Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Chord mojo ใช้ไปชาร์จไป+เรื่องแบตเสื่อม ใครใช้อยู่ลองมาคุยกันดูครับ

tintin3274

23/09/2017 22:34:51
2
อยากถามไว้เป็นข้อมูลครับ มีใครใช้ Chord mojo อยู่บ้างตอนนี้ มีอาการแบตเสื่อมกันบ้างหรือยังครับ 

แล้วก็เวลาใช้งานมีใครใช้ไปชาร์จไปอยู่ไหมครับ ผมกำลังเริ่มคิดหนักแล้วว่าจะไม่ใช้ไปชาร์จไปแล้ว หรือว่าล็อตใหม่ๆเค้าใช้ไปชาร์จไปได้ไม่มีปัญหาเรื่องร้อนกันแล้ว? (ของผมเป็นล็อตแรกๆ ที่กล่องสีขาว)

ส่วนตัวล่าสุดผมพึ่งไปเปลี่ยนแบตมาครับ เพราะใช้ได้แค่ 3 ชม. ใช้เวลา 2 สัปดาห์ อาการปกติสักที หมดตังด้วย เพราะหมดประกัน

ทั้งที่ก่อนหน้านี้ก็เคยส่งเปลี่ยนแบตแล้วก่อนหมดประกัน เพราะใช้ได้แค่ 5 ชม. สัมผัสได้เลยว่า ศูนย์ลักไก่ ไม่เปลี่ยนให้ รอตั้ง 2 เดือนกว่าจะได้กลับมา รู้สึกเสียความรู้สึกมาก ให้รอตั้งนาน แบตก็ไม่เปลี่ยนให้จนต้องมาเปลี่ยนเอง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

23/09/2017 23:16:31
4,282
เอาแบบนี้ครับ ส่งเลขที่เคลมในใบเสร็จมาให้ผม เดี๋ยวผมจะตรวจสอบให้ว่ามีความผิดพลาดในขั้นตอนไหนให้นะครับ^^ เพราะที่ผ่านมามีช่วงสูญญากาศไปช่วงนึง คือทาง john frank เค้ามีการปรับโครงสร้างการจำหน่ายสินค้าในแต่ละ section (ตั้งแต่ชุดบ้านลงมาถึง gadget) ซึ่งอาจจะมีบางเรื่องชะงักได้ในช่วงเวลาที่ผ่านมาครับ^^

แต่ไม่ต้องห่วงเพราะตอนนี้ชัดเจนว่าทางศูนย์ไทยยังคงเป็นคนเดิมคือ deco2000 ซึ่งดูแลทุกท่านได้เหมือนกับที่ผมทำเช่นกันครับ ติดขัดตรงจุดไหนส่งเรื่องที่ทีมงานหน้าร้านหรือส่งทางเมล์ที่ info@munkonggadget.com

เดี๋ยวผมจัดการให้เองจ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

tintin3274

23/09/2017 23:33:23
2
ส่งข้อมูลให้ในเมล์แล้วนะครับเฮีย =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หน้าบวม

24/09/2017 13:49:14
ไปเปลี่ยนแบตที่ไหนมาครับ เพื่อผมมีโอกาสได้ใช้ mojo แล้วแบตเสื่อมจะได้ไปเปลี่ยนบ้างครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tintin3274

24/09/2017 14:24:03
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - หน้าบวม
ไปเปลี่ยนแบตที่ไหนมาครับ เพื่อผมมีโอกาสได้ใช้ mojo แล้วแบตเสื่อมจะได้ไปเปลี่ยนบ้างครับ
ถ้าซื้อจากร้านมั่นคงก็เดินเข้าร้านมั่นคงได้เลยครับ หมดประกันค่าใช้จ่าย 2000 บาทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Furch

24/09/2017 15:18:39
624
ไม่รู้ว่า mojo วิธีการเปลี่ยนแบตมันยากขนาดไหนนะครับ แต่เปลี่ยนแบต Hugo ฝรั่งบอกว่า คนที่มีความรู้ในการบัดกรีก็สามารถเปลี่ยนเองได้ ใช้เวลาไม่นาน ฝรั่งที่เค้าเปลี่ยนเองบอกว่าใช้เวลาไม่ถึง 15 นาที ส่วนค่าแบต Hugo จากที่เคยสอบถามทาง Chord โดยตรง และผมเคยคำนวณเป็นเงินไทยแล้วไม่ถึง 4,500 บาท ไม่รวมค่าส่งและภาษี

