Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ได้ Bose AM5 มา อยากถามหน่อยครับ

zoselious

29/12/2009 20:06:21
0
คือพ่อยกให้มาแต่ผมไม่เคยเล่นลำโพงเลยอยากถามว่าจะเอามาต่อกับคอมต้องทำไงบ้าง
ได้มาแต่ตัวลำโพงกับขาตั้ง สาย อะไรไม่มีเลยอะครับ Sub ก็ไม่มี

แต่พอดีที่บ้านมี Sub ของ JVC กับ Samsung และ Music D.J. อยุ่เอามาใช้ด้วยกันได้ไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Golf

29/12/2009 20:48:17
AM5 เป็นแค่ลำโพง ... เราต้องมี amp สักตัวครับ

จะเป็น amp อะไรก็ได้ ... integrated หรือ avr ก็ได้ครับ

ปรกติ AM5 จะออกแบบมาให้ต่อสายลำโพงจาก amp ไปเข้า Acoustic Mass Module (หรือที่เรียกว่า sub นั่นแหละ) และต่อสายลำโพงจาก Acoustic Mass Module ไปเข้าตัวลำโพงจิ๋วอีกทีถึงจะได้ AM5 ที่สมบูรณ์ครับ (บอกตรงๆ ผมว่า Bose มันเจ๋งก็คือการออกแบบลำโพงจิ๋วให้เข้ากับ sub ของมันแล้วให้เสียงออกมาได้เกินตัว ลำพังเพียงลำโพงจิ๋วของ Bose นั้นผมไม่คิดว่ามันจะเจ๋งสักเท่าไรครับ)

แต่เดาว่าคงไม่ได้มาแน่ๆ

ถ้าไม่ได้มา แนะนำให้หา avr มาเป็น amp ครับ (แต่ถ้ามีมา จะต่อ integrated amp ก็ได้นะครับ) ... ต่อสายลำโพงเข้า avr กับ ลำโพงจิ๋ว ... เข้าไป setup ให้ avr มองลำโพงเราเป็น small

ต่อ sub woofer (แบบ active ก็คือต่อสายไฟได้ และมีช่องรับสัญญาณ sub in) เข้ากับ avr โดยต่อสายสัญญาณจาก avr ในช่อง sub out มาเข้า sub in ของ sub woofer ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

zoselious

29/12/2009 21:00:40
0
ก็คือผมได้มาแต่ ตัวลำโพงไม่มี SUB แต่ใด
แต่ที่บ้านมี แอมป์ Home Theater ของ JVC อยู่ กับ Sub ของ JVC คือถ้าเอามาใช้ด้วยกันจะได้ไหมครับ แล้ว คือการต่อ ทั่งหมดนี่เข้าคอม SoundCard ของคอมเป้นแบบนี้รึเปล่าครับ

Bose AM5 >>
JVC Amp >> Sound Card
JVC Sub >>

แต่ผมสงสัยเนื่องจาก ช่อง Sound Card ผมมีแต่ ช่องเสียบ หัวJack 3.5 mm
แต่ที่รับ In Put ของ Amp มันเป้น ช่อง คล้ายๆ สาย AV อะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

zoselious

29/12/2009 21:02:59
0
ไปดูมาเมื่อกี้ ไม่ใช่ JVC แต่เป็น JBL ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เรืองฤทธิ์ จุลวุฒินันท์

