Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงใช้ฟังเพลงหน่อยครับ

Sirin AIA

27/09/2017 22:08:05
ผมได้รับเครื่องเสียงจากป้ามาชุดนึงครับ เนื่องจากลุงไม่อยู่แล้ว
ยี่ห้อ Rotel rcd-02 เล่น cd อย่างเดียว
กับแอมป์ Rotel ra-02 ครับ
แต่เนื่องจากลำโพงตู้บวมมาก ชำรุดเสียหายจนต้องทิ้ง
ผมเลยคิดว่าจะหาซื้อลำโพงขนาดเล็กมือ 2 ในเวป
งบที่ดูไว้ ผมมีแค่ไม่เกินหมื่นครับ 
หาข้อมูลในเวปมาบ้าง แต่ผมไม่มีความรู้มากนักครับ
ที่สนใจมีตัวเลือกตามนี้ครับ
1.wharfedale dimond 8.2
2.ae agis evo1
3.monitor audio br1
4.psb alpha

รายการที่แจ้งมา อยู่ในงบที่ต้นเดือนนี้ ผมพอซื้อได้
ผมอยากให้พี่ที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมฟังเพลงทั่วไป เพลงไทย ลูกกรุง สากล ไม่เน้นเฉพาะเจาะจงครับ

หากมีตัวเลือกอื่น อยู่ในงบที่กำหนดไว้ ผมขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำจากทุกท่านครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Paopop

27/09/2017 22:17:16
45
ถ้าชอบตู้สวยงานดี เสียงแนวๆอังกฤษ

แนะนำ castle knight 2 อีกตัวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Paopop

27/09/2017 22:20:41
45

ลืมบอกครับ 

Castle knight 2 ลำโพงวางหิ้ง ผิวตู้เป็นไม้จริงสวยมากๆครับ สวยเกินราคาไปไกล ราคามือสอง อยู่แถวๆ 9,000-9,500 มือหนึ่งตอนนี้เห็นตัวแทนเคลียร์ของอยู่ประมาน 11,900

ที่เด็ดคือขับไม่ยาก rotel ra-02 ขับได้สบายครับ

*รูปตัวอย่าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

27/09/2017 22:21:52
4,282
ตู้ลำโพงโยนทิ้งไปยังครับ ถ้ายังลองดูให้ชัดเจนก่อนว่ายี่ห้ออะไร รุ่นอะไร เพราะบางทีการจัดชุดมาเดิมๆกับ Rotel ผมว่าน่าจะโอเคในระดับหนึ่ง ตู้เสียมีร้านรับทำใหม่ได้ครับ สำคัญว่ามันยังส่งเสียงได้หรือเปล่า ผมยังเห็นว่าถ้าฟังได้ การซ่อมตู้ใหม้ใหม่น่าจะโอเคดี

แต่ถ้าพังหมดก็เลือกลำโพงตามที่ว่าด้วยการไปลองฟังเปรียบเทียบครับ ที่ปิยะนัสน่าจะมีลำโพงดังกล่าวให้ลองเปรียบเทียบกัน บอกพนักงานว่าใช้แอมป์อะไรรุ่นอะไร คนขายจะทราบดีว่ามันควรจะแมทช์กับลำโพงอะไร ในขนาดห้องฟังใหญ่เล็กขนาดไหน

เวลาเลือกซื้อลำโพง มันเหมือนหูฟังครับ คือต้องเลือกยี่ห้อที่ให้เสียงที่ถูกใจให้ได้ก่อน อย่าเพิ่งไปสนใจแบรนด์ ขอให้สนใจเสียงที่ได้ยินก่อน หลังจากนั้นพยายามเทงบให้สูงที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ เพราะลำโพงซื้อแล้วจะเป็นเมนหลักของชุดทันที ซื้อเข้าขายออกบ่อยๆจะขาดทุนจนขยาดครับ

ลองวิธีที่ผมว่าก่อน ถ้าติดขัดตรงไหนถามมาได้ตลอดครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Sirin AIA

27/09/2017 22:42:50
ขอบคุณ คุณ Paopop ครับผม ลำโพงสวยถูกใจมากครับ แฟนเห็นก็ชอบเหมือนกัน ผมลองเอาชื่อไปค้น เห็นมีลงขายอยู่ด้วยครับ แถวชลบุรี เดี๋ยวผมลองติดต่อดู ขอบคุณมากครับ

ตอบคุณ นายมั่นคง ครับ ลำโพงที่ทิ้งไป ยี่ห้อ Proac ครับ ค้นในเวป ยี่ห้อนี้แพงเหมือนกัน แต่ของลุงผมเป็นตู้ตั้งพื้นทรงเล็กๆ มีดอกใหญ่2ดอก เสียงแหลม1ดอกครับ ผมไม่ได้ดูรหัสรุ่นครับ เนื่องจากตู้บวมพองมากทั้งคู่ เนื่องจากแช่น้ำเมื่อปี 54 ตอนแรกไม่พอง แต่ยกไปเก็บไว้หลังบ้าน พอจะย้ายบ้านเลยค้นเจอ ดอกลำโพงก็เป็นรอยแตกร้าว มีรอยเหมือนขี้ปลวกจับตามขอบดอก สภาพมันแย่จริงๆ เลยทิ้งไปหมดครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Ii'8N

