Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากได้ AK320 หรือ AK70ii ครับ

Sirichok

13/12/2017 22:36:42
เห็นว่า 2 ตัวนี้ตอนนี้ราคาพอจับต้องได้ (ตอนนี้)

เลยอยากให้ช่วยเทียบ ak320 vs ak70ii ครับ
กะจะซื้อตัว cd ripper ด้วย เลยอยากถาม
1. ถ้าซื้อแล้วจบเลย ไม่ซื้ออีก 3-5 ปี รุ่นไหนspecคุ้มกว่า
2. แนวเสียงทั้ง2 รุ่นเที่ยบกัน ปกติผมชอบฟังเพลงผู้หญิงร้องครับ ไม่ค่อยเน้นตูมตาม ซื้อแผ่นmp3 ข้างถนนบ้างประปราย ฟังกับ inear ครับ
3. ความสดใหม่ในตลาด อันไหนออกมาที่หลัง ผมเข้าใจว่า 320 รุ่นใหญ่กว่า แต่เก่ากว่าใช่ไหมครับ
4. ความง่ายของ ui
5. ถ้าเงิน 40,000 ไม่เอา2รุ่นนี้ อยากได้รุ่นเล่นง่าย เสียงดี (มองข้าง ripper ไปนะครับ) แนะนำอะไรครับ
6. สุดท้าย fiio x7ii น่าสนไหมครับ 

ตอนนี้มี westone um2, triple.fi, rose br5 ครับ 

ขอบคุณครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ฟังมาหมดแต่ไม่มีตังซื้อ

13/12/2017 22:56:43
งบสี่หมื่น​dapมือ1มีให้เลือกอีก​ ครับ​opus3 IBASSO​ ​dx200.sony.​wm1a. (AK70MK2ผมลองฟังมาเสียงคล้ายๆ​IBASSO.DX80เลยครับแต่สปีดจังหวะเสียงจะเร็วกว่าDX80​)​ชอบฟังเะลงร้อง​ AK320>DX200>wm1a เพลงผู้หญิงร้องตัดopus3ออกเลยครับ​ตัวนี้เหมาะแนวคึกคักวัยรุ่น​
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

usanee1981

14/12/2017 06:30:51
245
ตนเองนอนก่ายหน้าผาก กลิ้งไปกลิ้งมา คิดไม่ตกมาหลายวัน เพราะคำถามเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เลย (^ ^)​

เนื่องจากยังไม่เคยลอง AK320​ จึงไม่อาจตอบคำถามเรื่องเสียงได้
แต่อยากให้ท่านเจ้าของกระทู้พิจารณาในประเด็นว่า

AK70 MKII มีข้อดีเรื่องเป็นรุ่นที่ใหม่กว่า ขนาดเล็กเหมาะมือ พกพาไปไหนง่ายกว่า

AK320 เป็นอดีตรุ่นรองท็อป ออกมาได้ประมาณ 2 ปี

แต่ AK70 MKII​ เป็นรุ่นน้องเล็กสุดของ Astell&Kern​ (ถ้าไม่นับรวม AK Jr ที่ยังไม่รู้ว่าจะมีรุ่นใหม่มาแทนหรือไม่)​

การกำหนดตำแหน่งของผลิตภัณฑ์ของสินค้าในยี่ห้อเดียวกันไว้ต่างกัน น่าจะทำให้ตัวสินค้ามีความแตกต่างกันพอสมควรค่ะ

ถ้าจะซื้อ AK320 น่าจะต้องรีบหน่อย เพราะเข้าใจว่าสินค้าน่าจะใกล้หมดแล้ว

แต่ๆ ถ้าท่านยังไม่ตัดสินใจซื้อในเร็วๆ นี้  Astell&Kern​ น่าจะออกรุ่นใหม่ออกมาแทน AK300​/AK320 ซึ่งยังไม่รู้จะเปิดมาราคาเท่าไหร่ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

usanee1981

14/12/2017 06:41:04
245
ส่วนตัวไหนซื้อแล้วจบ ส่วนตัวคิดว่าวงการนี้ไม่มีจบจริงค่ะ 555

ต้องขึ้นอยู่ว่าจะ "หยุดตัวเอง" ได้ที่ตรงไหน
เพราะตัวที่ราคาแพงกว่าขึ้นไปอีกระดับ "มักจะ" เสียงดีกว่าจริงๆ

ตอนนี้กำลังจะไปเปลี่ยน "ผ้าเบรค" ค่ะ
เพราะเจอโปรฯ ปลายปี และลดล้างสต็อค กระหน่ำเหมือนสายฝน แล้วมันลื่นๆ เบรคไม่อยู่ยังไงชอบกล (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

