Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Akg K701 ถ้าผมอยากไปเคลมเองจะต้องไปที่ไหนเหรอครับ

เคทาโร่

16/09/2017 00:01:37
1

เนื่องด้วยหูฟัง Akg K701 มีอาการประหลาด

คือมันยังฟังเพลงได้ปรกติครับ แต่ถ้าเน้นเสียงเบส เช่นปรับ eq เบส แล้วฟังเพลง
หูฟังด้านซ้ายจะเริ่มมีอาการมีเสียงแกรกๆ เหมือนประมาณเวลาไดร์เวร์มันสั่นด้วยแรงเบส 
แล้วจะมีเสียงไม่พึงประสงค์

จะชัดเจน กับ ดีฟเบส หรือ เบสที่มีแรงสั่นครับ ถอดออกจากหัว วางไว้ยังได้ยินเลยครับ เสียงแกรกๆ 

ผมได้ทำการไปส่งเคลมกับทางร้านแล้ว 1 เดือน ได้หูฟังกลับมา ทางศูนย์ Akg ระบุมาว่า อาการปรกติ ไม่มีการซ๋อมใดๆทั้งสิ้น แถมพ่วงท้าย ด้วยฟองน้ำตัวหูฟังมี คราบเหงื่อ กับ
กลิ่นเหม็นเหงื่อ แถมกลับมาให้ผมด้วย 

ปรกติหูฟังอันนี้ ผมใช้หลังจากอาบน้ำสระผม แล้วเกือบทุกครั้ง เพราะใช้กับคอมในห้องนอน
ตอนก่อนส่งซ่อมนี้สะอาดมากๆนะครับ ....ยังดีที่มันสามารถถอดออกมาซํักได้นะครับ -*-

ผมเลยคิดว่า จะดำเนินการด้วยตัวเองเลยน่าจะดีกว่า แต่ไม่รู้จะเริ่มยังงัยดีครับ 

คือผมแค่ต้องการให้ทางศูนย์ แค่ซ่อมหูด้านซ้ายให้ผมแค่นั้นก็พอครับ ไม่ต้องถึงกับเปลี่ยนหูฟังอันใหม่ให้ผมครับ

อาการนี้ ผมมั่นใจว่าเป็นที่หูฟังครับ เพราะ ผมมี Akg K701 2 อันครับ อีกอันไม่มีอาการใดๆครับ ฟังได้ปรกติครับ  

ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

16/09/2017 00:47:02
4,282
เดี๋ยวอันนี้ผมจะดูให้เองครับ นำมาส่งที่สาขาได้ครับ

แต่จริงๆแล้ว อันนี้ประเมินลำบาก เพราะหูฟังอีกหลายตัวถ้าเจอเพลงที่เน้นเบสและปรับ EQ เข้าไปด้วย มักจะเกิดอาการพร่าจากความเพี้ยนของ EQ ได้เช่นกันครับ (แม้จะเป็นรุ่นเดียวกันก็ตาม) ผมคาดว่าฝ่ายตรวจสอบของ AKG เค้าจะเทสจากเพลงปกติทั่วไปในทุกๆแทร็ค แล้วไม่พบความผิดปกติของเสียงพร่า

ลองแบบนี้อีกทีครับ ลองเปิดปกติโดยไม่ได้เร่ง EQ (หรือปิดก่อน) ถ้าพบอาการแตกพร่าในเพลงที่ฟังปกติแทบทุกเพลง อันนี้ผมจะตีเป็นเสียให้ได้ครับ เอามาส่งก่อนได้ที่ผมนี่แหละครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เคทาโร่

16/09/2017 01:56:55
1

ถ้าไม่มีการปรับ EQ โดยการฟังเพลงปรกติจะไม่มีอาการครับ 
มันค่อนข้างประเมิณลำบากแบบที่ เฮียบอกจริงๆครับ

ทางฝ่ายตรวจสอบของ AKG น่าจะเทสจากเพลงปรกติทั่่วไปครับ

อันนี้คือ เปิด EQ ครับ 

-------------------------------------------------------------------

อันนี้คือ ปิด EQ เบสครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เคทาโร่

16/09/2017 04:47:38
1
อันนี้เป็น เปิดเบส เหมือนกันทั้งสองคลิปครับ คลิปแรก อันที่มีเสียงแปลกๆครับ 
ส่วนคลิปที่สอง เป็นหูฟังอีกอันของผมครับที่ไม่มีเสียงแปลกๆครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ParasitezEve

16/09/2017 15:19:37
5
ผมเป็นนะครับ แต่ไม่ใช่กับ akg เปนกับตัวอื่นอาการคือ
ถ้าเร่ง eq ใน jriver เท่านั้น จะมีเสียง เกร็กๆ เปนช่วงๆ
แต่ eq ใน dap ดันไม่เป็น
ไม่รุคุณเป็น เฉพาะ jriver รึป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

16/09/2017 22:01:23
4,282
นำมาส่งได้ครับ เดี๋ยวผมจะให้ทีมงานเช็คให้ครับ แต่ปกติแล้วการเปิด EQ มันจะสร้างความเพี้ยน ซึ่งส่งผลเสียต่อไดรเวอร์โดยตรง ทั้งนี้ขึ้นกับว่า EQ จากโปรแกรมอะไรด้วยครับ^^ ซึ่งเกณฑ์มาตรฐานตรวจเช็คมักจะไม่นับรวมการเปิด EQ เข้าไปน่ะครับ

