Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เหน่งบาถามข้อมูล....ระหว่างอาร์เซนอลกับ...

เหน่งบา

10/12/2017 18:31:16
1,866

ผมชอบกินคุกกี้กล่องแดง 
ไม่แคร์ว่าบอกให้ทราบแล้วจะโดน look down อย่างไร
รสนิยมอาจไม่สูง แต่ชอบก็คือชอบแหละครับ เวลาได้ของขวัญปีใหม่เป็นไอ้นี่ทีไรดีใจทุกที แต่หมู่หลังนี่ไม่ค่อยมีคนให้แล้ว คนให้อาจกลัวโดนมองว่าเชยหรืออย่างไรก็ไม่ทราบ
สงสัยว่าปีนี้หากอยากกินจะต้องซื้อกินเอง..

คำถามคือ ระหว่างอาร์เซนอล กับ สเปอร์ เอ๊ย  อิมพีเรียล มันต่างกันอย่างไรครับ เจ้าไหนอร่อยกว่ากัน ผมยังไม่เคยเปรียบเทียบแบบ AB เทสท์ เพราะต่อให้เคยรับของขวัญสองยี่ห้อพร้อมกัน ก็ไม่เคยแกะกินพร้อมกันทั้งสองกล่อง เลยอยากขอข้อมูลผู้รู้ในบอร์ดหน่อยครับ ^ ^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

10/12/2017 21:33:31
4,282
จริงๆผมว่าทั้ง 2 ทีม เอ๊ย ทั้งสองยี่ห้อพอๆๆกัน ตัวตัดสินกลับเป็นเรื่องความสดใหม่มากกว่าครับ บางกระป๋องเปิดมาความกรอบลดลงไปบ้างแล้วก็มี ทำให้คุณภาพและรสชาติถูกทอนลงเช่นกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

10/12/2017 22:06:33
1,368
1-1 ครับเกือบตาย อ้าวไม่ใช่555

สองยี่ห้อนี้ ผมกินกี่ทีผมก็ชอบไอ้ปืนโตมากกว่าครับ  โดยเฉพาะบัตเตอร์ผมว่าหอมเนยกว่า

ผมว่ารสนิยมไม่เกี่ยวกับเกรดต่ำเกรดสูงหรอกครับ  ผมให้เด็กๆไปต่อคิวซื้อ Ben's Cookie เห็นฮิตกันนักหนา  ให้ไปพันนึงกลับมาเงินทอน เหลือร้อยสองร้อย คุ้กกี้อันเท่าอุ้งมือไม่ถึงสิบชิ้น ก็อร่อยดี  แต่บางรสผมยังชอบไอ้ปืนใหญ่อาเซน่อลมากกว่าเลยครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

Lekkiki

10/12/2017 23:33:07
113
ชอบยี่ห้ออาร์เซนอลมากครับ

ได้มาทีไร ไอ้นี่หมดก่อนเพื่อนเลย...

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

11/12/2017 01:25:47
1,866
ผมก็มีความโน้มเอียงว่าจะชอบอาร์เซนอลมากกว่าครับ ในฐานะอดีตเด็กปืน(เลิกเชียร์แล้วครับ ประวัติศาสตร์ซ้ำรอยทุกปี ที่สี่จนชินชา ป้าเขาคงมีความหวังจะเป็นแชมป์ยูฟ่าคัพ = =* สโมสรเมคมันนี่ แฮปปี้กับการได้โควต้าไปเล่นยูฟ่าแชมเปี้ยนส์ลีก แลกกับความเจ็บช้ำน้ำใจของแฟนบอล ปั้นเด็กมาแล้วก็ขาย ไม่ยอมทุ่มทุนซื้อนักเตะ ดีชั่ววูบ แล้วพอคนเจ็บก็ไม่มีตัวทดแทน) ยังไงก็คิดจะเลือกอาร์เซนอล ทั้งที่มันไม่เกี่ยวกันเลย

ลองเอานี่ไปอ่านเล่นๆดูกันครับ จากเฟซลงทุนแมน

ปีใหม่นี้ เตรียมพบกับ คุกกี้ในตำนาน / โดย เพจลงทุนแมน
คุณเคยบ้างไหม
จับฉลากปีใหม่ทีไร ได้คุกกี้กล่องนี้ทุกที
แค้นก็แค้น เพราะ ทั้งกล่องกินเป็นอยู่ช่องเดียว
แต่ไม่เป็นไร วันนี้ลงทุนแมนจะเล่าให้ฟังว่า
เจ้าของคุกกี้นี้เป็นใคร และมีความเป็นมาอย่างไร

