Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ในบอร์ดนี้มีใครเป็สาย budget ไหมครับ อยากรู้ว่า.................

Syni98

09/09/2017 20:22:12
1
ใช้หูอะไร ใช้ player อะไรในการฟังเผื่อจะเอาไปเป็นเเนวทางไว้ใช้บ้างครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Number9IX

09/09/2017 20:36:09
51
ขึ้นอยู่กับคำจำกัดความของคำว่า "Budget" ครับ
เพราะความว่าคุ้มค่าของแต่ละคนมันต่างกันครับ 555
ปล.ลองดูรีวิวและบทความของเว็บเฮียดูก็ได้ครับ มีแนะนำอยู่ครับ
ปล.2 มันอยู่ที่การจับคู่กันของหูฟังและเครื่องเล่นด้วยครับ
คำแนะนำส่วนตัว เริ่มจากเปลี่ยนจาก MP3 เป็น lossless ดูก่อนเลยครับ แล้วค่อยขยับมาที่หูฟัง จากนั้นก็ DAC หรือ DAP สุดท้ายค่อยไปสายสัญญาณครับ มันจะมีความรู้สึกเองว่าตอนนี้มันสุดแล้ว หรือตอนนี้มันลงตัวแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

Syni98

09/09/2017 22:09:40
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - Number9IX
ขึ้นอยู่กับคำจำกัดความของคำว่า "Budget" ครับ
เพราะความว่าคุ้มค่าของแต่ละคนมันต่างกันครับ 555
ปล.ลองดูรีวิวและบทความของเว็บเฮียดูก็ได้ครับ มีแนะนำอยู่ครับ
ปล.2 มันอยู่ที่การจับคู่กันของหูฟังและเครื่องเล่นด้วยครับ
คำแนะนำส่วนตัว เริ่มจากเปลี่ยนจาก MP3 เป็น lossless ดูก่อนเลยครับ แล้วค่อยขยับมาที่หูฟัง จากนั้นก็ DAC หรือ DAP สุดท้ายค่อยไปสายสัญญาณครับ มันจะมีความรู้สึกเองว่าตอนนี้มันสุดแล้ว หรือตอนนี้มันลงตัวแล้วครับขอบคุณคับ เท่านี้ก็ถือว่าช่วยได้มากเเล้ว ตอนนี้กำลังกำลังเก็บไฟล์อยู่แท้บ้างเถื่อนบ้างตามประสา ตอนนี้ยังมือเปล่าอยู่ครับเลยลองเเวะมาถามในบอร์ดนี้ดู
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

nusudlor

09/09/2017 22:26:20
0
  pc เพราะมันมีอยู่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ellevoid

09/09/2017 22:48:02
220
เป็นสาย over budget แนะนำได้ไหมครับ !!
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Syni98

09/09/2017 23:17:48
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ellevoid
เป็นสาย over budget แนะนำได้ไหมครับ !!
ได้ครับ แต่ขอให้เหลือตังไว้กินข้าวบ้างนะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

09/09/2017 23:21:04
1,368
สาย very low budget แนะนำได้มั้ยครับ555 อย่างความเห็นแรกบอก ก็โอเคครับ  คำว่า budget ของแต่ละคนไม่เท่ากัน บางคนเริ่มต้นหลักพัน บางคนหลักหมื่น

เล่นพวกนี้เอาที่เราสะดวก  เล่นแล้วอย่าเดือดร้อน เป็นดีที่สุดครับ  มีอะไรก็ฟังอย่างนั้นไปก่อน  งบประมาณมี ค่อยขยับขยาย เริ่มจากหู จากไฟล์ก่อนก็ดี  เดี๋ยวอีกหน่อยมันจะค่อยๆตามกันมาเอง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

taung2611

10/09/2017 08:00:38
25
ผมเป็นสาย Budget ครับ

DAP ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน คือ Fiio X1 พ่วงกับ Amp Fiio A3

หูฟังมีหลายตัวครับ แต่ตัวที่ชอบที่สุด คือ Zero Audio White Tenore และ Carbo Basso ครับ 2 ตัวนี้ผมยกให้เป็นสุดทางของสาย Budget ครับ ได้มาครอบครองแล้วจะเหมือนคนกลัวความสูง ปีนไปเล่นตัวสูงกว่านี้ไม่ได้ (เพราะถ้าจะหาตัวที่เหนือกว่ามันแบบเห็นความต่างชัดเจน ต้องปีนไปเกินครึ่งหมื่น ซึ่งสาย Budget อย่างผมยังไม่คิดจะไปไกลขนาดนั้น 555)

