มารองรับ  และวิธีการบริการ)มันล่มในบางวาระ ถ้าเราแก้ที่คน..ทั้งฝีมือ ทักษะการขาย และ service mind...ให้เป็นมือดีๆได้ไม่หมดทุกคน เฉพาะหน้าคงต้องมีมาตรการบางอย่างมาช่วยระบบให้เห็นเป็นรูปธรรมไปก่อนครับ สมมุติเช่นจะจัดโซนที่เน้นลองฟังหรือบัตรคิวอย่างที่หลายท่านเสนอก็ลองทำดู หรือจะมีวิธีอื่นอีก ลองแล้วปรับไปเรื่อยๆ

แน่นอนว่าเรื่องคน เฮียก็แยกแยะได้ชัดอยู่แล้วว่า มีประเด็นอะไรบ้าง ก็ขอให้แก้ปัญหาตรงนี้ลุล่่วงไปได้ด้วยดี..กับทุกฝ่ายครับ
ชายขายบริการอย่างเรา(ผมก็เป็นร้านขายของ ผมมองว่า ที่ผมขาย ไม่ใช่สินค้า แต่เป็นบริการที่ทำให้สินค้าได้ไปถึงลูกค้าโดยความพึงพอใจ) ต่อให้ติดลูกค้ารายใดอยู่ แต่ก็น่าจะสามารถรับหน้าลูกค้าให้ไม่เสียความรู้สึกได้ด้วยคำพูดเล็กๆน้อยๆ ที่แสดงให้เห็นว่า เรายังใส่ใจเขาอยู่ครับ เช่น รอสักนิดนะครับ สักครู่นะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

นายมั่นคง

31/12/2017 06:14:59
4,282
555 ตื่นมาอ่านของพี่ tangkoo หน่อยครับ

—————-

เรื่องพนักงานที่ดูแลเคส จขกท นั้น เดี๋ยวผมจะพูดคุยกันก่อนว่าทำไมถึงเกิดขึ้น อะไรคืออุปสรรคถึงทำให้ผิดพลาดจนลูกค้ามาคอมเพลนบ่อยครั้ง แต่อย่างที่ผมบอก อย่างน้อยที่สุดต้องเปิดโอกาสให้น้องๆได้ชี้แจงเช่นกันครับ

ผมจะเรียกดูกล้องวงจรปิดดูว่าแต่ละช่วง ปล่อยให้ลูกค้าเคว้งอย่างไร และอากัปกริยาเป็นอย่างไร กล้องน่าจะพอมองออกคร่าวๆในระดับนึงครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

อย่ามายุ่งกับผม

31/12/2017 06:16:54
ถ้าผมแค่อยากไปดูเฉยๆ ไม่อยากให้ใครมายุ่งวุ่นวาย แต่ถ้าไปแล้วต้องรับบัตรคิว ต้องมีพนักงานคอยตามประกบตลอดแบบนี้ผมก็คงขอบายเหมือนกันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

นายมั่นคง

31/12/2017 06:41:01
4,282
เพิ่มอีกนิดครับ ประเด็นหลักน่าจะมาจาก 2 ประเด็นนี้ครับ

1. ไม่รู้ อันนี้หมายถึงไม่รู้จริงๆว่าควรทำอย่างไรในสถานะการณ์นั้นๆ อันนี้ผมคิดว่าแก้ไขได้

2. รู้แต่ไม่ทำ อันนี้ก็คงต้องใช้มาตรการตรวจสอบคัดกรองว่าใครไม่ยอมทำบ้าง อันนี้แก้ไขไม่ได้ อาจจะต้องปรับเปลี่ยนตัว

ทั้งนี้ทุกๆท่านคงไม่คิดว่าผมเล่นมุขหัวฟัดหัวเหวี่ยง เพราะเรื่องงานบริการนั้นขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยภายนอก คนไม่พอ ร้านเล็ก คุณภาพพนักงาน ฯลฯ

ขอบคุณทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

virusfowl

31/12/2017 06:46:10
42
สำหรับสาขาพารากอนนี่ผมว่าคนส่วนมากก็เข้าใจนะครับ ว่าการบริการในช่วงที่คนเยอะๆ อาจจะต้องทำใจนิดนึง ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับวิธีการจัดการของเฮียแหละครับ ว่าจะสามารถปรับเปลี่ยนให้ระบบมันคล่องตัวได้ดีขึ้นอย่างไรบ้าง

โดยส่วนตัวโชคดีที่ยังไม่เคยเจอบริการที่ไม่ดีจากร้านเฮียเท่าไหร่ ถ้าเจอขนาด จขกท. นี่ เป็นใครใครก็เคืองแหละครับ :( มีแค่บางครั้งกับบางสาขา ที่ดูว่าพนักงานจะตอบสนองช้าไปหน่อย (ทั้งที่ในร้านลูกค้าก็มีไม่กี่คน)

ผมว่าปัญหาอยู่ที่ใครเจอปัญหาในการบริการมากกว่าครับ ณ จุดนี้ คือถ้าเป็นลูกค้าเก่า หรือคนที่อยู่ในวงการหูฟังอยู่แล้ว อันนี้เจอปัญหานิดๆ หน่อยๆ น่าจะเข้าใจกันอยู่แล้วแหละ

แต่ถ้าคนที่เพิ่งอยากเข้าวงการหูฟัง หรือเพิ่งมาลองครั้งแรก แล้วเจอบริการไม่ประทับใจเข้าไป อันนี้แหละครับ ที่น่าจะเป็นปัญหามากกว่า

ส่วนตัวโชคดี (หรือโชคร้ายหว่า 555) ที่ครั้งแรกที่มาใช้บริการร้านเฮีย และเป็นการเริ่มต้นการเข้าสู่วงการหูฟัง หลงเข้าไปเจอพี่เบียสที่สาขาพันทิพงามฯ ตั้งแต่สมัยร้านยังอยู่ชั้น 4 โน่นแน่ะครับ พี่เบียสบริการดีมาก จนผมประทับใจ และก็เป็นลูกค้า (เนืองๆ) มาจนถึงทุกวันนี้ครับ ผมว่าสาขาพันทิพงามฯ นี่เป็นสาขาที่ได้พนักงานบริการดีมาตลอดอย่างสม่ำเสมอมากๆ ครับ

แต่อย่างสาขาพารากอนเอง ก็ต้องยอมรับเรื่องคนเยอะจริงๆ รอบล่าสุดที่ไปลอง ก็ต้องยืนลองเหมือนกันครับ คนเยอะมากๆ แต่ก็ดันเป็นสาขาที่มี demo ให้เลือกเยอะที่สุดด้วยเหมือนกันนี่สิ :P
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 72

สมัครเล่น

31/12/2017 09:07:49
412
ร้านเล็ก คนมาก
ลองลำโพง bt ก็มี
นอกร้านกลางห้างก็ชอบหนวกหู
คนเดินผ่านแบบแวะลองไม่ได้เจาะจงก็มีมาก
บรรยากาศทำให้คนตั้งใจลองน่าจะเขวบ้าง
พนักงานก็ต้องเป็นสัปปะรด (ตารอบตัว)
น่าเห็นใจ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 73

ลูกค้าเก่า

31/12/2017 09:14:21
มองในมุมคนซื้อมันคล้ายๆกีบจะเข้าไปกินข้าวแล้วคนเต็มร้านคุณมีทางเลือก
1.อยู่ต่อแล้วทำใจกับสิ่งที่จะเกิด
2.เดินออกแช้วไปหาร้านอื่นแล้วมาใหม่วันหลังตอนคนน้อยๆ

ในมุมคนขายลูกค้าคนแรกก็ยังคุยไม่จบจะซื้อรึปาวก็ไม่รู้ มีอีกคนเดินเข้ามาถามคนขายก็พะวงกับลูกค้าคนแรกพอจะเดินไปหยิบของให้คนที่ 2 ก็มีคนที่ 3 เข้ามาถามอีก คราวนี้ทำอะไรไมถูกเลยล่ะ

ผมว่าลูกค้าเองบางทีต้องเผื่อใจไว้ด้วยถ้าเจอแบบนี้ ต้องทำใจว่าคงได้บริการไม่ดีเท่าไหร่ เท่าที่ผ่านมาร้านเฮียมักโดนต่อว่าตอนคนเยะๆ ซึ่งผมมองว่าถ้าคนน้อยแล้วไม่ดูแลลูกค้านั่นสมควรลงโทษขั้นรุนแรงเลย

ผมอยากเเสนออเฮียให้ขยายร้านในสาขานี้แล้วจัดโลเคชั่นใหม่เผื่อบางทีการที่ร้านกว้างๆจะทำให้รู้สึกผ่อนคลายทั้งคนขายคนซื้อก็ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

somkiatr

31/12/2017 10:48:46
182
ลูกค้าเยอะขนาดนี้ เฮียยังจะมาบ่นว่าจะเจ๊งอีก 555 ก็อย่างที่หลายๆท่านว่าไว้ข้างบนครับ คนให้บริการและคนรับบริการก็คนเหมือนกัน โอกาสผิดพลาดหรือไม่อยู่ในสภาพพร้อมให้บริการตลอดเวลาก็มี เป็นเรื่องปกติ เครื่องจักรยังมีรวนได้เหมือนกันนับประสาอะไรกับคนครับ ทำใจร่มๆ ผมไปร้านเรือธงบ่อย มีพนักงานให้บริการแค่ 1-2 คน บางช่วงลูกค้ามาอยู่ก่อนแล้ว 5 - 6 คน ผมก็เดินดูของที่โชว์ ไปเรื่อยๆก่อน หรือเดินไปร้านข้างๆดูลำโพงบ้าง หรือไปเดินทำอะไรก่อน แล้วค่อยกลับมาอีกครั้งครับ และถ้าร้านเฮียบริการแย่บ่อยๆผมว่ายอดขายจะเป็นตัวตัดสินครับ กระทู้พวกนี้มีบ่นมาเรื่อยๆเป็นระยะๆ และเฮียก็เข้ามาขอโทษหรือปรับปรุงตักเตือนไปทุกครั้งอยู่แล้วครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 75

ลูกค้าคือพระเจ้า

31/12/2017 13:32:40
ผมเคยไปตอน อ.จตุพล มาซื้อลำโพง เปิดดังแม่งลั่นร้านเลยไม่เกรงใจลูกค้าคนอื่น เป็นคนดังแล้วไงไม่ต้องเกรงใจใครหรอผมเลยเดินออกอยู่ต่อไปฟังอะไรก็ไม่รู้เรื่องไปเรือธงดีกว่า 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

iPrach

31/12/2017 14:39:55
28

ผมไปสาขาพารากอน ก็ไม่เคยเจอปัญหานี้นะครับ

พนักงานก็ทักทายบ้าง ไม่ทักบ้าง ปกติ ผมเฉยๆกับเรื่องนี้
ถ้าผมไม่ลอง ผมก็เดินออกเงียบๆ ไม่มีบทสนทนาใดๆ เกิดขึ้น

ผมกลับรู้สึกเป็นส่วนตัวดี ที่พนักงานไม่มาเดินเฝ้าหรือจี้ที่จะขายของลูกเดียว

ถ้าลอง ก็บอกพนักงานใกล้ๆตัว พนักงานก็จะบอกให้ผมไปนั่งก่อน พร้อมกับปูแผ่นหนังมาให้รอง Player 
บางครั้งคนเยอะหรือมีโทรศัพท์เข้า ก็จะช้าหน่อย ผมเข้าใจตรงจุดนี้ ผมก็นั่งมองคนข้างๆ ว่ามาลองหูรุ่นอะไรกันบ้าง เผื่อได้ลองบ้าง บางคนพาแฟนมาซื้อลองกันกุ๊กกิ๊ก น่ารักดี

มีครั้งนึงผมไปซื้อ Grado ก็ลองอยู่หลายรุ่น พนักงานก็ปีนไปหยิบบนชั้น ขึ้นๆลงๆ อยู่หลายรอบให้
สุดท้ายผมก็ซื้อกลับมา

ใจเย็นๆ กันครับ
ปัญหานี้อาจจะเป็นปัญหาใหญ่สำหรับลูกค้าบางคน ก็สามารถแก้ไขกันได้
เฮียมั่น แกเป็นมืออาชีพเรื่องนี้อยู่แล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 77

Sonic Street Fighter

31/12/2017 15:25:24
56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 75 - ลูกค้าคือพระเจ้า
ผมเคยไปตอน อ.จตุพล มาซื้อลำโพง เปิดดังแม่งลั่นร้านเลยไม่เกรงใจลูกค้าคนอื่น เป็นคนดังแล้วไงไม่ต้องเกรงใจใครหรอผมเลยเดินออกอยู่ต่อไปฟังอะไรก็ไม่รู้เรื่องไปเรือธงดีกว่า 
คืออยากจะบอกว่าเวลาลองลำโพงพวกนี้มันอาจจะต้องลองเปิดดังๆจริงๆครับ เพราะคนจะซื้อก็อยากจะรู้ว่าเวลาเร่งดังแล้วเสียงมันแตกไหม หรือเนื้อเสียงมันเปลี่ยนไหม ซึ่งปกติถ้าลำโพงบลูทูธที่ไม่ค่อยดีนี่พอดันเสียงให้ดังมากๆขึ้นมาเนื้อเสียงมันจะเปลี่ยนเป็นเสียงแผดๆเสียดหูอ่ะครับ อันนี้คงต้องเข้าใจกันนิดนึง เพราะวัตถุประสงค์ในการซื้อลำโพงพวกนี้ใช้ของแต่ละท่านไม่เหมือนกัน บางคนฟังเบาๆก็อาจลองฟังไม่ดัง บางคนกะวางเปิดดังๆในพื้นที่กว้างๆ ก็ลองเสียงกันในระดับที่ตนเองกะจะใช้ ซึ่งปัญหาจริงๆมันคงอยู่ที่ร้านเฮียสาขาพารากอนพื้นที่ในร้านมันค่อนข้างเล็ก จึงไม่สามารถจัดพื้นทีสำหรับการลองฟังลำโพงประเภทนี้ให้เป็นสัดเป็นส่วนได้ อันนี้คงต้องทำใจจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 78

tangkoo.

31/12/2017 15:43:58
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 70 - นายมั่นคง

เพิ่มอีกนิดครับ ประเด็นหลักน่าจะมาจาก 2 ประเด็นนี้ครับ

1. ไม่รู้ อันนี้หมายถึงไม่รู้จริงๆว่าควรทำอย่างไรในสถานะการณ์นั้นๆ อันนี้ผมคิดว่าแก้ไขได้

2. รู้แต่ไม่ทำ อันนี้ก็คงต้องใช้มาตรการตรวจสอบคัดกรองว่าใครไม่ยอมทำบ้าง อันนี้แก้ไขไม่ได้ อาจจะต้องปรับเปลี่ยนตัว

ทั้งนี้ทุกๆท่านคงไม่คิดว่าผมเล่นมุขหัวฟัดหัวเหวี่ยง เพราะเรื่องงานบริการนั้นขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยภายนอก คนไม่พอ ร้านเล็ก คุณภาพพนักงาน ฯลฯ

ขอบคุณทุกท่านครับ

ผมอ่านซ้ำที่ จขกท บอก น่าจะเป็นข้อ.3 เกิดอาการเมาหมัด กันนะครับเฮีย555

จขกท ก็บอกเองวันนั้นคนเยอะ

คนแรก รับทราบแต่กำลังยุ่งอยู่กับคอม น่าจะเช็คสินค้า หรือเช็คโปร เลยอาจจะลืมไม่ได้หยิบ

คนสอง  รับทราบแต่กำลังไปหยิบหูฟังตัวอื่น  น่าจะให้ลูกค้าท่านอื่นลอง  และคงลืมอีกเช่นกัน

คนสาม  รับทราบเหมือนกัน แต่กำลังยุ่งกับการเก็บของ เลยลืมอีกเช่นกัน และเป็นฟางเส้นสุดท้ายของเรื่องนี้พอดี

คือดูจากเจตนาทั้งสามคน  ผมมองว่าไม่น่ามีใครมีเจตนา ที่จะไม่มาให้บริการ  แต่ถ้าประเภทรับทราบแล้วไปยืนเล่นมือถือ  อันนั้นค่อยน่าหวดเต็มๆหน่อย

ผมก็เลยเดาว่า  ทั้งสามคนวันนั้น เกิดอาการเมาหมัดพร้อมๆกัน  แต่มันดันซวยตรงที่มาเมาหมัด กับ จขกท  พร้อมกันทั้งสามคนนี่แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 79

ลองพิจารณาดูครับ

31/12/2017 18:10:25
ผมขอเสนอให้พนักงานทุกคนติดป้ายชื่อเขียนชื่อเล่นตัวใหญ่ๆที่อกเสื้อเหมือนร้านกาแฟสตาร์บัคส์ เพราะจะมีผลในเชิงจิตวิทยาว่าลูกค้าที่พนักงานคนนั้นเข้าไปดูแลจะสังเกตเห็นได้ง่ายๆและทราบว่าพนักงานคนนั้นชื่อเล่นว่าอะไร ถ้าทำอะไรผิดที่ผิดทางก็มีโอกาสถูกร้องเรียนได้ง่ายๆและไม่ผิดคน จะช่วยให้พนักงานคนนั้นเพิ่มความระมัดระวังมากขึ้นกว่าปกติครับ

ส่วนอาการเมาหมัดนั้นผมขอเสนอให้พนักงานทุกคนพกกระดาษ post it หรือสมุดโน้ตจิ๋วพร้อมปากกาไว้ในกระป๋าเสื้อเหมือนพนักงานเสิร์ฟร้านอาหาร เวลาลูกค้าออเดอร์อะไรมาก็จดสิครับ ลูกค้าคนไหนปิดเคสแล้วก็ขีดฆ่าไปซะ ถ้าหยิบขึ้นมาดูก็จะรู้ออเดอร์ไหนยังค้างอยู่ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

Mhute

31/12/2017 18:48:29
1

เมื่อวานผมก็ไปที่สาขาพารากอน คนเยอะจริง ก็เจอเหตุการณฺ์ฺพนักงานลืมเหมือนกัน
ก็เลยยกมือเรีียกขอหูฟังอีกรอบ พี่เขาก็เอามาให้พร้อมขอโทษ

ผมเลยไม่ได้ซีเรียส ก็เข้าใจ เคยทำงานแนวบริการมาก่อนเลยคิดว่ามันผิดพลาดกันได้บ้าง
ก็อย่างที่ คห.78 ว่าครับ พนักงานคงไม่ได้เจตนา

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

นายมั่นคง

31/12/2017 18:59:03
4,282
สวัสดีครับคุณ mofd จขกท ครับ^^ คือผมต้องการขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลรายละเอียดเรื่องช่วงวันเวลาที่เข้าไปใช้บริการ แล้วมีพนักงาน 3 คนที่ปฏิบัติงานด้วยความเลินเล่อ ขาดความใส่ใจ ฯลฯ

คือผมสั่ง ผจก ตรวจสอบในเบื้องต้นว่ามีผู้ใดเป็นผู้ดูแลในขณะนั้น ปรากฏว่าทุกคนยังไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นใครบ้างที่ดูแลลูกค้ามาลองหูฟัง B&O ในช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมา ผมคาดว่าน่าจะเป็นช่วงวันที่ 18-23 ธค ซึ่งผมสามารถตรวจสอบเทปบันทึกจากกล้องวงจรปิดได้เร็วขึ้น หากช่วยเหลือผมระบุวันเวลาครับ
https://www.munkonggadget.com/Branch/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A1-%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%99_13.html

สามารถเข้าไปดูลิงค์ดังกล่าว แล้วเมล์ตรงหาผมที่ mass_screen@hotmail.com ได้เลยครับ
เพราะเคสนี้ผมถือว่าเป็นการทำผิดที่ซ้ำซาก และผมควรจะต้องทราบให้ได้ว่าเป็นผู้ใดบ้างครับ 

สบายใจได้ครับ ไม่ต้องห่วงว่าคืนนี้เคาท์ดาวน์ปีใหม่แล้วผมจะไม่ตามเรื่องให้ ผมทำงานตลอดเวลาที่ลืมตาครับ 555 และขออภัยอีกครั้งกับงานบริการของพวกเราครับ

ยังไงช่วยส่งข้อมูลให้ผมทางเมล์ที ข้อมูลต่างๆของคุณ จขกท ผมจะเก็บไว้เป็นความลับที่สุดครับ

ขอบคุณมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 82

อย่าให้ต้องประกาศหาคนหายนะ

31/12/2017 19:19:25
เจ้าของกระทู้เข้ามาพูดอะไรบ้างนะครับ อย่าเงียบสิ ใจคอไม่ดีเลย 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

ฝรั่งขี้สงสัย

31/12/2017 21:22:39
จขกทและสหายคงกะว่าไฟล์กล้องวงจรปิดถูกอัดทับไปแล้วหรือเปล่าครับถึงพึ่งจะค่อยมามีอารมณ์ปุดๆมาตั้งกระทู้ เป็นไปได้แนะนำเฮียสั่งฝ่ายเทคนิคแบคอัพกล้องวงจรปิดย้อนหลังตั้งแต่ต้นเดือนธันวาคมเลยนะครับจะได้กันคนแถจนนิ้วถลอก แต่ถ้ากระผมเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยก็มันดูแปลกๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

ความจริงมีเพียงหนึ่งเดียว

31/12/2017 21:37:09
จขกท คงหายเข้ากลีบเมฆไปตั้งแต่ได้ยินคำว่า "กล้องวงจรปิด" แล้วครับ งานนี้มีสิทธิคดีพลิก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

ช่วยบอกผมหน่อย

31/12/2017 21:49:57
สงสารก็แต่พนักงานตาดำๆไม่รู้อิโหน่อิเหน่ที่ต้องมาแบกรับผลกรรมที่ตนไม่ได้ก่อ และปีนี้คงเป็นประสบการณ์การเคาท์ดาวน์ที่ห่วยแตกที่สุดที่ต้องจดจำไปจนชั่วชีวิต แล้วใครจะรับผิดชอบครับเนี่ย
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 86

พ่อลูกอ่อน

31/12/2017 21:55:47
วันนี้ผมไปใช้บริการมา ผมว่าเค้าก็บริการดีนะครับ ขนาดผมแต่งตัวโทรมๆ หนวดเคราก็ไม่ได้โกน ไปรอบแรกก็รีบออกมาเพราะภรรยาตาม
มารอบสองเค้าก็บริการดี คุนเอลวิสนี่แหล่ะ ผมต้องขอโทษด้วที่รีบออกไป เพราะภรรยาโทรมาบอกลูกงอแงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

ใจร้ายมาก

31/12/2017 22:13:08
ถ้าเจ้าของกระทู้เป็นม้าเป็นแกะเหมือนที่มีคนตั้งข้อสังเกตจริงก็ต้องขอบอกว่าคุณใจร้ายมากนะครับ คุณทำแบบนี้ได้ยังไง คุณคิดได้ยังไง อ้อ รวมถึงหลายๆความเห็นที่พากันออกตัวล้อฟรีเข้ามาร่วมด้วยช่วยกันรุมถล่มด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง

31/12/2017 22:54:29
เผลอแป๊บเดียวกระแสตีกลับซะงั้น = ="
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

somkiatr

01/01/2018 01:37:20
182
เดี๋ยวรอคนตั้งกระทู้มาชี้แจงครับ ให้เวลานิดนึง อาจจะกำลังฉลองปีใหม่  งานนี้ถ้าหายเข้ากลีบเมฆอาจมีกระฉากหน้ากากออกให้รู้ว่าใครได้ครับ ip address มันฟ้องได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

klalover

01/01/2018 02:45:06
22
ผมเคยเปิดร้านเน็ต เด็ก ๆ เพียบ ยิ่งสาว ๆ มัธยมปลาย 555 เพราะอยู่ใกล้หอพักหญิง

