Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Output buffer คืออะไรหรอครับ ในAune t1se

Akadet

03/11/2017 10:14:16
2

ตามรูปเลยครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Akadet

03/11/2017 10:15:00
2

แล้วสรุปว่าภาคDac เป็นหลอด หรือชิปกันแน่ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

งงด้วยคน

03/11/2017 11:07:26
ตอนที่คุณหลุยส์บอกว่าภาค DAC เป็นแบบหลอดผมก็งงเหมือนกันครับ ว่า DAC หลอดมันมีด้วยเหรอ เคยเห็นแต่แอมป์หลอด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

champ_korn

03/11/2017 11:14:15
2,143
ตามครับ สงสัยมานาน แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

03/11/2017 11:19:22
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Akadet

แล้วสรุปว่าภาคDac เป็นหลอด หรือชิปกันแน่ครับผม
อันนี้น่าจะเป็ Decode Chip ของ USB มั้งครับ ไม่ใช่ DAC Chip
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

อย่าเพิ่ง งง ครับ

03/11/2017 11:24:22
รุ่นนี้ภาคDACเป็นแบบหลอดแต่ภาคแอมป์เป็นแบบSolid Stateครับ เปลี่ยนหลอดเท่ากับเปลี่ยนDAC แต่เราสามารถเอาหลอดที่ใช้สำหรับแอมป์หลอดทั่วๆไปมาเปลี่ยนแทนหลอดเดิมๆของรุ่นนี้ได้ครับ (แนะนำหลอดรุ่นGenalex Gold Lion E88CC)  ส่วนชิปXMOSนั่นเอาไว้ถอดDSD
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เอาเข้าไป

03/11/2017 11:29:28
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - อย่าเพิ่ง งง ครับ

รุ่นนี้ภาคDACเป็นแบบหลอดแต่ภาคแอมป์เป็นแบบSolid Stateครับ เปลี่ยนหลอดเท่ากับเปลี่ยนDAC แต่เราสามารถเอาหลอดที่ใช้สำหรับแอมป์หลอดทั่วๆไปมาเปลี่ยนแทนหลอดเดิมๆของรุ่นนี้ได้ครับ (แนะนำหลอดรุ่นGenalex Gold Lion E88CC)  ส่วนชิปXMOSนั่นเอาไว้ถอดDSD

ผมจะงงก็เพราะอ่าน คห.คุณนี่แหละ พอเอาหลอดแอมป์ของรุ่นอื่นมาใส่ในรุ่นนี้แล้วหลอดแอมป์มันจะแปลงร่างเป็นหลอดแดคได้เลยเหรอครับ ผมขอตัวไปกินยาก่อน
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

champ_korn

03/11/2017 11:42:02
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - เอาเข้าไป
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - อย่าเพิ่ง งง ครับ

ผมจะงงก็เพราะอ่าน คห.คุณนี่แหละ พอเอาหลอดแอมป์ของรุ่นอื่นมาใส่ในรุ่นนี้แล้วหลอดแอมป์มันจะแปลงร่างเป็นหลอดแดคได้เลยเหรอครับ ผมขอตัวไปกินยาก่อน

ประมาณนี้ครับ

Q: Is the Aune T1 a tube amp?
A: NO, it is NOT a tube amp. The T1 is special because it is a great sounding DAC that is highly customizable/upgradeable by selecting the right tube. The amp in the T1 is a cheap solid state amp. It gets the job done but an upgrade to another external amp is recommended at some point.

และ
The T1 is a tube DAC, not a tube amp. Let me explain, in order to use the tube of the T1, you will have to use the DAC, which can be used when the T1 is connected via USB. The built-in amp in the T1 is a solid state amp (which is surprisingly powerful). I hope that made sense. The T1 can be used as a DAC only and with a separate amp or with speakers through the RCA Outs, and can also be used as an amp with a separate DAC (Schiit Modi for example), using the RCA in at the back of the unit. (See pictures above). If you want to use both the DAC and amp, you can connect the T1 to a USB device and plug in your headphones through the line out. There is no optical input unfortunately.

