Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ส่งเครื่องใช้ไฟฟ้าไปต่างประเทศ

Artnoi

28/09/2017 17:51:17
425
พอดีผมจะส่งคืน desktop dac/amp ตัวนึงกลับจีน เพราะ transformer noise

ไปที่ ปณ วันนี้เค้าบอกว่าไม่ให้ส่งครับ บอกประมาณว่าสนามบินหรือสายการบินไม่ให้ส่งหรือไงนี่แหละครับ

พี่ๆในนี้ที่เคย return ของ ส่งทางไหนกัน ใช้ carrier ไหนกันครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

CHRONOADICT

28/09/2017 20:14:00
676
ลองดู FedEx หรือ DHL หรือยังครับ แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่าพอสมควร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

CHRONOADICT

28/09/2017 20:14:02
676
ลองดู FedEx หรือ DHL หรือยังครับ แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่าพอสมควร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

28/09/2017 21:14:42
4,282
ต้องส่งกับ Fedex ครับ เค้าจะมีแผนกทำใบขอส่งออกให้ครับ แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่าปกติมากพอสมควร

แต่จริงๆเค้าห้ามเฉพาะอุปกรณ์ที่เป็นแบตเตอรี่นะครับ ไม่ได้ห้ามพวกหม้อแปลงครับ ยังไงลองสอบถามให้ชัดเจนอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Artnoi

29/09/2017 00:32:22
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - นายมั่นคง

ต้องส่งกับ Fedex ครับ เค้าจะมีแผนกทำใบขอส่งออกให้ครับ แต่ค่าใช้จ่ายสูงกว่าปกติมากพอสมควร

แต่จริงๆเค้าห้ามเฉพาะอุปกรณ์ที่เป็นแบตเตอรี่นะครับ ไม่ได้ห้ามพวกหม้อแปลงครับ ยังไงลองสอบถามให้ชัดเจนอีกทีครับ

ขอบคุณครับเฮีย เดี๋ยวลองถามอีกทีครับ ยังไงคนขายต้องออกให้ผมอยู่แล้ว อีเบย์บังคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Artnoi

29/09/2017 00:33:59
425

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - CHRONOADICT

ขอบคุณครับพี่ haute horlogerie
ปล. แอบมอบตัว จริงๆผมก็ชอบนาฬิกานะครับอิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Naitom

02/10/2017 19:06:03
0
ผมใช้บริการ DHL Express ส่งของไปซ่อม ค่าส่ง แพงเอาการเลยคับ
ต้อง Declaired เป็น Returned item นะ ไม่งั้นผู้รับปลายทางเสียภาษีขาเข้า
หรืออาจถูกปฎิเสธไม่รับของคืนนะคับ 
ปกติแล้วผู้ซื้อจะต้องออกค่าส่งของกลับเอง แต่ถ้าผู้ขายออกให้ถือว่าโชคดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

artpiggo

02/10/2017 19:18:21
15
อยากรู้ราคาเหมือนกันครับที่แพงเอาเรื่องนี่มันประมาณเท่าไหร่ครับ 2-3000 เลยรึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

02/10/2017 22:47:43
4,282
ค่าส่งตอนนี้ถ้าด้วย DHL หรือ Fedex ก็ราวๆ 2 พันบาทครับ ใกล้ไกลคลาดเคลื่อนนิดๆหน่อยๆ ถ้าไปรษณีย์ไทยก็ย่อมเยาลงนิดนึงคือพันกว่าบาท

ซึ่งส่วนมากคนขายจะช่วยออกค่าส่งกลับ บางรายก็เรียกค่าส่งรวมกับค่าซ่อม อันนี้แล้วแต่ policy แต่ละคน แต่ปัญหาที่หนักก็คือ เวลาเค้าเปลี่ยนตัวใหม่ส่งกลับมา ถ้าศุลกากรตรวจ เราไม่สามารถอ้างได้ว่าเป็นของซ่อมหรือ replacement ครับ และศุลกากรท่านจะตีเป็นของใหม่ด้วยการเปิดกูเกิ้ลประเมินภาษีกันดื้อๆเลยครับ อันนี้ต้องระวัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Furch

