Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Tidel หรือ roon และ Macbook หรือ Macbook pro

theisland

06/11/2017 13:28:41
5
ขอรบกวนพี่ๆผู้มีประสบการณ์อีกรอบครับ หลังจากที่ได้ทำการบ้าน
และอ่านบทความต่างๆของผู้รู้มาพอสมควร ถึงเวลาต้องตัดสินใจแล้วครับ

มาถึงเวลานี้ อยากจะปรับชุดฟังเพลงให้เข้ากับยุกสมัย การเช่าฟังเพลงหรือ
การฟังจากผู้ให้บริการ Music Streaming ที่ผมสนใจมีอยู่สองเจ้าครับ
ขอเลือกเอาสักเจ้าก็พอระหว่าง Tidel vs. roon 
- ในเรื่องคุณภาพเสียง ไม่ได้เน้นอะไรมากครับ ขอแค่ให้ดีกว่า 16 bit 44.2khz ก็พอครับ
- ให้มีเพลงไทยบ้าง ไม่ต้องเยอะมากก็ได้ครับ ให้แค่พอมีก็พอ
- Tidal ตกปีละ 4320.00 roon ตลอดชีพตก 17500.00 สรุปถ้าฟัง roon ตลอดชีพ
เกิน 4 ปีก็ถือว่าคุ้มกว่า Tidel แล้ว พี่ๆคิดว่า roon มันจะอยู่กับเราไปสักกี่ปีครับ เกิน 4 ปีไหมเอ่ย เพราะ Technology เดี๋ยวนี้มันเร็วเสียเหลือเกิน 

อีกเรื่องว่าจะถอย Mac สักตัวไว้ฟังเพลงโดยเฉพาะครับ
- ผมมี ThinkPad ใช้งาน office อยู่แล้วเลยจะหา Mac ไว้ให้ความบันเทิงเรื่องเพลงโดยตรง
- ทีแรกมอง Mac Mini แต่ก็อยากได้หน้าจอด้วยเลยมามองที่ Macbook ครับ
- ผมขอใช้ spec ไม่สูงนะครับ เพราะไม่ได้ใช้งานด้าน Graphic อะไร ฟังเพลงโดยเฉพาะครับ
- ระหว่าง Macbook ตัวใหม่ 12" Intel Core m3 รุ่นที่ 7 แบบ Dual-core ความเร็ว 1.2GHz
กับ Macbook pro 13"  Intel Core i5 รุ่นที่ 7 แบบ Dual-core ความเร็ว 2.3GHz เอาตัวไหนดีครับ เห็นราคามันเท่ากันอยู่ประมาณ 50K

เลือกมากและถามเยอะ ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแจ้งข้อสงสัยให้ด้วยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

06/11/2017 13:59:07
15
ถ้าผมจำไม่ผิด roon ไม่ใช่ music streaming นะครับ มันแค่เป็น software เล่นเพลงที่เน้น network playback เน้นเรื่องการเชื่อมต่อ และการคอนโทรลที่ง่าย และเสียงดี 

ถ้าอยากฟัง streaming ก็ต้อง tidal ครับ ซึ่งมันสามารถ integrate เข้ากับ roon ได้
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Think

06/11/2017 14:16:13
30
จริงๆ อยากจะแนะนำว่าถ้ามาทาง Music Streaming แล้ว ผมอยากให้ใช้เป็นเครื่องเฉพาะไปเลยดีกว่านะครับ อย่างเช่นตัวนี้

http://gm2000magazine.com/th/review-detail.php?did=631

หรือ ตัวนี้ครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=240871

โดยเฉพาะตัวหลังนี่อุดหนุนสินค้าฝีมือคนไทย ที่ก้าวไกลไประดับโลกเลย แนะนำๆ ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

theisland

06/11/2017 15:35:41
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - artpiggo
ถ้าผมจำไม่ผิด roon ไม่ใช่ music streaming นะครับ มันแค่เป็น software เล่นเพลงที่เน้น network playback เน้นเรื่องการเชื่อมต่อ และการคอนโทรลที่ง่าย และเสียงดี 

ถ้าอยากฟัง streaming ก็ต้อง tidal ครับ ซึ่งมันสามารถ integrate เข้ากับ roon ได้
ขอบคุณครับ ข้อมูลที่ผมมี ทั้งที่ยังไม่เคยลองใช้ด้วยอาจทำให้เข้าใจผิดครับ ขอเข้าไปหาข้อมูลเพิ่มเติมก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

theisland

06/11/2017 15:36:22
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Think
จริงๆ อยากจะแนะนำว่าถ้ามาทาง Music Streaming แล้ว ผมอยากให้ใช้เป็นเครื่องเฉพาะไปเลยดีกว่านะครับ อย่างเช่นตัวนี้

http://gm2000magazine.com/th/review-detail.php?did=631

หรือ ตัวนี้ครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=240871

โดยเฉพาะตัวหลังนี่อุดหนุนสินค้าฝีมือคนไทย ที่ก้าวไกลไประดับโลกเลย แนะนำๆ ครับ
ขอบคุณครับ เป็นอีกตัวเลือกที่ต้องเข้าไปดูก่อนซื้อครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Artnoi

06/11/2017 22:55:13
425
tidal เป็นสิ่งที่คุณต้องการครับ (streaming service)
ส่วน mb v mbp ผมคิดว่าถ้าจะเอา mb เอา ipad pro ดีกว่าครับ imho

