Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถ้าเอาer6i มาฟังเพลงShine On You Crazy Diamond ของRoger Waterนี้จะเป็นยังไงมั่งครับ

nookie

29/12/2006 16:55:06
เน้นโดยเฉพาะเสียงกีตาร์เลยครับ จากเพลงนี้ครับ
(รบกวนพี่มั่นคงช่วยดูให้นิดนึงนะครับ)
http://www.youtube.com/watch?v=jfffN1EHmCk&mode=related&search=
เวลาฟังผ่าน er6i แล้วเสียงกีตาร์โซโล่จะบาง ๆ มาเร็วไปเร็วไปยืดเสียงยาวววๆ ไม่มีชีวิตชีวา แล้วโดนเสียงอื่นกลืนไปรึเปล่าครับ มันจะทำให้อารมณ์ที่มือกีตาร์ต้องการจะสื่อขาดหายไปรึเปล่า...โดยเฉพาะช่วงที่สับคอร์ดแรง ๆ (ประมาณ เวลา1.17)หน่ะครับ ถ้าใช้ er6i แล้วมันจะได้ยินเสียงเป็นแผ่น ๆ เสียงเดียว เป็น แต๊ด ๆ แต๊ด ๆหรือว่าได้ยินเป็นแบบว่าเป็นเสียงโน๊ตที่เกิดจากแต่ละสายกีตาร์มารวมกันเป็นคอร์ดแบบ ms-2 ครับเป็น กรุ๊งๆ กรุ๊ง ๆ...อธิบายยากจังไม่ทราบว่าเค้าเรียกกันว่าเสียงกรีด pick ไปบนกีตาร์รึเปล่านะครับ(กรีดแบบตี chord หน่ะครับ)...ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สาคร

30/12/2006 00:26:55
จะฟังเพลงนี้ให้ถึงใจ.....ต้องเอาที่ David Gilmore เป็นคนเล่นกีตาร์ดีก่าครับ

มันเป็นยี่ห้อของเสียงกีตาร์ประมาณนี้แล้วว่า ต้อง ป๋าแกคนเดียวเท่านั้น คนอื่นไม่ได้ฟิลล์เหมือนครับ

นึกถึงท่อนโซโลใน Comfortly Numb อีกตะหาก แถม One of These Day อีกเพลงเอ้า

คาราวะป๋า Gilmore ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

30/12/2006 01:44:15

ต้องบอกก่อนว่าคำถามแบบนี้ เป็นคำถามที่โคตรอันตรายสำหรับคนตอบ

คือตอบดีแค่เสมอตัว ตอบมั่วๆ อัปราชัยแน่นอน 5555

เมื่อกี๊ผมพยายามฟังแล้ว ปรากฏว่ามันโหลดไม่ต่อเนื่อง และไฟล์เพลงที่ฟังมันหยาบเกินกว่าจะมาฟันธงครับ แต่ถ้าแผ่นสตูดิโอละก้อบอกมาเลยว่าช่วงไหน 555

มือกีตาร์ที่โซโล่ให้โรเจอร์นั้น คิดว่าไม่ใช่เดฟ กิลเมอร์แล้วครับ คนแก่อย่างผมฟังแล้วก้หลงใหลแต่ dave gilmour แต่เพียงผู้เดียว

ฟังอัลบั้ม shine on ผมว่าฟัง เพลง wish you were here เป็นเพลงทดสอบดีกว่า เพราะมันได้ทั้งอคูสติกและอิเล็กทริคครับ

และบอกตามตรง หูฟัง inear มันให้ความรุ้สึก "เสมือนจริง" ไม่ได้เหมือนพวก Full Size ครับ เวลาหูฟังดีๆ มันจะโชว์รายละเอียด เราจะรุ้เลยว่า ตอนนี้กำลังกรีดปิ๊คบนสายโลหะ Stell

แต่ inear มันให้ความ "เสมือนจริง" ไม่ได้เหมือน Full Siae ครับ ผมฟัง inear มาหลายๆ ตัว แต่ละตัมักจะมีอาการด้วนปลาย Roll Off ของเสียงแหลมอยุ่แทบทุกรุ่น

แต่ถ้าฟังกับ Full Size ดีๆ แอมป์ดีๆ บทเพลงของ Pink Floyd ต้องถือว่าเป็นโคตรๆ จริงๆ ครับ แนะนำให้หาอัลบั้ม meddle มาฟังทั้งแผ่นให้ได้ครับ แผ่นนี้เป้นแผ่นที่ดีอีกแผ่นนึงรองลงมาจากอัลบั้มขึ้นหิ้งทั้งหลายของ Pink Floyd

ตายโหง คุยยืดยาวจนลืม ER6i ไอ้ตัวนี้เป้น inear ที่ให้เสียงกลางและแหลมดี คือมันมีรายละเอียดจริง แยกแยะได้ดีจริง แต่ความ เสมือนจริง มันยังไม่ได้ครับ ให้รุ่น ER4P ก็ยังไม่ได้อยุ่นั่นเอง 555

