Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

#พ่อบ้านหนังแผ่น "A Silent Voice รักไร้เสียง"

หูทองเหลือง

02/12/2017 17:28:19
2,052

วันหยุดสุดสัปดาห์  ใครที่ไม่อยากออกนอกบ้านก็อาจจะหาหนังมาดูอยู่กับบ้านก็สบายดีนะครับ คราวนี้ผมจะเปลี่ยนแนวมาชวนดูหนังการ์ตูนญี่ปุ่นหรือที่เรียกกันว่า anime กันบ้าง ซึ่งก็คือเรื่อง "A Silent Voice รักไร้เสียง"  (จริงๆแผ่นออกมาหลายเดือนแล้ว แต่พอดีเป็นช่วงงานพิธีผมเลยไม่ได้เขียนถึง จนมามีจังหวะวันนี้ล่ะครับ) 
ถ้าจะพูดถึงหนัง anime ที่ประสบความสำเร็จจนได้รับรางวัลนั้น ถ้าเป็นปีที่แล้วก็ต้องยกให้ "Your Name หลับตาฝันถึงชื่อเธอ" แน่นอน พอมาปีนี้เรื่องที่ประสบความสำเร็จต่อมาก็คือ A Silent Voice รักไร้เสียง" นี่เอง ตอนแรกที่ยังไม่ได้ดูก็นึกว่าคงเป็นหนังรักวัยรุ่นเหมือนๆกัน แต่พอมาดูแล้วต้องบอกว่ามีความแตกต่างกันครับ Your Name นั้นเป็นหนังรัก ปนไซไฟ มีการสลับร่าง มีอุกาบาตตก  ส่วนรักไร้เสียงนั้นจะไม่มีอะไรอย่างนั้นเลย แต่เป็นหนังที่ออกแนวดราม่ามากกว่า
A Silent Voice เป็นเรื่องของพระเอกที่ตอนอยู่ชั้นประถมเป็นเด็กหัวโจกประจำชั้น อยู่มาวันหนึ่งได้มีนางเอกซึ่งเป็นเด็กหูหนวกเข้ามาเรียกห้องเดียวกัน และเธอก็โดนพระเอกแกล้งเป็นประจำ และรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ จนวันหนึ่งเธอต้องย้ายโรงเรียนไป และพระเอกก็เริ่มรับผลกระทบ (หรือผลกรรม) ที่ตัวเองเคยทำไว้ เกิดเป็นแผลในใจที่ไม่มีวันลืม พระเอกกลายเป็นคนที่ปิดตัวเอง ไม่ยอมมีเพื่อน และไม่สนใจรับฟังคนอื่นอีกเลย เวลาผ่านไปจนชั้นมัธยม แล้ววันหนึ่งพระเอกได้มาเจอนางเอกอีกครั้ง เค้าจึงตั้งใจที่จะแก้ไขสิ่งผิดพลาดที่เคยทำในอดีต
หนังเรื่องนี้ได้รับคำชมอย่างมากในญี่ปุ่นครับ ว่าเป็นการถ่ายทอดปัญหาการรังแกกันของเด็กนักเรียน และยังช่วยกระตุ้นให้คนทั่วไปให้ความสำคัญกับคนหูหนวกมากขึ้น
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

หูทองเหลือง

02/12/2017 17:35:23
2,052

จุดเด่นของ A Silent Voice คือ ฉบับ anime นี้สร้างโดยค่าย Kyuto Animation ซึ่งให้ภาพที่สวยงามมากแต่จะดูแตกต่างกับ Your Name ครับ คือฉากต่างๆใน Your Name นั้นจะดูคมชัดรายละเอียดแบบจัดเต็ม เหมือนดูทีวี hi-def แต่ A Silent Voice จะเน้นภาพที่มีความชัดตื้น หน้าชัดหลังเบลอ เหมือนถ่ายด้วยเลนส์ F กว้างๆ (แถมหลายๆฉากเหมือนใส่เอฟเฟ็กให้ขอบภาพเบลอด้วย) ดูแล้วเหมือนภาพวาดมากกว่า  และตัวละครแต่ละคนก็วาดซะหล่อสวยกันเกือบทุกคน(ยกเว้นพระเอก555) และส่วนตัวผมคิดว่าเค้าวาดตัวละครสวยกว่าฉบับการ์ตูนอีกครับ
อีกจุดหนึ่งคือ เนื้อเรื่องมีความดราม่าเกินกว่าที่ผมคาด นอกจากฉากรักๆ ยังมีฉากฆ่าตัวตาย ฉากตบกันก็มี!! และมีฉากไคลแม็กซ์ให้ได้ลุ้นเหมือนกัน แต่ตอนจบอาจจะทำให้ค้างคาใจหลายๆคนอยู่ สรุปโดยรวมคือ เป็นหนัง anime แนวรักปนดราม่าที่ดูสนุกอบอุ่นหัวใจ ควรที่จะเก็บไว้อีกแผ่นหนึ่งของปีนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

