Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เวลาฟังเพลงหูฟังผลิตความถี่หลายๆย่านออกมาพร้อมๆกันได้อย่างไรครับ

chanwit41956

17/09/2017 13:25:15
3
   อยากสอบถามพอเป็นความรู้น่ะครับ ว่าหูฟังที่เราใช้กันอยู่นี่บางอันมีหลายไดร์ฟวอร์ยังพอนึกภาพออก แต่ถ้ามีไดร์ฟเวอร์เดียวนี่มันผลิตเสียงหลายๆความถี่ออกมาพร้อมๆกันได้อย่างไรครับ เพราะเสียงเกิดจากการสั่นสะเทือนใช่ั๊ไหมครับ แต่ไดร์ฟเวอร์ตัวเดียวจะสั่นหลายๆความถี่ในเวลาเดียวกันได้อย่างไรครับ
   หากมีกระทู้ที่มีคำตอบอยู่แล้วก็ขอลิงค์แนะนำแนวทางก็ได้ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

17/09/2017 15:21:52
1,057
หูฟัง Dynamic driver เวลาทำงานก็จะปล่อยคลื่นเสียงออกมาซึ่งก็จะมีครบทุกย่านความถี่เเล้วแต่สเป็คของหูฟังจะทำได้  ซึ่งก็จะมีตั้งแต่ความถี่ต่ำจนไปถึงสูง    แต่ความเเตกต่างของหูฟังนั้นก็อยู่ที่คุณภาพไดรเวอร์ และการ Tuning ที่มีคุณภาพเเตกต่างกันออกไปทำให้ตอบสนองและให้เสียงแตกต่างกันอีกทีครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

megaguy

17/09/2017 18:19:43
28
มันไม่ได้ปล่อยออกมาพร้อมๆกันทีเดียวหลายๆความถี่ครับ แต่ความถี่จะปล่อยออกมาอย่างต่อเนื่องในเวลาที่รวดเร็วมาก จนประกอบเป็นพลังงานเสียงที่ประสาทของมนุษย์สัมผัสได้ และเรียบเรียงออกมาเป็นเสียง ไหลต่อเนื่องไปเรื่อยๆครับ 

ให้พูดลึกๆขึ้นมานิดหน่อย ให้ทิ้งความเข้าใจเดิมที่คิดว่าเสียงเป็นรูปธรรมก่อนครับ เสียงเป็นแค่สิ่งที่สมองเราแปลงคลื่นความถี่ที่เราได้รับเฉยๆ แม้แต่ภาพที่เราเห็นก็เป็นคลื่นความถี่ที่สายตาเราแปลงเป็นภาพ เดิมทีทุกๆอย่างที่เป็นการสั่นเมื่อมันมาถึงแก้วหูเราสมองก็จะแปลงเป็นเสียงอีกที
ทีนี้คลื่นความถี่เสียงที่สมองเรารับรู้เป็นเสียงได้ประมาณ 20 ถึง 20,000 เฮิรตซ์ แล้วลองดูความถี่ที่ต่ำที่สุดคือ 20 เฮิรตซ์ มันคือการสัั่น 20 ครั้งใน 1 วินาที ความถี่ประมาณนี้เราจะรับรู้ได้ว่าเป็นเสียงต่ำๆ หรือเสียงเบส สังเกตุไหมครับว่าแค่ 1 วิ มันก็สั่นไปตั้ง 20 ครั้งแล้ว แต่ความรู้สึกเราไม่ได้รับรู้ได้ด้วยความรู้สึกระดับมิลลิวิขนาดนั้นครับ ความถี่ต่างๆที่ปล่อยออกมาอย่างรวดเร็วเลยประกอบออกมาเป็นเสียงดนตรีที่เรารู้สึกได้อีกที

ยิ่ง Driver หูฟังดีเท่าไหร่ก็จะตอบสนองต่อคลื่นความถี่ที่ถูกส่งออกมาได้ละเอียดมากเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 10
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

17/09/2017 20:32:10
424

จากความเข้าใจผมนะคับ (อาจจะผิดได้)

หูฟังจะสร้างความถี่ "ผลลัพธ์" ที่เกิดการเสริมและหักล้าง ของทุกเสียงที่เกิดขึ้น ณ เวลาหนึ่งๆครับ 
สัญญาณอนาล๊อคก็เช่นกัน ในระบบมันเป็น ความต่างศักย์ ของกระแสไฟฟ้า  ดังนั้นที่ช่วงเวลาหนึ่งๆ มันก็จะมี Voltage ได้ค่าเดียว เช่นกัน
ลองดูรูปประกอบครับ

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 4

bonus79

17/09/2017 23:42:12
1,133
น่าสนใจครับหัวข้อนี้ รออ่านประดับความรู้ด้วยคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Artnoi

18/09/2017 03:30:22
425
ใน 1 จุดเวลาจะมีแค่ความถี่เดียวครับ
ซึ่งมันเร็วมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ใน 1 วินาทีที่เกิดจากหลายๆๆๅๆจุดเวลา จึงมีความถี่หลายอันต่อกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

chanwit41956

18/09/2017 11:30:30
3
ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆท่านมากเลยครับ☺️
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Hsung

18/09/2017 11:38:28
346

แผ่นไดอะแฟรมลำโพงมันขยับตามสัญญาณไฟฟ้าที่ป้อนให้มันครับ แบบที่คุณ draco ว่าไว้ที่ คห.3

เสียง 1 เสียงที่เราได้ยิน ประกอบด้วยเสียงความถี่หลายๆ ความถี่ผสมกัน การขยับของแผ่นไดอะแฟรม

มันขยับตามสัญญาณที่ผสมกันแล้ว ไม่ได้ขยับที่ละความถี่นะครับ

ปล.มีแต่การทดสอบ Frequency ressponse เท่านั้น ที่ทำทีละความถี่ เพื่อดูการตอบสนองว่าเด่นด้อยที่ความถี่ไหนบ้าง

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 8

megaguy

19/09/2017 04:44:49
28
ขออภัยครับผมลืมไปเลย ตามที่คุณ draco ว่าไว้เลยครับ คลื่นแต่ละคลื่นมาเจอกันจะมีการเสริมหรือหักล้างกันออกมาเป็นคลื่นใหม่อีกที
แต่อย่างไรไดรเวอร์มันจะขยับทีละคลื่นความถี่ใน 1 จุดที่ความถี่ถูกผสมออกมาแล้วรึปล่าวครับ แล้วสุดท้ายสมองเราจะตีความออกมาได้อีกที
หยิกหู 0
แจกหู 2
"เวลาฟังเพลงหูฟังผลิตความถี่หลายๆย่านออกมาพร้อมๆกันได้อย่างไรครับ"