Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนขอคำแนะนำเพื่อความสงัดครับ

Peob18c

16/12/2017 22:14:49
61
รบกวนขอคำแนะนำ สำหรับชุดตั้งโต๊ะนะครับ พอดี ผมเพิ่งได้ สายไฟ kimber pk10 มาแล้ว นำ ไปใส่ wattgate 330 350 rh evo แล้วนำมาต่อ ayre codex สิ่งที่เกิดขึ้น คือ น้อง ayre ออกอาการ พุ่งพล่าน ครับ เหมือน ได้แอมป์ ใหม่ แรงปะทะ เบสมา บวก รายละเอียด และแหลม ที่เป็นประกาย จาก หัว rhoduim แต่สิ่งที่เพิ่มมาด้วยคือความ สงัดของพื้นหลัง ที่ลดลงไป จากดำมืด แบบ ไม่ต้องหลับตา ตอนนี้ขนาดหลับตา แล้วยัง ไม่มืด เลยครับ คือโดยรวมชอบ แนวเสียงของสายไฟเส้นนี้มาก แต่ มันขาดความสงัด ไป ไม่แน่ใจว่า มีทางปรับปรุง อะไรได้ไหมครับ หรือมันเป็นบุคลิกสาย ผม ต่อตรง กับ ปลั๊กผนัง ที่เดินตรงมาจาก cb ตามสูตรเฮียแล้วนะครับ ก่อนหน้านี้ใช้ venom 14 รู้สึก สะอาด และสงัดมาก
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Chaiyut.A

17/12/2017 21:24:25
31
ถ้า dac/amp ที่ใช้ต่อผ่านช่อง USB กับ คอมพิวเตอร์ แนะนำลองดูสินค้าพวก USB reduce jitter อาทิเช่น AudioQuest Jitter Bug, iFi iSilencer ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

17/12/2017 22:25:28
4,282

ไม่ว่าถามอะไรมา ผมดันมีกับเค้าด้วยทุกที 555

ของผมมี PK10 สายสีเขียว รุ่นแรกเก่าสุด ซึ่งหลายคนบอกว่ามันให้เสียงที่ดีที่สุด สาย Kimber PK10 มี 3 รุ่น
1. สายเขียวอ่อนเปลือกนิ่ม
2. สายเขียวเข้มขึ้นมานิดแต่เปลือกแข็ง
3. สายเปลือกสีเทา

สายรุ่นอื่นผมไม่เคยฟัง เคยฟังแต่ 2 เส้นแรก เส้นที่ผมมีอยู่ใช้ futuech Rodium FI20 เสียงเบสเนื้ออิ่มหนา ลงลึก เบสไม่ถึงกับกระชับ แต่มีหัวโน้ตชัดเจนดี กลางหนา เสียงแหลมดี เป็นฝอย อันเนื่องมาจากหัวโรเดียม ซึ่งจะว่าไปสิ่งที่ทำให้มันไม่สงัด ส่วนหนึ่งมาจากหัวโรเดียมที่อาจจะเกิดการไม่แมทช์กับสาย ของที่ผมก็เป็นครับ คือมันไม่สงัดจนถึงขั้นนั้น

วิธีแรกคือเปลี่ยนหัว ไปใช้หัวธรรมดาสุดๆของ Hubbell ดูก่อน หรืออาจจะเพิ่มงบไปเปลี่ยนเป็น Oyaide 079 ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ได้ อาจจะต้องเปลี่ยนสายครับ ผมเองว่าจะเปลี่ยนไปใช้ Oyaide 004 ดูเหมือนกัน

ถ้ารู้สึกว่า Venom ดีกว่า สงัดกว่า ให้กลับไปใช้ตัวเดิมๆแทนครับ ของพวกนี้มันมีเรื่องความแมทชิ่งลงตัว ซึ่งความสนุกก็อยู่ตรงนี้ล่ะ ตรงที่เราต้องคอยสังเกตุฟังและเลือกอุปกรณ์ที่มีอยู่ หรืออาจจะต้องซื้อใหม่ให้ลงตัวเข้ากันให้ได้ครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Hsung

17/12/2017 22:34:16
346
บางทีไม่มีอะไรมากครับ ลองรอเวลาซักพัก ทนฟังไปซักสองสามวัน เคยเจอบางทีมันก็ดีขึ้น

ถึงจะเป็นของเก่า บางทีก็ต้องเบิร์นเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

17/12/2017 22:46:22
4,282
ใช่เลยครับพี่ Hsung 555

อีกอย่างที่จะแนะนำก็คือ การดึงสายไฟเข้าๆออกๆ ไม่สามารถเป็นการวัดผลได้ว่าเสียงที่ได้ยินขณะนั้นคือเสียงจริงๆๆ