"พี่เค้าบริการดี" สาวน้อยคนหนึ่งบอกเพื่อน ตอนที่ผมกำลังวุ่นกับการเล่นเกมบนเครื่องเซิฟเวอร์ 555 น้องคนนี้มาเล่นทุกเย็น สั่งบะหมี่กึ่งให้ผมลวกทุกวัน จนผมอยากบอกว่า 'หนูอ่านหนังสือบ้างนะ'

ผมเลยคิดในใจว่า 'ตูบริการดีตรงไหนวะจำไม่เห็นได้ แล้วน้องคนนี้เป็นใครเว้ย' เพื่อนของผมมันมาเล่นร้านผมทุกวัน มันบอกว่าชอบน้องคนนี้มาก หน้าโครตดุถูกใจฉิบ น้องเค้าเล่นเกมไม่เป็นมันก็เผือกเข้าไปแนะนำ จนน้องเค้าทำหน้ามุ่ย อูมแก้ม 555 จนผมต้องเปิดเพลงโดราเอมอนปลอบใจ ดึก ๆ ก็เปิดหนังผีให้ดูกัน

คืองานบริการไม่ได้อยู่ที่หน้าตาหรอกครับ ผมนี่หน้าประมาณโจรภูเขา คือโหดมาก ไว้ทรงไถหัวติดหนังศีรษะ ยิ่งชอบใส่เสื้อหนังฮาเหล่ตัวเดียว ไม่กลัดกระดุม แต่ทำไมเด็ก ๆ ถึงชอบและติดก็ไม่รู้ เคยถามน้อง ๆ ที่มาเข้าร้าน "พี่เป็นกันเองดี ผมชอบ" อึมแค่นี้แหละครับที่เค้าอยากได้

ผมว่างานบริการเหนื่อย แต่หากทำด้วยใจรักแล้วมันคือความสุขนะ อย่างผมเห็นเด็ก ๆ เฮฮา สนุกสนาน มันก็ทำให้ผมหายเหนื่อย ผมใส่ใจทุกคนเหมือนเป็นคนสนิท ถึงเราจะหน้าดุจนใคร ๆ ต้องพยายามจับไปตรวจฉี่ 555 แต่มันก็สู้ความจริงใจไม่ได้หรอกครับ

อยากจะบอกน้อง ๆ หลายคนว่า การบริการไม่จำเป็นต้องพยายาม แต่ควรทำออกมาจากใจ แต่ลูกค้าก็ต้องเข้าใจด้วยเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

boyandbunrod

01/01/2018 09:13:00
ผมชอบ สาขาปิ่นเกล้ามากที่สุด เป็นกันเองดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

Phubo

01/01/2018 10:09:09
15
ผมว่าสาขาพารากอน พนักงานต้องเก่งในด้านบริการระดับหนึ่งครับ
เพราะลูกค้ามีทั้ง เข้ามาดูเล่นๆ เล่นมือใหม่อยากลอง มือระดับกลางๆและคนที่เล่นมานานระดับนึง หลากหลายระดับ
การบริการเลยน่าจะต่างกัน ปรับทิศทางของลูกค้าแต่ละกลุ่มบางทีไม่ทันครับ
คือถ้าอยากลองฟังสินค้าบางตัวที่ไม่ใช่ตัวทั่วไป ก็ต้องที่พารากอน หรือ เรือธง เป็นส่วนใหญ่
สาขาอื่นจะมีของทั่วไป เลยน่าเห็นใจน้องที่สาขานี้ต้องให้บริการหลากหลายระดับการเล่นของลูกค้า
  นี่ถ้าปิ่นเกล้ามีแบบพารากอนจะดีมากเลย ผมจะแวะไปบ่อยๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

tangkoo.

01/01/2018 13:44:42
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 89 - somkiatr

เดี๋ยวรอคนตั้งกระทู้มาชี้แจงครับ ให้เวลานิดนึง อาจจะกำลังฉลองปีใหม่  งานนี้ถ้าหายเข้ากลีบเมฆอาจมีกระฉากหน้ากากออกให้รู้ว่าใครได้ครับ ip address มันฟ้องได้

ผมก็ว่าน่าจะยังฉลองไม่เสร็จ555  ทีแรกคิดว่าจะเป็นหนังสั้นจบในตอน  ดูท่าจะเป็น Game of Thrones ไปซะแล้ว555

ถ้าเฮียเปิด IP ขึ้นมาจริงๆ กระทู้นี้อาจมีคนหงายก็ได้ครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

นิช

01/01/2018 14:23:43
0
ผมเองก็ถอยตัว Player ที่ร้านสยามพารากอน น้อง ๆ ในร้านยุ่งกันทุกคน และลูกค้าก็เยอะมากด้วย ส่วนตัวแล้วคิดว่าน้อง ๆ ในร้านก็ให้บริการเป็นอย่างดีและเต็มที่ ตอนที่ผมซื้อ Music Player ขนาด Model ที่ผมจะซื้อไม่มีในสาขานี้ มีตัวสุดท้ายอีกสาขานึง น้องเค้ายังนั่งมอเตอร์ไซด์ไปรับอีกสาขามาให้เลย กลับมาเหงื่อซกมากๆ ได้ใจไปเลย ขอชื่นชมในความเอาใจใส่ลูกค้าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

ยังจำได้ไหมถึงใครคนหนึ่ง

01/01/2018 16:07:19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 93 - tangkoo.

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 89 - somkiatr

ผมก็ว่าน่าจะยังฉลองไม่เสร็จ555  ทีแรกคิดว่าจะเป็นหนังสั้นจบในตอน  ดูท่าจะเป็น Game of Thrones ไปซะแล้ว555

ถ้าเฮียเปิด IP ขึ้นมาจริงๆ กระทู้นี้อาจมีคนหงายก็ได้ครับ555

ยังจำสมัยที่เฮียจัดโปรล่าแม่มดแลกหูฟัง Sennheiser HD800s ได้มั้ยครับว่าสุดท้ายจบแบบมวยล้มต้มคนดูขนาดไหน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

ละเหี่ยใจ

01/01/2018 16:23:23
มาตั้งกระทู้ทิ้งไว้แล้วก็สะบัดก้นไปเที่ยวปีใหม่ ปล่อยให้คนเห็นด้วยกับคนเห็นต่างซัดกันนัวจนฝุ่นตลบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

vachatoopup

01/01/2018 21:00:41
0
ผมมองงี้นะครับเฮีย คือลูกค้าเยอะปัญหาแบบนี้ก็เยอะตามไป มันเลี่ยงไม่ได้ ทีนี้ปัญหามันอยู่ที่
1. บุคลากรไม่เพียงพอครับ
2.ร้านเล็ก เฮียต้องเพิ่มพื้นที่ให้สาขานี้ ผมไปสาขานี้ไม่กล้าใสรองเท้าแบรนเนมไป (โดนเหยียบเท้าแน่นอน)

ผมมาที่สาขานี้หลายครัง ทุกครั้งก็ได้รับการบริการที่ดีเยี่ยม (กด 5 เลยครับ)

ปล.ผมประทับใจสาขานี้มากครับ วันนี้เพิ่งเข้าไปจัด ciemกับ beat studio bluetooth มา พนักงานก็ให้บริการและข้อมูลดีมาก ครบถ้วน แม้นจะคนเยอะก็ตาม (อาจจะโดนเฮียจัดไปชุดใหญ่แล้วก็ได้) 

ปล2. เฮียอย่าดุลูกน้องมากนะครับ ต้องให้ความยุติธรรมกับลคนของเฮียด้วยนะครับ ผมเข้าใจความรู้สึกเลยทั้ง2ฝ่าย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

นายมั่นคง

01/01/2018 21:33:04
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 97 - vachatoopup
ผมมองงี้นะครับเฮีย คือลูกค้าเยอะปัญหาแบบนี้ก็เยอะตามไป มันเลี่ยงไม่ได้ ทีนี้ปัญหามันอยู่ที่
1. บุคลากรไม่เพียงพอครับ
2.ร้านเล็ก เฮียต้องเพิ่มพื้นที่ให้สาขานี้ ผมไปสาขานี้ไม่กล้าใสรองเท้าแบรนเนมไป (โดนเหยียบเท้าแน่นอน)

ผมมาที่สาขานี้หลายครัง ทุกครั้งก็ได้รับการบริการที่ดีเยี่ยม (กด 5 เลยครับ)

ปล.ผมประทับใจสาขานี้มากครับ วันนี้เพิ่งเข้าไปจัด ciemกับ beat studio bluetooth มา พนักงานก็ให้บริการและข้อมูลดีมาก ครบถ้วน แม้นจะคนเยอะก็ตาม (อาจจะโดนเฮียจัดไปชุดใหญ่แล้วก็ได้) 

ปล2. เฮียอย่าดุลูกน้องมากนะครับ ต้องให้ความยุติธรรมกับลคนของเฮียด้วยนะครับ ผมเข้าใจความรู้สึกเลยทั้ง2ฝ่าย

ขอบคุณสำหรับข้อแนะนำครับ^^

มีเพื่อนๆที่เป็นห่วง หลังไมค์หาผมหลายท่านเหมือนกัน ซึ่งมีข้อแนะนำคล้ายๆกัน เท่าที่ผมสรุปจากหลายๆท่าน น่าจะแบ่งเป็นหัวข้อได้ดังนี้ครับ

1. ร้านเล็กไป อันนี้หมดสิทธิ์ครับ เพราะทางขวามือผมคือค่ายรถมาเซราติ จะไปขอแบ่งพื้นที่อันนี้พับได้เลย มีแต่เค้ามาขอพื้นที่ทั้งหมดของผมซะมากกว่า 55

2. บุคลากรไม่เพียงพอ อันนี้คิดมาหลายตลบ ถึงขั้นคำนวนตารางพื้นที่ยืนก็ทำมาแล้วครับ โดยปกติแล้วจะมีพนักงานประจำจุดต่างๆในช่วงเสาร์อาทิตย์ 8 คน เกินกว่านี้เท่ากับไปเบียดเอาพื้นที่ของลูกค้า และเกินกว่านี้ก็จะไม่มีอะไรทำกันในวันธรรมดาครับ

3. มีท่านนึงแนะนำให้ใช้สมุดจดว่ามีลูกค้าท่านใดกำลังประสงค์เรื่องอะไร แล้วจัดให้ตามลำดับเหมือนกับที่ร้าน e earphone ในญี่ปุ่นเค้าทำกัน อันนี้ผมจะลองหารือกันว่ามีความเป็นไปได้และคล่องตัวขนาดไหน เนื่องจากพารากอนนั้นพื้นที่เล็ก ชาวต่างชาติมุดเข้ามุดออกมากพอสมควร ทำให้ดูแล้วชุลมุนมาก

------------------------------------------

สำหรับสิ่งที่เพื่อนๆคอมเพลนมา หรือสิ่งที่เจ้าของกระทู้แนะนำท้วงติงมา อันนี้ผมไม่ได้นิ่งนอนใจ เพราะตอนนี้ผมสั่งให้สอบเพิ่มเติมว่าพนักงาน 3 คนดังกล่าวคือใครบ้าง และคงจะต้องถอดเทปวงจรปิดว่า แต่ละช่วงที่ทิ้งให้เจ้าของกระทู้รอจนเคว้งนั้นกินเวลามากน้อยขนาดไหน และอากัปกริยาขณะดูแลลูกค้านั้น ปฏิบัติต่อลูกค้าอย่างไรบ้าง ซึ่งเทปบันทึกน่าจะบอกได้ดีครับ

และล่าสุดผมสั่งระงับและชลอการจ่ายเงินคอมมิชชั่นในเดือนธันวาคม(ซึ่งจะออกกลางเดือนมกราคม) ของพนักงานทุกคนของสาขาพารากอนไว้แล้วครับ จนกว่าผมจะได้รับคำอธิบายที่ชัดเจนจากพนักงานถึงเหตุผลว่าเหตุใดถึงเกิดเหตุดังกล่าว ซึ่งเป็นเหตุสุดวิสัย หรือเกิดจากการเพิกเฉยไม่สนใจจริงๆ หากผิดก็คงจะต้องทำการหักค่าคอมมิชชั่นครับ

ซึ่งผมเชื่อว่าพนักงานสาขาพารากอนแต่ละคนน่าจะมีความเป็นลูกผู้ชายในการยอมรับผิดหากเกิดความผิดพลาดจริงๆ ซึ่งขอให้บรรดาแฟนคลับของน้องๆสาขานี้สบายใจได้ครับ ผมต้องดูแลทุกอย่างด้วยความยุติธรรม และไม่ทำกระทำอะไรส่งเดชจนพนักงานเสียขวัญและกำลังใจแน่นอนครับ

เพราะตั้งแต่ที่มีลูกค้า (จขกท) มาคอมเพลน ผมว่าตอนนี้พนักงานแต่ละคนคงกินข้าวไม่ลงเช่นกัน 555 ผมเองก็ต้องทำให้ทุกๆท่านเห็นว่าผมไม่ได้เพิกเฉย หรือว่าเล่นมุขทำเป็นโมโหโกรธาแล้วปล่อยให้เงียบไป แต่ถ้าใครที่ทำงานอยู่วงในกับผม จะทราบกันดีทุกคนว่าผมเรียกคุยด้วยตัวเองทันที เราเป็นองค์กรขนาดเล็กๆ ไม่มีฝ่ายบุคคล ไม่มี HR ไม่มีอะไรทั้งสิ้น นอกจากมีระบบเฮียเท่านั้น 555

ก็คงขอให้เจ้าของกระทู้สบายใจได้ครับ ผมยังคงรอการติดต่อกลับเพื่อขอความช่วยเหลือเรื่องข้อมูลวันและเวลาที่เกิดกรณีอยู่ ยังไงส่งให้ผมที่ mass_screen@hotmail.com ได้ตลอดเวลาครับ

ขอบคุณครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 99

ลืม login

01/01/2018 22:09:36

อาจจะต้องกระจายเดโมให้มีพอๆกันทุกสาขาไหมครับ

อย่างบ้านผมอยู่นนทบุรี โทรไปสอบถามสิินค้า ซึ่งบางตัวมีให้ลองแค่ที่พารากอน หรือบางสาขาแบบนี้ 
ทำให้ผมต้องถ่อเข้าไปครับ ทั้งที่ใจจริงๆอยากใช้สาขาใกล้ๆบ้าน อย่าง งามวงศ์วาน หรือไม่ก็ ปิ่นเกล้า มากกว่าครับ
มันเลยจะไปกระจุกกันที่สาขานั้นส่วนนึง 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

dekakeyoo

02/01/2018 00:14:28
9
ผมว่าทางแก้ที่เฮียกำลังจะทำนั้นถูกสเต็ปแล้วครับ คือต้องดูก่อนว่าเหตุการณ์นั้นเกิดจากความไม่เอาใจใส่ของพนักงาน หรือเกิดเพราะพนักงานรับลูกค้าเยอะไม่ไหว หรือ....เหตุการณ์ไม่ได้เกิด

ถ้าเกิดจากความไม่เอาใจใส่ของพนักงาน อันนี้แก้ไม่ยากครับ ถ้าเหตุการณ์ไม่ได้เกิด อันนี้ก็ไม่ต้องแก้

แต่ถ้าเหตุการณ์เกิดจากลูกค้าเยอะเกินจนพนักงาน multitask ไม่ไหว อันนี้เรื่องใหญ่เพราะแก้ยาก ปัญหานี้เกิดกับธุรกิจบริการทุกอย่างครับไม่ใช่แค่ที่นี่ พวกร้านอาหารนี่ก็เจอกันเยอะ เก่งแค่ไหนเจอลูกค้าหลายๆคนขอหลายๆอย่างพร้อมกันก็เบลอได้ครับ การเพิ่มจำนวนพนักงานน่าจะทำไปจนเต็มที่แล้วตามที่เฮียคำนวณ เพราะถ้าเพิ่มมากกว่านี้ต้นทุนจะเพิ่มขึ้นมากและพนักงานจะว่างงานในวันธรรมดา ขยายร้านก็ทำไม่ได้ การกระจายเดโม่ก็อาจจะเป็นทางนึงซึ่งอาจจะแก้ปัญหาได้นิดหน่อยเพราะปัญหามันเกิดมาจากคนมาเดินพารากอนเยอะทำให้ลูกค้าเยอะตาม

ถ้าเป็นผมจะลงทุนครั้งเดียวแบบไม่เพิ่มต้นทุนคงที่ในแต่ละเดือนโดยการย้ายเรื่อธงฮะ อาจจะย้ายมาใกล้ๆพารากอนให้สามารถโอนถ่ายลูกค้ามาได้แบบไม่เดินไกลมาก เพราะตอนนี้เรือธงมีอุปทานในเรื่องการบริการเหลืออยู่(ย้ายมามาบุญครองก็ดีนะครับ จอดรถง่าย อิอิ) แต่ถ้าเรื่อธงย้ายมาที่นี่เวลาผมจะลองหูผมจะไปลองที่ไหนละเนี่ย เพราะพารากอนนี่ลองอะไรก็ไม่รู้เรื่องเท่าไหร่ คนเยอะเสียงมันดังไปหมด ล่าสุดหยิบ LCD i4 มาลองคือแบบ ไม่รู้เรื่องเลย 555 ปวดหัวแทนเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

ทะลุ 100 ความเห็นแล้วจ้า

02/01/2018 01:17:24
คห.100 กำลังจะบอกให้ฟื้นคืนชีพสาขา Digital Gateway ขึ้นมาอีกครั้งให้เป็นสาขาคู่แฝดกับสาขาพารากอนเพื่อช่วยกระจายสินค้าและกระจายลูกค้าใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

somkiatr

02/01/2018 02:29:22
182
ถ้าสาขา CTW เปิดผมว่าลูกค้าส่วนหนึ่งก็ไม่ต้องเดินไปพารากอนครับ  อาจจะช่วยแบ่งเบาภาระจากพารากอนมาได้บ้างรึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 103

Tonpv

02/01/2018 06:39:06
18

น่าเห็นใจทั้ง 2 ฝ่าย เวลาพีคๆที่สาขานี้คนเยอะมากจริงๆครับ เข้าใจพนักงานด้วยว่าการจะดูแลลูกค้าครั้งละหลายๆรายน่าจะลำบากเหมือนกันเพราะต้องคอยเอาสินค้าให้ลองต้องคอยดูแลทั้งลูกค้าและสินค้าด้วย เวลายุ่งๆคนเยอะๆของอาจหายได้

ฝั่งลูกค้าแน่นอนคาดหวังว่าต้องได้รับการบริการที่ดี เอาเงินไปให้ ไปช่วยใช้บริการก็ต้องได้รับการให้เกียรติและบริการที่ดี ผมเคยมีประสบการณ์แบบนี้แต่จากร้านค้าอื่น สินค้าอื่น ผมก็ทำแบบคุณ mofd เช่นกันคือ ไม่เข้าไปเหยียบอีกเลยและบอกต่อเพื่อนๆด้วยว่าอย่าเข้าไปอุดหนุนร้านนั้นอีก...

บางครั้งแค่รอยยิ้มเล็กน้อย หน้าตาท่าทางกระตือรือล้นในการจะให้บริการ และการให้ความสำคัญกับคู่สนทนาทุกคนที่อยู่ตรงหน้าโดยวางมือจากกิจกรรมที่กำลังทำอยู่ชั่วครู่ ถึงจะรอนานก็น่าจะผ่อนเบาบรรยากาศตึงเครียดไปได้บ้างครับ
เข้าใจเฮียเหมือนกันว่าเรื่องของ Service Mind การแก้ปัญหาหรือการสร้างความพึงพอใจในการบริการ เป็นเรื่องที่สอนได้ยากเหมือนกัน มันมีในบางคนโดยไม่ต้องสอน แต่กับบางคนสอนแล้วสอนอีกก็ไม่ได้ดีขึ้นซึ่งผมเองก็เจอปัญหานี้บ่อยๆเหมือนกัน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

tangkoo.

02/01/2018 09:05:18
1,368
ส่วนตัวนะครับ ผมมองว่าสาขาเรือธงเนี่ย  ตั้งอยู่ในชัยภูมิที่เหมาะสมทุกประการแล้วครับ ทั้งความสะดวกในการเดินทาง  ที่จอดรถ  กลุ่มลูกค้า สาขานี้ควรอยู่ให้ห่างความพลุกพล่าน  ด้วยประการทั้งปวง  ถ้าจะมาพารากอนจริงๆ  ก็ควรไปอยู่โซนหลังตึก  ใกล้ๆลิฟท์ ที่จอดรถ  แต่อีกหน่อยเปิดที่ CTW แล้ว  ถ้ากลุ่มสินค้ามีความใกล้เคียง กับพารากอน  ผมว่าจะช่วยลดความแออัดได้เยอะครับ  

------------------------------------------------------

ส่วนกระทู้นี้  ผมก็ชักเริ่มทะแม่งๆ  อย่างแรกเลยคือ พนักงานโดนกล่าวหาถึงสามคน  แต่ถึงวันนี้ยังหาความชัดเจนไม่ได้ว่าเป็นใครบ้าง   ผิดกับกระทู้ complain  ของสาขานี้  ที่มักเจอผู้ยอมรับผิดในเวลารวดเร็ว

แต่ผมก็จะไม่สรุปว่า นี่เป็นกระทู้ที่กุขึ้นมา  เพราะตั้งอยู่ในช่วงสิ้นปี  จขกท  อาจไปเที่ยวหรือเดินทางอยู่ก็ได้ (แต่ลึกๆก็คิดว่าผิดวิสัย  ของผู้ที่มาตั้งกระทู้  complain ที่ต้องกลับมาอ่านฟีดแบค ที่ตัวเองได้ตั้งไว้เหมือนกัน)

อย่างไรเสีย  ถ้ากระทู้นี้เป็นความจริง  จขกท มีตัวตนจริง  ถ้ากลับมาอ่าน รีบติดต่อกลับที่ร้านด่วนเลยครับ จะได้เกิดความกระจ่างซักที  เพื่อนสมาชิกในบอร์ด จะได้ไม่ต้องมาถกเถียงกัน

ที่สำคัญเห็นใจ พนักงานที่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้อง  แต่ต้องมารับผลกระทบเถอะครับ  ช่วงต้นปีเป็นช่วงที่ต้องจับจ่ายเยอะ  ถ้ามาโดน HOLD ค่าคอมนี่เดือดร้อนกันแน่นอน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 105

champ_korn

02/01/2018 09:20:54
2,143
กระทู้เดือดมากๆเลย เพิ่งว่างเข้ามาอ่านครับ

ส่วนตัวผมไปสาขาพารากอนไม่เคยเจอปัญหาใดๆ แต่ปกติไปเรือธงบ่อยกว่า เงียบดี เงียบจนคุณหลุยส์เกือบหลับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

ruscello

02/01/2018 10:33:58
19

ผมสงสัยนิดนึง  ทำไมไม่กลับไปถามพนักงานคนแรกย้ำถามว่าขอลองB&O play H7    อีกครั้งน่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

RockDragon

02/01/2018 10:51:54
2,893
ผมตามอ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่ปีที่แล้ว

ถ้าคุณ mofd จขกท ผ่านมาในกระทู้นี้อีกก็ลงออกความเห็นหน่อยนึงก็ยังดีนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 108

ไม่ง้อก็ได้เชอะ

02/01/2018 10:55:21
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 106 - ruscello

ผมสงสัยนิดนึง  ทำไมไม่กลับไปถามพนักงานคนแรกย้ำถามว่าขอลองB&O play H7    อีกครั้งน่ะครับ

