Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครลอง Cozoy takt pro บ้างยังครับ

ปาน

10/11/2017 18:02:38
มีใครลอง Cozoy takt pro บ้างยังครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ขุนช้าง

10/11/2017 19:39:12
60

ขออนุญาตก๊อปจากที่ผมตอบในกลุ่มหูฟัง เมื่อวันที่ 19 ตค. มาโพสท์ซ้ำนะครับ
"ผมได้ใช้ Takt Pro ตัวนี้มาประมาณอาทิตย์นึง ฟังไปได้เกิน 100 ชั่วโมงแล้ว
ด้านล่างจะเป็นความรู้สึกจากการใช้งาน Takt Pro ต่อ Samsung Note 8 ฟัง Tidal Hifi + Witchgirl 12 + สาย Toxic Virus 8 wire แจ็ค Viablue 3.5 มม. ผิดพลาดอย่างไร ขออภัยล่วงหน้านะครับ
สไตล์เสียงโดยทั่วไปของ Takt Pro คือมีเสียงกลางที่อิ่มใหญ่ มีเสียงแหลมที่ดีแต่ไม่ถึงกับเป็นฝอยประกาย ไม่บาดหู เบสลูกใหญ่กระแทกกระทั้น แต่รู้สึกว่ายังไม่ค่อยสะอาด (mid-bass ล้นไปที่ deep-bass และเสียงกลางบ้าง)
เมื่อเทียบระหว่าง Note 8 ต่อตรง กับต่อ Takt Pro ได้คร่าวๆ คือ มิติด้านกว้างดีขึ้นเล็กน้อย แต่ด้านลึกดีขึ้นมากเมื่อต่อ Takt Pro และมีการแยกชิ้นดนตรีและให้มิติเสียงดนตรีที่ดีขึ้นอย่างชัดเจน (เมื่อฟังเทียบ ต่อตรง Note 8 เสียงจะก้องๆกลวงๆ เสียงกลางจะโหวงๆ รู้สึกไม่เป็นจริง)
มี background noise โดยเสียงพื้นหลังไม่เงียบสงัด แต่ไม่แย่ คิดว่าอยู่ในระดับใกล้เคียงกับ Fiio X5iii ครับ
กำลังขับแรงขึ้นพอสมควร ซึ่งอาจจะไม่ใช่ข้อดี เนื่องจากการปรับ volume จะขึ้นอยู่กับระดับความดังของมือถือ ที่ปรับได้ไม่ละเอียดเท่ากับ dap ทั่วไปในท้องตลาด บางทีปรับเสียงไม่ดังไปก็เบาไป ฟัง Tidal อาจจะต้องใช้ Loudness Normalization เข้าช่วยครับ
***ข้อเสียสำคัญที่พบเมื่อใช้งานคือ ใช้งานไปซักพักตัวเครื่องจะร้อนมาก (เดินฟังเพลงแล้วเอามือมาปรับ volume ถึงขั้นตกใจได้) และกินแบตมากพอสมควร ฟังเพลงไปจะเห็นได้ชัดว่าแบตของมือถือลดฮวบๆ
สรุป
เสียงดีขึ้นกว่าต่อตรง เล็ก เบา พกสะดวกมาก มีข้อเสียดังที่ได้กล่าวไป คุ้มหรือไม่คุ้มยังตอบยาก แต่เท่าที่ใช้มาหนึ่งสัปดาห์ รู้สึกพอใจ
หวังว่าข้อมูลจะเป็นประโยชน์นะครับ"
ถึงวันนี้ (10 พย.) ผมใช้ Takt Pro ตัวนี้มาประมาณเดือนนึงแล้วครับ ยังรู้สึกเหมือนกับที่เคยได้โพสท์ไว้ แต่สิ่งที่รู้สึกเพิ่มเติมคือ เมื่อใช้กับหูฟังที่ขับยากขึ้น (Noble K10 CIEM และ Noble Wizard Sage) ก็แทบจะไม่ได้ยินเสียง background noise เลย (ใครใช้ K10 อยู่ แนะนำเลยครับ เข้ากันมาก)
และรู้สึกว่าช่องเสียบหูฟังจะหลวมง่าย ไม่ถึงกับหลุด แต่ไม่แน่น รู้สึกไม่แข็งแรงเท่ากับช่องเสียบหูฟังของ DAP ทั่วไป (อาจจะเป็นกับของผมคนเดียว ว่างๆ อาจจะเข้าไปรบกวนหลุยส์ให้ช่วยดูให้ครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ปาน

10/11/2017 20:19:13
ขอบคุณมากเลยครับพี่ขุนช้าง รุ่นนี้ผมหาข้อมูลไม่เจอเลย

ถ้าเทียบกับ mojoไหวมั้ยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ขุนช้าง

10/11/2017 21:12:17
60
ผมได้ฟัง Mojo แค่แบบผิวเผิน ไม่กล้าเทียบเรื่องเสียงครับเดี๋ยวจะผิดพลาด

เท่าที่ผมทราบคือ Takt Pro เล็ก เบา พกง่ายกว่า ส่วน Mojo มีการเชื่อมต่อกับ source ที่ครบครันกว่าเยอะ และมีกำลังขับมากมายมหาศาลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ปาน

10/11/2017 21:29:44
ถ้ามีโอกาสจะหาลองฟังดูครับผม ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

pton

08/12/2017 07:37:53
ใช้กับ IPHONE จะแค่อุ่น ๆ ครับ เวลาไม่ได้ฟังเพลง มันจะไม่กินไฟ
แต่ผมลองกับ mi max2 android ผ่าน usb type c มันร้อนมากกว่า iphone เยอะมาก
และ อีกประการคื่อ ถีงไม่ได้ฟังเพลง เสียบคาไว้มันก็กินไฟไปเรื่อย ๆ ครับ
ผมเลยไม่กล้าใช้กับ adroid ไม่รู้ว่าจะมี firmware มาจัดการหรือเปล่า หรือว่าเป็นที่ ระบบของ android เองก็ไม่ทราบครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

สามสี

15/12/2017 13:15:09
ใช้กับ samsung s8 plus อยู่ครับ จากประสบการณ์ส่วนตัวฟังเพลงจากมือถือ ไม่สะดวกพก dap เคยลอง usb หลายๆตัว ชอบตัวนี้มากที่สุด จุดเด่นคือเสียงเครื่องดนตรี (ใช้หูฟัง polaris) มาครบทุกเสียงในบางเพลงที่ไม่เคยได้ยินด้วยซ้ำ และรู้สึกได้ถึงเบส กลอง เสียงร้องที่มามากและต่างจากไม่ได้ต่อขึ้นมากครับ และสามารถต่อกับเครื่องเดินไปไหนได้อย่างสะดวกเพราะมันเบามาก ส่วนความร้อนจากตัวเครื่องนั่งฟัวในห้องแอร์ถือว่าร้อนใช้ได้ครับแตะแล้วรู้สึกเลย แต่ยังไม่เคยต่อออกไปตากแดดนะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หลุยส์ munkonggadget

15/12/2017 23:16:13
1,057
รุ่นนี้จะช่วยเรื่องบาลานซ์เสียง และให้รายละเอียดที่ดีขึ้น และใช้กับหูฟังอินเอียร์ได้ยอดเยี่ยมมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มีใครลอง Cozoy takt pro บ้างยังครับ"