Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สกู๊ป...ไปเที่ยวพม่าต้องหัดพูดว่า "มิงกะลาบา"

นายมั่นคง

05/01/2010 02:10:23
4,282

มาอีกแล้วครับ สกู๊ปท่องเที่ยว เล่าเรื่องและพล่ามแบบไร้สาระเช่นดั่งเคยครับ เป็นการท่องเที่ยวไปประเทศเพื่อนบ้าน ซึ่งติดกับไทยนี่ล่ะ ซึ่งแผ่นดินนั้น เรียกแบบโบราณคือ Burma เรียกแบบใหม่คือ Myanmar หรือเรียกเป็นไทยว่า ประเทศพม่า นั่นเอง

หลายท่านสงสัยในใจอีกแล้ว ทำไมเฮียถึงไม่บินไปเที่ยวสวิสเซอร์แลนด์ไปช็อบนาฬิกากลไกทรูบิยองต์ หรือไปจิบไวน์โรมาเนคองติ รสเลิศในฝรั่งเศส แฮ่ะ แฮ่ะ คำตอบง่ายๆ ก็คือ สตางค์มีเท่านี้ ก็เที่ยวเท่านี้ล่ะจ้า 555

วันนี้ผมมาเล่าบรรยายภาพ หลายท่านอาจจะได้อะไร และไม่ได้อะไรเลย ผมเองก็ขอเล่าเท่าที่จำได้ ซึ่งใครอยากอ่านรายละเอียดแบบเนื้อๆ เน้นๆ คงต้องหาอ่านเพิ่มเติมประกอบในภายหลังเอาเองเทอญ ผมคงเล่าในแง่มุมที่คนอื่นเค้าไม่อยากเล่า หรือขี้เกียจเล่านั่นเอง

แจ้งให้ทราบล่วงหน้าก่อนว่า ภาพทั้งหมดไม่ได้ถ่ายเป็น Raw เพราะถ้าถ่ายมาผมก็แต่งไม่เป็นอยู่ดีครับ 55 เล่นแต่ Jpeg ล้วนๆ และก็มีกล้องคอมแพคแค่ตัวเดียวไปถ่ายเองเน้อ

และแน่นอนผมต้องแปลงตัวจากนายมั่นคง มาเป็นหม่องชั่วคราว ซึ่งถ้าเรียกกันแบบไทยๆๆ ก็น่าจะชื่อหม่องมั่นคง แต่ถ้าจะเอาแบบมีสาระแบบพม่า คงต้องใช้สมญานามว่า หม่องกระโจเผี่ยว แต่ผมไม่ค่อยชอบชื่อหม่องกระโจเผี่ยวเท่าไหร่ เลยทำการแก้กันที่ว่าการเขตของพม่าว่า "หม่องกระโจเดี่ยว" แทนซะเลย

555

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

05/01/2010 02:11:14
4,282

ผมนั่งเครื่องบินไปพม่า ด้วยเครื่องบินลำกระเปี๊ยก ผมว่ามันน่าจะใหญ่กว่าเรือหางในคลองแสนแสบหน่อยเดียว ในใจก็บนบานศาลกล่าว ขออย่าให้น็อตหรือตะปูมันหลุดร่วงออกมาขณะบินด้วยเทอญ

กัปตันพม่าเก่งกล้าสามารถมากครับ คือบินขึ้นและบินลง ด้วยเครื่องบินลำเล็ก แต่นุ่มราวกับเนื้อโคหมักเบียร์นั่นเทียว คือตลอดทางไม่มีเสียว ถึงแม้มันจะเล็กขนาดเรือข้ามฟากแถวท่าพระจันทร์ก็ตามที

จำได้ว่าตอนนี้กำลังบินเข้าย่างกุ้ง กำลังข้ามแม่น่ำอะไรซักอันล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

05/01/2010 02:11:39
4,282

ภาพอาจจะไม่เรียงกันนัก แต่ผมพยายามทำให้ดีที่สุดเท่าที่ความซื่อบื้อของผมจะอำนวยกันล่ะ ภาพนี้เป็นเณรพม่าครับ เณรพม่านั้น ไม่ซุกซนเหมือนเณรไทย คือเท่าที่ผมสังเกตุ เณรพม่ารูปมวยจะนิ่งมาก คือไม่ยิ้ม ไม่เล่นหัว และอยู่นิ่งๆ และค่อนข้างไม่คุ้นกับคนแปลกหน้าที่หน้าตาเหมือนผม

ต่างจากเณรไทย ที่เล่นซนเป็นลิง ผมเคยเห็นเณรไทยเล่นถ่มน้ำลายใส่กัน โดยสมมุตว่ากำลังใช้ปืนยิงต่อสู้กัน แค่จินตนาการก็สยองแล้วว่ามันสกปรกซกมกเพียงใด

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

05/01/2010 02:12:07
4,282

ภาพนี้จำไม่ได้จริงๆๆ ครับ น่าจะเป็นเจดีย์องค์เล็กๆ ประกอบอยู่ด้านหน้าของเจดีย์มุเตา ซึ่งเป็นเจดีย์ที่สูงที่สุดของพม่า แต่ผมเก็บภาพเฉพาะองค์เล็กๆๆ มาฝากกันก่อน

ผิดพลาดประการใด ท่านที่รู้จริงทักท้วงด้วยเน้อ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

05/01/2010 02:12:30
4,282

อันนี้ก็เป็นสิงห์คู่หน้าประตูทางเข้าเจดีย์มุเตาครับ ชาวพม่านิยมสิงห์ตัวใหญ่ๆๆ วางไว้คู่กันหน้าวัดทุกๆๆ ที่ แล้วสิงห์ที่ยืนเฝ้าประตูวัด ก็ล้วนแล้วแต่ตัวใหญ่บักเอ้บ

คือยืนเด่นเป็นสง่า และทาทองไว้สวยงามอล้าอร่ามเลยว่างั้น

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

05/01/2010 02:12:53
4,282

ภาพนี้เป็นภาพเพดานของท้องพระโรงของ พระเจ้าบุเรงนอง หรือพ่อหัวบาเยงนอง ผู้ชนะสิบทิศที่เรารู้จักกันดี ไม้ที่ใช้ทำท้องพระโรงนั้นเป็นไม้สักทองล้วนๆ ซึ่งพม่านั้นเด่นมากในเรื่องไม้สัก และเรื่องทอง

วันนั้นที่ไป หม่องพม่าอายุมากๆ ท่านหนึ่งไม่ยอมให้ถ่ายภาพภายในท้องพระโรง แต่เนื่องจากเห็นผมนุ่งโสร่งเหมือนกัน ประมาณว่าพวกเดียวกันว่างั้น ก็เลยโบกไม้โบกมืออนุญาตทำนองว่า อยากถ่ายก็ถ่ายไป (โว้ย)

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

05/01/2010 02:14:47
4,282

อันนี้เป็นพระพุทธรูปครับ บอกตามตรง และพูดอย่างไม่เข้าข้างไทย ผมสังเกตุว่าทองที่ใช้ทำพระพุทธรูปของพม่านั้น งามและอร่ามเรืองรองมากกว่าของไทยมากนัก คือทองเป็นทอง และงามจับใจกว่าทองเยาวราชอย่างแน่แท้

ไกด์บอกว่าเปอร์เซ็นต์ทองในประเทศพม่านั้น สูงกว่าไทยและบริสุทธิ์กว่า ผมมองกับตาก็ยอมรับว่าจริง

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

05/01/2010 02:15:12
4,282

เราจะเห็นชาวพม่านิยมขายมาลัยลักษณะในรูปนี้ในทุกๆ วัด ซึ่งพม่าไม่นิยมร้อยมาลัยแบบไทยครับ คือจับเชือกได้ ก็ร้อยกับดอกไม้กันดื้อๆ เลย และดอกไม้ที่ว่าผมก็ไม่ทราบว่ามันคือดอกอะไร และมีชื่อเรียกว่าอะไร

รู้แต่ว่าราคามาลัยประมาณ 500 จ๊าด (100 จ๊าด ประมาณ 4 บาทไทย) และแน่นอนไปวัดไหน ผมก็ซื้อแต่มาลัยหน้าตาซ้ำๆ กันแบบนี้ล่ะ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

05/01/2010 02:15:41
4,282

ภาพนี้เป็นเด็กจรจัดพม่า จะเรียกว่าจรจัดคงไม่เชิง ต้องเรียกว่าประมาณจิ๊กโก๋ประจำวัด คือเราจะพบเห็นเด็กเหล่านี้เยอะมากๆ ตามสถานท่องเที่ยวต่างๆ และมักจะขอสตางค์กับนักท่องเที่ยว

แต่คอนเฟิมครับว่าเด็กไม่ได้มีท่าทีกร้าวร้าวหรือข่มขู่แต่อย่างใด ซึ่งถ้าข่มขู่ ผมก็คงเตะได้อย่างถนัดใจ เนื่องจากเป็นเด็ก แต่ถ้าเป็นผู้ใหญ่ผมคงต้องยั้งคิดอีกหน่อยว่างั้น

ผมแลกเงินจ๊าดไปพอควร เรียกว่าเจอเด็กๆ เหล่านี้ ก็แบ่งๆ กันไป เราพอมีก็แบ่งปันให้คนอื่นได้มีบ้างล่ะครับ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

05/01/2010 02:16:10
4,282

เราจะเห็นเด็กๆ พม่าค่อนข้างมากในทุกๆ ที่ เด็กพม่าน่ารักกว่าเด็กไทยครับ เด็กพม่ายามว่างไม่มีอะไรทำ เค้าก็จะนั่งหัดอ่าน หัดเขียนหนังสือพม่า ต่างจากเด็กไทยที่ขี้เกียจ วันๆ หลอกขโมยเงินพ่อแม่เข้าร้านเกมส์ เรียกว่าถ้าอยากจะเลือกเตะเด็กซักชาตินึงในโลก....

ผมอยากจะเลือกเตะตูดเด็กไทยก่อนเพื่อนเลยล่ะครับ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

05/01/2010 02:16:51
4,282

ภาพนี้เป็นภาพพระนอนครับ เป็นพระนอนที่เลื่องชื่อระบือไกลของพม่า คือพระตาหวาน หรือพระพุทธไสยาสน์ ความยาว 70 เมตร พระองค์นี้จุดเด่นอยู่ทีดวงตาครับ คือถ้ามองไปด้านข้างๆ จะเห็นขนตางอนเช้ง ราวกับสาวๆ ยุคซิกตี้ที่นิยมติดขนตางอนๆ

พระนอนของพม่านั้น ถ้าให้ผมออกคะแนนเทียบกับพระนอนที่วัดเชตุพนของไทยเรา ของไทยเราน่าจะเป็นต่ออย่างน้อยลูกครึ่งครับ อันนี้ให้ตามความรู้สึกเป็นกลาง ไม่ได้มีความชาตินิยมแต่อย่างใดจ้า

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

05/01/2010 02:17:20
4,282

อันนี้เป็นภาพพระพุทธรูปที่เจดีย์ไจ๊ปุ่น มีอยู่ 4 องค์ นั่งหันหลังชนกันครับ ซึ่งมีประวัติความเป็นมายาวเหยียดพอควร แต่ผมจำไม่ได้ล่ะครับ ขณะที่ไป องค์พระพุทธรูปทิศใดก็ไม่ทราบ กำลังบูรณะกันอยู่

ใครชอบใจสามารถไปและกราบนมัสการได้ที่พระเจดีย์ไจ๊ปุ่นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

05/01/2010 02:17:45
4,282

แล้วคณะทัวร์ก็เดินทางไปตักบาตรข้าวสวย ตักที่วัดอะไรก็ไม่ทราบ ผมขออภัยจริงๆ คนบาปแบบผมมักจะจำอะไรที่เป็นทางกุศลไม่ค่อยได้แม่นยำนัก

ผมเดินดุ่ยๆ เข้าไปถ่ายภาพในโรงครัว ซึ่งปกติไม่มีมนุษย์คนไหนทะลึ่งเดินเข้าไปถ่ายภาพกันเท่าไหร่ พระในวัดนี้จะช่วยกันทำอาหาร โดยใช้เครื่องมือขนาดยักษ์ดั่งที่เห็นล่ะครับ จำนวนพระมีประมาณ 1000 รูป การทำอาหารเลี้ยงคนหนึ่งพันคน ไม่ใช่ของหมูๆ ที่ใครนึกจะทำก็ทำได้ล่ะครับ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

05/01/2010 02:18:15
4,282

ภาพนี้ไม่มีอะไร เป็นภาพชายพม่าที่ขี้เกียจทำอะไร แล้วนอนหลับตากลมเย็นๆ กลางศาลาวัดนั่นเอง หลายคนบอกว่าเฮียถ่ายมาทำไม ถ่ายแล้วได้อะไรขึ้นมา

ผมถ่ายมาเพื่อเปรียบเทียบให้เห็นว่า การนอนแบบนี้ ไม่ว่าชาติไหนก็นอนทั้งนั้นล่ะครับ ไม่เชื่อลองไปดูตามศาลาวัดของไทยก็ได้ รับรองว่านอนกันเกลื่อนเต็มศาลาเลยเชียวล่ะ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

05/01/2010 02:18:41
4,282

ภาพนี้เป็นการแสดงโชว์ในภัตตาคารการะเวก ซึ่งน่าจะเป็นภัตตาคารขนาดใหญ่ที่สุดในเมืองย่างกุ้ง ภาพนี้จริงๆ มีนางรำอยู่ 3 คน แต่คนที่ผมเลือกถ่ายมานี่ ผมเล็งแล้วหน้าตาสมกับเป็นนางรำที่สุด คือหน้าตาสะสวย ผิวพรรณดี รูปร่างดี

ต่างกันกับอีกสองคนที่ผมตัดออก เนื่องจากหน้าตาละม้ายคล้ายตุ๊กกี้ ชะชะช่า ดูแล้วไม่เจริญตานอกจากฮาอย่างเดียว ผมเลยจำเป็นต้องลงเฉพาะที่เห็นนี่ล่ะเน้อ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

05/01/2010 02:19:15
4,282

แล้วก็มาถึงไฮไลท์ของการเดินทางมาพม่าอย่างแรกเลยครับ คือมหาเจดีย์ชเวดากองนั่นเอง ต้องยอมรับว่าบริเวณโดยรอบองค์เจดีย์นั้นกว้างขวาง และองค์เจดีย์นั้นก็ยิ่งใหญ่สมชื่อ สมคำเลื่องลือจริงๆ

ตามประวัติศาสตร์ไทย ไทยก็เขียนว่าพม่ามาตีกรุงศรี แล้วปล้นทอง เผาทองของไทยเอากลับไปสร้างเจดีย์ พม่าก็บอกว่ามีอยู่แล้วโว้ย เรียกว่าไม่มีใครถูกใครผิดล่ะครับ ประวัติศาสตร์ก็คือประวัติศาสตร์ ขึ้นอยู่กับว่าใครจะเป็นคนเขียนเท่านั้นล่ะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

05/01/2010 02:19:51
4,282

มหาเจดีย์ชเวดากองในค่ำคืนนั้น ยิ่งใหญ่และอลังการยิ่งนัก ชาวพม่านั้นมักจะเดินทางดั้นด้นมานมัสการกันค่อนข้างมาก ผมว่าชาวพม่านั้นเคารพและศรัทธาในพุทธศาสนามาก เรียกว่าชาวพม่าน้บถือสถานที่บูชาต่างๆ มากกว่านับถือพระสงฆ์อีก

องค์ชเวดากองนั้นแปลก จะมีอยุ่มุมหนึ่ง ซึ่งถ้าเรามองยอดปลายของเจดีย์จะเห็นเป็นสีเขียว ถ้าหากเราถอยหนึ่งก้าวจะเปลี่ยนเป็นสีแดง และถ้าถอยหลังอีกหนึ่งก้าว จะเปลี่ยนเป็นแสงสีขาว ซึ่งเป็นเรื่องการสะท้อนและตกกระทบของแสงไฟนั่นเอง แต่อย่างไรก็สร้างความขลังให้กับองค์ชเวดากองมากยิ่งขึ้นไปอีก

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

05/01/2010 02:20:26
4,282

ภาพนี้เป็นมุมไกลครับ ผมเห็นมันสวยดี สะท้อนผืนน้ำ ออกเป็นเจดีย์ชเวดากองสององค์ได้สวยงามดีมาก แต่เจ้ากรรมพอจะลงไปถ่าย ไหงกลายเป็นสะพานไม้ คนยืนกันตึกตั่ก ลำพังจะยืนให้นิ่งๆ ยังยาก นับประสาอะไรจะถ่ายภาพ