ซึ่งถ้าหากว่าระยะเวลาในการรอมันนานเกินกว่าจะรับได้ ก็สั่งซื้อแบตเองแล้วหาช่างที่ทำบัดกรีเป็น เปลี่ยนให้ครับ จะเร็วกว่ามาก  
(ผมรอทาง deco เปลี่ยนแบต Hugo อย่างเดียว 2 เดือนกับอีกราวๆ 2 อาทิตย์ ซึ่งผมรอไม่ไหว ต้องซื้อ 2qute มาใช้แทนระหว่างรอ พอได้ Hugo กลับมาก็ลงขาย แต่ตัวที่เปลี่ยนแบตกลับมามีปัญหาจากการบัดกรีบาง ทำให้ต้องส่งกลับไปบัดกรีตรงช่องเสียบ micro usb อีก 2 week รวมระยะเวลาซ่อม 3 เดือน)

ในเรื่องของประกันและค่าใช้จ่าย Chord ประกัน Hugo 3 ปี แต่ประกันแบต 18 เดือน ซึ่งแบตผมก็เสื่อมตอน 2 ปีกว่า ค่าแบตต้องจ่ายอันนี้พอเข้าใจได้ แต่ค่าเปลี่ยนแบต + ค่าช่าง 10,800 บาท รวมกับระยะเวลารอเปลี่ยนแบตกับต้องส่งเคลม 2 รอบ รวม 3 เดือน ผมไม่โอเคนะ แต่แบตที่เปลี่ยนมาใหม่ใช้งานได้ปกติคนที่ซื้อต่อไปก็บอกว่าราวๆ 8 ชม. ครับ

สิ่งที่ผมพูดทั้งหมด เป็น fact นะครับ ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใคร เพราะผมเจอแบบนี้มาจริงๆ ก็เล่าตามที่มีประสบการณ์ตรงและข้อมูลที่ได้จากทีมงาน Chord โดยตรง
ผมยังยืนยันว่าร้านเฮียมั่นบริการดีแล้ว แต่พอเป็นสินค้าที่รับจาก dealer มาอีกทีก็ทำอะไรมากไม่ได้ 
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

sangka

24/09/2017 16:47:46
48
แบต Hugo ดูจากที่มีคนแกะเครื่องในเน็ต จากที่ดูน่าจะเป็นขนาด 18650 ถ้าเป็นคนเล่นไฟฉายจริงจัง จะทราบดี คุณภาพสูงๆเลย ก้อนละประมาณ 500 ครับ ใช้ 2 ก้อน แล้วมาบัดกรีเอง อ่าวไม่เกี่ยวกับ mojo เลย55
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

tintin3274

24/09/2017 17:54:02
2

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Furch
ไม่รู้ว่า mojo วิธีการเปลี่ยนแบตมันยากขนาดไหนนะครับ แต่เปลี่ยนแบต Hugo ฝรั่งบอกว่า คนที่มีความรู้ในการบัดกรีก็สามารถเปลี่ยนเองได้ ใช้เวลาไม่นาน ฝรั่งที่เค้าเปลี่ยนเองบอกว่าใช้เวลาไม่ถึง 15 นาที ส่วนค่าแบต Hugo จากที่เคยสอบถามทาง Chord โดยตรง และผมเคยคำนวณเป็นเงินไทยแล้วไม่ถึง 4,500 บาท ไม่รวมค่าส่งและภาษี

ซึ่งถ้าหากว่าระยะเวลาในการรอมันนานเกินกว่าจะรับได้ ก็สั่งซื้อแบตเองแล้วหาช่างที่ทำบัดกรีเป็น เปลี่ยนให้ครับ จะเร็วกว่ามาก  
(ผมรอทาง deco เปลี่ยนแบต Hugo อย่างเดียว 2 เดือนกับอีกราวๆ 2 อาทิตย์ ซึ่งผมรอไม่ไหว ต้องซื้อ 2qute มาใช้แทนระหว่างรอ พอได้ Hugo กลับมาก็ลงขาย แต่ตัวที่เปลี่ยนแบตกลับมามีปัญหาจากการบัดกรีบาง ทำให้ต้องส่งกลับไปบัดกรีตรงช่องเสียบ micro usb อีก 2 week รวมระยะเวลาซ่อม 3 เดือน)