หูฟังตัวอื่นก็เน้นเล่นตัวถูก ๆ ครับ ปัจจุบันที่มีในครอบครองก็ Senn HD201, AKG Y10, Senn MX375, Monk Plus, Kinera BD005, QKZ DM09

เว็บประจำของผมนอกจากเว็บเฮีย คือ Audio Budget ที่รีวิวหูฟังจาก Aliexpress ครับ นี่ก็รอหูฟังเอียร์บัด Headroom MS16 ที่เว็บ AB เค้าให้ 5 ดาว เหนือกว่า Monk ธรรมดาในตำนานเสียอีก ลุ้นสุด ๆ 555

สำหรับหูฟัง ผมคงเน้นเล่นหูตัวราคาไม่เกิน 2,000 ครับ จากร้านเฮียบ้าง จาก Ali บ้าง ตามกำลังทรัพย์ แผนในอนาคตว่าจะอัพ DAP เป็น Fiio X3 Mark 3 และเล็ง ๆ Final Audio E2000 อยู่ ส่วนหูฟังจีนก็ซื้อมาลองขำ ๆ เรื่อย ๆ ครับ ตัวละร้อยสองร้อย ดีบ้างห่วยบ้างถือเป็นการฝึกหูครับ 
:)
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 8

bonus79

10/09/2017 08:31:08
1,133
ถ้าเป็นการฟังเพลงแบบพกพา ผมใช้เพียงมือถือและหูฟังแถมของมันครับ พวก app ที่ใช้ก็พวกทดลองฟรี และของฟรีทั้งหลาย ไม่ซีเรียสครับ (แต่ก็เพิ่งหลวมตัวซื้อ onkyo ไปสามร้อยกว่าบาท) ถ้าอยากได้ไฟล์เพลง hi-res ก็โหลดบิทมาฟรีๆครับ แบบนี้เรียกว่า budget สุดๆหรือปล่าวครับ แหะๆ

แต่ต้องขอบอกครับว่าโอกาศที่ผมจะฟังเพลงจากมือถือ ถ้านับเป็นชั่วโมงในการฟังเพลงต่อเดือน ก็น่าจะต่ำกว่าหนึ่งชั่วโมงต่อเดือนเลยครับ คือไม่ค่อยได้ฟังแบบพกพาเท่าไหร่หรอกครับ เพราะฉนั้นจึงไม่มี budget ให้มันเลยครับ... ศูนย์
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

Syni98

10/09/2017 08:34:40
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - taung2611
ผมเป็นสาย Budget ครับ

DAP ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน คือ Fiio X1 พ่วงกับ Amp Fiio A3

หูฟังมีหลายตัวครับ แต่ตัวที่ชอบที่สุด คือ Zero Audio White Tenore และ Carbo Basso ครับ 2 ตัวนี้ผมยกให้เป็นสุดทางของสาย Budget ครับ ได้มาครอบครองแล้วจะเหมือนคนกลัวความสูง ปีนไปเล่นตัวสูงกว่านี้ไม่ได้ (เพราะถ้าจะหาตัวที่เหนือกว่ามันแบบเห็นความต่างชัดเจน ต้องปีนไปเกินครึ่งหมื่น ซึ่งสาย Budget อย่างผมยังไม่คิดจะไปไกลขนาดนั้น 555)

หูฟังตัวอื่นก็เน้นเล่นตัวถูก ๆ ครับ ปัจจุบันที่มีในครอบครองก็ Senn HD201, AKG Y10, Senn MX375, Monk Plus, Kinera BD005, QKZ DM09

เว็บประจำของผมนอกจากเว็บเฮีย คือ Audio Budget ที่รีวิวหูฟังจาก Aliexpress ครับ นี่ก็รอหูฟังเอียร์บัด Headroom MS16 ที่เว็บ AB เค้าให้ 5 ดาว เหนือกว่า Monk ธรรมดาในตำนานเสียอีก ลุ้นสุด ๆ 555