ก็เลยต้องใช้มือประคองให้นิ่งที่สุดเท่าที่จะทำได้ อย่างที่เห็นจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

05/01/2010 02:20:50
4,282

อันนี้เป็นแท่นบรรจุพระเกศาธาตุครับ บรรจุในเจดีย์โบตะตอง ภายในกั้นลูกกรงไม่ให้คนเข้าถึงองค์พระธาตุได้ จะมีรั้วลูกกรงเหล็กกั้นไว้โดยทิ้งระยะห่างของแท่นบรรจุกับคนที่ยืนชมพอสมควร

ที่น่าประหลาดใจก็คือ คนที่มานมัสการพระธาตุ จะทำบุญด้วยการโยนเงินผ่านลูกกรงเข้าไป และเงินก็กองสูงท่วมขึ้นมาอย่างเหลือเชื่อ เรียกว่าแบงค์พม่าสุมรวมกันเยอะมากๆๆ เลยล่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

05/01/2010 02:21:21
4,282

อันนี้เป็นรูปหม่องกระโจเดี่ยวครับ ภาพนี้ถ่ายและแอ๊คชั่นหน้าร้านกาแฟสดของพม่า ตอนที่ผมเดินเข้าไปชะเง้อดู ไม่รู้คนขายหายหัวไปไหนแล้ว ก็เลยเอาวะ งั้นแอคชันหน้าร้านเค้าซะหน่อย

ใครที่บ่นว่า อยากกินคาปูชิโน บางคนชอบอเมริกาโน บางคนบอกว่าลาเต้อร่อยกว่า มะเหงกเลยครับ งานนี้มาพม่า มีอะไรก็กินๆ เข้าไปก่อน เรื่องจะหาร้านหรูๆ กาแฟขุมนรกแก้วละร้อยกว่าแบบประเทศไทย ขอให้เมินไปได้เลยครับ งานนี้สตาร์บั๊คส์ไม่มีสิทธิ์เสนอหน้าเข้ามาขายในพม่าว่างั้น

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

นายมั่นคง

05/01/2010 02:23:05
4,282

หุ่นกระบอกของพม่า มาทำนองเดียวกับงานของที่ระลึกตามถนนข้าวสาร ไม่มีอะไรน่าสนใจนักครับ ของพวกนี้ไม่ว่าไปประเทศไหนมันก็ไม่น่าสนใจอยู่ดี เพราะผมมองว่าของที่ระลึกก็คือของที่ระลึก จะเน้นศิลปะหรือความงดงามคงจะไม่ได้นัก

ผมลองหยิบตุ๊กตาไม้เล็กๆ (ไม่ใช่ในรูป) แล้วถามคนขายว่าเท่าไหร่ ในใจผมนึกว่าอย่างเก่งก็สองร้อยบาทไทย แต่พม่าหัวหมอตอบว่า ตัวละ 1800 บาท ผมหันหลังแล้วด่ามันในใจ ตุ๊กตาบ้านเตี่ยมึง ตัวนิดเดียวพันแปด

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

LesPaul_SG

05/01/2010 02:23:23
0
ขอเจิมคนแรกนะครับเฮีย
ชอบรูปข้างบนครับ เท่ซ๊ะไม่เบา เสื้อผ้าหน้าผมเข้ากันทเดียว อิอิ
แซวเล่นนะครับ เผ่นก่อนละ
d^_^b
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

05/01/2010 02:23:34
4,282

ภาพนี้เป็นภาพพระพม่าครับ ผมไม่แน่ใจว่าองค์นี้จะเป็นพระพม่าแท้ๆ เลยหรือเปล่า เพราะพระพม่านั้น จะห่มจีวรสีชาด คือออกแดงๆ หน่อย และที่สำคัญพระพม่าไม่โกนคิ้ว คือหน้าตาเหมือนผมนั่นเอง ถ้าผมห่มผ้าจีวรแบบพม่า ผมก็จะกลายเป็นพระพม่าในบัดดล

ผมเดินไป เห็นหลวงพ่อองค์นี้ทำสมาธิอยู่ ก็เลยนึกในใจ ซูมเราก็ไม่มี งั้นขอเดินเข้าไปถ่ายใกล้ๆ น่า ยังไงหลวงพ่อหลับตาอยู่ คงไม่รู้เรื่องล่ะ ว่าแล้วผมก็เดินเข้าไปกดชัตเตอร์แบบจ่อๆๆ ต่อหน้าหลวงพ่อนั่นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

05/01/2010 02:24:26
4,282

เด็กพม่าคนนี้นัยน์ตาใสแหน๋วเลยครับ ผมพยายามหลอกล่อให้เด็กยิ้ม แต่คาดว่าเด็กคงจะกลัวหน้าผมจนหางจุกตูด ทำท่าจะร้องไห้อย่างเดียว แต่ความพยายามของผมก็เป็นผลสำเร็จ คือสามารถทำให้เด็กคนนี้ ยิ้มได้อย่างที่เห็นนี้ล่ะครับ

พ่อแม่เด็กพม่าคงนึกด่าผมในใจ...ไอ้นี่มันน่าอัดซักป้าบจริงๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

05/01/2010 02:25:07
4,282

อโหสิด้วยครับหลวงพี่ ภาพนี้ผมโผล่หัวออกมานอกกระจกรถ หลวงพี่ท่าทางจะงงๆๆ ใครวะเนียโผล่ออกมาถ่ายภาพเรา โกนหัวเหมือนเรา แต่ทำไมไม่ใส่จีวรเหมือนเรา

พม่านั้นแปลกครับ ไม่ค่อยให้ความสำคัญกับพระสงฆ์เท่าไหร่ คือประมาณว่าถ้ารัฐบาลทหารเคลื่อนกำลังพลออกมา พระก็พระ ทหารสามารถยิงได้คล่องมือแน่ๆ ซึ่งต่างกับไทย ซึ่งยังไงก็เห็นแก่ผ้าเหลืองก่อนแน่ๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

05/01/2010 02:25:44
4,282

พม่านั้นมีหลายเชื้อชาติมากนักในประเทศ เราจะเห็นพม่าผิวเหลืองๆ ตามที่เราเห็นตามสุรัชต์ภัตตาคาร อันนี้มักจะเป็นพม่าที่มีเชื้อจีน และเราก็จะเห็นพม่าที่ผิวดำ หน้าตาออกไปทางแขกปากีสถาน ซึ่งอย่าแปลกใจครับ พม่านั้นมีเชื้อสายและแต่งงานข้ามสายพันธ์กับขนชาติรอบๆ ประเทศ

กษัตริย์พม่านั้นไม่มีมานานแล้ว เนื่องจากไปทำการอภิเษกกับชาวอินเดีย ซึ่งชาวพม่าเชื่อว่าทำให้สายเลือดกษัตริย์ไม่เข้มข้น ในที่สุดก็ค่อยๆ เสื่อมลง จนกลายมาเป็นการปกครองโดยรัฐบาลทหารในที่สุด

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

05/01/2010 02:26:12
4,282

อันนี้ใช่แล้วครับ คือเจดีย์มุเตา หรือเจดีย์ชเวมอดอร์ ที่ว่ากันว่าเป็นเจดีย์ที่สูงที่สุดในประเทศพม่า อยู่ในเมืองหงสาวดี ส่วนความสูงนั้น กะด้วยสายตา ผมว่ายังสูงน้อยกว่าพระปฐมเจดีย์ของเรา

ส่วนจะเอากันละเอียดว่าสูงเท่าไหร่ ต้องขอกราบเรียนทุกท่านว่า วันนั้นผมไม่ได้พกสายวัดและตลับเมตรไป เลยไม่สามารถวัดส่วนสูงมาบอกกับท่านได้ล่ะเน้อ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

05/01/2010 02:26:56
4,282

ภาพกระโดดอีกแล้ว อันนี้ผมจำได้ว่าเป็นภาพศาลาหลังหนึ่งในบริเวณเจดีย์ชเวดากอง ลองสังเกตุที่เสาครับ ทองนั้นเหลืองเข้ม สุกปลั่ง คือไม่ใช่ทองเล่นๆ แต่เป็น ทอง ท๊อง ทอง เลยล่ะครับ

การจะหาชมเจดีย์สวยๆ ในพม่า ผมว่าง่ายพอๆ กับหาร้านเซเว่นในเมืองไทยกันเลยล่ะคร้บท่าน

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

05/01/2010 02:27:37
4,282

อันนี้ผมถ่ายภาพสุนัขพม่ามาให้ท่านชมกันถึงห้องนอน สุนัขหรือหมาพม่า หน้าตาเหมือนกับสุนัขไทยราวกับแกะ และอุปนิสัยใจคอก็น่าจะคล้ายๆ กัน คือเหมือนและคล้ายกันยิ่งกว่า ipod photo กับ ipod U2 ประมาณนั้นครับ

สุนัขไทยเป็นอย่างไร สุนัขพม่าก็เป็นอย่างนั้น ผมประทับใจอยู่ตอนหนึ่ง คือตอนที่หลวงพ่อพม่าเคาะเกราะไม้ หมาพม่าทั้งวัดแหงนคอและหอนกันเกรียว หอนประสานเสียงดังลั่นและพร้อมเพรียงยิ่งนัก ดีว่าเราได้ยินมันหอนตอนกลางวัน ถ้าเป็นกลางคืนมีหวังป่าราบ ตัวใครตัวมัน

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

05/01/2010 02:28:12
4,282

แล้วเราก็เดินทางมานมัสการพระธาตุอินทร์แขวนครับ การจะขึ้นพระธาตุอินทร์แขวนนั้น ขั้นแรกต้องมาเมืองไจ๊ก์ทีโย มาให้ถึงตรงตีนเขาครับ ตรงตีนเขาเค้าเรียกกันว่าคิมปูนแคมส์ รถบัสจะมาได้เท่านี้

แล้วเราก้ต้องต่อรถหกล้ออย่างที่เห็นในภาพล่ะครับ ภาพคนแย่งกันขึ้นรถ ราวกับในภาพยนตร์ที่เกี่ยวกับโลกแตกหรือวาระสุดท้ายของโลก คือคนแย่งกันหนีตาย แย่งกันขึ้นรถ เพื่อจะไปขึ้นยอดเขาให้จงได้

แต่พวกเราศักดินากว่าพม่า คือมากับทัวร์เค้ากลัวเราจะท้อแท้ เลยเช่าเหมาลำ(รถ)ขึ้นไปบนยอดเขาครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

05/01/2010 02:28:39
4,282

แล้วเรื่องโคตรตลกก็เกิดขึ้น ผมไปเจอคุณสุวิทย์ หัวหน้าช่างภาพนิตยสาร mars ที่สุวรรณภูมิ ผมว่ายน้ำด้วยกันบ่อยๆ แต่ไม่ได้คุยถึงเรื่องเที่ยวปีใหม่ และจำได้ว่าคืนวันคริสมาสก็ยังว่ายน้ำด้วยกัน คุยกัน แต่ไม่ได้บอกว่าปีใหม่ไปเที่ยวไหนกัน

พอไปถึงสุวรรณภูมิ ผมเจอหลังคุณสุวิทยุ์แต่ไกลๆ เห็นก็จำได้ ผมปรี่เข้าไปทัก เฮ้ย...ไปเที่ยวไหน สุวิทย์บอกว่าไปพม่า ผมร้องเจี๊ยกๆๆ ตกลงเราไปทัวร์เดียวกัน และนั่งกินข้าวด้วยกันอยู่สี่วัน

พิสูจน์แล้วว่าโลกกลมเป็นเรื่องจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

05/01/2010 02:29:29
4,282

แล้วก็มาถึงสุดยอดไฮไลท์ของงานนี้ คือการนมัสการพระธาตุอินทร์แขวนนั่นเอง จำได้ไม๊ครับ เราต้องนั่งรถหกล้อขึ้นมา และจะขึ้นมาได้แค่ครึ่งทาง อีกครึ่งทางต้องนั่งเสลี่ยงแบบ สี่คนหาม สามคนแห่ แต่ไม่มีพระนำหน้า

จะต้องหามขึ้นไปอีกครึ่งทาง ใครชอบอะไรที่เสียวๆ สนุกๆ พลาดโปรแกรมแบบนี้ไม่ได้ เพราะลำพังการนั่งเสลี่ยงด้วยเวลา 45 นาที ผมว่ามันนานยิ่งกว่าลุ้นบอลไม่ให้โดนพังประตูตลอดเวลาการแข่งขันซะอีกครับ

ภาพนี้เป็นภาพพระธาตุอินทร์แขวน แบบมุมมาตรฐานหน้าตรงของคนทั้งโลก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

05/01/2010 02:29:54
4,282

ผมเปลี่ยนใจถ่ายด้านหลัง เพื่อไม่ให้เหมือนใครดีกว่า ก็เลยได้ด้านหลังมาอย่างที่เห็นครับ คนพม่าแห่ขึ้นไปนมัสการพระธาตุกันมาก เชื่อกันว่าใครมาครบ 3 ครั้งใน 1 ปี ก็จะขอพรได้ทุกๆๆ อย่างที่ต้องการ

คลื่นมนุษย์มากราวกับการแสวงบุญในนครเมกกะ คือนอนกันเกลื่อนพื้น เดินไปทางไหน ต้องระวังไม่ให้เท้าไปเหยียบคน ผมเองเกิดจากท้องพ่อท้องแม่ เพิ่งเห็นคนนอนเกลื่อนมากมายด้วยตาตัวเองก็วันนี้ล่ะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

05/01/2010 02:30:28
4,282

แล้วก็มาถึงการถ่ายภาพเด็กๆ ที่ขายของบริเวณพระธาตุ บางคนก็รับจ็อบบริการเล็กๆน้อยๆ สุดแท้แต่ใครจะให้สตางค์ ผมเรียกเด็กๆ มาถ่ายภาพ วิธีง่ายๆ สุดก็คือยิ้มให้เค้าก่อน แล้วก็พูดไปเหอะ ฟังรู้มั่งไม่รู้มั่งก็ช่างมัน ยังไงยิ้มไว้ก่อน ตัวแบบที่ถูกถ่ายจะรู้สึกเป็นมิตร

แล้วถ้าไม่ได้ผลล่ะ ?? ก็จ่ายเป็นเงินซิครับ ผมควักแบงค์ใบละพัน(เงินพม่า) แจกเด็กๆ แล้วบอกใบ้ทำนองว่ายิ้มหน่อยโว้ย แค่นั้นแหละ เงินฉีดเข้าในระบบ ทุกอย่างก็คล่อง ลืนปรื้ดปร้าด

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

นายมั่นคง

05/01/2010 02:31:59
4,282

ซ้ายมือคือไอ้โบโบ้ ส่วนขวามือคือไอ้โกโก้ เจ้าสองตัวนี้มันติดตามผมตลอด คอยจูงไม้จูงมือ ช่วยพาไปส้วม และบริการสารพัด เท่าที่เด็กเปรตอย่างมันจะทำได้ น่ารักมากครับ ผมเองยังบอกว่า เอาไม๊ ไปทำงานกับลุงเอาเปล่า ไปช่วยลุงขายหูฟังที่กรุงเทพ

ใครอย่านึกว่ามันจะฟังไม่ออก เจ้าสองตัวบอกกับผมว่า ตอนนี้พม่านั้น บรรจุการพูดภาษาไทยลงในหลักสูตร ซึ่งถ้าเป็นเด็กอายุ 20 ปีขึ้นไปมักจะพูดไทยไม่ได้ แต่ถ้าอายุน้อยระดับสิบกว่าขวบลงมา มักจะพูดปร๋อ แล้วผมก็ทิปเจ้าสองตัวนี้ไปห้าพัน (จ๊าด)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

นายมั่นคง

05/01/2010 02:33:14
4,282

น้องนางคนนี้เร่ขายแตงโมตามทางเดิน คือตัดและผ่าไว้เรียบร้อย แล้วางใส่ถาดเดินเร่ขายไปเรื่อยๆๆ เวลารถวิ่งผ่านทีนึง ฝุ่นลูกรังก็ปลิวว่อน เคลือบแตงโมไว้ นัยว่าเพิ่มความอร่อยยกกำลังสอง

