Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่ครับรบกวนแนะนำที mojo vs ak70

uooup

24/09/2017 15:14:02
ระหว่างซื้อ mojo มาต่อกับ smartphone กับ ak70 หรือ dap ตัวอื่นในราคาประมาณนี้ อย่างไหนจะคุ้มค่ากว่าอ่ะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

sangka

24/09/2017 20:46:09
48

mojo มาต่อ Smartphone ผมลองกับเครื่องตัวเอง ยืมคนอื่นลองหลายรุ่น เสียงก็ดีในระดับหนึ่ง พบว่ามือถือรุ่นสูงๆจะเสียงดีกว่ารุ่นถูกครับ แต่ก็หาที่เข้ากันจริงๆยาก(ถ้าเกิดไม่เข้ากัน เสียงจะแย่กว่าdapราคาถูก) ถ้าคิดว่าจะซื้อมือถือถูกๆมาต่ออาจพลาดได้ครับ อันนี้พูดดักไว้ก่อน และสายอีก ทำให้งบบานปลายพอสมควร สายที่ให้เสียงดีและถูกที่สุด(ทดลองส่วนตัว) คือสาย cck และสาย usb type-c ของ mac เอง และสายแถมเส้นสั้น  mojo ผมว่าเหมาะกับคนที่ฟังกับ pc ตั้งโต๊ะ หรือพวกโน๊ตบุค ipad ทั้งฝั่ง mac และ windows หรือหอบฟางแบบผมก็ได้ ต่อกับ ipad mini นับเป็น system ที่เข้ากับ mojo ให้เสียงที่ดี ที่เล็กที่สุดเท่าที่ลองมาเลย55 dap ที่พอจะเข้ากันที่ถูกและเล็กที่สุดก็คือ shanling m1(แต่เสียงก็ไม่เท่าที่กล่าวมาข้างต้นรวมทั้งไม่มีระบบสัมผัสหน้าจอ) ใน headfi ก็ให้ sony zx2 ว่าเข้ากันได้ดี dap ที่เข้ากับ mojo ก็หายาก หรือรอฟัง poly    ak 70ii ก่อนก็ดีครับ ถ้าคิดว่าราคามันเกินกำลัง ก็ฟังกับมือถือต่อตรงได้เลยครับไม่ผิดกติกา55

ปล.ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัว และมีอีกหลายรุ่นที่ไม่ได้ลอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Calatrava7

24/09/2017 21:15:43
22
จริงๆผมว่าน่าจะเข้าไปลองที่ร้านเองครับ เรื่อง system ไหนเสียงดีกว่ากัน แต่สิ่งที่ต้องคิดอีกอย่างคือการพกพาครับเพราะการเอา mojo มาพ่วงกับมือถือมันแน่นอนครับว่ายุ่งยากกว่าการซื้อ dap สักเครื่องมาใช้แยกไปเลย อย่างผมเองชอบ mojo มากกว่า dap ระดับกลางๆส่วนใหญ่แต่ก็ไม่สามารถทนความลุงลังของการต่อพ่วงได้จนต้องหา dap มาใช้ครับ ยังไงไปลองฟังแล้วพิจารณาดูดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

usanee1981

24/09/2017 21:24:45
245
ขอออกตัวก่อนว่าไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่ขออนุญาตแลกเปลี่ยนความคิดเห็นค่ะ

จะเลือก AK70 ​หรือ Mojo นอกจากเรื่องเสียงแล้ว คิดว่าน่าจะมองที่การใช้งานค่ะ ว่าตนเองชอบการใช้งานแบบใดมากกว่ากัน เพราะ 2 ตัวนี้ลักษณะการใช้งานต่างกันพอสมควร

ส่วนตัว มือถือแบตไม่อึด ประกอบกับชอบเล่นเกมบ้าง ถ้าต่อฟังเพลงจากมือถือ บางทีก็กลัวแบตจะหมดก่อนถึงบ้าน เนื่องไม่ชอบพก power bank แต่ชอบพก DAP (^ ^)​ และฟังเพลงจากไฟล์ในเครื่องเท่านั้น ไม่ได้ฟังเพลงจากแหล่งอื่น และชอบการออกแบบของ Astell&Kern​ เลยเลือก AK ค่ะ

ถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดหน่อย รอไปลอง Poly และ AK70​ MKII อย่างที่คุณ sangka แนะนำ น่าสนใจมากๆ ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

24/09/2017 21:39:04
2,143

ถ้ามองเรื่องการใช้งานจริงแล้ว การพกมือถือต่อสายกับ mojo ผมว่าค่อนข้างวุ่นวาย พะรุงพะรัง ไม่สะดวก สู้พก AK70 ตัวเดียวไม่ได้ครับ (AK70ii กำลังจะมาด้วย น่าสนใจครับ)

ส่วนเสียง เทียบ 2 ตัว แล้วแต่คนชอบครับ Mojo อาจจะได้เปรียบหน่อย เพราะเสียงโดนใจมหาชน กำลังขับดี

