Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เสียภาษีสั่งหูฟังนอก

Anut

03/10/2017 13:56:46
25

พอดี เห็นว่า Mr. Speaker เพิ่งออก AEON ตัว Open มาครับ

ราคาถูกกว่าตัว Ether พอสมควร

แล้วร้านเฮียก็ไม่คิดจะนำเข้าแบรนด์นี้ในรุ่นอื่นมาเพิ่ม  ก็เลยว่าถ้าเก็บเงินก้อนได้จะลองสั่งดู

พอดีอยากทราบว่า กรม สรรพากร มีระบบคิดภาษียังไงบ้างครับ  จะได้คำนวณค่าใช้จ่ายถูก

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Furch

03/10/2017 15:02:38
624
ภาษีนำเข้า = 10% x (ราคาของ + ค่าขนส่ง + ค่าประกัน(ถ้ามี))
ภาษีมูลค่าเพิ่ม = 7% x (ราคาของ + ภาษีนำเข้า)

ลองคำนวณดูนะครับว่าประมาณเท่าไหร่ แต่ถ้าสั่งจาก dealer ที่สิงคโปร์ อาจจะโชคดีมีคนหิ้วมาให้ถ้าสั่งถูกช่วงเวลาที่เพื่อนเจ้าของร้านมาไทยพอดี ซึ่งเค้ามาบ่อยพอสมควรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Anut

03/10/2017 15:14:14
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Furch
ภาษีนำเข้า = 10% x (ราคาของ + ค่าขนส่ง + ค่าประกัน(ถ้ามี))
ภาษีมูลค่าเพิ่ม = 7% x (ราคาของ + ภาษีนำเข้า)

ลองคำนวณดูนะครับว่าประมาณเท่าไหร่ แต่ถ้าสั่งจาก dealer ที่สิงคโปร์ อาจจะโชคดีมีคนหิ้วมาให้ถ้าสั่งถูกช่วงเวลาที่เพื่อนเจ้าของร้านมาไทยพอดี ซึ่งเค้ามาบ่อยพอสมควรครับ

ไม่รู้จักดีลเลอร์เลยครับ  ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ  เพราะของ รวมราคาขนส่งและภาษีแล้ว ลองคำนวณดู

จาก 799$ เป็น 1002$ เลยครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Furch

03/10/2017 16:03:53
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Anut

ไม่รู้จักดีลเลอร์เลยครับ  ช่วยชี้เป้าหน่อยครับ  เพราะของ รวมราคาขนส่งและภาษีแล้ว ลองคำนวณดู

จาก 799$ เป็น 1002$ เลยครับ 

ลองคุยสอบถามเบื้องต้นผ่านทาง FB ดูก่อนครับ https://www.facebook.com/SLT-Technologies-735282653252059/
ผมเคยสอบถามไปที่ MrSpeaker แล้ว ตอนนั้นกังวลเรื่อง worldwide warranty ว่ามีมั้ย เจ้าของบริษัทก็ตอบว่า

"I’ve forwarded your information to our distributor, we do have resellers in Bangkok, he will connect you with your local resource."

ซึ่งเค้าหมายถึงร้านเฮียมั่นล่ะครับ แต่พอดีทางร้านเฮียมั่นไม่ได้ทำตลาด brand นี้แล้วทางคุณ Sean Thong Distributor ของเค้าจึงติดต่อผมมาโดยตรง
E-mail ของคุณ Sean Thong ก็ cerebralguy36@gmail.com ครับ
ถ้ากังวลก็ลองเมลไปที่ MrSpeaker ก่อนก็ได้ครับ แต่สุดท้ายก็น่าจะได้คุยกับคุณ Sean Thong เหมือนผมล่ะครับ
ลองคุยดูนะครับ เพื่อนเค้าก็หิ้วมาให้ผมเหมือนกัน แล้วก็จ่ายเงินกับเพื่อนเค้าโดยตรงเลย

ราคาที่ซื้อจากสิงคโปร์เกือบจะเท่าๆ ที่อเมริกา และถ้าจะให้ส่งไทยก็ free shipping ครับ แต่อันนี้เป็นกรณีของ Ether Flow นะครับ

Our price for the Ether Flow is S$2599 Singapore dollars, including shipping to Thailand.