สำหรับหูฟัง ผมคงเน้นเล่นหูตัวราคาไม่เกิน 2,000 ครับ จากร้านเฮียบ้าง จาก Ali บ้าง ตามกำลังทรัพย์ แผนในอนาคตว่าจะอัพ DAP เป็น Fiio X3 Mark 3 และเล็ง ๆ Final Audio E2000 อยู่ ส่วนหูฟังจีนก็ซื้อมาลองขำ ๆ เรื่อย ๆ ครับ ตัวละร้อยสองร้อย ดีบ้างห่วยบ้างถือเป็นการฝึกหูครับ 
:)
ขอบคุณครับ ก็คล้ายๆกันครับ มี Aliexpress เป็นที่พึ่งพาซื้อหาหูจีนหรือแบรนที่ไม่ค่อยมีขายทั่วไปได้ กับ https://www.head-fi.org/threads/earbuds-round-up.441400/ ไว้ตอยเก็บเลเวลหาข้อมูลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

มันคือเรื่องจริง

10/09/2017 11:56:21
เล่นแบบ budget. ระวังให้ดีอย่าเห็นแก่ของถูก เพราะบางทีคิดว่าถูกเลยซื้อเยอะมันก็เหมือนพายเรือในอ่างน้ำวนไปมาแต่ของพวกนี้ไม่ก้าวข้ามไประดับที่สูงกว่าซักทีเพราะคิดว่าถูกไม่ต้องคิดมากแวะแต่ข้างทางไปเรื่อย กลับมามองอีกทีเงินที่จมไปเอาไปซื้อของดีๆได้หลายตัวเลยขายต่อก็ไม่ค่อยได้ราคา budget จริงๆคือซื้อแค่พอใช้แล้วจบไม่ใช่ซื้อมาสะสมครับ
ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

TTPOD ZERO

10/09/2017 12:03:42
11
สาย BUDGET สำหรับ คนที่ชื่นชอบ เพลงญี่ปุ่น

AK70 + RE400

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=236924
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Number9IX

10/09/2017 12:15:00
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - TTPOD ZERO

สาย BUDGET สำหรับ คนที่ชื่นชอบ เพลงญี่ปุ่น

AK70 + RE400

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=236924

สาย budget ที่แท้จริงต้องมือถือ + หูฟังแถมเครื่องคราบ
ปล.อย่าดูถูกหูฟังแถมนะ ของ Samsung ให้ตั้ง AKG เชียวนะ
ปล2. ของแพงที่ไม่ได้ใช้ย่อมมีค่าน้อยกว่าของถูกที่ได้ใช้ครับ
ปล3.บางคนเล่นของถูกหลายตัว แต่ถ้ารวมราคาทั้งหมดแล้วอาจเล่นของ Hi ได้ตัวนึงเลย
ปล4.ถ้าไม่คิดมากของมือ 2 ก็โอเคนะครับ ในเว็บเฮียส่วนใหญ่ใช้กันดี สภาพดีก็เยอะอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

เหน่งบา

10/09/2017 13:13:47
1,866
ผมว่า KOSS Ksc35 นี่นับเป็นตัว budget ได้ครับ
ใส่ง่าย ไม่ต้องขยับ ไม่ต้องเล็งลัคน์ทำมุม(แบบอินเอียร์หรือเอียร์บัด) ต่อกับโทรศัพท์ก็พอจะฟังเพลงเพราะ ผมใช้บ่อยมาก โดยเฉพาะเวลาเดินทาง ถ้าต้องขับรถเอง ผมเสียบโทรศัพท์คล้องหูไว้เลย...เรียกว่าใช้แทนสมอลทอล์คได้อีกสถาน เพราะมันแทบไม่ได้กันเสียงภายนอกเลย เพียงแต่ไม่มีไมค์เท่านั้น(โทรศัพท์ไว้ในกระเป๋าเสื้อ)

