Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เอ็งชวนไปดูหนังที่ดูง่ายๆไม่เป็นเรอะ Blade Runner 2049

MaxxIE

12/10/2017 16:29:03
107

แหะๆๆ นานๆมาแนะนำหนังให้ดูที พาดูแต่หนังดูยากๆตลอดเลย ตอนแรกก็ว่าจะไม่ชวนละ เพราะหนังมันไม่ค่อยถูกจริตคนส่วนใหญ่ แต่คิดไปคิดมา ชวนดีกว่า เพราะหนังมีดีจริงๆ

คำเตือนก่อนไปดู
-หนังเรื่องนี้ไม่ใช่หนังแอคชั่น มีฉากแอ๊คชั่นอยู่แค่ประมาณ 5-10%
-เป็นหนังที่ไม่เหมาะสำหรับดูคลายเครียด
-มีฉากโป๊พอสมควร ไม่พวรพาเด็กๆไปดู
-หนังยาวมาก เกือบ3ชั่วโมง
-หนังมีภาคแรก เข้าฉายเมื่อปี1982

รีวิว
     หนังเล่าเรื่องเกี่ยวกับโลกอนาคตที่มีการสร้างมนุษย์เทียม ไว้ใช้เป็นแรงงานทาสนอกโลก แต่มันก็มีบางตัวที่แอบหลบหนีเข้ามาในโลก ซึ่งเป็นสถานที่ต้องห้ามสำหรับมนุษย์เทียม ซึ่งบนโลกก็จะมีเจ้าหน้าที่ที่คอยตามล่าและฆ่าเหล่ามนุษย์เทียมเหล่านี้ ซึ่งหน่วยที่ว่านั่นก็คือBlade Runner 
     โดยพระเอกของเราก็คือหนึ่งในหน่วยBlade Runner ที่ได้ทำการไล่ล่าและสืบหาตัวมนุษย์เทียมที่แอบอยู่บนโลก จนไปเจอกับเรื่องน่าสงสัยเรื่องนึงเข้า เป็นเรื่องที่ยิ่งสืบยิ่งเจอกับความลับที่เกี่ยวพันกับชะตากรรมของมนุษย์และมนุษย์เทียมมากยิ่งขึ้น

หลังจากดูจบ ผมบอกได้เลยว่าเรื่องนี้เป็นอีกหนึ่งในหนังคลาสสิคที่ถูกนำมาปัดฝุ่นใหม่ได้ดี  และสมศักดิ์ศรีมาก เรื่องนึงเลย ทุกองค์ประกอบยังคงสเน่ห์แบบภาคเมื่อ35ปีที่แล้วไว้ได้ครบ

ไม่ว่าจะเป็นงานภาพที่รังสรรค์ภาพโลกอนาคตที่เทคโนโลยีเจริญก้าวหน้าแต่สภาพสังคมเสื่อมโทรม มาแบบCyber Punk อารมย์แบบภาคก่อนเป๊ะๆ

งานดนตรีจาก Hans Zimmer ก็เดินรอยตามภาคก่อนที่Vangelis ทำไว้ ได้แบบเป๊ะๆเช่นกัน แต่ก็ยังมีเอกลักษณ์แบบHans อยู่บ้างในบางฉาก แต่ก็ไม่เสียอรรครสแต่อย่างใด  และอีกอย่างที่น่าชมเกี่ยวกับดนตรีก็คือ งานตัดต่อดนตรี ตัดต่อได้แบบเหมือนดนตรีนั้นออกมาจากหัวคนดูจริงๆ บางฉากนี่ยังตกใจว่า ดนตรีมาตอนไหน นึกว่าเสียงในหัวตัวเอง

ส่วนงานบทหนังก็เรียกได้ว่า ค่อนข้างประทับใจเลยทีเดียว มีความคลาสสิคเหมือนแบบภาคที่แล้ว และมีความร่วมสมัย ไปในตัว เก็บรายละเอียดได้เนี๊ยบมาก แทบไม่มีจุดอ่อนในบทเลย

งานกำกับ  เรื่องนี้เป็นหนังแนวสอบสวนครับ ประมาณเรื่อง Jack Reacher , The Girl with the Dragon Tattoo และPrisonner ครับ  นอกจากสืบสวนแล้วก็ยังมีการเล่นกับประเด็นความเป็นมนุษย์อยู่เป็นช่วงๆ และมาบรรจบกันตอนท้ายเรื่องอย่างสวยสดงดงาม