หูทองเหลือง

02/12/2017 19:29:35
2,052

เพลงประกอบของเรื่องนี้ชื่อเพลง Koi wo shita no wa ของ Aiko ครับ

เป็นเพลงที่ผมชอบมาก ชอบการไล่เสียงขึ้นๆลง ฟังแล้วติดหู ผมฟังอยู่เกือบทุกวันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

หูทองเหลือง

02/12/2017 20:12:36
2,052

ลองฟัง Aiko ร้องแบบสดๆกันบ้างครับ เพราะเหมือนกันมั้ย
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

ยัวเนม

02/12/2017 20:47:14
ปลาคราฟสวยมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หูทองเหลือง

02/12/2017 21:53:58
2,052
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ยัวเนม

ปลาคราฟสวยมาก

ถ้าใครดูแล้ว ต้องตอบได้ครับว่า ปลาคราฟตัวที่มีสีสันสวยๆน่ะมีกี่ตัว?
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

02/12/2017 22:21:30
1,368
ผมมีน้องที่รู้จักคนหนึ่ง  ชอบดูเมะ ดูหนังศิลปินญี่ปุ่น มาก ผมก็ชอบดูแต่ไม่ค่อยได้ติดตามเท่าไหร่ มันเคยมาชวนดูเรื่อง รักไร้เสียว ผมก็นึกว่ามันพูดเล่น วันก่อนก็เพิ่งชวนดูเรื่อง ตับอ่อนของเธอ ผมก็คิดหนังบ้าไรฟะ ตับอ่อน เพิ่งรู้ว่ามันตั้งชื่ออย่างนี้จริงๆ555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

ยัวเนม

02/12/2017 22:23:47
ตัวเดียว ซันเก
ขาว เเดง ดำ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Enqless

02/12/2017 22:38:17
81
ผมว่าเรื่องนี้ดูแล้วอินกว่า your name เยอะเลย 

มันดูแล้วไม่ซับซ้อน แต่รู้สึกอึดอัดแบบบอกไม่ถูก น้ำตาจะไหล 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

หูทองเหลือง

02/12/2017 23:07:50
2,052
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - ยัวเนม

ตัวเดียว ซันเก
ขาว เเดง ดำ

ถูกต้องนะคร้าฟ555
และในเรื่องยังใช้เป็นสัญลักษณ์สื่อแทนตัวพระเอกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

หูทองเหลือง

02/12/2017 23:56:59
2,052
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tangkoo.

ผมมีน้องที่รู้จักคนหนึ่ง  ชอบดูเมะ ดูหนังศิลปินญี่ปุ่น มาก ผมก็ชอบดูแต่ไม่ค่อยได้ติดตามเท่าไหร่ มันเคยมาชวนดูเรื่อง รักไร้เสียว ผมก็นึกว่ามันพูดเล่น วันก่อนก็เพิ่งชวนดูเรื่อง ตับอ่อนของเธอ ผมก็คิดหนังบ้าไรฟะ ตับอ่อน เพิ่งรู้ว่ามันตั้งชื่ออย่างนี้จริงๆ555

"ตับอ่อนเธอน้ันขอฉันเถอะนะ" มีหนังชื่อนี้จริงๆครับ
แต่ "รักไร้เสียว" นี่ชื่อแปลกๆนะครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

หูทองเหลือง

03/12/2017 01:10:54
2,052
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Enqless

ผมว่าเรื่องนี้ดูแล้วอินกว่า your name เยอะเลย 

มันดูแล้วไม่ซับซ้อน แต่รู้สึกอึดอัดแบบบอกไม่ถูก น้ำตาจะไหล 555

ถ้าดูเวอร์ชั่น anime แล้วอึดอัด ลองหาฉบับหนังสือการ์ตูนมาอ่านดูครับ (7 เล่มจบ) แล้วจะพบว่าในหนังสือนั้นมีความดาร์คกว่ามากๆ นางเอกพระเอกเจออะไรมากกว่าในหนังเยอะ แล้วจะรู้สึกว่าฉบับ anime เค้าทำให้ดูซอฟลงไปเยอะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

tangkoo.