เป็นผมก็คงไม่กลับไปถามเหมือนกันนะครับ มาทำเมินใส่ผมแบบนี้ผมก็คงไม่อยากไปยุ่งด้วยอีกแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

02/01/2018 11:26:18
96
ขอแสดงความเห็นนะครับ แค่ส่วนตัวอาจถูกผิด
พูดถึงสาขาเรือธง ผมไม่เคยเห็นเรือธงคนล้นร้านเลยครับ และไม่เคยเห็นคนลองลำโพงที่เรือธงด้วย

คือเรือธงมันต้องใหญ่ขนาดนั้นเลยหรอครับ สามารถลดขนาด ลดทรัพยากร(แต่สองคนก็เหมาะสมแล้ว) ลงได้ไหม เพื่อไปถมกับสาขาอื่นๆ

ไหนๆ CTW ก็กำลังจะขึ้นแล้วคาดว่าน่าจะมีขนาดที่ใหญ่ และลุคแบบพารากอน แต่ประเด็นคือจะลดจำนวนลูกค้าที่overloadที่พารากอนได้ไหม (จุดประสงค์ของสาขาCTWอาจจะไม่ใช่เพื่อการนี้ก็ได้) 
สองห้างนี้ไกลกันอยู่ และขาจรของพารากอนก็คงไม่ไปจรที่CTW 

อีกเรื่องนึงผมคิดว่าชัยภูมิของสาขาพารากอนมัน"ดีเกินไป"จนล่อขาจรเข้ามาโอเวอโหลดได้ อันนี้ถือว่าดีกับการค้าขาย
อาจเป็นที่มาของบางความเห็นว่ามีสาขาหลืบๆเพื่อให้ขาประจำหนีจากขาจร แต่ไม่ต้องไปไกลถึงเรือธงรึเปล่าครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 110

ตามนั้น

02/01/2018 12:46:53
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 109 - ลูกตาล Reus Glass
ขอแสดงความเห็นนะครับ แค่ส่วนตัวอาจถูกผิด
พูดถึงสาขาเรือธง ผมไม่เคยเห็นเรือธงคนล้นร้านเลยครับ และไม่เคยเห็นคนลองลำโพงที่เรือธงด้วย

คือเรือธงมันต้องใหญ่ขนาดนั้นเลยหรอครับ สามารถลดขนาด ลดทรัพยากร(แต่สองคนก็เหมาะสมแล้ว) ลงได้ไหม เพื่อไปถมกับสาขาอื่นๆ

ไหนๆ CTW ก็กำลังจะขึ้นแล้วคาดว่าน่าจะมีขนาดที่ใหญ่ และลุคแบบพารากอน แต่ประเด็นคือจะลดจำนวนลูกค้าที่overloadที่พารากอนได้ไหม (จุดประสงค์ของสาขาCTWอาจจะไม่ใช่เพื่อการนี้ก็ได้) 
สองห้างนี้ไกลกันอยู่ และขาจรของพารากอนก็คงไม่ไปจรที่CTW 

อีกเรื่องนึงผมคิดว่าชัยภูมิของสาขาพารากอนมัน"ดีเกินไป"จนล่อขาจรเข้ามาโอเวอโหลดได้ อันนี้ถือว่าดีกับการค้าขาย
อาจเป็นที่มาของบางความเห็นว่ามีสาขาหลืบๆเพื่อให้ขาประจำหนีจากขาจร แต่ไม่ต้องไปไกลถึงเรือธงรึเปล่าครับ?
ผมว่าขาจรมันเลือกไม่ได้หรอกครับว่าต้องที่ใหนมากหรือน้อยมันขึ้นอยู่กับชัยภูมิของห้างจริงๆ เฮียก็บอกว่าพารากอนขยายไม่ได้ด้วยเหตุผลใน คห 98 ครับ ถ้าถามว่าจะถ่ายคนจากพารากอนไป ctw มันก็คงบังคับขารเขาไม่ได้เพราะเขาเดินห้างใหนก็ไปที่นั่นอยู่แล้ว ยกเว้นแต่พวกที่เล่นจริงจังอย่างพวกเราที่เข้าบอร์ดทุกวันนี่แหละที่ต้อง "เลี่ยงหนี" ไปที่อื่นเองครับ

ปัญหานี้แก้ยากครับ ขนาด kfc พิชซ่า ฯลฯ ตอนโหลดเยอะๆคนยังไม่พอใจก็มีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

tangkoo.

02/01/2018 13:09:04
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 109 - ลูกตาล Reus Glass

ผมว่านี่แหละครับ จุดประสงค์หลักของคนที่ไปเรือธง  คือสินค้าที่เรือธง เป็นสินค้าที่ต้องใช้สมาธิ ในการตัดสินใจมาก  บางทีไปรอบสองรอบก็ยังจบไม่ได้  และเรือธงไม่เหมาะกับ คนที่พาครอบครัวหรือแฟนไปด้วย  เลยมีสาขาใจกลางที่มีสินค้าแทบทุกกลุ่มอย่างพารากอน

สมัยก่อนผมเคยพาแฟนไปเรือธง  ปรากฏว่าไม่มีสมาธิฟังเลยครับ  เพราะมัวกังวลแต่กับแฟน  เลยต้องไปพารากอนแทน(เพราะมีจุดเบี่ยงเบน ความสนใจมาก555)  ถ้าอันไหนต้องใช้สมาธิจริงๆ  ก็ไปลองที่เรือธงคนเดียว

ส่วน CTW  ผมว่าถ้าจัดกลุ่มสินค้า ในระดับเดียวกับพารากอน  อย่างน้อยๆลูกค้าประจำของเฮีย  ก็น่าจะเลี่ยงไปใช้บริการ CTW ได้ส่วนหนึ่ง  ความพลุกพล่านของคน  ช่วงวันหยุดที่ CTW ถึงไม่เท่ากับพารากอน  แต่ก็ไม่ใช่จะไม่มีลูกค้าจรเลย

ผมเป็นคนหนึ่งที่เดินไปมา ระหว่าง CTW กับ พารากอนเป็นประจำ บางทีกินข้าว CTW แล้วไปกินหนมพารากอน  หรือบางทีซื้อของพารากอน แล้วมาดูหนัง CTW 555 จนไม่รู้สึกว่ามันไกลกันเลยครับ  ถือเป็นการออกกำลังกายภายในตัว

อีกประเด็นที่ผมว่าสำคัญเหมือนกัน  คือเรื่องการโป้วสินค้าระหว่างสาขา  ผมเคยซื้อของสาขาพารากอน แต่ของหมดน้องพนักงาน ต้องวิ่งไปเอาจากเรือธงมาให้  ผมมองว่าถ้า CTW เปิด  ก็จะสะดวกขึ้นทั้งสองฝ่ายครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

Theeranai

02/01/2018 15:14:17
28

ถ้าเราคัดหูฟังรุ่นที่คนลองฟังเยอะ แล้วมาทำเป็นโต๊ะลองฟังไปเลยแบบร้านแอปเปิ้ล น่าจะลดปัญหารอพนักงานไปหยิบเดโมได้บ้าง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

Syni98

02/01/2018 16:24:59
1
ผมเคยไปนะ สาขา siam paragon ตอนร้านเปิดเลย 11 โมง ทั้งร้านมีผมคนเดียว เข้าไปลองหูหลายๆตัว แต่ที่สังเกตดู พนง. 5-6 คนดูยุ่งทุกคนเลยไม่รู้ยุ่งเรื่องอะไร มันทำให้ผมรู้สึกเกรงๆ เวลาจะลองหูตัวใหม่ต้องรอ พนง. สักคนเดินผ่านมา
พี่ๆ พนง.ไม่ได้ให้บริการไม่ดีนะครับ แต่มันสร้างบรรยากาศที่แปลกๆชอบกล 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

02/01/2018 18:00:51
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 111 - tangkoo.

อีกประเด็นที่ผมว่าสำคัญเหมือนกัน  คือเรื่องการโป้วสินค้าระหว่างสาขา  ผมเคยซื้อของสาขาพารากอน แต่ของหมดน้องพนักงาน ต้องวิ่งไปเอาจากเรือธงมาให้  ผมมองว่าถ้า CTW เปิด  ก็จะสะดวกขึ้นทั้งสองฝ่ายครับ

ขออนุญาตเห็นต่างเล็กน้อยครับ ผมว่าCTWช่วยเรื่องโป้วสินค้าระหว่างเรือธง-CTWได้ดีมากแต่ พารากอนน่าจะถูกโดดเดี่ยว ไม่เหมือนตอนมีDGW แต่ปิดไปแล้วก็ไม่พูดถึงครับ

ที่ผมดูๆถ้าไม่ลดโหลดที่hear(ซึ่งคงลดไม่ได้) ที่สาขานี้อาจจะมีระบบที่ต่างไปเช่นการรับเดโม่แบบ self service ที่เคยกล่าวไปเล่นๆ

หรือการเปิดเรือธงในดงร้านเครื่องเสียงตรงกลางๆทางเดิน(ผมสังเกตว่าร้านเฮียแน่นแต่ร้านเครื่องเสียงในดงนั้นเงียบมาก คงเพราะชัยภูมิ) แต่เพิ่งเปิดCTWแล้วจะไปเปิดหน้าสาขาอื่นบนห้างอีกคงเป็นภาระมหาศาลธุรกิจเกินไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

tangkoo.

02/01/2018 18:35:59
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 114 - ลูกตาล Reus Glass

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 111 - tangkoo.

ขออนุญาตเห็นต่างเล็กน้อยครับ ผมว่าCTWช่วยเรื่องโป้วสินค้าระหว่างเรือธง-CTWได้ดีมากแต่ พารากอนน่าจะถูกโดดเดี่ยว ไม่เหมือนตอนมีDGW แต่ปิดไปแล้วก็ไม่พูดถึงครับ

ที่ผมดูๆถ้าไม่ลดโหลดที่hear(ซึ่งคงลดไม่ได้) ที่สาขานี้อาจจะมีระบบที่ต่างไปเช่นการรับเดโม่แบบ self service ที่เคยกล่าวไปเล่นๆ

หรือการเปิดเรือธงในดงร้านเครื่องเสียงตรงกลางๆทางเดิน(ผมสังเกตว่าร้านเฮียแน่นแต่ร้านเครื่องเสียงในดงนั้นเงียบมาก คงเพราะชัยภูมิ) แต่เพิ่งเปิดCTWแล้วจะไปเปิดหน้าสาขาอื่นบนห้างอีกคงเป็นภาระมหาศาลธุรกิจเกินไปครับ

เห็นต่างเยอะๆได้เลยครับ555 การเห็นต่างบางที ก็มีบางมุมมองที่มองไม่เห็นซ่อนอยู่ ผมชอบครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

Jameschat1992

02/01/2018 19:04:21
0
ผมเคยไปสาขาพารากอน สามครั้งครับ

ครั้งแรก  เมื่อสามปีที่แล้ว  คนยังไม่มากไปลอง mx985 พนักงานมารับสองคนเลย คุณเอลวิส กับคุณกิฟ บริการดีและเอาใจใส่มากๆครับ

ครั้งที่สองปีที่แล้ว ไปฟัง am pro30 คุณภูมารับ คนนี้ไม่ค่อยยิ้มแต่ให้บริการดีข้อมูลครบถ้วนครับ

ครั้งล่าสุดไม่นานมานี้ คนแน่นร้านครับ พนักงานประกบลูกค้าจนไม่มีใครว่างครับ ผมก็รอจังหวะบอกพนักงานคนใส่แว่นผอมๆ ขอลอง rs1e เค้าก็ปีนไปหยิบมาให้ผม

ไปมาสามครั้งก็มายืนยันว่าบริการไม่บกพร่องครับแต่ถ้าช่วงคนเยอะลูกค้าอาจจะต้องทำใจว่าอาจจะบริการไม่ทั่วถึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

dearzclash

02/01/2018 22:53:17
12
ผมไปใช้บริการสาขาพารากอนมาหลายครั้งแล้วครับ ส่วนตัว พนักงานทุกคนบริการดีครับ ประทับใจทุกครั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 118

นายแมว

03/01/2018 00:20:15
11
ไม่นึกว่าจะยืดยาวขนาดนี้

ผมก็ใช้บริการสาขาพารากอนบ่อยเหมือนกัน ซื้อของจากที่นี่หลายชิ้น ... ถ้าเข้าร้านไปเจอคนเยอะนี่ต้องเดินออกเลย พนักงานยุ่งมาก บางทีเราเข้าไปยืนเด๋อ จะถามอะไรใครสักหน่อย พยายามสบตา พนักงานเมิน ... พอเรียกน้องๆ เขาก็ครับๆ แล้วก็เดินหนีไป ... เข้าใจครับว่าคงจะบริการลูกค้าอื่นอยู่ หรือไม่ก็เหนื่อย

แต่ถ้าคนน้อยก็บริการดีนะครับ ... ผมทำงานแถวนั้น เลยเลือกเวลาได้ วันไหนว่างก็แว่บมา เลือกช่วงที่คนน้อยๆ หน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 119

Ahura

03/01/2018 04:36:18
1,663
เขี่ยไปมาแวบแรกนึกว่ากระทู้เก่า ด้วยจำนวนผู้อ่านและผู้ตอบล้นหลาม 

สรุปคือ สยามพารากอนโดนบอมบ์อีกละ !!! 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

service mind น่ะมีมั้ย

03/01/2018 10:12:44
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 118 - นายแมว

ไม่นึกว่าจะยืดยาวขนาดนี้

ผมก็ใช้บริการสาขาพารากอนบ่อยเหมือนกัน ซื้อของจากที่นี่หลายชิ้น ... ถ้าเข้าร้านไปเจอคนเยอะนี่ต้องเดินออกเลย พนักงานยุ่งมาก บางทีเราเข้าไปยืนเด๋อ จะถามอะไรใครสักหน่อย พยายามสบตา พนักงานเมิน ... พอเรียกน้องๆ เขาก็ครับๆ แล้วก็เดินหนีไป ... เข้าใจครับว่าคงจะบริการลูกค้าอื่นอยู่ หรือไม่ก็เหนื่อย

แต่ถ้าคนน้อยก็บริการดีนะครับ ... ผมทำงานแถวนั้น เลยเลือกเวลาได้ วันไหนว่างก็แว่บมา เลือกช่วงที่คนน้อยๆ หน่อย

นี่แหละคือการสะท้อนถึง service mind ครับ เคยไปทานอาหารในร้านที่มีพนักงานเสิร์ฟเป็นสิบๆคนเดินไปเดินมาเฉียดไปเฉียดมาแต่เราไม่สามารถเรียกพนักงานเหล่านั้นมารับออเดอร์หรือเช็คบิลได้เลย ทำไมน่ะเหรอครับ? ก็เพราะพนักงานเหล่านั้นจงใจก้มหน้าหลบสายตาลูกค้า ไม่มีใครสอดส่ายสายตามองหาลูกค้าเพราะกลัวว่าจะโดนลูกค้าเรียกไงครับ ถ้าพนักงานมี service mind ต่อให้ยุ่งแค่ไหนก็ต้องคอยมองซ้ายมองขวาด้วยว่ามีลูกค้าต้องการความช่วยเหลือรึเปล่า ไม่ใช่ว่าตอนนี้ฉันกำลังยุ่ง มาว่าฉันไม่ได้นะ อย่ามาเรียกฉันนะ ไปเรียกพนักงานคนอื่นแทนแล้วกัน เหมือนที่พนักงานสาขาพารากอนกำลังเป็นอยู่ในตอนนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

somkiatr

03/01/2018 19:21:32
182
รอคนตั้งกระทู้มาชี้แจงครับ ถ้ากลายเป็นเรื่องโอละพ่อล่ะก็ ขอให้ดูเคสนี้เป็นตัวอย่างครับ

http://drama-addict.com/2013/06/02/%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%99/

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

Drama Lover

03/01/2018 20:19:18
จ่าพิชิตคงมาปูเสื่อซุ่มโป่งอยู่นานแล้วครับ แค่รอดูว่าจะจบแบบหักมุมขนาดไหน แต่ที่แน่ๆ Bad End แน่นอน ไม่ฝั่งใดก็ฝั่งหนึ่งล่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

นายมั่นคง

03/01/2018 20:54:14
4,282
วันนี้เปิดทำงาน ผมเรียกผู้เกี่ยวข้องมาคุยกันทั้งหมด และก็ชี้ให้เห็นถึงความผิดพลาดที่เกิดขึ้นแล้ว หรืออาจจะเกิดขึ้นอีกได้ในอนาคต สำหรับเคสพนักงาน 3 คนนั้น ผมยังรอข้อมูลจากทางคุณ จขกท อยู่ครับ และก็ไม่ได้นิ่งนอนใจแต่อย่างใดจริงๆ

วันนี้เฉพาะผมพูดคนเดียวน่าจะเกิน 2 ชั่วโมงสำหรับเคสนี้รวมถึงเคสใกล้เคียงต่างๆ มันเป็นเรื่องความอ่อนด้อยเรื่องประสบการณ์ครับ ผมสาธิตแม้กระทั่งว่า ถ้าห่างยืนห่างกันระยะ 3 เมตร การที่เราพยักหน้ารับทราบธรรมดา กับการก้มหัวลงให้ชัดเจนว่าเรากำลังจัดการให้อยู่ แค่นี้ก็ต่างกันมหาศาลแล้วครับ

มันเป็น Body Language ครับ มันเป็นภาษากายที่พนักงานจะต้องเรียนรู้เพิ่มเติม การสบตาลูกค้า การชูมือสูงๆให้ลูกค้าเห็น การก้มหัว การค้อมศีรษะรับทราบ ทุกอย่างมันต้องชัดเจน เพราะร้านเล็ก จอแจ บางทีการยืนห่างกันกับลูกค้า จะตะโกนพูดก็ไม่ได้ยิน ภาษากายยังคงเป็นสิ่งที่ดีที่สุด

นี่แทบจะจับมือเขียน ก ไก่ ข ไข่ เลยก็ว่าได้ และวันนี้ผมให้เอลวิสดีไซน์วิธีการดูแลลูกค้าว่าควรทำอย่างไรถึงจะสอดคล้องกับสถานะกาาณ์ อย่างกรณีแจกบัตรคิวเพื่อให้ลองสินค้า อันนี้ผมคิดว่าไม่เหมาะกับคนไทยเท่าไหร่ เพราะมันดูยะโสโอหังยังไงชอบกล ผมคิดว่าเอาเข้าจริงในทางปฏิบัติคงทำไม่ได้ครับ

และก็ยังบอกเจ้าแพะให้เข้มข้นขึ้นอีก พนักงานคนไหน ไม่ว่าจะเป็นสาขาไหน แผนกไหน หากทำงานแบบขอไปที หรือขอเกาะชายผ้าเหลืองเพื่อนร่วมงาน ผมบอกให้พิจารณาเอาออกจากงานไปเลย เพราะอยู่ไปก็เปลืองที่ เปลืองแอร์ และถ้าหากจะบอกว่าผมพูดและด่าแบบหยาบคายมาก หลายท่านอาจจะไม่เชื่อ

ก็ต้องบอกว่า ไม่ว่าเหตุจะเกิดหรือไม่เกิดก็ตาม ผมก็ไม่ได้สนใจตรงจุดนั้นหรอกครับ เพราะจริงๆแล้วปัญหาก็คือปัญหา มันคือสิ่งทีเ่กิดขึ้นจริงๆ เกิดเป็นช่วงๆ และเกิดในจังหวะที่มีความชุลมุลพลุกพล่าน และพนักงานขาดทักษะในการจัดการเคลียร์ลูกค้าให้เรียบร้อย เกิดความพึงพอใจ

ผมยังบอกว่าผมเชื่อว่าทุกคนพยายามแล้ว แต่บางทียังพยายามไม่พอ ลูกค้ามีความคาดหวังที่จะได้การบริการที่ดี ยังไงทุกคนต้องพยายามมากยิ่งขึ้นให้ได้ เพราะสาขาพารากอนเป็นเส้นเลือดใหญ่ เป็นชุมทางที่คนส่วนใหญ่ถนัดที่จะเดินทางมามากที่สุด เพราะฉะนั้นปฏิเสธไม่ได้ว่าโจทย์นั้นยากกว่าสาขาอื่นๆ

และผมก็หารือว่า หากใครไม่ไหว ให้คัดออกเพื่อไปทำงานในตำแหน่งที่เหมาะสมกว่า การปล่อยให้พนักงานที่ขาดทักษะ และไม่ยอมฝึกฝนทักษะให้มากขึ้นทุกวันๆ มันเป็นการฆ่าตัวตายในสายวิชาชีพของตนเอง เรียกว่าวันนี้ผมร่ายไปยาวพอสมควร จะเรียกว่าพอสมควรน่าจะไม่ได้ ต้องเรียกว่ายาวโคตร

ก็ไม่ได้เป็นการร้องขอความเห็นใจแต่อย่างใดครับ เพราะร้านมั่นคงจะไปได้หรือไม่ได้ ทุกอย่างอยู่ที่ลูกค้าจะตัดสินใจทั้งสิ้นครับ ผมเพียงแต่มาเล่าว่าผมได้ดำเนินการอย่างไรบ้างในวันนี้ และไม่ได้เป็นการออกมาโวยวายทำเป็นเอาจริงเอาจัง หรือด่าลูกน้องโชว์ลูกค้าเพื่อลดแรงเสียดทาน อันนี้เชื่อใจผมเถอะครับ ผมไม่ใช่คนแบบนั้น

ผมเป็นพวกปากว่ามือถึง ถ้าเตะยอดหน้าได้ บางทีก็ลงมือเลย 555 เรื่องจะเกรงใจพนักงาน กลัวไม่มีคนทำงาน หรือเกรงกลัวพนักงานยิ่งกว่าพ่อตัวเอง อันนี้ไม่ใช่นิสัยผมครับ 555 ก็นึกว่าเป็นการอ่านบันทึกประจำวันของวันนี้ก็แล้วกันนะครับ 555
ให้กำลังใจ 5
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 124

Ched

03/01/2018 21:00:31
4
ขอให้กำลังใจพนักงานสาขาพารากอนครับ สู้ต่อไปครับ 55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

jiijaajorjae

03/01/2018 21:25:22
4

เฮีย ไหน ๆ สาขาพารากอนพื้นที่ก็จำกัดแล้ว ผมคิดว่า สาขาลองปรับเปลี่ยนอีกสาขา

Digital Gateway ย้ายไปหาพื้นที่ ๆ กว้างขวางขึ้น เช่น ขึ้นไปชั้น 4-5 Digital Gateway

ผมเดินแล้วบรรยากาศค่อนข้างเงียบ ผมว่าเหมาะกับร้านหูฟังมาก เผื่อจะถ่ายเทคนจากพารากอนไปอีกแรงครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

แค่ตั้งข้อสังเกตนะ

03/01/2018 21:26:07
อ่าน คห.123 ของเฮียมั่นแล้วผมก็อดคิดไม่ได้ ผมไม่ทราบนะครับว่าพนักงานสาขาพารากอนได้รับค่าตอบแทนเท่าสาขาอื่นรึเปล่า และโดยมารยาทก็ไม่ควรถามเรื่องนี้ด้วย แต่ถ้าพนักงานสาขาพารากอนที่งานหนักและเหนื่อยกว่าสาขาอื่นเป็นสิบเท่าแต่ได้รับค่าตอบแทนเท่าสาขาอื่นที่นั่งตบยุงเพราะไม่มีลูกค้าล่ะก็ ในมุมของพนักงานก็คงอดคิดไม่ได้หรอกนะครับว่าโลกนี้มันช่างไม่ยุติธรรมเอาซะเลย ทำให้หมดกำลังใจทำงาน และถ้างานหนัก เหนื่อย เครียด มากๆเข้าจนถึงจุดที่รับไม่ไหว ก็เป็นไปได้ที่พนักงานคนนั้นจะเข้าสู่ "โหมดประหยัดพลังงาน" ครับ อันนี้แค่ตั้งข้อสังเกตเฉยๆนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