ด้านการเล่าเรื่อง เรื่องนี้เล่าเรื่องด้วยอารมย์ครับ ไม่ว่าจะภาพ ดนตรี มุมกล้อง บทพูด ส่วนมากจะใช้สื่อถึงอารมย์และเจตนาในการกระทำต่างๆของแต่ละตัวละครได้ดีเยี่ยม หลายๆฉากนี่ดูแล้วเข้าใจนะ แต่ยากจะอธิบายเป็นคำพูดอ่ะ

สรุป
    เป็นหนังSci-Fi ปรัชญา น้ำดีอีกเรื่องที่หาดูได้ยากแล้วในปัจจุบันครับ  ถ้าใครชอบพวก 2001 A Space Odyssey , Metropolis , Blad Runner , Solaris , Ex Machina , Interstella , Arrival  ควรเข้าไปดูในโรงด้วยประการทั้งปวงครับ 
     ส่วนใครที่ไม่เคยได้ยินชื่อหนังข้างต้นมาก่อน หรือเคยได้ยินเคยดูแล้วรู้สึกไม่ชอบ หรือว่าแค่อยากหาหนังดูคลายเครียด แนะนำว่าข้าม Blade Runner 2049 เรื่องนี้ไปดีกว่าครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

12/10/2017 16:39:44
15
ผมชอบแนวทางการดำเนินเรื่องและฉากประกอบมากครับ ฟิน 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สมัครเล่น

12/10/2017 19:34:10
412
อ่ะ งั้นต้องจัดแล้ว
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

12/10/2017 22:23:44
107
ลืมข้อติอีกอย่างนึงแฮะ

Ryan Goslinng มันเล่นหนังหน้าตาแบบเดิมๆอีกแล้วครับ เข้าฉากมายิ้มนิดๆ เก๊กหล่อตลอดเรื่องแบบเดิมเหมือนเรื่องก่อนๆเลย มีแสดงอารมย์ไม่กี่ฉาก

แต่บทในหนังดันส่งให้ดีโคตรๆอีกนั่นแหละครับ  ไอ้บทหน้ายิ้ม แต่ใจโศก นี่เหมาะกับหน้าตาเฮียแกจริงๆ ตั้งแต่เรื่องDriveละ รู้สึกงานเฮียแกจะมีแต่บทแบบนี้จริงๆ 555

สาวคนริมในโปสเตอร์ด้านบนนั้นผมว่าเล่นดีสุดในเรื่องละ อีกคนที่เล่นดีไม่แพ้กันก็สาวที่เป็นตัวร้ายอ่ะ  ส่วนฝั่งชายผมว่า จาเลด เลโต้ เล่นดีสุด ออกน้อยแต่บทโคตรเด่น ดูดีกว่าตอนเล่นเป็นโจ๊กเกอร์เยอะเลย  ส่วนบาติสตาร์ นี่ เสียดายน่าจะมีบทเยอะกว่านี้หน่อย แต่ก็นะแกได้เล่นในหนังโปรยก่อนฉายไปเยอะละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

12/10/2017 22:33:36
อยากหาหนังไว้ดูคลายเครียด แต่พอมาดูเรื่องนี้แล้วอาจจะยิ่งเครียดหนักกว่าเก่า 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

MaxxIE

13/10/2017 23:41:11
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
อยากหาหนังไว้ดูคลายเครียด แต่พอมาดูเรื่องนี้แล้วอาจจะยิ่งเครียดหนักกว่าเก่า 555
รับประกันความเครียดเลยครับเรื่องนี้  ผมดูจบยังอึนแทนพระเอกอยู่เลย

ประมาณว่า ชีวิตมึงนี่มีอะไรดีบ้างน้อ รันทดสุดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

14/10/2017 05:16:48
1,866

Blade Runner 2049 อาจมีโอกาสเจ๊ง!

