Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หาหูฟังครับระหว่าง Sony WH-1000MX2 vs ATH-DSR9bt vs ATH-DSR7bt vs ATH-SR9

Jarkx

02/12/2017 14:51:25
0

หาหูฟังตัวใหม่อยู่ครับ ตอนนี้ลังเลกับ4ตัวนี้อยู่ครับ

Sony WH-1000MX2 vs ATH-DSR9bt vs ATH-DSR7bt vs ATH-SR9

ส่วนใหญ่ใช้ตอนอยู่ที่บ้านครับ
ชอบเสียงของค่ายATHแต่ผมไปอ่านcustomer reviewในamazonมันไม่ค่อยดีสักเท่าไรผมเลยลังเล

หูฟังที่มีอยู่: ATH-M50x, ATH-IM70, ATH-LS70is

Sony NW-A30, Fiio A3

แนวเพลง engกับJap pop rock

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Kobsound

03/12/2017 09:38:14
113
อย่าเชื่อในสิ่งที่อ่านครับจงเชื่อในเสียงที่ได้ยินครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Golf

03/12/2017 10:07:43
60
แนะนำให้ลองครับ

ผมเคย "ขอยืม" หูฟัง ATH ที่ว่าดีของพีท่านหนึ่งมาลอง ... เสียงดีมากๆๆๆ แต่สำหรับผมเมื่อผ่านไปสัปดาห์เพิ่งสังเกตุว่าตัวเอง เจ็บ บริเวณปลายใบหูครับ

มาลองดูจึงได้ทราบว่าหูฟังเทพตัวนั้นภายในมีแผง filter เป็นลักษณะคล้ายโลหะ และบังเอิญหูผมมันดันไปพอดีโดนเข้าในบางจังหวะ ... กลายเป็นเหมือนเสียดสีเล็กๆ เรื่อยๆ ส่งผลให้เป็นแผลครับ

บางครั้งถ้าไม่ลองมันตอบไม่ได้ครับว่ามันเหมาะกับเราหรือไม่ ... และเสียงมิใช่คำตอบสุดท้ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Xomphote

03/12/2017 10:26:15
42
ไปลองฟังแป็ปๆ  DSR9bt นี่เสียงดีมากนะครับ  ดีกว่า 1000x พอสมควรเลย (ผมใช้ 1000x อยู่)
แต่รูปทรงมันใส่สบายไม่เท่า 1000x นะครับ  ไม่ถึงกับแย่นะครับ แต่ 1000x มันใส่สบายจริงๆ
แถม 1000x ยังมี NC ที่ใช้งานได้ดีมากๆ  และขนาดพับเก็บที่เล็กกว่า 
ทำให้ 1000x ดูดีกว่าสำหรับการใช้งานแบบพกพา  ซึ่งน่าจะเป็นโจทก์สำคัญอย่างนึงของคนเลือกใช้หูฟังบลูทูธ

ถ้าตัดสินเฉพาะเสียงผมเชียร์ DSR9bt 
นี่ฟังแล้วยังอยากได้อยู่เลย  
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

yoshino

03/12/2017 14:53:06
24
ผมครอบครอง1000xm2อยู่ ใช้มาเดือนครึ่ง เคยมีโอกาสได้ไปลองฟังDSR9BT เสียงมันดีมากจริงๆน่ะแหละ

sony ข้อดี พกพาง่าย พับเก็บได้ แบตโคตรอึด อยู่ได้ราวๆ30ชั่วโมง (ใช้แอปsony headphoneควบคุม จะแสดงปริมาณแบตของหูฟังให้เห็น) เรื่องเสียงดีใช้ได้เลย ใส่สบาย การทัสเลื่อนเพลง เร่งเสียงลดเสียง สะดวกมากระบบNCเทพ จะเลือกให้เสียงลอดเข้ามาน้อยที่สุดก็ได้ ใช้ตอนเวลาเดินทาง ขึ้นBTS หรือจะเลือกให้เสียงพูดคุยลอดเข้ามาก็ได้ ผมเคยไปนั่งรอรับยาที่โรงพยาบาลเป็นชั่วโมงๆ เปิดโหมดนี่ฟังเพลงไปด้วย ฟังเสียงพยาบาลเรียกชื่อไปด้วยได้เลย ข้อเสียคือ ไม่รู้ว่าก้านจะหักเหมือนในรุ่นแรกไหม เท่าที่ทราบมาเห็นบทความว่าก้านมันถูกพัฒนาให้แข็งแรงขึ้นแล้ว จุดนี้ผมขอไม่เอ่ยมาก เพียงแต่ใช้มายังไม่เจอปัญหากับตัวเอง