สายไฟมันมีความแปลก คือถ้าดึงออกแล้ว กว่าทุกอย่างจะลงตัวจริงๆ(เสียงดีขึ้น) ต้องรออีก 1-2 วัน อันนี้ผมอธิบายเป็นวิทยาศาสตร์ไม่ได้ แต่จริงๆมันคือวิทยาศาสตร์ เพราะผมสังเกตุมาโดยตลอด การดึงสายเข้าออก ทำให้เราต้องเริ่มต้นนับ 1 ใหม่ รอเวลาอีกวันสองวัน ถึงจะกลับมาตามเดิมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

sangka

17/12/2017 23:09:19
48
ลองเช็คขั้ว N  L  G ว่าต่อถูกหรือเปล่า ถ้าถูกแล้วก็ทำตามทุกท่านด้านบนเลยครับ ผมก็ลองประกอบเองเหมือนกัน สั่งหัวท้ายไป ดันส่งมาแต่ตัวเมีย 2 ตัว เลยต้องทำ 2 เส้น 55 ใช้ของ oyaide ผสม habbell ใช้ต่อกับups อีกเส้น ยีห้อไม่แน่ใจ แบบชุบทอง 24K (คนขายแนะนำ)เสียงดีกว่าหน่อย ใช้กับ dac R11 r2  ใช้สาย 2.5X3 แบบมีซีลถักกันสัญญาณรบกวน ยี้ห้อจำไม่ได้ เสียงเปลี่ยนกว่าสายแถมในทางที่ดีขึ้นทันที่เปลี่ยนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

18/12/2017 00:36:19
4,282

N คือ Neutral คือ ขั้วที่ไม่มีไฟ หรือขั้วลบ
L คือ Line คือสายที่วัดแล้วมีไฟ หรือขั้วบวก
E หรือ G คือ earth หรือ ground เป็นสายดินหรือสายกราวด์

ลองเช็คดูก่อนครับ ปลั๊กที่ต่อไฟสลับข้าง มีผลต่อคุณภาพเสียงเหมือนกัน แต่ต้องสังเกตุแบบเอาจริงเอาจัง ถึงพอจะรับรู้ได้ว่าไฟกลับเฟสมันเป็นอย่างไร ซึ่งเรื่องความสงัด ช่องว่างระหว่างตัวโน้ต ความฟุ้งของชิ้นดนตรีมีผลเหมือนกัน

แต่ไม่เหมือนต่อสายลำโพงสลับข้างนะครับ อันนั้นจะฟังออกว่าเบสหายไปเลย และตรงกลางจะกลวง โหว่ ลองสลับเล่นๆดูข้างนึงก็พอ จะทราบว่าเป็นอย่างไรครับ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Peob18c

18/12/2017 15:42:20
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง

N คือ Neutral คือ ขั้วที่ไม่มีไฟ หรือขั้วลบ
L คือ Line คือสายที่วัดแล้วมีไฟ หรือขั้วบวก
E หรือ G คือ earth หรือ ground เป็นสายดินหรือสายกราวด์

ลองเช็คดูก่อนครับ ปลั๊กที่ต่อไฟสลับข้าง มีผลต่อคุณภาพเสียงเหมือนกัน แต่ต้องสังเกตุแบบเอาจริงเอาจัง ถึงพอจะรับรู้ได้ว่าไฟกลับเฟสมันเป็นอย่างไร ซึ่งเรื่องความสงัด ช่องว่างระหว่างตัวโน้ต ความฟุ้งของชิ้นดนตรีมีผลเหมือนกัน

แต่ไม่เหมือนต่อสายลำโพงสลับข้างนะครับ อันนั้นจะฟังออกว่าเบสหายไปเลย และตรงกลางจะกลวง โหว่ ลองสลับเล่นๆดูข้างนึงก็พอ จะทราบว่าเป็นอย่างไรครับ^^

โอ้ว ขอบคุณเฮีย และทุกท่านเลยครับ เรื่องกลับเฟส อันนี้เสียบ powerbridge 6 แล้วไฟ phase ขึ้นปกติครับ และตอนช่างประกอบ ผมนั่งดูด้วยตัวเองเลยครับ คิดว่าไม่น่าใช่ครับ

ตอนนี้ burn มา  80 ชม แล้วครับ เหมือนจะ มืดขึ้น ครับ แต่อาจจะเหมือนที่เฮียบอกครับ หัว Rhoduim มันมากับความจัดมากและฟุ้งหน่อยๆๆ แต่ผมชอบเสียงแหลมฝอยๆๆ ของ โรเดียมอ่ะครับเฮีย คือ ตอนที่ได้สายมาเค้าก็ใส่ FI-20RH มาให้ ตอนเอาไปร้านตาล ก็ตั้งใจจะไปเปลี่ยนเป็น Wattgate ทองแหละครับ แต่ น้องที่ร้านถามบอกว่ารู้สึกจัดไปไหม ผมบอกไม่นะชอบเสียด้วย เลยเอาโรเดียมเหมือนเดิม 555 

ขอปรึกษาอีกหน่อยครับเฮีย ถ้าผมมีโครงการงอกแอมป์ v281 ถ้าผมเอาเส้นนี้ต่อ v281 แล้ว เอา venom กลับมาเสียบ Ayre มันจะช่วยไหมครับ หรือ ควรเปลี่ยนเป็น Wattgate ทอง แล้วหาสายใหม่ใส่หัว RH ตัวนี้เสียบ Ayre อิอิ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนขอคำแนะนำเพื่อความสงัดครับ"