03/12/2017 07:52:07
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - หูทองเหลือง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tangkoo.

"ตับอ่อนเธอน้ันขอฉันเถอะนะ" มีหนังชื่อนี้จริงๆครับ
แต่ "รักไร้เสียว" นี่ชื่อแปลกๆนะครับ555

ตอนมันมาชวนผม  มันบอก รักไร้เสียว จริงๆครับ555 ตามภาษาผู้ชาย เราก็คิดว่ามันอำเล่นๆ  อย่าง ตับอ่อน นี่ผมไม่คิดว่าจะมีจริงกลับมี  คือผมอาจจะคิดไปเองว่า พวกการ์ตูนญี่ปุ่นสมัยก่อน ตั้งชื่ออาจจะไม่ต้องตั้ง ตรงๆตัวแบบสมัยนี้ก็ได้ครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

ไปหาแมวในทุ่งหญ้า

04/12/2017 22:40:49
6
ผมตามอนิเมะเรื่องนี้มาจากเพลงครับ ทำเอาปวดตับไปเป็นอาทิตย์ คือมันดีนะครับ แต่พูดถึงทีไรมันปวดตับ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 14

หูทองเหลือง

05/12/2017 08:08:47
2,052

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - ไปหาแมวในทุ่งหญ้า
ผมตามอนิเมะเรื่องนี้มาจากเพลงครับ ทำเอาปวดตับไปเป็นอาทิตย์ คือมันดีนะครับ แต่พูดถึงทีไรมันปวดตับ 55555
เรื่องนี้จริงๆไม่ได้เน้นเรื่องความรักอย่างเดียว แต่มีเรื่องความหมายของคำว่าเพื่อนด้วย

ผมชอบครับหนังที่ดูจบแล้วมีอะไรติดอยู่ในหัวให้คิดเป็นวันๆ ถ้ามีแผ่นก็ต้องดูอีกหลายรอบเก็บรายละเอียด
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

ไปหาแมวในทุ่งหญ้า

06/12/2017 23:34:38
6
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - หูทองเหลือง

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - ไปหาแมวในทุ่งหญ้า
เรื่องนี้จริงๆไม่ได้เน้นเรื่องความรักอย่างเดียว แต่มีเรื่องความหมายของคำว่าเพื่อนด้วย

ผมชอบครับหนังที่ดูจบแล้วมีอะไรติดอยู่ในหัวให้คิดเป็นวันๆ ถ้ามีแผ่นก็ต้องดูอีกหลายรอบเก็บรายละเอียด
ประเด็นหลักๆคือผมเพิ่งอกหักมาครับตอนนั้น แล้วนางเอกเรื่องนี้หน้าตาท่าทาง ทรงผม บุคลิก มันไปเหมือนคนที่ผมชอบมากๆ (แต่คนนั้นเขาปกตินะครับ) มันก็เลยอดนึกถึงไม่ได้ บวกกับเนื้อเรื่องเข้าไปอีก เลยมีบางสิ่งวนเวียนในหัวเป็นอาทิตย์เลยครับ 55555555
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

หูทองเหลือง

07/12/2017 09:20:52
2,052
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - ไปหาแมวในทุ่งหญ้า
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - หูทองเหลือง

ประเด็นหลักๆคือผมเพิ่งอกหักมาครับตอนนั้น แล้วนางเอกเรื่องนี้หน้าตาท่าทาง ทรงผม บุคลิก มันไปเหมือนคนที่ผมชอบมากๆ (แต่คนนั้นเขาปกตินะครับ) มันก็เลยอดนึกถึงไม่ได้ บวกกับเนื้อเรื่องเข้าไปอีก เลยมีบางสิ่งวนเวียนในหัวเป็นอาทิตย์เลยครับ 55555555
อย่างนี้ต้องหา anime เบาๆ พวก Totoro Ponyo แม่มดน้อย Kiki หรือ Pompoko มาดูครับ ดูสนุกไม่หนักหัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
"#พ่อบ้านหนังแผ่น "A Silent Voice รักไร้เสียง""