27/09/2017 22:54:41
118
โอววว Proac เสียดายมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

27/09/2017 23:00:13
4,282
นั่นแหละที่ผมเสียดาย ถ้าเป็น Proac ทรงตั้งพื้น ถึงจะขนาดเล็กก็ราคาสูงครับ ราวๆเกือบแสนหรือสูงกว่าครับ ผมเคยมีลำโพง BookShelf เล็กๆ Response 1S ยัง 3-4 หมื่นเมื่อ 20 กว่าปีก่อน

แต่ช่างมันครับ มันเลยไปแล้ว หาใหม่ที่ถูกใจที่สุด สำคัญคืออย่าเพิ่งสนใจเรื่องหน้าตาหรือราคาจนเกินไป การบีบงบหรือคาดหวังกับหน้าตา พอลงในห้องแล้วไม่ถูกใจ จะเสียเวลามากครับ ยังไงขอให้โชคดีครับ ทดสอบฟังจนแน่ใจแล้วค่อยซื้อครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Sirin AIA

27/09/2017 23:15:12
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ นายมั่นคง

ก่อนอื่นต้องออกตัวก่อนครับ ว่าผมเองไม่เคยรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย เพิ่งจะมาเริ่มสนใจก็ตอนหาข้อมูล Rotel ตอนที่ได้มาครับ ซึ่งก็เอามาไว้ที่คอนโดได้เกือบเดือนแล้ว ไม่รู้จะขอคำแนะนำจากใคร ไม่มีเพื่อนที่เล่นพวกนี้อยู่ จนเจอเพื่อนรุ่นน้องของแฟน เค้าแนะนำให้มาถามในเวปนี้ครับ

ส่วนลำโพงเอง พอผมมาค้นข้อมูล ก็เลยทราบว่า เป็นลำโพงราคาสูง แต่เนื่องจากตอนนั้นผมไม่รู้จริงๆครับ ประกอบกับตู้เองก็ชำรุด อีกทั้งยังดูเป็นตู้ทรงธรรมดาทั่วไป เลยไม่ได้คิดอะไร จะไปตามก็คงยากครับ เพราะไม่รู้ว่าจะไปไหนแล้ว เนื่องจากป้าผมเอง ก็ย้ายออกมาจากบ้านนั้นแล้วด้วย

เจ็บใจตัวเองจริงๆครับ 5555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Golf

27/09/2017 23:31:15
60
Rotel R02 น่าจะเล่นตัวที่เลือกมาได้หมดนะครับ ... อยู่ที่ชอบแนวไหน

ผมก็ไม่ได้ตามเครื่องเสียงบ้านนานมากๆๆๆ แล้ว ... น่าจะประมาณนี้นะครับ

1.wharfedale dimond 8.2: เสียงโทนอบอุ่น แหลมไม่จัด  ให้เบสได้พอควรแบบนุ่มนวล
2.ae agis evo1: ให้รายละเอียดดี ฟังสบายๆ ไม่โดดเด่น เปิดฟังไปได้เรื่อยๆ
3.monitor audio br1: มาครบทุกย่าน เบสเยอะกว่าตัวอื่น ค่อนไปทางกระชับ แหลมค่อนข้างมาเต็มกว่าตัวอื่นเช่นกัน
4.psb alpha: เสียงร้องดี มาแนวกลางๆ ไม่หวาน ไม่อบอุ่น แหลมไม่จัดแต่ก็ไม่ขาด เบสต้นกระชับ เบสลึกๆ ไม่ค่อยมาก

อย่างไรก็ตามยก amp ไปลองอีกทีก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หมูหวาน

27/09/2017 23:34:35
573
ลองดูลำโพง Castle ตามที่คุณ Paopop แนะนำเลยครับ เพราะตอนนี้ทาง Hi-Fi Tower กำลังลดจัดหนักอยู่เลยครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Sirin AIA

27/09/2017 23:43:47
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกท่านครับ น้องผมแนะนำดีจริงๆ พี่ๆในเวปนี้ช่วยผมได้จริงๆ

ไหนๆแล้ว ผมขอถามอีกคำถามนึงนะครับ
ชุดเครื่องเสียงที่ผมได้มา มีเครื่องเสียงอีกชิ้นนึง
ยี่ห้อ musical fidelity f18 ด้วยครับ มันวางอยู่กับ Rotel แต่ผมไม่รู้จริงๆว่ามันใช้งานด้วยกันรึเปล่า
ค้นข้อมูล ประมาณว่าเป็นพาวเวอร์แอมป์ แต่มันไม่มีปุ่มปรับอะไรเลย มีปุ่มกดเปิดปิด แล้วข้างหลังมีขั้วต่อลำโพงเหมือน Rotel ra-02 ครับ
แต่ผมยังไม่ได้ยกมาที่คอนโด ยังอยู่ที่บ้าน เนื่องจากตัวมันใหญ่มากๆ และหนักมากๆด้วย ต้องยก2คน 