เราไม่กินล่ะ เพราะขนาดกินแตงโมดีๆ มีคนป้อนดีๆ กินในห้องแอร์ดีๆ(จ่ายแพงๆ)เรายังขี้ไหล แล้วเราจะไหวหรือกับแตงโมของน้องนางรายนี้

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

นายมั่นคง

05/01/2010 02:33:50
4,282

ชาวพม่านิยมทาแป้งกันทุกคน ไม่ว่าหญิงว่าชาย ไม่ว่าแก่หรือหนุ่ม โดยแป้งที่ทานั้นจริงๆ ทำมาจากรากไม้ครับ โดยนำรากไม้ชื่อว่า "มานาคา" หรือไงนี่ล่ะ เอารากท่อนใหญ่ๆๆ ขนาดข้อมือ นำไปฝนกับหิน จะมีน้ำขาวๆ เป็นแป้งออกมา แล้วก็นำน้ำที่ว่ามาทาหน้า

ผมลองแล้วเย็นดี เหมือนทาแป้งน้ำ การทาแป้งของชาวพม่านั้นได้ประโยชน์หลายทาง คือใช้ทากันแดด กันยุง ทากันฝ้า ได้สารพัดนึก เรียกว่าเราจะเห็นชาวพม่า ทาหน้าแบบนี้ทุกๆ คน และทุกชนชั้น ส่วนลวดลายก็แล้วแต่ใครจะดีไซน์ว่างั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

05/01/2010 02:34:21
4,282

แล้วก็มาถึงส้วมพม่าครับ อันนี้เป็นส้วมที่อยู่ในโรงแรมห้าดาวพม่าครับ ผมชอบอกชอบใจจริงๆ เพราะขนาดใหญ่ มีที่เหยียบเท้าชัดเจน และขนาดคอห่านกว้างและใหญ่ ใครที่เป็นคนท้องเสีย ก็สบายใจได้ว่า ถ้าหากขี้เรี่ยราดยังไงก็ไม่กระจัดกระจายออกนอกบริเวณคอห่านแน่ๆล่ะ

มีที่ฉีดก้น และมีปุ่มกดชัดเจนดี ผมฝันว่า หากมีสตางค์ ผมจะตะเวนหาซื้อคอห่านแบบนี้ซักอันไว้ใช้เป็นการส่วนตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

05/01/2010 02:34:48
4,282

ภาพนี้ถ่ายบ้านชาวพม่าหลังหนึ่ง ผมเห็นไม่มีคน และเปลี่ยวดี ก็เลยเดินดุ่ยๆ เข้าไปถ่ายภาพ เดชะบุญที่เดินเข้าไปไม่เจอใครกำลังแก้ผ้าในบริเวณบ้าน

ถ้าเจอหญิงสาวพม่าแก้ผ้าอยู่ในบ้านก็ไม่เท่าไร แต่ถ้าเจอหม่องตัวดำๆ ยืนแก้โสร่งอยู่ละก้อ มีหวังติดหูติดตากลับมาเมืองไทยแน่ๆ งานนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

05/01/2010 02:35:16
4,282

แล้วก็ขอจบสกู๊ปพม่าแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ ผมไปพม่านั้น ผมนุ่งโสร่งตลอดเวลาที่อยู่ในพม่า จนคนพม่าเห็นก็อมยิ้ม คนไทยด้วยกันเห็นก็หัวเราะ ผมกลายเป็นหม่องกระโจเดี่ยว หรือหม่องกระโจเผี่ยวไปแล้วในชั่วสามสี่วัน

มีคำกล่าวง่ายๆ ที่ใครๆ ไปเมืองพม่า ต้องพยายามพูดให้ได้ท่องให้ได้ ให้ขึ้นใจไว้ ซึ่งเป็นคำง่ายๆ ตรงกับคำไทยว่า สวัสดีนั่นเอง

"มิงกะลาบา" ก็คือคำว่า สวัสดี ในภาษาไทยของเรา....

ขอได้รับความขอบคุณที่ทุกท่านแหกขี้ตาอ่านจนจบ

นายมั่นคง

"มิงกะลาบา"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

BECK

05/01/2010 02:56:32
1
รูป เด็ก ที่ คห 23 ตาสวย มากเลย ครับ

แต่ล่ะรูปเฮีย ถ่าย ออกมาได้ จ๊าบ จริงๆ ฮ่าฮ่าฮ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

โอ่ง

05/01/2010 04:03:02
0
แน่ใจนะครับ ว่าส้วมโรงแรม5ดาว เห็นแล้วขี้ไม่ออก
นุ่งโสร่ง ระวัง...โพล่นะครับ เดี๋ยวจะโดนข้อหาก่อความไม่สงบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

badztangmo

05/01/2010 06:00:56
0
ผมถูกใจรูปห้องน้ำที่สุดเลยนะ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

สมัครเล่น

05/01/2010 06:15:16
0
เฮียตาดีมากครับ
มองเห็นแสงสวย ๆ
ขอคาราวะ 2 ที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

yoyo

05/01/2010 06:16:41
30
เฮียครับ รูปสวยทุกรูปเลย ใช้เจ้า LX-3 ตัวเดิมหรือเปล่าครับ

สงสัยเจอเฮียคราวหน้าไม่คุยเรื่องหูฟังแล้ว ขอความรู้เรื่องถ่ายรูปดีกว่า อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

k

05/01/2010 06:43:15
6
เห็นด้วยเลยว่ากล้อง compact เฮียถ่ายภาพออกมาได้แหล่มทุกรูป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Tookung

05/01/2010 06:57:13
1
สุดยอดดดด เฮียน่าจะจัดทริบนำเที่ยวบ้างนะ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

wassana

05/01/2010 07:51:35
ท่าทางดีใจ เหมือน ได้กลับไปเยี่ยมบ้าน ยังงัยยังงั้นเลยอะครับ อิอิอิอิ ภาพสวยจริงๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Audience

05/01/2010 08:50:19
0
โอ้...พม่า

รูป ค.ห.22 คิดว่าเฮียปลอมตัวเป็นพระซะอีกอะ 5555

เหมือนมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Noize

05/01/2010 08:52:10
2
มิงกะลาบา.. แจ่มเช่นเคยครับเฮีย หิหิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

เต้_กรรมกรไฮโซ

05/01/2010 09:04:38
0
หม่องกะโจ๊เผี่ยว อิอิ มิงกะลาบา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

PlanaRIA

05/01/2010 09:05:29
117
เฮียถ่ายรูปได้แจ่มจริงๆ ครับ เมืองพม่าสวยมากเลย ถ้าไม่ติดที่รัฐบาลเขา ผมว่าเป็นประเทศที่น่าเที่่ยวมากจริงๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

AC.DC.

05/01/2010 09:15:14
0
เท่ดี แฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

ไก่

05/01/2010 09:55:41
0
๔็ษฌอ๊ญฐซ๙

ถ้าเฮียบวช มีโกนคงไม่มีความหมายเลยนะ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

CARDISTRY

05/01/2010 10:15:58
0
ค.ห.14 สาวคนนั้นกำลังท้อง... 555
เห็นพุงมันปริๆออกมาคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

ping_seksan

05/01/2010 10:21:16
25
อยากจะบอกว่าเข้ามาดูรูปอย่างเดียวเลย รูปสวยงามมากครับเฮีย มิทราบว่าใช้กล้องยี่ห้อไร รุ่นไหนครับ สีสดมาก ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

05/01/2010 10:59:40
4,282
มาแล้ว มาแล้ว 555

กล้องที่ถ่ายก็คือกล้องตัวเดิมล่ะครับ คือเจ้า panasonic LX-3 แต่ปรับสีในเป็นโหมด dynamic แล้วเพิ่ม contrast กับ Sharp กระจึ๋งหนึ่งครับ 55

เดี๋ยวบ่ายๆ ถ้ามีเวลาจะมาอัพรูปเพิ่มให้ดูกันต่อจ้า อย่าเพิ่งเบื่อกันซะก่อนล่ะเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

petch_a_vet

05/01/2010 11:20:07
0
ดีครับเฮีย เหมือนได้ไปเที่ยวเองเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

FEWSG89

05/01/2010 11:22:04
0
รูปเพียบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

dnopista

05/01/2010 11:52:18
11
โห ท่านอาจารย์หม่องมั่นกระโจ๊เดี่ยว

ได้โปรดรับข้าน้อยเป็นศิษย์ด้วยเถิด ฝีมือข้าน้อยยังห่างไกลนัก

อยากจะกระโจ๊เดี่ยว เอ๊ย!! ถ่ายภาพได้อย่างท่านอาจารย์หม่องมั่นบ้างขอรับ 555

...แม้กระบี่เดียวกัน แต่กลับตวัดตัดเฉือนได้ต่างกัน
...นี่สินะ สิ่งที่เรียกว่า \"ฝีมือ\"

^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Collagen

05/01/2010 11:55:37
4
โอ้ รูปงามมากเลยครับเฮีย..... สุดยอดๆๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

Norn

05/01/2010 12:07:23
0
...ภาพสวย ชอบๆ ติดตามตลอดครับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

ping_seksan

05/01/2010 12:07:39
25
ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ คือว่าตอนนี้ชักเริ่มอยากได้ LX-3 แล้ว แต่ว่าเห็นราคาแล้วสะดุ้งเลย ราคาสูงเหมือนกันนะเนี้ย แต่ก็น่าสนใจอยู่ครับ เพราะตอนนี้เริ่มไม่อยากแบกกล้องตัวใหญ่แล้ว ไม่สะดวกเลย อยากหากล้องตัวเล็ก ๆ ที่ฟังก์ชั่นการใช้งานครบ ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

Valentine

05/01/2010 12:16:11
6
ผมว่าเหนือสิ่งอื่นใด มุมมองการถ่ายรูปของเฮียเจ๋งดีอ่ะ มันดูมีจิตวิญญาณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

dnopista

05/01/2010 12:21:05
11
ผมเห็นที่เซ็นทรัลปิ่นเกล่า ร้านข้างๆ big camera ขายอยู่ 15000 อ่ะจ้า

ไม่ก็ EC mall ที่เมเจอร์ปิ่นเกล้า ขายอยู่ 16900 เน่อ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

Kai

05/01/2010 12:57:13
0
อิจฉาเฮียเป็นที่ซู๊ดดดดดดดด.....

ชอบทุกภาพเลยครับเฮีย

อยากไปพม่าบ้าง แต่ตังค์หมดแล้ว...เฮ้อ..

เก็บตังค์ต่ออีกปี..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

นายมั่นคง

05/01/2010 13:06:24
4,282
555 เดี๋ยวมาอัพเดทภาพต่อครับ ถ่ายมาไม่มากเท่าไหร่ เพราะแบตมีก้อนเดียวในแต่ละวัน เลยต้องเน้นจริงๆ ครับ ไม่งั้นกดสุ่มสี่สุ้มห้า ไม่พอในหนึ่งวันแน่ๆๆ ล่ะ

กล้องที่ใช้ผมว่ามันคล่องตัวดีครับ คือมีตัวนี้ ไม่ง้อพวก DSLR ก็ยังไหว เพราะเอาเข้าจริงๆ ถ้าไม่ใช่ช่างภาพอาชีพ กล้องแค่นี้สำหรับการท่องเที่ยวก็เกินพอ นี่ผมลุ้นว่า ถ้ามันออก LX-4 และเลนส์เป็น Wide ขนาด 21 มม. คงต้องรีบตะครุบมับทันที 555

ฝีมือผมงั้นๆ ล่ะครับ ถ่ายตั้งแต่เด็กจนแก่ ก็ได้เท่าที่เห็นนี่ล่ะจ้า ภาพทั้งหมดไม่ได้ตกแต่งหรือทำอะไรใน photoshop นอกจาก crop ทิ้งบ้างและย่อ size ใส่ shapen หน่อยนึงล่ะครับ

มีความสุขกับการถ่ายภาพเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

mac

05/01/2010 14:14:29
โอวเฮียใช้ LX-3เหรอครับเนี่ยดูตั้งแต่เมื่อวานคิดอยู่ว่าใช้เลนส์ไรหว่า F ดูน้อยๆ สงสัยเฮียจะทำให้ผมตัดสินใจจะซื้อ LX-3 หรือ รอ LX-4 ได้แล้วแฮะ ผมอยากได้ กล้องเล็กๆห้อยติดตัวไปมาง่ายๆ นานแล้วครับมาเจอLX-3ก็ตัดสินใจอยู่นาน เลนส์เค้าดีจริง Lieca เนี่ย พึ่งเห็นรูปตัวอย่างของเฮียจริงๆ จังๆ มีรูปตอนมืดด้วย เยี่ยมครับ contrast ก็แนวๆ ผมชอบด้วย
ถามเฮียนิดนึงครับพวกรูปที่ถ่ายตอนกลางคืนนี่ใช้ ISO เท่าไหร่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

นายสไปร์ท

05/01/2010 14:26:13
เฮียมั่นถ่ายรูปสวยทุกรูปเลยคับ ตอนกลางคืนนี่ยิ่งสวย

ตอนนี้ใช้ G7 อยู่อ่ะคับ ตอนนั้นกะว่าจะซื้อ Pana Lx2 เห็นว่ารูปทรงมันสวยดี

แต่สุดท้ายก็ต้องไปเอา canon -*-

หลังๆมีมา Lx 3 อืมม.. สวยกว่า lx2 อีก

เฮียเคยลองของ ricoh GR ไหมคับ เห็นว่าเป็นกล้องเล็กๆหัวใจ slr เหมือนกัน

ไม่รู้ว่าถ่ายออกมาเป็นไง...

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

ตะกละสุรา

05/01/2010 15:03:35

เฮียไปพม่าคงไปเยี่ยมย่าแน่ๆเลย

ย่าพะเม็ด น่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

--*--

05/01/2010 16:44:34
0
พานาถ่ายภาพสวยดีครับแหมะตัวนี้มันเป็นคอมแพคระดับhi-endเลยนิครับเจ้าlx-3อะครับดูจากรีวิว เฮียฝีมือดีครับถ่ายรูปสวยผมยังยังถ่ายรูปสวยๆกะเค้าไม่ได้เลยสักทีนึ่งแงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

Mz5

05/01/2010 17:04:59
0
งามมากๆ สงสัยจะต้องหาทางไปโดน lx3 ซะแล้ววววว

วางแผนวางแผน ทำไงดีทำไงดี

ทำไงไม่ให้แฟนรู้ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

kanha2

05/01/2010 17:22:25
0
สุดยอดฝีมือล้วนๆเลยครับเฮียมั่นคง
นึกว่าใช้ DSLR ซะอีก ต้องดูรายละเอียดรุ่นนี้แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

Uthen

05/01/2010 17:49:10
0
ฝีมือสุดยอดครับ....
กล้องผมซื้อมาวางทิ้งไว้ จนต้องเอาไปเช็คที่ศุนย์ มะมีปัญญาถ่ายสวยๆ ....เห้อ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

MissFreeTime

05/01/2010 18:29:56
0
ชอบนางรำอ่ะค่ะ สวยมากๆ

คือสวยทั้งหน้าตา ผิวพรรณ และดวงตา

....เฮียมั่นถ่ายภาพสวยจังคะ ขอชื่นชมจากใจจริง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

นายมั่นคง

05/01/2010 18:35:12
4,282

มาเล่าต่อล่ะเน้อ ไหนๆ ก็ไหนๆ ไปมาแล้วก็เก็บมาเล่าให้คนอื่นๆ ฟัง จะได้เหมือนไปเอง ไม่ต้องเสียเงินไปอีกล่ะ 55

วันนั้นผมไปถึงที่ร้านอาหารประมาณหัวค่ำ เค้าจัดต้อนรับคณะนักท่องเที่ยวกัน และแน่นอนตอนแรกๆ แต่ละคนก็เหนียมๆ กันอยู่ ผมเห็นแล้วขัดใจ ก็เลยร้องขอว่าขอผมเป็นผู้เปิดเวทีเองก็แล้วกัน

และแน่นอนเพลงชาติ เอ๊ย เพลงประจำตัวของผมก็ถูกใช้ขับกล่อมให้คณะผู้ร่วมทางได้ฟัง บางคนฟังแล้วถึงกับน้ำตาซึม...ว่าไอ้หอกนี่ขึ้นไปร้องทำไมให้หนวกหู

