Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สายลำโพงต่อเข้ากับแอมป์ยังไงครับ และสายยี่ห้อไหนดี

bkk99

14/12/2017 01:59:05
คือว่าปกติผมจะใช้ลำโพงแบบACtive ที่มีแอมป์ในตัวมาตลอด ทีนี้ผมได้แอมป์ เอ100 กับลำโพง yamaha nsสิบเอ็ม สตูดิโอมา แต่ว่าผมไม่เคยใช้ลำโพงกับแอมป์แบบแยกกันมาก่อน จึงอยากขอสอบถามหน่อยครับว่า
1 สายลำโพงต่อเข้าแอมป์ ควรเป็นสายแบบใดครับ ที่ผ่านมาผมใช้สายพวกXLRตอนใช้ลำโพงแบบACtive แต่ลำโพงแบบต่อแยกกับแอมป์แบบนี้เราต้องซื้อสายอะไร บอกร้านว่าสายลำโพงใช่รึป่าวครับ  แล้วต้องเลือกหัวท้ายสายแบบไหน ถึงสามารถต่อกับลำโพงและแอมป์ได้ บางอันผมก็เห็นหัวสายไฟมันออกบานๆ บางอันก็เห็นมันออกแหลมๆ แต่ไม่ใช่หัวแจ็คแบบBanana นะครับ คือมันเป็นสายไฟ
2 สายลำโพงนี่ควรเลือกแบบไหนดีครับ แบบทองแดง เงิน อะไรพวกนี้ คือความต้องการของผมคืออยากได้เสียงที่ออกไปทางแฟลต เที่ยงตรง เพราะจะเอามาใช้mixเพลงนะครับ
แต่ในขณะเดียวกัน ก็อยากจะเอามาฟังเพลงด้วย คืออยากให้มันมีเนื้อ มีมวล อิ่ม กระแทกกระทั้น ด้วยนะครับ แต่ก็ยังคงความเที่ยงตรงอยู่ ไม่รู้ว่าสายสัญญาณมันมีผลมากรึป่าว
ช่วนแนะนำทีครับ ผมควรใช้สายแบบไหนที่ได้คุณภาพเสียงเที่ยงตรง ยี่ห้ออะไรบ้าง เป็นแบบทองแดง หรือเงิน ไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับ เมตรละไม่เกิน350
3 สายลำโพงมันต่อยังไงครับ รูปในลิงค์ด้านล่างนี้คือตัวอย่างรูปลำโพงกับแอมป์ที่ผมไปเจอมา คือเขาต่อยังไงครับ
คือเราต้องหมุนๆตัวสีแดงกับดำข้างหลังลำโพง ให้มันคลายออก แต่ไม่ถึงกับดึงมันหลุดออกมา แล้วมันก็จะมีรูกลมๆเล็กๆด้านในให้เราเอาสายไฟเสียบเข้าไปใช่รึป่าวครับ
ก็คือแดงสำหรับสายลำโพงสีแดง สีดำก็สำหรับสายลำโพงสีดำ แล้วเราควรเสียบไปแบบสายไฟบานๆ หรือควรใช้นิ้วรูดสายไฟที่บานๆเพื่อจัดทรงให้แหลมแล้วเสียบเข้าไป แล้วเมื่อเสียบเข้าไปเราควรเสียบเข้าไปลึกแค่ไหนครับถึงโอเคและปิดฝากลับคืนได้
ส่วนแอมป์ละครับ เปิดตัวหนีบดำแดงออกรึป่าว แล้วเอาสายยัดไปในรูเล็กๆด้านใน
มีข้อควรระวังอะไรมั้ยครับ กรณีที่ต่อผิด หรืออะไรจะทำให้ลำโพงช็อตมีปัญหารึ ยังไงรบกวนขอคำแนะนำทีนะครับ ผมดีเคยใช้แต่ลำโพงแบบACtiveมาตลอด
ไม่ค่อยถนัดกับลำโพง แอมป์แยก รวบกวนตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามนั้น

14/12/2017 05:34:56
1 ดูจากรูปแล้วใช้เป็นแบบสายเปลือยธรรมดาไม่ต้องเข้าหัวอะไรทั้งสิ้นเส้นไม่ต้องใหญ่มากเดี๋ยวจะเสียบไม่เข้า

2 ถ้าอยากได้แฟลตเที่ยงตรงเสียงอิ่มๆหน่อยใช้แบบทองแดงล้วนเลยครับ แนะนำของ monster ที่เขาใช้ในชุดโฮมเทียเตอร์เมตรนึงไม่กี่บาทเสียงก็แนวที่ต้องการครับ

3 ต่อตามสีครับ หรือดำเข้า - ส่วนแดงเข้า + ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ตามนั้น