ตามประวัติศาสตร์คำว่า คุกกี้เป็นคำมาจากภาษาดัตช์ (Koekje) ซึ่งหมายถึง เค้กชิ้นเล็ก ๆ ทำให้ชนชาติดัตช์เป็นคนรุ่นแรก ๆ ที่รู้จักคุกกี้ จนเมื่อศตวรรษที่ 19 คุกกี้เริ่มเป็นที่รู้จักไปถึงอังกฤษ สก็อตแลนด์และอเมริกา

แต่ประเทศที่มีชื่อเสียงในการทำคุกกี้มากที่สุดประเทศหนึ่งในโลก คือเดนมาร์ค ซึ่งถือเป็นต้นกำเนิดคุกกี้กล่องเหล็กที่มีชื่อเสียงในตำนาน โดยในปีพ.ศ. 2476 สองสามีภรรยาตระกูล Kjeldsen คือ Anna กับ Marinus เกิดไอเดียที่จะเปิดร้านธุรกิจเบเกอรี่เล็กๆ ซึ่งใช้ชื่อร้าน Kjeldsens เพื่อทำคุกกี้ออกมาขาย

จากเดิมที่ตั้งใจจะเปิดเป็นเพียงธุรกิจเล็กๆ แต่กลับไม่เล็ก ด้วยความที่รสชาติอร่อยและกลิ่นหอมหวาน ทำให้มีคนชื่นชอบในรสชาติคุกกี้อย่างมาก ทำให้พวกเขาต้องขยายกิจการและเปลี่ยนชื่อเป็น Kelsen Group ในเวลาต่อมา

สมัยก่อนคุกกี้ของ Kelsen Group ถูกผลิตเพื่อใช้ทานกันในราชวงศ์และเป็นจุดเริ่มต้นของหน้าคุกกี้ที่แต่ละชิ้นต้องไม่เหมือนกัน เพื่อความสวยงาม โดยใส่ห่อเล็กๆ เพื่อใช้ในงานเลี้ยง คุกกี้ของ Kelsen ได้นำออกมาขายให้คนทั่วไปได้ซื้อและใช้ชื่อว่า Royal Dansk ที่สื่อความหมายว่า เป็นคุกกี้ที่ออกมาจากวัง

ปัจจุบัน Royal Dansk เป็นคุกกี้ที่ขายดีที่สุดในอเมริกาและส่งออกไปขายในกว่า 130 ประเทศทั่วโลก โดยกล่องของ Royal Dansk จะเป็นกล่องเหล็กสีน้ำเงินที่รู้จักกันในนาม The Blue Tin

สำหรับในประเทศไทย คุกกี้กล่องเหล็กสีแดงในตำนานคือ คุกกี้อิมพีเรียล ผลิตจากเครือ KCG Group (เดิมชื่อห้างหุ้นส่วนจำกัด กิมจั๊วพาณิชย์) และอีกรายคือ คุกกี้อาเซน่อล ซึ่งเป็นเป็นสินค้าของบริษัท สยามร่วมมิตร จำกัด

คุกกี้ทั้ง 2 เจ้านั้นยึด concept คล้ายๆ กับคุกกี้ต้นตำหรับจากเดนมาร์ค ทั้งความเป็นเอกลักษณ์ด้านสูตร และรูปทรงของคุกกี้ที่บ่งบอกความเป็น Danish Style

คุกกี้อิมพีเรียล หน้ากล่องจะใช้ทหารเดนมาร์ค ส่วนคุกกี้อาร์เซน่อลจะใช้ทหารอังกฤษ พร้อมมีรูปหอนาฬิกา Big Ben อยู่ข้างหลัง

เนื่องจากความเปราะบางของคุกกี้ ทำให้การเก็บคุกกี้ในกล่องเหล็กเป็นเคล็บลับอย่างหนึ่งที่ช่วยลดแรงกระแทก และกันอากาศเข้าไปทำให้คุกกี้สดใหม่ นั่นจึงเป็นที่มาของตำนานคุกกี้ "กล่องเหล็กสีแดง"