14/12/2017 07:39:24
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - usanee1981

ส่วนตัวไหนซื้อแล้วจบ ส่วนตัวคิดว่าวงการนี้ไม่มีจบจริงค่ะ 555

ต้องขึ้นอยู่ว่าจะ "หยุดตัวเอง" ได้ที่ตรงไหน
เพราะตัวที่ราคาแพงกว่าขึ้นไปอีกระดับ "มักจะ" เสียงดีกว่าจริงๆ

ตอนนี้กำลังจะไปเปลี่ยน "ผ้าเบรค" ค่ะ
เพราะเจอโปรฯ ปลายปี และลดล้างสต็อค กระหน่ำเหมือนสายฝน แล้วมันลื่นๆ เบรคไม่อยู่ยังไงชอบกล (^ ^)​

อันนี้เป็น สัจจะธรรม  โดยแท้จริงครับ

เรื่องเสียงไม่มีใหม่เก่าครับ  ทุกวันนี้ก็ยังมีคนใช้ AK120  อยู่เลย  320 ถึงจะออกก่อน แต่ก็เป็นรุ่นที่สูงกว่าอีกสเต็ปนึง

เอาหูที่มีไปลองเสียบฟังดูเลยครับ  การได้ฟัง ได้จับถือ ได้ลองเล่นเอง บางทีคนละฟีลกับที่อ่านรีวิวเลยครับ เผลอๆงบนี้อาจมีตัวแทรกอย่าง opus เพิ่มขึ้นมาอีก (แต่เรื่อง ui การใช้งาน ผมชอบ AK สุดละ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Phubo

14/12/2017 09:06:30
15
ถ้าซื้อแล้วจบเลย ต้องไปลองฟังครับ ถ้าทำได้ กำเงินให้แน่น เพราะสองตัวนี้แนวเสียงต่างกันครับ 
อารมณ์ชอบเสียงสดหน่อย จะเป็น AK รุ่นใหม่ แต่ความเนียน ละเอียด อาจลดลงบ้าง
บางทีเอา dap รุ่นสูงๆ หูฟังดีๆ ไปฟัง มันก็เคลิ้มครับ ถ้าเป็นเสียงตามแนวที่เราชอบ แต่จะหาเวลาฟังเงียบๆ ยากอยู่
   ถ้าผมเลือกตอนนี้ AK 70 mk ii ครับ เพราะชอบแนวนี้ และไม่มีเพลงความละเอียดสูงๆไว้ฟัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

zantadio

14/12/2017 09:23:58
3
ผมใช้ ak320 อยู่บอกเลย แนวเพลงแบบ จขกท เหมาะมากครับ รับรองไม่ผิดหวัง มันจะได้ความสมูท สงัดของพื้นหลัง เนียน ไหลลื่น และเวทีเสียงกว้างโปร่งดีมากครับ  เพลงมีจังหวะก็ฟังได้นะ เบสมีแต่จะออกแนวผู้ดีหน่อย ยังไงลองไปฟังดูก่อนครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Ahura

14/12/2017 09:40:02
1,663
หลักการหยุดไม่ยากครับ (แต่ก็ไม่ง่าย เอ๊ะ! ยังไง?)

คือต้องรู้จักแนวทางการฟังเพลงของตัวเอง -  แนว Rock, Pop, EDM ฯลฯ แต่แนว Audiophile จบยากสุด
ความละเอียดไฟล์ที่ใช้ - ถ้าส่วนใหญ่ฟังแต่ Lossless บ้าง Hires บ้างก็ไม่จำเป็นต้องดิ้นรนไปหาพวกเครื่องเล่น DSD ซึ่งจบยาก
หูฟังเหมาะกับแนวเพลงที่ชอบ - แนวคึกคัก, แนวโครมคราม, แนวร้อง, แนวสบายๆ ไม่ยากเท่าไร แต่ถ้าเอาแบบฟังจับผิด แยกแยะ-ซ้อนชั้น รูปเวที,ชิ้นดนตรีเสมือนจริงสุดๆ อันนี้จบยาก

รวมไปถึงการจัดระบบให้อยู่ในระดับเดียวกันทั้งหมด ไม่มีส่วนใดโดดเด่นแตกต่างจากชิ้นอื่นมากๆจนสร้างสกิลเรียกพวกขึ้นมาได้

สุดท้ายคือต้องมีจริตหูเป็นชาว Music Lover ไม่ใช่หูชาว Audiophile ที่ชื่นชอบการกระโดดหน้าผาครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
"อยากได้ AK320 หรือ AK70ii ครับ"