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

โธมัส เอดิสัน

03/11/2017 12:02:44
หลอดสุญญากาศเป็นบรรพบุรุษของทรานซิสเตอร์ก็จริงแต่หลอดสุญญากาศไม่สามารถทำงานที่ซับซ้อนอย่างการแปลงสัญญาณดิจิทัลให้เป็นแอนะล็อกได้ครับ ผมบอกได้แค่นี้ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

pussy

03/11/2017 12:32:20
http://en.auneaudio.com/index.php?s=Home/Article/detail/id/124.html

ใช้ชิปของ BB เบอร์ DSD1793 ภาคขยายเป็น Opamp หลอดสูญญากาศทำหน้าที่ เป็นบัฟเฟอร์คือปรับความต้านทานขาออกให้เหมาะสมเหมือนสัญญาณเสียงผ่านเข้ามาเฉยๆเพื่อให้เสียงมีบุคลิคหลอดผสมอยู่แต่ไม่ได้ขยายเสียง ส่วน Xmos คือชิป USB Interface รับสัญญาณติจิตอลจากคอมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

pussy

03/11/2017 12:34:02
รูปใน คห1 ก็เขียนไว้ครับลองอ่านดู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ชัดเจนตรงประเด็น

03/11/2017 13:17:58
ขอบคุณท่าน pussy มากครับ ทีนี้จะได้เลิกเถียงกันซะที 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

pockethifi

03/11/2017 13:18:54
161

aune t1se ใช้ชิปไฮเทคเป็น DAC ซึ่ง dac ทุกตัวที่ใช้ชิปก็คือวงจรดิจิทัลไฮเทคทั้งหมด ครับ 
สัญญาณเสียงที่ได้จาก DAC จะถูกส่งเข้าหลอด 6922 เพื่อเปลี่ยนเสียงเปลี่ยนบุคลิค
ในทางเทคนิคการเอาสัญญาณผ่านวงจรอัตราขยาย=1 คือไม่ขยาย ไม่ลด เรียกว่าบัฟเฟอร์
แล้วสัญญาณที่ออกจากบัฟเฟอร์นี้ จะถูกส่งต่อไปภาคแอมป์ที่ใช้โซลิทสเตท เพื่อขยายให้ใช้กับหูฟัง

สรุปคือ dac ไม่ได้ใช้หลอดครับ แค่เอาหลอดมาเปลี่ยนเสียงหลังจากที่ dac ทำงานแล้ว
ส่วนบัฟเฟอร์คือวงจรขยายอัตราขยายเท่ากับ 1 (ไม่ขยาย) ทำหน้าที่บางอย่างตามที่นักออกแบบต้องการครับ  บัฟเฟอร์ด้วยหลอด ก็เพื่อเอาบุคลิกหลอด  บัฟเฟอร์ด้วยอ๊อพแอมป์ก็เพื่อปรับความต้านทานขาออก

เครื่องที่เป็น tube dac ในโลกนี้ เป็นลักษณะเดียวกันหมดครับ คือเอาหลอดมาเป็นบัฟเฟอร์หลังdac

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 13

ชัดเจนตรงประเด็น

03/11/2017 16:53:10
ขอบคุณท่าน pockethifi ด้วยครับ ผมได้ความรู้จากท่านเยอะเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Akadet

03/11/2017 17:43:46
2
ขอบคุณทุกท่านครับ จากที่ทุกท่านตอบ
งั้นก็เหมือนกับว่าผ่านChip Dac และเข้าแอมป์หลอดแต่ไม่มีกำลังขยาย ถูกไหมครับ ต่อจากนั้นก็ไปโซลิต
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Hsung

06/11/2017 11:56:26
346
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - Akadet
ขอบคุณทุกท่านครับ จากที่ทุกท่านตอบ
งั้นก็เหมือนกับว่าผ่านChip Dac และเข้าแอมป์หลอดแต่ไม่มีกำลังขยาย ถูกไหมครับ ต่อจากนั้นก็ไปโซลิต
จะเข้าใจอย่างนั้นก็ได้ครับ คือ หลอด มันก็มีหลายชนิด ตัวนี้ออกแบบให้ขยายเฉพาะส่วนของแรงดันอย่างเดียว

ไม่ได้ออกแบบให้ขยายกระแสด้วย ทำให้ไม่สามารถ ขับหูฟังตรงๆ ได้ ที่เค้าเลือกหลอด ก็คงเพราะต้องการบุคลิกหลอด

หลอดมันทำงานคล้ายก็อกน้ำ มือที่บิดก็อกไม่ได้สัมผัสน้ำโดยตรง ทำให้สัญญาณที่เข้า(มือบิด)ไม่กวนสัญญาณที่ออก (น้ำ)

เลยทำให้เสียงมีบุคลิกที่ใส และ ฉับไว แต่มีข้อเสียจนเล่นกันน้อยลง เพราะหลอดอายุสั้น ราคาแพง และไม่ทนร้อน 

ทำให้ปัจจุบันมีแต่เครื่องเสียง โซลิดสเตท ในท้องตลาด ให้เลือกเล่นกันซะส่วนใหญ่ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Output buffer คืออะไรหรอครับ ในAune t1se"