ข้อเท็จจริง :

- หนังเรื่องนี้ใช้ทุนสร้างราว 150–185 ล้านเหรียญ บวกค่าโปรโมชั่นต่างๆ ก็เกิน 200 ล้าน พอใช้สร้างหนังไทยได้ 50 เรื่อง

- คำวิจารณ์ทั่วโลกอยู่ในเกณฑ์ดีมากถึงดีที่สุด

- หลายสำนักจัดมันเป็นหนัง sequel ที่ดีกว่าภาคแรก

- บ้างจัดว่ามันเป็นหนัง sequel ที่ดีที่สุดในโลก

สรุป : เป็นหนังดีมาก ทั้งการถ่ายทำ ภาพ และเนื้อหาที่ลุ่มลึก

แต่ผลตอบรับทางการตลาดกลับสวนทางกัน ทำรายได้ต่ำจนน่ากลัว

ทำให้นึกถึงหนังเรื่อง Valerian and the City of a Thousand Planets ที่ฉายเมื่อต้นปี ลงทุนไปเกือบสองร้อยล้านดอลลาร์ รายได้ต่ำต้อย วันนี้แม้จะพ้นขีดอันตรายไปแล้วอย่างเฉียดฉิว แต่ก็ไม่ได้กำไร

สำหรับหนังเรื่องนี้ ผมไม่ได้กลัวพวกฮอลลีวูดจะเจ๊งหรอก พวกนี้มีเงินหนาปึ๊ก แต่ที่กลัวคือ หากเรื่องนี้เจ๊ง โอกาสที่นายทุนจะสร้างหนังคุณภาพระดับสูงในสเกลนี้ก็ลดลงใกล้ศูนย์ หนังไซไฟที่จะมาในอนาคตก็คงยิงสะบั้นแบบ Star Wars และ Star Trek

ทำไมคนดู Blade Runner 2049 น้อย ทั้งที่เป็นหนังดีมาก?

จุดหนึ่งน่าจะเพราะปากต่อปากบอกว่ามันเป็นหนังเดินเรื่องช้า เข้าใจยาก และเข้าไปในพื้นที่ของปรัชญา

จุดหนึ่งน่าจะเพราะหนังไม่บอกทุกอย่าง แต่ชี้ให้เราขบคิด

จุดหนึ่งน่าจะเพราะเราถูกฝึกให้ดูหนังแบบแอ็คชั่นเร็วๆ รีบๆ เร่งๆ เราไม่มีความอดทนดูหนังที่ต้องใช้เวลาบ่มหรือซึมซับอารมณ์ความคิด เราชอบหนังแบบ Fast & Furious เราเกลียด 2001 : A Space Odyssey

แต่หนังดีบางเรื่องก็เหมือนเหล้าดี ต้องใช้เวลาละเลียด

เหล้าดีต่างจากเหล้าโรงหรือเหล้าขาว มันต้องใช้เวลาบ่ม 10-20 ปี

ผมไม่โทษคนดูที่ดูเรื่องนี้แล้วหลับ หรือไม่ชอบ นานาจิตตัง แต่ผมกลัวว่าหากคนคนหนึ่งดูหนังไม่หลากหลาย อ่านหนังสือไม่หลากหลาย ความคิดอาจจะจำกัด วนเป็นวงอยู่กับที่ คิดอ่านในมิติเดียว

แน่ละ นี่ไม่ใช่เรื่องผิดหรือถูก เป็นแค่รสนิยม และการดูหนังควรเป็นเรื่องบันเทิง ไม่ใช่เครียด

แต่ถ้าไม่ยอมเปิดหูเปิดตาเปิดสมองบ้าง ก็น่าเสียดายโอกาส

เพราะแทบไม่มีหนังตระกูลไหนจะเปิดสมองดีเท่าสายไซไฟ

และไม่บ่อยที่หนังไซไฟจะทำได้ในระดับ 2001, Contact, The Matrix, Interstellar, Arrival

แต่ถ้าดูห้าเรื่องที่ว่ามานี้แล้วหลับทุกเรื่อง ก็อนุญาตให้ข้ามเรื่องนี้ไปได้เลย

ก็แปลกนะ เราสามารถดูหนังเหล้าเก่าในขวดใหม่ได้หลายสิบเรื่อง แต่ไม่อยากชิมเหล้าใหม่ในขวดใหม่สักเรื่องเดียว

ด้วยพฤติกรรมผู้บริโภคแบบนี้ เราก็จะได้ดู Fast & Furious อีก 30 ภาค Star Wars และ Star Trek อีก 120 ภาคแน่นอน

สำหรับคนที่ยังตัดสินใจไม่ได้ ก็ขอบอกว่าเรื่องนี้มีฉากเซ็กส์แบบที่คุณไม่เคยเห็นในหนังเรื่องใดมาก่อนแน่นอน นี่เป็นเรื่องแรกในโลกที่มีฉากเซ็กส์พิสดารแบบนี้ คิดได้ไง!