28/01/2010 11:48:03
ผมใช้ Bose AM5 รุ่นแรกมาขณะนี้เกือบ 20 ปี และตอนนี้ยังใช้อยู่ เห็นกระทู้จึงอยากบอกให้ทราบในฐานะที่รู่้จักลำโพงชุดนี้ดี ความจริงตู้ซับสี่เหลี่ยมเชย ๆ ที่มากับชุดนะ เป็นกล่องดวงใจ เพราะข้างในมีสองช่องหรือเรียกว่า Chamber ต่างก็มีรูหายใจ หรือ resonant ของตัวเองไม่ปะปนกัน แต่ละช่องมีลำโพง่ขนาด 6 นิ้วครึ่ง รุ่นเดียวกับ 901 ตัวดังเลยทีเดียว ในกล่องมีแผงอีเล็คโทรนิคหัวใจสำคัญ เป็นตัวควบคุม ลำโพงสองตัวนี้จะไม่ทำงานเหมือนกัน แต่ประสานกันเพื่อให้ได้เสียงที่ไพเราะ ขอให้ทำความเข้าใจใหม่ ว่าชุดนี้ไม่ใช่ 2.1 อย่างที่สมัยใหม่เข้่าใจกัน จริงอยู่ดูเหมือน 2.1 แต่ไม่ใช่ กล่องซับนี้เป็นเสมือนส่วนหนึ่งของลำโพง Stereo ซ้ายขวาในยุคก่อนที่เป็นลำโพงซ้ายขวา แต่ด้วย concept ของ Dr. Bose ที่ออกแบบลำโพงที่มีระบบ Direct/Reflect ไม่ต้องนั่งตัวเกร็งตรงกลางเพื่อฟังเพลงจากลำโพงระบบเก่า ตัวซับสามารถซ่อนที่ไหนในห้องก็ได้ คลื่นเสียงต่ำสามารถสัมผัสได้เสมือนจากลำโพงลูกเต๋าทั้งซ้ายขวา เนื่องด้วยถูกออกแบบให้มี DB ต่ำ กินวัตต์น้อย ให้เสียงใสชัดเจน รวมทั้งเสียงเบสที่นุ่มในระดับลำโพงระบบเดิมอิจฉา หรือทำได้ก็ต้องใช้เงินซื้อมากกว่า หากไม่มีซับ แต่จะเอาลูกเต๋าซ้ายขวาต่อตรงเข้า AVR ก็คงจะบอกได้ว่า เหมือนกับเอาลำโพงเสียงแหลมไปต่อเอาไว้ซ้ายขวา มันไม่ใช่ง่ายอย่างที่คิด เพราะเมื่อต่้อเป็นชุดแล้ว เราได้เสียงทุ้ม กลาง แหลมครบ นี่คือการออกแบบมา และตัวเอกของการทำงาน คือกล่องซับนี่เอง
หากน้องต้องการต่อให้ครบ 5.1 เหมือนอย่างที่ผมใช้อยู่ สงสัยต้องลงทุนอีกมากพอสมควร หากยังหลงไหลกับเสียง AM5 และรุ่นใหม่ไม่สามารถเทียบได้ เพราะปัจจะบันทำจากจีนเสียส่วนมาก ดูได้จากการผลิตกรวยกระดาษลำโพงและขั้วแม่เหล็ก
1. ต้องหาตู้ซับของเดิมมาประกอบชุด
2. ต้องหา AVR ที่เข้ากับบุคคลิกของลำโพง (คนเล่นเครื่องเสียงสมัยก่อนเขาจะเลือกลำโพงก่อน แล้วค่้อยหา Amp ให้เข้า่กับลำโพง ถ้าทำกลับกัน นั่นคือไม่ใช่นักฟัง)
3. หากนิยมดูหนัง 5.1 ก็ต้องหาลำโพงเซ็นเตอร์ และหลังซ้ายขวา ที่ให้เสียงเข้ากับชุดหน้า
4. หากนิยมหนัง Action หรือต้องการเสียงเบสลึก ๆ แน่น ๆ ต้องค้นหาลำโพงซับตัวจริงให้เข้ากับชุดได้
5. ข้อ 2.3.4. เป็นเรื่องยากทีเดียว ต้องใช้เวลา ไม่ใช่แค่มีเงินอย่างเดียว
6. เรื่องปรกติต้องเตรียมห้องฟังหรือดูหนังด้วย
หากต้องการปรึกษาในเรื่อง AM5 โทรคุยได้ในฐานะที่รู้จัก AM5 มานาน 20 ปี
เรืองฤทธิ์ 089 7759710
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ponglong

30/01/2010 10:46:42
Bose AM 5 จะมาต่อกับคอมเสียของหมด
bose ของออกดี แหมเข้าไปที่ http://www.piyanas.com สิครับจะได้คำตอบ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

phongthawatch

20/03/2011 17:50:39
ผมใช้ bose am5 รุ่นแรกเหมือนกันครับ แต่ผมโดนขโมยตัวลำโพงจิ๋วไป เพราะขโมยไม่เห็นตัว sub เลยอยากทราบว่า ผมจะใช้ลำโพงอะไร แบบใหน และที่ใหน เพื่อมาแทนได้ครับ ส่วนตัวผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับลำโพงเลยครับ เพราะเพื่อนซื้อมาให้จาดอเมริกาเกือบ /จ ปี แล้วครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

phongthawatch

20/03/2011 23:12:03
ผมอยากซื้อ ลำโพงเต๋า BOSE AM5 มีใครขายบ้างคร้ับ ช่วยติดต่อกลับมาด้วย
โทร 086- 3022581 พงศ์ธวัช ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ทอม

09/09/2011 18:17:42
ตอนนี้ต้องการซื้อ MA. 5. มีใครเบื่อแล้วบ้าง. โทรมาครับ. เสนอราคามาเลยอยู่แล้ว นนทบุรีคับ. 0800273770
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

anon

10/09/2011 06:15:18
ชี้เป้าแยกขายทั้งซับทั้งลูกเต๋า noom-hifi.com/webboard
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ALoow

29/09/2017 23:15:28
สอบถามคับ BOSE AM5 สามารถใช้กับแอมป์ไรก้ได้หรอคับ  

เห็นที่ศูนย์ขายแอมป์ ราคา 23000 รุ่น SA-05 100W อยากทราบข้อแตกต่างคับ
หยิกหู 0
" ได้ Bose AM5 มา อยากถามหน่อยครับ "