Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กำลังทำตู้ลำโพงเล่นๆ ขอคำแนะนำการติด passive radiator ครับ

cal2ibsy

30/10/2017 19:17:15
2

ช่วงว่างๆผมกะทำลำโพงตู้ปิดที่มีลำโพงพาสซีพ1ตัว ใช้้ไม้ MDF หนาราวๆ9-12mm
- ตู้1ตู้ ตัดไม้เอง กะทำขนาดราวๆเอาตู้ Audioengine A2 2ตู้หันก้นชนกัน
- ลำโพง 2.5" 2ดอก ดอกละ15W อยู่ในตู้เดียวกัน (สเตอริโอ)
- passive radiator 3" 1ดอก
- บอร์ดแอมป์คลาส AB TDA7297 XH-M147 dual channel แยกอยู่นอกตู้ลำโพง 

ผมเลือกระบบ passive radiator เพราะไม่อยากมีท่อเบส เด็กมันชอบหยอดของลงไป

ทีนี้ผมเลือกไม่ถูกว่าจะเอา passive radiator ไว้ตำแหน่งไหนดี 
- หลังตู้ ยิงขึ้นฟ้า
- หน้าตู้ ยิงทิศเดียวกับดอกหลัก
- ด้านล่าง ยิงลงพื้นโต๊ะ
- ด้านท้าย ยิงใส่กำแพง แต่ผมก็วางไม่ใกล้กำแพงเท่าไหร่

ผมทราบว่าต้องคำนวนทางตัวเลขเยอะเพื่อให้ได้ความเหมาะสม แต่ผมทำเล่นเฉยๆ แต่ก็อยากมีหลักการปนมานิดๆ 55+ เลยมาขอความคิดเห็นเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

30/10/2017 22:00:52
4,282

แนะนำว่าอย่าทำเลยครับ 555

ผมเองต่อลำโพงเองมาตั้งแต่วัยรุ่น ตั้งแต่ไปซื้อดอกลำโพงดังๆไม่ว่าจะเป็นของ Seas, Audax, Scanspeak ทำครอสเอง คำนวนตู้เอง อัดใยแก้วเอง คำนวนพอร์ทลม และอัพสายภายใน รวมถึงลงมือตัดไม้ด้วยเลื่อยวงเดือนเอง ไปซื้อไม้ MDF เองจากย่านวัดสระเกศ

แม้แต่ไปออกแบบทำลำโพงเองโดยสั่งทำร้านเฉพาะทาง คำนวนแบ่งพาร์ทิชั่นของตู้ กรอกทรายเพื่อลดรีโซแนทซ์ ใส่ดอกพาสซีฟเรดิเอเตอร์ ร่วมกับดอกหลัก ทุ้ม กลาง แหลม ยันไปถึงใส่ซุปเปอร์ทวีตเตอร์ ทำหน้ากากเอง ขึงผ้าเอง แบกใส่สามล้อเครื่องกลับบ้านเอง

555

เสียงก็อยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ครับ แต่ผมบอกได้เลยว่าลำโพงต่อเองเหล่านี้ หลังจากต่อเสร็จจะเกิดอาการภูมิใจ และจะรู้สึกว่าเสียงมันดีมากๆๆ แต่พอฟังไปอีกพักนึงเราก็จะลังเล และในที่สุดจะพยายามขายมันทิ้ง และสุดท้ายผมพบว่าขายทิ้งถูกๆก็ยังไม่ไป มันกลายพันธุ์เป็นลำโพงรักเจ้าของไปซะนั่น 555

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

cal2ibsy

30/10/2017 22:58:40
2
แบบว่าผมเห็นทำกันใน Youtube งานไม้ ลงสี ลงแล็ค อะไรพวกนี้แล้วรู้สึกทำกันสวยจัง บางคนก็เลือกสีดอกลำโพงกับลายไม้ที่มาทำ(หรือลงสีเอง)ได้สวยอย่างกับของประดับ เห็นแล้วอยากทำบ้าง เลยจะลองรื้อๆพื้นฐานงานไม้ดูสักหน่อย

กะว่าพอเริ่มคล่องมีจะทำตัวเล็กๆครับ ซื้อวงจรตัวรับบลูธูท วงจรชาร์จแบตLi แอมป์คลาสD เอามาทำสัก 5W+5W เป็นตัวพกพาไว้ใช้กับแลปท็อปไว้ดูแข่งเกม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

เป็นงานที่หิน

30/10/2017 23:08:13
ผมบอกเลยว่าสิ่งที่ยากที่สุดในการสร้างเครื่องเสียงคือลำโพง เห็นมีอุปกรณ์ไม่กี่อย่างนั่นแหละตัวยากเลยถ้าจะออกแบบเองทุกย่างให้เสียงดีเทียบเท่ากับของนอกในราคาเท่ากันนะมันมีความเป็นไปได้น้อยมากถ้าไม่มีทีมงานหลายคนช่วยกันทำและมีเงินทุนทำวิจัย นอกเสียจากจะทำลำโพงโคลนนิ่งยี่ห้อดังอันนั้นยังพอเห็นปลายทางครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