ซึ่งกรณี Aeon Flow ผมไม่ทราบนะครับว่าเค้าจะชาร์จค่าส่งมั๊ย
แต่บอกได้อย่างนึงครับ ถ้าจะไปรับเองที่สิงคโปร์ต่อรองขอส่วนลดจากค่า shipping ไม่ได้ครับ ผมลองแล้ว 555
ตอนแรกผมตั้งใจไปรับเอง ซื้อตั๋วเครื่องบินเรียบร้อย แต่เพื่อนเค้ามาพอดีเลยได้ของก่อนไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Furch

03/10/2017 16:16:33
624
เพิ่มเติมเดี๋ยวจะเข้าใจผิด ที่บอกว่าราคาที่ซื้อจากสิงคโปร์เกือบจะเท่าๆ ที่อเมริกา อันนี้หมายถึงราคาของอย่างเดียวนะครับ
ราคาหูฟัง Ether Flow เหมือนกัน ที่อเมริกากับสิงคโปร์เกือบจะเท่ากัน แพงกว่ากันนิดหน่อยเท่านั้น
นั่นหมายความว่า สั่งจากอเมริกาเข้ามาไทย แพงกว่าสั่งจากสิงคโปร์เข้ามาไทยครับ ผมเคยคำนวณไว้ใน excel แต่ไม่รู้ทิ้งไปไหนละครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Anut

03/10/2017 17:42:06
25
ขอบคุณมากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ฟังหูไว้หู

04/10/2017 16:00:23
2
รีบสั่งนะครับ vat จะขึ้นเป็น 9% ประกาศในราชกิจจา แล้ว
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo.

04/10/2017 16:12:52
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - ฟังหูไว้หู

รีบสั่งนะครับ vat จะขึ้นเป็น 9% ประกาศในราชกิจจา แล้ว

สื่อบางสื่อผมว่าอย่าไปเชื่อมันมากครับ  ชอบพาดหัวให้คนเกิดความเข้าใจผิดอยู่เรื่อยๆ

ครม." มีมติคงอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม 7% ต่ออีก 1 ปีถึง 30 ก.ย. 61 หวังลดผลกระทบจากค่าครองชีพให้ปชช. คาดทำรัฐสูญรายได้ประมาณ 232,600 ล้านบาท

นายกอบศักดิ์ ภูตระกูล ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยภายหลังการประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) ในวันนี้ว่า ที่ประชุมครม. มีมติเห็นชอบคงอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่..) พ.ศ.... (VAT) 7% ออกไปอีก 1 ปี จากเดิมที่จะครบกำหนดในวันที่ 30 กันยายนนี้ โดยให้คงจัดเก็บไว้ที่ระดับปัจจุบันตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2560-30 กันยายน 2561 และจัดเก็บในอัตรา 10% ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม 2560 เป็นต้นไป เพื่อลดผลกระทบจากค่าครองชีพ ช่วยกระตุ้นการบริโภคของประชาชน และเพิ่มการลงทุนในภาคธุรกิจมากขึ้น 

อย่างไรก็ตาม ในภาคผู้ประกอบธุรกิจนั้น จะทำให้เกิดความชัดดเจนในเรื่องอัตราภาษี ซึ่งจะช่วยสร้างความเชื่อมั่นให้แก่ภาคเอกชน และวางแผนธุรกิจได้อย่างถูกต้อง ทั้งนี้ การคงอัตราภาษีไว้ที่ระดับดังกล่าว จะทำให้รัฐสูญรายได้ในปีงบประมาณ 2561 (ต.ค.60-ก.ย.61) ประมาณ 232,600 ล้านบาท อย่างไรก็ตาม ยืนยันว่า การคงอัตราภาษีในระดับดังกล่าวนั้นจะไม่มีผลกระทบต่อการประมาณการรายได้ในปีงบประมาณ 2561 เนื่องจากในการจัดทำงบประมาณได้คำนวณว่าจะคงอัตราภาษีไว้ที่ 7% ต่อปีอยู่แล้ว 