ต่อกับชุดใหญ่ขึ้น ขยายคุณภาพตามชุดได้พอสมควร ขนาดต่อกับชุดกลางๆ(แอมป์ ALO International) ไม่ได้ด้อยกว่าPS500 ถึงสิบเอ็ดเท่าตามราคาค่าตัว
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 14

zatanic

10/09/2017 17:14:02
40
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - มันคือเรื่องจริง
เล่นแบบ budget. ระวังให้ดีอย่าเห็นแก่ของถูก เพราะบางทีคิดว่าถูกเลยซื้อเยอะมันก็เหมือนพายเรือในอ่างน้ำวนไปมาแต่ของพวกนี้ไม่ก้าวข้ามไประดับที่สูงกว่าซักทีเพราะคิดว่าถูกไม่ต้องคิดมากแวะแต่ข้างทางไปเรื่อย กลับมามองอีกทีเงินที่จมไปเอาไปซื้อของดีๆได้หลายตัวเลยขายต่อก็ไม่ค่อยได้ราคา budget จริงๆคือซื้อแค่พอใช้แล้วจบไม่ใช่ซื้อมาสะสมครับ
เห็นด้วยครับ
อาจจะเพราะเพิ่งเข้าวงการเลยยังไม่เจอแนวที่ชอบจริงๆ ก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Ahura

10/09/2017 17:26:06
1,663

A35 + Kinera
ในงบไม่เกิน 7K หาคอมโบกินคู่นี้ยากหน่อยครับ

ในอนาคตผมอาจเขย่งไป A40 + H3
ระหว่างนี้ก็หยอดกระปุกรอไปเรื่อยๆ ^ ^

กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จภายในวันเดียวครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 16

Number9IX

10/09/2017 17:27:29
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - zatanic

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - มันคือเรื่องจริง
อาจจะเพราะเพิ่งเข้าวงการเลยยังไม่เจอแนวที่ชอบจริงๆ ก็ได้

อย่าว่าแต่เพิ่งเข้าวงการเลยครับ ถ้าหาแนวตัวเองไม่เจอละก็ยังไงก็งบบานครับ
ถ้าอยู่ในช่วงหาแนวของตัวเอง ผมแนะนำให้หาเพลงที่คิดว่าชอบที่สุดแล้วฟังมันซ้ำสักวันสองวัน เดี๋ยวมันก็รู้เองว่าใช่ไม่ใช่ เดี๋ยวก็จะรู้เองว่าอยากได้หูฟังที่ให้เสียงออกมาแบบไหน แต่ถ้าฟังได้ไม่นานแล้วรู้สึกเบื่อ ก็แปลว่ายังไม่ใช่แนวที่ชอบจริงๆ
ดีที่ผมหาแนวตัวเองเจอก่อนเข้าวงการ ถ้าลองผิดลองถูกกันก็คงบานปลาย
ปล.รีวิว หรือคำแนะนำควรฟังหูไว้หู เพราะหูแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบแต่ละคนต่างกันครับ ถ้าสนใจตัวไหนควรจะลองไปฟังเองดูก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนโปรดศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุน ≧▽≦
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 17

Number9IX

10/09/2017 17:30:22
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Ahura

A35 + Kinera
ในงบไม่เกิน 7K หาคอมโบกินคู่นี้ยากหน่อยครับ

ในอนาคตผมอาจเขย่งไป A40 + H3
ระหว่างนี้ก็หยอดกระปุกรอไปเรื่อยๆ ^ ^

กรุงโรมไม่ได้สร้างเสร็จภายในวันเดียวครับ 555

ผมว่าระดับนี้มันต้องนครแอตแลนติสแล้วละก็ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Nuy_musiclover

10/09/2017 17:36:23
96

ผมก็ใช้พวกเอียร์บัดหลักร้อยครับ  มันคุ้มค้าดี Seahf 32 , 64 , 150 เล่นที่เราสะดวกและไม่เป็นภาระจะดีกว่า  บางคนมีเงินมากมากเขาก็แค่ฟังเพลงจากหูแถมก็มีครับ  เอาที่เรามีความสุขก็พอ  ช่วงหลังๆผมมักใช้หูฟังที่ประกอบเองเป็นหลัก  
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 19

ClearSky_n_NiceBreeze

10/09/2017 19:05:59
214
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - Number9IX
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - zatanic