ปล. EQ นั้น ผมอยากจะแนะนำทุกท่านว่าไม่ควรเปิดจะดีกว่า เพราะนอกจากจะฟังไม่เพราะแล้ว ยังทำความเสียหายให้หูฟังได้ครับ แรกๆอาจจะติดรสชาติการฟังผ่าน EQ แต่ถ้าลองปิดซักพักอีกหน่อยก็จะไม่อยากฟังแบบมี EQ อีกแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เคทาโร่

16/09/2017 23:00:21
1
ครับ ขอบคุณครับเฮีย เดี๋ยวคงเข้าไปสาขาพารากอนครับ เกรงใจจังเลยครับ 

จริงครับ EQ นี่หลังๆผมก็ไม่ค่อยได้ใช้แล้วครับ 

ผมอาการเหมือนคุณ ParasitezEve ครับ เป็นเฉพาะกับ โปรแกรมในคอม
ผมใช้ foobar นะครับ 
พอดีผมมี Creative E5ลองต่อกับมือถือใช้ EQ จะไม่เป็นอาการนี้ครับ

ขอบคุณครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

16/09/2017 23:05:35
4,282
เดี๋ยวให้น้องๆๆลองกับเพลย์เยอร์และคอมหลายๆตัว ถ้าเสียงไม่แตกก็ไม่รู้จะไปส่งยังไงเหมือนกัน 555 แต่ยังไงช่วยดู(ฟัง)ให้แน่นอนครับ ถ้าเสียงพร่าเพราะไดรเวอร์เสียผมจัดการเคลมให้เองครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เคทาโร่

16/09/2017 23:14:51
1
ครับ ขอบคุณครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

@last

17/09/2017 09:24:55
53

อาการนี้ Akg K701 ของผมก็เคยเป็นนะ ดังเบาๆ แต่น่ารำคาญ

เคยเคาะตัวครอบหูฟัง เผื่อมีฝุ่นที่ทำให้เกิดเสียงดัง จะได้หลุดออกบ้าง

คิดจะส่งศูนย์ ก็กลัวเดียวหูฟังจะช้ำไปกันใหญ่ เลยปล่อยไปก่อน

พอดีซื้อ MOJO มาใช้  เสียงรบกวนหายเฉยเลย สงสัยแพ้ทาง MOJO

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo.

17/09/2017 10:17:23
1,368
ผมเคยเป็นกับกราโด้  มันเลือกสั่นเป็นบางเพลง555  ช่วงดีพเบสนี่ละ ลองไปลองมาคิดว่า ไม่ใช่ไดร์เวอร์เสียแน่  เลยลองเอาลูกยางเป่าฝุ่น(ที่เขาใช้เป่ากล้อง)  มาลองเป่าซักสองสามที  ลองใหม่  เออหายแหะเปิดเพลงเดิมท่อนเดิม ดังกว่าเดิมอีก  

แต่กับเคสนี้ผมไม่มั่นใจว่า จะเป็นฝุ่นไปเกาะไดร์เวอร์เหมือนกันหรือเปล่า  เพราะเห็นบอกเป็นเฉพาะบางโปรแกรม

เอาไปลองที่ร้านอย่างเฮียบอกดูครับ  ลองเปิดหลายๆโปรแกรม จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เคทาโร่

17/09/2017 12:27:38
1
@last  ของผมดังครับ แต่เป็นแค่ข้างเดียวครับ ตอนที่จังหวะดีพเบส

tangkoo. ใช่ครับ มันเลือกเป็นบางเพลง บางท่อนที่เป็นช่วง ดีพเบส ของผมอาจจะมีสิทธิเป็นที่ไดร์เวอร์ข้างซ้ายครับ
เพราะว่า มันดันมีอาการที่ข้างซ้ายข้างเดียวนะครับ
ผมลองเป่าดูแล้วครับ ของผมไม่หายครับ T__T

ส่วนโปรแกรมใช้งาน ดูหนัง ฟังเพลง  สามารถเกิดอาการได้หมดครับ[ในตอนเปิด EQ เบส] 
ผมลองดูแล้วครับ แต่จะไม่ได้เกิดอาการตลอดเวลาครับ จะเป็นแค่ดีฟเบสบางช่วงที่จะแสดงอาการครับ

เบื้องต้น บางทีอาจจะเป็นที่ User Error ด้วยการเปิด EQ เบส  
เพราะถ้าไม่เปิด EQ เบส จะไม่มีอาการครับ

แต่มันน่าสงสัยตรงที่อาการมีแค่ข้างซ้ายเป็นข้างเดียวนี่ละครับ -*-
และพอใช้หูฟังอีกอันที่เป็น AKG K701 เหมือนกัน ลองเทส จะไม่มีอาการครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

yachtbest

23/09/2017 07:47:16
60
ดูจากอาการ ผมว่าน็อตหลุดชัวร์
ของผมakg k550 ก็เป็น
โทรปรึกษาช่างนพพงแกบอกว่า หูฟังก็เหมือนลำโพงบ้าน คือต้องมีน๊อตยึดที่ไดรเวอร์
ลองถอดมาดูหรือไม่ก็ไปให้แกเช็คที่ห้างฟอร์จูน ชั้น 2(หยุดวันศุกร์-เสาร์ วันธรรมดาแกจะถึงร้านประมาณ บ่ายสามโมง)
ของผมเองก็มีอาการเวลามีเสียงเบส ไว้มีเวลาจะเอาไปให้แกเช็ค หายแน่นอนหรือไม่ก็ซื้อใหม่555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Akg K701 ถ้าผมอยากไปเคลมเองจะต้องไปที่ไหนเหรอครับ"