เป็นกำลังใจให้น้องๆครับ

03/01/2018 21:34:05
ผมว่าสาขาพารากอนพนักงานตั้งใจบริการทุกคนนะครับ ผิดกับผู้จัดการสาขานั่งผมเรียบทำตัวเหมือนยุ่งตลอดไม่ค่อยสนใจลูกค้า
พอมีลูกค้าอยากลองก็โบ้ยให้ลูกน้องทำตลอด ทำไมเฮียมั่นคงถึงมั่นใจในคนนี้ตลอด ทำให้น้องๆคนอื่นหมดกำลังใจ เป็นหัวหน้าต้องรับผิดแทนลูกน้อง
ส่วนที่ชอบต้องยกให้ผู้ร่วมงานสิครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

paperman

03/01/2018 21:39:25
120
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 127 - เป็นกำลังใจให้น้องๆครับ
ผมว่าสาขาพารากอนพนักงานตั้งใจบริการทุกคนนะครับ ผิดกับผู้จัดการสาขานั่งผมเรียบทำตัวเหมือนยุ่งตลอดไม่ค่อยสนใจลูกค้า
พอมีลูกค้าอยากลองก็โบ้ยให้ลูกน้องทำตลอด ทำไมเฮียมั่นคงถึงมั่นใจในคนนี้ตลอด ทำให้น้องๆคนอื่นหมดกำลังใจ เป็นหัวหน้าต้องรับผิดแทนลูกน้อง
ส่วนที่ชอบต้องยกให้ผู้ร่วมงานสิครับ
อันนี้ผมก็ไม่รู้นะครับ เเต่เดาจากที่อ่านๆมาเหมือนจะได้ค่าคอมตามยอดขายของสาขา เพราะเห็นเฮียบอกเม้นท์บนว่าตอนนี้ระงับจ่ายค่าคอมเดือนธันวาไปก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

นายมั่นคง

03/01/2018 21:45:06
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 126 - แค่ตั้งข้อสังเกตนะ
อ่าน คห.123 ของเฮียมั่นแล้วผมก็อดคิดไม่ได้ ผมไม่ทราบนะครับว่าพนักงานสาขาพารากอนได้รับค่าตอบแทนเท่าสาขาอื่นรึเปล่า และโดยมารยาทก็ไม่ควรถามเรื่องนี้ด้วย แต่ถ้าพนักงานสาขาพารากอนที่งานหนักและเหนื่อยกว่าสาขาอื่นเป็นสิบเท่าแต่ได้รับค่าตอบแทนเท่าสาขาอื่นที่นั่งตบยุงเพราะไม่มีลูกค้าล่ะก็ ในมุมของพนักงานก็คงอดคิดไม่ได้หรอกนะครับว่าโลกนี้มันช่างไม่ยุติธรรมเอาซะเลย ทำให้หมดกำลังใจทำงาน และถ้างานหนัก เหนื่อย เครียด มากๆเข้าจนถึงจุดที่รับไม่ไหว ก็เป็นไปได้ที่พนักงานคนนั้นจะเข้าสู่ "โหมดประหยัดพลังงาน" ครับ อันนี้แค่ตั้งข้อสังเกตเฉยๆนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยด้วยครับ
ถามได้เลยครับ อันนี้ไม่ใช่ความลับ และไม่ใช่เรื่องที่ต้องปิดบังแต่อย่างใดเลยครับ^^

ผลตอบแทนหรือรายได้ทั้งหมดนั้น ปกติจะแยกออกเป็น 2 ส่วน ซึ่งก็คือ เงินเดือน และ คอมมิชชั่น ซึ่งเงินเดือนนั้น พนักงานแต่ละสาขาจะได้รับแบบทัดเทียมกัน ซึ่งขึ้นกับอายุงานและตำแหน่ง ถ้าเป็นตำแหน่งพนักงานขายก็จะได้รับน้อยกว่าตำแหน่งผู้จัดการ หรือพนักงานขายอาวุโสครับ

แต่สิ่งที่ต่างกันก็คือคอมมิชชั่น ซึ่งโดยปกติแล้วพนักงานที่สมัครเข้ามา จะมีตัวแปรเรื่องใกล้ที่พัก และเกี่ยวกับความคล่องตัวในการบริการ บางคนคล่องมาก แต่สมัครใจอยากจะทำงานในสาขาที่ใกล้ที่พัก ผมก็จะดูความเหมาะสมและปรับให้ลงตามที่ต้องการ แต่ถ้าใครมีหน่วยก้านที่ดีและสามารถลงที่สาขาพารากอนได้ เราก็จะคัดเลือกตามความเหมาะสมอีกที

คอมมิชชั่นของสาขาพารากอนนั้นสูงกว่าสาขาอื่นทุกๆสาขาครับ อันนี้เป็นที่ทราบกันภายในอยู่แล้ว เนื่องจากเป็นสาขาที่เหนื่อยและหนักกว่าสาขาอื่น และขายสินค้าในปริมาณชิ้นที่มากกว่าทุกสาขา ในช่วงสุดสัปดาห์บางทีไม่ได้กินข้าวหรือแม้จะเข้าห้องน้ำยังยาก เพราะเนื่องจากโลเกชั่นนั้นเป็นจุดที่คนเดินเข้าออกได้ง่าย คนสนใจจริงๆก็มี คนที่ไม่ได้สนใจเลย แต่อยากจะเดินเข้ามาดูว่าเค้าขายอะไรกันก็มี และมีเยอะด้วยครับ 555

พนักงานที่จะผ่านโปรและมาอยู่สาขาพารากอน หากใครเซ็ทตัวเองอยู่ใน safe mode หรือ Hibernate ส่วนมากมักจะไม่ผ่านโปรครับ เพราะพนักงานเดิมๆทุกคนจะเป็นคนให้คะแนนกันเองในหมู่พวกเค้า เรียกว่าถ้าไม่ดีจริง หรือเป็นพวกของปลอมแอบแฝงมา ไม่มีทางจะผ่านพวกเดียวกันได้ครับ

ต่อให้พนักงานฝึกงานคนนั้นประจบประแจงบรรดาพี่ๆทั้งหลายก็หมดสิทธิ์ครับ เพราะผมสอนตลอดเวลาว่า คนประสบสอพลอคือคนไม่ทำงาน แต่ใช้ปากที่สอพลอทำงานแทน คนเหล่านี้ไม่ใช้มือทำงาน ไม่มีเหงื่อออกให้เห็น คนพวกนี้ขอให้คัดตกรอบไปเลย และถ้าใครปล่อยให้ผ่านโปร คนนั้นจะต้องรับผิดชอบและมีความผิด

555 ถามมาเถอะครับ ผมชอบมากที่จะตอบทุกอย่างให้ตรงไปตรงมา และอยากให้ทราบกันจริงๆว่า ผมเข้มข้นและเอาจริงๆครับ ผมจับตั้งแต่มดยันถึงจับช้างครับ ขอให้มันใจได้ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 130

นายมั่นคง

03/01/2018 21:57:55
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 127 - เป็นกำลังใจให้น้องๆครับ
555 อันนี้ก็คงต้องเล่าเพิ่มเติมนิดนึงครับ คือผู้จัดการซึ่งก็คือเจ้าเอลวิส อันนี้ก็ต้องบอกว่าผมวางตำแหน่งให้เค้าคอยมองภาพรวมของการขาย และคอยเข้าเสริมในจังหวะที่มีจุดโหว่ ซึ่งตำแหน่งนี้ต้องขับเคลื่อนให้งานทั้งร้านเดินหน้าไปได้ ไม่ว่าจะเป็นการตรวจรับสินค้า นับเงิน รับและจดออร์เดอร์ ประสานงานกับห้าง และคอยทำหน้าที่ประสานงานของทีม รวมถึงรับนโยบายต่างๆจากผมและจากศูนย์ไปปฏิบัติ

ถ้าหากทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ หรือย่อหย่อน อันนี้ผมว่าเค้าก็คงโดนเพื่อนร่วมทีมร้องเรียนเหมือนกันครับ คงไม่มีใครยอมหมดกำลังใจง่ายๆครับ เพราะอย่างที่บอก พวกเค้าจะมีระบบคัดกรองกันเองในทีม ใครกินแรงใคร ใครถ่วงใคร รับรองว่าอยู่ไม่ได้ไปเองแน่นอนครับ^^ อันนี้ขอให้หมดกังวลในประเด็นนี้ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

สินะสินะ

03/01/2018 22:06:24
แสดงว่ากว่าจะมาเป็นพนักงานประจำสาขา Siam Paragon ได้นี่ต้องเป็นพนักงานระดับพระกาฬเท่านั้นสินะครับ ระดับธรรมดานี่หมดสิทธิ์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

tangkoo.

03/01/2018 22:06:48
1,368

หมายถึงเอลวิสหรือเปล่าครับ  ตลอดเวลาที่ผมมาสาขานี้  แล้วเจอกับเอลวิสผมกลับไม่รู้สึกอย่างนั้นนะครับ  สมัยก่อนตอนไปรับ grado 18 ltd  เอลวิสเป็นคนจัดการให้ผมทุกอย่าง ตอนนั้นกล่องไม้ใหญ่มาก  เกินถุงที่ร้านจะใส่ได้  เอลวิสก็บอกเดี๋ยวจะไปส่งที่รถ  ผมบอกไม่เป็นไร หาถุงอะไรใส่ให้ผมก็ได้

มีอีกเคส รู้สึกเอกสารอะไรขาดซักอย่าง  เอลวิสเป็นคนเมลมาคุยกับผมตลอด  ไปถึงร้านเอลวิสก็ออกมารับเองกับมือ  ถ้ากรณีเอลวิสสั่งให้พนักงานดูแลลูกค้า  ผมไม่รู้สึกผิดปกติอะไรนะครับ  เพราะเอลวิสมีหน้าที่รับผิดชอบ มากกว่าที่เห็นหน้าร้านแน่นอน

อย่างเคสนี้ กระทู้ตั้งไม่ถึงชั่วโมง  เอลวิสก็เข้ามาขอโทษด้วยตัวเองนะครับ

ปล.ผมไม่ได้ค่าคอมจากร้านมั่นคงนะครับ  และเอลวิสก็ไม่ได้แอบจ่ายใต้โต๊ะให้ด้วย555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 133

นายมั่นคง

03/01/2018 22:11:43
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 132 - tangkoo.

ปล.ผมไม่ได้ค่าคอมจากร้านมั่นคงนะครับ  และเอลวิสก็ไม่ได้แอบจ่ายใต้โต๊ะให้ด้วย555
ระบบจ่ายใต้โต๊ะนี่มันทำลายสังคมไทยเลยนะครับพี่ tangkoo 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

นายมั่นคง

03/01/2018 22:31:17
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 131 - สินะสินะ
แสดงว่ากว่าจะมาเป็นพนักงานประจำสาขา Siam Paragon ได้นี่ต้องเป็นพนักงานระดับพระกาฬเท่านั้นสินะครับ ระดับธรรมดานี่หมดสิทธิ์
จริงๆต้องตอบว่า กว่าจะมาเป็นพนักงานประจำของร้านมั่นคงทุกสาขา(ไม่ใช่เฉพาะที่พารากอน) ต้องผ่านการทดสอบเรื่องทัศนะคติก่อนเป็นอันดับแรก และความตั้งใจที่อยากจะทำงานด้านนี้ สุดท้ายกลับเป็นเรื่องความรู้ในตัวสินค้า เพราะอันนี้ผมจะมีข้อสอบให้ทุกคนทำ โดยเป็นข้อสอบเหมือนข้อสอบที่นักเรียนต้องทำนั่นแหละครับ

คือมีข้อเขียน และแบบกากะบาท ใครที่มาขายสินค้า แต่กลับไปไม่ขวนขวายหาความรู้เพิ่มเติม เวลาทำข้อสอบก็ทำผิด อันนี้ก็จะสอบไม่ผ่านครับ

และพวกที่ทัศนะคติไม่ได้ กินแรงเยอร์ หรือไม่รักองค์กร ไม่รักงานที่ตัวเองทำ ทำไปบ่นกระปอดกระแปด ตาจ้องแต่นาฬิกา เล่นไลน์ส่วนตัวทั้งวันทุกลมหายใจ พวกนี้นอกจากไม่ผ่านโปรแล้ว อาจจะโดนเตะด้วยครับ 555

ถ้าผ่านโปรก็ต้องถือว่าเป็นพนักงานระดับพระกาฬในระดับหนึ่งครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

Lekkiki

03/01/2018 22:43:22
113

โฮ่ย... สาขาพารากอนนี่สายแข็งกันทุกคนเลยนะครับ

ดูๆ แล้วก็อยากให้เห็นใจกันทั้งสองฝ่าย ทั้งลูกค้า และ พนักงานขาย อยากให้ "เอาใจเขามาใส่ใจเรา" บ้าง พยายามทำเถอะครับ

จะได้ win win ทั้งสองฝ่าย...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

MaxxIE

03/01/2018 23:32:03
107
ผมว่าในกรณีที่งานล้นมือแบบนี้

ผมว่าเฮียลองศึกษา Genius Bar ของ Apple ดูครับ

ทำเป็นระบบจองคิวทดลองฟังล่วงหน้าไปเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

ueaungkun

04/01/2018 00:16:44
56
ผมไปบ่อยมาก ส่วนใหญ่ไปลองวันละตัวสองตัว 
ซื้อบ้าง ไม่ซื้อบ้าง 555

ร้านแนวเฮีย ไม่ใช่แนว สะดวกซื้อ ครับ 

แนวไม่รีบ.มากกว่า  

ผมเป็นลูกค้า สาขาพารากอน ครับ หมดไปเยอะกับน้องๆในร้าน

บางทีเรียกของ ก็ลืมบ้าง ก็ไปทวงคนเดิม ครับ

เข้ามาให้กำลังใจ เอลวิส มารช ภู อาจารย์บรี้ส เปา ปาล์ม บิ๊ก ทุุุกๆคนเลยครับ 

เชื่อว่าเป็นสาขาที่พลุกพล่านที่สุดละครับ

สู้ๆจ้า

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

a.j.art

04/01/2018 00:44:05
3
นานๆ ผมจะ login ที ปกติผมจะไปร้านเฮียอยู่ 2 สาขา คือเรือธงกับพารากอน ไม่เคยเจอการบริการที่ไม่ดีสักครั้ง พารากอนนี่นึกภาพความวุ่นวายออกเลยช่วงพีคๆ ช่วงคนเข้าพร้อมกันมากๆ ขนาดที่นั่งฟังเต็ม ผมก็เคยเจอนะ

เข้าใจว่าต่างกรรมต่างวาระกัน อย่างที่เจ้าของกระทู้เจอ(ถ้าเรื่องจริง) ผมโดนก็คงเซ็งเหมือนกัน แต่เนื่องจากผมเจอแต่การบริการที่ โอเค สำหรับผม จึงอยากขอให้กำลังใจน้องๆ ทุกคนที่พารากอน โดยเฉพาะเอลวิส ในฐานะ ผจก ที่ต้องรับผิดชอบก่อนเพื่อนนะครับ

เคสนี้หากพิสูจน์แล้วความจริงเป็นอย่างไร อยากรบกวนเฮียแจ้งด้วยนะครับ เพราะส่วนตัวผมไม่ค่อยเชื่อว่าน้องๆ จะหลุดพร้อมกันถึง 3 คนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

Sonic Street Fighter

04/01/2018 07:26:15
56
ตรงนี้ผมมองว่าตำแหน่งงานต่างกัน หน้าที่ก็ต่างกันอ่ะครับ ใครทำงานในบริษัทน่าจะเข้าใจตรงนี้ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

Ahura

04/01/2018 08:15:44
1,663
ลองนึกถึงบทบาทหน้าที่ต่างๆในหน่วยงานว่ามันก็เหมือนหน้าปัทม์นาฬิกาครับ

เข็มวินาทีก็เหมือนพนักงานขายที่ต้องมีจังหวะทำงานเดินตลอดเวลา
เข็มนาทีก็เหมือนผู้จัดการที่ต้องเดินช้ากว่าแต่สำคัญกว่า
เข็มชั่วโมงก็เหมือนเจ้าของที่นานๆเดินที แต่การเดินแต่ละครั้งมีความสำคัญและสร้างความเปลี่ยนแปลงมากที่สุด

เพราะฉะนั้นอย่าเพิ่งตัดสินว่าคนนั่งเฉยๆนั้นไม่ได้ทำอะไรครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 141

t0rp0ng

04/01/2018 08:59:47
0
ไปแล้วโอเคตลอด สงสัยโชคดี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

สมัครเล่น

04/01/2018 09:28:02
412
เฮียมี deadline ไหมครับ ว่าจะคงเรื่องนี้ไว้กี่วัน
ถ้า จขกท. หายเงียบไปแบบนี้
ซึ่งจริงๆ ผิดหลักวิสัยคนตั้งกระทู้นะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 143

seraph228

04/01/2018 09:33:26
24
ถ้าช่วงคนเยอะ ผมเรียกน้องๆ มาบอกว่าต้องการลองตัวไหน บอกให้หมดและยืนรอเลยให้รู้ว่าเรารออยู่ (ตรงนี้สำคัญครับบางทีน้องๆ ยุ่งจริงๆ) พอน้องเอามาให้ก็แยกย้าย ฟังเสร็จก็เอาไปคืน คนเยอะแค่ไหนก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

seraph228

04/01/2018 09:33:28
24
ถ้าช่วงคนเยอะ ผมเรียกน้องๆ มาบอกว่าต้องการลองตัวไหน บอกให้หมดและยืนรอเลยให้รู้ว่าเรารออยู่ (ตรงนี้สำคัญครับบางทีน้องๆ ยุ่งจริงๆ) พอน้องเอามาให้ก็แยกย้าย ฟังเสร็จก็เอาไปคืน คนเยอะแค่ไหนก็ไม่ค่อยมีปัญหาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

มันน่านัก

04/01/2018 09:33:31
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 142 - สมัครเล่น

เฮียมี deadline ไหมครับ ว่าจะคงเรื่องนี้ไว้กี่วัน
ถ้า จขกท. หายเงียบไปแบบนี้
ซึ่งจริงๆ ผิดหลักวิสัยคนตั้งกระทู้นะครับ

มองโลกในแง่ดี จขกท. คงอยู่ระหว่างทัวร์รอบโลกแต่ดันลืมสมัครโรมมิ่งดาต้าไว้ครับก็เลยเล่นเน็ตไม่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

คิดได้ไงเนี่ย

04/01/2018 09:42:11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 143 - seraph228

เคยเห็นแต่พนักงานยืนประกบลูกค้า เพิ่งเคยได้ยินว่ามีลูกค้ายืนประกบพนักงานเนี่ยแหละ ไอเดียนี้เข้าท่าครับ ใช้ความนิ่ง อหิงสา อโหสิ ยืนกดดันพนักงานไปอย่างนั้นจนกว่าเค้าจะยอมบริการเรา ดูซิใครจะทนกว่ากัน เดี๋ยวผมลองเอาไปใช้มั่ง 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

หรือไม่จริง

04/01/2018 09:45:27
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 139 - Sonic Street Fighter

ตรงนี้ผมมองว่าตำแหน่งงานต่างกัน หน้าที่ก็ต่างกันอ่ะครับ ใครทำงานในบริษัทน่าจะเข้าใจตรงนี้ดีครับ

จริงครับ ถ้าหัวหน้ากับลูกน้องต้องทำงานเหมือนกันทุกอย่าง ถ้าหัวหน้าต้องลงมาทำงานเหมือนลูกน้อง แล้วจะมีหัวหน้าไปทำไมล่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

Lekkiki

04/01/2018 09:54:22
113
สงสัยต้องมีกล่องใส่ลูกปิงปอง หยอดลงกล่องเพื่อให้คะแนนความพึงพอใจของลูกค้าแล้วล่ะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

seraph228

04/01/2018 11:18:42
24
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 146 - คิดได้ไงเนี่ย
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 143 - seraph228

เคยเห็นแต่พนักงานยืนประกบลูกค้า เพิ่งเคยได้ยินว่ามีลูกค้ายืนประกบพนักงานเนี่ยแหละ ไอเดียนี้เข้าท่าครับ ใช้ความนิ่ง อหิงสา อโหสิ ยืนกดดันพนักงานไปอย่างนั้นจนกว่าเค้าจะยอมบริการเรา ดูซิใครจะทนกว่ากัน เดี๋ยวผมลองเอาไปใช้มั่ง 555
ก็ไม่ได้ต้องใช้ อหิงสา อโหสิ ยืนกดดันอะไรเลยครับ แค่บอกชัดๆ จะเอาอะไร ถ้าไม่อยากยืนก็ไปนั่ง เต็มที่ไม่เกิน 2 นาทีก็ได้ของครบ ตอนเราลองก็แยกย้าย ไม่ต้องกวนกัน เว้นแต่อยากจะโม้กับน้องๆ ก็เรียกมาคุย ถ้ามันว่างน้องมันก็มาคุยกับเราเอง 5555 ถ้าน้องๆ ไม่ได้ล้ำเส้นกวนตีนดูถูกลูกค้า ก็ไม่มีอะไรต้องไปเยอะ ก็คิดง่ายๆ ชีวิตง่าย สบายใจดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 150

Palatip1730

04/01/2018 12:16:20
17
ส่วนตัวเคยทำงานบริการช่วงที่คนเยอะๆเข้าใจเลยครับ เพราะอาจมีหลุดบ้างแบบลูกค้าบางท่านรอนาน จนลูกค้าไม่พอใจและน้อยใจว่าไม่สนใจตัวเอง ทั้งๆที่เราพยายามดูแลถึงที่สุดแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

150 แล้วจ้า

04/01/2018 13:17:37
150 ความเห็นแล้ว เจ้าของกระทู้ก็ยังไม่โผล่ และผมเชื่อว่าต่อให้ครบ 200 ความเห็นแล้ว เจ้าของกระทู้ก็คงยังไม่โผล่อยู่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

งง

04/01/2018 13:20:11
ดันๆๆๆ ช่วยกันตามหาคนหาย

เจ้าของกระทู้ออกมาชี้แจง+ให้รายละเอียดเพิ่มเติมทีครับ เพื่อที่เฮียจะได้น้อมรับผิดและนำข้อบกพร่องดังที่โดนกล่าวหาไว้ไปปรับปรุงพัฒนาบริการให่้ดียิ่งขึ้นไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

RockDragon

04/01/2018 13:21:54
2,893
นี่ก็เกือบจะครบ 1 สัปดาห์แล้วที่คุณ mofd จขกท ผู้กล่าวหา ได้มาเปิดกระทู้นี้ขึ้นแล้วก็ไม่ได้กลับเข้ามากล่าวให้หลักฐานข้อมูลเพิ่มเติมอีกเลย

และถ้าทางเฮียมั่นยังหาหลักฐานไม่ได้ว่าเป็นพนักงาน 3 คนไหนกันแน่ที่ตกเป็น ผู้ถูกกล่าวหา ในเหตุการณ์นี้ 

แล้วเฮียมั่นจะยัง รอ คอยต่อไปหรือไม่.....

