Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

tangkoo.

18/09/2017 12:43:41
1,368
ประโยชน์ 4 ข้อ จ่ายเงินด้วย QR Codeการมี QR มาตรฐานกลาง ทำให้มีความเป็นสากล ลดความซับซ้อนในการจัดการ เพราะไม่ต้องมี QR Code หลายรูปแบบ ยุ่งยากต่อการจัดการเพิ่มช่องทางในการชำระเงินที่สะดวก ลดต้นทุนให้กับประชาชนและร้านค้า ทำให้จัดการบัญชีดีขึ้น เพราะง่ายกว่าการทำธุรกรรมด้วยเงินสดเพิ่มความปลอดภัยในการชำระเงิน มีความเป็นส่วนตัวมากขึ้น ไม่ต้องบอกเลขบัญชี ไม่ต้องใช้บัตรเครดิต/เดบิต ไม่ต้องบอกเบอร์มือถือ เพียงแค่ใช้ QR Code สแกนเท่านั้นนำไปต่อยอดนวัตกรรมทางการเงินได้หลากหลายในอนาคต เช่น ด้วยข้อมูลการชำระเงินบนระบบนี้ จะทำให้ร้านค้าขนาดกลางและขนาดเล็กสามารถขอสินเชื่อ โดยใช้เพียงข้อมูลการชำระเงินบนระบบนี้เป็นข้อมูลอ้างอิง ไม่ต้องใช้สินทรัพย์เป็นหลักประกันเหมือนอย่างที่เคยทำมาอีกต่อไป

อย่างไรก็ตาม ในขณะนี้ธนาคารแห่งประเทศไทยกำลังพัฒนาบริการชำระเงินด้วย QR Code โดยเปิดให้ธนาคารและผู้ให้บริการทางการเงินเสนอโครงการเข้าพิจารณาใน Regulatory Sandbox เพื่อทดสอบระบบให้ลูกค้ามั่นใจ พูดง่ายๆ คือ ตอนนี้แต่ละธนาคารต่างส่งระบบชำระเงินด้วย QR Code ไปให้ผู้บริโภคทดลองใช้บริการเพื่อดูผลตอบรับและนำกลับมาร่วมกันพัฒนาให้เข้าที่เข้าทาง ใครที่สนใจสามารถอ่านแนวทางการพัฒนาการชำระเงินด้วย QR Code มาตรฐานเดียวเพิ่มเติมได้ที่นี่
https://brandinside.asia/go-to-cashless-society-qr-code-scb/

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

raymee_4

18/09/2017 12:57:30
19
รบกวนให้สังคมกูมีเงินก่อนได้ไหมครับ ปัจุบัญกูก็ไรเงินสดอยู่แล้ว T_T
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

tangkoo.

18/09/2017 12:57:48
1,368
พูดง่ายๆอีกหน่อยเราจะไม่ต้องพกเงินสด ในการซื้อของอีกต่อไปแล้ว แต่จะใช้รูปแบบสแกน QR code แทน  ส่วนตัวผมมองว่ามีทั้งข้อดีและข้อเสีย
ข้อดี
1. ไม่ต้องพกเงินติดตัวทีละเยอะๆ
2. ไม่ต้องกังวลว่า รับหรือทอนเงินผิด
3.  ไม่ต้องใช้เงินในอนาคตอย่างบัตรเครดิต
4.  เป็นผลดีกับร้านค้าต่างๆ ไม่ต้องกังวล เรื่องการจี้ปล้น
ข้อเสีย
1.  ถ้าลืมมือถือละ
2.  ไม่มั่นใจเรื่องระบบการรักษาความปลอดภัย
3.  ถ้าโดนขโมยมือถือ แล้วเอาไปใช้ 

อันนี้แค่คิดคร่าวๆส่วนตัว ที่นึกออก  จริงๆอาจมีข้อดีและปัญหากว่านี้อีกมาก แต่รู้สึกว่าเราทุกคนต้องปรับตัวเข้ากับโลกยุคใหม่กันแล้วครับ  ไม่ช้าก็เร็ว

