Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

วอนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ555555

flower flower

19/12/2017 02:33:15
ณ ตอนนี้โทรศัพsmart phone ราคาไม่เกิน 5000 ตัวไหนน่าสนใจเเละเหมาะสำหรับการฟังเพลงบ้างครับรบกวนเเนะนำด้วยครับ เเล้วถ้าซื้อfiio e10k มาต่อกับsmart phone จะโอเคมั้ยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เหน่งบา

19/12/2017 07:36:48
1,866
คำถามแรก สมาร์ทโฟนตัวไหน รอท่านอื่นครับ
คำถามที่สอง ซื้อe10k มาใช้โอเคมั้ย(ผมชอบคำนี้นะ ความหมายกว้างดี ถ้าถามว่า ดีมั้ย จำเป็นมั้ย ช่วยได้เยอะมั้ย มันเจาะจงเกินไป)ขึ้นอยู่กับ :
- สมาร์ทโฟนคืออะไร(ต้องรู้คำตอบของคำถามแรกก่อน)
- ใช้กับหูฟังอะไร...ยังไม่เจาะจงว่ายี่ห้อไหนรุ่นไหน เอาว่า ถ้าหูฟังเป็นอินเอียร์ขับง่ายหลายตัว แอมป์ไม่จำเป็นเท่าไหร่ คืออาจสร้างความต่างได้ไม่มากเท่าที่หวัง เอางบไปโปะหูฟังดีกว่า หรือขยับมือถือเป็นรุ่นสูงขึ้น(อย่าลืมว่าต้องมีสาย m2m ด้วย ถูกๆแบบของช่างหลายรายอย่างน้อยก็เกือบพัน)แต่ถ้าเป็นฟูลไซส์ มีแอมป์จะช่วยได้มากกว่าและ
- ฟังเพลงแนวไหน หากเป็นเพลง pop light เพลงทัวๆไปมีแอมป์อาจไม่มีผลมากนัก แต่ถ้าฟังเพลงโหดหน่อย ฟังแบบอัดค่อนข้างหนัก(เพลงบางอย่าง ไม่อัดก็ไม่มันส์) แบบนี้แทบใช้คำว่า ต้องแอมป์ ^ ^..ขึ้นอยูกับสมาร์ทโฟนและหูฟังที่ใช้
- ฟังลักษณะไหน ฟังไปเรื่อยๆเพลินๆ ดูหนังฟังเพลงมิวสิควิดีโอ ไม่ได้จับผิด  อาจบอกว่า แอมป์ไม่มีประโยชน์เท่าไหร่   แต่หากเริ่มเข้าแนว audiophile ชอบจับสังเกตความต่าง(dynamic ความเป็นตัวตนของอิมเมจ ช่องว่างระหว่างชิ้นดนตรี(จุดนี้e10kคงไม่ไหว)) ใช้แอมป์จะสร้างความต่างให้ได้มากขึ้น...แตกต่างนะครับ ดีขึ้นหรือเปล่ามันอีกเรื่อง

ผมเองก็มาสายโทรศัพท์เสียบหูฟังครับ ทุกวันนี้ถ้าว่างก็ยังลองเอาแอมป์ที่มีสองสามตัวมาสลับฟังกับหูฟังต่างๆ แต่ก็อย่างที่พล่ามมา ถ้าฟังเพลงเพลินๆไม่ได้จับผิด และไม่ได้ฟังกับฟูลไซส์ตัวใหญ่หรือหูฟังขับยากหน่อย แอมป์ก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

19/12/2017 11:41:46
-โทรศัพตอนนี้ผมสนใจคือ Sony xperia xa ครับเเต่ในใจผมอยากได้โทรศัพที่มีชิปเสียงเเยกให้ด้วยที่เห็นว่าราคาไม่เกิน5000 เเล้วมีชิปเสียงกับชิปเเอมที่ไม่ใช่ออนบอร์ดมาให้ก็คือ flash plus 2 ครับ 
-ผมใช้หูฟังath e40 ครับ
-ฟังเเนวpop rock
-ลักษณะการฟังคือปกติจะฟังเพลงที่ริปจากเเผ่นผ่านเเอพพาวเวอร์เเอมในโทรศัพครับ ตอนฟังผมจะฟังเน้นลายละเอียดของเครื่องดนตรีเเต่ละชิ้นกับเสียงของนักร้องครับบางทีก็ชอบหาเสียงเลื่อนเปลี่ยนคอร์ดกีต้า เสียงสั่นของสายกีต้า เเล้วก็เสียงอื่นๆที่มากับเพลงครับ