55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

นายมั่นคง

05/01/2010 18:37:42
4,282

แล้วเรามาดูวินมอเตอร์ไซด์ของพม่าครับ วินมอไซด์ของพม่านั้นไร้เสื้อกั๊ก ไร้ส่วย คือใครอยากขับก็รวมตัวกัน แล้วก็จอดกันอยู่ข้างทางนั่นแหละ ใครจะเรียกก็เรียก ใครเรียกก็ไป ใครไม่เรียกก็นั่งรอไปเรื่อยๆ

ที่สำคัญ วินมอเตอร์ไซด์พม่า มีน้ำอดน้ำทนกว่าวินมอเตอร์ไซด์ไทยครับ คือเค้าสามารถนั่งตากแดดได้เป็นวันๆๆ ต่างจากวินของไทย ต้องนั่งและเอนหลังบนโซฟาร์ แดดร้อนหน่อยก็ไม่เอา จ้องกินแต่หมู ระยะสั้นๆ เก็บแพงๆ ว่างั้น

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

นายมั่นคง

05/01/2010 18:40:29
4,282

ให้ดูแม่น้ำสะโตงกันครับ แม่น้ำนี้ว่ากันว่า เป็นที่ที่ซึ่งพระนเรศวร ใช้พระแสงปืนยิงข้ามแม่น้ำสะโตงกันเลยเชียวล่ะ

และสะพานแห่งนี้ เค้าไม่อนุญาตให้ถ่ายภาพใดๆ ทั้งสิ้น คือถ้าทหารที่เฝ้าหัวสะพานจับได้รับรองมีปัญหาต่อกันแน่นอน แต่เชอะ เรื่องอะไรผมจะไปกลัว ผมก็รอให้รถมันวิ่งมากลางสะพานก่อน แล้วค่อยรีบโผล่หัวออกนอกหน้าต่าง แอบถ่ายรูปไป 1 แชะ แล้วแลบลิ้นปลิ้นตาเยาะเย้ย เป็นทำนองว่า แอบถ่ายได้แล้วโว้ย

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

นายมั่นคง

05/01/2010 18:42:41
4,282

มาให้ดูบรรยากาศความวุ่นวาย ตอนก่อนขึ้นมนัสการพระธาตุอินแขวนกันครับ ตรงนี้เป็นเชิงเขา เรียกว่าคิมปูนแคมป์เป็นช่วงที่จะต้องนั่งรถหกล้อขึ้นไปก่อน

ตอนนี้ภาพอาจจะไม่ได้มีความเจริญหูเจริญตาแล้ว แต่ผมเน้นให้ดูบรรยากาศว่ามันชุลมุนกันขนาดไหน ภาพแบบนี้คนอื่นเค้าไม่ถ่ายกัน แต่ผมชอบชะมัดเลยล่ะ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

นายมั่นคง

05/01/2010 18:45:16
4,282

หลังจากที่เรานั่งรถยนต์ 6 ล้อขึ้นไปครึ่งทาง เราก็ต้องไปต่อเสลี่ยงอีกครึ่งทาง คือประมาณ 45 นาทีเต็มๆ การนั่งเสลี่ยงเรานั่งเฉยๆ ครับ ลูกหาบเค้าจะหาบเราเอง ซึ่งผมบอกได้ว่า กว่าจะหาบคนขึ้นเขาไปได้ ผมว่ามันกินฝืดคอจริงๆ คือหนทางมันชันมาก ชันกว่าภูกระดึงบ้านเราอีก

ผมเองถ่ายภาพไม่ได้ชัดเจนนัก เพราะตัวเองก็ทะลึ่งนั่งอยู่บนเสลี่ยง ไอ้ครั้นจะบอกให้ลูกหาบหยุดจอด เพื่อถ่ายภาพให้สวยๆ ก็ดันเจรจาไม่เป็น ก็เลยถ่ายมันทั้งๆ ที่ตัวเองก็นั่งบนเสลี่ยงนั่นแล....

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

นายมั่นคง

05/01/2010 18:48:44
4,282

พอขึ้นไปถึงบนพระธาตุ บรรยากาศเข้าขั้นชุลมุน คือใครที่สำรวยและสำอางค์ ผมว่าอย่าไปเลยครับ แต่ถ้าใครชอบลุย และบู๊ล้างผลาญ ผมว่าสนุกดีเหมือนกัน คือเบียดกันไปเบียดกันมา สนุกดีว่างั้น

ภายในคณะที่ไปด้วยกัน ปรากฏว่าโดนกรีดกระเป๋าไปหนึ่งราย เล่นเอาน้ำตาซึมไปเลย ผมเองใคร่ฝากบอกว่า ไม่ว่าชาติไหนก็มีทั้งคนเลวและคนดี ต่อให้ยืนที่อเมริกา หรือที่พม่า หรือที่ไทย ถ้าไม่ป้องกันตัวเองให้ดีๆ ก็มีสิทธิ์ตกเป็นเหยื่อมิจฉาชีพได้ทั้งนั้นล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

นายมั่นคง

05/01/2010 18:51:05
4,282

ที่เห็นในภาพ ไม่ใช่กองผ้าห่มเปล่าๆ นะครับ ที่เราเห็นอยู่นั้นคือประมาณว่า ผ้าห่มห่อคนอยู่ด้านใน ห่อเหมือนห่อโรตีสายไหม ม้วนๆๆ แล้วเรียงกันเป็นตับ ข้างในเป็นคนล้วนๆ เค้านอนตากน้ำค้างตากลมหนาวบนยอดเขาเพื่อรอตักบาตรกับพระธาตุครับ

เมืองไทยอาจจะไม่มีใครศรัทธาอะไรได้ขนาดนี้ แต่ที่พม่านั้น เค้านับถือกันและศรัทธากัน ซึ่งผมว่าเป็นข้อดีในการสร้างขวัญและกำลังใจให้พลเมืองในชาติ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

นายมั่นคง

05/01/2010 18:53:32
4,282

อันนี้เป็นพ่อค้านกทอดครับ ประมาณว่าถ้ามาพม่าแล้วดัดจริตอยากกินไก่ทอด KFC ขอให้ฝันไปก่อน มีเท่าที่เห็นในภาพล่ะครับ นกทอดกรอบทั้งตัว เค้าตั้งกระทะทอดกันง่ายๆ อย่างที่เห็นล่ะครับ

ผมเองลองไป 2 ตัว รสชาติพอไปวัดพม่าได้สบายๆๆ อร่อยและมีรสชาติ โดยไม่ต้องง้อว่าต้องซื้อพ่วงด้วยเฟรนฟรายด์หรือซื้อโค้กให้วุ่นวายจิตใจและกระเป๋าสตางค์

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

นายมั่นคง

05/01/2010 18:56:28
4,282

ตกสำรวจไป 1 ภาพ ภาพนี้เป็นท้องพระโรงของพระเจ้าบุเรงนองครับ เป็นการถ่ายจากภายนอก

อากาศวันนั้นร้อนจนตับแลบ ม้ามห้อยออกมาข้างนอก มาถึงแล้วต้องบอกว่ายิ่งใหญ่อลังการกว่าในภาพยนตร์ที่เราชมกันมากมายนัก แต่แปลกมาก ดูจากสภาพแล้ว ไม่ค่อยได้รับความนิยมจากชาวพม่าเท่าไหร่ ซึ่งต่างการสถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนา ซึ่งดูเหมือนจะได้รับความนิยมมากกว่าล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

นายมั่นคง

05/01/2010 18:59:09
4,282

โทรศัพท์มือถือในพม่า ผมคาดว่ามีน้อยมาก และคนที่มีต้องเป็นระดับซูเปอร์หม่องของพม่า เพราะไกด์เล่าว่า เฉพาะซิมอย่างเดียว เบอร์ละ 100,000 บาทไทย และค่าโทรนาทีละ 120 บาท!! จึงมีร้านตามริมทางเปิดบริการให้ใช้โทรศัทพ์กัน ต่างจากประเทศไทยซึ่งมีกันส่วนตัวคนละ 2-3 เครื่อง....

น้องจ๊ะ กินข้าวกับอะไรจ๊ะ กลับบ้านหรือยัง คิดถึงเค้ามั่งไม๊ เค้าก็คิดถึงตัวเองนะเออ.......ใครขืนพิรี้พิไร คุยโทรศัพท์อ้อนกันเหมือนคนไทย มีหวังหมดตูดแน่ๆๆ ถ้ามาอยู่พม่า

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

Norn

05/01/2010 19:00:36
0
...สวยและได้ อารมณ์ในการบรรยายภาพ จริงๆ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

นายมั่นคง

05/01/2010 19:01:44
4,282

ปิดท้ายภาค 2 ด้วยภาพส้วมระดับพระกาฬของพม่าครับ

หน้าตาส้วมอันบนนั้นระดับโรงแรม 5 ดาว แต่ภาพอันนี้เป็นส้วมของร้านอาหาร ถ้าให้ระดับ ผมว่าน่าจะระดับติดลบ 1 ดาวเป็นอย่างต่ำ คือเขรอะ เลอะ สกปรกจนกลัวว่า ตัวพยาธิอาจจะไต่จากพื้นแล้วชอนไชเข้าไปในรูก้นก็เป็นได้

เอาน่า ขี้แตกขึ้นมา แย่กว่านี้เราก็ต้องขี้ให้ได้ เกิดเป็นชายไทย ภายใต้พระอาทิตย์ไม่มีอะไรที่เราทำไม่ได้ 555

สวัสดี มิงกะลาบา........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

lek

05/01/2010 19:40:41
0
ถ่ายรูปสวยมากๆเลยครับเฮีย..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 88

เต้_กรรมกรไฮโซ

05/01/2010 20:35:45
0
เฮียได้ถ่ายร้านขายน้ำเย็นมาป่าวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 89

weerawat

05/01/2010 20:45:31
0
เฮียไปกับทัวร์หรือเปล่าครับ กี่วันอ่ะครับ ค่าสินสอด.. เอ๊ยค่าใช้จ่ายเท่าไหร่
สนใจครับอยากไปมั่งอ่ะ แต่ไม่รู้จะได้อย่างนี้หรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 90

Vichien

05/01/2010 20:55:51
0
รูปแจ่ม คำบรรยายเจ๋ง สนุกครับเฮีย...

ว่าแต่เฮียนี่สมคำร่ำลือเรื่องการถ่ายภาพจริงๆ ขนาดCompactยังมีสวยขนาดนี้....

อย่างว่า​​...ยอดฝีมือหยิบกิ่งไม้ก็กลายเป็นอาวุธได้...555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 91

mäkoto

05/01/2010 21:13:29
1
มุมในการถ่ายกับการจัดองค์ประกอบของเฮียนี่สุดๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

เมก้าซาวะหมายเลข154

05/01/2010 21:30:19
สนุกดีครับ ได้รู้อะไรเยอะเลย
ตอนแรกนึกว่าใช้กล้องอย่างดี

ที่อ่านตอนแรกว่าใช้กล้อง compact แล้วผมดูรูปนี่แอบไม่เชื่อจริงๆนะ
พอมาหลังๆเห็นกลางคืนสีเริ่มแปลกๆก็เลยถึงบางอ้อ

ถ่ายรูปสวยดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 93

xUt

05/01/2010 22:13:42
เอีย ถ่ายรูปสวยจังไม่ทราบว่าเป็นกล้องรุ่นไหนหรือครับ แต่ตั้งแต่ไงอ่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

aor

05/01/2010 22:28:27
8
เฮียครับ ขอบคุณมากครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 95

Kanov

05/01/2010 22:35:50
0
เฮียมาช่วงไหนเนี่ย...ช่วงปีใหม่ ผมกลับเมืองไทยพอดีเลย 555
คาดว่าถ้ามากับทัวร์ไทย ต้องจัดให้ไปนอน Chatrium แน่ๆเลย

นับว่าเฮียโชคดีได้ถ่ายรูปฟ้าใสๆด้วยนะเนี่ย วันนี้ผมเพิ่งกลับมาย่างกุ้ง ฟ้าปิด ยังกะกรุงเทพฯ ที่ฝนตกเลยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 96

นายมั่นคง

05/01/2010 22:44:09
4,282
555 ตอบรวมๆๆ กันทุกท่านล่ะเน้อ

ขอบคุณมากครับที่อุตส่าห์ช่วยกันชม ผมปลาบปลื้มจริงๆๆ ครับ จริงๆ รูปถ่ายน่ะไม่เท่าไหร่ อาศัยโม้และพล่ามมากกว่าครับ คืออย่างน้อย แต่ล่ะท่านได้อ่านและชมภาพปลากรอบ ทำให้ได้บรรยากาศประมาณว่า National Geographic ก็แล้วกันเน้อ 555

ผมถ่ายภาพชุดนี้มา อัดลงกระดาษไปสิบกว่าเล่ม เรียกว่าดูกันตาแฉะเลยล่ะครับ ผมเป็นคนประเภทถ่ายรูป แล้วไม่ยอมเก็บลงเครื่องนานๆๆ ยังติดนิสัยกล้องฟิล์ม คือถ่ายเสร็จต้องอัดออกมาเป็นเล่มๆๆ ถึงจะรู้สึกว่าได้ถ่ายรูปกับเค้า 555

ตอนแรกตั้งใจว่าทริปนี้จะไม่เอากล้องดิจิตอลไปเลยล่ะครับ กะว่าจะเอากล้อง Lomo ไปด้วยซ้ำ กะว่าถ่ายประมาณซัก 7-8 ม้วนก็น่าจะเหลือเฟือ คือถ่ายวันละสองม้วน คำนวนให้พอถ่ายทั้งวัน

แต่ปรากฏว่าผมตระเวนหาฟิล์มสไลด์ไม่ได้เลย แถวเจริญกรุง ย่านพลับพลาชัย วงเวียนใหญ่ ปรากฏว่าไม่มีใครขาย ไอ้ครั้นจะถ่อสังขารไปลาดพร้าว ก็ไม่มีเวลาอีก สุดท้ายก็ต้องล้มเลิกความพยายามจะถ่ายด้วยกล้อง Lomo

เสียดายมากๆๆ ครับ เพราะในพม่านั้น ชีวิตมันเคลื่อนไหวตลอด มีอะไรให้ถ่ายได้ตลอดเวลาครับ

ท่านใดอ่านรีวิวชุดนี้แล้ว ไม่ต้องตีตั๋วจองทัวร์ไปเที่ยวแล้วเน้อ ผมเอามาให้ชมกันแล้วจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

Joey

05/01/2010 23:06:19
0
ภาพสวยจริงๆ ครับ ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 98

ขั้นเทพ

06/01/2010 09:28:43

ขอแอบลงส้วมที่มาเลเซียหน่อย ผมว่ามันคล้าย ๆ ส้วมที่พม่าเลย 555

ขี้เสร็จต้องลุกขึ้นไปกดน้ำ ใครเตี้ย ๆ ก็มีถังไว้ตักน้ำ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

ขั้นเทพ

06/01/2010 09:30:20

ภาพหาย

ลงใหม่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 100

นายมั่นคง

06/01/2010 10:02:19
4,282
555 เจ้าขั้นเทพนี่ท่าทางโรคจิตแบบเฮีย ชอบถ่ายแต่ห้องส้วม เฮียตอนไปมาเลย์เซีย ถ่ายเก็บมาได้เป็นร้อยๆๆ ที่เลยล่ะ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 101

nopphong

06/01/2010 10:09:16
4
ถามเฮียหน่อยนึง คือในความเห็นเฮียหลังจากเข้าไปดูใกล้ๆ คิดว่าพระธาตุอินทร์แขวนเนี่ยที่อยู่ได้อย่างนั้นถือว่าปรกติ หรือว่าต้องมหัศจรรย์เท่านั้นถึงจะอยู่ได้ครับ แล้วคิดว่าถ้ามีแผ่นดินไหวจะตกลงมาไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 102

อ้วนต้น

06/01/2010 10:14:10
0
พึ่งจะมีเวลาอ่านครับเฮีย

สนุก เฮฮา ตามประสาเฮียจริงๆ

เวลาไปเที่ยวอยากขอเด็ก ๆ แถวนั้นถ่ายบ้าง

แต่ไม่กล้าพออ่ะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 103

นายมั่นคง

06/01/2010 10:40:20
4,282

ตอบพี่ nopphong ล่ะ 555

เรื่องพระธาตุอินทร์แขวนเนี่ย ผมไปก้มๆๆ เงยๆ และไปยืนปิดทองตรงหินกลมๆๆ นั่นแล้ว เจ้าหินกลมๆๆ ที่ว่า เค้าไม่ให้ผู้หญิงเข้าไปปิดทอง อนุญาตให้แต่ผู้ชายเท่านั้น