เอาละ วันนี้มาเป็นเซลส์แมนขายหนังแบบฮาร์ดเซล

และเซลส์แมนยังยืนยันคะแนนที่ 10/10

.………………..

วินทร์ เลียววาริณ

เฟซบุ๊ค https://www.facebook.com/winlyovarin/

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ชุนชัย

14/10/2017 05:51:09
8

แต่หนังดีบางเรื่องก็เหมือนเหล้าดี ต้องใช้เวลาละเลียด

เหล้าดีต่างจากเหล้าโรงหรือเหล้าขาว มันต้องใช้เวลาบ่ม 10-20 ปี ชอบตรงนี้มาก5555 ^______^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

14/10/2017 10:59:32
4,282
ยังไม่ว่างไปดูเลย TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

smith009

14/10/2017 16:19:16
15
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo.

14/10/2017 18:06:26
1,368

อย่าไปหลงกลใบปิดหน้าหนังครับ (ต้องโทษคนออกแบบ555)

ภาคแรกผมหลับคาโรงมาแล้ว (แต่ซื้อ DVD มาดูซ้ำทีหลัง)  ภาคนี้คงรอแบบบูลเรย์ออก

Apocalyps now เป็นอีกเรื่อง ที่โดนใบปิดหลอก ให้ไปหลับในโรง555(เพราะป๋าแบรนโดแท้ๆ) แต่ก็ซื้อ DVD มาค่อยเก็บรายละเอียดทีหลัง   หนังดีบางเรื่องไม่ได้เหมาะกับทุกคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

MaxxIE

14/10/2017 21:40:50
107
เห็นคำวิจารณ์เรื่องฉากเซ็กซ์พิศดารแล้ว

ซึ่งผมดูแล้วผมยังอึ้งเลย คนคิดนี่แบบ เข้าใจหาทางออกให้บริบทในตอนนั้นดีแฮะ 555

เป็นฉากเซ็กซ์ที่ล้ำอนาคตมาก ล้ำกว่าแนวคิดพวกหนังโป๊VRอีก 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ชุนชัย

14/10/2017 22:40:03
8
Apocalyps nowเคยดูสมัยฉายที่สกาล่าออกมาจากโรงเหมือนโดนค้อนทุบหนังมันหนักมากๆ5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

15/10/2017 00:05:28
4,282
เล่านิดนึงไม่สปอยด์ครับ เพิ่งดูกลับมาเมื่อตะกี๊เอง

หนังเป็นไซไฟที่เจือดราม่าลงไปแทนฉากบู๊แอ๊คชั่น มีคำคมที่ผมดูแล้วดันลืม อีตรงที่คนเราไม่รู้ว่าความสุขมีจริงก็ต่อเมื่อพบความเจ็บปวด(หรือไงนี่ล่ะ)

ตัวหนังอืดไปหน่อย อาจจะเป็นเพราะไหนๆลงทุนทำฉากแล้ว ต้องลากให้คนดูเห็นเต็มๆซะงั้น 55 หนังมีความล้ำในแนวคิดดีพอสมควร ดนตรีประกอบดีแต่แอบเวอร์ไปนิด และตัวหนังผมดูแล้วขนาดใช้จินตนาการสูงแล้ว แต่ก็ยังปะติดประต่อไม่ได้ลงตัว คือคิดแล้วยังหาคำตอบไม่ได้

เอาเป็นว่าหนังดีแต่ไม่ถูกคอคนไทยก็แล้วกัน หนังแบบนี้นานๆมาที ในโรงผมได้ยินคนกรนคร่อกๆๆตั้งหลายคน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