ผมออกเเนวจะฟังเว่อเกินไปหน่อยเเต่งบไม่ค่อยมีครับทุกวันนี้ที่ผมฟังกับโทรศัพยังรู้สึกว่าไม่ค่อยโอเคครับขอคำเเนะนำด้วยครับ555555

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

paopy2iiam

19/12/2017 13:51:09
2
ขออนุญาตแปะลิ้ง มือถืองบ5000 จากเว็บอื่นครับ
http://www.thaimobilecenter.com/news-2559/smartphones-that-price-less-than-5000-baht-buyer-guide.asp
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

CrazyI

19/12/2017 14:02:22
2
ใช้ xa1 อยู่ครับ สำหรับผมเสียงต่อตรงไม่ผ่านนะครับ ที่สำคัญลำโพงเบาด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

19/12/2017 14:32:29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - CrazyI
ใช้ xa1 อยู่ครับ สำหรับผมเสียงต่อตรงไม่ผ่านนะครับ ที่สำคัญลำโพงเบาด้วยครับ
รบกวนรีวิวหน่อยครับว่าเสียงต่อตรงเป็นไงบ้าง 

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

19/12/2017 15:12:49
1,866

เอ่อ แนวการฟังคุณ ผมว่า เหมาะกับมาม่านิชชินรสหมูทงคัตสึครับ ราคาไม่สูง แค่สิบบาทและอร่อยมาก  ลองชิมดูนะครับ  หากต้มไข่ไว้กินด้วยกันจะดียิ่งขึ้นไปอีก (ไม่ใช่ตอนไข่ใส่ แต่ต้มไข่เอาไว้กินคู่กับมาม่า)^ ^

ไม่ใช่สิ....

ฟังเอาจริง ลักษณะไปทางออดิโอไฟล์แบบนี้ ผมว่าต่อไปข้างหน้า(นานไม่นานแล้วแต่ความสามารถในการสะสมกระสุน) เล่น DAP แยกน่าจะเหมาะกว่านะครับ ที่จรีิง ถ้าไม่ใช่ตีกรอบงบเอาไว้ ช่วงเศรษฐกิจตกต่ำแบบนี้แหละ ที่ราคาของมันต่ำที่สุด  แต่ก็เอาเท่าที่ควรแค่ความสะดวกของเราเองครับ เล่นแค่พอสนุก อย่าให้เดือดร้อนตัวเอง

ไม่ก็ก้าวเข้ามาอยู่แนวร่วมบะหมี่สำเร็จรูปกับผม...และพี่น้องท่านอื่่นๆในบอร์ด 55555555555555555555
T_T

ส่วนคำถามแรกคือสมาร์ทโฟน รอพี่น้องท่านอื่นๆมาตอบต่อไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

19/12/2017 15:18:29
1,866
ลืมบอกไปอีกอย่างว่า แนวที่คุณฟัง ต้นทาง คือ ไฟล์เพลง มีผลเยอะมากครับ ฟังไม่ดี ฟังไม่ต่าง จะขึ้นอยู่กับต้นทางด้วย
ผมเองใช้โทรศัพท์ซัมซุง J7Prime ผมว่าพอฟังได้ แนวเสียงเป็นกลางพอสมควร แต่ข้อสำคัญคือ ไฟล์เพลงที่ผมฟังส่วนใหญ่ คุณภาพไม่ดีนัก เลยทำให้ไม่ต้องดิ้นรนขวนขวายขยับชุดต่อไปจากที่เป็นอยู่...เพราะมันจะฟังไม่ค่อยอก ด้วยอั้นที่ต้นทาง

ถ้าคุณจะขยับขยายยังไง ก็เรื่องมากกับไฟล์เพลงสักนิดนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

CrazyI

19/12/2017 15:43:40
2
xa1 แรงขับค่อนข้างน้อยครับ ความรู้สึกที่ฟังคือถ้าเปิดเบาเสียงจะค่อนข้างแห้งครับ(ต้องเปิดประมาณ 65-70 ถึงจะขับโอเค) ซาวสเตจแคบพอสมควร การแยกเครื่องดนตรียังไม่ชัดเมื่อเทียบกับ dap sony a35 ครับ ส่วนตัวคือถ้าฟังเพลงป๊อปไทยทั่วไปจากในแอป joox ถือว่าโอเค แต่ถ้าจะฟังเป็นพวก rock หนักๆ หรือแนว audiophile น่าจะไม่ค่อยเหมาะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

