Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอรีวิว fiio x7 Gen 2 หน่อยครับ

7mgte

24/10/2017 15:35:12
ขอรีวิวหน่อยครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นี่ไงครับ

24/10/2017 16:01:16
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นามธรรม

24/10/2017 21:32:39
รอรีวิวจาก user เหมือนกันครับ
เพราะรีวิวจากตามลิงค์ เขียนไม่ค่อยต่างจากตัวอื่นๆนัก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Chaiyut.A

25/10/2017 01:34:53
31
ภาษาอังกฤษพอไหวมั้ยครับ
https://twister6.com/2017/09/11/fiio-x7ii-wam3a-vs-ibasso-dx200-wamp3/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

iK3N6

25/10/2017 14:46:15
5

http://www.indygadget.com/webboard/viewtopic/28

อันนี้เครดิตคุณ Ekkit Chungmaneekun

มินิรีวิว
สืบเนื่องจาก ทางคุณหยก แห่งร้าน Indy Gadget ได้เปิดกิจกรรมให้ท่านที่ลงทะเบียนตามลำดับ เพื่อรับ Fiio X7 ii ไปฟังที่บ้านได้ 3 วัน แล้วส่งต่อให้ท่านต่อไป

ในส่วนตัวมผ เมื่อได้รับกล่องที่มี Fiio X7 ii ก็รีบแยกออกมาชม กล่องใหญ่แข็งสีดำ ดูดี ตัวเครื่องค่อนข้างใหญ่ หน้าตาหล่อพอดูได้ มีไฟเรืองแสงแสดงสถานะการเปิดเครื่อง พอเปิดเครือ่ง แล้วเปิดเพลง ผมงงมากเลย เสียงมันแปลก มันลอยขึ้นมา มันเป็นเสียงที่แปลก ไม่เคยเจอ 
ผมรู้สึกว่า บรรยากาศเสียงที่เกิดขึ้น ผมคิดว่าเกิดจากการที่ Fiio ต้องการสร้างให้เสียงของเครื่องนี้มันดูกว้าง มีมิติ จึงมีการปรับแต่ง DSP ให้เสียงมีลักษณะเช่นนี้ ทำให้ห้องเสียงกว้าง มิติแยกชั้นเครือ่งดนตรีแยกได้ขาดแต่มันลอย ทุกอย่างเหมือนลอยขึ้นหมด ผมฟังอยู่พักหนึ่งเพื่อพยายามหาจุดเด่นของมันอยู่ คืนแรกผา่นไปแบบหาจุดที่ชอบยังไม่เจอ

วันถัดมาผมก็ลองนำไฟล์เพลงแนวต่างๆ มาลองฟังกับเจ้าเครือ่งนี้ พอฟังนานเข้า หูคนเราเป็นสิ่งมีชีวิต มันเริ่มปรับตัวเข้ากับเสียงรูปแบบดังกล่าว จึงชิน และประกอบกับเลือกเปลี่ยนหูฟังที่เข้ากัน กล่าวคือ เนือ่งจากเสียงของเจ้า X7 ii มันปรับมาให้กว้างลอย แต่เสียงไม่แน่นเพราะมันลอย หากเจอกับหูฟังที่ออกกว้างอีก เสียงบางอีก มันก็จะกว้างหลอนเกินไปโดยที่น้ำหนักเนื้อเสียงก็จะบางไป หากแต่เมื่อได้เจอกับหุฟังที่เสียงดีแต่ราคาถูกไม่ได้จัดเป็นหูฟังชั้นดีอะไรนัก ด้วยเสียงที่ไม่กว้างรายละเอียดถูกอัดแน่นอยู่ไม่ค่อยแยกออกจากกัน พอรวมกับ X7 กลับกลายเป็นต่างช่วยกัน เสียงก็กลับกว้างได้พอแทนที่จะกว้างเกินไป มิติดนตรีก็ชัดเจนเด่นขึ้นมา ฟังเพลิน ได้โดยไม่รู้สึกแปลกๆ อีกต่อไป และอีกขอ้สักเกตุหนึ่งก็คือ มันใส่ได้นานโดยที่ไม่เจ็บหู หรือแสบหูแต่อย่างไร 