เป็นความเห็นส่วนตัวที่ใส่อัตตาล้วนๆ ลงไปในความเห็น 555

แต่ถ้าถามว่าเอาไปฟังแบบขุดรายละเอียด ผมว่า ER6i ดีสุด ถ้าอยากจะฟังเสียงซินเทอร์ไซส์ว่ามันลอยมาเป้นสายๆ เหมือนมาจากอวกาศได้ยังไง ER6i ให้ได้แน่นอน เสียงกรีดกีตาร์ฟังแยกออกแน่นอนครับ ว่ามันไร่เรียงจากบนลงล่าง และฟังออกว่ากรีด

ไม่ใช่ตีครับ กรีด จะฟังโน๊ตทุกตัวออกว่ามันมีหลายโน๊ตผสมอยู่ แต่ถ้าตี จะฟังออกมาเป็นเสียงคอร์ดรวม

งงโว้ยยยยยย !!!!! 5555

หลายคนด่าว่างงโว้ย ผมเองก็งงเหมือนกัน ไม่รุ้จะอธิบายยังไงดี 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nookie

30/12/2006 21:25:32
555 ตอบได้เคลียมาก ๆ ครับผมค้างคาใจมานานแล้ว ชอบจริง ๆ ที่เวลาถามพี่มั่นคงแล้วพี่จะตอบปัญหาให้ยาว ๆ ...แล้วถ้าจะเล่น er6i เนี่ยจะสู้กัดฟันเก็บเงินให้ตายไปข้างนึง(แต่เห็นทีคงจะยาก) แล้วเอาเจ้า er4p ไปเลยจะเห็นความแตกต่างกันค่อนข้างชัดแบบ ms1 แล้วอัพเกรดเป็น ms2 ไหมครับ ......แล้วเจ้า er6i เนี่ยมันพัฒนาให้ดีกว่าตัว er6 เฉย ๆทุก ๆ ย่านเสียงเลยรึเปล่าครับ หรือว่าถ้าชอบเบสก็เอา er6i ถ้าไม่ชอบเบสก็เอา er6 เฉย ๆ

ปล. ฟัง mp3 กับ notebook ไม่มีแอมป์ครับ ไม่ค่อยได้ฟังพวกอคูสติกด้วยครับ ฟังแต่พวกเครื่องดนตรีไฟ้ฟ้า ๆ ทั้งหลาย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

nookie

02/01/2007 17:50:21
ฮืออ ๆ ตอบให้แต่คนอื่น ไม่เห็นตอบให้ผมมั่งเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

02/01/2007 18:40:17

555 ลอดสายตาไปได้ไงเนี่ย 555

ก่อนอื่นเลยต้องสรุปให้ได้ว่าชอบเสียงจากค่ายไหน เพราะแต่ละค่ายก็คือแต่ละแบบ

และถ้าบังเอิญเราทะลึ่งเลือกค่ายผิด ทีนี้ก็ซวยเลยครับ 555 เพราะผมเองก็หลงเลือกผิดไปหลายครั้ง (เป็นสิบๆ)

หูฟังบางตัว ซื้อมาฟังแค่ 2 นาทีเอง ก็วางทันที และก็รุ้ว่าตัวเองพลาดอีกแล้ว 555 ขนาดหูฟังราคาห้าพันกว่านะ 55

ของพรรค์งี้มันแปลก ถ้ามันไม่ใช่ตัวเรา ทำยังไงมันก็ไม่ใช่ตัวเราครับ จะให้ยัดเยียดยังไงมันก็ไม่ได้อยู่ดี 555

ER6i นั้น ผมว่าน่าจะพอต่อความจำเป้นแล้ว เพราะ ER4P นั้น มันเพิ่มให้อีกไม่มากเท่าไหร่ครับ ถามผม ผมก็ว่าน่าจะจบแค่ ER6i เพราะการอดอาหารนานๆ เพื่อไปซื้อหูฟังแพงๆ ผมว่าไม่เหมาะ 55

6i เท่าที่เคยฟังกับ ER6 ผมว่าดีขึ้นทั้งหมด แต่ไม่ใช่หน้ามือเป็ฯหลังมือนะครับ ส่วนที่ดีขึ้นมาชัดๆ ก็คือเบส มันมีน้ำหนัก มีมวลขึ้นครับ ส่วนรายละเอียดตรงจุดอื่น ผมว่าคล้ายๆ หรือจะดีขึ้นก็อีกนิดนึงครับ

ไม่แนะให้เล่น 4P เพราะมันแพงไปหน่อยครับ 555

เล่นกับ NOTEbook แค่นี้พอแล้ว เหลือเฟือแล้วจ้า 55

อ้อ อย่าลืมนะครับ เวลาเล่นไปนานๆ ทุกคนมักจะไปตายกับ Fullsize ทุกคนครับ เพราะฉะนั้น ตัวอื่นต้องถือว่าเป็นทางผ่านครับ 555
หยิกหู 0
"ถ้าเอาer6i มาฟังเพลงShine On You Crazy Diamond ของRoger Waterนี้จะเป็นยังไงมั่งครับ"