21/12/2017 01:47:40
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - เหน่งบา
ลืมบอกไปอีกอย่างว่า แนวที่คุณฟัง ต้นทาง คือ ไฟล์เพลง มีผลเยอะมากครับ ฟังไม่ดี ฟังไม่ต่าง จะขึ้นอยู่กับต้นทางด้วย
ผมเองใช้โทรศัพท์ซัมซุง J7Prime ผมว่าพอฟังได้ แนวเสียงเป็นกลางพอสมควร แต่ข้อสำคัญคือ ไฟล์เพลงที่ผมฟังส่วนใหญ่ คุณภาพไม่ดีนัก เลยทำให้ไม่ต้องดิ้นรนขวนขวายขยับชุดต่อไปจากที่เป็นอยู่...เพราะมันจะฟังไม่ค่อยอก ด้วยอั้นที่ต้นทาง

ถ้าคุณจะขยับขยายยังไง ก็เรื่องมากกับไฟล์เพลงสักนิดนะครับ ^ ^
ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับตอนนี้ผมยังศึกษาอยู่ชั้นปวช.2ครับยังไม่ได้ทำงานงบเลยจำกัดมากครับเเต่คาดว่าหลังจากจบไปทำงานน่าจะต้องต้มมาม่ากินเเน่นอนเลยครับ55555555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

21/12/2017 01:51:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - CrazyI
xa1 แรงขับค่อนข้างน้อยครับ ความรู้สึกที่ฟังคือถ้าเปิดเบาเสียงจะค่อนข้างแห้งครับ(ต้องเปิดประมาณ 65-70 ถึงจะขับโอเค) ซาวสเตจแคบพอสมควร การแยกเครื่องดนตรียังไม่ชัดเมื่อเทียบกับ dap sony a35 ครับ ส่วนตัวคือถ้าฟังเพลงป๊อปไทยทั่วไปจากในแอป joox ถือว่าโอเค แต่ถ้าจะฟังเป็นพวก rock หนักๆ หรือแนว audiophile น่าจะไม่ค่อยเหมาะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ตอนนี้อีกรุ่นที่ผมสนใจเพิ่มคือ vivo v5 ครับ เเต่ราคาเกินงบมากเลยครับไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนเเนะนำมั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

lukephong

21/12/2017 09:16:06
81
โจทย์ยากนะครับ มองหามือสองสภาพดีๆ น่าจะง่ายกว่าครับ เพราะชิพเสียงดีๆ ราคาสูง มือถือระดับเริ่มต้นเลยให้มาแบบพอใข้ได้น่ะครับ

ลองดู Lenovo Vibe K5 Note ติดสัญญากับทรูตามลิงค์นี้ครับ https://pantip.com/topic/36473335
หรือลองเพิ่มงบอีกนิด Nubia N1 ราคาน่าจะราวๆ 5490 ได้ระบบเสียง DTS แต่อาจต้องวัดดวงพอสมควร ลองดูในพันธุ์ทิพย์ตามลิงค์ https://pantip.com/topic/36043211 นี้ดูครับ

ที่เล่ามานี่มโนเอาจากระบบเสียงที่เขารองรับนะครับ ไม่เคยลองใช้
Lenovo ได้ เสียง Dolby Atmos มี scan นิ้ว ชิปเสียง wolfson ส่วน Nubia ไม่ระบุ

ถ้าเป็นผมจะเลือกวัดดวงกับ Lenovo ครับ ทั้งในแง่แบรนด์ที่ทำมานานกว่า ระดับเครื่องที่สูงกว่า กับศูนย์บริการในไทยที่จะมีมากกว่าครับ(เสียแต่จะติดสัญญากับทรู) ผมมิได้มีส่วนได้ ส่วนเสียอะไรนะครับ แค่ลองค้นขัอมูลดู เผื่อจะช่วยได้ครับ

อ้อ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมมาตอบแบบดำน้ำตามสเปกเครื่องเท่านั้นนะครับ ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มก่อนตัดสินใจ และถ้าไม่รีบก็เก็บตังค์ไปเรื่อยๆ ครับ จะมีโอกาสได้รุ่นที่ดีขึ้นอีก แต่ส่วนมากจะทนกิเลสเราเองไม่ไหวเสียก่อน อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

