Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากทราบความต่างหูฟังฟังเพลง-เล่นเกมครับ

Feliz_n

28/10/2017 22:34:38
0

อยากทราบว่ามันเป็นยังไง ต่างกันเยอะมั้ยครับ ในการ

1. นำหูฟังเล่นเกม ไปฟังเพลง (เช่น Steelseries Arctis, HyperX Cloud Core)

เสียงเพลงจะโอเครึเปล่า

2. นำหูฟังฟังเพลง ไปเล่นเกม (เช่น Bose, AKG)

สามารถแทนกันได้มั้ย ฟังเสียงเท้าชัดบอกระยะ ทิศทางชัดรึเปล่า

พอดีสนใจ Bose Soundsport กับ Steelseries Arctis 3 อยู่ครับ เลยเลือกไม่ได้ว่าจะเอาตัวไหน หรือทั้งสองตัวดี

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

kakaros

28/10/2017 23:22:20
หูฟังเล่นเกมส์เสียงจะคมชัดเบสหนักแน่นส่วนใหญ่จะจูนเสียงเป็นตัว V คือยกเบสกับแหลมส่วนกลางจะจมฟังเพลงได้ถ้าไม่ใช่เพลงที่เน้นเสียงร้อง เช่นแนวเพลง EDM เหมาะเหมงเลยแหละ ส่วนหูฟังเพลงโทนเสียงจะสมดุลกว่าทั้ง 3 ย่านออกมาใกล้เคียงกันมีความละเมียดละมัยกว่าแต่เล่นเกมส์ไม่มันส์เพราะเสียงมันไม่พุ่งถ้าปรับ EQ ช่วยบ้างคงดีขึ้นแต่เบสมักไม่ค่อยเด่นเท่าไหร่
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ZR_NEW

29/10/2017 16:12:43
8
หูฟังเล่นเกมจะมีอย่างนึงที่อธิบายด้วยหลักการไม่ค่อยได้ คือมันจะจับเสียงเล็กๆเบาๆได้ไวมาก คือฟังเพลงนี่วัดดวงล้วนๆ แต่พอเล่นเกมนี่จับเสียงนู่นนี่ได้เยอะแยะมาก ไม่เข้าใจ
แต่ก็คือตามคห.1 บอกครับ ถ้าเอามาวัดเป็นกราฟ กราฟที่ได้จะเป็น V เลย

เคยมีเวปเล่นเกมหลายเวปเอา K7xx (701 ของ Massdrop จูนเสียงเล็กน้อย) ไปเล่น FPS เห็นร้องว้าวกันใหญ่ เพราะมันแยกตำแหน่งได้น่ากลัวมากๆ ดีกว่าหูฟังเล่นเกมอีก
หรือแม้แต่ Superlux HD681 (ผมคาดอยู่ระหว่างพิมพ์ตอบอันนี้) ผมว่ามันแยกเสียงได้ดีทั้งคู่ (เล่นเกม-ฟังเพลง)

โดยสรุปคือ หูฟังฟังเพลง -> เอาไปเล่นเกม = ได้เรื่องแยกเสียง/ตำแหน่งที่แม่นยำ แต่ต้องมี Soundstage ที่ดีนะ ถ้าพวก Closed ส่วนใหญ่จะสู้ Gaming ไม่ได้
ถ้าเอาหูฟังเล่นเกม -> ไปฟังเพลง = ได้กราฟ V คือเสียงจะติดแห้งแต่เบสแหลมมาเต็ม ถ้ารุ่นตัวบนๆหน่อยก็พอได้ครับ Razer Kraken นี่ก็ทำผมเซอร์ไพรซ์พอสมควร ถ้าไม่นับเรื่องราคา ผมว่ามันได้ทั้งบู้ (เล่นเกม) และบุ๋น (ฟังเพลง)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ munkonggadget

