Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำ Dac ที่ต่อจาก Ipad เข้าลำโพง active ส่วนใหญ่ฟังแนว Rock

BaLLio2529

13/12/2017 14:20:51
0
ตามหัวข้อเลยครับ ขอบคุนครับ ^^ ส่วนใหหญ่ฟังแนวร็อคๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

13/12/2017 14:26:08
1,057
แนะนำ Audioquest Dragonfly black เลยครับ
ให้เสียงที่สด midbass กระเเทกกระทั้น ฟังร็อคได้ดีมากๆเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

สงสัย

13/12/2017 15:07:13
Dragonfly black มัน output แค่ 1.2V จะไม่มีปัญหาเวลาปล่อย line out เข้าลำโพง active เหรอครับ (เข้าใจว่าอย่างต่ำควร 2V แบบ Dragonfly red)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดูครับ

13/12/2017 18:29:21
จริงๆแล้วblackมันกำลังขับสูงกว่าredนะครับถ้าลองฟังเทียบกันดูจะเห็นเลยว่าredเหมือนตั้งค่ามาเป็นnormal gainแต่blackเหมือนเป็นhigh gainเสียงดังกว่าเยอะมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สงสัย

13/12/2017 18:33:46
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - ลองดูครับ

จริงๆแล้วblackมันกำลังขับสูงกว่าredนะครับถ้าลองฟังเทียบกันดูจะเห็นเลยว่าredเหมือนตั้งค่ามาเป็นnormal gainแต่blackเหมือนเป็นhigh gainเสียงดังกว่าเยอะมาก

black output 1.2V
red output 2.1V
black มันกำลังขับสูงกว่า red ตรงไหนเหรอครับ?
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

13/12/2017 18:49:52
182
ไม่ต้องห่วงเรื่องกำลังขับครับ เพราะลำโพง active  มันมีแอมป์ในตัวอยู่แล้วครับ จะปรับวอลุ่ม  แหลม เบส ก็ตามใจปราถนา
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

สาวกแมลงปอแดง

13/12/2017 19:05:14
ตามความเห็น5เลยครับ และขออนุญาตเสริมว่า ในกรณีของแมลงปอแดงถ้าจะต่อลำโพงแอคทีฟตามคู่มือแนะนำให้ปรับเร่งโวลุ่มให้สูงสุดเจ้าแมลงปอแดงก็จะเปลี่ยนเป็นโหมด line-out ให้โดยอัตโนมัติครับ ส่วนกรณีของแมลงปอดำนั้นยังเป็นปริศนาอยู่ว่ามีโหมด line-out หรือไม่ คงต้องรอผู้ใช้งานจริงมายืนยันอีกทีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

BaLLio2529

14/12/2017 15:56:38
0
Dragonfly black จะช่วยให้เสียงดีขึ้นปะครับ ถ้าใช้กับแอพ Joox Spotify Youtube 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ตามนั้น

15/12/2017 11:25:53
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - BaLLio2529

Dragonfly black จะช่วยให้เสียงดีขึ้นปะครับ ถ้าใช้กับแอพ Joox Spotify Youtube 

เสียงดีขึ้นกว่าต่อตรงเยอะมากครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

BaLLio2529

16/12/2017 00:43:30
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - ตามนั้น
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - BaLLio2529

เสียงดีขึ้นกว่าต่อตรงเยอะมากครับ 
เหมือน dragonfly black จะมีออกมาหลายเวอร์ชั่นปะครับ แตกต่างกันยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ตามนี้

16/12/2017 14:32:25
มันมี DragonFly V1.2 (ไม่มีคำว่า Black) DragonFly Red V1.0 แล้วก็ DragonFly Black V1.5 ครับ รายละเอียดตามนี้

https://www.headfonia.com/review-audioquest-dragonfly-red-black/
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

16/12/2017 16:52:07
425
ถ้าจะ play safe ให้คิดว่าลำโพงแอคทีฟออกแบบมาให้รับ input ที่ line level ที่ 2V ตามมาตรฐาน redbook ครับ (จริงๆถ้าเป็นของบริษัทดีๆน่าจะมีบอก input sensitivity มาให้ครับ)
ถ้า dac คุณ output ได้สูงเกิน input sensitivity ของภาคแอมป์ ระวังเรื่อง clipping กับ distortion ด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