ผมมีความคิดเห็นว่า เครื่องเล่นตัวนี้เกิดจากความพยายามของทาง Fiio ที่จะทำให้เครือ่งเล่นตัวนี้มีเสียงที่มีเอกลักษณ์ มีความกว้าง แต่พอมันกว้างจึงไม่แ่น่น ถ้าได้เจอกับหูฟังที่มีความเข้ากัน ก็จะฟังสนุกและสบายได้ 

ผมจึงมองว่า เครื่องเล่นตัวนี้ถ้าจะฟังให้ดี ก็ต้องเลือกหูฟังหน่อย และต้องเลือกแนวเพลงที่เข้ากันอีกด้วย 
แต่ขณะที่เล่นผมเล่นแบบ FLAT เลย ไม่ได้ปรับอะไรเล่นแบบที่มาจากโรงงาน อีกทั้งไม่ได้ใช้ DSP 3rd Party ที่ชื่อ Viper4Android ที่เป็น DSP สำหรับระบบ Android เลย แต่ผมก็มีลองไปพยายามเปิดเพื่อฟังเสียงดู แต่ผมก็เลือกให้มัน Active ไม่ได้ จึงไม่ได้พยายามต่อ 

พูดถึง Viper4Android เป็น DSP ที่มีการกล่าวขวัญและชื่นชมอย่างมากในระบบ android รุ่นใหม่ๆ มี Parameter ในการปรับมากมายจนงงกันเลยทีเดียว แต่ถ้าปรับเป็นปรับถูก และเข้าใจการใช้งาน จะสามารถปรับได้ถูกใจได้อยา่งแน่นอน แต่ไม่ใช่ทุกคนจะเข้าใจมัน หรือปรับมันได้ง่าย เพราะมันเป็นการผสมของ Parameter ต่างๆ ปรับซี้ซั้วเสียงอาจเน่าเอาได้ 

จากการทดลองเล่นไฟล์ออดิโอ้ใน Format ต่าง ก็เล่นได้ทุกนามสกุลไฟล์ รวมทั้ง DSD และ ISO ไฟล์ มีไม่กี่เครือ่งเล่นมี่จะให้เล่นกับไฟล์ ISO เลย

โดยรวมผมก็มองเห็นถึงความพยายามที่ทาง Fiio จะยกระดับคุณภาพเสียงของเครือ่งเล่นเรือธงของค่ายให้มีความพิเศษโดดเด่นขึ้นมา ก็หวังว่าในการอัพเดท FW รุ่นต่อๆมาจะมีความลงตัวมากขึ้น และท้ายนี้ขอขอบคุณทางร้าน Indy Gadget และทางร้าน Holysai ที่ให้โอกาสในการนำ X7 ii ให้ผุ้ที่ขอคิวทดลองฟังที่บ้าน 

ปล. ในภาพที่ถ่ายไว้ ถ่ายรูปเครือ่งเล่นกับ หุฟัง Aiwa รุ่นหนึ่ง ซึ่งหุฟังตัวนี้ไม่ใช่ที่ผมใช้เขียนอ้างอิงในรีวิวนะครับ ที่อ้างอิงในรีวิวนั้นจะเป็นหุฟังอีกรุ่นที่ในอีกหลายๆรุ่นที่เอามาทดลองฟังร่วมครับ

ขอบคุณครับ เอกกิต

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

BONGKOCH

27/10/2017 10:54:42
4
ยืนยันว่าดีจริงครับเสียงผมลองกับหูfiio f9 เรือธงของเขาคือมันดีมากๆครับคู่นี้ได้ลองแค่2เพลงมันทำให้ผมหลอนได้เลยที่เหลือขอรอเทียบกับ zx300 ของsonyอีกตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เสียงดีแบบ​หลอน​ๆ

27/10/2017 13:30:20
อ่านรีวิวใน​คห.4แล้วหลอน​เลย​ สรุปว่าX7 II​ เสียงดีแบบหลอนๆและห้ามใช้ร่วมกับหูฟังดีๆแพงๆ​ ^^"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

iamyo

27/10/2017 14:28:31
0
น่าจะเพราะของเข้ามาน้อย และขาดตลาด เลยไม่ค่อยมีใคร review ครับ แต่เท่าที่อ่านมาจากเวปนอก ค่อนข้างชื่นชมนะครับ https://www.headfonia.com/fiio-x7ii-award-material/ ; ส่วนตัวผมเองก็รออยู่ ว่าของจะเข้ามาเมื่อไหร่ เพราะสะดวกกับการฟังเพลงแบบ Streaming  มากกว่า แบบว่าเดี๋ยวนี้ขี้เกียจครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นรวิชญ์

