Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเพื่อนๆใช้ macbook

nattin

27/10/2017 18:28:07
29
ตามหัวข้อเลยครับ อยากได้ macbook มาใช้ program ms exxel จะได้มั้ย. แล้วมีปันหาในการ copy มาบนเครื่อง pc ธรรมดาหรือเปล่า ส่วนตัวเคยใช้ note book แล้วผิดหวังครับ กะตุก แถมค้างอัพเดตwindow เอง ไม่ไหวจิงๆ. ดูหนังฟังเพลง macbook คงไม่มีปันหา ที่ยังข้องใจอยู่ คงเรื่องเอามาใช้ทำงาน เพื่อนๆคนไหนใช้อยู่รบกวนบอกด้วยครับ ขอบคุน
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

27/10/2017 19:08:30
271

ใช้Macมานานมากแล้ว
เพราะประหยัดมาก

หลายอาจคิดว่า Mac แพง หรู เวิอวัง
แต่ในความเป็นจริง ใช้เครื่อง Mac คุ้มมาก
อายุการใช้งาน นานกว่า Windows มากครับ
ขายต่อราคาไม่ตกมาก มีอัพเดท OS ให้ทุกๆปี ไม่ปล่อยลอยแพ

เรื่องงานเอกสาร เมื่อก่อนมีปัญหามาก 
แต่ปัจุบัน ก้ยังมีปัญหาอยู่ 5555 แต่น้อยลง

พอใช้ๆไปเราจะปรับตัวหาวิธีทำฟอนต์ให้มันใช้ได้กับ PC เองครับ

จะมีปัญหาเรื่องโปรแกรมบางโปรแกรม เท่านั้น
น้องผมแก เป็นคนเขียน โปรแกรม อะไรไม่รู้ ที่Mac ไม่มีต้องใช้เครื่องwindows 

นอกนั้นส่วนใหญ่ วับพอตกันหมดครับ

ใช้ Mac แล้วมีเวลาพักผ่อนมากขึ้นครับ อะไรๆมันง่ายและเร็วกว่า windows เยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yamano

27/10/2017 19:31:17
271

ชอบภาพนี้ของพ่อ ที่สุดครับ

ผมเก็บเงินอยู่หลายปี จนซื้อเครื่อง iMac 4K SSD core i7มา

เป็นคอมที่ทำงานเกือบทุกอย่างบนโลกนี้ได้เสถียรมาก 
เปิด ปิด เครื่อง ส่งงาน อัพโหลด ตัดต่อ Adobe CC 
ตัวใหม่ ทั้ง PS, LR, PR, Ai,  ดีมากแจ่มจุ บุ๊บ

โปรแกรมพวกนี้ผมโหลดฟรีครับ 

ผมกำลังจะเลิกนิสัย หรือสันดาร 
โหลดของฟรีแล้วครับ 

ผมว่านิสัย ของคนไทย ที่ชอบโหลดฟรีนี่ละ 
เป็นระบบที่ทำลาย เศรษฐกิจ โลก และเศรษฐกิจของเราเอง
เราถูกปลูกฝังมาแต่เด็ก ให้ว่า การโหลดของฟรี
เป็นเรื่องปกติ เป็นเรื่อง เก่ง ที่สามารถ แครส ของคนอื่นได้

จนไม่มีคนไทย อยากเขียนโปรแกรมใหม่ขึ้น ไม่คิดอะไรใหม่ขึ้น
เพราะ 1. กลัวโดนก๊อปปี้ 2 . รอแครสของคนอื่นดีกว่าสบายดี
บางคนเรียนมาเสียเงินไปเยอะ กว่าจะจบมาเขียนโปรแกรม 
แต่โดนคนอื่นเอาไปหาผลประโยชน์เข้าตัวโดยไม่ต้องลงทุน

วงการเพลงก็เหมือนกัน
ทุกวันนี้ เราจะเห็นได้ว่า วงการเพลงและหนังไทย
ตกต่ำมาก ถึงมากๆ เพราะเราเห็นว่า การโหลดบิทเป็นเรื่องปกติ
ต่อไปเราอาจไม่มีผลงานเพลงดีๆ หนังคุณภาพ ออกมาให้เราได้ชมกันอีกต่อไป

ผมก็เป็นส่วนหนึ่งของนักโหลดบิทครับ
เสียใจครับ ที่เป็นส่วนหนึ่งของการทำลายระบบ เศรษฐกิจ

เลิกละ

ใช้ Mac มี OS แท้ ติดมากับเครื่องตลอดอายุการใช้งาน
ใช้ Mac แล้ว เราไม่ทำร้ายใคร 

เริ่มการไม่โกง ด้วยการใช้ Mac ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

lwasnthi

27/10/2017 21:39:40
0
ถ้าเป็นการใช้โปรแกรมชุด Microsoft Office ในส่วนของภาษาไทย ก่อนหน้านี้มีปัญหาค่อนข้างมากเมื่อนำไฟล์ที่ทำงานบนเครื่อง Mac มาเปิดบน Windows แต่ตอนนี้ Microsoft ได้ปรับปรุงภาษาไทยสำหรับโปรแกรมชุดบน Mac เรียบร้อยแล้วนะครับ ผมไม่ทราบว่าจะสมบูรณ์ครบถ้วนเหมือนบน PC หรือเปล่า แต่เท่าที่ลองใช้แบบไม่ซับซ้อนมาก คิดว่าปัญหาที่เคยมีน่าจะแก้ไขแล้วนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nattin

27/10/2017 22:14:13
29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - yamano