ผมไปดูตรงฐานที่หินกลมๆๆ วางไว้ มองๆ แล้วเหมือนกับว่ามันเป็นของคนละชิ้นกัน คือไม่เหมือนการกัดเซาะทางธรรมชาติ แต่เหมือนกับการจงใจเอาแท่งเหล็กใส่ปักลงไป แล้วเอาหินลูกกลมๆ นั่นจิ้มลงไปเหมือนการเสียบลูกชิ้น

คือมองแล้วเหมือนฝีมือมนุษย์ แต่ถ้ามองจากความเป็นไปได้ มองจากว่ามนุษย์จะทำขึ้นเองได้ไม๊ มองจากว่าการเมืองการปกครองโดยทหารของพม่า เค้าจะอนุญาตให้บริษัทที่ไฮเทคเข้าไปทำมาเมื่อหลายสิบปีก่อนเชียวหรือ

คิดไปคิดมา เลิกคิดดีกว่า 555 คือมองๆๆ แล้วมันไม่น่าจะเป็นไปได้ แต่มันก็ตั้งแบบนี้มาช้านานแล้วล่ะครับ และถ้ามองด้วยตาถั่วๆๆ ของผม ผมว่าที่มันอยู่ได้ เพราะว่าจุดศูนย์ถ่วงมันได้กันพอดี คือถ้าเขยื้อนไปอีกหน่อย มีหวังหล่นแน่นอน

และถามว่าเกิดแผ่นดินไหวมีสิทธิ์หล่นไม๊ ตอบมามีสิทธิ์แน่ๆๆ ครับ แต่ถ้าแผ่นดินไหวจนลูกหินยักษ์นี่หล่น มีหวังได้ตายกันทั้งเมืองพม่าล่ะครับ 555

มามองมุนที่ผมถ่ายมุมนี้ครับ จะเห็นว่าเค้าแกะสลักเป็นกลีบบัวมารองรับลูกหินนี่เลยล่ะ งานนี้ผมว่ามนุษย์ไม่น่าจะแกะหินหน้าผาทั้งก้อนให้เป็นลูกกลมๆๆ แบบนี้ได้ล่ะครับ เกินเทคโนของช่างพม่าแน่ๆๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 104

Your Prim

06/01/2010 11:19:44
รูปสวย เล่าเรื่องสนุกดีค่ะเฮีย
รอชม Trip หน้าของเฮียอยู่นะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

nopphong

06/01/2010 11:56:42
4
ดูรูปพระธาตุแรกของเฮียดูเหมือนต้องมหัสจรรย์เท่านั้นถึงจะไม่ตกลงมาครับ แล้วใครๆมาก็ถ่ายกันมาแต่มุมนี้
พอมาดูรูปล่าสุดเนี่ยค่อยเห็นว่าหินนี้มีฐาณแบนใหญ่พอสมควร แบบนี้ไม่ตกลงมาง่ายๆแน่ๆ ธรรมชาตินี่เข้าใจสร้างจริงๆ คนก็กล้าเหมือนกัน กล้าปีนขึ้นไปสร้างพระธาตุอยู่บนนั้น เป็นผมไม่เอาคนนึงละกลัวตก อิอิ
ว่าแต่เฮียถ่ายรูปสวยจริง ให้แฟนดูเกิดอยากเที่ยวพม่าขึ้นมาเชียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 106

ซิลเวอร์

06/01/2010 12:18:34
0
รูปสวยมักๆครับ

แต่ถ้าผมไปพม่าคงลำบากเพราะผมไม่ชอบนั่งส้มแบบนี้

เวาลาจะทิ้งระเบิดมันต้องเล็งก่อนทิ้ง

อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

ชูโอมารู

06/01/2010 15:26:37
0
พระธาตุอินแขวน

พระธาตุอินแขวน นั้น เป็นสิ่งมหัศจรรย์แห่งหนึ่ง ที่ชาวพม่าให้ความเคารพและนับถือกันอย่างมาก โดยมีประวัติว่า …..

มีฤาษี 3 ตน ได้บำเพ็ญภาวนาเป็นเวลานาน และได้มีโอกาสได้พบพระพุทธเจ้า และได้รับพระเกศาธาตุคนละ 1 เส้น เนื่องจากพระเกศาธาตุนั้น เป็นสิ่งศักดิ์สิทธ์ ไม่สมควรวางหรือตกลงกับพื้น ฤาษีทั้งสามตนจึงตกลงที่จะนำพระเกศาธาตุเก็บไว้บนกลางศรีษะของตนเอง และได้ตกลงกันว่า หากใครมรณะภาพก่อน จะต้องนำเอาเกศาธาตุของฤาษีที่มรณะภาพไปก่อน มาเก็บไว้บนศรีษะของตนเอง จนกระทั่งฤาษีสองตนมรณะไปแล้ว เหลือฤาษีตนสุดท้ายเพียงตนเดียว ฤาษีตนนั้นกังวลว่า หากตนเองมรณะไป จะทำอย่างไรกับพระเกศาธาตุ 3 เส้นที่เก็บไว้บนศรีษะของตนเอง

ความรู้ไปยังพระอินทร์ พระอินทร์จึงลงมาพบฤาษี และได้ดำลงไปยังแม่น้ำอิระวดี หยิบก้อนหินมาก้อนหนึ่ง รูปทรงเหมือนศรีษะฤาษีตนนั้น เจาะรู และฤาษีก็มอบพระเกศาธาตุทั้ง 3 เส้นให้พระอินทร์ ซึ่งพระอินทร์ได้วางพระเกศาธาตุลงไปในรูนั้น และ นำก้อนหินก้อนนั้น ไปแขวนบนภูเขาลูกหนึ่ง สถานที่นั้น จึงได้ชื่อว่า “พระธาตุอินทร์แขวน” ซึ่งก็หมายถึง “พระอินทร์ได้ทรงแขวนเอาไว้”

สาเหตุที่ใช้คำว่า “แขวน” เนื่องจากว่า มีสิ่งประหลาดกับก้อนหินก้อนนี้ คือไม่ติดดิน เล่ากันว่า ในสมัยก่อน ไก่สามารถเดินลอดใต้ก้อนหินได้ ชาวบ้านบางคนถึงกับลองเอาไม้ไผ่ลอดใต้ก้อนหินได้ ความรู้ถึงพระมหากษัตริย์(องค์หนึ่ง) พระมหากษัตริย์พระองค์นั้น จึงได้สร้างเจดีย์น้อยๆ ครอบรูที่เก็บพระเกศาธาตุนั้นไว้

เขายังเล่ากันต่อมาถึงในยุคปัจจุบันว่า … เนื่องจากคนสมัยนี้ทำบาปกันมาก ก้อนหินจึงหนักลง หนักลง และติดพื้นในที่สุด

บริเวณนี้ ห้ามผู้หญิงเข้าไปโดยเด็ดขาด ถ้าผู้หญิงต้องการสักการะ สามารถทำได้จากด้านนอก และฝากผู้ชายนำธูปเข้าไปปัก หรือทองเข้าไปปิด

บริเวณรอบๆพระธาตุอินแขวน ยังมีสถานที่นักท่องเที่ยวไทยนิยมไปสักการะมากๆ นั่นก็คือ “พระทันใจ” คือสามารถอธิฐานสิ่งใดก็ได้ จะได้รับสิ่งนั้นภายใน 7 วัน ซึ่งน้องสาวผู้เขียนได้ทดลองโดยการขอให้ขายรถได้สำเร็จ และที่น่าประหลาดก็คือ หลังจากกลับจากพม่า เธอก็ขายรถคันนั้นได้ภายใน 2 วัน !!!!!!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 108

นายมั่นคง

06/01/2010 17:49:02
4,282

เอารูปมาประกอบกับการเล่าของคุณชูโอมารูครับ

รูปเคารพอันนี้ชื่อว่า "เทพทันใจ" ซึ่งผมแอบคิดด้วยจิตทะลึ่งว่า ชื่อคล้ายๆๆ กับเทพธันเดอร์ 555 ใครไปก็ต้องไปสักการะครับ คือหลังจากอธิษฐานเสร็จแล้ว ให้เอาหน้าผากไปแตะกับปลายนิ้วของเทพทันใจ

แล้วอธิฐานให้ดี จะได้ทุกอย่างสมประสงค์อย่างรวดเร็วยิ่งกว่ากู้เงินด่วนนอกระบบ ผมเองก็เอาหน้าผากแตะกับเค้าด้วยเหมือนกันครับ บางรายกะระยะไม่เป็น จิ้มเข้ากับปลายนิ้วของเทพทันใจดังจึ๊ก ผมเห็นแล้วยังเสียวแทนว่าหน้าผากของท่านนั้นจะทะลุเป็นรูด้วยหรือเปล่า

เป็นเรื่องความเชื่อความศรัทธาของแต่ละคน ในฐานะที่เป็นคนไทย เค้าเอาไง เราก็เอาตามซะหน่อยล่ะครับ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 109

A

06/01/2010 21:54:23
ติดใจ คาใจ สุรัชต์ภัตตาคาร สงสัยต้องตามไปดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

vanas

06/01/2010 22:08:09
0
ภาพสวยภาษาสลวยดีครับเฮีย ถ้าเฮียออกหนังสือ ผมคงต้องซื้อมาอ่านแหงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 111

momodad

07/01/2010 03:00:14
0
ภาพสวยได้อารมณ์มากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 112

นายมั่นคง

07/01/2010 13:37:30
4,282

มาต่อกันอีกหน่อยจ้า อันนี้ดูแบบขาวดำมั่ง เพราะดูสีแล้วเบื่อ ก็ดูขาวดำแทนไปก่อนเน้อ

อันนี้เป็นถนนหน้าตลาดโบโจ๊ก ตลาดค้าอัญมณี ไม้สักแกะสลักที่ใหญ่ที่สุดของกรุงย่างกุ้ง ในนั้นมีสารพัดอัญมณีครับ คือเป็นร้านรวมตัวกันมาก แต่ดูแล้วกลับไม่ค่อยน่าซื้อหรือน่าเชื่อถือเท่าไหร่นัก

ผมมองๆ แล้วแพงเกินจริงทุกอย่าง แล้วถึงไม่แพงเกินจริง ผมก็ไม่มีปัญญาซื้ออยู่ดี

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 113

นายมั่นคง

07/01/2010 13:40:42
4,282

ฝากำแพงบ้านที่เห็นนี้ เป็นฝากำแพงบ้านคนตรงช่วงหมู่บ้านคิมปูนแค้มป์ จำได้ว่าวันนั้นผมขี้แตก และเข้าไปขอเข้าส้วมของชาวบ้านแถวนั้น ปรากฏว่ามหัศจรรย์จริงๆ คือเป็นบ้านคนแท้ๆ แต่มีป้ายเขียนเป็นภาษาไทยตัวอักษรโย้เย้เท่าหม้อแกง เขียนว่า ห้องส้วม 200 จ๊าด

หมายถึงเข้า 1 ครั้ง 200 จ๊าด คิดเป็นเงินไทย ประมาณ 8 บาท ปรากฏว่าวันนั้นผมขี้ที่บ้านคนพม่าในราคา 8 บาท ก็เลยถ่ายฝาบ้านไม้เก่าๆ ของเค้ามาให้ดูกัน

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 114

นายมั่นคง

07/01/2010 13:43:33
4,282

อันนี้เป็นมหาเจดีย์ชเวดากองในเวอร์ชั่นขาวดำครับ เสียดายมากๆๆ ว่าไปเที่ยวครั้งนี้ การถ่ายรูปนั้น ต้องรีบถ่ายกันทุกช๊อต ไม่มีเวลาเดินหามุม เนื่องจากเวลาจำกัด และผมก็มีขบวนลูกเมียเดินตามต้อยๆๆ เรียกว่าถ่ายมือเป็นระวิงเลยก็ว่าได้

องค์ชะเวดากองนั้นใหญ่พอควร ระยะทางกว่าจะเดินได้ 1 รอบ ก็สามารถทำให้ลิ้นห้อยออกมามุมปากได้เหมือนกัน แต่หากถามว่า องค์ชเวดากอง ยิ่งใหญ่สมควรไปเที่ยวหรือไม่ ตอบว่าใครที่ชื่นชอบสถาปัตยกรรมแบบนี้ พลาดไม่ได้จริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 115

นายมั่นคง

07/01/2010 13:46:25
4,282

อันนี้จำไม่ได้ว่าที่ไหน แต่น่าจะเป็นวัดที่มีพระหินอ่อนล่ะครับ จำได้ว่าพอเห็นแสงที่ย้อนมา แล้วเห็นลายฉลุทางด้านหน้าทางเข้า ผมไม่รีรอเลยล่ะ รีบกางขาตั้งกล้อง แล้ววิ่งแผล็วไปยืนแอ๊คชั่นทันที

ภาพนี้จะให้อารมณ์คล้ายๆๆ ตอนที่ผมไปเที่ยวกุ้ยหลิน (หาอ่านได้ในเว็บนี้ล่ะ) เป็นการยืนท้าทาย เชิงบอกใบ้ว่า ตามผมมาซิ ผมจะพาทุกท่านไปเที่ยวเอง........ช็อตยืนหันหลังเท่าสะเอว ผมคงเอาไว้หากินในทุกๆๆ สถานที่แล้วแน่ๆๆ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

นายมั่นคง

07/01/2010 13:49:28
4,282

แล้วก็มาถึงรูปประมาณว่าหลงตัวเอง คือไม่รุ้จะถ่ายลิงที่ไหน ก็ถ่ายตัวเองไปก่อนล่ะครับ ใครที่ไปเที่ยวไหน ลองแอ๊คชั่นหรือแต่งตัวให้เข้ากับสถานที่นั้นๆๆ ผมว่าได้อารมณ์สุดๆ อย่างเที่ยวนี้ไปพม่า ผมนุ่งโสร่งตั้งแต่ลงเครื่องยันขึ้นเครื่อง ได้อารมณ์การเที่ยวเมืองพม่ามาก

นี่ผมคิดต่อไปว่า ถ้ามีสตางค์ไปเที่ยวแอฟริกา ผมไม่ต้องนุ่งเตี่ยวผืนแค่คืบ เดินเปลือยกายแล้วถือหอกแบบคนป่าหรือไรนี่.....

