Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รีวิวการใช้งาน Sony WH 1000xM2 By DRJย์

Dr. สมเจตย์

19/11/2017 11:27:36
1

ไม่บ่อยนักนะครับ ที่เราจะเห็นหูฟังที่มีคุณภาพเสียงที่ดีควบคู่ไปกับการมีเทคโนโลยีที่ช่วยอำนวยความสะดวกในการใช้งานในชีวิตประจำวัน ต้องยอมรับว่าในยุคนี้การเดินทางไปทำงานเป็นกว่า 1 ใน 3 ของการใช้ชีวิตของคนทั่วไป การฟังเพลงขณะเดินทางจึงเป็นส่วนหนึ่งที่ขาดเสียไม่ได้ในชีวิตของพวกเรา

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 1

Dr. สมเจตย์

19/11/2017 11:28:21
1

Sony WH 1000xM2 คือหูฟังรุ่นที่คลอดออกมาต่อจากรุ่น WH 1000x โดยมีการปรับปรุงประสิทธิภาพของระบบ Noise Canceling ให้ฉลาดและทรงประสิทธิภาพขึ้นมาอีกขั้น นอกจากนี้สิ่งที่สาวกอารยธรรม Sony หวัง คงไม่พ้นการปรับปรุงความแข็งแรงของก้านหูฟัง ซึ่งจากการติดตามข้อมูล ยังไม่พบปัญหาของการใช้งานในรุ่นใหม่นี้ โดยส่วนตัว เชื่อว่าทาง Sony คงได้รับข้อมูลเหล่านี้และนำไปทำอะไรสักอย่างแน่ๆ นอกจากนี้ฟังก์ชันโดยรวมคงความฉลาดล้ำที่มาพร้อมกับคุณภาพเสียงที่เปลี่ยนไปในทางที่ดี ซึ่งเรื่องเสียงจะอยู่ในส่วนถัดๆไป

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Dr. สมเจตย์

19/11/2017 11:29:57
1

มาในส่วนของวัสดุโดยรวม ยังคงเป็นพลาสติกเกรดดี ที่มีเนื้อสัมผัสที่ดี พรีเมี่ยมมากๆ ที่ Earcup จะหุ้มด้วยวัสดุกึ่งหนังที่ดูดีมีชาติตระกูลแบบเดิม และใต้ Earcup อันน่าสัมผัสด้านขวานี้ ได้ถูกวางระบบสัมผัสอันชาญฉลาดเอาไว้อย่างลงตัว ใช้ง่าย สรุปง่ายๆดังนี้

•         กดตรงกลาง 2 ครั้ง เพื่อ Play/Pause ในส่วนนี้ ผมมีเทคนิคเพื่อให้กดติดง่ายมาแนะนำครับ คือในการกดครั้งที่ 1 ให้กดมีนำ้หนักระดับหนึ่งและตามด้วยการแตะเบาๆในครั้งที่ 2 ต่อเนื่องกัน สำเร็จทุกครั้ง

•         ลากนิ้วจากขอบ Earcup ด้านหลังมาด้านหน้า คือการเลือกเพลงถัดไป

•         ลากนิ้วจากขอบ Earcup ด้านหน้ามาด้านหลัง คือการเลือกเพลงก่อนหน้า

•         ลากนิ้วจากขอบ Earcup ด้านล่างขึ้นด้านบนคือการเพิ่มเสียง

•         ลากนิ้วจากขอบ Earcup ด้านบนลงด้านล่างคือการลดเสียง

•         อันสุดท้ายนี้เด็ด คือการเอามือกุม Earcup

ด้านขวาไว้ขณะฟังเพลง หูฟังตัวนี้มันจะปล่อยให้เสียงภายนอกเข้ามาและเสียงเพลงจะเบาลงไปเพียงคลอๆเท่านั้น มีประโยชน์อย่างมากเวลามีคนเข้ามาคุยกับเรา แต่เราไม่อยากถอดหูฟังออกจากหู

ที่ตัวหูฟังด้านซ้ายจะมีสัญลักษณ์ NFC ที่ Earcup นั่นหมายความว่าเราสามารถนำเครื่องเล่นหรือมือถือที่มีระบบนี่นำมาแตะที่ Earcup ด้านซ้ายแล้วก็สามารถเชื่อมต่อได้ทันที ในด้านของ Earpad นั้นเป็นวัสดุกึ่งหนังที่มีความนุ่น ตัวโฟมนิ่มกำลังพอดี สวมใส่สบายมากๆ เช่นเดียวกันกับที่ Headband ที่หุ้มหนังมากลมกลืนกับส่วนที่เป็นโครงโลหะเชื่อมต่อกับพลาสติกเนื้อแข็ง ที่สามารถเลื่อนปรับระดับได้แย่างนิ่มนวล แต่แข็งแรงทีเดียว จากการลองขับไปมา กางเข้ากางออก นับว่าการใช้งานปกติคิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ

