Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอนวิธี Burn-in หูฟังหน่อยครับ

อาณกร

22/11/2017 23:55:27
พอดีพึ่งได้ B&O Beoplay H9 กับ Shure SE846 มา ผมมือใหม่ครับอยากทราบว่า ต้องทำยังไรบ้าง เช่น 1)ต้องใช้ไฟล์อะไร ( เห็นมีหลายตัวมากเช่น pink noise ไม่ทราบว่าอันไหนเหมาะกับหูฟัง ทั้งสองตัว) และ ไฟล์หาได้ที่ไหน
2)ควร burn จาก คอมหรือ smart phone หรือประสิทธิภาพเท่ากัน ท่าเท่ากันมี แอพ ใน iphone แนะนำไหม
3) หูฟังทั้งสองตัวสามารถใช้ ไฟล์ burn in เหมือนกันได้ไหม
4) รบกวนสอนหน่อยครับว่าต้องเปิดค้างทุกๆ กี่ชั่วโมง ต้องนานติดต่อกันกี่วัน และ ความดังเสียงควรตั้งเท่าไหร่ 
5) อยากสอบถามว่า ทำไม ติดต่อไปทางศูนย์ทั้งสองแบรนด์ว่าจำเป็นต้อง burn in ไหมเค้าตอบว่าไม่ต้อง สรุปว่าควรหรือไม่ควรครับ

และถ้ามีนอกเหนือจากนี้ รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ มือใหม่มากๆครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

23/11/2017 00:14:38
4,282
ยินดีต้อนรับสู่วงการที่อยู่ยากวงการหนึ่ง 555 ตอบเลยละกัน

1)ต้องใช้ไฟล์อะไร ( เห็นมีหลายตัวมากเช่น pink noise ไม่ทราบว่าอันไหนเหมาะกับหูฟัง ทั้งสองตัว) และ ไฟล์หาได้ที่ไหน
จริงๆเลือกเอาไฟล์ที่หาได้เองได้เลย เป็นไฟล์คุณภาพดี เพลงทั่วไปที่บันทึกดีๆๆก็ใช้ได้ครับ การใช้ pink noise ใช้ได้แต่ต้องเปิดเบาๆและไม่ยาวนานเกินกว่า 2-3 ชั่วโมง หาเปิดตาม youtube ได้เลยครับ

2)ควร burn จาก คอมหรือ smart phone หรือประสิทธิภาพเท่ากัน ท่าเท่ากันมี แอพ ใน iphone แนะนำไหม
อันนี้สะดวกอันไหนใช้อันนั้น ใช้ได้ทัดเทียมกัน เพียงแต่ว่าต้องเปิดไม่ดังกว่าการฟังปกติ แอพใน iphone เยอะมากครับ หาโหลดได้ตามสะดวก

3) หูฟังทั้งสองตัวสามารถใช้ ไฟล์ burn in เหมือนกันได้ไหม
ได้ครับ จริงๆ การเบิร์นหูฟังก็เป็นเพียงการเปิดให้หูฟังได้ทำงานวอร์มอัพก่อนที่เราจะมาฟังแบบพิจารณาจริงๆจังๆ เหมือนรถยนต์ครับ ที่ยังต้องการชั่วโมงรันอินเหมือนกัน

4) รบกวนสอนหน่อยครับว่าต้องเปิดค้างทุกๆ กี่ชั่วโมง ต้องนานติดต่อกันกี่วัน และ ความดังเสียงควรตั้งเท่าไหร่ 
ควรเปิดบ้างและก็พักบ้าง ผมแนะนำว่าในวันหนึ่งอาจจะเปิดยาวๆซักช่วงนึง อาจจะ 10-12 ชั่วโมงแล้วพัก เปิดได้ทุกวันเท่าที่ต้องการ แต่ที่สำคัญคืออย่าเปิดดังกว่าการฟังปกติเป็นอันขาด ถ้าเบากว่าการฟังปกติซัก 20-30% ผมว่ามันเซฟตัวหูฟังดีกว่าครับ