- รอ จนกว่าคุณ mofd จขกท กลับมาให้ข้อมูลเพิ่ม

- ค่าคอมในเดือนที่เกิดเหตุของพนักงานทั้งร้านจะยังไม่จ่ายเพื่อ รอ จนกว่าจะรู้ว่าเป็นพนักงาน 3 คนไหน

- ไม่ รอ และตัดสรุปว่าร้านมั่นคงสาขาสยามพารากอนถูกกล่าวร้ายให้เสียหายในการให้บริการ

- รอ หรือ ไม่รอ ..... ฯลฯ

ปล. เดี๋ยวจะนานเหมือนหวยอลเวง 30 ล้าน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

รอรับได้เลยไม่เคยบิดพริ้ว

04/01/2018 13:45:33
ตอนนี้ทุกคนยังให้โอกาส จขกท อยู่นะครับ แต่ความอดทนย่อมมีขีดจำกัด พนักงานสาขาพารากอนต้องชวดค่าคอมฯกับเงินโบนัสปลายปี บางคนมีภาระค่าใช้จ่าย บ้านก็ต้องเช่า ข้าวก็ต้องซื้อ ต้องผ่อนรถผ่อนบ้าน มีพ่อแม่ลูกเมียต้องเลี้ยงดู สิ่งที่ จขกท ทำลงไปมันเลวร้ายมากเกินกว่าจะให้อภัย ถ้าความอดทนหมดลงเมื่อไหร่ทุกกระแสจะพุ่งกลับไปยัง จขกท ทั้งฝ่ายที่เคยสนับสนุนและฝ่ายต่อต้านจะกลับมาสามัคคีบาทาใส่ จขกท อย่างแน่นอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

tangkoo.

04/01/2018 14:03:11
1,368
555 รู้สึกความอดทน คนที่ตามกระทู้นี้มา ใกล้จะหมดทุกทีแล้วนะครับ  ขนาดพี่โต้ชีริ๊กยังเริ่มทนไม่ได้เลย555

-----------------------------

ผมขอถามทางร้านหน่อยครับ   ที่สาขางามวงศ์วาน  ไม่มี B&O ให้ลองอย่างที่  จขกท  บอกจริงหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

ชี้โพรงให้กระรอก

04/01/2018 14:24:43
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 155 - tangkoo.

555 รู้สึกความอดทน คนที่ตามกระทู้นี้มา ใกล้จะหมดทุกทีแล้วนะครับ  ขนาดพี่โต้ชีริ๊กยังเริ่มทนไม่ได้เลย555

-----------------------------

ผมขอถามทางร้านหน่อยครับ   ที่สาขางามวงศ์วาน  ไม่มี B&O ให้ลองอย่างที่  จขกท  บอกจริงหรือเปล่าครับ

ผมเดาว่าที่สาขางามวงศ์วานคงไม่มี B&O ให้ลองจริงๆนั่นแหละครับ เค้าถึงต้องถ่อมาซื้อที่พารากอน แต่ไม่แน่ใจว่าสุดท้ายได้ซื้อ H7 หรือ H9 กันแน่ ซึ่งถ้าทางร้านเช็คประวัติการซื้อ B&O ย้อนหลังในช่วง 1-2 สัปดาห์นี้ ก็จะทราบได้ทันทีว่า จขกท เป็นใครครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

Nocomment

04/01/2018 15:04:54
20
จขกท .ครับอย่างเงียบสิครับใจคอไม่ดีเลย ^ ^ 
ภาวนาให้ท่านมีคลี่คลายปมที่ทุกท่านสงสัยโดยไว มันจะได้กระจ่างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

สงสัย

04/01/2018 15:22:56
มีใครสงสัยเหมือนผมมั้ยครับ ในทางกฎหมายต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้ต้องหาทุกคนเป็นผู้บริสุทธิ์ ส่วนในวงการราชการก็ถือว่าบัตรสนเท่ห์ไม่มีน้ำหนักให้รับฟัง เป็นการกระทำของคนขี้ขลาด ตัวเองยังไม่กล้าเปิดเผยตัวแท้ๆแต่ดันมีหน้าไปร้องเรียนคนอื่น กรณีตามกระทู้นี้ก็เช่นกัน คนที่ร้องทุกข์กล่าวโทษก็หายสาปสูญ พยานบุคคลก็ไม่มี ภาพจากกล้องวงจรปิดก็ยังหาไม่เจอ แล้วเฮียมั่นไปตั้งคณะกรรมการสอบข้อเท็จจริงกันอีท่าไหนผลสอบถึงได้ออกมาในทำนองว่าพนักงานเป็นฝ่ายผิดจริงตามที่กล่าวหา มีการต่อว่าต่อขาน ต้องรับผิดชอบร่วมกัน งดจ่ายค่าคอมออกไปไม่มีกำหนด จนกว่าพนักงานทั้ง 3 คนนั้นจะออกมายอมรับสารภาพ ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ ไม่สงสัยกันบ้างเหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

งง

04/01/2018 16:20:45
***หากเหตุการร์นี้มีคนจงใจกลั่นแกล้ง***

จะบอกว่าพนักงานอย่าพึ่งท้อนะครับ

ถ้าเกิดท้อแท้และลาออกขึ้นมา จะตกเป็นเครื่องมือและทำให้คนที่เข้ามากลั่นแกล้งประสบความสำเร็จ

แต่ถ้าเหตุการณ์เป็นไปตามที่ถูก Complain ก็อีกเรื่่องนึงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

มโนล้วนๆ

04/01/2018 16:42:28
ผมพยายามครุ่นคิดหาเหตุผลที่ จขกท ยังเงียบอยู่จนป่านนี้  ผมว่าตอนแรก จขกท เองก็คงไม่ได้คาดคิดว่าเรื่องราวมันจะ go so big (ไปกันใหญ่) ขนาดนี้ คงคิดแค่ว่ามา complain แบบไม่เปิดเผยตัวแล้วก็จบๆกันไป ไม่มีพันธะผูกพัน เหยียบหิมะไร้รอย แต่พอมีคนพูดเรื่องกล้องวงจรปิดขึ้นมา จขกท ก็คงฉุกคิดขึ้นมาได้ว่าถ้าขืนออกมาให้ข้อมูลเพิ่มเติม ท้ายที่สุดก็ต้องมีคนกลับไปดูภาพจากกล้องวงจรปิดอยู่ดี เฮียและพนักงานในร้านก็เห็นหน้าเห็นตา จขกท กันหมด ตัวตนถูกเปิดเผยกันพอดี ถึงแม้เฮียจะออกมารับรองความปลอดภัย แต่ จขกท จะกล้ามาเหยียบร้านมั่นคงอีกไหมครับ ไม่ว่าสาขาไหนๆ ได้ไม่คุ้มเสียแบบนี้ขอเงียบไว้ดีกว่า ป.ล. อันนี้ผมมโนล้วนๆนะครับ แต่ถ้าสุดท้ายจบแบบคดีครูจอมทรัพย์ก็ตัวใครตัวมันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

somkiatr

04/01/2018 18:09:34
182
ผมว่าถ้าพนักงานกล้าโต้แย้งหรือปฏิเสธเฮียว่าไม่ได้ทำทั้ง 3 คน  อีกทั้งแต่ละคนยังงงๆอยู่มีเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับตัวเองด้วย  ซึ่งหากทั้ง 3 คนโกหก  เฮียคงไม่ปล่อยไว้แน่ๆเนื่องจากมีหลักฐานจากกล้องวงจรปิด ดังนั้นผมค่อนข้างเอนไปทางพนักงานมากกว่าครับ เพราะไหนๆลูกค้ารายนี้ประกาศตัวว่าไม่คิดจะกลับไปที่สาขานี้อีกจึงไม่มีเหตุผลอันใดที่จะกลัวเปิดเผยตัวตนในกล้องวงจรปิดอีกครับ ตอนนี้ด้วยสิ่งๆต่างที่เกิดขึ้นจึงมีเหตุอันควรให้เชื่อได้ว่าเรื่องนี้อาจมีเบื้องหลังครับหากผู้ตั้งกระทู้ไม่รีบกลับมาชี้แจง สงสารพนักงานที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่แล้วต้องโดนเฮียอบรมและระงับการจ่ายค่าคอมด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

นายมั่นคง

04/01/2018 18:10:18
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 158 - สงสัย
มีใครสงสัยเหมือนผมมั้ยครับ ในทางกฎหมายต้องสันนิษฐานไว้ก่อนว่าผู้ต้องหาทุกคนเป็นผู้บริสุทธิ์ ส่วนในวงการราชการก็ถือว่าบัตรสนเท่ห์ไม่มีน้ำหนักให้รับฟัง เป็นการกระทำของคนขี้ขลาด ตัวเองยังไม่กล้าเปิดเผยตัวแท้ๆแต่ดันมีหน้าไปร้องเรียนคนอื่น กรณีตามกระทู้นี้ก็เช่นกัน คนที่ร้องทุกข์กล่าวโทษก็หายสาปสูญ พยานบุคคลก็ไม่มี ภาพจากกล้องวงจรปิดก็ยังหาไม่เจอ แล้วเฮียมั่นไปตั้งคณะกรรมการสอบข้อเท็จจริงกันอีท่าไหนผลสอบถึงได้ออกมาในทำนองว่าพนักงานเป็นฝ่ายผิดจริงตามที่กล่าวหา มีการต่อว่าต่อขาน ต้องรับผิดชอบร่วมกัน งดจ่ายค่าคอมออกไปไม่มีกำหนด จนกว่าพนักงานทั้ง 3 คนนั้นจะออกมายอมรับสารภาพ ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะ ไม่สงสัยกันบ้างเหรอครับ
555 ต้องชี้แจงแบบนี้ครับ คือเวลามีความผิดพลาดขึ้นมา มีลูกค้าคอมเพลนมา ทุกครั้งผมจะถามไปทันทีว่าเคสนั้นเคสนี้ใครเป็นคนดูแล และผิดพลาดอย่างไร ปรากฏว่าทุกครั้งพนักงานก็จะออกมาบอกว่าผมเองครับ แล้วก็อธิบายและขอโทษ ก็ตักเตือนกันไปแล้วก็จบ

แต่กรณีนี้ผมให้พนักงานไปนึกกันมาให้ได้ว่าเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น มีคนโดนคอมเพลนถึง 3 คน ซึ่งผมให้แจ้งผมว่าเป็นใคร ปรากฏว่าทุกคนยังงงและสงสัย ผมเลยบอกว่างั้นระหว่างนี้รอทางลูกค้ามาให้ข้อมูลเพิ่ม และระหว่างที่รอ ผมขอระงับการจ่ายคอมมิชชั่นก่อน ซึ่งปกติคอมมิชชั่นจะออกวันที่ 15 ของเดือนถัดไป (เหตุเกิดเดือนธันวาคม) ซึ่งคือ 15 มกราคมครับ ซึ่งถ้าหากถึงวันที่ 15 ไม่มีความคืบหน้าจากทางลูกค้า ก็คงยกประโยชน์ให้จำเลยไป

แต่ถ้าทางลูกค้าซึ่งอาจจะอยู่ในช่วงเดินทางท่องเที่ยว และกลับมาให้ข้อมูลผมและระบุวันเวลาได้ ผมก็สามารถตรวจสอบกล้องได้ และถ้าเป็นจริงผมก็จะพิจารณาหักคอมมิชชั่นจริงๆเช่นกันครับ ซึ่งทั้งนี้ลูกค้าไม่เกี่ยวครับ เพราะผมไม่ได้จะเอาภาพหรือหน้าตาของลูกค้ามาโชว์ เพราะอันนี้เป็นการละเมิดสิทธิ์ ซึงผมไม่ทำอย่างแน่นอนอยุ่แล้วครับ

ก็เท่ากับช่วงก่อนจะถึงวันที่ 15 ก็คงรอดูข้อมูลเพิ่มเติม แต่ถ้าไม่มีอะไรจริงๆก็คงจ่ายตามปกติครับ ซึ่งทั้งนี้สิ่งที่ผมดำเนินการแบบนี้ ผมเชื่อว่าพนักงานทุกคนสบายใจกันทุกคนครับ ไม่มีใครต้องกังวล เราเป็นร้านลูกผู้ชายที่ผิดแล้วกล้ารับผิดครับ ซึงผมถ็คิดว่าทุกท่านคงเข้าใจวิธีปฏิบัติของผมนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 163

ขวัญเอ๊ยขวัญมา

04/01/2018 19:02:26
เฮียอย่าลืมตกเบิกแต๊ะเอีย+ค่าทำขวัญให้พนักงานด้วยนะครับ ป่านนี้คงขวัญหนีดีฝ่อกันหมดแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

ueaungkun

04/01/2018 21:30:25
56
ประกาศคนหายยยยย กันเถิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

sangka

04/01/2018 21:59:30
48
ดูตอนแรกทีตอบ 1 ตอนนี้ยาวมาก เท่าที่อ่านจากที่ จขกท.ว่า(ถ้าจริงนะ) ดูเหมือนว่าจะเข้าไปคุย 3 ครั้งในวันเดียวหรือเปล่า ที่จริงถ้าร้านคนแน่น เดินไปหาอะไรซักพัก ค่อยกลับมาใหม่ก็ได้ ผมเจอมาเยอะ เวลาเขียนบรรยาย จะลืมใส่บทสนทนา ข้อบกพร่องของตนเอง อาจทำให้คนอ่านเข้าใจผิดได้ง่าย ความน้อยใจอย่ามีเลยจะดีกว่าไหม? เพราะมันเป็นตัวฆ่าใจเราให้ตาย จากสิ่งดีๆมากมาย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

โจทก์ไม่มาตามนัดอยู่ดูไบ

04/01/2018 22:17:38
ยกประโยชน์​ให้จำเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

ฝรั่งขี้นก

04/01/2018 22:22:02
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 160 - มโนล้วนๆ

ผมพยายามครุ่นคิดหาเหตุผลที่ จขกท ยังเงียบอยู่จนป่านนี้  ผมว่าตอนแรก จขกท เองก็คงไม่ได้คาดคิดว่าเรื่องราวมันจะ go so big (ไปกันใหญ่) ขนาดนี้ คงคิดแค่ว่ามา complain แบบไม่เปิดเผยตัวแล้วก็จบๆกันไป ไม่มีพันธะผูกพัน เหยียบหิมะไร้รอย แต่พอมีคนพูดเรื่องกล้องวงจรปิดขึ้นมา จขกท ก็คงฉุกคิดขึ้นมาได้ว่าถ้าขืนออกมาให้ข้อมูลเพิ่มเติม ท้ายที่สุดก็ต้องมีคนกลับไปดูภาพจากกล้องวงจรปิดอยู่ดี เฮียและพนักงานในร้านก็เห็นหน้าเห็นตา จขกท กันหมด ตัวตนถูกเปิดเผยกันพอดี ถึงแม้เฮียจะออกมารับรองความปลอดภัย แต่ จขกท จะกล้ามาเหยียบร้านมั่นคงอีกไหมครับ ไม่ว่าสาขาไหนๆ ได้ไม่คุ้มเสียแบบนี้ขอเงียบไว้ดีกว่า ป.ล. อันนี้ผมมโนล้วนๆนะครับ แต่ถ้าสุดท้ายจบแบบคดีครูจอมทรัพย์ก็ตัวใครตัวมันนะครับ

ไม่ต้องคิดมโนให้ดูsoftลงหรอก  คนตั้งกระทู้เนี่ยถ้าไม่อยากให้เห็นหน้าตาหรือไม่อยากให้รู้ว่าเป็นใคร ก็ไม่มาโพสแบบนี้หรอก คิดหรอว่าพนักงาน3คนจะจำไม่ได้ถ้าไม่ได้ดูกล้อง คือต้องเห็นกล้องก่อนถึงจะกลัวรู้ตัวหรอว่าเป็นใคร ถ้ากลัวเค้ารู้ว่าเป็นใครไม่มาตั้งแบบนี้หรอก ถ้าเรื่องจริงพนักงาน3คนที่ว่าคงพูดกันแล้วเช่นอ๋อคนนั้นแน่ๆเลยที่ตัวอ้วนๆพุงป่องๆไรแบบนี้ แต่ที่กลัวคือไม่รู้จริงรึเปล่านี่สิ

ก็ไม่รู้นะว่าจริงรึไม่แต่ว่าทำแบบนี้แล้วมาไม่รับผิดชอบต่อเนี่ยร้านเสียหายส่งผลต่อhwที่มองการดำงานของดิวเลอร์b&oด้วย ไอ้พวกตามน้ำมาทับถมมันก็มากไงไม่รู้ใครเป็นใครแต่คิดง่ายๆก็คู่แข่งแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

tangkoo.

05/01/2018 18:05:20
1,368
ครบเจ็ดวันอันตรายพอดี555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

คงรู้นะหมายถึงใคร

05/01/2018 18:17:47
ไปมุดหัวอยู่ที่ไหนครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

ด้วยความเคารพ

05/01/2018 18:44:16
ใจเย็นๆครับ ผมเข้าใจความรู้สึกของหลายๆท่านว่าเริ่มจะหมดความอดทนจนเก็บอาการไม่อยู่กันแล้ว แต่อย่างน้อยก็ขอความกรุณาช่วยคอมเมนต์กันด้วยภาษาสุภาพ เพื่อเป็นการให้เกียรติเฮียมั่นในฐานะเจ้าของสถานที่ด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

Enqless

05/01/2018 18:59:23
81
ไม่ได้เข้ามาดูไม่กี่วัน ยาวขนาดนี้เลยหรอครับ ประเด็นร้อนรับปีใหม่จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

somkiatr

05/01/2018 19:59:50
182
บรรยากาศสาขาพารากอน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

somkiatr

05/01/2018 20:11:47
182
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

RockDragon

05/01/2018 21:06:19
2,893
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 175

somkiatr

05/01/2018 21:21:31
182

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

wvit

05/01/2018 21:42:41
322
ผมขอแสดงความคิดเห็น โดยเล่าจากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ซื้อของจากสาขานี้น่าจะ 3 ครั้งได้ ครั้งแรกจำไม่ได้ แต่โดยรวมน่าจะโอเค เพราะไม่งั้นน่าจะจำได้ ฮา (สมัย Bound Soundlink Color เพิ่งออก)

ครั้งถัดมาก็ประมาณเดือนก่อน อันนี้ไม่ประทับใจเลย (ก่อนจะมีกระทู้นี้) คือ กะจะมาตั้งกระทู้แต่ก็ช่างมันดีกว่า  เข้าไปแล้วถามอะไรก็เงียบไป คือ เดินไปหยิบให้นะ แต่ไม่ได้ตอบอะไรไง บอกว่าขอลองตัวนี้กับตัวนี้ครับ ก็เดินไปเลย ไปทำอย่างอื่นก่อน แล้วก็แวะหยิบมาให้ ผมเป็นลูกค้ารายเดียว เพราะไม่รู้ว่าร้านเปิด 11 โมง ไปรอหน้าร้านตั้งแต่ 10 โมง พนักงานมาตอน 10 โมงกว่าๆ ฮา พนักงานน่าจะหลายคนอยู่ คนนึงก็นั่งตอบเมลโทรหาลูกค้า นั่งอยู่ตรงข้ามกัน ส่วนคนอื่นๆ ทำอะไรผมจำไม่ได้ จำได้แต่คุณน้องที่เป็น ผจก สาขา คุยกับลูกค้าอีกคน (น่าจะมาทีหลังผมนะ แต่เหมือนสนิทกัน น่าจะเป็นลูกค้าประจำกว่าผม ฮา)

ส่วนครั้งล่างสุดก็วันนี้แหละ ดีเลยครับ ขอลองปุ๊ปก็ตอบทันทีว่ารอแป๊ปนะครับ แล้วก็เอามาให้ลอง พอเอาหูที่ลองไปคืนพร้อมสอบถามปัญหาการใช้หูฟังน้องอีกคนนึงก็ตอบชัดเจนดีมาก ตอนจ่ายเงินก็คุยสอบถามเรื่องหูฟังไปเรื่อยก็คุยโต้ตอบดีมากครับ โดยรวมวันนี้ให้ 10 เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

RockDragon

05/01/2018 21:46:44
2,893
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 178

Nocomment

05/01/2018 22:00:29
20
บางทีเจ้าของกระทู้อาจจะ .....
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 179

ขออนุญาตตั้งข้อสังเกต

05/01/2018 22:02:15
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เชื่อว่ากระทู้นี้มีมูลความจริงอยู่บ้างครับ รายละเอียดที่ จขกท บรรยายไว้ค่อนข้างสมจริง ไหนจะหูฟัง B&O รุ่น H7 พอฟังจนถูกใจแล้วก็อยากจะขอลอง H9 ซึ่งเป็นรุ่นสูงขึ้นไปเพื่อประกอบการตัดสินใจ (ถ้าเป็นผมก็คงทำเหมือนกัน) ซึ่งรายละเอียดต่างๆเหล่านี้มันไม่สามารถนั่งเทียน make story ขึ้นมามั่วๆได้ ถ้าไม่ใช่คนที่เคยไปลองฟัง B&O ที่สาขาพารากอนจะทราบได้อย่างไรว่าสาขานี้มีหูฟังยี่ห้อนี้รุ่นนี้ให้ลอง ผมจึงยังให้น้ำหนัก จขกท ว่าเหตุการณ์ตามกระทู้นี้น่าจะเกิดขึ้นจริง และ จขกท คงได้รับประสบการณ์ที่ไม่ค่อยประทับใจกลับไปจริง เพียงแต่ จขกท อาจจะพูดความจริงไม่หมด หรืออาจพูดความจริงแค่ครึ่งเดียว จริงส่วนหนึ่ง ใส่สีส่วนหนึ่งเพื่อเรียกร้องความสนใจ เพื่อให้บทเรียนแก่พนักงานบางคน ซึ่งก็ปฏิเสธไม่ได้ว่ากระทู้นี้ก่อให้เกิดคุณูปการอย่างใหญ่หลวงต่อการปรับปรุงเรื่องการให้บริการของพนักงานสาขาพารากอนจนตอนนี้ลูกค้าทุกคนกลายเป็นลูกค้า VIP ไปหมดแล้ว แต่จะดีมากถ้า จขกท จะกรุณากลับมาพูดอะไรสักหน่อยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

Mhute

06/01/2018 15:07:25
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 179 - ขออนุญาตตั้งข้อสังเกต
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เชื่อว่ากระทู้นี้มีมูลความจริงอยู่บ้างครับ รายละเอียดที่ จขกท บรรยายไว้ค่อนข้างสมจริง ไหนจะหูฟัง B&O รุ่น H7 พอฟังจนถูกใจแล้วก็อยากจะขอลอง H9 ซึ่งเป็นรุ่นสูงขึ้นไปเพื่อประกอบการตัดสินใจ (ถ้าเป็นผมก็คงทำเหมือนกัน) ซึ่งรายละเอียดต่างๆเหล่านี้มันไม่สามารถนั่งเทียน make story ขึ้นมามั่วๆได้ ถ้าไม่ใช่คนที่เคยไปลองฟัง B&O ที่สาขาพารากอนจะทราบได้อย่างไรว่าสาขานี้มีหูฟังยี่ห้อนี้รุ่นนี้ให้ลอง ผมจึงยังให้น้ำหนัก จขกท ว่าเหตุการณ์ตามกระทู้นี้น่าจะเกิดขึ้นจริง และ จขกท คงได้รับประสบการณ์ที่ไม่ค่อยประทับใจกลับไปจริง เพียงแต่ จขกท อาจจะพูดความจริงไม่หมด หรืออาจพูดความจริงแค่ครึ่งเดียว จริงส่วนหนึ่ง ใส่สีส่วนหนึ่งเพื่อเรียกร้องความสนใจ เพื่อให้บทเรียนแก่พนักงานบางคน ซึ่งก็ปฏิเสธไม่ได้ว่ากระทู้นี้ก่อให้เกิดคุณูปการอย่างใหญ่หลวงต่อการปรับปรุงเรื่องการให้บริการของพนักงานสาขาพารากอนจนตอนนี้ลูกค้าทุกคนกลายเป็นลูกค้า VIP ไปหมดแล้ว แต่จะดีมากถ้า จขกท จะกรุณากลับมาพูดอะไรสักหน่อยนะครับ

ถามพนักงานผ่าน facebook ก็ได้ครับ ผมก็ถามว่ารุ่นนู่นนี่มีให้ลองที่สาขาไหนบ้าง อีกอย่างจขกท.ไม่ได้บอกว่าเคยฟังมาก่อนที่สาขาพารากอนเลยครับ จขกท.บอกว่า "ผมได้ลองหยิบ B&O play H7 มาลองฟังซักพักจึงนึกอยากลองตัว H9 " นั่นแปลว่าวันเดียวกันครับ ส่วนเรื่องเสียงนี่ไม่ต้องฟังจริงก็ได้ครับ ชอบเสียง A.V1 เลยอยากลอง A.V2 มโนเอาก็ได้ครับ

ที่แย้งนี่ไม่ได้จะเลือกฝ่ายไหนครับ แต่เห็นตั้งข้อสังเกตแบบนี้ ผมเลยมาแย้ง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

anopions

08/01/2018 16:31:27
5
ผมเคยเจอแค่รอบเดียวเอง ทุกคนยุ่งกันหมด จนไม่มีเวลามาดูแลผม เพราะทำงานกันวุ่น ผมก็เข้าใจนะ เดินดูเงียบๆแล้วออกจากร้าน แต่ไปสาขาพาราก้อนส่วนมาก พนักงานจะทันต้อนรับผมตลอดน่ะ 10ครั้ง เจอปัญหาแค่รอบเดียว ประมาณนี้น่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

สงสัย

08/01/2018 16:34:56
เจ้าของกระทู้เป็นมนุษย์ล่องหนเหรอครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

นายแมว

09/01/2018 11:36:04
11
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 182 - สงสัย
เจ้าของกระทู้เป็นมนุษย์ล่องหนเหรอครับ?
เขาคงไม่มาแล้วละ ... คิดว่าคงอ่านอยู่ แต่ไม่แสดงตัว (หรือว่า มาในชื่ออื่นหว่า??)