อย่าว่าแต่เพิ่งเข้าวงการเลยครับ ถ้าหาแนวตัวเองไม่เจอละก็ยังไงก็งบบานครับ
ถ้าอยู่ในช่วงหาแนวของตัวเอง ผมแนะนำให้หาเพลงที่คิดว่าชอบที่สุดแล้วฟังมันซ้ำสักวันสองวัน เดี๋ยวมันก็รู้เองว่าใช่ไม่ใช่ เดี๋ยวก็จะรู้เองว่าอยากได้หูฟังที่ให้เสียงออกมาแบบไหน แต่ถ้าฟังได้ไม่นานแล้วรู้สึกเบื่อ ก็แปลว่ายังไม่ใช่แนวที่ชอบจริงๆ
ดีที่ผมหาแนวตัวเองเจอก่อนเข้าวงการ ถ้าลองผิดลองถูกกันก็คงบานปลาย
ปล.รีวิว หรือคำแนะนำควรฟังหูไว้หู เพราะหูแต่ละคนไม่เหมือนกัน ความชอบแต่ละคนต่างกันครับ ถ้าสนใจตัวไหนควรจะลองไปฟังเองดูก่อนที่จะตัดสินใจซื้อ
การลงทุนมีความเสี่ยง ผู้ลงทุนโปรดศึกษาข้อมูลก่อนการลงทุน ≧▽≦

คอนเฟิรมด้วยคนว่าต้องหาแนวเสียงประจำตัวเราให้เจอครับ ไม่งั้นเสียงบไปโดยที่ไม้ได่ไปไหนจริงๆ บางทีก็หลงไปกับรสนิยมคนอื่นด้วย ก็เสียหายไปพอสมควร

ผมเริ่มจากตัว Budget เพราะไม่มีแนวเสียงของตัวเอง ตอนเล่นใหม่ๆจะงงว่าทำไมหูฟังมันมีมากขนาดนั้น ทำไมมีหลายราคา ถูกกับแพงมันต่างกันยังไง มือใหม่จะไม่รู้ครับ ฟังไม่ออกด้วยเพราะไม่มีมาตรฐานการฟังมาก่อน ถ้าจะลองผิดลองถูกก็ต้องช่วงราคาล่างนี้แหละ ช่วงแรกๆก็อาศัยรีวิวทั้งจากร้านและผู้ใช้งาน สุดท้ายก็มาตัดสินจากการใช้งานจริง

จากที่ผมเล่นมาก็พบว่ามีแนวเสียงที่ชอบ กับแนวเสียงที่แพ้ ผมจะชอบหูฟังที่ Warm and Smooth และสมดุลเสียงได้ดี ยิ่งเสียงหวานด้วยจะดีมาก แต่จะแพ้หูฟังเสียงคม เสียงสว่าง เสียงเบสน้อยหรือเน้นย่านกลางแหลม หรือเสียงเบสหนักแบบพวก IM70, Duoza, MDR1A ก็แพ้เหมือนกัน
ซึ่งเสียงที่แพ้หมายความว่ามันเสียงดีนะ แต่ไม่สามารถฟังนานๆได้ บางตัวฟังแค่ครึ่งเพลงก็รู้ได้ก็ถือว่าโชคดี แต่จะมีบางตัวที่ตอนฟังเดโมไม่มีปัญหา แต่ใช้จริงกลับไม่ใช่ ก็ต้องเปลี่ยนตัวใหม่อีก ก็ถือว่าได้ประสบการณ์ไป

พอมีแนวที่ชอบกับแนวที่แพ้ เราก็จะโฟกัสได้ง่ายหากจะต้องการจะหาตัวจบ หรือบางทีเราก็อาจจะจบที่เจ้าตัว Budget นั่นเลยก็ได้
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 20

เข้ามาเนียน

10/09/2017 19:53:50
สำหรับผมนะคำว่า budget น่าจะหมายถึงลองเล่นดูโดยไม่ต้องซื้อแพงมากลองดูว่าชอบรึป่าว ถ้าติดใจก็ไปต่อถ้าเบื่อก็พอไม่เจ็บตัวมาก และเห็นด้วยว่าหาตัวเองให้เจอผมเริมจาก pk2 ฟังกับ notebook หลังจากนั้นก็ติดใจลองไปเรื่อยแต่ไม่รีบซื้อจนเจอแนวที่ชอบ แต่ผมไม่เปลี่ยนเครื่องบ่อยนะซื้อมาครั้งนึงใช้ไปเป็นปีขึ้นไปแต่การอัพเกรดแต่ละครั้งต้องดีกว่าของเดิมแบบทิ้งเห็นๆแต่จบครับไม่เสียเงินพร่ำเพรื่อ หันกลับไปมองอดีตตอนนี้มาไกลมากแล้วแต่ก็คือความสุขครับ เคล็ดลับที่จะบอกคือหาตัวเองให้เจอ  ของฟรีมีให้ฟังตามร้าน(โดยเฉพาะร้านเฮีย)ก็ฟังให้มาก ตัวใหนที่ปั่นกระแสมากๆแต่ไม่มีให้ลองก็อย่าไปสนใจมันเลยเล่นตัวที่หาฟังง่ายดีกว่า และที่สำคัญถ้าไม่เคยฟังอย่าเสี่ยงซื้อเพราะเห็นว่ามันถูกครับ  
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