ในเรื่องของประกันและค่าใช้จ่าย Chord ประกัน Hugo 3 ปี แต่ประกันแบต 18 เดือน ซึ่งแบตผมก็เสื่อมตอน 2 ปีกว่า ค่าแบตต้องจ่ายอันนี้พอเข้าใจได้ แต่ค่าเปลี่ยนแบต + ค่าช่าง 10,800 บาท รวมกับระยะเวลารอเปลี่ยนแบตกับต้องส่งเคลม 2 รอบ รวม 3 เดือน ผมไม่โอเคนะ แต่แบตที่เปลี่ยนมาใหม่ใช้งานได้ปกติคนที่ซื้อต่อไปก็บอกว่าราวๆ 8 ชม. ครับ

สิ่งที่ผมพูดทั้งหมด เป็น fact นะครับ ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใคร เพราะผมเจอแบบนี้มาจริงๆ ก็เล่าตามที่มีประสบการณ์ตรงและข้อมูลที่ได้จากทีมงาน Chord โดยตรง
ผมยังยืนยันว่าร้านเฮียมั่นบริการดีแล้ว แต่พอเป็นสินค้าที่รับจาก dealer มาอีกทีก็ทำอะไรมากไม่ได้ 
อันนี้ตามความเข้าใจผม mojo ดูจากรูปน่าจะแค่ขันน็อตออก แล้วถอดขั้วแบต เสียบอันใหม่แทน น่าจะจบเลยครับ ไม่ต้องบัดกรี

อ่านแล้วประสบการณ์ไม่ต่างกันเลยครับ ค่อนข้างเซง ผมก็เข้าใจเหมือนกันครับว่าไม่ใช่ความผิดทางร้านมั่นคงอยู่แล้ว เพราะร้านก็ได้ทำตามหน้าที่ในส่วนที่รับผิดชอบอยู่แล้ว
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

HING WIN

25/09/2017 01:52:51
1
ผมก็มีปัญหาแบตเสื่อมด้วยเช่นกันครับ เปลี่ยนที่ร้านเฮียนี่ล่ะ  โดยไป 2,600 บาทถ้วน รอไปเดือนกว่าๆ   ส่งซ่อมวันที่ 20/3/2017  ที่ผ่านมาครับ ได้อีกทีต้นๆ เดือน 5 ครับ ใบเสร็จผมไม่ได้คืนด้วย แต่ช่างเถอะครับมันหมดประกันแล้ว ใบซ่อมผมเก็บเป็นที่ระลึกอยู่ 
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

mean

25/09/2017 02:16:33
22
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Furch

ค่าแบตแพงมาก ตามราคาเครื่องมั้งครับ
ราคาเปลี่ยนแบตแบบนี้ แต่ถ้าเป็นแบตเทพอยู่ได้ 5 ปี คงต้องจ่ายให้เขาค่าเทคโน
น่ากลัว ตรรกะ แบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tintin3274

25/09/2017 17:51:37
2
อยากทราบว่าแต่ละท่านที่แบตเสื่อมกันนี่คือใช้กันแบบปกติ หรือใช้ไปชาร์จไปครับ ของผมใช้ไปชาร์จไป =0=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

raymee_4

25/09/2017 18:59:07
19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - tintin3274

อันนี้ตามความเข้าใจผม mojo ดูจากรูปน่าจะแค่ขันน็อตออก แล้วถอดขั้วแบต เสียบอันใหม่แทน น่าจะจบเลยครับ ไม่ต้องบัดกรี

อ่านแล้วประสบการณ์ไม่ต่างกันเลยครับ ค่อนข้างเซง ผมก็เข้าใจเหมือนกันครับว่าไม่ใช่ความผิดทางร้านมั่นคงอยู่แล้ว เพราะร้านก็ได้ทำตามหน้าที่ในส่วนที่รับผิดชอบอยู่แล้ อันนี้ต้องบัตกรีขั้วแบตกันสายที่จะเสียบก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

raymee_4

25/09/2017 18:59:36
19
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - tintin3274