เรื่องนี้น่าจะจบกันได้ละมั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

จบนะ

09/01/2018 11:45:01
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 183 - นายแมว

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 182 - สงสัย
เขาคงไม่มาแล้วละ ... คิดว่าคงอ่านอยู่ แต่ไม่แสดงตัว (หรือว่า มาในชื่ออื่นหว่า??)

เรื่องนี้น่าจะจบกันได้ละมั้ง

เฮียมั่น คห.162 ก็เปิดทางลงจากหลังเสือไว้แล้วนะครับ พอถึงวันที่ 15 ม.ค. เจ้าของกระทู้ยังไม่โผล่ ก็ถือว่าจบเรื่องกันไป กองเชียร์ทั้ง 2 ฝ่ายก็ แยกย้าย แล้วเรื่องก็เงียบเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น จบข่าว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

tangkoo.

09/01/2018 13:43:47
1,368
ผมรอเฮียมาสรุปปิดประชุมสภา วันที่ 15 ครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

นายมั่นคง

09/01/2018 17:46:08
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 185 - tangkoo.
ผมรอเฮียมาสรุปปิดประชุมสภา วันที่ 15 ครับ555
555 กล่าวปิดสมัยประชุมสภาเลยนะครับพี่ 555

คือเรียนท่านสมาชิกวุฒิสภาจับฉ่ายทุกท่านครับ คือผมได้แจ้งกับทางพนักงานสาขาพารากอนว่า ให้ทุกคนที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ดังกล่าว มาชี้แจงให้ผมทราบ และผมได้สั่งฝ่ายบัญชีระงับการจ่ายค่าคอมมิชชั่นไว้ก่อนทั้งสาขา

แต่ทั้งนี้ตามที่ผมบอกเอาไว้ คือถ้าเคลียร์และขอโทษลูกค้าเรียบร้อย คอมมิชชั่นก็จะจ่ายให้ตามปกติครับ แต่กรณีนี้เจ้าของกระทู้ไม่ได้เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติม จะด้วยเหตุอะไรก็ตามที อันนี้ก็จะจ่ายตามปกติเช่นกันครับ

แต่ถึงจะมีเหตุนี้หรือไม่ก็ตามที ผมได้กวดขันพนักงานไปรอบใหญ่มากแล้ว ว่าวิธีการของเรานั้นยังไม่นุ่มนวลดีพอ ต้องเพิ่มหูตาที่ว่องไวขึ้นอีก ซึ่งเวลามีเคสต่างๆที่เป็นการคอมเพลน ผมถือว่าเป็นประโยชน์ เหมือนลูกค้าช่วยตั้งด่านเป่าแอลกอฮอลล์แทนผมครับ เรียกว่าผมก็ดูแลตักเตือนและลงโทษไปตามเหตุที่เกิดขึ้น อันนี้ไม่ต้องห่วงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

Akadet

09/01/2018 18:02:16
2
ผมโอเคกับสาขาพารากอนนะครับ  
ผมเคยไปลอง Rs1e ช่วงเย็น แล้วทีนี้ มีคนค่อนข้างเยอะ และมีการเทสลำโพงถึงสองท่าน แบบลั่นๆเลย  

ผมฟังยังไม่ทันจะจบเพลงแรก นั่งกุมขมับอยู่เพื่อหนีจากเสียงรอบข้าง

พนักงานก็เดินมาขอโทษว่า "ขออภัยด้วยนะพี่ เสียงมันดัง ฟังไม่รู้เรื่อง เป็นงี้ทุกเย็นครับ ถ้าจะลองจริงๆ ต้องช่วงเช้านะครับพี่"

ผมว่าเค้ามืออาชีพนะครับ รู้ว่าหูOpen air มันฟังไม่รู้เรื่องในสภาวะแวดล้อมขนาดนี้  แล้วมาสื่อสารกับลูกค้าก่อนทั้งๆที่ผมยังไม่มีท่าทีอะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

พนักงานเลยดูออก

09/01/2018 18:05:19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 187 - Akadet

ผมโอเคกับสาขาพารากอนนะครับ  
ผมเคยไปลอง Rs1e ช่วงเย็น แล้วทีนี้ มีคนค่อนข้างเยอะ และมีการเทสลำโพงถึงสองท่าน แบบลั่นๆเลย  

ผมฟังยังไม่ทันจะจบเพลงแรก นั่งกุมขมับอยู่เพื่อหนีจากเสียงรอบข้าง

พนักงานก็เดินมาขอโทษว่า "ขออภัยด้วยนะพี่ เสียงมันดัง ฟังไม่รู้เรื่อง เป็นงี้ทุกเย็นครับ ถ้าจะลองจริงๆ ต้องช่วงเช้านะครับพี่"

ผมว่าเค้ามืออาชีพนะครับ รู้ว่าหูOpen air มันฟังไม่รู้เรื่องในสภาวะแวดล้อมขนาดนี้  แล้วมาสื่อสารกับลูกค้าก่อนทั้งๆที่ผมยังไม่มีท่าทีอะไร

"นั่งกุมขมับ" ไงครับ :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

ไอเดียบรรเจิด

09/01/2018 18:59:04
เฮียประกาศตั้งรางวัลเลยครับ ไม่ใช่รางวัลนำจับ จขกท. นะ แต่เป็นรางวัลชื่นชมในความกล้าหาญของ จขกท. ถ้า จขกท. มาแสดงตัวภายในวันที่ 15 มกราคม 2561 จขกท. รับรางวัลหูฟัง Sennheiser HD820 ไปเลยครับ แต่มีข้อแม้ว่าต้องไปรับที่สาขาพารากอน และรับจากมือของพนักงานทั้ง 3 คน นั้นด้วยนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

wvit

09/01/2018 19:23:12
322
ถ้าเอาตาม คคหที่ 189 ผมว่าอาจมีคนอ้างตัวเป็น จขกท หลายคนเลยนะเนี่ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

วุ่นแน่ล่ะทีนี้

09/01/2018 19:42:12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 190 - wvit

ถ้าเอาตาม คคหที่ 189 ผมว่าอาจมีคนอ้างตัวเป็น จขกท หลายคนเลยนะเนี่ย

จริงครับ คราวนี้จะมีแต่คนแย่งกันเป็นเจ้าของกระทู้จนแทบจะฆ่ากันตายแบบคดีหวยอลเวง30 ล้านที่เป็นข่าวนั่นแหละครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

tangkoo.

09/01/2018 20:48:35
1,368
เดี๋ยวนะครับ HD820 ยังไม่ออกเลย  ขับยากแค่ไหนก็ไม่รู้  เกิดต้องหาแอมป์ตัวละแสนมาขับ  จขกท อาจเปลี่ยนใจไม่รับก็ได้นะครับ555

อีกอย่างเฮียคงคิดในใจ  ทำไม goo ต้องมาเสียตังค์ด้วยฟะ555  แล้วอย่าดูแคลนสติปัญญาเฮีย  คิดจะมาสวมรอยอะไรง่ายๆนะครับ  ไม่งั้นอาจโดนเข้าห้องสอบสวนแบบนี้นะครับ555

https://youtu.be/3oD4iJOJJJw
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

นายมั่นคง

09/01/2018 20:58:34
4,282

อยากจะบอกว่า ดาราที่นำแสดงในภาคแรก ผมยังจับมันมาแสดงในภาค 2 อีกด้วยนะครับ 555

เรียกว่ารับรางวัลปลาออสการ์ทองคำเลย ตีบทแตกกระจุย ลองคลิกดูครับ พระเอกคนเดียวกันเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

ผมไม่เล็กนะครับเฮีย

09/01/2018 21:09:36
คุณแฮ็คสุดยอดจริงๆครับทั้ง2คลิปเลย ถึงผมจะดูแล้ว งงๆ ว่า "ผมไม่ได้จบจริงๆครับเฮีย" มันหมายความว่าอะไรและต้องการจะสื่ออะไรก็เถอะ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

wvit

10/01/2018 06:51:20
322
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 194 - ผมไม่เล็กนะครับเฮีย
คุณแฮ็คสุดยอดจริงๆครับทั้ง2คลิปเลย ถึงผมจะดูแล้ว งงๆ ว่า "ผมไม่ได้จบจริงๆครับเฮีย" มันหมายความว่าอะไรและต้องการจะสื่ออะไรก็เถอะ 555
เดาว่าน่าจะหมายถึงเรียนไม่จบหรือเปล่าครับ เพราะเฮียแกเขียนว่าไม่จำกัดวุฒิ ... หรือว่ามันเป็นมุกลึกกว่านี้หว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

HANKAN

10/01/2018 12:32:47
10
ถ้าอ่านจากซับอังกฤษ ก็แปลว่า เรียนไม่จบ  drop out ออกมาก่อนแหละครับ

สาขาพารากอนคนเยอะครับ ไม่แปลกที่จะวุ่นวาย และโดนเมินได้บ้าง

เคยเข้าไปถามหาหู คุณเอลวิสบอกว่าสาขาพารากอนยังไม่มีเดโม่ ต้องไปเรือธง 

ผมนี่หล่อเลย ครับๆแล้วเดินออกมา พี่ๆที่นั่งลองอยู่นี่หันมอง ไอ้นี่ไม่ธรรมดา... (ไม่ได้บอกว่ามีตังซื้อสะหน่อย 55)

ถ้าเห็นคนเยอะๆ ผมก็ไม่เข้า ยืนดูความเจริญรุ่งเรืองของเฮียอยู่ข้างนอก 555  มีหลายคนนะ ขอแค่ได้เดินเฉียด เลียบๆ มองๆ ดูตัวโชว์ ดูผู้คน พอแล้ว  ... (รีบเดินต่อเมียจะขยับปากด่าแล้ว 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

ที่ถูกมันต้องแบบนี้

10/01/2018 13:08:43
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 196 - HANKAN

ถ้าอ่านจากซับอังกฤษ ก็แปลว่า เรียนไม่จบ  drop out ออกมาก่อนแหละครับ

สาขาพารากอนคนเยอะครับ ไม่แปลกที่จะวุ่นวาย และโดนเมินได้บ้าง

เคยเข้าไปถามหาหู คุณเอลวิสบอกว่าสาขาพารากอนยังไม่มีเดโม่ ต้องไปเรือธง 

ผมนี่หล่อเลย ครับๆแล้วเดินออกมา พี่ๆที่นั่งลองอยู่นี่หันมอง ไอ้นี่ไม่ธรรมดา... (ไม่ได้บอกว่ามีตังซื้อสะหน่อย 55)

ถ้าเห็นคนเยอะๆ ผมก็ไม่เข้า ยืนดูความเจริญรุ่งเรืองของเฮียอยู่ข้างนอก 555  มีหลายคนนะ ขอแค่ได้เดินเฉียด เลียบๆ มองๆ ดูตัวโชว์ ดูผู้คน พอแล้ว  ... (รีบเดินต่อเมียจะขยับปากด่าแล้ว 555)

คุณเอลวิสพลาดแล้วครับ ที่ถูกแล้วตามสคริปต์ที่เฮียมั่นสอนไว้ต้องพูดว่า "สาขาพารากอนยังไม่มีเดโม่ ขอความกรุณาคุณลูกค้านั่งรอสักครู่ครับ ผมจะสั่งให้เด็กในร้านรีบไปขอยืมเดโม่จากสาขาเรือธงมาให้โดยเร็วที่สุดครับ กระผมต้องขออภัยในความไม่สะดวกจริงๆครับ" จากนั้นลูกค้าถึงค่อยตอบด้วยความเกรงใจว่า "ไม่เป็นไรครับ ถ้าอย่างนั้นผมไปลองที่สาขาเรือธงเองดีกว่าครับ"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

taung2611

10/01/2018 15:01:11
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 197 - ที่ถูกมันต้องแบบนี้

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 196 - HANKAN

คุณเอลวิสพลาดแล้วครับ ที่ถูกแล้วตามสคริปต์ที่เฮียมั่นสอนไว้ต้องพูดว่า "สาขาพารากอนยังไม่มีเดโม่ ขอความกรุณาคุณลูกค้านั่งรอสักครู่ครับ ผมจะสั่งให้เด็กในร้านรีบไปขอยืมเดโม่จากสาขาเรือธงมาให้โดยเร็วที่สุดครับ กระผมต้องขออภัยในความไม่สะดวกจริงๆครับ" จากนั้นลูกค้าถึงค่อยตอบด้วยความเกรงใจว่า "ไม่เป็นไรครับ ถ้าอย่างนั้นผมไปลองที่สาขาเรือธงเองดีกว่าครับ"

ถ้าจะให้ 10/10 ต้องบอกว่า "ตัวเดโม่ของคุณลูกค้ามีเฉพาะที่สาขาเรือธง นั่งรอสักครู่นะครับ เดี๋ยวให้คุณหลุยส์เอามาให้" 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

เคยเจอมาแล้ว

10/01/2018 15:17:17
คห.197 ของแท้ต้องย้ำด้วยว่า "ขอความกรุณารอสักครู่ครับ แต่อาจจะนานนิดนึงนะครับ" (เอ๊ะยังไง?) พอย้ำหลายๆรอบเข้าลูกค้าขี้เกียจรอก็เผ่นไปสาขาเรือธงเองแหละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

tangkoo.

10/01/2018 16:44:36
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 198 -taung261 

ถ้าจะให้ 10/10 ต้องบอกว่า "ตัวเดโม่ของคุณลูกค้ามีเฉพาะที่สาขาเรือธง นั่งรอสักครู่นะครับ เดี๋ยวให้คุณหลุยส์เอามาให้" 555

เรียกคุณหลุยส์เอามาให้  ผมให้แค่ 8 เต็ม 10 นะครับ

แต่ถ้าวันไหน เรียกให้เฮียมั่นมาได้ ผมให้เอลวิส 100 เต็ม 10 เลยครับ  อะจ๊ากก555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 201

somkiatr

10/01/2018 16:50:28
182
พอลอง demo เสร็จ พนักงานในร้านอาจจะถามต่อว่าต้องการรับซาลาเปาเฮียโตเพิ่มไหมครับ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

กระทู้ในตำนาน

10/01/2018 16:52:25
ทะลุ 200 ความเห็นแล้ว เจ้าของกระทู้ในตำนานก็ยังไม่โผล่ และพนักงานในตำนานทั้ง 3 คน นั้น ก็คงจะกลายเป็นเรื่องลึกลับที่เล่าขานกันไปจนชั่วลูกชั่วหลาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

รอ.รอ.รอ

13/01/2018 00:54:24
สรุปว่ายังไงต่อ ...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

tangkoo.

13/01/2018 10:58:30
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 203 - รอ.รอ.รอ

สรุปว่ายังไงต่อ ...

คือเรียนท่านสมาชิกวุฒิสภาจับฉ่ายทุกท่านครับ คือผมได้แจ้งกับทางพนักงานสาขาพารากอนว่า ให้ทุกคนที่เกี่ยวข้องกับเหตุการณ์ดังกล่าว มาชี้แจงให้ผมทราบ และผมได้สั่งฝ่ายบัญชีระงับการจ่ายค่าคอมมิชชั่นไว้ก่อนทั้งสาขา

แต่ทั้งนี้ตามที่ผมบอกเอาไว้ คือถ้าเคลียร์และขอโทษลูกค้าเรียบร้อย คอมมิชชั่นก็จะจ่ายให้ตามปกติครับ แต่กรณีนี้เจ้าของกระทู้ไม่ได้เข้ามาให้ข้อมูลเพิ่มเติม จะด้วยเหตุอะไรก็ตามที อันนี้ก็จะจ่ายตามปกติเช่นกันครับ

แต่ถึงจะมีเหตุนี้หรือไม่ก็ตามที ผมได้กวดขันพนักงานไปรอบใหญ่มากแล้ว ว่าวิธีการของเรานั้นยังไม่นุ่มนวลดีพอ ต้องเพิ่มหูตาที่ว่องไวขึ้นอีก ซึ่งเวลามีเคสต่างๆที่เป็นการคอมเพลน ผมถือว่าเป็นประโยชน์ เหมือนลูกค้าช่วยตั้งด่านเป่าแอลกอฮอลล์แทนผมครับ เรียกว่าผมก็ดูแลตักเตือนและลงโทษไปตามเหตุที่เกิดขึ้น อันนี้ไม่ต้องห่วงครับ

------------------------------
เฮียบอกไว้คร่าวๆใน คห 186 แล้วครับ   เฮียเปิดทางให้ชี้แจงขนาดนี้แล้ว   แต่ จขกท ก็ยังไม่มา  ส่วนตัวผมว่า เวลาสองสัปดาห์ก็มากพอ  สำหรับการตัดสินใจของทางร้านแล้วครับ

ส่วนเรื่อง  จขกท  จริงเท็จประการใดไม่มีใครทราบ  เป็นเรื่องจริงทั้งหมด เล่าแค่บางส่วน  หรือไม่ใช่เรื่องจริงเลย อันนี้คงขึ้นอยู่ที่แต่ละคนจะพิจารณากันเอง แต่ยิ่งปล่อยให้เวลาล่วงเลยไปเท่าไหร่ความน่าเชื่อถือของ  จขกท  ก็จะลดน้อยลงไปเรื่อยๆเองครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

13/01/2018 11:21:48
มองโลกในแง่ดี จขกท คงไปเที่ยวปีใหม่แล้วเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้น ทำให้ไม่มีโอกาสมาชี้แจงอะไรอีกแล้ว ขอให้ไปสู่สุคตินะครับ ขอให้ไปสู่ภพภูมิที่ดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

Donotbuy

13/01/2018 15:51:34
สาขาเซนปิ่น ก็พอกัน เนื่องจากผมซื้อสินค้าหูฟังร้านนี้ราคา หมื่นกว่าไปไม่ถึง 1 เดือนและเสีย ผมส่งเครมแล้ว เลยไม่มีใช้ ว่าเข้าไปจะลองหูฟัง marshall ตั้งใจจะไปซื้อเลย.  บอกพนักงานขอลองตัวนี้รุ่นนี้ รอบแรกบอกรอสักครู่ และก็ทำนู้นนี่อยู่กับคอมไรสักอย่าง | บอกครั้งที่ 2 เดี๋ยวเอาไปให้ลองให้นั่งรอ ที่โต๊ะ นั่งรอเกือบ 10 นาทีไม่มีใครสนใจเลยได้ บอกพนักงานอีกคน ก็กว่าจะหยิบมาให้ สรุป เสียอารมณ์มาก ผมตั้งใจจะซื้อนะ แต่ไปซื้อร้านอื่นดีกว่าเพราะทำผมเสียเวลาและเสียความรู้สึก และไม่คิดจะซื้อหูฟังร้านนี้อีกต่อไป เข้าใจว่าลูกค้าเยอะ แต่ไม่ได้เยอะแบบแน่นร้านมาก 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

งานเข้ารับปีใหม่

13/01/2018 16:06:53
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 206 - Donotbuy

สาขาเซนปิ่น ก็พอกัน เนื่องจากผมซื้อสินค้าหูฟังร้านนี้ราคา หมื่นกว่าไปไม่ถึง 1 เดือนและเสีย ผมส่งเครมแล้ว เลยไม่มีใช้ ว่าเข้าไปจะลองหูฟัง marshall ตั้งใจจะไปซื้อเลย.  บอกพนักงานขอลองตัวนี้รุ่นนี้ รอบแรกบอกรอสักครู่ และก็ทำนู้นนี่อยู่กับคอมไรสักอย่าง | บอกครั้งที่ 2 เดี๋ยวเอาไปให้ลองให้นั่งรอ ที่โต๊ะ นั่งรอเกือบ 10 นาทีไม่มีใครสนใจเลยได้ บอกพนักงานอีกคน ก็กว่าจะหยิบมาให้ สรุป เสียอารมณ์มาก ผมตั้งใจจะซื้อนะ แต่ไปซื้อร้านอื่นดีกว่าเพราะทำผมเสียเวลาและเสียความรู้สึก และไม่คิดจะซื้อหูฟังร้านนี้อีกต่อไป เข้าใจว่าลูกค้าเยอะ แต่ไม่ได้เยอะแบบแน่นร้านมาก 

คราวนี้สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้างานเข้าบ้างแล้วครับเฮีย ฝนตกทั่วฟ้าจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

ร่วมลุ้นด้วยคน

13/01/2018 16:16:46
เดชะบุญจริงๆครับที่ช่วงนี้เฮียมั่นไปงาน CES อยู่ที่ USA ถ้าเฮียกลับเมืองไทยแล้วมาอ่าน คห.206 ผมนึกภาพไม่ออกเลยว่าจะโกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยงขนาดไหน แล้วค่าคอมมิชชั่นของพนักงานสาขาปิ่นเกล้าก็กำลังจะออกวันที่ 15 นี้แล้วด้วย งานนี้มีเสียวเหมือนกันนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

พูดดักคอไว้ก่อน

13/01/2018 16:29:58
นึกว่ากระทู้นี้จบบริบูรณ์ไปแล้ว ที่ไหนได้ ดันมี Season 2 ซะงั้น ป.ล. สาขาเซ็นปิ่นมี "กล้องวงจรปิด" มั้ยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

Donotbuy

13/01/2018 16:37:56
ครั้งแรกที่ผมเดินเข้าใช้ร้านนี้บริการดีมาก แต่สังเกตุได้พอเริ่มมีลูกค้าเข้ามาเยอะ ผมเข้าใจว่าบริการลูกค้าไม่ทั่วถึงเพราะสาขานี้พนักงานไม่เยอะมาก แต่พูดแล้วต้องรักษาคำพูดนะว่าจะหยิบมาให้ลอง ไม่ใช่ ให้นั่งรอและไม่มีใครสนใจ ผมไม่ติดใจอะไรทั้งสิ้นแค่ต้องการให้ทราบถึงปัญหาที่เกิดขึ้นและแก้ไขแค่นั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