04/10/2017 23:44:06
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - นายมั่นคง

ซึ่งส่วนมากคนขายจะช่วยออกค่าส่งกลับ บางรายก็เรียกค่าส่งรวมกับค่าซ่อม อันนี้แล้วแต่ policy แต่ละคน แต่ปัญหาที่หนักก็คือ เวลาเค้าเปลี่ยนตัวใหม่ส่งกลับมา ถ้าศุลกากรตรวจ เราไม่สามารถอ้างได้ว่าเป็นของซ่อมหรือ replacement ครับ และศุลกากรท่านจะตีเป็นของใหม่ด้วยการเปิดกูเกิ้ลประเมินภาษีกันดื้อๆเลยครับ อันนี้ต้องระวัง
เดี๋ยวนะครับเฮียมั่น ผมจำได้ว่าเคยคุยกับพนักงานของกรมศุลกากรเค้าบอกว่า ถ้าเราซื้อมาเสียภาษีขาเข้าไปแล้วรอบนึง
ถ้าส่งกลับไปซ่อม/เปลี่ยนแล้ว ส่งกลับมาอีกที สามารถแสดงหลักฐานได้ไม่ต้องเสียรอบสองได้นะครับ รึผมได้ข้อมูลไม่ถูกต้อง -..-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

05/10/2017 01:48:33
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Furch
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - นายมั่นคง

เดี๋ยวนะครับเฮียมั่น ผมจำได้ว่าเคยคุยกับพนักงานของกรมศุลกากรเค้าบอกว่า ถ้าเราซื้อมาเสียภาษีขาเข้าไปแล้วรอบนึง
ถ้าส่งกลับไปซ่อม/เปลี่ยนแล้ว ส่งกลับมาอีกที สามารถแสดงหลักฐานได้ไม่ต้องเสียรอบสองได้นะครับ รึผมได้ข้อมูลไม่ถูกต้อง -..-
ถูกต้องแต่ไม่ถูกหมดครับ การส่งกลับหมายถึงต้องมีหลักฐานการนำเข้า(หลักฐานการเสียภาษี) พอนำเข้ามาแล้วเวลาเสียจะส่งกลับไป ต้องนำเอกสารที่ชำระภาษีพร้อมกับถ่ายรูปสินค้าที่เสีย ถ่ายหมายเลขเครื่อง แล้วถึงส่งออกไปได้ และของที่กลับมาต้องเป็นเลขเดียวกับที่ส่งออกไปครับ เรียกวิธีนี้ว่า สุทธินำกลับ

แต่ถ้าหากเป็นการเคลมตัวใหม่ที่เป็นคนละเลข ซึ่งหมายถึงเป็นของใหม่ กล่องใหม่ ถูกส่งเปลี่ยนมาให้ใหม่ อันนี้ไม่สามารถอ้างว่าเป็นสินค้าที่เคยส่งเคลม ศุลกากรจะต้องมีการเก็บภาษีใหม่อีกรอบ ซึ่งข้อนี้เป็นข้อกฏหมายที่ออกมาเพื่อป้องกันการสวมสิทธิ์อ้างว่าสินค้าที่ส่งเข้ามาเป็นของซ่อม ของเคลมตลอด ซึ่งวิธีนี้ไม่ดีต่อผู้ที่ทำตรงไปตรงมาทุกขั้นตอนเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Artnoi

05/10/2017 02:51:05
425
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Naitom
ผมใช้บริการ DHL Express ส่งของไปซ่อม ค่าส่ง แพงเอาการเลยคับ
ต้อง Declaired เป็น Returned item นะ ไม่งั้นผู้รับปลายทางเสียภาษีขาเข้า
หรืออาจถูกปฎิเสธไม่รับของคืนนะคับ 
ปกติแล้วผู้ซื้อจะต้องออกค่าส่งของกลับเอง แต่ถ้าผู้ขายออกให้ถือว่าโชคดีมาก
ของผมจาก eBay มันระบุเลยอะครับว่าเป็นความรับผิดชอบของผู้ขาย คนขายขอดู shipping quote ด้วยครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ส่งเลย ช่วงสอบพอดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Furch