30/10/2017 23:27:33
4,282
ลองแบบนี้ก็ได้ครับ ถ้าอยากจะลองลงมือเอง ทำลำโพงสวยๆไว้ใช้ ทำสีสวยๆ อันนี้ลงมือได้เลยครับ แต่ยังไงให้คำนวนต้นทุนและอุปกรณ์สิ้นเปลืองอื่นๆ ให้ครบถ้วนจริงๆก่อน เพราะเวลาทำแล้วส่วนมากงบจะบานปลาย และที่สำคัญคือการออกแบบจุดตัดของครอส และต้องรู้สเปคแต่ละดอกของลำโพงเพื่อทำการแมทชชิ่งกันอีกด้วย

ถ้างบไม่สูง และอยากจะลองทำสักครั้ง และถ้าพอมีความเข้าใจลำโพงอยู่ อันนี้ลุยได้เลยครับ แล้วยังไงเอามาชมกันทุกขั้นตอนด้วยก็ดีครับ

เห็นด้วยที่สุดก็คือลำโพงมันทำยากที่สุดครับ พวกปรีแอมป์ พวกเพาเวอร์แอมป์ พวกนี้ไม่ยากเท่าไหร่ แต่ลำโพงนี่จะให้ออกมาสมบูรณ์จริงๆ นี่มันยากสุดๆๆเลยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

30/10/2017 23:38:15
573
ออกแบบ Passive Radiator มันทำยากกว่าดอกแบบ Active อีกนะครับ ผมว่าคำนวณหลายชั้นมากๆ 
ถ้าจะลองทำเล่นลองทำคล้ายๆ Audioengine B2 ดูก่อนก็ได้ครับ แล้วลองเปลี่ยนจากรูเบสตรงกลาง เป็น Passive Radiator แทนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

31/10/2017 10:29:58
346

เบสถ้าอยากให้ใหญ่โดยกินวัตต์ต่ำ ต้องมีสะท้อนครับ ยิ่งพื้น ยิงกำแพงได้หมด

ส่วนที่ผู้ใหญ่หลายๆ ท่านทัก คงกลัวว่าเล่นไปไม่คุ้มเสีย เพราะทำให้ตาย เสียงก็ดีสู้บริษัทใหญ่ๆ ทำไม่ได้

แต่ถ้าอยากสนุก อยากเรียนรู้ทำได้เลยครับ สมัยเด็กๆ ก็หมดเรื่องนี้ไปเยอะ จนได้ข้อคิดว่า สูงสุดสู่สามัญ

คือ ตอนเด็ก ซื้อชุดคิทแอมป์มาประกอบ อัพเกรด โมโน่นนี่นั้น ได้ความรู้เรื่องแอมป์เยอะพอควร 

พอโตมา ได้สติละ ไม่ทำเองแม้ทุนจะเยอะขึ้นก็ตาม เพราะยังงัยอัพให้ตาย ใส่ของดีๆ แพงๆ ยังงัยก็สู้ที่เค้าทำขายไม่ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

pockethifi

31/10/2017 18:16:02
161

ผมเดาว่ายังพอมีความหวังได้ของดีครับ

วิธีออกแบบลำโพงยุคนี้ แตกต่างจากยุคคลาสิคที่เฮียมั่นและหลายคนเคยผ่านมานะครับ ซึ่งตัวผมเองก็ผ่านยุคที่ว่ามาด้วยเช่นกัน และก็ทำทิ้งไปก็บ่อย

ยุคคลาสิคที่ว่านี้ เราไม่มีดิจิทัลแอมป์  เราไม่มีลำโพงฟูลเรนจ์ดอกเล็กๆดีๆ ทำให้การออกแบบลำโพงที่ครอบคลุมความที่กว้างๆ ต้องใช้หลายดอก  พอมีหลายดอกเลยต้องมีครอสโอเวอร์เน็ตเวิร์ค ทำให้เราต้องใช้ฮาร์ดแวร์ที่เยอะขึ้น(ครอส) ไปแก้ปัญหาฮาร์ดแวร์ที่จะใช้(ดอกลำโพงหลายดอก)ซึ่งก็เป็นการเพิ่มตัวปัญหาเข้าไปลดทอนคุณภาพ  เพราะระบบเสียงดีๆ ต้อง ใช้ของน้อย ต้อง simple ต้อง บริสุทธิ์นิยม