หยิกหู 1
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Dr. สมเจตย์

19/11/2017 11:30:32
1

มาเจาะในด้านเทคโนโลยี เฉพาะในตัวหูฟังกันก่อน 1000xM2 มีความสามารถหลักๆคือ เป็นหูฟัง Full size ที่สามารถเชื่อมต่อด้วย Bluetooth ที่รองรับ aptX HD, LDAC, Digital Noise Canceling (NC), Sense Engine ที่มาพร้อมกับ DSEE HX และ S-master HX ซึ่งเป็นเทคโนโลยีในการเพิ่มคุณภาพเสียงที่ทาง Sony จดสิทธิบัตรเอาไว้ และมักจะใส่เข้ามาในอุปกรณ์สายฟังเพลงหลายๆตัว ที่ Earcup ด้านซ้ายนอกจากจะมีปุ่ม On-off แล้ว ยังมีปุ่มให้เราเลือกจากใช้งาน NC on/Ambient/NC off โดยทำการกดไปเรื่อยๆเพื่อเลือก โดยมันจะวนการทำงานไปครับ นอกจากนี้เรายังสามารถกดปุ่ม NC ค้าง 2 วินาที เพื่อให้หูฟัง มันทำการ Optimize สภาวะแวดล้อมและปรับระบบ NC ให้เข้ากับโดยรอบ โดยมีการนำเอาสภาวะการสวมใส่ของเราและความดันอากาศรอบตัวมาคำนวนด้วย!!!! คุณพระ!!!

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Dr. สมเจตย์

19/11/2017 11:31:23
1

ต่อมาจะกล่าวถึงการใช้งานร่วมกับ App Sony Headphone Connect ที่มีทั้งใน App store และ Play store เจ้า App นี้มันทำให้การใช้งานเจ้า 1000xM2 สนุกและคุ้มค่าไปอีกเท่าตัวเลยครับ มาดูกัน

เจ้า app นี้ประกอบด้วยการปรับแต่งหลักๆทั้งหมด 8 ส่วน ดังนี้

1.        Adaptive Sound Control อันนี้เอาไว้ปรับระดับ NC ว่าจะให้เข้มข้นระดับไหน มีทั้ง Staying, Walking, Running และ Transport โดยแต่ละอันก็สามารถปรับระดับ NC ได้ตั้งแต่ 0 ถึง 20

2.        อันนี้คือแบบเดียวกันกับที่กดค้างที่ปุ่มหูฟังด้านซ้าย 2 วินาที เพื่อ Optimize NC

3.        Sound Position Control ค่อการเลือกให้โฟกัสของเสียงเพลงที่ฟังไปรวมที่ตรงไหน โดยมี 6 ตำแหน่งให้เลือก ดังนี้ 1. Off คือการฟังแบบทั่วไป เสียงจะอยู่รอบจุดศูนย์กลางหัว 2. Front ยังคงตรงกลาง แต่มีโฟกัสที่ยื่นออกไปด้านหน้า มีความกว้างของเสียงมากขึ้น ฟังแบบผ่อนคลายได้ดีทีเดียว 3. & 4. Front Left & Right คล้ายๆ Front แต่เอียงซ้ายและขวา ตามลำดับ และ 5. & 6. Rear Left & Right เสียงจะโฟกัสที่ด้านหลัง ซ้ายและขวา ตามลำดับ ผมพยายามนึกว่า Sony ใส่ฟังก์ชันนี้มาทำไม???? คนเราไม่ได้ต้องการฟังเพลงที่จุดโฟกัสตรงๆหรอกหรือ ผมพอจะนึกออกได้อย่างว่า 1000xM2 มีระบบ Ambient ที่ให้เสียงภายนอกเข้ามาได้ และหากคนที่เราต้องการจะฟังมามันจะสั่งอะไรเรา (เมีย) นั่งอยู่ด้านหลังซ้าย และเราปรับให้เสียงโฟกัสที่ตำแหน่ง Front Right มันน่าจะช่วยให้เรารอดจากการโดนของแข็งบางอย่างได้ ซึ่งจากการมดสอบ เสียงถูกโฟกัสไปตำแหน่งนั้นจริงๆ แต่ด้านหลังยังมีเสียงเพลงเบาๆ ที่สามารถจับเสียงเรียกได้พอสมควร เด็ด!!!!!