อ่านแล้วประสบการณ์ไม่ต่างกันเลยครับ ค่อนข้างเซง ผมก็เข้าใจเหมือนกันครับว่าไม่ใช่ความผิดทางร้านมั่นคงอยู่แล้ว เพราะร้านก็ได้ทำตามหน้าที่ในส่วนที่รับผิดชอบอยู่แล้ว
 อันนี้ต้องบัตกรีขั้วแบตกันสายที่จะเสียบก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

HING WIN

26/09/2017 12:46:17
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - tintin3274
อยากทราบว่าแต่ละท่านที่แบตเสื่อมกันนี่คือใช้กันแบบปกติ หรือใช้ไปชาร์จไปครับ ของผมใช้ไปชาร์จไป =0=
เคสเดียวกันครับ  คือ ชาร์จไปด้วยใช้งานไปด้วยครับ   ของผมเป็นล็อตที่กล่องขาวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

@last

26/09/2017 13:50:08
53

ของผมเสื่อม แบบใช้ปกติ แบตลดประมาณ 50+ - เปอร์เซนต์ก็ชาร์จ ไม่ขาร์จพร้อมใช้งาน

ดูแลอย่างดี ก็ไม่รอด ดีว่าอยู่ระหว่างประกัน เครมแบต 1 เดือน

กะว่าถ้าแบตเสียครั้งต่อไป จะให้ช่างแปลงแบตไว้ข้างนอก ค่าแบตถูกหน่อย

ผมนั่งฟังประจำที่ ไม่ได้พกพาครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

หน้าบวม

26/09/2017 14:38:19
ถ้าแบตเสื่อม เราเอามาใช้เป็น dac amp ตั้งโต๊ะ (เสียบสายชาจน์ไว้ตลอด) จะยังเล่นได้มั้ยครับ แล้วจะเป็นอะไรหรือเปล่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Furch

26/09/2017 18:38:51
624
ของผมใช้โหดครับ ทุกครั้งที่อยู่ห้องและเปิดคอม hugo ถูกใช้งานและชาร์จตลอดเวลา
วันจันทร์ - ศุกร์ ประมาณ 5 - 7 ชม. เสาร์ - อาทิตย์ และวันหยุด ถ้าไม่ได้ไปไหนวันนึง 14 ชม.++ ครับ
ฉะนั้นแบตผมเสื่อมภายใน 2 ปีกว่าๆ ผมถือว่าเค้าทนมากแล้ว

Hugo2 เห็นว่ามีระบบตัดการชาร์จเข้าแบตหลังจากเสียบไฟไปพักนึง ถ้าใช้แบบเสียบสาย
มันก็น่าการันตีได้ระดับนึงว่า โอกาสเกิดเหตุการณ์แบบ Hugo ที่แบตเสื่อมแล้วเปิดใช้ไม่ได้ จะน้อยมาก แต่ถ้าถูกเปิด - ปิด ยังไงช่วงต้นๆ ของการเสียบสายไฟคาใช้กับคอมมันก็ชาร์จอยู่ดี โอกาสเสื่อมในวันนึงก็ต้องมา เพียงแต่ช้าลงมาก แล้วอีกอย่างผมเชื่อว่าของไม่ค่อยได้ใช้งานมันก็เสื่อมได้ เสียได้ ฉะนั้นแบตต่อให้ไม่เสียชีวิตจากการชาร์จ ก็เสียชีวิตจากหมดอายุขัยอยู่ดี คงไม่ได้อยู่ไป 15 - 20 ปี อย่างที่เคยอ่านเจอคนใน head - fi เค้าคุยกัน

ผมก็คงจะไม่ซื้อ Hugo ยกเว้น HugoX ในอนาคตถอดแบตเปลี่ยนได้แบบ player Hifiman อาจจะซื้อ ไม่ก็ใช้ DAC แบบไม่มีแบตไปยาวๆ เพราะตอนนี้ไม่ได้ใช้พกพาแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 17

tintin3274

26/09/2017 20:20:45
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - หน้าบวม
ถ้าแบตเสื่อม เราเอามาใช้เป็น dac amp ตั้งโต๊ะ (เสียบสายชาจน์ไว้ตลอด) จะยังเล่นได้มั้ยครับ แล้วจะเป็นอะไรหรือเปล่า
เล่นได้ครับ แค่เวลาไม่เสียบชาร์จจะเก็บประจุไม่ค่อยอยู่ ถ้าต่อชาร์จตลอดน่าจะใช้ได้อยู่แล้วครับ ถ้าเครื่องไม่ร้อนจนดับ เพราะปกติแบตเสื่อมมันจะร้อนง่ายเป็นพิเศษอยู่แล้ว =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