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

uooup

24/09/2017 22:36:38
   ขอบคุณทุกท่านครับ อย่างที่คุณ sangka บอกเลย smartphone ที่ผมใช้ก็ไม่ได้ดีมากอะครับ asus zenfone2 
ak70ii น่าสนใจมากเลยครับไว้รอตัวนี้ออกมาก่อนดีกว่า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

zerebi

25/09/2017 15:00:59
29
ราคาประมาณนี้คือ ราคามือ 1 ทั้งคู่ใช่มั้ยครับ ถ้าในช่วง +-20k แล้วไม่ติดว่าต้องมือ 1 เท่านั้น ผมว่าลองมอง DAP รุ่นที่สูงขึ้นแถวสองมีตัวที่ผมชอบมากกว่าทั้งคู่พอสมควรนะครับ จะแนะนำก็แนะนำได้ไม่เต็มปากเพราะผมก็ลงขายอยู่เดี๋ยวจะหาว่ามาขายของ แต่ถึงผมไม่ได้ลงขายอยู่ผมก็จะแนะนำแบบนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

uooup

25/09/2017 15:34:16
รบกวนแนะนำทีครับท่าน zerebi ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องราคามือสองเท่าไหร่ แต่สะดวกเป็นช่วง 20k อ่ะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

zerebi

25/09/2017 21:42:21
29
เอาเป็นว่าต่ำกว่า 30k ที่เคยผ่านตาละกันครับเพราะ mojo+สาย ราคาก็ราวๆนี้แหละ opus#1,3, dx200, ak300, ak kann, qp1r ประมาณนี้ ผมว่าพวกนี้ดีกว่า ak70 หมด แต่บางตัวอาจไม่ทิ้ง mojo แค่คนละแนวเสียง แต่การพก dap ตัวเดียวมันสะดวกกว่ามาก ลองไปฟังดูครับ แล้วเอาเสียงที่ใช่ อย่าไปยึดติดกับหน้าตาหรือแบรนด์ครับ ไม่งั้นไม่จบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Devil13

27/09/2017 09:21:43
26
ซื้อมือถือมาต่อ Mojo ดูรุ่นด้วยครับ
ผมเคยโทรไปปรึกษาร้านมั่นคงสาขเรือธง ไม่แน่ใจว่าเป็นพี่หลุยหรือเปล่า เค้าบอกมาว่า
มือถือจะต้องเป็น Samsung S5 ขึ้นไป ถ้าไอโฟนก็ 5S ขึ้นไป
ไม่งั้น Digital out มันจะมาไม่เต็ม พวก DSD หรือไฟล์สูงๆ จะดรอปไปเยอะ
เอาจริงๆ ถ้าจะฟัง Mojo ผมเชียร์ Poly ครับ ต่อตรงไม่มีสาย ตัดเรื่อง Loss ออกไป

ส่วนตัวผมเคยฟัง Mojo+Iphome 5S(16G) ครับ ฟังแต่ Joox เพราะ เครื่องความจุน้อย
เสียงดีที่สุดที่ผมเคยฟังมา แต่ติดเรื่องการพกพาอย่างเดียวครับ ขนาดฟังในที่นอนยังลำบากเลย
ใช้งานคล้ายๆแอปม์ตั้งโต๊ะ TT
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

HANKAN

27/09/2017 09:49:28
10
ถ้าเล่น  Mojo กับ มือถือ Android  ควรจะต้องซื้อโปรแกรมเพิ่มด้วยครับ UAPP อะไรแบบนั้น มีไม่เยอะหรอกสองสามตัว

เพราะโปรแกรมปกติในเครื่องจะเล่นผ่านตัวพื้นฐาน  แต่โปรแกรมพวกนั้นเขาจะเขียนโปรแกรมใหม่เองที่ไม่ผ่านโปรแกรมพื้นฐาน

ทำให้ส่งออกไปตรงๆได้

นี่ผมก็เพิ่งลอง DSD ถึงจะเล่นใน UAPP แต่ถ้าไม่ได้ตั้ง DSD Mode เป็น DoP มันก็จะไม่ได้ใช้ Mode DSD ที่ โมโจรองรับ (Power ได้สีน้ำเงิน 192k   ถ้าตั้งถูกจะออกขาวๆ ชมพูๆ )

แต่อ่านที่ว่ากันมาแล้ว พกพากับโมโจ มีโพลีมันก็สะดวกกว่าจริง แหละ อาจจะเปลืองแบตมือถือหน่อย ตอนที่ต้องต่อเชื่อม  แต่ถ้าเชื่อมแล้วทำ Playlist ทิ้งไว้ หรือ ปล่อยให้มันเล่นไป ระหว่างนั้น มือถือ ก็ Disconnect ได้  ก็จะตัดเรื่องเปลืองแบตนี้ไปได้ละนะ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่ครับรบกวนแนะนำที mojo vs ak70"