อย่าเพิ่งหายตัวไปนะครับ

13/01/2018 16:49:32
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 210 - Donotbuy

ครั้งแรกที่ผมเดินเข้าใช้ร้านนี้บริการดีมาก แต่สังเกตุได้พอเริ่มมีลูกค้าเข้ามาเยอะ ผมเข้าใจว่าบริการลูกค้าไม่ทั่วถึงเพราะสาขานี้พนักงานไม่เยอะมาก แต่พูดแล้วต้องรักษาคำพูดนะว่าจะหยิบมาให้ลอง ไม่ใช่ ให้นั่งรอและไม่มีใครสนใจ ผมไม่ติดใจอะไรทั้งสิ้นแค่ต้องการให้ทราบถึงปัญหาที่เกิดขึ้นและแก้ไขแค่นั้น

ขอรายละเอียดเกี่ยวกับวันเวลาที่เกิดเหตุและพนักงานผู้ก่อเหตุด้วยก็ดีนะครับ เพื่อความสะดวกในการตรวจสอบกล้องวงจรปิดและจะได้ลงโทษพนักงานไม่ผิดคน 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

สงสัย

13/01/2018 17:02:14
มาพูดลอยๆแบบนี้ตรวจสอบยากครับ วันเกิดเหตุคุณDonotbuyไปขอลองหูฟังยี่ห้อไหนรุ่นไหนครับ พนักงานที่ทำกิริยาแบบนั้นใส่คุณมีบุคลิกลักษณะรูปร่างหน้าตาทรงผมอย่างไร แล้วสุดท้ายจบอย่างไร ได้ซื้อหูฟังกลับไปหรือไม่ครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

taung2611

13/01/2018 19:28:10
25
ดูท่าเฮียคงต้องมีการกำหนด service level agreement ให้พนักงานแล้วล่ะ เช่น ถ้าลูกค้าขอลองสินค้า ต้องหยิบให้ลูกค้าภายในกี่นาที ระบุให้จะแจ้งรู้กันไปเลยทั้งลูกค้าทั้งพนักงาน เผื่อจะช่วยลดปัญหาร้องเรียนกรณีนี้ไปได้บ้าง 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

ผมนึกภาพออกนะ

13/01/2018 19:46:38
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 208 - ร่วมลุ้นด้วยคน

เดชะบุญจริงๆครับที่ช่วงนี้เฮียมั่นไปงาน CES อยู่ที่ USA ถ้าเฮียกลับเมืองไทยแล้วมาอ่าน คห.206 ผมนึกภาพไม่ออกเลยว่าจะโกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยงขนาดไหน แล้วค่าคอมมิชชั่นของพนักงานสาขาปิ่นเกล้าก็กำลังจะออกวันที่ 15 นี้แล้วด้วย งานนี้มีเสียวเหมือนกันนะครับ

อยากรู้ว่าโกรธหัวฟัดหัวเหวี่ยงขนาดไหน ลองเลื่อนขึ้นไปดู คห.42 กับ 47 ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

เดียว

13/01/2018 20:28:33
1,067
ติดตามเรื่องราวมาพอสมควร หลายวันมานี้คิดว่าน้องๆทีมงานที่สาขาพารากอนก็คงจะโดนมาจนยับแล้ว พี่เป็นลูกค้าอยู่คนนึงเป็นกำลังใจให้นะครับ ส่วนตัวผมไปใช้บริการที่สาขานี้บ่อยที่สุด ทีนี้หลังจากผ่านเหตุการณ์นี้ สาขานี้คงจะปรับปรุง พัฒนา Change ไปแล้ว จะคอยไปใช้บริการและสัมผัสการเปลี่ยนแปลงนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

เหมือนฉายหนังซ้ำเลย

13/01/2018 20:37:56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 215 - เดียว

ติดตามเรื่องราวมาพอสมควร หลายวันมานี้คิดว่าน้องๆทีมงานที่สาขาพารากอนก็คงจะโดนมาจนยับแล้ว พี่เป็นลูกค้าอยู่คนนึงเป็นกำลังใจให้นะครับ ส่วนตัวผมไปใช้บริการที่สาขานี้บ่อยที่สุด ทีนี้หลังจากผ่านเหตุการณ์นี้ สาขานี้คงจะปรับปรุง พัฒนา Change ไปแล้ว จะคอยไปใช้บริการและสัมผัสการเปลี่ยนแปลงนะครับ^^

สาขาพารากอนจบเรื่องไปนานแล้วครับ แต่คราวนี้หวยไปออกที่สาขาเซ็นปิ่นแทน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

quote by people of INTERNET

13/01/2018 22:59:27
"แต่ไปซื้อร้านอื่นดีกว่าเพราะทำผมเสียเวลาและเสียความรู้สึก
และไม่คิดจะซื้อหูฟังร้านนี้อีกต่อไป"

- Donotbuy
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

yoyo

14/01/2018 01:14:43
30
น่าจะใช้ระบบบัตรคิวเหมือนไปธนาคารนะ จำนวนพนักงานเหมือนกับจำนวนเตาน์เดอร์ ถ้าลูกค้าใช้บริการเต็มทุกช่อง ลูกต้าท่านต่อไปก็ต้องรอตามคิว

ลองนึกว่าถ้าลูกค้าธนาคารทุกคนเข้าไปแล้วขอทำธุรกรรมและต้องได้ทันทีเหมือนเคสนี้มันคงโกลาหลน่าดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

Santa

14/01/2018 03:30:00
87
ผมว่าคนที่มา complain ทุกท่านน่าจะลงรายละเอียดให้ชัดเจนเพิ่มขึ้นหน่อยก็ดีครับ 

ว่าวันไหน เวลาประมาณไหน 

ไม่อย่างนั้น นอกจากที่ร้านมั่นคงจะไม่สามารถตรวจสอบได้อย่างชัดเจนแล้ว

จะทำให้ข้อมูลของคนโพสขาดน้ำหนักและไม่น่าเชื่อถือเช่นกันครับ (เพราะบางครั้งหลายท่านโพสไม่ล๊อคอิน แบบไม่มีตัวตน)

ผมว่าการที่เราตำหนิตรงๆในสิ่งที่เกิด เช่นสินค้าไม่ดี บริการไม่ดี องค์กรมืออาชีพมีแต่จะยินดีรับฟัง และดีใจที่ได้ข้อมูลมาปรับปรุง แต่ก็ควรเป็นข้อมูลที่ชัดเจนตรวจสอบได้เช่นกันนะครับ 

ไม่อย่างนั้นจะมีแต่ดราม่าไม่มีวันจบครับ :))
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 220

้เห็นด้วยครับ

14/01/2018 06:08:56
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 219 - Santa

ผมว่าคนที่มา complain ทุกท่านน่าจะลงรายละเอียดให้ชัดเจนเพิ่มขึ้นหน่อยก็ดีครับ 

ว่าวันไหน เวลาประมาณไหน 

ไม่อย่างนั้น นอกจากที่ร้านมั่นคงจะไม่สามารถตรวจสอบได้อย่างชัดเจนแล้ว

จะทำให้ข้อมูลของคนโพสขาดน้ำหนักและไม่น่าเชื่อถือเช่นกันครับ (เพราะบางครั้งหลายท่านโพสไม่ล๊อคอิน แบบไม่มีตัวตน)

ผมว่าการที่เราตำหนิตรงๆในสิ่งที่เกิด เช่นสินค้าไม่ดี บริการไม่ดี องค์กรมืออาชีพมีแต่จะยินดีรับฟัง และดีใจที่ได้ข้อมูลมาปรับปรุง แต่ก็ควรเป็นข้อมูลที่ชัดเจนตรวจสอบได้เช่นกันนะครับ 

ไม่อย่างนั้นจะมีแต่ดราม่าไม่มีวันจบครับ :))

เห็นด้วยครับ หลังจากเพิ่งผ่านกรณีของ จขกท มาหมาดๆ รอบนี้คงไม่มีใครบ้าจี้ด้วยแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

กลัวอะไร

14/01/2018 08:08:26
ทำไมคนที่มาcomplainร้านมั่นคงต้องเผ่นหนีกันหมดเมื่อได้ยินคำว่ากล้องวงจรปิด?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

สมควรแล้ว

14/01/2018 09:23:30
ก็เป็นเพราะเจ้าของกระทู้นี้แหละครับที่ทำเสียเรื่องไว้ ดังนั้นจึงไม่แปลกที่ต่อไปนี้ใครมาตั้งกระทู้หรือโพสต์คอมเมนต์ในเชิงตำหนิการให้บริการของพนักงานแล้วจะถูกมองว่าเป็นเด็กเลี้ยงแกะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

ohwownoone

14/01/2018 09:42:29
370
ถ้าสาขาเซ็นปิ่น ผมขอทำโทษ ผจก สาขา น้องกิฟท์ เองครับ ผมเตรียม น้ำตาเทียน แส้หนัง กุญแจมือเอาไว้แล้ว งานนี้ต้องเล่นของแรงๆครับ
หยิกหู 5
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

สงสัย

14/01/2018 10:10:19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 223 - ohwownoone

ถ้าสาขาเซ็นปิ่น ผมขอทำโทษ ผจก สาขา น้องกิฟท์ เองครับ ผมเตรียม น้ำตาเทียน แส้หนัง กุญแจมือเอาไว้แล้ว งานนี้ต้องเล่นของแรงๆครับ

ผมไปใช้บริการสาขานี้นับครั้งไม่ถ้วน แต่ทำไมผมไม่เห็นเคยเจอ ผจก.สาขาในตำนาน คนนี้เลยครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

taung2611

14/01/2018 10:21:40
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 224 - สงสัย

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 223 - ohwownoone

ผมไปใช้บริการสาขานี้นับครั้งไม่ถ้วน แต่ทำไมผมไม่เห็นเคยเจอ ผจก.สาขาในตำนาน คนนี้เลยครับ?

สงสัยแต้มบุญไม่พอครับ 555

ปล. ผมก็ขาประจำสาขานี้ แต่นาน ๆ จะเจอน้องเค้าทีเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

อ้าว

14/01/2018 10:38:04
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 225 - taung2611

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 224 - สงสัย

สงสัยแต้มบุญไม่พอครับ 555

ปล. ผมก็ขาประจำสาขานี้ แต่นาน ๆ จะเจอน้องเค้าทีเหมือนกันครับ

ผมไปทีไรก็เจอแต่พนักงานชายหุ่นล่ำบึ้กตัวยังกะตึก แล้วผมก็หลงเข้าใจผิดมาตลอดว่าเค้าเป็นผู้จัดการสาขา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

somkiatr

14/01/2018 15:53:46
182
ถ้าพี่โอ่งจะทำโทษน้องกิฟท์ งั้นผมขอรับผิดแทนน้องเองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

ด้วยความเคารพ

14/01/2018 16:04:16
จะแซวอะไร จะพูดจาแทะโลมยังไง ก็เกรงใจแฟนน้องเค้าด้วยนะครับ ^^"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

ว่าจะไม่เข้ามาแล้วนะ

14/01/2018 19:09:22
เริ่มสนุกแล้วมีภาค 2 ปิ่นเกล้าอีก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

Berryzme

14/01/2018 19:56:30
11
ผมแวะไปสยามนี้บ่อยสุดผมว่าบริการดีเลยน่ะ ส่วนใหญ่ผมจะเข้าไปลองยังไม่ได้ซื้อ พอมีตังบางทีค่อยกดสั่งออนไลน์ ผมว่าบริการดีครับให้คำแนะนำดีไม่กดดันลูกค้าว่าให้ซื้อๆนะก่อนปีใหม่เข้าไปลอง isine20 หลอนหูมากอยู่ในช่วงตัดสินใจ พอดีช่วงนั้นถ้าซื้อช๊อตแน่ๆ พี่หนักงานก็แนะนำดีครับว่าลองกลับไปคิดดูก่อนก็ได้โปรยังอีกยาว(คืออยากได้ส่วนลดกิฟวอชเชอร์55) เลยยังไม่ซื้อพอปีใหม่เลยระบายของไปบ้าง+เงินเดือนออกจ่ายค่าใช้จ่ายหมดเเล้ว โอเคเลยวันนี้เลยว่าจะไปจัด ปรากฏว่าของหมดจ้า 5555 บ้าเอ้ยเสียดายรู้งี้น่าจะจัดให้มันจบๆไปก่อนปีใหม่ พอดีวันนี้พ่อผมไปด้วยแกเห็น boom box ออกใหม่เลยอยากลองฟังเสียงพี่พนักงานผู้ชายตัวใหญ่ๆมัดผมบริการดีมากครับยกมาให้เทสแนะนำดี ขอชื่นชมเลยครับ พนง.ท่านอื่นผมก็ว่าบริการดีนะครับแต่ไปบางทีคนเยอะๆก็อาจจะต้องรอหน่อยมีลืมดันบ้าง ใจเขาใจเรา ทำงานบางทีมีหงุดหงิดมีอารมณ์เสียกันบ้างยังไงก็เป็นกำลังใจให้พี่พนง.แล้วกันครับ ปล.ผมไปขอลองอย่าาพึ่งหงุดหงิดผมนา 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

น่ากลัวมาก

14/01/2018 19:56:59
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 229 - ว่าจะไม่เข้ามาแล้วนะ

เริ่มสนุกแล้วมีภาค 2 ปิ่นเกล้าอีก

ภาค 2 น่าจะถูกตัดจบไปแล้วครับ หลังจากที่ จขคห.206 หายสาปสูญตาม จขกท. ไปอีกคนแล้ว แสดงว่าเจ้าที่แรง เรื่องแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

yamano

14/01/2018 21:04:10
271
ร้านบริการแย่ลงทุกวัน

เดี๋ยวนี้. เค้าต้องรีวิว เปิดตูดโชว์ 

แต่ทุกสาขา ผู้จัดการทุกสาขา ไม่เคยเปิดตูดโชว์เลย

เจ้าของร้าน ก็ไม่ค่อยรีวิวละ ตูดก็ไม่เปิดโชว์

อยากขอให้ช่วยเปิดตูดโชว์ ด้วยครับ
หัดตามเทรนให้ทันหน่อยครับ

ขอเลยนะ. รีวิวหน้าเปิดตูดโชว์หน่อย :x)
หยิกหู 2
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 233

มุกไม่ฮาพาเพื่อนเครียด

14/01/2018 21:15:13
คห.232 มุกไม่ผ่านครับ ไม่ขำและไม่เหมาะด้วย และ เอิ่ม... ส่วนใหญ่ ผจกสข จะเป็นสุภาพบุรุษนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

yamano

14/01/2018 21:22:49
271

0v0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

ไม่ตลก

15/01/2018 14:57:07
เม้นแบบนี้ไม่ตลกเลย ถ้ามีคนเม้นแบบนี้กับคนในครอบครัวคุณบ้างจะรู้สึกยังไง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

เฮียไม่กล้าพูดผมพูดแทนให้

15/01/2018 15:04:25
เห็นด้วยกับ คห.235 ครับ ต่อให้คุณเป็นลูกค้าระดับ Super VIP ขนาดไหน คุณก็ไม่มีสิทธิพูดจาในลักษณะคุกคามทางเพศต่อพนักงานสุภาพสตรีแบบนี้ครับ ควรให้เกียรติเพศแม่ของเราด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

โคตรVIPทำได้หมดรึไง

15/01/2018 15:10:26
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 235 - ไม่ตลก
เม้นแบบนี้ไม่ตลกเลย ถ้ามีคนเม้นแบบนี้กับคนในครอบครัวคุณบ้างจะรู้สึกยังไง
ถูกต้องแล้วได้ข่าวว่าน้องเขามีลูกเล็กอยู่ด้วย ผมว่าเป็นคอมเมนต์ที่ไม่เหมาะสมเลย 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

Beat Takeshi

15/01/2018 16:15:42
39

กระทู้นี้มีออก DLC เรื่อย ๆ แฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

ผิดหวังมาก

15/01/2018 16:36:24
ผมว่า จขกท. น่ารังเกียจแล้วนะ แต่มีคนบางคนทำตัวน่ารังเกียจยิ่งกว่า จขกท. อีก และที่น่าผิดหวังคือมีผู้หลักผู้ใหญ่ในนี้บางคนที่ผมเคารพนับถือมาตลอดก็ดันไปเห็นดีเห็นงามไปคอมเมนต์รับมุกส่งมุกกับเค้าด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

กระทู้อมตะ

15/01/2018 16:52:40
เริ่มซีซั่นส์ 3 แล้วสินะ :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

yamano

15/01/2018 19:04:56
271
ชิปหายละ 

ลืมไปว่าเฮียเค้ามีผู้จัดการใหม่เป็น ผญ ใช่เปล่า555
แล้วต่อมาดันส่งรูปแบบไม่คิดอีก เข้าทางได้ไงเนี่ยวยย555
ลงตัวได้ไง งง เลย

อันนี้ผมไม่เคยไปสาขาปิ่นเกล้าครับ เลยไม่รู้จริงๆมีอะไรไง
ผมไปสาขาเดียว งามวงค์วาน ตั้งแต่อยู่ ชั้นบนครับ กะเรือเกลือ
ความซวย บังเกิดเลย 555

อันนี้ผมไม่ได้เป็นผู้ใหญ่อะไรของเวปนะครับ 
ไม่เคยซื้อของเฮีย แพงๆด้วย จริงๆผมไม่ค่อยมีเงินครับ
ผมเป็นคนธรรมดา ที่ชอบเข้ามาอ่าน อะไรอะไรอะไรไปเรื่อยๆๆๆครับ
อย่าเข้าใจกันผิดว่า ผมเป็นผู้ใหญ่อะไรครับ555
จริงๆผมไม่เคยรู้จักอะไรกับ ผู้ใหญ่จริงๆในเวปด้วย 55 
ไม่มีความรู้จักกับ เจ้าของเวป และร้าน หรือพนักงานเลยซักคนครับ
จะมีก็คนเดียวที่คุยถามบ่อยก็ อิฟ.. เอ้ย ไม่ใช่ 55
คุยกับพี่ที่อยู่สาขางามวงค์วานเท่านั้นครับ เรื่องสินค้าครับ

เพียงแต่ว่า ช่วงที่ผมหัดเล่นเวปใหม่ๆ ก็จะเข้ามาในเวปนี้บ่อย 
เพราะไม่ต้องสมัครอะไรครับ เวปอื่น ตอนนั้นผมเล่นไม่เป็น(ตอนนี้เล่นเป็นทุกเวป)
แล้วก็ไม่รู้ว่ามีการเก็บประวัติไว้ด้วย
ก้เลยนึกจะ บ้าๆบ้อๆ อะไร ผมก็พิมลงไป

พอมาช่วงหลังถึงรู้ว่าการเล่นเวปนี้ มีประวัติไว้ครับ

ส่วนเรื่องพูดอะไรนี่ ผมไม่รู้จริงๆเรื่อง มีผู้จัดการเป็นผู้หญิงแล้ว
ปกติเห็นร้านเฮียมีแต่ผู้ชาย และ ผู้ชายรึ...ก็เลยไม่ทันคิดว่าจะสื่อไปถึงใคร555
ซวยเลย5555

คนใหม่เข้ามาอ่านก็อย่าคิดว่าผมเป็นผู้ใหญ่อะไรนะครับ
คือจริงๆ ผมไม่ค่อยเต็มด้วย คือ ไม่รู้ว่าอัจฉริย หรือบ้าเหมือนกันคร๊าบบบบ

ไม่อยากขอโทษนะ รู้สึกว่า คนไทยทำผิดกันแล้ว ขอโทษละจบ นี่มันน่ารังเกลียดมาก
เอาเป็นจะพยายาม ดูบริบท ก่อนพิมอะไรลงไปให้มากกว่านี้ละกันครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

yamano

15/01/2018 19:14:40
271
หรือ ไม่เกี่ยวกับตูหว่าาาาา 
กินมาม่าต้มยำร้อนท้อง55555

จริงๆที่เค้าพยายาม พูดเล่น คุยเล่น
ก็คงเพื่อ ดึงสถานการณ์ ให้ออกจากความตึงเครียดครับ
ผมคิดว่างั้น....

คนที่พูดเล่น ก็แปลว่า เค้าไม่ทำหรอก
คนที่จะทำจริงๆ เค้าไม่เอามาพูดเล่นกันหรอกครับ

อย่าไปจริงจังกับชีวิต แม่งมาก
ทิ้งๆ ไปบ้างก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

yamano

15/01/2018 19:14:41
271
หรือ ไม่เกี่ยวกับตูหว่าาาาา 
กินมาม่าต้มยำร้อนท้อง55555

จริงๆที่เค้าพยายาม พูดเล่น คุยเล่น
ก็คงเพื่อ ดึงสถานการณ์ ให้ออกจากความตึงเครียดครับ
ผมคิดว่างั้น....

คนที่พูดเล่น ก็แปลว่า เค้าไม่ทำหรอก
คนที่จะทำจริงๆ เค้าไม่เอามาพูดเล่นกันหรอกครับ

อย่าไปจริงจังกับชีวิต แม่งมาก
ทิ้งๆ ไปบ้างก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

ไม่ขำด้วยหรอกนะ

15/01/2018 19:48:37
ค่านิยมที่เห็นผู้หญิงเป็นเพียงวัตถุทางเพศนั้นสมควรถูกประณามครับ และถ้าอ้างว่าแค่ล้อเล่นแค่โพสต์ขำๆด้วยความคึกคะนองก็ยิ่งต้องประณามครับ เพราะมันแสดงให้เห็นถึงความไม่รู้จักกาลเทศะ และถ้าอ้างว่ารู้เท่าไม่ถึงการณ์ไม่คิดว่าจะกลายเป็นเรื่องขึ้นมาแบบนี้ก็สมควรต้องถูกประณามเข้าไปใหญ่เพราะมันแสดงให้เห็นถึงความไร้วุฒิภาวะ ไม่รู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร คนเราโตๆกันแล้ว เรื่องแค่นี้น่าจะคิดกันได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

งงอ่ะดิ

15/01/2018 19:58:27
สมาชิกชมรมพิทักษ์สิทธิสตรีมากันเพียบเลยแฮะ กระทู้นี้กลายเป็นอะไรไปแล้วเนี่ย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

RockDragon

15/01/2018 20:39:51
2,893

เอาจริงๆนะ

พอผมเห็น คห.206 ปุ๊บ ผมก็มั่นใจว่ากระทู้นี้มันไม่ต่างไปจากไอ้สีส้มๆตามในรูปที่ผมเอามาแปะไว้นี้ละครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

ดูไม่ออก

15/01/2018 20:45:07
มันคืออะไรเหรอครับน้าชา?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

tangkoo.

15/01/2018 20:52:49
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 247 - ดูไม่ออก

เป้าซ้อมยิงครับ

ความหมายน้าชาคงหมายถึง "ล่อเป้า"ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

ดูไม่ออก

15/01/2018 21:03:35
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 248 - tangkoo.