29/10/2017 18:19:26
1,057
หูฟังเล่นเกมส์นั้นจะเน้นมิติเสียงรอบนอกและเบสที่ลูกโตเป็นหลักครับ ซึ่งจะเข้ากับ sound ตอนเล่นเกมส์มากๆครับ

ส่วนหูที่เป็นแบรนด์ปกติเอาไปเล่นเกมส์ได้ครับเเต่ต้องเลือกรุ่นที่ให้เวทีเสียงดีๆครับถึงจะใช้เเยกมิติและรายละเอียดเสียงรอบๆออกมาได้ดีครับ   แบรนด์ที่ใช้เล่นเกมส์ได้ดีมากๆก็จะมี Ultrasone เป็นต้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Feliz_n

30/10/2017 01:59:05
0
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆเลยครับ ความรู้ใหม่ด้วย เพิ่งเข้าใจคำว่าเสียงเป็นตัว V ก็วันนี้แหละ ฮ่าๆ สงสัยต้องลองไปจัดสักตัว ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

30/10/2017 15:07:06
346
ซาวน์เกมส์ทั้งหมด สังเคราะห์ขึ้นมาครับ เสียงจึงมีอิมแพคสูงมาก รายละเอียดต่ำ harmonic น้อย

ซาวน์ดนตรีส่วนใหญ่มาจากเครื่องดนตรี หรือ อาจมีเสียงสังเคราะห์ผสมแต่ไม่ทั้งหมด อิมแพคต่ำ harmonic มาก รายละเอียดตรึม

หูฟังที่ใช้จึงต้องเหมาะกับลักษณะของซาวน์ดังกล่าว หูฟังที่มีความพริ้วไหว รายละเอียดเยอะ มักราคาแพง จึงไม่เหมาะมาใช้เล่นเกมส์ครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

TTPOD ZERO

30/10/2017 23:41:06
11
อยากแยกรายละเอียดเสียงในเกมส์ให้ชัด จะแจ้ง ขึ้น หูฟังอย่างเดียว อาจไม่พอ ต้องมี SOUNDCARD แยก + DAC-AMP สำหรับเล่นเกมส์ มาช่วยด้วยคับ ซึ่ง แบรนด์ที่จะเน้นไปทางด้านนี้ ก้จะมี เช่น CREATIVE + SENNHEISER 

ผมเคยลองวิชา เอา AK70 + RE400 + ZERO DOPPIO มาต่อเป้นภาค SOUNDCARD แยกรายละเอียดเสียงในเกมส์ FPS ค่อนข้างดีเลย ซ้าย ขวา หน้า หลัง มาหมด ถึงจะดีไม่สุด ก้ เถอะ ขนาด IN EAR น่ะเนี้ย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Feliz_n

31/10/2017 00:50:52
0

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - TTPOD ZERO

อยากแยกรายละเอียดเสียงในเกมส์ให้ชัด จะแจ้ง ขึ้น หูฟังอย่างเดียว อาจไม่พอ ต้องมี SOUNDCARD แยก + DAC-AMP สำหรับเล่นเกมส์ มาช่วยด้วยคับ ซึ่ง แบรนด์ที่จะเน้นไปทางด้านนี้ ก้จะมี เช่น CREATIVE + SENNHEISER 

ผมเคยลองวิชา เอา AK70 + RE400 + ZERO DOPPIO มาต่อเป้นภาค SOUNDCARD แยกรายละเอียดเสียงในเกมส์ FPS ค่อนข้างดีเลย ซ้าย ขวา หน้า หลัง มาหมด ถึงจะดีไม่สุด ก้ เถอะ ขนาด IN EAR น่ะเนี้ย

หูว in ear ยังดีขนาดนั้นเลยเหรอครับ ตอนนี้มี AKG y30 
คิดว่ากับตัวนี้โอเคมั้ยครับ
creative sound blaster x-fi titanium sb0880
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Devil13