5) อยากสอบถามว่า ทำไม ติดต่อไปทางศูนย์ทั้งสองแบรนด์ว่าจำเป็นต้อง burn in ไหมเค้าตอบว่าไม่ต้อง สรุปว่าควรหรือไม่ควรครับ
จริงๆเรื่องการเบิร์นอิน เป็นเพียงให้การให้ความสำคัญในการให้หูฟังได้ทำงานล่วงหน้าซักช่วงเวลาหนึ่ง ซึ่งไม่จำเป็นว่าต้องทำให้ครบเท่านั้นเท่านี้ถึงจะใช้งานได้ แต่การใช้งานไปด้วยการเปิดฟังไปเรื่อยๆมันก็คือการเบิร์นอินแล้วครับ ซึ่งถ้าเป็นออดิโอไฟล์ก็จะซีเรียสเรื่องการเบิร์น แต่สำหรับผม ผมแนะนำว่าควรศึกษาเรื่องการเล่นให้ถูกวิธีดีกว่าครับ การเบิร์นเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เราสนุกกับการนั่งฟังจับผิดการเปลี่ยนแปลงในแต่ละวัน แต่อย่าไปกังวลกับมันจนหมดความสุขและสนุกครับ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 2

DrummerOat

23/11/2017 00:54:06
3
ได้ความรู้ไปด้วยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

23/11/2017 06:59:50
113
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

อาณกร

23/11/2017 10:05:04
รบกวนถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ พอดีโหลด แอพ ชื่อว่า Burn-in(Hifi headphones Tool) มามันให้ตั้ง 1) Input sensitibity (db), 2) Input resistance (Ω), 3) Input range/low(hz) แล้วก็ 4) input Range/low(khz) ต้องตั้งอะไรบ้างหรอครับ ของหูฟัง Beo play H9 กับ Shure SE846

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

tangkoo.

23/11/2017 11:17:47
1,368
ที่เฮียบอกในความเห็นที่1. ครบถ้วนทุกกระบวนความแล้วครับ  นักเล่นหูฟังตัวจริง เสียงจริง ของวงการ นานๆจะเห็นมาตอบให้ละเอียดอย่างนี้ซักที

"การเบิร์นเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เราสนุกกับการนั่งฟังจับผิดการเปลี่ยนแปลงในแต่ละวัน แต่อย่าไปกังวลกับมันจนหมดความสุขและสนุกครับ^^"

ประโยคนี้สรุปทุกอย่างแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

อาณกร

23/11/2017 11:34:36
ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

JFK6

24/11/2017 11:35:17
2
ผมใช้แอป 1more assistant มันทำให้อัตโนมัติเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

24/11/2017 21:57:16
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - tangkoo.
ที่เฮียบอกในความเห็นที่1. ครบถ้วนทุกกระบวนความแล้วครับ  นักเล่นหูฟังตัวจริง เสียงจริง ของวงการ นานๆจะเห็นมาตอบให้ละเอียดอย่างนี้ซักที

"การเบิร์นเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เราสนุกกับการนั่งฟังจับผิดการเปลี่ยนแปลงในแต่ละวัน แต่อย่าไปกังวลกับมันจนหมดความสุขและสนุกครับ^^"

ประโยคนี้สรุปทุกอย่างแล้วครับ
555 เรื่องเบิร์นอินนี่ตอบแล้วตอบอีกไม่มีเบื่อ และตอบทีไรก็จะประมาณนี้ครับพี่ tangkoo

เล่นหูฟังนั้น ความสนุกส่วนหนึ่งคือการเบิร์นอิน ผมจะมานั่งฟังจับผิดว่ามันมีการเปลี่ยนแปลงอย่างไรในการเบิร์นอิน เปลี่ยนด้วยอัตราสม่ำเสมอ หรือเปลี่ยนเฉพาะช่วงต้น หรือช่วงปลาย แล้วใช้เวลาเท่าไหร่มันถึงไม่มีอะไรเปลี่ยนไปได้กว่านั้นอีกแล้ว

และที่สำคัญคือเราฟังมันออกหรือเปล่า ถ้าฟังออกก็สนุก เหมือนมีอะไรให้ค้นหา แต่ถ้าฟังไม่ออก ก็ไม่ได้หมายความว่าเราเล่นไม่เป็น หรือกลัวคนอื่นจะรู้ว่าเราฟังไม่ออก หรือกังวลคนจะว่าเราเล่นไม่เป็น ฟังไม่เป็น ไม่ใช่เซียน

สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ความสุขในการเล่น แต่มันกลับเป็นความทุกข์มากกว่า เพราะฉะนั้นเอาที่สะดวกใจและมีความสุขดีที่สุดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
"สอนวิธี Burn-in หูฟังหน่อยครับ"