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 247 - ดูไม่ออก

เป้าซ้อมยิงครับ

ความหมายน้าชาคงหมายถึง "ล่อเป้า"ครับ

โอ้ เป็นแบบนี้เอง ขอบคุณมากครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

ไม่น่าเลยจริงๆ

15/01/2018 22:43:21
ผมว่า คห 206 มันก็แค่ลูกไม้เดิมๆ แต่ผมว่า คห 223 นี่แหละที่น่าติดตามมากกว่าว่าจะจบยังไง แบบแมนหรือไม่แมน จริงๆมันง่ายนิดเดียวเท่านั้นแหละโตๆ กันแล้วน่าจะรู้ว่าต้องทำยังไงอย่าทำเป็นทองไม่รู้ร้อนเลยดีกว่ามันยิ่งประจานตัวเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

ยินดีด้วยครับ

16/01/2018 00:05:02
ขณะนี้เป็นเวลาเที่ยงคืนย่างเข้าสู่วันที่ 16 ม.ค. แล้วครับ ซึ่งหมายความว่าพ้นกำหนดเส้นตายที่เฮียมั่นให้โอกาสเจ้าของกระทู้มาแสดงตัวแล้วนะครับ สรุปว่าพนักงานสาขาพารากอนเป็นอันหลุดพ้นจากทุกข้อกล่าวหาครับ :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

ผิดจนเกินอภัยมันมากไปมากไป

16/01/2018 00:11:20
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 250 - ไม่น่าเลยจริงๆ

ผมว่า คห 206 มันก็แค่ลูกไม้เดิมๆ แต่ผมว่า คห 223 นี่แหละที่น่าติดตามมากกว่าว่าจะจบยังไง แบบแมนหรือไม่แมน จริงๆมันง่ายนิดเดียวเท่านั้นแหละโตๆ กันแล้วน่าจะรู้ว่าต้องทำยังไงอย่าทำเป็นทองไม่รู้ร้อนเลยดีกว่ามันยิ่งประจานตัวเองครับ

ได้อ่านความเห็น 237 แล้วอึ้งเลยอ่ะ น้องเค้าไม่ใช่แค่เพศแม่แต่ยังเป็นคุณแม่ลูกอ่อนด้วย แบบนี้ไม่ใช่เรื่องเล่นๆแล้วนะ ถือว่าเลวร้ายมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

รู้ทันนะ

16/01/2018 06:18:48
ผมว่านะ มีคนกำบังจะเบี่ยงเบนความสนใจ หรือเบี่ยงเบนประเด็น มาเป็นเรื่องโน้นเรื่องนี้  จริงๆไอ้คนตั้งกระทู้ และคนที่มาบ่นที่ปิ่นเกล้ามันก็หายไปไหนก็ไม่รู้ เจตนาคืออะไรก็คงมองออก อย่าแตกประเด็นเลยครับ เอาเรื่องไอ้ 2  คนนั้นให้จบก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 254

จขกท คงคิดประมาณนี้

16/01/2018 06:48:52
ถ้าผมไปซื้อหูฟังแล้วเจอการบริการที่ไม่ประทับใจ ผมมาติชมด้วยความหวังดีเพื่อให้มีการปรับปรุงไปในทางที่ดีขึ้นแต่กลับมาถูกรุมคาดคั้นจะเอารายละเอียดอย่างนั้นอย่างนี้จะไปเช็กภาพของผมจากกล้องวงจรปิด งั้นผมก็คงต้องขอผ่าน เชิญพวกคุณอยู่ในโลกสวยๆในจินตนาการของคุณต่อไปเถอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 255

rayhell00

16/01/2018 12:00:32
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 254 - จขกท คงคิดประมาณนี้
ถ้าผมไปซื้อหูฟังแล้วเจอการบริการที่ไม่ประทับใจ ผมมาติชมด้วยความหวังดีเพื่อให้มีการปรับปรุงไปในทางที่ดีขึ้นแต่กลับมาถูกรุมคาดคั้นจะเอารายละเอียดอย่างนั้นอย่างนี้จะไปเช็กภาพของผมจากกล้องวงจรปิด งั้นผมก็คงต้องขอผ่าน เชิญพวกคุณอยู่ในโลกสวยๆในจินตนาการของคุณต่อไปเถอะ
มันต้องให้ข้อมูลที่พอจะตรวจสอบได้ครับ ไม่งั้นจะรู้ได้ไงว่าจริงหรืออคติ

ยกตัวอย่างที่ทำงานผมได้รับคอมเพลนบ่อยมากเรื่องเจ้าหน้าที่ให้บริการไม่ดี ขึ้นเสียง วางสายใส่ พูดจาไม่ดี คณะกรรมการเลยลงทุนติดตั้งระบบ ip phone/camera ลงทุนไปหลายล้าน คราวนี้พอโดนคอมเพลนมาอีกไปเช็คดู90%เกิดจากอารมณ์ลูกค้าล้วนๆ เจ้าหน้าที่ไม่ได้ทำตามที่ลูกค้าแจ้งเลย(อีก10% ก็โดนจัดการไปตามระเบียบ) ถ้าเจ้าของมักง่ายเชื่อแต่ลูกค้า ลงโทษมั่วซั่วระบบก็เละเทะสิครัช
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 256

Nuy_musiclover

16/01/2018 12:39:37
96
เป็นอีกกระทู้ที่ยาวมาก  ต้องติดตามว่าจะเป็น แพะ หรือ แกะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 257

ต่างคนต่างคิด

16/01/2018 13:01:04
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 253 - รู้ทันนะ
ผมว่านะ มีคนกำบังจะเบี่ยงเบนความสนใจ หรือเบี่ยงเบนประเด็น มาเป็นเรื่องโน้นเรื่องนี้  จริงๆไอ้คนตั้งกระทู้ และคนที่มาบ่นที่ปิ่นเกล้ามันก็หายไปไหนก็ไม่รู้ เจตนาคืออะไรก็คงมองออก อย่าแตกประเด็นเลยครับ เอาเรื่องไอ้ 2  คนนั้นให้จบก่อน
เรื่อง จขก เฮียบอกไว้ชัดเจนแล้วใน 162 ซึ่งวันนี้มันก็เลยมาแล้วเท่ากับว่า "จบแล้ว" 
เรื่อง 206 ก็ขึ้นอยู่กับเฮียว่าจะตามมาเก็บอีกรึป่าว
เรื่อง 223 มีคนเบี่ยงประเด็นไหม เอาเป็นว่าถ้ามีคนมาใช้ภาษาแทะโลมพนักงานหญิงในร้านอย่างที่คุณได้อ่าน เฮียควรจะปกป้องหรือว่าปล่อยผ่าน...?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 258

ตัดไฟแต่ต้นลม

16/01/2018 17:04:11
นี่คงเป็นเหตุผลที่ระยะหลังๆร้านมั่นคงรับแต่พนักงานชายล้วนเพื่อป้องกันปัญหาการล่วงละเมิดทางเพศทางสายตา วาจา และกิริยาจากลูกค้านิสัยแย่ๆบางคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 259

TTPOD ZERO

17/01/2018 01:13:37
11
ทุกอย่างบนโลกนี้ ล้วนมีความไม่เที่ยง ในตัวของมัน ก้ ไม่อยากให้ คาดหวัง ตั้งความหวังไว้สูงลิ้ว กับ ร้านมั่นคง มากนัก ถึง

ร้านมั่นคง จะดีเลิศ แค่ไหน ก้ ต้องมี จุดอ่อน ช่องโหว่ ความไม่เที่ยง ข้อผิดพลาด สัก 10% อยู่ดี ไม่มีอะไรที่มันสมบูรณ์ PERFECT ไปหมดหรอก

ปล่อยวางได้ ก้ ปล่อยเถอะ ดีกว่า ไม่มี ร้านมั่นคง ให้ นักเล็งหูฟัง ไว้ เสพสุข ชวนฝันกลางวัน  กลางคืน

ทุกคนสามารถปล่อยวางได้ แต่ สังคมตังหากที่ไม่รู้จักปล่อยวาง หรือ ที่่ เรียกว่า ไม่ยอมรับความจริง เลยดีกว่า โดย เฉพาะ ลูกค้าบางคน
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 260

ohwownoone

20/01/2018 09:43:13
370
พึ่งกลับมาได้อ่านกระทู้นี้ กลายเป็นว่าผมเป็นเป้าที่3 ต่อจากสาขาพารากอนและปิ่นเกล้าไปเรียบร้อยแล้ว แถมยังลากพี่สมเกียรติที่น่ารักมาเป็นตำบลกระสุนตกไปอีกคน

ถ้าอ่านรวมๆจากการโพสของใน คห. ที่223 ของผมคงเข้าใจเจตนาว่าต้องการแซวกันเล่น หรือ ล้อเล่นครับ แต่เป็นการล้อเล่นที่ผิดที่ ผิดทาง ผิดกาลเทศะไปพอสมควร เลยได้พี่ๆน้องๆในบอร์ดนี้เข้ามาเตือนด้วยความหวังดี

ผมขอโพสขอโทษน้องกิฟท์และครอบครัวน้องเค้ามาในที่นี้ด้วยครับ รวมทั้งขอบคุณเพื่อนๆในบอร์ดที่ช่วยกันติเพื่อก่อ ถ้าผมโพสเกินเลยไปอีกในอนาคตเพื่อนๆพี่ๆน้องๆช่วยบอกได้ทันทีเลยครับเพราะถ้าไม่รักกันจริงคงไม่กล้าเตือนกันจริงเปล่าครับ555+ และต่อไปผมจะระวังในเรื่องพวกนี้ให้มากขึ้นครับ

รักพี่ๆเพื่อนๆน้องๆในบอร์ดทุกคนครับ
เฒ่าทารก อ่าง
หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 261

นายมั่นคง

20/01/2018 12:18:38
4,282
กลับมาปฏิบัติงานต่อครับ หลังจากหายไปราวๆ 10 กว่าวัน 555

สรุป หัวข้อกว้างๆ ประมาณนี้ครับ

- เรื่องเงินผมไม่ได้หักหรือระงับ ก็คงจ่ายไปตามกำหนดเดิม แต่ผมไม่ได้นิ่งนอนใจว่าเรื่องนี้จริงหรือไม่จริงครับ เพราะผมเองก็มองเห็นจุดอ่อนของสาขานี้จริงๆ เวลาคนชุลมุน น้องๆยังต้องฝึกฝนเรื่องทักษะการดูแลเพิ่มเติมขึ้นอีกครับ ที่ทำอยู่บางทีหลงหูหลงตาก็อาจจะเกิดเป็นประเด็นขึ้นได้ครับ

- เรื่องสาขาปิ่นเกล้า อันนี้ก็เช่นกันครับ มีข้อติติงประการใด โพสลงมาที่บอร์ดนี้แหละ ผมจะคอยช่วยดูแลและคอยกำชับเด็ก รวมถึงให้พี่ๆเข้าฝึกฝนทักษะเพิ่มมากยิ่งขึ้น ผมเชื่อว่าน้องๆทุกคนไม่มีคนไหนที่ทัศนะคติไม่ดี แต่อาจจะอ่อนเรื่องประสบการณ์อยู่บ้าง ซึ่งผมคงต้องขอโอกาสให้น้องๆปรับปรุงกัน

- เรื่องขอข้อมูลต่างๆ รวมถึงเช็คกล้อง อันนี้ผมไม่ได้ทำเพื่อมาจับผิดคนแจ้งนะครับ 555 เพียงแต่ผมต้องเช็คว่าพนักงานทิ้งช่วงห่วงมากน้อยขนาดไหน และใครอยู่ใกล้เคียงตรงจุดนั้นๆ ทำไมถึงไม่ช่วยกันดูแลหรือมัวแต่เกี่ยงกัน อีกประการก็วิงวอนท่านที่ผสมโรงเสียดสีเอามันส์ 555 คือถ้าเป็นเจตนาดี รักกันจริงๆ อันนี้ไม่ห่วงเลยครับ แนะนำกันเข้ามาเลย แต่ถ้าท่านผสมโรงแบบส่งเดชเข้ามา พนักงานก็อาจจะเสียขวัญกำลังใจได้ แต่ถ้าพนักงานไม่ดีจริงๆ ผมไม่ปล่อยไว้ครับ ผมให้เค้าพิจารณาตัวเองลาออกหรือจะเชิญออกได้ทั้งสิ้นครับ 555

- เรื่องของพนักงานหญิงในสาขา อันนี้ผมคิดว่าทุกท่านรู้จักกับพนักงานแบบสนิทสนมอยู่แล้ว ก็เลยหยอกล้อผ่านทางเว็บบอร์ดเพื่อความครึกครื้น ซึ่งเจ้ากิฟท์อ่านแล้วก็คงขำไม่ได้คิดมากอะไรครับ แต่ถึงอย่างไรก็ตามผมก็ขอชื่นชมพี่อ่างที่กล่าวขอโทษส่วนรวมทุกๆคน อย่างตรงไปตรงมา ซึ่งผมว่าเป็นวัฒนธรรมประจำบอร์ดที่ดีครับ เราใช้งานเว็บบอร์ดมีสิ่งใดท้วงติงได้ครับ พลาดไปพลั้งไป เราขอโทษกัน ผมเชื่อว่าไม่มีใครติดใจอะไร

ก็คงจะมีประเด็นหลักๆตามที่ว่า คือผมยังเชื่อมั่นว่าเราพยายามกันตลอดเวลาครับ ไม่ได้นิ่งนอนใจอยู่เฉยๆ แต่เนื่องจากเราเป็นองค์กรเล็กๆๆ งบประมาณหรือทุนรอนในการเพิ่มพนักงานหรืออุปกรณ์เพิ่มเติม(เดโม) ทำได้ยากอยู่เหมือนกัน แต่ถึงอย่างไรผมก็จะพยายามกวดขันทุกๆคนให้ตลอดเวลาครับ

ขอให้เชื่อมั่นครับ พนักงานคนไหนที่จิตใจไม่ดี ไม่รักงานที่เค้าทำอยู่ รับรองผมไม่ให้ท้ายหรือสนับสนุน และเค้าต้องออกจากงานไปเองในที่สุดครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 262

RockDragon

20/01/2018 12:33:09
2,893
ช้อปที่มั่นคงรับประกันความมั่นใจครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 263

tangkoo.

20/01/2018 16:59:56
1,368
กระทู้นี้ ทุกประเด็นเคลียร์หมดแล้วนะครับ

ผมขออนุญาตพูดเรื่องคุณน้องกิฟนิดนึง  สมัยตอนอยู่พารากอนผมเจอประจำ  ตัวจริงคุณน้องกิฟน่ารักมากครับ นิสัยดี บริการดี แต่ก็ไม่กล้าแซวอะไรมาก เพราะเมียไปด้วย555  

กระทู้เก่าๆก็จะเห็นว่า  มีการแซวเล่นกันประจำ  ผมมองว่ามันมาจากสัมพัธ์อันดี  ระหว่างร้านกับลูกค้า  บางคนที่สนิทกันมากหน่อย เฮียขึ้นมึงกูด้วยก็มี จากแต่ก่อนเคยเป็นลูกค้า หลายท่านก็กลายเป็นพนักงานร้าน ที่เราคุ้นหน้ากันอยู่ทุกวันนี้

สมาชิกในบอร์ดนี้ส่วนใหญ่น่ารัก และใจดีครับ ยิ่งเวลาที่มีใครพลาดพลั้งอะไร แล้วยอมรับและขอโทษอย่างจริงใจ  สมาชิกก็เปิดใจให้อภัยกัน  สังคมบอร์ดมันน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะเลยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 264

mosika

11/05/2018 18:02:50
0
ไปลองมาแล้วครับ เพิ่งเข้าสาขานี้ครั้งแรก บริการเบื่อโลก ถามคำถามก็ตอบไปทีให้มันผ่านๆไป น้ำเสียงก็ไม่ค่อยรับแขกเท่าไร ไปสาขาเรือธงสบายใจกว่าเยอะครับ คุณหลุยส์บริการดีน่าเสียเงินครับ :))
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 265

somkiatr

11/05/2018 19:40:19
182
ผมก็ไปบ่อยนะครับ แต่ไม่ได้รู้สึกว่าบริการไม่ได้ ผมเฉยๆครับ เป็นสาขาที่คนเยอะมากในช่วงเสาร์-อาทิตย์หรือวันหยุด ถ้าเป็นวันธรรมดาไม่เคยไป เนื่องจากคนเยอะเลยไม่ค่อยได้เข้าครับ เพราะเสียงรบกวนเยอะ จะลองอะไรก็ไม่ค่อยสะดวก อีกทั้งสินค้าที่ผมเล่นส่วนใหญ่จะมีขายที่ร้านหลุยส์  ร้านหลุยส์เป็นร้านที่เหมาะในการนั่งแช่มากที่สุดครับ เงียบ สงบ จะลองอะไรก็สะดวกไปหมดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 266

trivium

12/05/2018 19:05:47
43
พารากอนต้องไปวันธรรมดาคนน้อยๆครับ ผมไปถอยหูจากที่นี่มาหลายตัวอยู่เหมือนกัน ช่วงคนน้อยสบายๆ แต่ล่าสุดที่ไปถอย se846 มานี่ก็เหมือนเข้าสู่สงครามโลกเลยครับ วันนั้นสงสัยไปวันหยุดแน่เลย มันดูวุ่นวายโครตๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 267

tangkoo.

12/05/2018 20:13:25
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 265 - somkiatr

ผมก็ไปบ่อยนะครับ แต่ไม่ได้รู้สึกว่าบริการไม่ได้ ผมเฉยๆครับ เป็นสาขาที่คนเยอะมากในช่วงเสาร์-อาทิตย์หรือวันหยุด ถ้าเป็นวันธรรมดาไม่เคยไป เนื่องจากคนเยอะเลยไม่ค่อยได้เข้าครับ เพราะเสียงรบกวนเยอะ จะลองอะไรก็ไม่ค่อยสะดวก อีกทั้งสินค้าที่ผมเล่นส่วนใหญ่จะมีขายที่ร้านหลุยส์  ร้านหลุยส์เป็นร้านที่เหมาะในการนั่งแช่มากที่สุดครับ เงียบ สงบ จะลองอะไรก็สะดวกไปหมดครับ

แต่ผมไปทีไร เห็นมีแต่คนยืนเข้าแถวรอหน้าร้านตลอดนะครับ ทั้งร้านหลุยส์,ชาแนลเนี่ย ไม่เห็นเงียบ สงบ เท่าไหร่ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 268

golf8023

12/05/2018 21:07:09
39
สาขาปิ่นเกล้าไปหลายครั้ง
ก็โอเคนะ
แต่ไม่เจอน้องกิฟท์ซักครั้งเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 269

taung2611

12/05/2018 21:20:26
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 268 - golf8023

สาขาปิ่นเกล้าไปหลายครั้ง
ก็โอเคนะ
แต่ไม่เจอน้องกิฟท์ซักครั้งเลย 555

ล่าสุดที่ไปมาสัก 2 สัปดาห์ก่อน ผมเจอน้องกิ๊ฟท์นะ น้องน่าจะกลับมาประจำการแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 270

นายมั่นคง

12/05/2018 22:21:08
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 264 - mosika
ไปลองมาแล้วครับ เพิ่งเข้าสาขานี้ครั้งแรก บริการเบื่อโลก ถามคำถามก็ตอบไปทีให้มันผ่านๆไป น้ำเสียงก็ไม่ค่อยรับแขกเท่าไร ไปสาขาเรือธงสบายใจกว่าเยอะครับ คุณหลุยส์บริการดีน่าเสียเงินครับ :))
ต้องขออภัยจริงๆครับหากน้องๆที่พารากอนดูแลและให้บริการที่อาจจะรู้สึกว่าขาดความใส่ใจในคำถามต่างๆ หรือขาดตกบกพร่องไปบ้าง ปกติที่พารากอนผมจะไม่มีการเปลี่ยนตัวพนักงานต้อนรับ เพราะถือว่าเอาคนที่ชำนาญและคุ้นเคยพื้นที่และดูแลลูกค้าได้เรียบร้อยมายืนร้านประจำน่าจะดีกว่าการจับ rotate หมุนเวียน

แต่ที่ถามคำถามแล้วรู้สึกเหมือนตอบแบบผ่านๆ อาจจะมีบางช่วงที่ชุลมุนและบริหารตัวเองไม่เป็นว่าต้องทำอย่างไร หรือผมเดาว่าอาจจะไม่รู้ข้อมูลที่ถูกต้องก็เป็นได้ครับ ซึ่งบางทีข้อมูลเชิงลึกในสินค้าบางชิ้น ทางคุณหลุยส์น่าจะตอบได้ดีกว่า(เดาๆครับ) และด้วยโลเกชั่น ทางเรือธงน่าจะตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ลูกค้าที่ต้องการใช้เวลาและสมาธิในการเลือกดีกว่าครับ

เดี๋ยวผมจะทักและตักเตือนเองครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 271

mosika

13/05/2018 22:16:13
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - MaxyXD

สั้นๆ ผมก็เคยโดนครับ พนักงานอ้วนๆดำๆพูดจาแย่ครับทำหน้าตาก็แย่อีกต่างหาก แต่ผมก็ไม่อยากเอาเรื่องนี้มาใส่ใจมันเสียเวลา

ผมเจอคนนี้แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 272

mosika

13/05/2018 22:21:17
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 270 - นายมั่นคง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 264 - mosika
ต้องขออภัยจริงๆครับหากน้องๆที่พารากอนดูแลและให้บริการที่อาจจะรู้สึกว่าขาดความใส่ใจในคำถามต่างๆ หรือขาดตกบกพร่องไปบ้าง ปกติที่พารากอนผมจะไม่มีการเปลี่ยนตัวพนักงานต้อนรับ เพราะถือว่าเอาคนที่ชำนาญและคุ้นเคยพื้นที่และดูแลลูกค้าได้เรียบร้อยมายืนร้านประจำน่าจะดีกว่าการจับ rotate หมุนเวียน

แต่ที่ถามคำถามแล้วรู้สึกเหมือนตอบแบบผ่านๆ อาจจะมีบางช่วงที่ชุลมุนและบริหารตัวเองไม่เป็นว่าต้องทำอย่างไร หรือผมเดาว่าอาจจะไม่รู้ข้อมูลที่ถูกต้องก็เป็นได้ครับ ซึ่งบางทีข้อมูลเชิงลึกในสินค้าบางชิ้น ทางคุณหลุยส์น่าจะตอบได้ดีกว่า(เดาๆครับ) และด้วยโลเกชั่น ทางเรือธงน่าจะตอบโจทย์ไลฟ์สไตล์ลูกค้าที่ต้องการใช้เวลาและสมาธิในการเลือกดีกว่าครับ

เดี๋ยวผมจะทักและตักเตือนเองครับ^^

ขอบคุณครับเฮียที่ไม่ปล่อยผ่าน ร้านดีๆก็น่าเข้า ถ้ามีพนักงานดีๆอีกก็เยี่ยมไปเลย ลูกค้าไม่ไปไหนเสีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 273

นายมั่นคง

14/05/2018 01:23:34
4,282
555 ยินดีครับ เดี๋ยวผมทักและแนะนำน้องอ้วนๆคนนี้ให้ครับ 555

จริงๆผมว่าเรื่องเซอร์วิสมายด์ผมว่าเค้าโอเคนะครับ แต่รูปมวยอาจจะไม่สวยครับ คืออาจจะดูโฉ่งฉ่างโครมครามไปนิด ลูกค้าอาจจะไม่เก็ทกับคำตอบ แต่เดี๋ยวผมส่งคอมเม้นท์ต่อไปให้เองครับ

ขาดเหลืออะไรแนะนำติชมเข้ามาได้ครับ ผมเก็บข้อมูลด้วยตัวเองตลอด และก็นำไปตักเตือนทักท้วงทีมงานทุกๆคนตลอดเวลาครับ หลายคนอาจจะสงสัยว่าเฮียดูเองทุกเรื่องเหรอ 555

ถ้าจะว่าไปก็น่าจะเกือบทั้งหมดครับ แม้กระทั่งแบนเนอร์โฆษณาผมก็ต้องคอยวางแนวทางให้ครับ ไม่งั้นอาจจะไม่ได้จิตวิญญาณแบบที่ต้องการว่างั้นล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"บริการแย่ๆ กับสาขา Siam paragon ที่ผมไม่คิดจะเดินกลับไปที่สาขานี้อีก"