เครือ KCG Group นอกจากจะผลิตและจำหน่ายคุกกี้อิมพีเรียลแล้ว ยังผลิตแยม เนย ขนมและน้ำส้ม (ที่รู้จักกันดีในชื่อ น้ำส้มซันควิก)

รายได้และกำไร บริษัท เคซีจี คอร์ปอเรชั่น จำกัด
ปี 2557 รายได้ 5,433 ล้านบาท กำไร 140 ล้านบาท
ปี 2558 รายได้ 5,737 ล้านบาท กำไร 156 ล้านบาท
ปี 2559 รายได้ 5,299 ล้านบาท กำไร 151 ล้านบาท

ขณะที่กลุ่มสยามร่วมมิตร นอกจากจะผลิตและจำหน่ายคุกกี้อาเซน่อล ยังผลิตขนมขบเคี้ยวที่เรารู้จักกันดี เช่น ข้าวเกรียบฮานามิ สแน็คแจ๊ค คอนพัฟ เป็นต้น

รายได้และกำไร บริษัท สยามร่วมมิตร จำกัด
ปี 2557 รายได้ 1,932 ล้านบาท กำไร 93 ล้านบาท
ปี 2558 รายได้ 1,896 ล้านบาท กำไร 77 ล้านบาท
ปี 2559 รายได้ 1,930 ล้านบาท กำไร 85 ล้านบาท

จะเห็นว่าคุกกี้ชิ้นเล็กๆ ที่เราเห็นนั้น รายได้ไม่เล็กเลย

ถ้าจับฉลากปีใหม่ ปีนี้ เราจับได้คุกกี้ในตำนาน ก็น่าจะทำให้เรากินได้อร่อยขึ้น เพราะรู้ประวัติความเป็นมาแล้วไม่ธรรมดา

และก็อย่าเสียใจไป เพราะอย่างน้อยเราน่าจะมีเพื่อนร่วมชะตากรรม อีกเป็นหลักหมื่นหลักแสนคนในประเทศไทย ที่จับฉลากได้คุกกี้ในตำนานเหมือนกัน..
----------------------
ค้นหาตำนานเรื่องอื่น เช่น ตำนานบัตรเครดิต ตำนานเมอรี่คิงส์ ตำนานมาซาโยชิ ที่ลงทุนแมนเคยเขียนได้ที่ แอปลงทุนแมน แอป SOCIAL KNOWLEDGE แอปแรกของประเทศไทย.. โหลดแอปฟรีได้ที่ http://longtunman.com/app
----------------------

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

11/12/2017 01:32:02
1,866
อันนี้เป็นผลงานของมาร์เก็ตติ้งคุกกี้อาร์เซนอลเมื่อปลายปี 2015ครับ ทำได้น่ารักดี และน่าจะช่วยยอดขายบริษัทที่โดนกระแสดูหมิ่นถิ่นแคลน"คุ้กกี้กล่องแดง"ว่าเป็นของเฝือ โลว์เกรดได้บ้าง

https://www.facebook.com/77PPP/posts/898027726972064
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

11/12/2017 07:40:55
1,866
ลองเสิร์ชข้อมูลอ่านดู ในเน็ทส่วนใหญเสียงมาทางอาร์เซนอลครับ ว่าอร่อยกว่า  โดยมีเหตุผลที่คล้ายตัวเองอยู่หลายรายว่า มันชื่อเดียวกับทีมไอ้ปืนแตก 55

อันนี้ข้อมูลละเอียดยิบ น่าสนใจมากครับ 
แต่ไม่ใช่อาร์เซนอลกับอิมพีเรียล  กลายเป็นอิมพีเรียล กับน้องใหม่ไฟแรง(แพงกว่า) Danisa เทียบกับแบบ AB เทสท์ หมัดต่อหมัด

http://www.araideewa.com/%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B5%E0%B9%89%E0%B8%81%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%87/

ผมว่าจะลองเทียบ อาร์เซนอล กับ ดานิสา โดยการลองซื้อมาทั้งสองยี่ห้อมาชิมเทียบกับ  แล้วจะมารายงานผลครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ตามนั้น

