Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องการเลือกซื้อสาย Power AC ของ Int. Amp.

Lekkiki

25/10/2017 10:51:00
113
ผมกำลังจะซื้อสายไฟสำหรับ Int. Amp. รู้สึกค่อนข้างสับสนเรื่องสายนิดนึงครับ

เพราะเห็นสาย Power AC บางเส้น เหมาะกับเครื่องเล่น CD, Tuner, Blu-ray ฯ

ต้องดูรหัส หรือ ข้อความอะไรของเลขบอกรุ่น ... หรือเปล่า

กำลังมองหาสายไฟสำหรับ Int. Amp. ที่เล็งไว้ก็น่าจะ JPS Labs อยู่ แต่อยากจะดูยี่ห้ออื่นประกอบด้วย

ถ้าหากผมถามกว้างไปมากเกิ๊น ต้องขออภัยด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

pussy

25/10/2017 12:37:21
หลักๆดูที่ขนาด พท หน้าตัดซึ่งมันจะเป็นตัวบอกว่าส่งผ่านกระแสได้มากน้อยแค่ใหน ถ้าเป็นแอมป์ก็ 2.5 mm2 ขึ้นไปกำลังดีส่วนเครื่องเล่นต่างๆ 0.75-1.5 mm2 นี่ก็เพียงพอแล้ว หรือถ้าบอกมาเป็นหน่วย awg ก็ดูเทียบจากตารางนี้ http://www.tnt-audio.com/clinica/awg_e.html แต่สิ่งสำคัญที่สุดต้องไปลองฟังดูก่อนว่าชอบเสียงรึป่าวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Sunriverss

25/10/2017 13:11:18
143
ถ้าแนวเสียงเดิมชอบอยู่แล้ว แนะนำ Shunyata รุ่นตามงบประมาณครับ
เสียงจะดีขึ้นแต่ไม่เปลี่ยนแนวเสียง ชอบมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Lekkiki

25/10/2017 13:54:22
113
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านมากครับ พอได้เป็นแนวทางแล้วล่ะครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

25/10/2017 21:48:44
4,282
เวลาเลือกสายไฟนั้น ไม่ค่อยมีอะไรยากนัก คือถ้าอุปกรณ์ที่กินไฟมาก จำเป็นจะต้องใช้สายไฟเส้นใหญ่ที่มีหน้าตัดใหญ่ หรือเบอร์ที่ใหญ่ เช่นเบอร์ 14 หรือเบอร์ 12 หรือเบอร์ 10 AWG (เบอร์เล็กสายยิ่งใหญ่)  ส่วนพวกซีดี พวก dac พวกปรีแอมป์ ใช้สายไฟขนาดเล็กลงได้ เช่น 14AWG หรือ 16AWG

ซึ่งจริงๆการใช้สายไฟ เส้นใหญ่เส้นเล็กมีผลต่อคุณภา่พเสียงทั้งสิ้น แต่ถ้าเครื่องที่ใช้ไฟไม่มากแต่ใช้สายไฟใหญ่ ก็เท่ากับขี่ช้างจับตั๊กแตน แต่ถ้าจ่ายไหวก็สามารถซื้อเส้นที่ใหญ่ไว้ใช้ครอบจักรวาลก็ไม่ผิดกติกาครับ

แต่สิ่งที่ต้องคำนึงถึงกลับไม่ใช่เรื่องสายใหญ่หรือเล็ก แต่กลับเป็นเรื่องบุคลิกเสียง เรื่องไดนามิก เรื่องโทนเสียงที่ค่อนไปทางสว่างหรือทางถอยจม และที่สำคัญคือเรื่องของกำลัง สายไฟที่ดีเสียบแล้วสิ่งที่ต้องรู้สึกได้ก่อนคือเรื่องกำลัง เรี่ยวแรงที่ดีขึ้น อันนี้เป็นสิ่งที่ต้องพิจารณาก่อนเพื่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

Lekkiki

25/10/2017 22:06:25
113
ได้ข้อมูลเป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับเฮีย...

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

25/10/2017 22:45:32
4,282
เพิ่มเติมอีกนิดครับ ก่อนจะมาพิจารณาสายไฟ ให้เลือกอุปกรณ์หลักให้ลงตัวก่อน เพราะบางครั้งการเลือกสายไฟ เลือกไปเลือกมา ค่าสายไฟเกินกว่าครึ่งของมูลค่าเครื่อง อันนี้ถือว่าผิดหลักการเล่นแล้วครับ ยังไงอุปกรณ์หลักต้องดีและลงตัวก่อน

ส่วนสายไฟให้มองเป็นอุปกรณ์ที่ใช้คัดท้าย หรือปรับทิศทางเสียงไปในโทนที่เราต้องการ ส่วนมากเราจะต้องรู้ว่าซิสเต็มหลักนั้นขาดอะไรไป คราวนี้ล่ะค่อยมาพิจารณาเลือกสายไฟแต่ละค่ายแต่ละแบรนด์กัน

ทั้งนี้การเลือกสายไฟก็คล้ายๆกับปลั๊กผนัง อุปกรณ์เหล่านี้มักจะมุ่งเน้นไปเรื่องกำลัง ช่องไฟ ไดนามิกเป็นส่วนใหญ่ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Furch

25/10/2017 23:20:48
624
อาจจะไม่เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้ แต่คำตอบที่แปะข้างล่างนี่มาจากเจ้าของ brand cable ที่ MrSpeaker เค้าแนะนำ
ตอนผมถามเรื่องสายไฟเส้นต่อไปที่ควรซื้อก่อนเส้นอื่นๆ เผื่อจะมีประโยชน์นะครับ ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ 

Glad you like the headphone cable. I needs at least 150- hours to sound good. It will improve more over time.
Regarding power cords and speaker cables, I think the next cable investment should be speaker cables or interconnects. Power cords last.

Power cords do make a big difference but only if all the other cables in the chain are of very good quality.
All of our cables use the same basic technology but different materials depending on the application.
Best Regards,
Alex
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องการเลือกซื้อสาย Power AC ของ Int. Amp."