Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนขอคำแนะนำ สาย XLR เพื่อต่อ แอมป์ ครับ

Peob18c

03/12/2017 11:23:57
61
จากที่เริ่มมาชุดตั้งโต๊ะ และตั้งใจว่าอยากค่อยๆ เริ่ม โดยเอา DAC/AMP กับหูฟังพอ และทำการเดินไฟใหม่ เรียบร้อยโรงเรียนเฮีย ไปแล้วครับ แต่ยิ่งทำยิ่งเกิดความอยากเพิ่ม เพราะมันดีขึ้นแบบรู้สึกได้  แล้วเฮียก็ออกโปรมาเพิ่มความคันเข้าไปอีก T T คือ โปรเสี่ยหลุยส์ลุยให้ ตอนนี้จากที่คิดว่าอยากปิดงบปีนี้แล้ว รอปีหน้าค่อยเพิ่มแอมป์์ มันชักจะห้ามใจไม่ไหวแล้วครับ 

ชุดที่มีอยู่นะครับ PC + JRiver>USB Oyaide Conti 5S (Pure Silver) > Ayre Codex > HD800S Balanced ปลั๊ก ตอนนี้ใช้ Shunyata SR-z1 ต่อ Clef Power Bridge 6s เข้า PC สายเดิม และ Wattgate 381 AU ต่อตรงด้วย shunyata venom 14 เข้า Codex

คือตอนนี้เสียงโดยรวมพอใจมากครับ สะอาด สงัด แหลมเป็นประกาย เวที อลังการ  แต่อย่างที่ทราบครับ ย่านต่ำมันมี แต่ขาดไปนิสสำหรับผม และ Dynamic กะ Impact มันยังขาดไปอีกนิดนึงครับ เลยมีความอยากเติม Amp เข้ามาในระบบ เลยมองเนื้อคู่ของ 800s ไว้คือ WA22

ผมก็เลยพยายามหาข้อมูล สาย xlr แต่ไม่ค่่อยมีคนรีวิวกับหูฟังเท่าไหร่ เลยอยากได้คำแนะนำในส่วนนี้ ครับ งบที่ตั้ง ไว้ให้สาย คือ 15K +/- แนวเสียงค่อนข้างเหมือนเดิม คือ รายละเอียดดี แหลมประกายไม่กัดหู เบสมี impact ดี

ที่่เล็งๆไว้ คือ
1. Oyaide AR-910 เป็นเงินซึ่งน่าจะได้แหลมกะรายละเอียด แต่กลัวเบส จะบางไป
2. Acoustic Art Silver Line เป็นทองแดงเคลือบเงิน 

แล้วก็มีมองแถวสอง อย่าง burmester Lila xlr หรือ Transparent Super MM ไว้อ่ะครับ 

ไม่แน่ใจว่ามีตัวไหนแนะนำอีกไหมครับ

พอดีเคยอ่านเจอว่าถ้าเราใช้สายยี่ห้อเดียวกันหมด จะให้ synnergy ที่ดีกว่า ตอนนี้เลยสนใจ Oya เป็นพิเศษ เพราะ เผื่อปีหน้าขยับสายไฟด้วย

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ เพราะอยากจบสายก่อนแล้ว จะหิ้วไปสู่ขอ WA22 ด้วยเลย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Sutad

03/12/2017 16:06:43
95
เอายี่ห้อที่เคยใช้นะครับ

โดยทั่วไป

ต้องการแรงปะทะ และสงัด Audioquest

หวาน โปร่ง รายละเอียดดี JPS

System ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้สายยี่ห้อเดียวกันหมด มันต้องมีการ mix and match เพื่อเพิ่ม หรือลดเสียงโน้น เสียงนี้  ยกเว้นสายประเภทเดียวกัน เช่น สาย XLR ที่เอามาต่อ Pre, Power, CD Player และ DAC ผมใช้ยี่ห้อ และรุ่นเดียวกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peob18c

03/12/2017 16:28:03
61
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Sutad

เอายี่ห้อที่เคยใช้นะครับ

โดยทั่วไป

ต้องการแรงปะทะ และสงัด Audioquest

หวาน โปร่ง รายละเอียดดี JPS

System ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้สายยี่ห้อเดียวกันหมด มันต้องมีการ mix and match เพื่อเพิ่ม หรือลดเสียงโน้น เสียงนี้  ยกเว้นสายประเภทเดียวกัน เช่น สาย XLR ที่เอามาต่อ Pre, Power, CD Player และ DAC ผมใช้ยี่ห้อ และรุ่นเดียวกันครับ

ขอบคุณครับ จริงๆ ก็เล็ง jps ไว้ ครับ ที่อยากเพิ่ม amp จริงๆ เพราะ ไปลอง hdva 600 ตอน ที่ เห็น ใน clearance sales นี่แหละครับ แต่มาคิดเรื่องสายนาน คุณ sutad เลยจัดไปก่อน อิอิ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

แน่นอนที่สุด

04/12/2017 09:00:55
ไดนามิคกับอิมแพ็ค ผมว่า Audioquest ให้ได้ครับ แต่อย่างท่านบนว่าได้แอมป์มาแล้วลองฟังดูก่อนว่าขาดเหลืออะไรและไม่จำเป็นต้องยี่ห้อเดียวกันหมดเพราะมันอาจจะไปเน้นบางย่านเสียงมากเกินไปจนขาดความสมดุล

ใช้สายยี่ห้อเดียวกันทั้งขุดมันเหมาะกับถ้าคุณใช้เครื่องยี่ห้อเดียวกันทั้งชุดแล้วพอดีว่าสายยั่ห้อนั้นมันมาเติมสิ่งที่ขาดของเครื่องยี่ห้อนั้นพอดีมากกว่า แต่ถ้าคุณใช้เครื่องหลายยี่ห้อผสมกันมันเป็นไปไม่ได้หรอกว่าสายยี่ห้อเดียวจะเติมส่วนที่ขาดได้ทุกอย่างมันอาจเข้าไปเน้นสิ่งที่ไม่ต้องการก็ได้ อย่าไปเชื่อฝรั่งมากมันก็แค่การตลาดเพื่อให้คนซื้อของจากร้านเดียวกันทั้งหมดเท่านั้นเองครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สาย...แกลบ

04/12/2017 09:46:02
เห็นจขกท. บอกว่าขาดเบส แนะนำ Audioqust Colorado เลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Peob18c

04/12/2017 09:51:46
61
ขอบคุณ ทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนขอคำแนะนำ สาย XLR เพื่อต่อ แอมป์ ครับ"