5555

จบรอบสาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 117

Norn

07/01/2010 14:20:32
0
....ชอบๆ การเล่าเรื่องจากรูปของเฮีย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 118

-o- [B]on[D] -o-

07/01/2010 19:17:13
0
โอ้ว เฮียมั่นคงไปพม่ามาด้วยหรอครับ

ของผมก็ไปครับ แต่ไปแค่ด่านเจดีย์สามองค์

ผมเพิ่งจะรู้ว่า พม่า กับ ไทย มันแบ่งกันแต่ ลวด ไม่กี่เส้นเองครับ
นี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้เห็นชาวพม่าตัวเป็นๆเลยครับนี่

แล้วก็ที่สังเกตได้คือ ชาวพม่าชอบขายของทอดๆ ที่ใส่ตะแกรงแล้วทอดอ่ะครับ
แล้วก็ขาย โรตี ด้วย ^^\"

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 119

Smart

09/01/2010 05:35:23
0
ขอบคุณมากครับเฮีย พาไปเที่ยวเมืองพม่าซะเพลินเลย .. ชอบรูปและการเล่าเรื่องจริงๆ อ่านไปยิ้มไป แต่ภาพส้วมระดับ -1 ดาวนี่ สุดบรรยายครับ ใครมาดูกระทู้พาเที่ยวแล้วไม่รู้จักเฮีย คงจะงงว่า \"ตาหม่องคนนี้ ชอบถ่ายรูปห้องน้ำ\" 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

นายมั่นคง

09/01/2010 11:06:09
4,282
ขอบคุณครับ คุณ smart และทุกๆๆ ท่าน อ่านสกู๊ปจบปุ๊บ ไม่ต้องไปด้วยตัวเองแล้ว เพราะผมว่าพม่าน่าจะมีเท่าที่เห็นนี่ล่ะครับ พวก นกป คาราโอเกะ นั้นผมว่าหาทำยายากมากๆๆๆ

โอกาสจะไปพม่าแล้วเห็นคนใช้มือถือ ยังยากเลยล่ะครับ ยิ่งเด็กๆ นี่ไม่ต้องห่วง ไม่มีร้านเกมส์ ไม่มีร้านเน็ทให้มั่วสุมเหมือนประเทศไทยแน่ๆๆ 555

การถ่ายภาพอาจจะขาดๆ เกินๆ ไปมั่ง แต่อาศัยการโม้เข้าช่วยอำพราง เลยพอถูไถไปได้หน่อยล่ะครับ ถ้ามีเวลาไปเที่ยวอีก จะกลับเอามาเล่าให้ทุกท่านฟังกันอีกเน้อ 555

มีความสุขกับการท่องเที่ยวครับ ไปไหนไม่สำคัญ ขอให้ไปกับครอบครัวและมิตรสหาย ก็มีความสุขได้ในทุกๆๆ ที่จ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 121

KiZe

11/01/2010 13:27:12
ผมแนะนำให้เฮียซื้อกล้อง Full Frame ดีๆสักตัวไปเถอะครับ

มุมมองเฮียเจ๋งจริง อยากเห็นรูปจากฝีมือเฮียเยอะๆอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

นายมั่นคง

11/01/2010 13:38:31
4,282
555 โอยยย ไม่เห็นชื่อนานเลยเน้อ kize 555

ว่าแต่กล้อง full frame นี่หมายถึงกล้องอะไรหว่า เฉลยหน่อยเด้อ ใช่ medium format อัตราส่วน 1:1 เปล่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 123

Mz5

11/01/2010 15:18:34
0
แล้วเฮียไปถึงพม่าไหมครับ เห็นในเวบที่สุดแห่งสามโลก review ไว้แจ่มมากๆ แถวใต้โรงแรมที่เฮียพักแน่ๆเลยครับ
555555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

mikoru

11/01/2010 15:40:21
0
เฮียถ่ายรูปสวยมากครับ ชอบสีจังเลย สดได้ใจ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

KiZe

11/01/2010 17:32:52
กล้อง Digital ขนาด Sensor 35mm ไงครับเฮีย

อย่าง Canon 5D MKII หรือไม่ก็ Nikon D700 + เลนส์เข้าไปอีก อ้วกพอดี 555

แต่เฮียไม่ค่อยมีเวลาไปถ่ายรูป กลัวจะไม่ึคุ้มตังงะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 126

Jack

11/01/2010 21:58:54
0
สวยดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 127

นายมั่นคง

11/01/2010 22:40:33
4,282
555 ถึงพม่าครับ คือไปถึงพม่าแบบคนทั่วไปถึงกันล่ะ คือไปประทับตราพาสปอร์ต กันที่นู่น แต่ถึงพม่าแบบอย่างว่าอย่าได้ฝันเลยล่ะ 5555

ซ้ายก็ลูก ขวาก็เมีย หมดสิทธิ์ขยับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 128

not

12/01/2010 01:35:17
รูปสุดท้ายกำลังเล็งอยู่

แอบลุ้นว่าเฮียจะตะโปดออดไม๊ อิอิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 129

FOTOINSPIRE

14/01/2010 09:54:49
0
ตอนนี้กำลังเป่าหูเพื่อนให้ซื้อ PANA LX-3 หรือไม่ก็รอ LX-4 ครับเฮีย

เข้ามาดูรูปที่ไร ผมหล่ะยิ้มแป้นทุกที..55555

มิงกะลาบา..ครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 130

นายมั่นคง

14/01/2010 10:23:17
4,282
มิงกะลาบา ครับคุณไก่ 555

แนะนำได้ครับ ผมใช้ LX-3 แล้วบอกว่าสอบผ่าน ได้คะแนนสูงทุกวิชาเลยล่ะครับ555

ดีใจจริงๆ ครับ ที่มาดูรูปแล้วได้รอยยิ้มกลับไป ผมถ่ายรูปก็งั้นๆ ล่ะครับ อาศัยวิชาโม้ประกอบภาพปลากรอบล่ะครับ 555

ไว้ติดตามทริปอื่นๆๆ ต่อไปเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 131

FOTOINSPIRE

14/01/2010 11:20:02
0
ครับเฮีย..

ขอบคุณเฮียมากๆๆครับผม..

ผมว่าลาวก็น่าไปนะครับเฮีย ผมยังอยากไปเลย แต่คงต้องเก็บตังค์ให้ได้ก่อน..555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 132

w810i

14/01/2010 15:06:46
รีวิวน่าเที่ยวมากเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 133

Kai

15/01/2010 08:23:56
2

เฮียครับ ไปเจอตัวนี้เข้า น้ำลายไหลเลยครับ แต่พอเห็นราคา น้ำตาคลอทันที..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 134

Kai

15/01/2010 08:25:04
2

ถูกใจจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 135

Kai

15/01/2010 08:26:47
2

กระทัดรัดได้ใจดีแท้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 136

Kai

15/01/2010 08:29:29
2

ได้แต่มองครับ ต้องใช้ตัวเก่าตัวเดิมต่อไปครับ เรียกว่าไม่มีใครยอมทิ้งใครก่อนหล่ะ 555...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 137

นายมั่นคง

15/01/2010 14:29:43
4,282
ไอ้ตัวนี้ผมเล็งๆๆ ไว้เหมือนกัน แต่พอดูรายละเอียดแล้วเลือกไม่ลงครับ สาเหตุคร่าวๆๆ ที่เลือกไม่ลงคือ

- แพง 555 แน่นอนอันนี้ แต่ถ้าโดนจริงๆๆ ก็กัดฟันไหวล่ะ
- เลนส์ที่ติดมาถ่ายมาโครไม่ได้
- เลนส์ fix ที่ติดมาคือขนาด 40มม.(เทียบกล้องฟิล์ม)
- ซื้อเลนส์นู่นเลนสนี่ สุดท้ายแบกหนักเท่า DSLR
- รอ LX-4 ดีกว่าล่ะผม

555 เหตุผลประมาณนี้ล่ะครับุคุณไก่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 138

Kai

15/01/2010 14:56:58
2
ขอบคุณครับเฮีย

(เฮียมาช่วยตัดใจได้ทันเวลาจริงๆครับ)

รอดู LX-4 ดีกว่า ว่าจะเปิดที่ราคาเท่าไหร่ ถ้าเลนส์มัน Wide ได้ใจหล่ะก็ อิ..อิ..

และถ้าใช้เลนส์คุณภาพเหมือน LX-3 ผมว่าขายดีเป็นเทน้ำเทท่าแน่ครับ

เวลาไปเที่ยวนี่ เล็ก พกง่าย ใช้งานง่าย ไม่เสียเวลาเปลี่ยนเลนส์ มันทำให้เราเที่ยวสนุกกว่าเยอะครับ

มัวแต่ โน่น นี่ นั่น ไม่ทันการกันพอดี ไหนจะกระเป๋าเดินทาง ไหนจะกระเป๋ากล้อง ไหนจะขาตั้ง

เกิดลื่นล้มทีนี่ อาจถึงอัมพาตได้..555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 139

mancitypk

15/01/2010 21:55:39
มิงกะลาบา ที่แปลว่า สวัสดีหรือเปล่าครับ อิอิอิ เพิ่งไปทำงาน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 140

Danny Boy

16/01/2010 15:20:42
มุมมองเฮียแนวมากๆครับ ผมชอบหลายๆรูปเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 141

นายมั่นคง

16/01/2010 23:58:31
4,282
ขอบคุณมากๆๆ ครับ 555

ผมเองถ่ายรูปตั้งแต่หนุ่มยันแก่ ก็ได้เท่าที่เห็นนี่ล่ะครับ คือไม่มีทางดีได้ไปกว่านี้อีกแล้วล่ะ อาศัยใช้ภาพประกอบด้วยการโม้ขำๆๆ เลยทำให้ดูเหมือนรูปสวยขึ้นล่ะครับ 555

ถ้ามีทริปอื่นๆๆ ก็จะเก็บมาเล่าให้ทุกท่านได้อ่านเล่นๆๆ กันอีกแน่ๆๆ ครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 142

killy

20/01/2010 15:06:47
0
สารภาพว่าไม่ได้อ่านเลยนั่งดูรูปอย่างเดียว เฮียถ่ายรูปสวยมากเลยครับ ขนาดผมอยู่ไกล้ๆพม่าตั้งหลายปีมาดูรูปที่เฮียถ่ายยังรู้สึกว่ามันสวยจัง

เลยดูรูปอย่างเดียวไม่ได้อ่านอะไรเลย *0*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 143

นายมั่นคง

20/01/2010 15:09:37
4,282
555 ถ้ามีเวลาต้องอ่านด้วยเน้อ จะยิ่งสนุกได้อรรถรสของพม่ายิ่งขึ้นไปอีกครับคุณ killy

ขอบคุณมากๆๆ คร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 144

TOKYO

24/01/2010 13:25:22
สนุกมาก อ่านไปยิ้มไป ชอบที่สุดคือ ภาพเฮียนุ่งโสร่ง...
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 145

นายมั่นคง

24/01/2010 21:19:19
4,282

555 ตอนนี้ผมยังใช้โสร่งในการหารับประทานอีกล่ะครับ ล่าสุดนุ่งโสร่งในงานมีตติ้งกับเค้าอีกที เพราะไหนๆๆ ก็มีแล้วกับเค้าผืนหนึ่งน่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 146

ruach

31/01/2010 17:27:28
ขอบคุณครับสำหรับทริบนี้ ดูแล้ว เหมือนได้ไปเอง ครับ ภาพสวยครับท่าน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 147

ยอดครับ

06/02/2010 17:50:08
อยากทราบว่าถ้าถอดแว่นกับหมวกออกแล้วหนังหน้าจะเยกกว่าเดิมหรืเปล่าคร๊าบบบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 148

นายมั่นคง

06/02/2010 23:28:19
4,282
555 ถ้าถอดหมวกกับแว่นออกหมด ก็คล้ายๆๆ ตัวแรคคูนเลยล่ะเน้อ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 149

Windy

10/02/2010 11:16:44
โสร่งที่ใส่เนี่ย หาซื้อจากไหนเหรอครับ ...

แล้วในรูปนี่ทั้งทริปใส่ตัวเดียวรึเปล่าครับเนี่ย เหมือนจะตัวเดียวกันหมดเลย (ถ้าใช่นี่คงคันแย่เรย) อิๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 150

นายมั่นคง

10/02/2010 13:08:09
4,282
555 ตัวเดียวกันครับ เอามาจากพม่านั่นแหละครับ แต่ผมซักแล้วเน้อ.....

เดี๋ยวจะมีรูปจากกล้องคนอื่นมาให้ดูอีกนิดๆๆ หน่อยๆๆ ด้วยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 151

นายมั่นคง

10/02/2010 16:43:37
4,282

มีภาพเบื้องหลังนิดๆ หน่อยๆ จากกล้องตัวอื่นๆ ที่ฝากมาให้ครับ ผมเลยขอถือโอกาสเอาลงซะเลย 555

เวลาผมใช้กล้อง ผมมักจะเอากล้องขันกับขาตั้งแบบนี้ซะเลย และก็ไม่ถอดออกเลยล่ะครับ เรียกว่าถือกล้องแบบนี้ตลอดทริป อยากจะตั้งขาตรงไหน ก็กางออกเลยครับ

ง่ายและเร็ว และละดวกสำหรับคนเที่ยวถ่ายรูป ที่ขี้เกียจแบก แต่อยากได้รูปน่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 152

นายมั่นคง

10/02/2010 16:46:38
4,282

เห็นภาพนี้แล้วขำ คือเวลาไปไหน หมูหมากาไก่ ผมจับถ่ายเรียบ รูปนี้ผมนั่งยองๆๆ พยายามจะถ่ายภาพสุนัขหมู่ ก็เลยยงโย่ยงหยกอย่างที่เห็นล่ะครับ

ตากล้องแกแอบถ่ายตอนที่ผมกำลังก้มๆ เงยๆ พอดี 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 153

นายมั่นคง

10/02/2010 16:50:35
4,282

ด้วยความที่ใช้กล้องคอมแพคมุมกว้างอย่าง LX-3 เวลาจะถ่ายอะไร ต้องเข้าคลุกวงในล่ะครับ เรียกว่าถ้าจะตายก็ตายก่อนเพื่อนล่ะครับ

ภาพนี้ตอนที่ผมเขย่งเก็งกอย พยายามจะเข้าไปถ่ายให้ใกล้ที่สุด เวรกรรมของคนใช้คอมแพคก้คือ ซูมไม่ค่อยได้นัก ยิ่งซูมรูรับแสงยิ่งรับแสงได้น้อย ภาพยิ่งสั่น ก็เลยต้องแหกเข้าไปใกล้กว่าเพื่อนว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 154

นายมั่นคง

10/02/2010 16:52:15
4,282

สุดท้ายเป็นของแถมครับ ถ่ายกับแท๊กซี่ป้ายดำของพม่าล่ะครับ 55

พ่อคนกลางนั่นหน้าตาดุยิ่งกว่าเพชรฆาตในเรือนจำซะอีก แต่ผมก็กล้อมแกล้มขอถ่ายมาจนได้ล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 155

นาย Zak ลูกค้าสาขา digital Gateway

16/02/2010 16:01:45

ผมก็เพิ่งไปมาช่วงปลายเดือน รูปสวยมากครับเฮีย
อ่านก็เพลินโคตรๆ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 156

นายมั่นคง

16/02/2010 17:11:28
4,282
เย้ๆๆๆ คุณ Zak ไปมากับเค้าด้วยเหมือนกันหรือนี่ 555

เห็นการผัดแป้งสไตล์พม่า แล้วบอกว่านี่ใช่เลยล่ะครับ พม่าแท้ๆๆ ต้องเอารากไม้ ฝนกับน้ำ แล้วทาแก้มแบบนี่เห็นในภาพนี่ล่ะครับ

เรียกว่า ไล่ยุง กันฝ้า กันแดด กันร้อน ได้สารพัดเลยล่ะครับ

เอาภาพมาโพสแจมในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 157

powerdesigngirl

17/02/2010 13:40:24

เฮียคะพวงมาลัยที่เฮียถ่ายมา ใช่ดอก \"มหาหงส์\" หรือ \"สเลเต\" ใช่ไหมคะ เก๋ว่าน่าจะใช่นะ
ส่วนรากไม้ที่เอามาฝน เขาเรียก \"ทานาคา\" เก๋ก็หาซื้อแถวแม่สายเอามาขัดตัว ดีนักแล
ขัดแล้วผิวขาวเนียน ใครมีเมียแนะเลยค่ะ ซื้อให้เมียขัดหน้า ขัดตัว ดีกว่าเข้าสปา ไม่ต้องเปลืองตังค์ด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 158

นายมั่นคง

17/02/2010 15:04:57
4,282
เออ ใช่ๆๆๆๆ คุณเก๋ รากไม้นี้เค้าเรียก รากราคะ เอ๊ย ทานาคา นี่ล่ะ จำได้แล้ว เย้ๆๆๆๆๆ 5555

มิน่าคุณเก๋ถึงได้ดูสมบูรณ์ ตุ้ยนุ้ย ผ่องเป็นเถ้าแก่เนี้ยเลยเน้อ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 159

18/02/2010 08:39:21
แหมเฮีย.........เน้นจังเลยนะ ตุ้ยนุ้ย มันเป็นคำไม่สุภาพ ค่ะ
เขาเรียก อวบกำลังงาม ตอนนี้งานเยอะ กลายเป็น อวบระยะต้นแล้วค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 160

Kai

18/02/2010 08:54:20
2
เฮียครับ..

คห.152 แอบมี Stylist นั่งอยู่ข้างๆคอยดู เสื้อผ้า หน้า ผม ด้วยอ่ะ..555

ผมชอบภาพนี้จัง..