MaxxIE

15/10/2017 14:51:31
107
อย่าว่าแต่ไม่ถูกคอคนไทยเลยเฮีย

ตอนนี้ไม่ถูกคอคนทั่วโลกด้วยซ้ำครับ รายรับจะเจ๊งแหล่มิเจ๊งแหล่ยู่เลยเนี่ย 555

แต่แค่นี้ก็ถือว่าค่ายหนังกล้าที่จะสร้างหนังแบบนี้มากแล้วครับ เพราะภาคแรกนี่ก็เจ๊งครับ เป็นครั้งแรกเลยมั้งที่Hollywood ยอมลงทุนสร้างภาคต่อของหนังเจ๊งในอดีต และลงทุนสูงด้วยนะ ทุนสร้างระดับหนังBlockbusterเลย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

15/10/2017 20:39:39
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - MaxxIE
อย่าว่าแต่ไม่ถูกคอคนไทยเลยเฮีย

ตอนนี้ไม่ถูกคอคนทั่วโลกด้วยซ้ำครับ รายรับจะเจ๊งแหล่มิเจ๊งแหล่ยู่เลยเนี่ย 555

แต่แค่นี้ก็ถือว่าค่ายหนังกล้าที่จะสร้างหนังแบบนี้มากแล้วครับ เพราะภาคแรกนี่ก็เจ๊งครับ เป็นครั้งแรกเลยมั้งที่Hollywood ยอมลงทุนสร้างภาคต่อของหนังเจ๊งในอดีต และลงทุนสูงด้วยนะ ทุนสร้างระดับหนังBlockbusterเลย

เมื่อคืนตอนหนังเลิก คนดูทะยอยเดินออกจากโรง ผมได้ยินคนคุยกันว่าตอนนั้นตอนนี้ ทำไมเป็นแบบนั้นแบบนี้ หมายความว่าอย่างนี้หรืออย่างนั้น

สรุปว่าคนไทยเราดูรู้เรื่องกันทุกคน แต่รู้กันคนละทางสองทาง 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

tangkoo.

15/10/2017 20:39:54
1,368
ผมว่าเรื่องนี้อาจปิดรายได้ทั่วโลก แถวๆ 200-300 ล้าน หรือใกล้เคียง  ตลาดจีนอาจขายหนังแนวนี้ไม่ได้  คงต้องหวังพึ่งญี่ปุ่น(เพื่อให้ขาดทุนน้อยลง)  ที่ชอบหนังอะไรล้ำๆเข้าใจยากแบบนี้(ดูจากอนิเมะดูยากอย่าง evangelion)

ภาคแรกถึงจะเจ๊ง แต่ก็เป็นแรงบันดาลใจให้ หนังและการ์ตูนอีกหลายเรื่องๆ  ผมว่าภาคนี้ก็ไม่ต่าง  อาจขายไม่ได้ตอนเข้าฉาย  แต่เชื่อว่าอีกยี่สิบหรือสามสิบปี  คนก็ยังพูดถึงหนังเรื่องนี้เพื่อใช้อ้างอิงกับหนังแนวปรัชญาไซไฟ เรื่องอื่นๆ

จริงๆผมอยากไปดูในโรงนะ แล้วค่อยหาบลูเรย์มาเก็บรายละเอียดทีหลัง  แต่หนังยาวมากช่วงนี้หาเวลาดูไม่ได้เลย555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

MaxxIE

15/10/2017 23:10:08
107
โรงเฮียยังดีนะ ยังมีคนออกมาคุยแบบนู้นแบบนี้

โรงผมนี่  พอหนังจบปุ๊บ มีคนไชโยด้วย555

ยิ่งคนที่นั่งข้างหลังผมนี่
ด่าเพื่อนมันเลยว่า "ไอ้สัสพากูมาดูหนังอะไรเนี่ย"

ผมว่าผู้กำกับคนนี้มือถึงพอที่จะทำหนังแนวนี้นะครับ  ตั้งแต่เรื่องArrivalละ

ผมว่าด่านต่อไปถ้าพี่แกจะยังใจรักที่จะทำหนังแนวนี้ต่อ ผมอยากเชียร์ให้แกรีเมค 2001 A Space Odyssey มาก

เพราะหนังสือมี4เล่ม แต่พึ่งทำหนังออกมาได้แค่ 2 เพราะ ภาคแรกทำไว้เจ็บแสบมาก 

แสบขนาดไหน ลองหาดูตามเน็ตดูก็ได้ครับ หนังเกือบ3ชั่วโมง แต่บทพูดนี่พิมพ์ลงกระดาษA4แผ่นเดียวยังไม่เต็มเลยมั้ง555