14/12/2017 05:38:31
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Life is To Short

14/12/2017 10:37:37
20
ลำโพงตัวนี้เป็นตำนานเลยไม่เรื่องมากกักการเซทอัพเสียงดีเป็นลำโพงตัวจบของจอมยุธในวงการหลายคนต้องมี สายลำโพงลองสายโทรศัพดูครับแบบที่ทางองค์การโทรศัพต่อเข้าบ้านครับข้างในจะเป็นสายแกนเคี่ยวแข็งมีแบบ2เส้นกับ4เส้นถ้าสองเส้นสีก็จะเป็นเฃียวกับแดงก็ปอกสายแล้วต่อได้เลยถ้าเป็น4เส้นก็จะมีสีเขียวแดงและสีอื่นอีกสองสีก็แบ่งสองกลุ่มๆละสองเส้นขวั้นกันแค่ระวังให้หัวกับท้ายกลุ่มสีที่แบ่งตรงกันเท่านั้นแองครับทิศทางสายก็วิ่งต้นทางไปปลายทางตามตัวหนังสือครับหลายท่านที่ใช้ลำโพงตัวนี้ก็หยุดที่สายแบบนี้เหมือนกันเม็ตรระไม่กี่บาทที่โฮมโปรมีตัดแบ่งขายลองก่อนแล้วถ้าอยากรู้ค่อยลองสายแพงขึ้นก็ได้ คัวผมใช้สายแบบนี้แหละต่อระบบโฮมเทียเตอร์ฟังมาเป็นสิบปีแล้ว แนวเสียงออกครบชัดเจนแหลมไปสุดตำแหน่งดีทุ้มไปได้ลึกเป็นตัวเป็นตนจับต้องได้ไม่ได้ไปเบลอแล้วรวมกันทำไห้ดูเหมือนทุ้มแยอะแต่ไม่มีรูปทรง ข้อเสียคือเห็นแล้วไม่น่าเชื่อถืออันนี้เป็นส่วนสำคัญพดใจไม่น่าเชี่อถือความกังวลก็สั่งให้กายบอกว่าไม่ดี ข้อนี้คงต้องให้ฟังแบบไม่มองน่าจะข้ามได้ครับ จากประสพการส่วนตัวลองดูนะครับสุดท้ายอยู่ที่ความสุขตรงใหนที่เราชอบคับ ;}
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bkk99

14/12/2017 15:49:02
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยมาให้ความรู้นะครับ

ตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจอยู่ระหว่างCanare กับ  monster

Canare ที่คิดไว้ก็มี  Canare Star Quad 4S8 (Single Cable) 
กับ Canare Star Quad 4S11 Eco สองรุ่นนี้มันต่างกันยังไงครับ
แบบไหนดีกว่ากัน ตัวรุ่นCanare Star Quad 4S11 Eco สายมันจะเข้ากับลำโพงและแอมป์ผมได้มั้ย กลัวสายมันจะใหญ่ไปแล้วซื้อมาจะต่อเข้าไม่ได้ 

ส่วนmonster ผมกำลังศึกษาอยู่ครับ น่าสนใจดี ราคาไม่แพงมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ก็ว่ากันไป

14/12/2017 16:44:22
ระวังสายใหญ่เกินจะยัดรูขั้วลำโพงไม่เข้านะครับ Canare ทั้ง 2 รุ่นมันเป็นแบบมี 4 ตัวนำใน 1 เส้น เหมาะกับลำโพงไบไวด์ที่มีขั้ว 4 อันต่อ 1 ข้าง เวลาใช้ต้องรวมตัวนำ 2 ฝั่งเข้าด้วยกัน ซึ่งลำโพงคุณมันไม่ได้เป็นไบไวด์เอาแบบ 2 ตัวนำแบบ monster ก็พอแล้วครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

14/12/2017 22:01:59
4,282
NS10 เสียงกลางแหลมคมสด ควรใช้สายทองแดง OFC ล้วนๆ อย่าง canare ครับ สาย canare ถือว่าเป็นเบสิคแห่งสาย เลือกเบอร์เล็กหน่อยและ 2 ตัวนำ

http://www.avbestbuy.com/catalog/product_info.php?cPath=32&products_id=877

อันนี้เว็บคุณพจน์ ราคาถูกกว่าซื้อมาเข้าหัวเอง สงสัยอะไรโทรถามแกได้เลยครับ อย่าซื้อสายแพงจนเกินลำโพง ผมแนะนำว่าแค่นี้พอแล้วครับ สไตล์จะออกไปทางเนื้อเสียงกลาง กลางต่ำดี เสียงแหลมใสกำลังดี ผมว่าชดเชยความสดของ NS1M ได้ดีเลยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