31/10/2017 07:18:42
26
หูฟังเล่นเกมส์แบบที่ๆจะเป็น 5.1 หรือ 7.1 เน้นเสียงโอบล้อม และทิศทางของเสียง
อย่างเล่นเกมส์ยิงปืนจะรู้เลยว่าเสียงปืนมาจากผั่งไหน ระเบิดลงตรงไหน? "พวก 5.1แท้" จะมีไดร์เวอร์แยกตามหลักมาตรฐานเลย
คนเล่นเกมส์จะมองประเด็นหลักว่าเสียงมากจากตรงไหน คนเดินมางตรงไหน คนยิงเราจากตรงไหน

ส่วนหูฟังเพลงเน้นความไพเราะ เสียงร้อง มิติเสียง เวทีเสียง ความระเอียดของเนื้อเสียงในไฟล์ที่มีความละเอียดสูง

ประมานนี้ครับ
เน้นใช้ให้ถูกประเภทดีกว่าครับ
ถึงแม่คุณจะมีซาวการ์ดเทพ แต่หูฟังคุณมี 1 ไดร์เวอร์ มันก็แยกเสียง ซ้าย-ขวา หน้า-หลัง ไม่ได้เหรอกครับ
มันทำได้เพียง"จำลองเสียง"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ลองดูลองดู

31/10/2017 09:34:25
นี่คืออาการของ​คนที่ดันทะลึ่ง​เอา​ Sennheiser​ HD800​ ไปเล่นเกม​ Battlefield ครับ​ (นาทีที่​12.40)

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

TTPOD ZERO

31/10/2017 10:32:40
11
IN EAR ก้พอเล่นเกมส์ได้ จับทิศทาง เสียงได้บ้าง ขนาดใช้ DAP เทสเสียงเกมส์ดูน่ะ ZERO DOPPIO จะเก็บรายละเอียดเสียงในเกมส์ได้มากกว่า RE400 ทำให้ จับทิศเสียง ซ้าย ขวา หน้า หลัง ได้ง่ายกว่า เพราะ ตัว DOPPIO เข้าเด่น กลางแหลม ใน เรื่อง DETAIL มากอยู่แล้ว แต่จุดอ่อน ของ IN EAR ก้ คือ SOUNDSTAGE ในการเล่นเกมส์มันได้แค่ 1-2 เมตร เท่านั้น ถ้าเป้น FULLSIZE จะได้ถึง 5-10 เมตร ขึ้น ทำให้ FULLSIZE เหมาะเล่นเกมส์มากสุด จะแบบ CLOSE + OPEN ก้ได้ แต่ แบบ OPEN จะดีที่สุดสำหรับเล่นเกมส์โดยตรง

ส่วน SOUNDCARD แยก แบ่งเป้น 2 ประเภท

1.ต่อใน CASE PC โดยตรง ไม่สามารถเทสเสียงตามร้านได้ พกพาไม่ได้ ส่วนใหญ่ผลิตมาสำหรับเล่นเกมส์เป็นหลักมากกว่าฟังเพลง

2.ต่อนอก แบบ EXTERNAL พกพาได้ ซึ่งนิยมในรูปแบบของ DAC-AMP , DAP สามารถเทสเสียงตามร้านได้ ที่ ร้านมั่นคง ส่วนใหญ่ผลิตมาสำหรับฟังเพลงเป็นหลักมากกว่าเล่นเกมส์ ทำมาสำหรับเล่นเกมส์ จะมีแค่ CREATIVE , SENNHEISER

ลองอ่านกะทู้ล่างดู เป้นความรู้ แล้วกัน

[คลังข้อมูล]ว่าด้วยหูฟังของ Gamer ระดับ Audiophile

http://www.fpsthailand.com/forum/viewtopic.php?f=33&t=46734
หยิกหู 0
แจกหู 1
"อยากทราบความต่างหูฟังฟังเพลง-เล่นเกมครับ"