tintin3274

26/09/2017 20:21:33
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - @last

ของผมเสื่อม แบบใช้ปกติ แบตลดประมาณ 50+ - เปอร์เซนต์ก็ชาร์จ ไม่ขาร์จพร้อมใช้งาน

ดูแลอย่างดี ก็ไม่รอด ดีว่าอยู่ระหว่างประกัน เครมแบต 1 เดือน

กะว่าถ้าแบตเสียครั้งต่อไป จะให้ช่างแปลงแบตไว้ข้างนอก ค่าแบตถูกหน่อย

ผมนั่งฟังประจำที่ ไม่ได้พกพาครับ

แกะไม่ยาก แต่แบตนี่สิหายาก T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

tintin3274

26/09/2017 20:23:42
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - Furch
ของผมใช้โหดครับ ทุกครั้งที่อยู่ห้องและเปิดคอม hugo ถูกใช้งานและชาร์จตลอดเวลา
วันจันทร์ - ศุกร์ ประมาณ 5 - 7 ชม. เสาร์ - อาทิตย์ และวันหยุด ถ้าไม่ได้ไปไหนวันนึง 14 ชม.++ ครับ
ฉะนั้นแบตผมเสื่อมภายใน 2 ปีกว่าๆ ผมถือว่าเค้าทนมากแล้ว

Hugo2 เห็นว่ามีระบบตัดการชาร์จเข้าแบตหลังจากเสียบไฟไปพักนึง ถ้าใช้แบบเสียบสาย
มันก็น่าการันตีได้ระดับนึงว่า โอกาสเกิดเหตุการณ์แบบ Hugo ที่แบตเสื่อมแล้วเปิดใช้ไม่ได้ จะน้อยมาก แต่ถ้าถูกเปิด - ปิด ยังไงช่วงต้นๆ ของการเสียบสายไฟคาใช้กับคอมมันก็ชาร์จอยู่ดี โอกาสเสื่อมในวันนึงก็ต้องมา เพียงแต่ช้าลงมาก แล้วอีกอย่างผมเชื่อว่าของไม่ค่อยได้ใช้งานมันก็เสื่อมได้ เสียได้ ฉะนั้นแบตต่อให้ไม่เสียชีวิตจากการชาร์จ ก็เสียชีวิตจากหมดอายุขัยอยู่ดี คงไม่ได้อยู่ไป 15 - 20 ปี อย่างที่เคยอ่านเจอคนใน head - fi เค้าคุยกัน

ผมก็คงจะไม่ซื้อ Hugo ยกเว้น HugoX ในอนาคตถอดแบตเปลี่ยนได้แบบ player Hifiman อาจจะซื้อ ไม่ก็ใช้ DAC แบบไม่มีแบตไปยาวๆ เพราะตอนนี้ไม่ได้ใช้พกพาแล้วครับ
นั่นสิครับ Hugo 2 ใช้เวลาตั้ง 24 ชม. กว่าจะตัดเข้าโหมดใช้ไฟตรง รู้สึกค่อนข้างรอนานไปหน่อย ถ้าถอดเข้าออกใช้บ่อยๆ แบตก็เสื่อมอยู่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

MisterX

26/09/2017 23:40:58
0
เสื่อมเหมือนกัน เปลี่ยนมาแล้ว ไม่รู้ตอนนี้กลับมาเสื่อมอีกไหม อีก 3 วันหมดประกันด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Apkd

21/10/2018 09:56:41
ผมก็เสื่อมครับ ซื้อจากมั่นคง แต่ยังไม่มีเวลาไปเปลี่ยนเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

กรูว่าแล้ว

21/10/2018 11:06:13
เชียร์กันจังแต่ไม่ยอมบอกข้อเสีย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

somkiatr

21/10/2018 19:03:07
182
ผมขายไปก่อนเสื่อมครับ พอดีฟังแล้วไม่ค่อยถนัด ถนัดฟังแบบตั้งโต๊ะมากกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Chord mojo ใช้ไปชาร์จไป+เรื่องแบตเสื่อม ใครใช้อยู่ลองมาคุยกันดูครับ"