ตอนออกฉายครั้งแรก โดนคนดูสวดยับเลยครับ  และคนดูที่ว่านี่ไม่ใช่แค่คนทั่วไปนะครับ รวมนักวิจารณ์หนังก็รุมกันสับซะเละเหมือนกัน โดนด่าว่าผู้กำกับ ได้ผลาญงบประมาณไปมากมายเพื่อแลกกับความบันเทิงในระดับหายนะ (เรื่องนี้เทคนิคพิเศษดีจริงๆนะครับ ทำดีพอๆกับStar Wars เลย ทั้งๆที่ออกมาก่อนตั้งเกือบ10ปี)

แต่สุดท้าย กาลเวลาก็เป็นตัวพิสูจน์คุณค่าหนังเรื่องนี้ครับ ปัจจุบัน ได้ถูกยกย่องให้เป็นหนังSci-Fi ปรัชญาที่ดีที่สุดตลอดกาลเรื่องนึงเลย เป็นหนังระดับBoss ที่หาคนมาล้มยากมาก (หาคนดูจนจบโดยไม่หลับก็ยากเช่นกัน เวลาผมนอนไม่หลับก็เปิดเรื่องนี้แหละดู 555 )

ล้ำไม่ล้ำ ก็คิดดูครับ ว่าหนัง50ปีที่แล้ว จินตนาการถึง Video Call และ Tablet ก่อนที่เราจะรู้จักiPhoneตั้ง40ปี ดีไซน์iPhone4ก็ได้รับแรงบันดาลใจมาจากแท่งMonoliteในเรื่องนี้ด้วยเหมือนกัน ถ้าไม่เชื่อลองหามาดูพิสูจน์ได้เลยครับ มีในหนังจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

15/10/2017 23:26:02
4,282
Sci-fi แนวปรัชญาของเรื่องนี้ ฉากที่ผมเข้าใจได้ดีนะจะเป็นเลิฟซีนที่มี 1 ชาย 2 หญิงกำลังจะประสานงากัน ซึ่ง 1 หญิงเป็นโปรแกรม อีก 1 หญิงเป็นหุ่น ตอนที่มันจะต้องเชื่อมโยง 2 หญิงให้เป็น 1 หญิงให้พระเอกทำการประกอบร่าง อันนี้ผมเข้าใจเลยว่าที่มาที่ไปว่าจะต้องมันทำได้ไง และจบอีแบบไหน

เป็นอีกฉากที่ผมคิดว่าเข้าถึงได้ง่าย และคนอื่นมันก็ดันเข้าถึงง่ายด้วยนี่ซิ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tangkoo.

23/02/2018 18:53:08
1,368
เพิ่งได้ดูจากแผ่น  ดูแล้วชอบครับ  ถึงหนังมันจะเนือยๆเหมือนภาคแรก  แต่ดูแล้วผมชอบคอนเซ็ปหนังเรื่องนี้มาก ทั้งฉากและตัวแสดง

เสียดายไม่ได้ไปนอนในโรง เอ้ย ไม่ใช่ไปซึมซับในโรงต่างหาก555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

MaxxIE

23/02/2018 19:06:28
107
พูดถึงออกแผ่น

คุณTangkoo ดูเรื่อง Mother! ยังครับ

ถ้ายัง ผมแนะนำเลยครับ กระตุกอารมย์คนดูสุดๆ

เป็นหนังปีที่แล้วที่ งานเนี๊ยบอีกเรื่องนึงเลย ผมชอบพอๆกับ Blade Runner เลยครับ

ปล.เห็นจุก เจน ลอว์ ด้วยนะ
ปล2.จุก เจน ลอว์ ไม่ได้ช่วยลดความหดหู่ และจิตตกของหนังแต่อย่างใด
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

taechanyz

23/02/2018 20:16:07
48
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - MaxxIE

คุณTangkoo ดูเรื่อง Mother! ยังครับ

ถ้ายัง ผมแนะนำเลยครับ กระตุกอารมย์คนดูสุดๆ

เป็นหนังปีที่แล้วที่ งานเนี๊ยบอีกเรื่องนึงเลย ผมชอบพอๆกับ Blade Runner เลยครับ

ปล2.จุก เจน ลอว์ ไม่ได้ช่วยลดความหดหู่ และจิตตกของหนังแต่อย่างใด
Motherนี่ชอบมากเลย ถ้าเข้าภึงเรื่องราวและ signต่างๆที่หนังสื่อได้จะขนลุกมาก กว่าผมมาเก็ดทั้งหมดต้องเลยกลางเรื่องแล้ว..ยิ่งพอจบแล้วเพลงขึ้นนี่แบบ ใช่เลย

สรุปต้องดูเก็บdetailอีกรอบ ชอบมากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

นายแมว

23/02/2018 22:26:43
11
ผมชอบมากนะ ... ภาคแรกก็ชอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

tangkoo.