ใช้Macมานานมากแล้ว
เพราะประหยัดมาก

หลายอาจคิดว่า Mac แพง หรู เวิอวัง
แต่ในความเป็นจริง ใช้เครื่อง Mac คุ้มมาก
อายุการใช้งาน นานกว่า Windows มากครับ
ขายต่อราคาไม่ตกมาก มีอัพเดท OS ให้ทุกๆปี ไม่ปล่อยลอยแพ

เรื่องงานเอกสาร เมื่อก่อนมีปัญหามาก 
แต่ปัจุบัน ก้ยังมีปัญหาอยู่ 5555 แต่น้อยลง

พอใช้ๆไปเราจะปรับตัวหาวิธีทำฟอนต์ให้มันใช้ได้กับ PC เองครับ

จะมีปัญหาเรื่องโปรแกรมบางโปรแกรม เท่านั้น
น้องผมแก เป็นคนเขียน โปรแกรม อะไรไม่รู้ ที่Mac ไม่มีต้องใช้เครื่องwindows 

นอกนั้นส่วนใหญ่ วับพอตกันหมดครับ

ใช้ Mac แล้วมีเวลาพักผ่อนมากขึ้นครับ อะไรๆมันง่ายและเร็วกว่า windows เยอะครับ
ขอบคุนมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

nattin

27/10/2017 22:14:32
29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - lwasnthi
ถ้าเป็นการใช้โปรแกรมชุด Microsoft Office ในส่วนของภาษาไทย ก่อนหน้านี้มีปัญหาค่อนข้างมากเมื่อนำไฟล์ที่ทำงานบนเครื่อง Mac มาเปิดบน Windows แต่ตอนนี้ Microsoft ได้ปรับปรุงภาษาไทยสำหรับโปรแกรมชุดบน Mac เรียบร้อยแล้วนะครับ ผมไม่ทราบว่าจะสมบูรณ์ครบถ้วนเหมือนบน PC หรือเปล่า แต่เท่าที่ลองใช้แบบไม่ซับซ้อนมาก คิดว่าปัญหาที่เคยมีน่าจะแก้ไขแล้วนะครับ
ขอบคุนมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yamano

28/10/2017 08:35:15
271
Parallels Desktop 13 
for Mac

ลืมบอกไปว่าเดี๋ยวนี้มีโปรแกรม
Parallels แล้วครับ 

คุณสามารถเอา Window10 มาลง
ในเครื่อง MAC ได้เลย โดยเปิดใช้
windows ได้เหมือนแอปปกติตัวหนึ่งเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nattin

28/10/2017 08:48:33
29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - yamano

for Mac

ในเครื่อง MAC ได้เลย โดยเปิดใช้
windows ได้เหมือนแอปปกติตัวหนึ่งเลยครับ

ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nattin

28/10/2017 10:20:49
29
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - nattin

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - yamano

for Mac

ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีๆครับ

โปรแกรมนี้ หาซื้อได้ที่ไหน หรือ สามารถ load ได้เอง ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

yamano

28/10/2017 13:04:52
271
ผผมเห็นร้าน Banana it และ it city มีขายเป็นกล่องครับ
ส่วน windows10 โหลดจากMicrosoft ได้โดยตรงฟรี

Office ใช้ office 365 ก็ได้ดีด้วย For MAC. 

จริงๆมันมี บิทโหลดฟรีหมดแหละ แต่เราซื้อเป็นของเราเองดีกว่า ลงกี่ทีก็ได้คุ้ม

Parallels สองพันกว่าบาทครับ. 

ถ้าจะใช้ Parallels ในเครื่อง Mac แนะนำให้ซื้อ MAc จอใหญ่หน่อยนะครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Artnoi

31/10/2017 10:16:10
425
ใช้ mb, mbp แล้วมีเรื่องเดียวที่ผมไม่แฮปปี้คือมันร้อนครับ และพัดลมจะไม่หมุนจนกว่าความร้อนจะสูงมาก เพราะแอปเปิลไม่ชอบให้คอมเสียงดังครับ ของผมเป็นทั้ง 2 เครื่องเลย ส่วนพวก desktop ผมไม่เคยจับว่ามันร้อนมั้ย

ขนาด mbp ใหม่ รุ่น 2 พัดลมที่มันโม้เยอะๆว่า thermal control ดีมาก แค่ทำงานเอกสารยังร้อนได้เลยครับ

งานเอกสาร ผมว่าแล้วแต่ ecosystem และแวดวงที่ทำงานด้วยมากกว่าครับ ผมใช้ทำงานมหาลัย เพื่อนก็ใช้แอปเปิลเยอะ ไอโฟนก็ใช้ทุกคน สะดวกสบาย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

31/10/2017 10:27:54
425
ใช้ของฟรีไม่น่าเกลียดหรอกครับถ้าของนั้นมันฟรี
ผมใช้ freeware เยอะ ใช้บริการฟรีของ google ก็เยอะ เพลงยังฟังไฟล์ flac ซึ่งฟรีเลย ผมว่าดีนะครับได้ทำให้โลกพัฒนาไปอีกทางด้วยถ้าเราหันมาใช้ของฟรีที่ฟรีจริงๆกัน

ปล. XLD, VOX เป็นฟรีแวร์ที่ควรมีสำหรับการฟังเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

MaxxIE

31/10/2017 16:45:52
107
ผมเคยไปลองเล่นMBPรุ่นใหม่ที่Studio7 บอกเลยว่าร้อนโคตรๆครับ ร้อนกว่าModelเก่ามากๆ ร้อนแบบใครไม่รู้มาจับนี่ ผมว่ามีสะดุ้งอ่ะ แทบเอาไปรีดผ้าได้

จนตอนนี้ยังรู้สึกดีอยู่เลยที่ตัดสินใจถอยModelเก่าตัวgenสุดท้ายมา
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเพื่อนๆใช้ macbook"