05/10/2017 12:01:55
624
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - นายมั่นคง
ถูกต้องแต่ไม่ถูกหมดครับ การส่งกลับหมายถึงต้องมีหลักฐานการนำเข้า(หลักฐานการเสียภาษี) พอนำเข้ามาแล้วเวลาเสียจะส่งกลับไป ต้องนำเอกสารที่ชำระภาษีพร้อมกับถ่ายรูปสินค้าที่เสีย ถ่ายหมายเลขเครื่อง แล้วถึงส่งออกไปได้ และของที่กลับมาต้องเป็นเลขเดียวกับที่ส่งออกไปครับ เรียกวิธีนี้ว่า สุทธินำกลับ

แต่ถ้าหากเป็นการเคลมตัวใหม่ที่เป็นคนละเลข ซึ่งหมายถึงเป็นของใหม่ กล่องใหม่ ถูกส่งเปลี่ยนมาให้ใหม่ อันนี้ไม่สามารถอ้างว่าเป็นสินค้าที่เคยส่งเคลม ศุลกากรจะต้องมีการเก็บภาษีใหม่อีกรอบ ซึ่งข้อนี้เป็นข้อกฏหมายที่ออกมาเพื่อป้องกันการสวมสิทธิ์อ้างว่าสินค้าที่ส่งเข้ามาเป็นของซ่อม ของเคลมตลอด ซึ่งวิธีนี้ไม่ดีต่อผู้ที่ทำตรงไปตรงมาทุกขั้นตอนเลยครับ
ด้วยความสงสัยเลยโทรไปสอบถามมาละครับ ได้ความว่า มันจะต้องแยกยื่นคำร้อง 2 ที่ เพื่อขอคืนภาษีที่จ่ายไปแล้ว ในกรณีที่จะส่งของกลับซึ่งรู้แน่ว่ามันจะต้องเปลี่ยนตัวมา 

ภาษีนำเข้า ต้องไปทำคำร้อง "re-export นอกอารักขา" ที่ไปรษณีย์ที่สามารถทำ "พิธีการทางศุลกากร" ได้ เท่านั้น
ซึ่งจากที่ถามเบื้องต้นในกรุงเทพฯ มีที่แจ้งวัฒนะครับ พอถามถึงที่อื่นก็ถูกบอกว่าให้หาข้อมูลเพิ่มเติมเอง
แล้วจะได้ภาษีคืน 9/10 ของภาษีที่จ่ายไปแล้ว และ 1 ส่วนที่ถูกหักไป ถ้าเกิน 1,000 บาท จะเสียแค่ 1,000 เช่น 1,500 ก็จะได้คืนมาเพิ่มอีก 500 เป็นต้น

ส่วน Vat ต้องไปทำเรื่องขอคืนที่สรรพากรอีกที แต่ง่ายภาษีนำเข้าคือไปสรรพากรพื้น ที่ไหนก็ได้และจะได้ vat คืน ตามจำนวนใบเสร็จที่เราจ่ายจริงไว้ 
vat นี่ ผมโอเค ไม่รู้สึกว่าถูกเอาเปรียบอะไร ไม่เหมือนภาษีนำเข้า 

ซึ่งพอของชิ้นใหม่กลับเข้ามาก็ต้องเสีย ภาษีนำเข้า + ภาษีมูลค่าเพิ่มอีกรอบครับ 
ฉะนั้นก่อนรับของที่สั่งนำเข้ามา ควรไปทำบุญ 9 วัด เพื่อเพิ่มบุญเสริมดวงชะตา ลดโอกาสของชำรุดไว้ด้วยครับ -..-" 
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ส่งเครื่องใช้ไฟฟ้าไปต่างประเทศ"