แล้ว คห.154 นี่ เป็นชุดฟอร์มขับแท็กซี่ที่นั่นหรือเปล่าครับ เหมือนกันเป๊ะ

ผมเดาว่าคนใส่หมวก คงเป็นคนขับกะที่2 ต่อจากคนกลาง หรือ เนวิเกเตอร์นะ

คนขวาสุดคงเป็นช่างประจำรถ (เหมือนรถไฟ) สรุปบนรถมี3คน ก็จะเหลือ1ที่ไว้ให้ผู้โดยสารนั่ง

ผมเป็นผู้โดยสาร คงเกร็งน่าดู..5555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 161

18/02/2010 09:45:00
5555555555 คุณไก่สาดมุข ไปเต็มๆเลยนะ จริงๆ เห็นด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 162

Aof Topview

18/02/2010 11:15:29
0
สุดยอดครับเฮีย ทั้งเรื่องเล่า ภาพประกอบ ผมชอบมาก ๆ ๆ
แต่ละมุกสุดยอดจริง ๆ นั่งฮาอยู่คนเดียวเสียงดัง (ประมาณว่าฮามาก) จนคนอื่นเค้าต้องมารุมดูกัน สรุปตอนนี้ฮากัน 5 - 6 คน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 163

นายมั่นคง

18/02/2010 11:18:39
4,282
555 พักนี้คุณไก่ผมมาแปลกแฮะ คือจัดมุขมาแต่ละดอกนี่ฮาเต็มๆๆๆ เลย 555

แจ่มๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 164

Kai

18/02/2010 11:49:31
2
ผมก็ว่ามันแปลกๆ เหมือนกันครับเฮีย

ลองนึกทบทวนเหตุการณ์ประจำวันดู

ผมว่าอาจจะเป็นสารตกค้างในน้ำเต้าหู้ก็ว่าได้

เพราะช่วงนี้ผมลองไม่กินข้าวเย็นมาอาทิตย์กว่าแล้วครับ

กินแต่น้ำเต้าหู้..

แต่คิดว่าเดือนนี้ ได้ของที่ตัวเองอยากได้ และถูกใจมาหลายชิ้นมั้งครับ เลยอารมณ์ดีเป็นพิเศษ

(จริงๆแล้ว กลบเกลื่อนความทุกข์มากกว่า..555 อีกตั้ง10วันแหน่ะกว่าเงินเดือนจะออก..เฮ้อ..)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 165

นายมั่นคง

18/02/2010 21:59:26
4,282
555 ยังปล่อยมุขได้อีกนะคุณไก่ 555 น่าหยิกจริงๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 166

Kai

18/02/2010 22:58:33
2
อิอิอิ...

ช่วง3เดือนแรก เข้าเวปเฮีย : เก็บข้อมูล

2เดือนต่อมา : ทำการบ้าน

จากนั้น : ทุกอย่างมันก็ไหลมาไม่หยุดไม่หย่อน เพ้อเจ้อกับทุกคนที่คุยด้วย

อะไรที่เป็นเรื่องเป็นราวมีสาระ : คิดไม่ได้ คิดไม่ออก ไม่คิด ไม่ทำ ไม่รู้ ไม่เห็น ไม่เป็นสักอย่าง

อะไรที่ไม่เอาสาระ : มาได้ตลอดครับเฮีย

หลับฝันดีครับเฮีย.. เกือบลืม ก่อนเข้านอน ผมยอมเอียงแก้มซ้ายให้หยิกเลยครับ..5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 167

นายมั่นคง

18/02/2010 23:07:56
4,282
มิงกะลาบาครบคุณไก่....555 นี่นับวัน แนวคิดเราชักจะคล้ายกันเข้าไปทุกที 5555

การไร้สาระ คือ สาระของเรา ว่างั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 168

วลัยทิพย์ จันทร์สว่าง

02/03/2010 19:26:55

แนะนำไกด์พม่า ชื่อเซเซออง พูด-อ่าน-เขียนภาษาไทย/อังกฤษได้ดีจ๊ะ
รับจัดโปรแกรมทัวร์พม่า
จองห้องพัก
เช่ารถ
ร้านอาหาร
ตั๋วบินภายในประเทศ
วีซา
สอบถามข้อมูลได้ที่ email nicemyanmartravel@gmail.com
phone 0049595412652
หรือติดต่อผ่านอ้อยก้ได้จ๊ะ 081-2054889
email nicemyanmartravel.1@gmail.com
ยินดีให้ข้อมูลค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 169

นายมั่นคง

02/03/2010 21:51:40
4,282
ในรูปนั้นคุณอ้อย หรือไกด์พม่าครับ ผมไปพม่า ไกด์พม่าไม่เป็นแบบนี้เลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 170

suphavadee

26/04/2010 12:45:12
เพิ่งไปมาสงกรานต์10-17เมษายน 2553 ที่พม่าเล่นน้ำกันสนุกมาก ไม่มีใครไม่เปียก ขนเสี้อผ้า กระโปรงสวยๆ ไปเยอะ แต่ไม่ได้ใส่เลย เพราะต้องนุ่งผ้าถุง ไม่อย่างนั้นโดนเก็บเงินค่าเข้าชม ชอบกินน้ำอ้อยมาก รสชาดอร่อยกว่าบ้านเราเยอะเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 171

kaka

28/05/2010 16:00:46

ถ้าจะพูดว่า ขอบคุณ ก็ใช่คำว่า เจซูตินบาเด่ เคยพาทัวร์ไปพอเรา บอกปุ๊ปมีหนึ่งในลูกทัวร์พูดขึ้นมาเลยว่า อ๋อ เจอ ส้น ตีน บ่า เด่ เล่นเอาฮากันทั้งคันรถ แต่ให้ฮากว่านั้นก็บนเครื่องแอร์บากัน หลังจากใช่บริการเรียบร้อยส่งเราถึงที่หมายอย่างปลอดภัย เราก็บอกแอร์โฮสเตสว่า เจอ ส้น ตีน บ่า เด่ เค้าคงนึกว่าเรา ขอบคุณ เลยยิ้มและพูดว่า เจซูตินบาเด่ พวกเราหัวเราะจนแอร์งง แอร์น่ารักมากๆๆๆๆๆ (ขออภัยน่ะที่นี้เลยน่ะค่ะ ใช้คำไม่สุภาพ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 172

นายมั่นคง

28/05/2010 16:04:23
4,282
เออแน่ะ แอร์พม่าน่ารักมากๆๆๆ อย่างที่ว่าจริงๆๆ แฮะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 173

Kai

28/05/2010 17:09:23
2
ค่าตัว..เอ้ย..ตั๋ว เท่าไหร่ครับ

พี่ทศย์อูววววส์ ตาปอนย์อูววววย์ ว่าไง...

3คนย์(มวย) 3ช่าย์ มิงกะลาบาย์ เจอ ส้น ตีน บ่าเด่ แน่ๆ ถ้าขึนขึ้นเครื่องพร้อมกัน...555555

แอบเห็นฟันกระต่ายน้องเค้าด้วย...

เต่าตัวลายเดินย้ายโคลงเคลง กระต่ายฮัมเพลงเดินสวนทางมา..

อยากเห็นเต่าตัวลาย...อิอิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 174

yaipur

18/06/2010 12:41:00

เปิดหาข้อมูลเที่ยวพม่า กะว่าจะไปกับเพื่อน บังเอิญมาอ่านเจอ เรื่องราวของพี่หม่องมั่นคง อ่านแล้วหัวเราะคนเดียว :-)

เขียนเล่าเรื่องราวได้สนุก ตรงประเด็นดีค่ะ

เจซูตินบาเด่ นะคะ ไม่ใช่ เจอ ส้น ตีน บ่า เด่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 175

นายมั่นคง

18/06/2010 17:39:55
4,282
ขอบคุณมากๆๆ ครับ ขอให้ไปเที่ยวพม่าด้วยความสนุกเน้อ 555

ผมเองอาศัยลูกโม้เข้าช่วยหน่อย ก็เลยดูเหมือนสนุกขึ้นอีกนิดล่ะครับ

ว่าแต่ เจซูตินบาเด่ อันนี้ผมจำไม่ได้จริงๆๆ ล่ะครับ ว่าแปลว่าอะไร 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 176

TANAKARO

24/06/2010 17:31:36
ถ้าไปพม่าต้องไปทะเลสาบอินเล ครับเจ๋งมากยังกะภาพตอนเด็กๆเลย ทะเลสาบมีภูเขาพระอาทิตย์ขึ้นหลังเขา สวยมากคับ อีกที่ที่สวยคือมัณฑะเลย์ กะบากัน ไปพม่าดีครับถูกดีสวยด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 177

นายมั่นคง

24/06/2010 20:54:56
4,282
โอววว มัณฑะเลย์ ไว้ผมต้องหาโอกาสไปกับเค้ามั่งล่ะจ้า 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 178

ปูนา

08/07/2010 23:35:18
ไปทัวร์กับ บริษัททัวร์อะไรคะ จะได้ซื้อไปบ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 179

นายมั่นคง

09/07/2010 00:09:58
4,282
ทัวร์พม่า หรือทัวร์ไหนๆ ไม่ต้องเลือกเลยครับ เหมือนกันหมดล่ะ เพราะจองกับบริษัทไหน ถึงเวลาเค้าเอาเราไปรวมกับกรุ๊ปอื่นๆ ครับ

เรียกว่าจับรวมมิตร แล้วใช้ชื่อทัวร์อันที่เป็นกลางร่วมกัน ผมว่ามันเหมือนกันหมดจริงๆๆ เลยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 180

Uthen

27/07/2010 22:25:33
17
เพิ่งไปได้กล้องมา คิดถึงกระทู้นี้เลย ขอดันหน่อย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 181

นายมั่นคง

27/07/2010 22:31:21
4,282
555 ทั้งกระทู้ก็คือ Lumix LX-3 ล่ะครับพี่อุเทน นี่ก็เสร็จเจ้า LX-3 ไปอีกราย คืนนี้ไม่ต้องนอนครับพี่อุเทน ลูกผู้ชายอย่างเราต้องนั่งเล่นกล้องจนถึงเช้าเลยคร้าบบ

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 182

Uthen

27/07/2010 22:39:39
17

เริ่มๆ เข้าเค้าแล้วล่ะครับเฮีย

ถ่ายใกล้ๆ ถูกใจดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 183

Uthen

27/07/2010 22:40:38
17
เห็น mouse โส... น่าดูเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 184

นางแก้วดี

20/09/2010 10:32:24
ทานาคา ที่ใช้ทาหน้าในพม่านั้น เมืองไทยคือต้นแก้วเจ้าจอมคะ ไกด์พม่าชี้ให้ดูต้นของจริงที่หน้าวิหารวัดอโศกการามที่เชียงตุง กำลังบานดอกสวยมากคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 185

ซายามะ

09/10/2010 17:23:00
เราจะไปเที่ยวพม่า ตอนนั่งเสลี่ยง เดินเองได้หรือปล่าว สงสารคนแบก ไม่ใช่งกนะ มันรู้สึกยังไงก็ไม่รู้ อ่านสกู๊ปแล้ว ได้ความรู้ดีมาก ภาพก็สวย นุ่งโสร่งก็ดูดี หน้าเหมือนอาโก่จริงๆ (อาโก่ แปลว่า พี่ชาย อามะ แปลว่า พี่สาว พอดี พูดพม่าได้นิดหน่อยจ้า) ขอบคุณค่ะ (เจสู้ติ่นบ่าแด่)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 186

นายมั่นคง

09/10/2010 22:45:04
4,282
เดินเองได้ครับ ไม่ต้องขึ้นเสลี่ยงก็ได้ แต่ผมเกรงว่าขาจะหักก่อนน่ะซิครับ 555

แต่เท่าที่ผมทราบ ถ้าเป็นคนพื้นเมือง เค้าให้เดินขึ้นไปได้ แต่ถ้านักท่องเที่ยวต้องนั่งเสลี่ยงขึ้นไป เพื่อที่พวกลูกหาบชาวพม่าจะได้มีงานทำจ้า

ผมนั่งแล้ว สนุกดี ไส้แทบออกมากองอยู่ข้างนอกครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 187

Torn

12/01/2011 12:59:37
0
โพสต์ที่ 153 เวลาจะถ่ายอะไร ต้องเข้าคลุกวงในล่ะครับ เรียกว่าถ้าจะตายก็ตายก่อนเพื่อนล่ะ

มีกระทู้หนึ่ง เขาไปพม่ามา มีเรื่องเล่าอย่างละิเอียด ถ้าจะใช้ตายก็ตายก่อน "น่าจะเป็นเรื่องของเขา"

http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=2011

เผื่อจะได้ข้อมูลไว้ตะลุยพม่า..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 188

Torn

12/01/2011 13:02:59
0

ภาพวาดที่ไจ๊คะมี เมืองเมาะละแหม่งไปทางตันบวยเซี๊ยทก่อนถึงทวาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 189

Torn

12/01/2011 13:03:34
0

พระพุทธรูปลอยน้ำ "ไจ๊คะมี"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 190

Torn

12/01/2011 13:04:23
0

เทวดา ๕ องค์ (มีชื่อทุกองค์) เครื่องทรงแบบพม่า...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 191

นายมั่นคง

12/01/2011 20:51:28
4,282
ขอบคุณสำหรับภาพที่หาดูยากด้วยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 192

metalblood

12/01/2011 21:32:28
0
เมื่อไหร่เฮียจะมีภาพชุดแบบนี้ให้ดูอีกหละครับ เคยขอไว้นานนน แล้วนะครับเฮีย หุๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 193

นายมั่นคง

12/01/2011 21:39:35
4,282
555 เที่ยวนี้ผมไปเที่ยวกับครอบครัวมา กดไป 800 กว่ารูป ถ่ายทิ้งถ่ายขว้าง ปรากฏว่าแต่ละรูปไม่ได้เรื่องเลยล่ะครับ ถ่ายแล้วไม่เกิดเลยซักใบล่ะจ้า 555

เดี๋ยวต้องหาทริปแจ่มๆๆ แล้วถ่ายมาโม้ให้อ่านกันนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 194

ตา..37*

19/01/2011 13:48:09
มุมมองสุดยอด..ดด ขี้โม้ยอดเยี่ยม..มม รีวิวได้มันนนน..ตั้วเฮียเท่ห์มากค่ะ..*
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 195

ittichai k.

22/01/2011 08:16:44
0
อ่านแล้วได้ประสบการณ์ได้ทั้งความฮา นี่หละเสน่ห์ของเว็บมั่นคงเขาหละ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 196

นายมั่นคง

22/01/2011 10:24:48
4,282
555 ขอบคุณที่แวะชมกันเน้อ อีงวดหน้าต้องไปเขมรล่ะครับ จะได้อินเทรนด์กับสถานะการณ์ปัจจุบันล่ะจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 197

แคท

08/02/2011 15:44:51
ถ้าไปเขมรจริงๆ ในช่วงนี้ รบกวนเฮียมั่นคง ถ่ายรูป ลูกระเบิดเขมร

มาให้พวกเราได้ดูเป็นขวัญตาหน่อยนะคะ

^_^ขอบคุณสำหรับ ภาพและข้อมูลนะคะ
กำลังหาข้อมูลเพื่อไปเที่ยวค่ะ ได้ความรู้มากๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 198

นายมั่นคง

08/02/2011 21:32:15
4,282
ได้ครับ ผมเองว่าจะหาเรื่องไปถ่ายพวกรถถัง กับแนวรั้วลวดหนามมาฝากแฟนๆๆกันซะหน่อยๆๆๆ

เอ้า รออัพเดทรูปเด้อๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 199

yyyy

12/04/2011 12:24:56
อยากเที่ยวอ่ะอยากดูพระราชวังพระเจ้าบุเรงนอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 200

11/05/2011 21:46:15
จะไปเดือนหน้า แวะเข้ามาดูข้อมูล ขอบคุณมากนะค่ะ เล่าสนุกจัง มีอะไร แนะนำเพิ่มเติมหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 201

26/05/2011 22:30:06
เจ๋งมากครับพี่ ขอบคุณมากเลยอ่านไปขำไป รูปสวยมากครับ เจอตัวจริงพี่จะขอคุยด้วย ชอบ สุดยอดครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 202

นายมั่นคง

26/05/2011 22:36:42
4,282
ด้วยความยินดีจริงๆๆ ครับ ถ้าเจอกันทักทายมั่งเน้อๆๆ 555

ผมถ่ายรูปไม่เก่งเท่าไหร่ล่ะครับ อาศัยโม้เก่งซะมากกว่าล่ะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 203

กาเหว่า

20/06/2011 15:25:57
กำลังจะไปเที่ยวพม่าค่ะ เข้ามาหาข้อมูล ได้หลายเรื่องทีเดียว สนุกจัง ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 204

วลัยทิพย์

15/11/2011 16:33:25
สวัสดีค่ะอ้อยมีเพื่อนเป็นไกด์พม่าค่ะ ชื่อ เซเซออง พูดอ่านเขียนภาษาไทยได้ รับจัดทัวร์พม่า เช่ารถ โรงแรม ร้านอาหาร ตั๋วบินภายในพม่า และรับทำวีซ่าพม่าที่ เมืองไทย ค่ะ
และยังรับสั่งทำ พลอยเมืองจันทร์ สนใจตติดต่อได้ ที่ 081-2054889 ค่ะ ยินดีให้ความรู้ สอบถามได้ 02-7380041 ค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 205