24/02/2018 09:34:58
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - MaxxIE

ยังครับ เคยอ่านที่เขารีวิวกันผ่านๆ บางคนบอกเป็นหนัง wtf แห่งปีเลย บางคนก็ชอบ  แว่วๆเหมือนเจนจะโดน ส่งชิงราสเบอรี่หรือยังไงนี่แหละไม่แน่ใจ 

จริงๆผมไม่ชอบดูหนังแนวหดหู่เท่าไหร่ อย่างสุสานหิ่งห้อยดูครั้งเดียวจบ ไม่คิดดูอีกเลย แต่พออ่านปัจฉิมลิขิตแล้ว  เดี๋ยวจะหามาดูบ้างครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

MaxxIE

24/02/2018 13:02:13
107
เรื่องนี้ เจน ลอวว์ก็เล่นได้มาตรฐานของตัวเองอยู่ครับ

แค่ฝีมือยังเทียบรุ่นใหญ่คนอื่นในเรื่องไม่ได้ครับ พูดง่ายๆว่า โดนรัศมีคนอื่นกลบหมด

โดยเฉพาะเจ๊ มิเชล ไฟฟ์เฟอร์ โผล่มาน้อยกว่า แต่ขโมยซีนหนังแทบทั้งเรื่อง
ไหนจะเจ๊ คริสเตน ไวก์ ทีโผล่มาแค่ช่วงสั้นๆ แต่ก็ขโมยซีนไปได้เยอะอยู่เหมือนกัน

หนังเรื่องนี้มันสะเทือนอารมย์มากครับ แต่ให้ข้อคิดไว้ดีมากเลย
หนังเรื่องนี้มันเป็นการตีความคัมภีร์ไบเบิ้ล ในมุมมองของผู้กำกับครับ ทั้งเรื่องเน้นใช้สัญลักษณ์ แทนการเทียบองค์ประกอบโดยตรงครับ

ลองดูครับ ตีความไบเบิ้ลทั้งเล่ม ลงในหนัง2ชั่วโมง ภายในสถานที่แค่บ้านหลังเดียว ดารานำประคองเรื่องแค่2คน

และเนื่องจากมันเป็นหนังศาสนา สัญลักษณ์ มันเลยทำให้คนดูทั่วไปงงแน่นอน หรือแม้แต่คนที่นับถือศาสนาคริสต์ซึ่งน่าจะเข้าใจแน่ๆ ก็พาลเกลียดเรื่องนี้เอาได้ง่ายๆครับ

เพราะมันตีความพระเจ้า ในไบเบิ้ล ได้ถึงพริกถึงขิงมาก

หนังแนวๆนี้ ที่เคยฉายโรงไปก่อนหน้านี้ แค่เล่นกับพระเยซูหรือโมเสส นิดๆหน่อยๆก็โดนด่า โดนแบน สารพัดแล้วครับ

แต่เรื่องนี้ผู้กำกับ เล่นถึงพระเจ้าเลยครับ ซึ่งเล่นของสูงมาก ไม่แปลกที่กระแสจะเป็นแบบนี้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

kreangsak

25/02/2018 08:25:42
31
best of the best
ถูกใจความนัวมาก
หนังแนวนี้ ชอบๆชอบเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

Sophire!

25/02/2018 09:33:51
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - kreangsak
best of the best
ถูกใจความนัวมาก
หนังแนวนี้ ชอบๆชอบเลยครับ
ลอง alterned carbon ครับ

ซีรีย์ของ Netflix แนวโลกอนาคตเหมือนกัน สามารถนำสมองมนุษย์ไปใส่ในร่างที่ผลิตขึ้นมาได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เอ็งชวนไปดูหนังที่ดูง่ายๆไม่เป็นเรอะ Blade Runner 2049"