ทางด้านDSR9BT ผมได้ลองเพียงระยะเวลาสั้นๆ เสียงมันดีมากๆๆเลยแหละครับ (ราคาแพงกว่าตั้งห้าพัน) หน้าตาก็ดี ความแข็งแรงดีกว่าsony แต่พกพายากกว่าเพราะพับไม่ได้ (นึกถึงพวกmdr1a msr7 ประมาณนั้น) แบตอยู่เพียง16ชั่วโมง ไม่รู้ว่าสามารถเช็คปริมาณแบตได้มั้ย จุดที่ไม่ค่อยชอบคือการควบคุม เลื่อนเพลง เร่งเสียงลดเสียงนี่แหละ ปุ่มกดมันอยู่ด้านล่างคัพ กดยากชิบ ต่างจากตัวแรกที่ทัสได้เลย และเนื่องจากdriverมันขนาด45มิล ทำให้padมันใหญ่ตามไปด้วย ไม่เหมาะกับคนหูเล็กๆนัก เสียงจะลอดเข้าออกได้ ส่วนระบบNCรุ่นนี้ขอไม่พูดถึง เพราะผมไปลองในร้านเงียบๆ ต่างจากsonyที่ผมเอามันลุยข้างกายเป็นประจำ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Mhute

03/12/2017 21:42:01
1
Sony WH-1000XM2 นี่เหมาะกับเพลงแนวไหนครับ
พอดีผมฟังพวก kpop เสียงหวานๆ เสียงร้องพอจะแนวเดียวกับ athdsr7bt มั้ยครับ
แล้วถ้าก้านมีปัญหานี่มีประกันอะไรมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Kobsound

04/12/2017 11:39:47
113
ขอตอในฐานะผู้ใช้ATH Dsr9bt ผมทดลองซื้อมาใช้ตอนมันออกใหม่ๆเพราะอยากได้หูฟังBTดีๆซักตัว(สั่งออนไลท์ร้านเฮียมา ไม่เคยฟังเสียงหรือลองสวมใส่มาก่อน)
9bt ใส่ไม่สบายเท่า 1000
9bt ฟังชั้นอำนวยควาสะดวกน้อยกว่า 1000 (แทบจะไม่มีเลยครับ)
9bt น้ำหนักเยอะเกือบ4ขีด (หนักแต่แข็งแรงก้านเฮทเป็นอลู โฮทซิ่งก็เป็นอลูครับ)
9bt รองรับ (Aptx) (Aptx Hd)     sony ลองรับ (Ldac) ต้องดูว่า dap ที่ใช้อยู่มันรองรับแบบใหน ถึงจะได้คุณภาพเสียงที่แท้จริงของหูฟังครับ
9bt เวลาขยับหัวเร็วๆแรงๆ มีเสียงหน้ารำคาญ ก๊อกๆแก๊กๆเข้ามาให้ได้ยิน (น่าจะมาจากจุดเชื่อมต่อต่างๆของการประกอบและน้ำหนักที่เยอะ)
9bt ผมมีค่าย Ath เป็นตัวแรกครับ คงไม่ใช้ติ่ง Ath ก็ขอบอกตรงๆเลยว่า มันสวยดีเลยซื้อมาลองใช้ดูครับ แนวเสียงเข้ากันดีกลับพวก Jpop Jrock anime (บ้านผมเป็นร้านขายของ ผมจะใช้เจ้า9bt เฉพาะตอนจัดเรียงของเข้าสต๊อคครับมั่นคล่องตัวกว่าแบบมีสาย ถ้านั่งอยู่โต๊ะเฉยๆผมใช้แบบมีสายเสียงดีกว่าเห็นๆครับ 555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Jarkx

04/12/2017 17:58:19
0

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ผมคงไปลองฟัง ATH DSR9bt ก่อนตัดสินใจอีกทีครับเพราะผมคงเอามาใช้แค่ตอนอยู่ที่บ้าน

ส่วน Sony WH-1000XM2 คงchoiceเป็นสำรองไปก่อนล่ะกัน ปกติตอนเดินทางผมใช่แต่IN-Ear เพราะกลัวทำหล่น+หายแล้วเคยฟังเพลงจนนั่งเลยสถานีถ้าเป็น NCคงเลยไปไกลแน่

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หูจร

04/12/2017 18:08:11
2
Sony WH-1000XM2 ถึงจะเป็น NC จริงๆ แต่ก็มีโหมด focus on voice ไม่มีทางที่จะเลยสถานีแน่นอนครับ อันนี้ผมทดสอบมากับตัวละ เวลาพูดคุยกับเพือนก็สะดวกสะบาย ไม่ต้องถอดหูฟัง เป็นหูฟังที่ตอบโจทย์มากเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
"หาหูฟังครับระหว่าง Sony WH-1000MX2 vs ATH-DSR9bt vs ATH-DSR7bt vs ATH-SR9"