20/01/2012 15:23:02
ชอบว่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 206

หมี่เหลือง

20/01/2012 15:26:07
ชอบจัง(ว่ะ) รูปแบบนำเสนอแปลกดีมุมมองไม่เหมือนใครดี ชอบจริงๆ ขนาดบังเอิญเข้ามานะเนี่ย ต้องติดตามซะแล้วครับ :)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 207

นายมั่นคง

20/01/2012 15:33:15
4,282
ขอบคุณครับคุณหมี่เหลือง ลองคลิกอ่านดูเรื่องอื่นๆๆ ได้ครับ มีอีกแยะเลยครับ

ผมเขียน ผมเล่าไว้เยอะโคตรๆๆ เลยล่ะจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 208

lek

04/02/2012 21:30:43
ถ่ายรูปได้สวยมากและเล่าได้เรื่องได้สนุกและฮาดีค่ะ พอดีกำลังจะพาคุณแม่กับเพื่อนๆไปพม่าเลยมาหาข้อมูลไปเที่ยวกันเอง มาเจอแบบนี้ได้ใจมาก ถ้าไปเขมรฯจะแวะมาชมอีกค่ะ ขอบคุณมากๆนะคะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 209

เพลงไพเราะ

04/02/2012 21:44:28
0
รูปคมมากกกกกก แสบตา^^

เฮียเล่าซะอยากไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 210

นายมั่นคง

04/02/2012 23:21:09
4,282
555 รูปคมมากเพราะว่าผมเร่ง sharp มากไปหน่อยนั่นเองครับ

ถ้าไปเที่ยวที่ไหนมาจนเบื่อ ลองแวะไปพม่าได้จ้าๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 211

WH_Y

22/02/2012 19:56:11
0
..สวัสดีค่ะเพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ เสิร์ชหาไปเที่ยวพม่าเลยมาเจอกระทู้นี้ค่ะ ชอบภาพและคำบรรยายมากๆเลยค่ะขอบคุณนะคะสำหรับข้อมูลท่องเที่ยวเมืองพม่า..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 212

นายมั่นคง

23/02/2012 00:31:54
4,282
ด้วยความยินดีอย่างยิ่งเลยคร้าบบ ไปเที่ยวแล้วอย่าลืมมาเล่าด้วยล่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 213

WH_Y

23/02/2012 21:07:40
0
..ค่ะแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ..แอดมินคะทำไมไม่ทำหน้าเวบเป็นหน้าๆไปคะ ยอมรับว่ากระทู้ยาวมากๆเลยค่ะ อีกหนึ่งความคิดเห็นค่ะ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 214

นายมั่นคง

23/02/2012 22:51:09
4,282
555 ผมแก้ไขอะไรไม่ได้เลยล่ะครับ ต้องรอหมดวาระแล้วรือเว็บทำใหม่ล่ะจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 215

WH_Y

13/03/2012 20:57:24
0

..มิงกะลาบาค่ะคุณมั่นคง.ไปย่างกุ้งกับคณะ สสจ มาเมื่อวันที่ 1- 4 มีนาคมที่ผ่านมาค่ะก็สนุกสนานกันดีค่ะมีหลากหลายเรื่องราวเอาภาพมาแจมด้วยสักนิดนะคะ.ไกด์ชาวไทยค่ะชื่อน้องช้างกับไกด์ผุ้หญิงอีกคนค่ะจำชื่อไม่ได้..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 216

WH_Y

13/03/2012 21:01:14
0

คนนี้ไกด์ชาวพม่าชื่อ ซีซีอ่องคนเดียวกับที่คุณอ้อยแนะนำหรือเปล่าคะ.พูดไทยได้ชัดเจนดีค่ะร้อเพลงผู้ชนะสิบทิศก็เก่งนะคะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 217

WH_Y

13/03/2012 21:04:46
0

เฮ้อโพสต์รูปแต่ละทีต้องกลับไปยังหน้าเดิม..ไปถึงย่างกุ้งเกือบค่ำแล้วไกด์เลยพาไปทานอาหารกันที่การะเวกภัตตาคารกันเลยค่ะ.ทานเสร็จเข้าที่พักเลย.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 218

นายมั่นคง

14/03/2012 10:03:33
4,282
สวัสดีครับคุณ WH_Y ยินดีด้วยครับที่ได้มิงกะลาบาที่พม่าจริงๆๆ

เมื่อคืนเว็บมันเอ๋อๆๆ หน่อยครับ แต่ตอนนี้น่าจะได้แล้ว ยังไงเอาภาพมาโพสต่อนะคร้าบบบ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 219

WH_Y

14/03/2012 17:26:46
0

..ได้ค่ะคุณมั่นคง..เชียงรายฝนตกฟ้าร้องมา 3 วันแล้วค่ะดีใจจังหมอกควันจะได้จางหายไป
มาโพสต์ต่อนะคะ..อีกวันก็ไปที่วัดไจ๊ปุ่นค่ะ ถ่ายได้ยังไม่ถึงภาพมีคนมาเก็บเงินค่าถ่ายรูปด้วยค่ะ เกือบจะทุกวัดที่ไปเก็บค่าถ่ายรูปเหมือนๆกันเลยค่ะ.ไม่ทราบเหมือนกันว่าเอาเข้าวัดหรือไม่อย่างไร ถ้าเข้าวัดก็ดีไปนะคะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 220

WH_Y

14/03/2012 17:30:33
0

ต่อจากนั้นก็ไปวัดอะไรจำไม่ได้ค่ะแต่ที่มีพระนอนชเวตาเลียว ที่วัดนี้จะขายสินค้าโอทอปของชาวพม่าเห็นไกด์แนะนำว่าถ้าซื้อของฝากควรจะซื้อที่วัดนี้เพราะขายราคาถูกกว่าที่ตลาดสก๊อตมากค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 221

WH_Y

14/03/2012 17:41:49
0

จากนั้นก็นั่งรถยาวไปเมืองไจ๊ท์โท เพื่อเข้าที่พักและไปชมพระธาตุอินทร์แขวนกันค่ะ ช่วงนั่งรถหกล้อขึ้นมานี่บรรดาสมาชิกกรุ๊ปพากันร้องวิ๊ดว้ายไปตลอดทาง ก็เพราะเจ้ารถหกล้อมันขับกระชากไม่บันยะบันยัง หนทางก็แคบแถมคดเคี้ยวบางช่วงติดขอบเหวหมิ่นเหม่ก็มีเลยได้เสียวไส้ไปตามๆกัน กว่าจะมาถึงคิมปูนแคมป์เล่นเอาใจหายใจคว่ำไปตลอดเส้นทาง 55.
เลยขอลองนั่งเสลี่ยงเหมือนคุณมั่นคงดูบ้างขาขึ้นไม่เท่าไหร่นะคะ แต่ขากลับลงมา โห.สุภาพสตรีท่านใดที่ใช้ชุดชั้นในไม่มีโครงนี่หน้าอกหน้าใจมันทั้งสั่นคลอนและเขย่าตลอดเส้นทางลงกว่าจะลงมาถึงคิมปูนแคมป์เล่นเอาเหนื่อยทั้งคนหามและคนถูกหาม 55 ไม่ได้ถ่ายรูปตอนนั่งเสลี่ยงนะคะ เพราะถ่ายไม่ได้เคลื่อนไหวอยู่ตลอดเวลา.แวะพักกันที่โรงแรมนี้ค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 222

WH_Y

14/03/2012 17:44:44
0

กว่าจะขึ้นมาถึงบนนี้เล่นเอาเหนื่อยเลยพากันนั่งพักจิบน้ำชาไปพลางๆก่อนค่ะ.หน้าโรงแรมที่พักค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 223

WH_Y

14/03/2012 17:47:48
0

ไกด์ชาวไทยน้องช้างกับน้องผู้หญิงจำชื่อไม่ได้ค่ะ น้องช้างบอกตอนต้นๆแล้วลืม คนแก่เนาะขี้ลืม.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 224

WH_Y

14/03/2012 17:50:31
0

เอาของไปเก็บในห้องพักแล้วก็พากันเดินขึ้นไปนมัสการพระธาตุอินทร์แขวนกันค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 225

WH_Y

14/03/2012 17:53:25
0

ประตูทางขึ้นพระธาตุอินทร์แขวนค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 226

WH_Y

14/03/2012 17:58:37
0

ขึ้นบันไดมาได้สักครู่ โห..ผู้คนทำไมเยอะแยะมากมายขนาดนี้มีทั้งพุทธศาสนิกชนชาวพม่า ชาวต่างประเทศ แขก ฝรั่ง คนไทย และคงอีกหลายเชื้อชาติหลายภาษาแปลกใจว่าวันที่มาที่พระธาตุอินทร์แขวนนี้ไม่ได้เป็นวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาแต่อย่างใด ถ้าถึงวันสำคัญทางพุทธศาสนาคงไม่มีที่จะให้ยืนนะคะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 227

WH_Y

14/03/2012 18:01:46
0

พระธาตุอินทร์แขวนยามโพล้เพล้แสงใกล้จะหมดเต็มที ถ่ายออกมาไม่ค่อยสวยเลยค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 228

WH_Y

14/03/2012 18:05:42
0

มุมนี้ยิงซะไกลเลยค่ะ เสียดายไม่ได้ถ่ายตอนที่เปิดไฟพระธาตุเพราะเข้าห้องพักแล้วนอนพักเลย ก็เลยได้พระธาตุออกมาสีมืดๆแบบนี้ค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 229

WH_Y

14/03/2012 18:09:06
0

ก่อนรุ่งอรุณที่หลังบริเวณห้องพักค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 230

WH_Y

14/03/2012 18:12:27
0

ร่วมทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ที่หน้าโรงแรมที่พักกันค่ะ หลังจากนั้นก็นั่งเสลี่ยงลงมายังคิมปูนแคมป์.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 231

WH_Y

14/03/2012 18:15:18
0

ขอถ่ายรูปคนแบกเสลี่ยงซักหน่อยค่ะ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 232

WH_Y

14/03/2012 18:18:04
0

ลงมาก็ไปต่อกันที่พระราชวังบุเรงนองกันค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 233

WH_Y

14/03/2012 18:22:28
0

คุณซีซีอ่องบรรยายประวัติของพระราชวังโดยย่อๆ จำได้แต่ประตูที่ไทยเข้าโจมตีพม่าในสมัยนั้นคือประตูอยุธยากับประตูเชียงใหม่..ประวัติศาสตร์ก็คือประวัติศาสตร์แก้ไขอะไรไม่ได้นะคะ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 234

WH_Y

14/03/2012 18:26:16
0

พระราชวังบุเรงนองจำลองมาจากของจริงอีกที ที่นี่พบคนพม่ามาเที่ยวนับคนได้ค่ะ คงไม่เป็นที่สนใจของชาวพม่ามากนักที่ชาวพม่าสนใจเห็นจะเป็น วัดเจดีย์ วัดเจดีย์ เสียเป็นส่วนใหญ่ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 235

WH_Y

14/03/2012 18:29:45
0

ภาพนี้ไม่ทราบเรียกว่าอะไรผนังหรือเปล่าคะจะมีที่วางของใช้ของกษัตริย์พม่าในสมัยนั้นค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 236

WH_Y

14/03/2012 18:32:59
0

ไหนๆก็พากันมาเที่ยวเมืองพม่ากันแล้วก็ขอถ่ายรูปหมู่ไว้เป็นที่ระลักกันหน่อยค่ะ..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 237

WH_Y

14/03/2012 18:36:07
0

จากนั้นไปต่อกันที่วัดเจดีย์กาบาเอหรือเปล่าไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 238

WH_Y

14/03/2012 18:39:09
0

ที่มีพระพุทธรูปนี้ค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 239

WH_Y

14/03/2012 18:42:39
0

แล้วก็มาถึงมหาเจดีย์ทองคำชเวดากองกันค่ะ..ว่าที่พระธาตุอินแขวนคนเยอะแล้วที่มหาเจดีย์นี้คนก็เยอะเหมือนกันค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 240

WH_Y

14/03/2012 18:46:50
0

ขึ้นลิพท์มาไม่ทราบทิศไหนเป็นทิศไหนเลยเดินหามุมถ่ายตามแสง มาถึงที่มหาเจดีย์ชเวดากองแสงเกือบหมดเอาเหมือนกันค่ะเลยได้มาแค่นี้..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 241

WH_Y

14/03/2012 18:50:07
0

กลุ่มแม่ชีสีชมพู..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 242

WH_Y

14/03/2012 18:53:12
0

ผู้คนมากมายบ้างก็นั่งสวดมนต์ บ้างก็นั่งสมาธิ ที่เดินไปเดินมาก็มากค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 243

WH_Y

14/03/2012 18:57:45
0

ตามไกด์เข้าไปชมหอประวิติเจดีย์ชเวดากอง..เลยได้ภาพยอดเจดีย์ที่ประกอบไปด้วยเพชรนิลจินดามาฝากกันค่ะ ถ้าให้ถ่ายเองคงถ่ายไม่ได้นะคะเพราะว่าอยู่สูงเกินไป อีกอย่างคงต้องนั่งฮอล์ถ้าคิดจะถ่ายภาพยอดเจดีย์กันค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 244

WH_Y

14/03/2012 19:00:48
0

ภาพนี้แอบเอาเทเลซูมไปส่องดูแผ่นทองจากมหาเจดีย์ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 245

WH_Y

14/03/2012 19:05:00
0

อีกวันไปต่อกันที่วัดเจดีย์อะไรจำไม่ได้อีกแล้วค่ะ พระพุทธรูปแต่งองค์ซึ่งประดิษฐ์ด้วยทองคำค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 246

WH_Y

14/03/2012 19:08:24
0

มาถึงวัดที่มีพระพุทธไสยาสน์ วัดพระนอนตาหวาน..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 247

WH_Y

14/03/2012 19:11:53
0

ถ่ายยากเหมือนกันนะคะพระนอนตาหวานเพราะว่าองค์ใหญ่และนอนตะแคงยาวมากค่ะเลยได้แต่เฮดช๊อตมาค่ะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 248

WH_Y

14/03/2012 19:16:20
0

ไปต่อกันที่วัดบารมีค่ะไปดูความอัศจรรย์ของพระเกศาธาตุขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้ากันค่ะ
คงต้องบอกว่าแล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะคะ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 249

WH_Y

14/03/2012 19:23:04
0

ไปต่อกันอีกหลายวัดหลายเจดีย์ค่ะ โบตาทาวน์ เทพทันใจ พระหินอ่อน ตลาดสก๊อต ปางช้างเผือก แต่ไม่ได้ถ่ายภาพมานะคะเนื่องจากเกิดอาการเมารถผะอืดผะอม เลยได้แต่นั่งแซ่วอยู่แถวๆข้างๆรถค่ะไม่ได้เอากล้องลงไปถ่าย ..ลากันไปกับภาพนี้ก็แล้วกันนะคะคุณมั่นคง..ขอบคุณพื้นที่ดีๆของเวบมั่นคงด้วยนะคะ สวัสดีค่ะ ..มิงกะลาบา..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 250

นายมั่นคง

14/03/2012 21:54:33
4,282
โอววว ยินดีมากๆเลยครับ เหมือนผมได้กลับไปเที่ยวตรงนั้นๆ อีกครั้ง เพียงแต่เป็นคนละเวลาเท่านั้นเอง ผมมีโอกาสได้ชมยอดเพชรของมหาชเวดากองด้วยล่ะครับ สวยงามมากๆๆๆๆ

เห็นภาพแล้วคิดถึงตอนไปเที่ยวมาทันควัน ภาพได้อารมณ์ของนักท่องเที่ยวและความสนุกความทรงจำดีๆๆเลยล่ะครับ

มิงกะลาบาครับผม...........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 251

sai1234

13/01/2014 23:57:29
0
อยากไปบ้างครับ ช่วงนี้พม่าทำเมืองหลวงใหม่สวยเลย เดี่ยวต้องหาเวลาไปบ้างซะเเล้ว รูปสวยดีนะครับ^^

http://www.myanmartouring.com
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 252

dura2013

17/06/2014 14:34:29
พึ่งเขาอ่าน สนุกและขำๆดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 253

24/02/2016 05:37:52
หยิกหู 0
"สกู๊ป...ไปเที่ยวพม่าต้องหัดพูดว่า "มิงกะลาบา""