4.        Surround คือการตั้งค่าว่าเสียงที่ได้จากหูฟัง จะจำลองการฟังในสถานที่ใด ประกอบไปด้วย Off, Arena, Club, Outdoor Stage และ Concert Hall

5.        Equalizer มี Preset หลายแบบ และยังปรับตั้งเองได้ด้วย ใช่ครับ!!!! มันคือหูฟังที่ปรับ EQ ได้ ผ่างๆๆๆๆๆๆ

6.        Now Playing ใช้ Control app ที่เราใช้ฟังเพลง ไม่ว่าจะเป็น app Streaming หรือ app ที่เล่นเพลงใน stock บังคับได้หมด ไร้ปัญหากวนใจ

7.        Sound Quality Mode คือการเลือกว่าจะให้ระบบ ให้ความสำคัญกับคุณภาพเสียง หรือความเสถียรในการฟังเพลง ถ้าหากเราฟังในที่คนไม่มากก็เลือกที่คุณภาพเสียง แต่ถ้าคนเยอะๆ ก็ค่อยเลือกมาที่ความเสถียร ระบบมันจะคำนวนการส่งข้อมูลเอง ไม่ต้องใช้กระดาษทดกาคำตอบให้ปวดหัว

8.        สุดท้ายคือ DSEE HX On-Off ไม่มีอะไร

เป็นอย่างไรบ้างครับ เยอะใช่มั้ย สำหรับคนที่ชอบซนแบบผม สนุกเลยทีเดียว เหมือนซื้อหูฟัง 1 ตัว เอามาปรับๆ ได้หูฟังอีกหลายตัว หลายบุคคลิกเสียงเลยทีเดียว จะเอาหูฟังแนวกว้าง แนวแคบ เลสมาก เบสน้อย แบบเปิด หรือแบบปิด ในราคา 14900 บาท!!! คุ้มสุดๆกับฟังก์ชันที่มาแบบเต็มๆแบบนี้

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

Dr. สมเจตย์

19/11/2017 11:32:38
1

เอาล่ะ มาสู่ในส่วนสุดท้าย คือบุคคลิกเสียง โดยที่ผมไม่ปรับ EQ, ปิด NC ปรับโฟกัสไปที่ Off และ DHEE HX off

บุคคลิกของ 1000xM2 เป็นหูฟังที่ต่างไปจากหู Sony ที่ผมเคยฟังมาอยู่บ้าง โอเค ที่ความสด มีจังหวะที่เร็วฟังสนุก มีเบสเป็นลูกๆ และเสียงย่านสูงที่ไปสุด แต่เจ้านี่ ผมว่ามันลดความ aggressive ลงมาในระดับผู้ดียิ่งขึ้น มีความนุ่มและละเอียดในเนื้อเสียงที่ดีมากๆ ความกว้างของ Head-Stage ค่อนข้างมาก และมีมิติที่เข้าขั้นดีเกินกว่าจะเป็นหูฟัง Bluetooth ด้วยซ้ำไป

ในการฟังเพลงต่างๆ พบว่าจุดเด่นคือความสงัดใน Background ของเสียง ยิ่งตอนเปิด NC มันทำให้เราสามารถรับฟังเสียงย่านต่างๆได้อย่างชัดเจน แต่ฟังได้นาน เพราะลดความจัดจ้านลง...แต่กลับเพิ่มความเป็น Audiophile ขึ้น จังหวะความเร็วการแสดงพลังเสียงนั้น ไม่ฉูดฉาดแบบรุ่นล่างๆ แต่ฟังแล้วมีความบริสุทธิ์ ประนีประนอม แต่ไม่ขาดรายละเอียดที่ควรจะแสดงออกมา เนื้อเสียงร้องมีความอิ่ม เบสมีคุณภาพโดยที่ผมไม่ต้องปรับ software ต่างๆที่ Sony ใส่มาให้ ก็ให้เสียงที่เป็นธรรมชาติได้อย่างน่าพอใจ

สรุปโดยรวม Sony WH 1000xM2 เป็น หูฟังที่น่าสนใจมาก เทคโนโลยีอัดแน่น แนวเสียงผู้ดีมากขึ้น วัสดุดีมากๆ แบตอึด การสวมใส่สบาย ไม่อึดอัด ไม่หลวม มีความฉลาดในระดับแนวหน้า ในขณะที่คุณภาพเสียงที่ได้ก็ไม่ยิ่งหย่อน ช๊อปช่วยชาติ 15,000 บาทจัดไปตัวเดียวครบเลย 555

สวัสดีครับ

หยิกหู 0
แจกหู 8
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

19/11/2017 13:47:41
1,368
สวัสดีครับ  รีวิวดีมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Dr. สมเจตย์

19/11/2017 14:33:06
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tangkoo.