Syni98

10/09/2017 22:32:41
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - เข้ามาเนียน
สำหรับผมนะคำว่า budget น่าจะหมายถึงลองเล่นดูโดยไม่ต้องซื้อแพงมากลองดูว่าชอบรึป่าว ถ้าติดใจก็ไปต่อถ้าเบื่อก็พอไม่เจ็บตัวมาก และเห็นด้วยว่าหาตัวเองให้เจอผมเริมจาก pk2 ฟังกับ notebook หลังจากนั้นก็ติดใจลองไปเรื่อยแต่ไม่รีบซื้อจนเจอแนวที่ชอบ แต่ผมไม่เปลี่ยนเครื่องบ่อยนะซื้อมาครั้งนึงใช้ไปเป็นปีขึ้นไปแต่การอัพเกรดแต่ละครั้งต้องดีกว่าของเดิมแบบทิ้งเห็นๆแต่จบครับไม่เสียเงินพร่ำเพรื่อ หันกลับไปมองอดีตตอนนี้มาไกลมากแล้วแต่ก็คือความสุขครับ เคล็ดลับที่จะบอกคือหาตัวเองให้เจอ  ของฟรีมีให้ฟังตามร้าน(โดยเฉพาะร้านเฮีย)ก็ฟังให้มาก ตัวใหนที่ปั่นกระแสมากๆแต่ไม่มีให้ลองก็อย่าไปสนใจมันเลยเล่นตัวที่หาฟังง่ายดีกว่า และที่สำคัญถ้าไม่เคยฟังอย่าเสี่ยงซื้อเพราะเห็นว่ามันถูก                

นี่แหละครับ budget ที่ผมพยายามสื่อแต่อธิบายไม่ถูก คืืออยากรูว่ามัน"ไปอีกระดับ"จากหูแถมหูหลักร้อยชัดเจนจริงๆรึเปล่า ก็เลยพยายามหาหูที่ทำให้ผมมั่นใจเเล้วก็ใส่เกียร์ลุยต่อได้อะไรประมาณนั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Number9IX

10/09/2017 22:41:22
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - Syni98
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - เข้ามาเนียน
สำหรับผมนะคำว่า budget น่าจะหมายถึงลองเล่นดูโดยไม่ต้องซื้อแพงมากลองดูว่าชอบรึป่าว ถ้าติดใจก็ไปต่อถ้าเบื่อก็พอไม่เจ็บตัวมาก และเห็นด้วยว่าหาตัวเองให้เจอผมเริมจาก pk2 ฟังกับ notebook หลังจากนั้นก็ติดใจลองไปเรื่อยแต่ไม่รีบซื้อจนเจอแนวที่ชอบ แต่ผมไม่เปลี่ยนเครื่องบ่อยนะซื้อมาครั้งนึงใช้ไปเป็นปีขึ้นไปแต่การอัพเกรดแต่ละครั้งต้องดีกว่าของเดิมแบบทิ้งเห็นๆแต่จบครับไม่เสียเงินพร่ำเพรื่อ หันกลับไปมองอดีตตอนนี้มาไกลมากแล้วแต่ก็คือความสุขครับ เคล็ดลับที่จะบอกคือหาตัวเองให้เจอ  ของฟรีมีให้ฟังตามร้าน(โดยเฉพาะร้านเฮีย)ก็ฟังให้มาก ตัวใหนที่ปั่นกระแสมากๆแต่ไม่มีให้ลองก็อย่าไปสนใจมันเลยเล่นตัวที่หาฟังง่ายดีกว่า และที่สำคัญถ้าไม่เคยฟังอย่าเสี่ยงซื้อเพราะเห็นว่ามันถูก                