23/12/2017 19:53:15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - lukephong
โจทย์ยากนะครับ มองหามือสองสภาพดีๆ น่าจะง่ายกว่าครับ เพราะชิพเสียงดีๆ ราคาสูง มือถือระดับเริ่มต้นเลยให้มาแบบพอใข้ได้น่ะครับ

ลองดู Lenovo Vibe K5 Note ติดสัญญากับทรูตามลิงค์นี้ครับ https://pantip.com/topic/36473335
หรือลองเพิ่มงบอีกนิด Nubia N1 ราคาน่าจะราวๆ 5490 ได้ระบบเสียง DTS แต่อาจต้องวัดดวงพอสมควร ลองดูในพันธุ์ทิพย์ตามลิงค์ https://pantip.com/topic/36043211 นี้ดูครับ

ที่เล่ามานี่มโนเอาจากระบบเสียงที่เขารองรับนะครับ ไม่เคยลองใช้
Lenovo ได้ เสียง Dolby Atmos มี scan นิ้ว ชิปเสียง wolfson ส่วน Nubia ไม่ระบุ

ถ้าเป็นผมจะเลือกวัดดวงกับ Lenovo ครับ ทั้งในแง่แบรนด์ที่ทำมานานกว่า ระดับเครื่องที่สูงกว่า กับศูนย์บริการในไทยที่จะมีมากกว่าครับ(เสียแต่จะติดสัญญากับทรู) ผมมิได้มีส่วนได้ ส่วนเสียอะไรนะครับ แค่ลองค้นขัอมูลดู เผื่อจะช่วยได้ครับ

อ้อ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมมาตอบแบบดำน้ำตามสเปกเครื่องเท่านั้นนะครับ ยังไงลองหาข้อมูลเพิ่มก่อนตัดสินใจ และถ้าไม่รีบก็เก็บตังค์ไปเรื่อยๆ ครับ จะมีโอกาสได้รุ่นที่ดีขึ้นอีก แต่ส่วนมากจะทนกิเลสเราเองไม่ไหวเสียก่อน อิอิ
ขอบคุณมากครับ ผมน่าจะไปซื้อพรุ่งนี้เเล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

23/12/2017 19:57:09
รบกวนถามเพิ่มครับ ในงบประมาณที่เท่ากันระหว่าง ซื้อโทรศัพดีๆที่ใช้ชิปเสียงไปเลย กับ ซื้อโทรศัพราคาถูกกว่า+ซื้อdac/amp มาต่อเพิ่ม อันไหนจะให้ผลที่ดีกว่ากันครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ClearSky_n_NiceBreeze

23/12/2017 20:43:50
214
ที่ผมคิดคือโทรศัพท์มีชิพเสียงดีแต่ภาคแอมป์ดีรึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ dac/amp ดีทั้งชิพและระบบแอมป์ ต่อ dac/amp น่าจะให้ผลที่ดีกว่า แต่ก็แลกกับการใช้งานที่สะดวกน้อยลง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

MaxxIE

23/12/2017 22:26:41
107
ยังไม่ทำงาน

ซื้อสมาร์ทโฟนเครื่องแรก เน้นดูเรื่องของประสิทธิภาพไว้ก่อนดีกว่าครับ เอาไว้ใช้ทำงานหาเงิน แล้วค่อยมาถามใหม่ตอนมีงบเยอะๆแล้วดีกว่าครับ

เพราะการซื้อมือถือเครื่องนึงมันมีอะไรที่มากกว่าแค่เรื่อง เสียง และ สเปค ครับ
เพราะการใช้งานรอมแต่ละเจ้ามันทำมาไม่ค่อยเหมือนกันเท่าไหร่ ใช้เครื่องแรกไปสักพัก จะเริ่มรู้เองครับว่า เราอยากได้อะไรจากเครื่องต่อไปบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

26/12/2017 02:25:15
ขอบคุณทุกท่านมากครับสรุปผมได้ zenfone 3 5.2 ที่powerby เซนทรัลลาดพร้าวเอามาโละขายในราคา5600 ครับ ส่วนเรื่องเสียงน่าจะเก็บตังซื้อdac amp หรือplayerไปเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

321

21/08/2018 14:28:51
Lenovo เสียงดีจริงนะครับ แต่ต้องใช้กับpower amp
หยิกหู 0
"วอนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ555555"