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

MaxxIE

06/11/2017 23:14:48
107
ตอบตัวMacbook นะครับ

ผมเชียร์ตัวMacbook Pro เพราะCPUมันสูงกว่าครับ  เผื่ออนาคตมีไฟล์ความละเอียดสูงๆ โปรแกรมเล่นเพลงที่กินสเปคหนักๆ จะได้เอาอยู่ครับ และแนะนำว่าให้อัพความจุเป็น256GB เป็นอย่างต่ำ ผมใช้128อยู่อึดอัดพอสมควร เวลาจะเอาเพลงใหม่ลงที ต้องมาไล่หาลบเพลงเก่าที่ไม่ค่อยได้ฟังออกก่อน T^T

แต่ถ้าไม่ได้ต้องการแบตเตอรี่ ไว้ยกไปไหนมาไหน
ดูiMac 4k 21.5" ไว้ก็ไม่เลวครับ เอาตัวต่ำสุดราคา47,900 + อัพเกรดHDDเป็นSSD 256GB อีก8,000บาท
เป็น55,900ครับ
ที่ว่าไม่เลวก็เพราะ iMacมันมีKeyboardกับMouseไร้สายมาให้ด้วย เอาไว้เป็นรีโมทคุมเครื่องได้ครับ
ทีนี้ก็ครบองค์Entertainment Center เลยครับเวลาอยากหาเพลงเปลี่ยนเพลงก็ใช้คีย์บอร์ดกับMouseนี่แหละสะดวกดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

theisland

07/11/2017 09:12:55
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Artnoi
tidal เป็นสิ่งที่คุณต้องการครับ (streaming service)
ส่วน mb v mbp ผมคิดว่าถ้าจะเอา mb เอา ipad pro ดีกว่าครับ imho

Tidal นี่ช่างดีงามจริงๆครับ เปิดโลกการฟังเพลงแคบๆของผมให้ได้สิ่งที่ดีมากๆ
ของผมสายพอเพียง และได้สุขใจกับการฟังเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

theisland

07/11/2017 09:14:50
5
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - MaxxIE
ตอบตัวMacbook นะครับ

ผมเชียร์ตัวMacbook Pro เพราะCPUมันสูงกว่าครับ  เผื่ออนาคตมีไฟล์ความละเอียดสูงๆ โปรแกรมเล่นเพลงที่กินสเปคหนักๆ จะได้เอาอยู่ครับ และแนะนำว่าให้อัพความจุเป็น256GB เป็นอย่างต่ำ ผมใช้128อยู่อึดอัดพอสมควร เวลาจะเอาเพลงใหม่ลงที ต้องมาไล่หาลบเพลงเก่าที่ไม่ค่อยได้ฟังออกก่อน T^T

แต่ถ้าไม่ได้ต้องการแบตเตอรี่ ไว้ยกไปไหนมาไหน
ดูiMac 4k 21.5" ไว้ก็ไม่เลวครับ เอาตัวต่ำสุดราคา47,900 + อัพเกรดHDDเป็นSSD 256GB อีก8,000บาท
เป็น55,900ครับ
ที่ว่าไม่เลวก็เพราะ iMacมันมีKeyboardกับMouseไร้สายมาให้ด้วย เอาไว้เป็นรีโมทคุมเครื่องได้ครับ
ทีนี้ก็ครบองค์Entertainment Center เลยครับเวลาอยากหาเพลงเปลี่ยนเพลงก็ใช้คีย์บอร์ดกับMouseนี่แหละสะดวกดี
คาดว่าจะไป Macbook pro ครับ แล้ว Up SSD เป็น 256 GB
เผื่อพกพาไปให้ความบันเทิงนอกสถานที่ได้บ้างครับ ผมเดินทางบ่อย ^_^
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ของพี่ๆทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

yamano

07/11/2017 12:30:32
271
อย่าเล่น Macbook12 โดยเด็ดขาดครับ
อืดช้าแพง (แต่ก็สวยดี)

Macbook Pro 2016-2017 ก็มีปัญหาเยอะพอควร 
ทั้งต้องพก Adapter แปลงอีกมากมาย. ก่อนซื้อควรหาเวลาไปลองเล่นดูก่อนครับ

Macbookpro มีข้อดี คือหรู เร็ว ลำโพงดังดี จอภาพชัดมาก 
ความจุ เริ่มต้นที่ 256Gb อยู่แล้ว แบ๊ตอยู่ได้ไม่ครบวันถ้าฟังเพลง 24Bit

ส่วนตัวผมใช้ Macbook Air11" เป็นเครื่องฟังเพลง เรียน ทำงานมานาน
ประทับใจมาก พกง่าย ทนมาก จนขายไปที. นี่ก็กลับมาใช้อีกแล้ว555

ชอบที่เบาพกง่าย เสียงออกจากลำโพงใช้ได้เลย แบ็ตอึด
เคยใส่เคสแบบสมุดโน๊ต แล้วลืมไว้ที่ร้านกาแฟ. ไม่หาย5555
ไม่มีใครหยิบ จนผมกลับมาเอาไป

iMac 4k ดีมาก. แต่ลำโพงผมว่า เสียงเพี้ยนครับ ดังแปลกๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"Tidel หรือ roon และ Macbook หรือ Macbook pro"