ปล.ข้อดีอีกข้อ เวลาซื้อของร้านเฮีย ไม่ต้องกลัวเมียจะแอบเช็คสลิปบัตรเครดิตแล้ว555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

18/09/2017 13:00:50
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - raymee_4

รบกวนให้สังคมกูมีเงินก่อนได้ไหมครับ ปัจุบัญกูก็ไรเงินสดอยู่แล้ว T_T

555 ท่าน raymee ครับ อันนี้ปัญหาใหญ่กว่าจริงๆครับ  บางทีเราก็ต้องหมุนตามโลกทั้งๆที่ยังไม่พร้อมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ลูกตาล Reus Glass

18/09/2017 13:49:00
96
คหสต ผมนะ บ่นกับเพื่อนมาตลอดตั้งแต่เห็นนโยบายนี้ อยากให้พัฒนาส่วนของIC Card (บัตรเติมเงินแปะๆ) มากกว่าอะครับ
แบบบัตรเติมเงินใบเดียวอยู่ทั้งคมนาคม / การจ่ายตังในห้าง/ร้านสะดวกซื้อ(นึกถึงsuicaของญี่ปุ่น) เติมเงินจากที่ไหนก็ได้

คือ ทุกวันนี้ผมรู้สึกว่าของชิ้นใหญ่ๆคงไม่ค่อยมีใครใช้เงินสดซื้ออยู่แล้ว มีแต่ของชิ้นเล็กๆอย่างที่ผมพูดถึงข้างต้นแหละที่ใช้เงินสดอยู่
และการใช้QR code หรือเดบิตการ์ดมันต้องไปผูกกับบัญชี ซึ่งการดำเนินการผมว่าเปิดIC Cardง่ายกว่ามาก รวมถึงขั้นตอนการจ่ายก็ไวกว่ามาก

อาจเพราะผมยังได้รายรับเป็นเงินสดมากกว่า เลยไม่ค่อยไปธนาคารด้วยมั้งครับ นานาจิตตัง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

simseng

18/09/2017 14:12:20
6
ขอคิดนอกกรอบครับ

1. การซื้อขายของผิดกฏหมายทำได้ยากขึ้นเพราะจะมี record ในระบบทั้งหมด ทำให้สามารถตรวจสอบได้ง่ายขึ้น
2. การ คอรับชั่น ทำได้ยากขึ้น เหตุผลเดียวกับข้อแรก
3. การเม้มเงินเมีย ทำได้ยากที่สุดเพราะเมียมี SMS ขยันและตรวจสอบได้ทุกรายการ ทุกครั้งที่เรารับ+จ่ายเงิน :-(

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

seeeee

18/09/2017 14:20:31
74
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - simseng
ขอคิดนอกกรอบครับ

1. การซื้อขายของผิดกฏหมายทำได้ยากขึ้นเพราะจะมี record ในระบบทั้งหมด ทำให้สามารถตรวจสอบได้ง่ายขึ้น
2. การ คอรับชั่น ทำได้ยากขึ้น เหตุผลเดียวกับข้อแรก
3. การเม้มเงินเมีย ทำได้ยากที่สุดเพราะเมียมี SMS ขยันและตรวจสอบได้ทุกรายการ ทุกครั้งที่เรารับ+จ่ายเงิน :-(

ข้อ3 นี่น่ากลัวนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

bonus79

18/09/2017 18:39:47
1,133

ผมมองว่าระบบนี้จะทำให้คนพกเงินสดน้อยลง แต่คงไม่ถึงกับไร้เงินสดเลยทีเดียว ระบบ QR โค้ดน่าจะเพิ่มความสะดวกสบายให้คนส่วนใหญ่ได้มาก