11/12/2017 09:03:17
ผมก็ชอบครับ อร่อยและถูกมีจริงบนโลก
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

hangman

11/12/2017 09:30:06
7
คุกกี้อาร์เซน่อลอร่อยสุดแล้ว กินแล้วมันไม่ดีตรงไหน คิดไรมาก กินไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

seeeee

11/12/2017 10:38:07
74
ผมชอบกินนะ ปีนึงผมจะซื้อมากินตอนสิ้นปีล่ะครับ อร่อยถูกปากผมดี ปีนี้เห็นแก่ของถูกลองเปลี่ยนยี่ห้อ มันก็ตามราคาที่ถูกลง ความอร่อยก็ลดลงไป
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

11/12/2017 14:47:46
107
สมัยก่อนตอนเป็นเด็ก ผมอ้วนก็เพราะคุ๊กกี้กล่องแดงนี่แหละ

ปีใหม่ ตรุษจีน สงกรานต์ คริสมาสต์ ได้มาตลอด และก็เสร็จลงท้องผมเยอะกว่าเพื่อนตลอด 555

แต่ก่อนผมว่ามันคือสุดยอดแห่งคุ๊กกี้เลยครับ หาลองชิมทั่วเมืองแล้วไม่มีเจ้าไหนเทียบได้เลย

แต่ปัจจุบันเสียแชมป์ให้คุ๊กกี้ร้านเบเกอรี่ฝั่งตรงข้ามบ้านผมแล้วครับ อยู่ไกล้ๆตัวเองแท้ๆดันมองข้ามไปเองซะงั้น555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

สมัยก่อนอร่อยมาก

11/12/2017 14:55:14
กล่องฟ้า dannisa ผมว่าหอมกว่า
มันด้วย
กล่องเเดงสมัยก่อนนี้กล่องเพียบเก็บไว้ของ
ตอนนี้รสชาติสู้ danisa ไม่ได้
ไม่มันไม่หอม เหมือนสมัยก่อน

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

usanee1981

11/12/2017 15:04:32
245
ขอบคุณพี่เหน่งบา ที่เอาข้อมูลดีๆ มาให้อ่านอีกแล้ว
หลายอย่างอยู่ตรงหน้าผ่านหูผ่านตาไปเคยสงสัยแต่ก็ไม่ได้หาข้อมูลมาอ่านค่ะ

การชอบกินของไม่แพงไม่เคยคิดว่ามันไม่ดียังไงนะคะ
ถ้ากินป่ากินเขา กินหินกินปูนกินทรายกินถนน อันนี้น่าอาย

ว้าย กลับมาเข้าเรื่อง

อย่างที่เฮียว่าค่ะ
จะของถูกหรือของแพง ถ้าสดใหม่และคนทำตั้งใจทำให้ออกมาดีที่สุดมันก็อร่อยได้
ตรงกันข้ามถ้าของแพงเก็บไว้จนเก่า ไม่ใหม่ ยังไงก็ไม่อร่อยค่ะ

คุกกี้แพงๆ ของกินแพงๆ มันก็อร่อยค่ะ แต่อร่อยคนละแบบ มันแทนกันไม่ได้ (^ ^)​
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

pockethifi

11/12/2017 16:51:39
161
ปกติ  ซื้อเพราะจะใช้กล่องครับ  ขนมข้างในเฉยๆ 
แล้วก็ไม่เลือกยี่ห้อด้วย  ล่าสุดเพิ่งซื้อไปไม่ถึง 7 วัน ยังไม่รู้เลยว่ายี่ห้ออะไร รู้แค่กล่องแดงๆ  

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

ธีรมนตรี

11/12/2017 22:17:22
อาเซนอล.. แน่นอน เพราะผมสาวกเจ๊

เอมมานูเอล... รัชดา...  รู้จักกันมั้ย 555
... เปอร์ตี นี่ชอบมาก ถึงขนาดไว้ผมยาวตาม ใส่เบอร์ 17 เล่นกลางตัวทำลายเกมส์.. ฝั่งตัวเอง 555 (บ่งบอกถึงยุคสมัยเลย)​

ปล.ได้แชมป์พรีเมียร์อีกทีเมื่อไหร่.. จะเลิกกิน....
หยิกหู 0
"เหน่งบาถามข้อมูล....ระหว่างอาร์เซนอลกับ..."