27/10/2017 15:26:05
0
เพิ่งซื้อ dapเครื่องแรกเป็นx7 ii เลยครับไม่รู้จะรีวิวไง แต่ผมว่ามันเล่นเพลง ของ เทเลอสวิฟ เพราะมากๆครับ แบบเด่นมากๆ เพราะสุดๆสำหรับผม หูใช้ it03 นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นรวิชญ์

27/10/2017 17:05:22
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - iamyo

น่าจะเพราะของเข้ามาน้อย และขาดตลาด เลยไม่ค่อยมีใคร review ครับ แต่เท่าที่อ่านมาจากเวปนอก ค่อนข้างชื่นชมนะครับ https://www.headfonia.com/fiio-x7ii-award-material/ ;; ส่วนตัวผมเองก็รออยู่ ว่าของจะเข้ามาเมื่อไหร่ เพราะสะดวกกับการฟังเพลงแบบ Streaming  มากกว่า แบบว่าเดี๋ยวนี้ขี้เกียจครับ 

ที่แรกก็เอาไปฟังjooxครับโหลดได้900เพลงมันชอบค้างครับแถมชอบขึ้นcpuร้อนเกินไปอีก แต่ก็สะดวกดีครับแตกไฟลได้ โหลดเพลงได้ในตัว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เซ็งเลย

27/10/2017 17:32:09
คห.9 ทีแรกผมสนใจ​ X5iii แต่เห็นมีคนบ่นว่ามันอืดๆหน่วงๆก็เลยจะขยับ​ขึ้น​มา​ X7ii แทน​ Spec แรงกว่าแต่ดัน​ over heat อีก​ กลายเป็น​หนีเสือปะจระเข้ไป​ซะงั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

รอต่อไป

27/10/2017 17:45:46
ผมก็เป็นคนหนึ่งที่อกหักจาก Onkyo DP-X1 (จองไม่ทันซื้อไม่ทันหมดเกลี้ยง) และหวังว่า Fiio X7 ทั้งรุ่นแรกและรุ่นสองจะมาแทนที่ Onkyo ได้ แต่ดูๆแล้วน่าจะยังไม่ใกล้เคียงเลยสินะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นรวิชญ์

27/10/2017 18:34:59
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - เซ็งเลย

คห.9 ทีแรกผมสนใจ​ X5iii แต่เห็นมีคนบ่นว่ามันอืดๆหน่วงๆก็เลยจะขยับ​ขึ้น​มา​ X7ii แทน​ Spec แรงกว่าแต่ดัน​ over heat อีก​ กลายเป็น​หนีเสือปะจระเข้ไป​ซะงั้น

แค่ตอนฟังjoox แล้วเรากดเปลี่ยนเพลงไปมาครับ 900เพลงเริ่ทช้าละ แถมบางทีขึ้นร้อน แต่ถ้าฟังjoox เรดิโอ สบายๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

iamyo

30/11/2017 22:30:13
0
ใช้อยู่ครับ เลือกอยู่นาน แต่คิดว่าเหมาะกับlife style ผม เพราะขี้เกียจหาเพลงมาลง ไม่ขยันหาแผ่นมา rip ใช้มาเดือนนึงได้ รวมๆ ประทับใจนะครับ ใช้ง่าย เสียงดี ไม่เคย over heatครับปรกติใช้ ต่อเนื่องไม่เกิน 2ชม.  ใช้กับjoox vipไม่มีปัญหา  แต่ตอนนี้ ปัญหาใหญ่คือ อยากหาสาย balance มาลอง เพราะเวปนอก บอกเสียงออกมาดีขึ้น 555   รวมๆคือ ประทับใจ  คุ้มราคา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

iamyo

01/12/2017 12:04:43
0
แถม ครับ ได้รับการพูดถึงใน Head-fi เพียบ กระทู้ ปาเข้าไป 3xxx comment แล้ว 
https://www.head-fi.org/threads/fiio-x7-mk-ii-2gb-ram-64gb-rom-ess9028-pro-balanced-dsd-bt-4-1-aptx-dual-msd-dual-band-wifi-opt-out.854353/page-2

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอรีวิว fiio x7 Gen 2 หน่อยครับ"