bkk99

14/12/2017 22:02:23
แล้วถ้าสมมุติผมเอารุ่น Canare Star Quad 4S8 (Single Cable)  ไปต่อกับแอมป์และลำโพงผมละครับ คือว่ามีคนที่เขาใช้สายรุ่นนี้อยู่เขาบอกว่าบิดเกลียวแน่นๆ น่าจะพอใส่ขั้วแบบหนีบได้  คือตอนนี้ผมยังไม่เข้าใจ4 ตัวนำใน 1 เส้น
ที่คุณบอก คือมันอามาต่อกับลำโพงที่มีรูดำแดงแค่2ช่องไม่ดีเหรอครับ คือสายนึงมีสี่หัว เราก็พันมันให้เป็นเกียว โดยสีแดงพันกับแดงอ่อน สีขาวพันกับขาวใส มันก็จะได้หัวสองสายเสียบในหนึ่งสาย ก็เสียบเข้าลำโพงที่มีสองช่องได้พอดี  

แต่ผมไม่แน่ใจว่า มันมีข้อเสียอะไรรึป่าวครับการเอา4 ตัวนำใน 1 เส้น มาพันกัน แล้วต่อเข้าลำโพงที่มีรูปแดงดำแค่สองช่อง คือว่าใจผมตอนนี้เอียงไปทาง Canare Star Quad 4S8 (Single Cable)  เพราะว่า monster เขาว่าสายของปลอมมันเยอะ ผมเลยลังเลอยู่ กลัวเจอของปลอม ไงรบกวนแนะนำเพิ่มเติมหน่อยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

bkk99

14/12/2017 22:06:19
ถึงคุณความเห็นที่6

ผมควรจะใช้แบบสายที่เป็น2 ตัวนำ จะดีกว่าใช่มั้ยครับ แล้วขนาดเล็กหน่อยนี่เล็กประมาณไหนดีครับ มีขนาดเป็นตัวเลข หรือเบอร์บอกมั้ยครับ ผมจะได้บอกทางร้านถูก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Chaiyut.A

15/12/2017 14:15:03
31
ผมมีทั้ง 4S8 แบบไม่เข้าหัว กับ 4S11 เข้าหัวบานาน่า ใช้กับ audio engine A5+ เอาจริงๆนะ ผมฟังแล้วคือๆเดิม เปลี่ยนสาย M2M จาก USB DAC เข้าลำโพง เห็นผลชัดกว่าเยอะครับ 

เคยมองสายลำโพงยี่ห้ออื่นไว้บ้าง แต่เนื่องจากถ้าซื้อคงต้องซัก 2 เมตรครึ่ง ราคาก็ไปไกลจะเท่าราคาลำโพงละ เลยขี้เกียจเปลี่ยน ทำตามคำแนะนำเฮียมั่นไปเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ตามนั้น

15/12/2017 15:11:07
ราคาสายไม่ควรเกินหนึ่งในสามของราคาลำโพงครับ ถ้าเกินกว่านี้จะเห็นผลน้อยและไม่คุ้ม แต่ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องราคาก็เชิญตามสะดวกเลยครับ มันเป็นเรื่องของความพอใจและความชอบของแต่ละบุคคล
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

17/12/2017 01:51:09
425
Canare, mogami, van damme, belden, etc
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

17/12/2017 18:45:04
4,282
ใช้ Canare 4S8 ก็ได้ครับ ข้างในมีตัวนำ 4 เส้น เค้าออกแบบมาเผื่อคนที่เล่นไบไวร์ (แยกสายชุดนึงไปขับเสียงกลางแหลม อีกชุดไปขับเสียงทุ้ม) แต่ลำโพงพวกกลุ่มนั้นส่วนมากจะไม่มีในลำโพงบลูทูธหรือลำโพง Active อย่างที่เราเล่นกันอยู่ครับ

แต่เราสามารถรวบสายเข้าหากันได้ คือแดงอ่อนกับแดงแก่ ขาวใส กับขาวขุ่น แต่เนื่องจากสายมีขนาดใหญ่ อาจจะต้องทำการแบ่งและตัดทิ้งออกไปบ้าง ก่อนที่จะควั่นเกลียวรวบเข้าหากัน

ถ้าลำโพงขาดเสียงทุ้ม อันนี้ผมแนะนำ แต่ถ้าทุ้มดีอยู่แล้ว ผมยังไม่อยากให้ใช้ canare หรอกครับ เพราะคาแรคเตอร์ ออกไปทางนวลๆ เนื้อหนา ประกายแหลมไม่ใสมาก เหมาะสำหรับชุดที่กลางแหลมค่อนข้างจัดจ้านมากกว่าครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
"สายลำโพงต่อเข้ากับแอมป์ยังไงครับ และสายยี่ห้อไหนดี"