ลูกตาล Reus Glass

16/12/2017 18:01:14
96
ไหนๆคุณ Artnoi ก็แวะมาแล้วผมรบกวนถามเรื่องการใช้DACต่อจากคอมหน่อยครับ
เราจำเป็นต้องไปเร่งVolumeของคอม(วินโด/โปรแกรมเล่นเพลง)ให้มันสูงสุด แล้วมาควบคุมที่ตัว DAC amp มั้ยครับ เหมือนเคยได้ยินมาว่าเป็นการเพิ่ม S/N ratio ให้ดีขึ้น บางคนว่าไม่จำเป็น

ขอบคุณคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

สงสัย

16/12/2017 19:01:51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Artnoi

ถ้าจะ play safe ให้คิดว่าลำโพงแอคทีฟออกแบบมาให้รับ input ที่ line level ที่ 2V ตามมาตรฐาน redbook ครับ (จริงๆถ้าเป็นของบริษัทดีๆน่าจะมีบอก input sensitivity มาให้ครับ)
ถ้า dac คุณ output ได้สูงเกิน input sensitivity ของภาคแอมป์ ระวังเรื่อง clipping กับ distortion ด้วยนะครับ

สรุปว่าควรหลีกเลี่ยง Red เพราะ Volt มันสูงเกิน 2V ใช่มั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ลูกตาล Reus Glass

16/12/2017 19:43:42
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - สงสัย

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Artnoi

สรุปว่าควรหลีกเลี่ยง Red เพราะ Volt มันสูงเกิน 2V ใช่มั้ยครับ

ผมอ่านแล้วเข้าใจว่าควรเลี่ยงDACที่outputต่ำกว่า2V ซะงั้นแหะ เข้าใจว่าinputต่ำต้องไปเร่งภาคขยายมากขึ้น
แต่ประโยคหลังรออธิบายเพิ่มเติมดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Dragon Fly FC

16/12/2017 20:44:12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - สงสัย

เข้าใจผิดแล้วครับ ถ้าปรับ Red ให้เป็นโหมด line out ตามวิธีที่ คห.6 บอกไว้ Red จะทำงานแบบ pure DAC ครับ หมายความว่าไม่มีกำลังขยายเลย เพื่อหลีกเลี่ยงการ double amplification ถ้าเสียบหูฟังหรือลำโพง passive จะเห็นเลยว่าเสียงไม่ออก หลายๆคนเข้าใจผิดว่า line out = volume max แต่จริงๆแล้ว line out = no amplification ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Artnoi

16/12/2017 23:29:53
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ลูกตาล Reus Glass
ไหนๆคุณ Artnoi ก็แวะมาแล้วผมรบกวนถามเรื่องการใช้DACต่อจากคอมหน่อยครับ
เราจำเป็นต้องไปเร่งVolumeของคอม(วินโด/โปรแกรมเล่นเพลง)ให้มันสูงสุด แล้วมาควบคุมที่ตัว DAC amp มั้ยครับ เหมือนเคยได้ยินมาว่าเป็นการเพิ่ม S/N ratio ให้ดีขึ้น บางคนว่าไม่จำเป็น

ขอบคุณคับ
SNR ของ DAC วัดเป็นอัตราส่วน (หน่วยจึงเป็น dB) เทียบกับ reference voltage (หรือ 0dB ไม่ใช่เสียงเงียบนะครับ) ที่ส่วนมากจะเป็น full output หรือไม่ก็ +4dBu (1.228Vrms) ครับ

สำหรับผม ลดความดังที่ software ได้ครับ เพราะสิ่งเดียวที่เปลี่ยนคือ output voltage ครับ แต่อย่าลดมากไป เพราะสัญญาณที่เบามากๆ อาจจะเล็กลงจนภาค output ของ dac รองรับไม่ได้ หรือโดน noise กลบครับ ข้อหลังทำให้ SNR และ DNR เกี่ยวข้องกันมากครับ จะมีประโยชน์อะไรถูกไหมครับถ้า DNR เยอะๆ แต่โดน noise กลบความถี่เบาๆหมด

สำหรับการเลือก DAC ว่าควรมี output มากหรือน้อยเกิน 2V นั้น ผมขอบอกอีกทีว่า choose accordingly ครับ คุณควรจะรู้

1. input sensitivity
2. gain
3. max output (with minimal distortion) ของแอมป์

e.g. แอมป์ผมทำงานได้ 7V ก่อนจะเริ่ม distort และ gain = 3.3 เพราะฉะนั้นถ้า line input ไม่เกิน 2V แล้ว แอมป์ผมไม่น่าจะ clip ได้ครับ

https://en.wikipedia.org/wiki/Signal-to-noise_ratio
หยิกหู 0
แจกหู 2
"ช่วยแนะนำ Dac ที่ต่อจาก Ipad เข้าลำโพง active ส่วนใหญ่ฟังแนว Rock"