ขอคำแนะนำด้วยครับ ว่ามันใช้งานยังไง ส-อา นี้ ผมจะได้ไปยกมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Ii'8N

27/09/2017 23:57:42
118
power amp จะไม่มีปุ่มปรับอะไรเลยครับ ต้องมี pre amp มาต่อเพิ่ม ปุ่มปรับทั้งหลายจะอยู่ที่ pre amp ครับ
ตัว rotel ra-02 น่าจะเอามาทำเฉพาะภาค pre ได้ ให้หาสาย rca ต่อ pre out มาเข้า pre in ที่ตัว f18 ได้ครับ
ส่วนจะชอบเสียงแบบไหนใน 2 แบบนี้ คือ 1. ใช้ ra-02 เป็น integrated amp ตัวเดียว กับ 2. ใช้ภาค pre ของ
ra-02 ต่อเข้า power amp f18 ต้องลองฟังดูเองครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Golf

28/09/2017 00:09:35
60
ถ้ามาด้วยกันก็เดาว่าเจ้าของเดิมเล่น Rotel RA-02 เป็น pre-amp มังครับ

ต่อ pre-out ออกมาต่อ power amp ได้เลย ... กำลังขับน่าจะมหาศาลครับ

แต่อย่างที่คุณ Ii'8N ว่าไว้ ... ต้องลองดูว่าชอบแบบไหนครับ

และแบบไหนจะ match กับลำโพงใหม่ด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

somkiatr

28/09/2017 01:43:53
182
ถ้าไปร้านปิยะนัส Rotel ก็ต้องจับคู่กับ B&W 685 ครับ เขามีโปรโมชั่นเป็น Package ขายคู่กันอยู่ครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Think

28/09/2017 09:51:41
30

ขอมาเพิ่มเติมเป็นอีก 1 ตัวเลือกละกันครับ ลำโพงนอกกระแส Dali menuet ผมเคยเห็นปล่อยมือสองกันที่หมื่นต้นๆ ลองหาคลิปเทสเสียงตาม Yuotube ฟังดูครับ เผื่อชอบ

https://www.dali-speakers.com/loudspeakers/dali-menuet/dali-menuet/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Sirin AIA

28/09/2017 21:51:30
ผมขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ 

ยิ่งค้นยิ่งเยอะครับ ไม่เคยรู้มาก่อนเลย ว่ามีเครื่องเสียงหลากหลายยี่ห้อขนาดนี้ เคยรู้จักแต่ denon nad jbl อะไรประมาณนี้ ก็คิดว่าพวกนี้น่าจะดีที่สุดแล้ว ที่ไหนได้ มีราคาแบบซื้อบ้านได้ก็มี

ยังไงแล้ว ส-อา นี้ ผมน่าจะหาลำโพงมาใช้งานได้ครับ ยังไงคงต้องยกเครื่องไปเปิดเทียบด้วย

ขอบคุณทุกท่านครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Sirin AIA

29/09/2017 20:19:36
ผมเลือกลำโพงมาได้แล้วครับ โดดงานไปฟังที่ร้านขายมือ 2 ที่รามอินทราตั้งแต่เที่ยง ได้ฟังลำโพงที่อยู่ในงบ 3-4 คู่ ยังรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ
ขากลับบ้าน เลยแวะไปฟังร้านแถวพุทธมณฑล มีคนแนะนำมา สุดท้ายผมได้ Tannoy revolution dc6 มาครับ ผมชอบทั้งน้ำเสียง และดีไซน์ ราคาเกินงบไปพอสมควรเลยครับ ขนาดราคามือ2
แต่ก็ถูกใจครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้า จะไปเอา f18 มาขับ น่าจะดีขึ้นอีก

ไว้ผมเก็บงบได้อีกสักหน่อย จะมาขอคำแนะนำเรื่องสายลำโพง และสายสัญญาณครับ ตอนนี้ใช้ธรรมดาไปก่อน ได้ฟังราคาแล้วตกใจเลย ขนาดมือ2 นะเนี่ย 5555

ขอบคุณคำแนะนำของทุกท่านมากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Golf

29/09/2017 20:27:19
60
โห ... ถ้าลอง Tannoy คงไม่ต้องลองที่อยู่ใน list แล้วครับ ... คนละ level กันเลยครับ :P
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Sirin AIA

29/09/2017 20:37:50
ขอบคุณคุณ Golf ครับ ^^

จริงๆราคาที่อยู่ในงบก็ ok นะครับ แต่ผมยังไม่มั่นใจ เนื่องจาก 2-3 วันที่ผ่านมา ผมหาข้อมูลเยอะมาก จนแทบไม่ได้ทำอะไร

สุดท้ายต้องยอมกัดฟันเลือกคู่นี้ เพราะถูกใจน้ำเสียงจริงๆ โชคดีที่แฟนเองก็ชอบด้วย ผมอธิบายไม่ถูกครับ เสียงมันโรแมนติกจริงๆ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องไปหาซื้อ cd มาฟังเยอะเลยครับ ถูกใจเสียงจริงๆ
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำเรื่องลำโพงใช้ฟังเพลงหน่อยครับ"