ศูนย์สารนิเทศสรรพากร เปิดเผยผ่านเอกสารเผยแพร่ว่า ในการประชุมคณะรัฐมนตรีวันที่ 15 สิงหาคม 2560 คณะรัฐมนตรีได้มีมติเห็นชอบร่างพระราชกฤษฎีกาออกตามความในประมวลรัษฎากร ว่าด้วยการลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่..) พ.ศ. .... (การขยายเวลาการลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม) ตามที่กระทรวงการคลังเสนอ โดยให้ยังคงจัดเก็บภาษีมูลค่าเพิ่ม ในอัตราร้อยละ 6.3 (ไม่รวมภาษีท้องถิ่น) หรือร้อยละ 7 (รวมภาษีท้องถิ่น) สำหรับการขายสินค้า การให้บริการ หรือการนำเข้าทุกกรณี ซึ่งความรับผิดในการเสียภาษีมูลค่าเพิ่มเกิดขึ้น ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2560 ถึงวันที่ 30 กันยายน พ.ศ. 2561 

ทั้งนี้ กระทรวงการคลังได้มีการขยายเวลาการลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่มจากอัตราร้อยละ 9 (ไม่รวมภาษีท้องถิ่น) หรือร้อยละ 10 (รวมภาษีท้องถิ่น) เหลืออัตราร้อยละ 6.3 (ไม่รวมภาษีท้องถิ่น) หรือร้อยละ 7 (รวมภาษีท้องถิ่น) เป็นระยะเวลา 1 ปี ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2559 ถึงวันที่ 30 กันยายน พ.ศ. 2560 ตามคำสั่งหัวหน้าคณะรักษาความสงบแห่งชาติที่ 65/2559 เรื่อง การลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม ลงวันที่ 1 พฤศจิกายน พ.ศ. 2559 โดยกำหนดเวลาการลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่มดังกล่าวใกล้จะสิ้นสุดลง กระทรวงการคลังจึงได้เสนอคณะรัฐมนตรี เพื่อให้ความเห็นชอบร่างพระราชกฤษฎีกาออกตามความในประมวลรัษฎากร ว่าด้วยการลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่..) พ.ศ. .... กำหนดให้มีการขยายเวลาการลดอัตราภาษีมูลค่าเพิ่ม โดยให้ยังคงจัดเก็บภาษีมูลค่าเพิ่มในอัตราร้อยละ 6.3 (ไม่รวมภาษีท้องถิ่น) หรือร้อยละ 7 (รวมภาษีท้องถิ่น) ต่อไปอีกเป็นระยะเวลา 1 ปี ตั้งแต่วันที่ 1 ตุลาคม พ.ศ. 2560 ถึงวันที่ 30 กันยายน พ.ศ. 2561 เพื่อกระตุ้นกลไกทางเศรษฐกิจ และช่วยลดภาระค่าครองชีพของประชาชนให้สามารถมีกำลังซื้อในการจับจ่ายสินค้าเพื่อการอุปโภคบริโภคเพิ่มขึ้น รวมทั้งสร้างความเชื่อมั่นในการประกอบธุรกิจให้กับภาคเอกชน และการลงทุนในโครงสร้างพื้นฐาน ด้านคมนาคมขนาดใหญ่สามารถดำเนินการไปได้อย่างต่อเนื่อง อันจะทำให้การบริโภคและการลงทุนของประเทศมีการขยายตัวอย่างต่อเนื่องและมั่นคงต่อไป

http://www.bangkokbiznews.com/news/detail/768884

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 8

somkiatr

04/10/2017 18:40:42
182
มีคนเข้าใจผิดอย่างนี้ทุกปีครับ 555 จริงๆมติ ครม. มันก็ซ้ำเหมือนเดิมแบบนี่้มานานจนจำไม่ได้แล้วครับคือ คงไว้ 7% (รวมภาษีท้องถิ่น) มาตลอด

หยิกหู 0
แจกหู 0
"เสียภาษีสั่งหูฟังนอก"