สวัสดีครับ  รีวิวดีมากครับ

ขอบคุณมากครับ ดีใจที่ชอบครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

taechanyz

20/11/2017 01:32:33
48
รีวิวดีมากเลยครับ อ่านแล้วอยากใช้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Dr. สมเจตย์

20/11/2017 07:03:31
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - taechanyz

รีวิวดีมากเลยครับ อ่านแล้วอยากใช้เลย

เดี๋ยวๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Lpn

20/11/2017 08:39:52
Good review good language
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

สมัครเล่น

20/11/2017 09:53:20
412

รีวิวได้น่าเสียตังมากครับ
ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Dr. สมเจตย์

20/11/2017 11:13:04
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Lpn

Good review good language

Many Thanks krub. A lot of typo error 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Dr. สมเจตย์

20/11/2017 11:13:30
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - สมัครเล่น

รีวิวได้น่าเสียตังมากครับ
ขอบคุณครับ

เสียเลยๆๆๆ เชียร์ครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

หูจร

20/11/2017 19:42:29
2
จัดมาแล้ว เอามาดูหนังเล่นสะใจมาก อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Dr. สมเจตย์

21/11/2017 16:25:27
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - หูจร

จัดมาแล้ว เอามาดูหนังเล่นสะใจมาก อิอิ

เยี่ยมครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

theXEars

08/01/2018 12:17:06
0
ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ 
1.เรื่องเสียงนี่ได้ทำการเบิร์น(ตั้งใจ)ก่อนมั้ยครับ
2.ถ้าใช่ข้อ1 ขอรบกวนแนวทางหน่อยครับผม กำลังจะสอยตัวนี้มาใช้ อิอิ

ปล.ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

หลิว

08/01/2018 20:35:47
รีวิวได้ละเอียดมากๆ กนะจ่างทุกฟีเจอร์
ขอบคุณค่ะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Dr. สมเจตย์

09/01/2018 17:04:28
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - theXEars
ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ 
1.เรื่องเสียงนี่ได้ทำการเบิร์น(ตั้งใจ)ก่อนมั้ยครับ
2.ถ้าใช่ข้อ1 ขอรบกวนแนวทางหน่อยครับผม กำลังจะสอยตัวนี้มาใช้ อิอิ

ปล.ขอบคุณมากครับ
1. ไม่ได้ตั้งใจ burn เลยครับ ส่วนตัวมองว่าชอบเสียงมันตั้งแต่แรกเลยครับ
2. ตัวนี้ใช้ไปสัก 50 ชม ฟังเพลงที่ชอบไปเรื่อยๆ น่าจะเข้าที่มั้งครับ ไม่ต้องซีเรียสเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Dr. สมเจตย์

09/01/2018 17:04:54
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - หลิว
รีวิวได้ละเอียดมากๆ กนะจ่างทุกฟีเจอร์
ขอบคุณค่ะ
ขอบคุณมากๆคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Love07

01/08/2018 09:34:46
มีปัญหากับระดับเสียง ชอบดังขึ้นมาเอง(เวลา แอปอื่น alert เช่น line) หูแทบแตก(ต่อกับSmartphone/tablet) มีวิธีการตั้งค่าระดับเสียงให้มันคงที่ ไม่ดังจึ้นไปเองไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นักเรียนแถวหน้า

15/08/2018 01:13:37
รีวิวในส่วน ไมค์ใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ รับสาย Discord
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

มิ้นนี่

09/09/2018 10:51:44
ต้องการขาย sony Wh-1000xm2​
ซื้อจากSHOPใช้ไปครั้งเดียวลองเครื่องและไม่ได้ใช้เลยย
ขายขาดทุนเลยคะ10000 สามารถต่อรองได้นะคะ หรือนัดลองของได้เลยคะส่วนใหญ่ไม่มีเวลาใช้หูฟังเลยเพราะทำแต่งานใครสนใจ สามารถนัดคุยหรือดูของได้นะคะ
เบอร์ตืดต่อ 0875822464 คุณมิ้น
หยิกหู 0
"รีวิวการใช้งาน Sony WH 1000xM2 By DRJย์"