ผมอยากให้ด่านผ่านทางด่วนทุกช่อง เปลี่ยนเป็นใช้ระบบนี้ให้หมดเลยเหมือนกันครับ ไร้เงินสด ไร้เงินหาย รัฐได้ภาษีเต็มเม็ดเต็มหน่วย ตรวจสอบได้ แถมไม่ต้องเปลืองกระดาษพิมพ์ใบเสร็จด้วยครับ แต่ถ้าเป็นที่ดูไบเจ๋งสุด คือไร้ด่านเก็บเงิน ไร้ไม้กระดก ไร้คนเก็บตัง และขับผ่านได้ทุกความเร็วตั้งแต่เข็นผ่านจนถึง 300km/h ตัดปัญหารถติดเพราะรอจ่ายเงินหน้าด่านทางด่วนได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

18/09/2017 19:33:19
1,368
ผมมานั่งคิดอีกที ระบบนี้ถ้านำมาใช้จริงจัง จะลดปัญหาคอรัปชั่น(ซักนิดก็ยังดี)ได้บ้างหรือเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

MaOdA

18/09/2017 20:29:43
55
ลดการติดเชื้อโรคได้นิดนึงก็ยังดีครับ
แต่ที่สงสัยคือเซ็นชื่ออยู่ไหม
ที่เกาหลีเวลาใช้บัตรไม่เห็นใครเขาเซ็นชื่อ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

champ_korn

18/09/2017 21:03:54
2,143
แค่นั่ง Airport link มาต่อ BTS มาต่อ MRT ให้ใช้บัตรเดียวกัน ผมก็ดีใจนอนตายตาหลับละ 5555555555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

18/09/2017 21:23:16
4,282
สำหรับร้านมั่นคงนั้น ได้วางแนวทางสำหรับท่านที่มีภรรยา และไม่สามารถทำธุรกรรมทางออนไลน์ด้วยประการทั้งปวง อาจจะเป็นด้วยมีระบบการตรวจสอบครอบไว้อีกชั้นหนึ่งก็ตามที

แต่!! ผมจะใช้ระบบโบราณแต่ได้ผลก็คือ เปิดให้มีการแลกหูฟังแทนเงินสด เช่นใช้ไข่มาแลกหูฟัง หรือข้าวสารอาหารแห้ง หรือนำสินทรัพย์ที่มีมูลค่ามาตีราคา เช่นนาฬิกา กางเกงยีนส์ รองเท้าบู้ท

เพื่อเป็นการลดความวิตกกังวลของเหล่าสมาชิกอันเป็นที่รักทุกๆๆท่าน

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

555

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 12

tangkoo.

18/09/2017 22:25:44
1,368
555 เฮียช่างเข้าใจหัวอกคนกลัวเมีย เอ้ย คนเกรงใจภรรยา  จริงๆบางทีกำเงินสดไปซื้อร้านเฮียก็สะดวกดี หลักฐานตามสืบก็ไม่มี  แต่ถ้าได้ระบบ QR Coad มา(ถ้าจัดการระบบให้เสถียรดีๆ)ผมว่ายิ่งสะดวก ทั้งกับทางร้านและผู้ซื้อมากครับ  แต่ถ้ามันทะลึ่งมี sms แจ้งยอดการใช้จ่าย อันนี้ต้องคอยไปไล่ลบกันเองละครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

e-shikuni

19/09/2017 12:13:05
23
ชอบกระทู้นี้ครับ ขอบคุณมากได้สาระดี

โดยส่วนตัวคิดว่ามันคือสิ่งที่เราต้องเผชฺญกับมันครับอนาคตก็จะมีเงินรูปแบบอื่นที่ไม่ใช้เงินสด จากที่มนุษย์เราเคยใช้ เกลือ > ทอง > เหร๊ยญ > ธนบัตร > ??? กับโลกใบนี้ที่มันจะหมุนไปข้างหน้าและมีสิ่งใหม่ๆเกิดขึ้นในทุกๆวัน

ปล.ส่วนภรรยาเป็นสิ่งที่เราต้องเผชิญไปให้ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ เพราะเชื่อว่ามันเป็นสิ่งที่ทำให้เราได้มีรสชาติในชิวิต และเพื่อหาวิธีที่จะต่อกรกับภรรยาให้ได้อย่างมีความสุข
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 14

tangkoo.