นี่แหละครับ budget ที่ผมพยายามสื่อแต่อธิบายไม่ถูก คืืออยากรูว่ามัน"ไปอีกระดับ"จากหูแถมหูหลักร้อยชัดเจนจริงๆรึเปล่า ก็เลยพยายามหาหูที่ทำให้ผมมั่นใจเเล้วก็ใส่เกียร์ลุยต่อได้อะไรประมาณนั้นครับ
สำหรับผมนะครับ(คิดว่าส่วนใหญ่ในบอร์ดด้วย)
มันยกระดับจากหูฟังแถมหลักร้อยไปอีกขั้นจริงๆ แต่ทั้งนี้การยกระดับขึ้นไม่ได้จำเป็นว่าจะต้องถูกใจนะครับ
บางตัวผมฟังแล้วเสียงมันดีขึ้นแต่ฟังแล้วมันล้าหูก็มี บางอันใช้แล้วมันก็รู้สึกว่ายังไม่โดนยังไม่ใช่ก็เยอะ
มันเหมือนเรากินอาหารนะครับ บางครั้งกินอาหารชั้นเลิศมันก็ไม่ถูกปาก ขึ้นอยู่กับชอบใครชอบมัน -_-*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Artnoi

11/09/2017 00:41:20
425
ถ้าเอาแบบ budget จริงๆและรวมไปถึงราคาเพลงที่ฟัง ผมคงใช้หูเอียร์บัด(จีนบ้างแบรนด์ดังบ้าง)กับ tidal hifi บน iphone ที่ลง tidal ได้ครับ เพราะถือว่า iphone มีอยู่แล้ว=ฟรี และ tidal เดือนละ 600 กว่าบาท ถูกกว่า cd 1 แผ่นครับ (สาเหตุที่ผมเลือก iphone เพราะ ecosystem นะครับไม่ใช่เพราะเสียง เพราะผมไม่เคยฟังยี่ห้ออื่น)

เอียร์บัดที่ผมมีไว้ใช้เวลาขี้เกียจแบกหูฟังมีตามนี้ครับ ไม่เกินพันนะครับ ส่วนมากสั่งจาก alix

แบรนด์ดัง
MX375 (ร้านเฮีย 800 กว่าบาท)
DP100 (จาก alix ลดเหลือ 200 กว่าครับ)

แบรนด์จีน
Faaeal 64Ohm (เกือบ 400 บาท)
DIY MX760 (500 บาท)
Sharp MD (100 บาท)
Seahf 32Ohm สีดำตัวเก่า (300 กว่าบาท)

ลงทุนนิดเดียวคุณก็ได้ฟังเพลงเพราะๆแบบถูกลิขสิทธิ์ จากหูฟัง earbud ที่ปัจจุบันกลับมานิยมมากขึ้น ซื้อง่ายขายคล่องเหมือนโรเล็กซ์ เหมาะกับชาว budget ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

zatanic

11/09/2017 14:51:35
40
รีวิวบอกได้แค่ส่วนหนึ่งครับ ยิ่งรีวิวจากคนขายต้องใช้วิจารณญาณให้มาก
สำหรับผมต้องได้ลองจนแน่ใจก่อนแล้วค่อยซื้อครับ
กลยุทธ์การป้ายยาจึงไม่ค่อยได้ผลกับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

MaxxIE

11/09/2017 18:01:03
107
มือถือ(Player)กับหูแถมเนี่ยแหละBudgetที่สุดแล้วครับ

ถ้าพวกซื้อมาโดยที่หูแถมยังไม่พัง และถ้ายิ่งเป็นหูฟังประเภทเดียวกับหูแถมด้วยนะ เนี่ยแหละเริ่มไม่Budgetละ
555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

champ_korn

11/09/2017 21:06:09
2,143
ตอนเป็นสาย Budget ผมใช้ KC06 กับมือถือครับ
ถ้าอยู่บ้านก็มือถือกับ Grado SR60i
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

BIGs

13/09/2017 15:41:54
208
ผมว่าส่วนมากก็ Budget ล่ะครับ ผมก็คนนึง
ถ้าเอาเข้าจริงๆ ก็มีไม่กี่คนหรอกครับที่เล่น Unlimited Budget
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ในบอร์ดนี้มีใครเป็สาย budget ไหมครับ อยากรู้ว่า................."