แต่กับยุคใหม่ที่มีฟูลเรนจ์ดีๆเล็กๆ ลำโพงดอกกลางๆก็ทำงานได้เหมือนดอกใหญ่  ลำโพงเล็กๆอย่าง JBL Go หรือ ลำโพงอย่าง Mifa ต่างก็ให้เสียงดีน่าประหลาดใจมาก มันเป็นผลมาจากพัฒนาการดอกลำโพงและดิจิทัลแอมป์  ทำให้เราใช้ full range ได้ด้วยวงจรขยายวงจรเดียว  ตัดครอสโอเวอร์เน็ทเวิร์คลงไปได้เลย    แถมเทคนิคการติดตั้งพาสซีพเรดิเอเตอร์ก็มีความฉลาดมากขึ้น  ดูอย่างลำโพงถูกๆแบบช้างน้อย  มีพาซีฟด้านซ้ายและขวา รวมกับดอกลำโพงแล้วทำให้พื้นที่สร้างความถี่ต่ำ มี ประมาณ 3 เท่าของดอกลำโพง นั่นเป็นสิ่งที่ทำให้ลำโพงเล็กพริกขี้หนูพวกนี้ส่งเสียงกลางต่ำได้ดีเหลือเชื่อ เกินค่าตัว  และลำโพงในอดีตที่ใช้ดอกเล็กๆเหล่านี้ให้เสียงแบบนี้ไม่ได้เลย 

ผมเลยคิดว่า มีความหวังครับ  ลองทำดูเลยครับ  เชียร์ให้ทำ  ดีไม่ดี ก็ได้ความรู้ ได้ลงมือทำ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

กิมเล้ง แซ่เอี้ยว

24/02/2019 02:01:08
ผมลงทำแล้ว ลำโพง สี่นิ้ว ติตั้ง  passive board แต่เบสไม่ ดังเหมือนพวก เจ บี แอล เพราะอะไร งง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

สมัครเล่น

24/02/2019 07:27:32
412
นึกถึงตอนทำชุดคิท Magnet A42
ตอนนี้ยังวางข้าง ๆ หัวเตียงอยู่เลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ตามนั้น

24/02/2019 14:24:12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - กิมเล้ง แซ่เอี้ยว

ผมลงทำแล้ว ลำโพง สี่นิ้ว ติตั้ง  passive board แต่เบสไม่ ดังเหมือนพวก เจ บี แอล เพราะอะไร งง

เขาก็บอกอยู่ไงว่าทำยาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Lekinho09

30/05/2019 21:46:45
มาอ่านช้าไป ซื้อลำโพงมาแล้ว เหลือแต่ตีตู้ 55555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

windid121

04/06/2019 14:55:28
0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นื

26/05/2021 23:57:17
ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Baracuda

21/07/2021 10:05:53
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - นายมั่นคง

แนะนำว่าอย่าทำเลยครับ 555

ผมเองต่อลำโพงเองมาตั้งแต่วัยรุ่น ตั้งแต่ไปซื้อดอกลำโพงดังๆไม่ว่าจะเป็นของ Seas, Audax, Scanspeak ทำครอสเอง คำนวนตู้เอง อัดใยแก้วเอง คำนวนพอร์ทลม และอัพสายภายใน รวมถึงลงมือตัดไม้ด้วยเลื่อยวงเดือนเอง ไปซื้อไม้ MDF เองจากย่านวัดสระเกศ

แม้แต่ไปออกแบบทำลำโพงเองโดยสั่งทำร้านเฉพาะทาง คำนวนแบ่งพาร์ทิชั่นของตู้ กรอกทรายเพื่อลดรีโซแนทซ์ ใส่ดอกพาสซีฟเรดิเอเตอร์ ร่วมกับดอกหลัก ทุ้ม กลาง แหลม ยันไปถึงใส่ซุปเปอร์ทวีตเตอร์ ทำหน้ากากเอง ขึงผ้าเอง แบกใส่สามล้อเครื่องกลับบ้านเอง

555

เสียงก็อยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ครับ แต่ผมบอกได้เลยว่าลำโพงต่อเองเหล่านี้ หลังจากต่อเสร็จจะเกิดอาการภูมิใจ และจะรู้สึกว่าเสียงมันดีมากๆๆ แต่พอฟังไปอีกพักนึงเราก็จะลังเล และในที่สุดจะพยายามขายมันทิ้ง และสุดท้ายผมพบว่าขายทิ้งถูกๆก็ยังไม่ไป มันกลายพันธุ์เป็นลำโพงรักเจ้าของไปซะนั่น 555

อ่านแล้วเหมือนทะเลใจเลยนะครับผม

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

มีปัญหา​ปรึกษา​ซอลส์​

29/10/2022 22:25:06
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - กิมเล้ง แซ่เอี้ยว

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

หอยไดนามิค

27/02/2024 23:38:18
น้ำตาจิไหลครับ ลองศึกษาดูให้มากๆ ทำมากๆ เมื่อถึงจุดหนึ่งจะรู้ว่ามันไม่จบแค่นั้นล่ะครับ ก็ต้องไปจบที่ซื้อเอา 555
หยิกหู 0
"กำลังทำตู้ลำโพงเล่นๆ ขอคำแนะนำการติด passive radiator ครับ"