19/09/2017 14:34:24
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - e-shikuni

ชอบกระทู้นี้ครับ ขอบคุณมากได้สาระดี

โดยส่วนตัวคิดว่ามันคือสิ่งที่เราต้องเผชฺญกับมันครับอนาคตก็จะมีเงินรูปแบบอื่นที่ไม่ใช้เงินสด จากที่มนุษย์เราเคยใช้ เกลือ > ทอง > เหร๊ยญ > ธนบัตร > ??? กับโลกใบนี้ที่มันจะหมุนไปข้างหน้าและมีสิ่งใหม่ๆเกิดขึ้นในทุกๆวัน

ปล.ส่วนภรรยาเป็นสิ่งที่เราต้องเผชิญไปให้ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ เพราะเชื่อว่ามันเป็นสิ่งที่ทำให้เราได้มีรสชาติในชิวิต และเพื่อหาวิธีที่จะต่อกรกับภรรยาให้ได้อย่างมีความสุข

ขอบคุณครับ  ผมว่าเป็นเรื่องที่ใกล้ตัวเราขึ้นมาทุกที  ถึงจะไม่ใช่ในเร็วๆวันนี้  แต่เราก็น่าจะรู้และค่อยๆปรับตัวไปกับมันครับ

นึกถึงสมัยก่อนยังไม่มีอินเตอร์เนต  ใครจะหาข้อมูลข่าวสารอะไร  ต้องคอยติดตามเอาจากนิตยสาร หรือวิทยุเอา  พอถึงวันนี้สื่อนิตยสารค่อยๆโดนกลืน จนแทบจะสูญพันธ์ุทุกเล่มแล้ว  ผมว่าการใช้เงินสดก็คงไม่ต่างกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

19/09/2017 21:26:58
4,282
ไม่ต้องสังเกตุคนอื่นเลยครับ ผมลองสังเกตุตัวเอง ปรากฏว่าเงินสดติดตัวน้อยลงทุกที คือมีติดกระเป๋าหลักพันสองพัน เพราะส่วนมากทุกอย่างจ่ายด้วยบัตรหรือแอพ แม้แต่กินกาแฟก็ไมต้องจ่ายเงินสด กินข้างมื้อนึงก็ไม่ต้องใช้เงินสด กลายเป็นว่าเราถูกบังคับไปปริยายว่าต้องใช้สิ่งเทียมเงินสด 555

ลาก่อนเงินสด........
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 16

ไร้ที่ติ

23/09/2017 10:13:55
เห็นว่าสังคมไร้เงินสด จะลดต้นทุนเรื่อง แบ็งค์ชาติ ไม่ต้องผลิตเหรียญและ ธนบัตร ไม่ต้องขนส่ง ธนาคารไม่ต้องแลกเงิน ไม่ต้องจ้างพนักงานนับ ไม่ต้องกันสำรองเงิน ไม่ต้องเสียค่าเก็บ โดยรวมจะลดต้นทุนในระบบลง จะเป็นผลดีต่อผู้ประกอบกิจการ ถามย้อนว่า ประชาชนโดยทั่วไปจะได้ค่าบริการและสินค้าถูกลงมั้ย ขอแสดงความคิดเห็นว่าไม่ใช่ เพราะตอนนี้โอนเงินต่างธนาคารในเน็ตหรือที่ตู้ ก็ยังเก็บค่าบริการเท่าเดิมเมื่อสิบปีที่แล้ว หรือกรณีจ่ายบิล เคาร์เตอร์เซอวิส 10 บาท โลตัส 5 บาท แต่ธนาคาร 17 บาทผ่านเว็บ มันคือกระบวนการต้อนวัวเข้าคอก ให้พวกธนาคาร เก็บค่าธรรมเนียมยุ่บยับให้รวยกันทั่วหน้า เพราะมาตรการนี้ออกมาโดยกรรมการนโยบายเศรษฐกิจและสังคมแห่งชาติ ที่มีนายธนาคารนั่งเป็นบอร์ดอยู่หลายคน
หยิกหู 0
"สังคมไร้เงินสด"